ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครคิดเหมือนผมมั่งว่าความสวยของ Mazda 3 ใหม่ รุ่นท๊อป . . .  (อ่าน 22067 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
ไม่นับแบรนด์ผมว่าดีไซน์มาสด้าสามารถเทียบข้างพรีเมียมคอมแพคได้ไกล้เคียงกันแล้วนะไม่นับคุณภาพของตัวรถนะ ถ้าแกะตรามาสด้าออกอาจจะนึกว่ามันคือรถยุโรปได้เลยจริงๆสวยจับใจ เห็นทีไรแล้วอยากได้จริงๆ

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
ผมชอบalexa น่ะ

แต่จะให้ดีผมชอบ Atenza มากกว่าโดยเฉพาะตัวถัง touring

ออฟไลน์ LimitedEdition

สิ่งที่คุณ nimnim_thailand ต้องการในกระทู้นี้ก็คือ

ทำให้ทุกคนยอมรับในแบบที่คุณต้องการ ว่ามาสด้า 3 หรือรถญี่ปุ่น
มันไม่มีทางเทียบรถพรีเมียมได้หรอก แบบนั้นใช่มั้ยครับ

ผมก็งงนะ ตอนแรกต่างคนต่างบอกว่า สวยไม่สวยเป็นเรื่องนานาจิตตัง
แต่พูดไปพูดมา คุณก็ไปว่าคนที่เห็นต่าง ว่าไม่มีรสนิยมพอ เลยดูไม่ออก
พอเรื่องดีไซน์เริ่มสู้ไม่ไหว ก็ไปเรื่องวัสดุต่อ รถมาสด้าไม่มีทางวัสดุสู้ได้หรอก
เดี๋ยวก็คงไปต่อเรื่องอื่น เพื่ออะไรหรือครับ?

คือ ผมมองว่า แต่ละคนมองรถคันนึงสวยไม่เท่ากันอยู่แล้ว ไม่เห็นต้องไปว่าถึงรสนิยมเลยครับ
ผมว่าอัลติสใหม่โคตรน่าเกลียด แต่เพื่อนผมบอกว่าอัลติสสวยที่สุดในคลาส ผมก็ไม่เห็นต้องเดือดร้อน
หรือถึงกับต้องไปพยายามโน้มน้าวให้เค้ามาคิดแบบผมนะ

np72

• บุคคลทั่วไป
ถ้าตอบว่าสวยไหม ผมก็ตอบว่าสวย ไม่งั้นคงไม่ซื้อ
แต่ badge รถยนต์ก็มีผลมากเหมือนกัน bmw / mb หลายรุ่นผมก็ไม่ชอบ แต่ก็สวยตรงตรา (ไม่นับเรื่องวัสดุไรงั้นนะ)

แต่อย่าเถียงกันเลยครับ

beauty is in the eye of the beholder

ออฟไลน์ joe560-4

มาสด้า 3 ตัวนี้ยอมรับเลยว่าสวยจริงๆ เห็นตัวจริงสีแดงทีแรก อย่างกับรถค่ายยุโรปสวยๆ

คันละเป็นหลายล้าน ออกแบบได้สวยมากๆ ตอนนี้ยังอยากได้อยู่เลย แต่ที่บ้านไม่มีที่จอดรถแล้ว

ยังคิดเลยว่าจะเอา bmw e92 ไปเปลี่ยนดีเปล่า >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2014, 17:59:40 โดย joe560-4 »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

คำถามเชิงอารมณ์ เอาเหตุผลมาคุยกันก้อไม่ได้
เอาอารมณ์แต่ละคนมาคุยกันก้อไม่ได้

ไม่ควรตั้งเป็นกระทู้เลยด้วยซ้ำ  ;)

ออฟไลน์ f1rstgot

ลองเทียบกับ lexus ct200 h หรือยังครับ ทั้งงานสี เส้นสาย ความเป็นพรีเมี่ยม มันยังเทียบไม่ได้นะครับ

มาสด้า 3 สวยในระดับนึง แต่ดูเส้นสาย งานสี วัสดุภาพนอกต่างๆ ยังไงมันก็คือรถราคาไม่เกินล้าน

lexus ct200 h ถ้าคนไม่รู้จักเห็น มารถราคาทะลุ 3 ล้าน ได้เลย

ข้อแตกต่างของรถ พรีเมี่ยม คือการออกแบบภายนอกครับ ดูเส้นสาย ดูงานสี วัสดุ กรอบไฟหน้า ไฟท้าย  ดูยังๆมันก็ดูรถมีราคา

มาสด้า 3 สวยแค่ดีไซด์ล้วนๆ แต่วัสดุมันดูออกว่าใช้ของถูก

- -" คือ . . . ผมว่าคุณกำลังไม่เข้าใจในเนื้อหากระทู้ผมครับ ผมกำลังหมายถึง ความสวยงามภายนอก งานดีไซน์ รูปทรง ผมไม่ได้พูดถึง เส้นสายที่คมชัดเหมือนรถราคา2ล้าน ไม่ได้พูดถึงสี ไม่ได้พูดถึงภายใน วัสดุอะไรต่างๆ เพราะสิ่งพวกนั้นผมก็ทราบว่ามันคือรถราคาล้านต้นๆ แต่วัสดุภายในหลายจุดผมชอบนะ มันดีกว่า FBเยอะเลย ในเรื่องของวัสดุอลูมิเนียม ที่FBไม่มีแม้แต่จุดเดียว
ส่วน CT200h อีกท่านบอกว่าเหมือนรถ7แสน แต่ผมมองว่ามันก็สมราคาดีทุกอย่าง ไม่ว่าะจะเป็น รูปทรง เส้นสาย วัสดุภายนอกภายใน ช่วงล่าง (ยกเว้นเครื่องยนต์) แต่ถ้าให้เทียบกับรถยนต์ระดับเดียวกัน อย่าง BM MB ผมก็ยังมองว่ารูปทรงและเส้นสาย ของLexus ยังตามหลังอยู่เยอะ !
และคุณที่บอกว่า3ล้าน+ ส่วนตัวผมคิดว่าเวอร์ไปครับ ราคาที่มันขายอยู่นั่นแหละมันสมควรแล้ว ถ้าCT3ล้าน ผมไปซื้อ Mazda3 ท๊อป ดีกว่าเยอะเลย ได้รถที่ไม่ได้ด้อยกว่าอะไร แถมยังมีเงินซื้อบ้านหลังละ2ล้าน ให้คนเช่า เป็นเสือนอนกินได้อีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2014, 13:27:31 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ f1rstgot

ก็ไหนบอกความสวยเป็นเรื่องรสนิยมและปัจเจกนิยม แล้วจะมานั่งเถียงกันทำ Spear อะไรหละครับ เถียงชนะไม่ได้เงิน 8 ล้านซะหน่อย เกลียดขี้หน้ากันเปล่า ๆ
??? เกิดอะไรขึ้นครับ คุณ !

ออฟไลน์ PAN

ขับ V40 แต่เห็นเจ้า3ใหม่hatch สีแดงทีไรต้องหันกลับไปมองคอแทบหักทุกที สวยจริงๆครับ

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
พูดถึงว่ามสวย ต้องยอมรับว่ามันสวยจริง ในหมู่บ้านมี 3 มาจอดคู่ 86 สีแดงเหมือนกัน ขับรถผ่านนี่ 3 เด่นกว่า ชัดๆ
มอง 3 ก่อนเลย ทั้งๆที่ก่อน 3 มา ผมมอง 86 บ้านนี้ตลอด แบบว่าชอบมากกก ;D

ออฟไลน์ gundam126

ชอบครึ่งคันหน้า ครึ่งคันหลังไม่โดนใจ ไฟเล็ก ท้ายกลมๆมนๆ ภายในไม่ชอบเพราะมันโล่งๆ ชอบภายในรุ่นเดิมมากกว่า สำหรับในงบนี้ ภายนอกลงตัวสุดคืออัลติส ภายในผมชอบฟอร์ด วัสดุ+ปุ่ม เยอะดี เวลากลางคืน มันมีไฟเยอะ ดูแพรวพราว

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
Re: มีใครคิดเหมือนผมมั่งว่าความสวยของ Mazda 3 ใ$
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 15:05:24 »
สำหรับผม ตัว 5 ประตูก็ดูดีระดับนึง ส่วนตัวมองว่าดูแนวการออกแบบฉีกจากรถญี่ปุ่นค่อนข้างมาก

แต่สำหรับตัว 4 ประตู ผมมองว่าโแมนี้มันลงตัว และสวยเทียบเคียงรถพรีเมียมได้ครับ นับแค่ความสวยงามและดีไซน์น่ะครับ ไม่นับเรื่องคุณภาพวัสดุ

ถ้าในเซกเม้นนี้ ถ้าจอกเทียบกันอัลติสก็สวยครับ แต่สวยในแบบรถญี่ปุ่นเดิมๆ แต่มาสด้า 3 ผมว่ามันไปคนละแนวเลยครับ ผมว่ามาสด้ามีแนวทางการออกแบบชัดเจนดีครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ XL_SiZe

ถ้าเทียบกับเพื่อนร่วมประเทศ
ส่วนตัวผมว่า สวยที่สุด ในชม. นี้เลย
ลงตัวมาก ๆ  ;D

ออฟไลน์ mewzabahl

ผมว่า m3 โฉมนี้สวยทุกรุ่นครับ ตั้งแต่รุ่น 830000 และ วันไปเทสเอาaltisผม ไปจอดเทียบ altis จืดลงไปเยอะเลย  :'( :'(

ออฟไลน์ kenny523

หลังๆผมใช้แต่ยุโรป mz3 ออกมารุ่นนี้เขย่าต่อมอยากสาวยุ่นที่สุดแล้ว เพราะรถยุ่นรุ่นล่าสุดที่ทำให้ต้องเสียตังค์คือ lantis รุ่นอื่นไม่ได้กินตังค์ผม  แต่ผมว่าsedan สวยลงตัวกว่า5drนะ อีกอย่าง เวลาจอดนิ่งๆ mz3 จะดูสวยลงตัว แต่พอมันวิ่งบนถนนผมกลับเฉยๆแฮะ(กำลังวิเคราะห์อยู่เพราะอะไร) โดยเทียบกับ bmw s3 ผมดูเวลาจอดอยู่กับที่ก็เฉยๆ แต่พอวิ่งบนถนนมันใช่....สุดท้ายชอบแค่ไหนก็ยังไม่ซื้อรอดู minor ก่อน

ออฟไลน์ redtopup

เห็นตัวจริง บนถนนแล้ว และเห็นในห้างคนขับมาจอด
บอกตรงๆว่า หล่อ มากๆครับ
ผมว่ามาสด้าเป็นยี่ห้อที่มี เอกลักษณ์เป็นของตัวเองครับ การออกแบบ รูปทรง เริ่มมีเอกลักษณ์ของตัวเองมาตั้งแต่ มาสด้า 2 และ 3 รุ่นแรกแล้ว เข้าใจว่า ต่อไปมาสด้าก็คงยึดถือกระจังหน้ารถให้คล้ายๆกันต่อไป  ไม่หันรีหันขวางเหมือนรถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่น ที่ นึกจะออกแบบหน้าตาประหลาดยังไงก็ออกเฉพาะรุ่นมาเลย แล้วซักพักก็ยุบชื่อ รุ่นออกไปไม่ผลิต เกิดเผื่อขายดีก็อาจจะมีก๊อก 2-3 ตามมาถ้าขายไม่ดีก็เลิกผลิตไปเลย เพราะผลิตเป็นรถแฟชั่นไป  ก็จะก็อปแบบรถฝรั่งสร้าง แล้วเอามาผสมๆกัน กวนยังกับน้ำเชื่อม ดูแค่ไฟหน้ากับไฟท้ายก็พอ เยอรมันเป็นผู้นำแฟชั่น ออกมาไม่กี่ปี ยี่ห้อต่างๆตามกันหมด ให้เว้าเข้าไปในตัวถัง
เรื่องแบรนด์นั้น ต้องสั่งสมกันเป็น หลายสิบปีหลายเจนเนอร์เรชั่น เพื่อให้แบรนด์ขลัง
รถญี่ปุ่น เสียอยู่อย่างเดียวคือ ชอบก๊อปปี้ รูปทรง แล้ว เติมอีกหน่อยให้แค่คล้ายๆบางส่วนพอ
แล้วดูตลาดว่าเป็นไงศึกษาไปในตัวกับแบบที่ออกแบบนั้นๆ  แล้วแก้ในล๊อตต่อไป
ญี่ปุ่นบางยี่ห้อ ออกแบบตัวถัง ฉีกให้ไม่คล้ายกันเลยในแต่ล๊ะรุ่น ซึ่งตรงนี้ผมว่า ตั้งใจขายอย่างเดียวกลายเป็นรถแฟชั่นไปแล้ว  ไม่สนใจเรื่องแบรนด์  

มาสด้านั้น ทิ้งเงินไปมากเพื่อวิจัยกับเครื่องโรตีสายไหม ขุนยังไงก็ขุนไม่ขึ้น นั่นก็เพราะต้องการการมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง ซึ่งเครื่องโรตี นั้น มีการซื้อลิขสิทธ์ไปหลายบริษัทแล้วแต่ก็ ขุนไม่ขึ้นมาสด้ามาจับ ด้วยความคิดว่าทำได้ แต่สุดท้ายก็ไม่รอด ซึ่งนั่น คือ การมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง
เรื่องความลุ่มลึก ต่างๆต้องยอมรับมันสมองของพวกหัวแดง ว่า มองฉ๊อตได้ไกลกว่า ญี่ปุ่นนั้นมองฉ๊อตแบบใก้ลตัวมากกกว่า  ใช้วิธีการซื้อลิขสิทธ์เอา คือ ไม่ต้องมาวิจัยให้เปลืองเวลาคิด จ่ายเงินทีเดียวแล้ว เอาพิมท์เขียวมาเลยดีกว่า
แต่ก่อนนี้ ผมก็ใช้มาสด้าอยู่ ทั้ง ไฟป๊อบอัพ กับ ตัวตาตี่  ยังคิดเลยว่า รถขับดีทำไมตลาดเมืองไทย ขุนไม่ขึ้น
มายุคนี้ยุดของมาสด้าแล้ว กับ รถที่มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง ที่ไม่ชอบก๊อปปี้ใครมีแนววิธีคิดเป็นของตัวเอง รึเป็นเพราะว่า ฟอรด์มาร่วมก๊วนด้วยรึเปล่า แต่มมันก็ร่วมกันมาหลายสิบแล้วนี่

สำหรับผม ต้องบอกว่า หล่อมากๆครับสำหรับ มาสด้า 3 ผมเองผมเฉยๆครับเรื่องแบรนด์ ให้ขับแล้วสบายใจ มีอุปกรณ์ ช่วยเหลือต่างๆ ให้ครบ เช่น เบรคกันล้อล๊อค กันลื่นไถล ช่วยเหลือการทรงตัว ลมเพิ่มช่วยแรงดันเบรค ถุงลม แค่พื้นฐานครบก็พอแล้ว แต่ไหงพอจะเอาระบบพื้นฐานให้ครบกลายเป็นรุ่นท๊อปไปซะฉิบ
รถญี่ปุ่นนั้น มีหลายอย่างที่สู้รถยุโรปไม่ได้ และเรื่องที่สำคัญและใหญ่ที่สุดผมมองว่าก็คือ ตัวถังและโครงสร้างของรถ ที่ยังไม่แกร่งพอ ถ้าญี่ปุ่นทำตรงจุดนี้ได้ ผมว่า  รถจะน่าใช้ขึ้นอีกมาก

ยังไงซะ ราคามันก็เกือบจะเป็นตัวกำหนดคุณภาพของสินค้าวันยังค่ำ อยู่แล้ว
ผมคิดว่าคนที่ประสพความสำเร็จในชวิต ไม่เห็นต้องแสดงแสนยานุภาพ ด้วย รถยนต์เลยครับ ผมเฉยๆน๊ะ
แต่ยังไง ผมก็ยังมองว่า 3 มันหล่ออยู่ดีครับ  บางทีอาจจะขัดลูกตาบางจุด แต่ พอนานวันเข้า รถที่ออกแบบได้ลงตัว  มันจะไม่ค่อยขัดลูกตาแล้วในบางจุด  จะค่อยๆหล่อขึ้น ทันตาเห็นเลย
ดูแล้วแมนดีครับผสมผสากับความสปอรท์ และ ที่สำคัญ ด้วยกระจังหน้าของมันผมว่า ลงตัวมากๆ มีอาการดุของหน้าตาเข้ามาด้วย แรกๆผมมองว่าหน้ามันยาวไปนิดนึง ดูๆไป มันไม่ได้ยาวเลย เป็นรถขับหน้าที่ออกแบบ คล้ายรถขับหลังมากๆ  เข้าใจว่าโครงสร้างนี้มีออกแบบเผื่อ อณาคตยัดเครื่องโตๆแน่ๆ  
ผมยังมองว่ารถที่มีเอกลักษณ์ในการออกแบบเป็นตัวของตัวเองครับ คือ เป็นรถที่ ผู้ผลิตให้นิยามกับ คนออกแบบให้แคบลง ไม่ฉาบฉวยให้อยู่ในกรอบของการสานรุ่นต่อรุ่น การออกแบบให้อยู่ในกรอบผมยังมองว่า ยังไงก็ออกแบบยากกว่า ที่ พอเปลี่ยนรุ่นใหม่ปั๊บแต่ใช้ชื่อเดิม แบบรถกลับเปลี่ยนไปเลย  มองไม่รู้ว่า คือยี่ห้อเดียวกัน  
แต่สำหรับมาสด้าเลือกเดินทางนี้  ส่วนตัวผมว่า ชอบมากๆ  
ทุกวันนี้ ขาย ตาตี่ไปหลายปีแล้ว วาง เครื่อง bp turbo - gtr ซะด้วย ขายไปแล้วยังเสียดายอยู่เลย  

ออฟไลน์ nologo

• Newbie
  • *
ลองถามคนทั่วไปที่ไม่มีความรู้เรื่องยี่ห้อรถ  (แฟนผมเอง)

เค้ามองว่าน้องสาม งามกว่า บีเอ็ม ซี่รี่7 ที่จอดติดกันอีก  555

ออฟไลน์ Ponthakorn

ผมยอมรับจากใจ Mazda 3 ห้าประตูสวยจริง แต่ตัวสี่ประตูผมยังมอง altis 2014 สวยกว่า

ออฟไลน์ ichok

ความสวยแล้วแต่คนมองก็จริง แต่วัดและตัดสินได้ด้วยคนหลายๆคน ไม่งั้นนางงามคงตัดสินไม่ได้ แต่นางงามไม่ได้ตัดสินเฉพาะความสวยเพียงอย่างเดียว รถยนต์ก็เช่นกัน สำหรับงานออกแบบมาสด้า3  สำหรับผมคือมันดูมีราคามากกว่าค่าตัว คือถ้ามีแค่ 2 ประตูนี่มันคือรถสปอร์ตชัดๆ เทียบพรีเมียมได้ไหมผมว่าได้นะ สำหรับงานออกแบบ คือผมว่ามันลอกบีเอ็มมานั่นแหล่ะ และปรุงเป็นของตัวเองได้ดี รถที่เส้นสายการออกแบบที่ดีไม่จำเป็นต้องราคาแพงเสมอไปครับ ผมยังมองว่า ford ecosport ออกแบบเส้นสายมาดูมีราคาแพงกว่าค่าตัวนะ เทียบชั้นx1  เลยเอ้า

ออฟไลน์ MystogaN

กระทู้กำเนิด ติ่ง Lexus คนแรกของบอร์ด ;D

ออฟไลน์ joe560-4

.
.
.
ในสายตาผมก็คิดว่า Mazda 3 ใหม่สวยมากๆเช่นกันครับ
ถ้าไม่ติดว่าเพิ่งซื้อรถมาอยากจะถอยอีกคันเลย

ส่วนท่านที่บอกว่า ct200h เหมือนรถราคา 3  ล้าน
อันนี้ผมขอเถียงเลย ว่ามันเหมือนรถราคา 7 แสนมากๆ
ตอนออกใหม่ๆผมนึกว่า  mazda 3 gen 1 ด้วยซ้ำ
การออกแบบก็เชย เทียบกับ mazda 3 รุ่นนี้ไม่ได้เลยครับ
7 แสนน้อยไปหน่อยนะ ผมว่าดูเหมือนเกือบล้านนะ ก็ยี่ห้อดัง เล็กสั่น นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2014, 18:27:58 โดย joe560-4 »

ออฟไลน์ carpenter

ความสวยแล้วแต่คนจะชอบครับ
ผมชอบความสวยของ 3 แต่เชื่อไหมว่า
ไม่เกิน 3 ปีผมจะมองมันไม่สวยแล้ว
ต่างจากรถพรีเมี่ยมที่ 10 มันก็ยังดูสวย

คิดเหมือนผมครับ มันสวยแต่ไม่ขลัง บอกไม่ถูก

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ผมก็บอกแล้ว ในรถระดับเดียวกัน ณ เวลานี้มันสวยที่สุด สะดุดตาที่สุด  แต่ความสวยแปลกตา ไม่ใช่ทำให้รถดูหรูมีค่า น่าเป็นเจ้าของอย่างที่หลายๆคนคิดไปเองหรอกครับ มันสวยตามราคาของมันนั่นแหล่ะ
ที่เทียบกับรถในราคาเดียวกัน จะมีข้อดีข้อเสีย ในการตัดสินใจซื้อที่ยากพอสมควร สำหรับงบจำกัด 

ผมก็ยังยืนยันคำเดิมว่ามันคือรถบ้าน ณ เวลานี้คุณเห็นมันคุณอาจจะมองมันบ่อย เพราะมันสวยแปลกตา ยังรู้สึกใหม่ต่อประสาทตา
แต่ให้อีก 2 ปี เวลาคุณเดินผ่านลานจอดรถตามห้างหรือ ริมถนนแถวไหน  คุณจะไม่เห็นมันจอดอยู่อีกต่อไป ทั้งๆที่มันจอดเรียงกันอยู่หลายคัน
แต่คุณจะเห็น แน่ๆ ว่ามี 86  หรือ 370z หรือแม้แต่ รถ 20 ปี อย่าง rx-7 จอดอยู่ ทั้งๆที่คุณไม่ได้ตั้งใจมอง   

และอีก 5-7 ปี ใครๆก็เอาเศษเงิน จับมือสองมายำเล่นในราคา3 แสนบาทได้สบายๆ  ในขณะที่ อีก 10 ปี 86 ก็ยังราคาล้านกลางๆ เป็นของเล่นสำหรับ ลูกคนมีเงินในระดับนึงอยู่ดี ไม่ต่างกับเวลานี้

ไม่เชื่อคอยดูกันครับ จะขุดกระทู้นี้ขึ้นมาก็ได้ ด้วยความยินดี

ออฟไลน์ Koong

ผมก็บอกแล้ว ในรถระดับเดียวกัน ณ เวลานี้มันสวยที่สุด สะดุดตาที่สุด  แต่ความสวยแปลกตา ไม่ใช่ทำให้รถดูหรูมีค่า น่าเป็นเจ้าของอย่างที่หลายๆคนคิดไปเองหรอกครับ มันสวยตามราคาของมันนั่นแหล่ะ
ที่เทียบกับรถในราคาเดียวกัน จะมีข้อดีข้อเสีย ในการตัดสินใจซื้อที่ยากพอสมควร สำหรับงบจำกัด 

ผมก็ยังยืนยันคำเดิมว่ามันคือรถบ้าน ณ เวลานี้คุณเห็นมันคุณอาจจะมองมันบ่อย เพราะมันสวยแปลกตา ยังรู้สึกใหม่ต่อประสาทตา
แต่ให้อีก 2 ปี เวลาคุณเดินผ่านลานจอดรถตามห้างหรือ ริมถนนแถวไหน  คุณจะไม่เห็นมันจอดอยู่อีกต่อไป ทั้งๆที่มันจอดเรียงกันอยู่หลายคัน
แต่คุณจะเห็น แน่ๆ ว่ามี 86  หรือ 370z หรือแม้แต่ รถ 20 ปี อย่าง rx-7 จอดอยู่ ทั้งๆที่คุณไม่ได้ตั้งใจมอง   

และอีก 5-7 ปี ใครๆก็เอาเศษเงิน จับมือสองมายำเล่นในราคา3 แสนบาทได้สบายๆ  ในขณะที่ อีก 10 ปี 86 ก็ยังราคาล้านกลางๆ เป็นของเล่นสำหรับ ลูกคนมีเงินในระดับนึงอยู่ดี ไม่ต่างกับเวลานี้

ไม่เชื่อคอยดูกันครับ จะขุดกระทู้นี้ขึ้นมาก็ได้ ด้วยความยินดี

ในมุมกลับกัน     ถ้าสลับยอดขายกันระหว่าง MZ3  กับ 86     เชื่อว่าในอีก 2 ปี เวลาคุณเดินผ่านลานจอดรถตามห้างหรือ ริมถนนแถวไหน  คุณจะไม่เห็น 86 จอดอยู่อีกต่อไป ทั้งๆที่มันจอดเรียงกันอยู่หลายคัน  แต่คุณจะเห็นแน่ๆว่ามี  MZ3  จอดอยู่ ทั้งๆที่คุณไม่ได้ตั้งใจมอง   

สรุป  ในความเห็นผม  ถ้าเรื่องความสวยความคลาสสิคหรือการคงคุณค่าในความสวยไว้ได้  MZ3  ไม่แพ้รถระดับหรูแน่นนอน  แต่เพราะมันเกิดมาเป็นรถราคาประหยัดจึงไม่สามารถใส่วัสดุที่ดีลงไปได้  ถ้าวัสดุเท่าๆกัน  MZ3  สวยและทรงคุณค่าไม่แพ้ใครแน่ๆ 

ปล. ภายในผมชอบ MZ3 รุ่นแรกมากสุด 

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
ราคา 86 มือสองวันนี้  

ถ้าอีก 10 ปี ลดไป 4-5 แสน มันน่าซื้อเก็บมากๆ

ป.ล. เต้นรับเข้าเท่าไร่ครับแบบนี้
N/A  

ออฟไลน์ BlueMan69

สวยครับ แต่เสียที่ไฟ มันไม่ค่อยสว่าง ถ้าไฟ led กับ day light แบบพวก เบนซ์ นะ สุดยอด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าตัดความรู้สึกเกี่ยวกับยี่ห้อ คุณภาพวัสดุ และอื่นๆ ออกไป
วัดกันแค่ดีไซน์ ผมว่ามันสวยสู้ 3Series CT200h Volvo V40 S60 V60 ได้เลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ champ1234

• Jr. Member
  • **
Mazda 3 ใหม่ สวยมากครับเห็นละอยากได้

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ก็ไหนบอกความสวยเป็นเรื่องรสนิยมและปัจเจกนิยม แล้วจะมานั่งเถียงกันทำ Spear อะไรหละครับ เถียงชนะไม่ได้เงิน 8 ล้านซะหน่อย เกลียดขี้หน้ากันเปล่า ๆ
??? เกิดอะไรขึ้นครับ คุณ !

แล้วมันเกิดอะไรขึ้นกระคุณหละครับ เขียนเองว่าไม่อยากให้มีดราม่า อ่านที่เขียนผมว่าไม่ใช่นะ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ตอบคำถามใจเย็นๆกันก็ได้มั้งครับ เหมือนจะออกแนวร้อนๆไงไม่รู้