ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครคิดเหมือนผมมั่งว่าความสวยของ Mazda 3 ใหม่ รุ่นท๊อป . . .  (อ่าน 21981 ครั้ง)

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member

Mazda 3 gen1. ผมว่าแม้เก่าแต่ก็ดูสวยดีนะ

Ct 200 h. นี่รถพรีเมี่ยมครับ ดูก็รู้. รูปทรง วัสดุฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2014, 09:09:55 โดย Puitam »

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ผมก็บอกแล้ว ในรถระดับเดียวกัน ณ เวลานี้มันสวยที่สุด สะดุดตาที่สุด  แต่ความสวยแปลกตา ไม่ใช่ทำให้รถดูหรูมีค่า น่าเป็นเจ้าของอย่างที่หลายๆคนคิดไปเองหรอกครับ มันสวยตามราคาของมันนั่นแหล่ะ
ที่เทียบกับรถในราคาเดียวกัน จะมีข้อดีข้อเสีย ในการตัดสินใจซื้อที่ยากพอสมควร สำหรับงบจำกัด  

ผมก็ยังยืนยันคำเดิมว่ามันคือรถบ้าน ณ เวลานี้คุณเห็นมันคุณอาจจะมองมันบ่อย เพราะมันสวยแปลกตา ยังรู้สึกใหม่ต่อประสาทตา
แต่ให้อีก 2 ปี เวลาคุณเดินผ่านลานจอดรถตามห้างหรือ ริมถนนแถวไหน  คุณจะไม่เห็นมันจอดอยู่อีกต่อไป ทั้งๆที่มันจอดเรียงกันอยู่หลายคัน
แต่คุณจะเห็น แน่ๆ ว่ามี 86  หรือ 370z หรือแม้แต่ รถ 20 ปี อย่าง rx-7 จอดอยู่ ทั้งๆที่คุณไม่ได้ตั้งใจมอง  

และอีก 5-7 ปี ใครๆก็เอาเศษเงิน จับมือสองมายำเล่นในราคา3 แสนบาทได้สบายๆ  ในขณะที่ อีก 10 ปี 86 ก็ยังราคาล้านกลางๆ เป็นของเล่นสำหรับ ลูกคนมีเงินในระดับนึงอยู่ดี ไม่ต่างกับเวลานี้

ไม่เชื่อคอยดูกันครับ จะขุดกระทู้นี้ขึ้นมาก็ได้ ด้วยความยินดี

พูดอย่างนี้ รถใหม่ทุกคันก็คงสวยในสายตาคุณ เพราะคุณนิยามว่ามันคือความแปลกตา
แต่คนอื่นอีกตั้งมากมายในโลกนี้เค้าอาจจะเห็นว่ามันสวย ชอบตั้งแต่แรกเห็นก็ได้

ลองคุณมาอยู่ในทองหล่อ รถพรีเมียมที่คุณพูดถึงมันก็ไม่มีใครเห็นหรอกครับ
ต่อให้คุณขับ e-class มา หรือ boxster ก็ตาม เพราะมันจะโดน 458 Italia,
Panamera turbo, quattroporte, Murcielago, MP4-12C ดึงสายตาไปหมด

ใครจะว่าผมดราม่าก็ได้ เพราะผมจะดราม่า
คุณนึกว่ารถมันเป็นเครื่องบอก status ทางสังคมอย่างเดียวเหรอครับ
คิดว่าคนที่อยู่ในรถ Jazz คันข้างๆ คุณ ซื้อเพราะงบจำกัด?
และเผลอๆ จะเป็นพวกซื้อมือสองมายำเล่นในราคาถูกๆ ?

ข้อหนึ่ง พูดเพื่อให้มันได้อะไรขึ้นมา? ผมเห็นคุณคลั่งราคาตัวรถเหลือเกิน
ดูแล้วเหมือนพยายามจะดูถูกคนอื่นๆ ที่อาจจะไม่ได้มีเงินขนาดซื้อรถคันละหลายล้านได้

ข้อสอง ต่อให้เค้าซื้อเพราะงบจำกัด แล้วมันจะทำไมหรือครับ?
คนเราเลือกซื้อของ ก็อยากได้สิ่งที่รู้สึกว่าจ่ายแล้วคุ้มค่า
ได้คืนมาเท่ากับหรือมากกว่าที่ตนจ่ายไป ก็ไม่เห็นแปลกที่จะพูดว่าดูเกินราคา

ผมขำที่คุณเอา 86 มาเทียบ เพราะตั้งต้นแล้วโตโยต้าต้องการทำสปอร์ตราคาเอื้อมถึง
มาให้คนทั่วไปได้ซื้อใช้ แต่เมืองไทยญี่ปุ่นไม่ยอม จะเอามาร์จินแค่นี้เท่านั้นถึงตั้งราคาโดดไป
จนดีลเลอร์สารพัดรายถึงกับกุมขมับ เพราะคาดการณ์กันไว้ว่าเริ่มไม่เกิน 2 ล้าน

หรืออย่าง Mini คุณว่ามันพรีเมียมมากมั้ยครับ? เมืองนอกมันเป็นรถซิตี้คาร์
ราคาค่าเช่าถูกกว่ารถญี่ปุ่นที่ราคามือสองตกร่วงเป็นเศษเงินที่คุณพูดมาอีก

บางอย่างถ้าจะพูดมาเพื่อดูถูกคนอื่นๆ ก็อย่าพูดออกมาเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2014, 23:10:31 โดย LimitedEdition »

ออฟไลน์ trumpetx

พอมันวิ่งเต็มถนน แล้วมันก็จะสวยน้อยลงไปเอง

ลองให้ mustang ปี70 มาวิ่งบนถนนดิ ใครบอกไม่สวยแสดงว่าไม่ใช่คนเล่นรถ (วันนั้นเจอแถวปิ่นเกล้า สวยมาก สภาพกิ๊ก คนขับดูมีอายุ พวงมาลัยซ้าย มีแต่คนมอง)

ตอนนี้มันก้สวยแหละครับ รอไปซักพักคนเริ่มชินตา ก็จะบอกว่าก็เฉยๆ

altis ใหม่เปิดตัวสวยงาม esport น่าใช้ พอมีtaxi เริ่มเกลือน ประจบกับ mazda3ออก altis ใหม่ก็ถูกมองว่า ไม่สวยล่ะ บางทีก็กลืนน้ำลายตัวเอง เพราะ ตอนแรกบอกสวย คันอื่นออกมา ไม่สวยล่ะ

ออฟไลน์ trumpetx

ผมก็บอกแล้ว ในรถระดับเดียวกัน ณ เวลานี้มันสวยที่สุด สะดุดตาที่สุด  แต่ความสวยแปลกตา ไม่ใช่ทำให้รถดูหรูมีค่า น่าเป็นเจ้าของอย่างที่หลายๆคนคิดไปเองหรอกครับ มันสวยตามราคาของมันนั่นแหล่ะ
ที่เทียบกับรถในราคาเดียวกัน จะมีข้อดีข้อเสีย ในการตัดสินใจซื้อที่ยากพอสมควร สำหรับงบจำกัด 

ผมก็ยังยืนยันคำเดิมว่ามันคือรถบ้าน ณ เวลานี้คุณเห็นมันคุณอาจจะมองมันบ่อย เพราะมันสวยแปลกตา ยังรู้สึกใหม่ต่อประสาทตา
แต่ให้อีก 2 ปี เวลาคุณเดินผ่านลานจอดรถตามห้างหรือ ริมถนนแถวไหน  คุณจะไม่เห็นมันจอดอยู่อีกต่อไป ทั้งๆที่มันจอดเรียงกันอยู่หลายคัน
แต่คุณจะเห็น แน่ๆ ว่ามี 86  หรือ 370z หรือแม้แต่ รถ 20 ปี อย่าง rx-7 จอดอยู่ ทั้งๆที่คุณไม่ได้ตั้งใจมอง   

และอีก 5-7 ปี ใครๆก็เอาเศษเงิน จับมือสองมายำเล่นในราคา3 แสนบาทได้สบายๆ  ในขณะที่ อีก 10 ปี 86 ก็ยังราคาล้านกลางๆ เป็นของเล่นสำหรับ ลูกคนมีเงินในระดับนึงอยู่ดี ไม่ต่างกับเวลานี้

ไม่เชื่อคอยดูกันครับ จะขุดกระทู้นี้ขึ้นมาก็ได้ ด้วยความยินดี

พูดอย่างนี้ รถใหม่ทุกคันก็คงสวยในสายตาคุณ เพราะคุณนิยามว่ามันคือความแปลกตา
แต่คนอื่นอีกตั้งมากมายในโลกนี้เค้าอาจจะเห็นว่ามันสวย ชอบตั้งแต่แรกเห็นก็ได้

ลองคุณมาอยู่ในทองหล่อ รถพรีเมียมที่คุณพูดถึงมันก็ไม่มีใครเห็นหรอกครับ
ต่อให้คุณขับ e-class มา หรือ boxster ก็ตาม เพราะมันจะโดน 458 Italia,
Panamera turbo, quattroporte, Murcielago, MP4-12C ดึงสายตาไปหมด

ใครจะว่าผมดราม่าก็ได้ เพราะผมจะดราม่า
คุณนึกว่ารถมันเป็นเครื่องบอก status ทางสังคมอย่างเดียวเหรอครับ
คิดว่าคนที่อยู่ในรถ Jazz คันข้างๆ คุณ ซื้อเพราะงบจำกัด?
และเผลอๆ จะเป็นพวกซื้อมือสองมายำเล่นในราคาถูกๆ ?

ข้อหนึ่ง พูดเพื่อให้มันได้อะไรขึ้นมา? ผมเห็นคุณคลั่งราคาตัวรถเหลือเกิน
ดูแล้วเหมือนพยายามจะดูถูกคนอื่นๆ ที่อาจจะไม่ได้มีเงินขนาดซื้อรถคันละหลายล้านได้

ข้อสอง ต่อให้เค้าซื้อเพราะงบจำกัด แล้วมันจะทำไมหรือครับ?
คนเราเลือกซื้อของ ก็อยากได้สิ่งที่รู้สึกว่าจ่ายแล้วคุ้มค่า
ได้คืนมาเท่ากับหรือมากกว่าที่ตนจ่ายไป ก็ไม่เห็นแปลกที่จะพูดว่าดูเกินราคา

บางอย่างถ้าจะพูดมาเพื่อดูถูกคนอื่นๆ ก็อย่าพูดออกมาเลยครับ

ผมไม่ได้ตั้งใจกวนน่ะครับ แต่ถ้าวันไหนขับผ่าน Mclaren MP4-12C ช่วยรบกวนถ่ายมาฝากผมด้วยครับ อยากเห็นวิ่งบอกนถนนมากก

Ferrari กับ Maserati เคยเห็นบ่อยๆอยู่

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

วันก่อนเพิ่งจะเจอ Aventador วิ่งบนถนนเอง

อ้อ ไม่เกี่ยวกับกระทู้แล้วเรอะ

โทษๆ แมวพิม ;D

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ผมก็บอกแล้ว ในรถระดับเดียวกัน ณ เวลานี้มันสวยที่สุด สะดุดตาที่สุด  แต่ความสวยแปลกตา ไม่ใช่ทำให้รถดูหรูมีค่า น่าเป็นเจ้าของอย่างที่หลายๆคนคิดไปเองหรอกครับ มันสวยตามราคาของมันนั่นแหล่ะ

แต่ให้อีก 2 ปี เวลาคุณเดินผ่านลานจอดรถตามห้างหรือ ริมถนนแถวไหน  คุณจะไม่เห็นมันจอดอยู่อีกต่อไป ทั้งๆที่มันจอดเรียงกันอยู่หลายคัน
แต่คุณจะเห็น แน่ๆ ว่ามี 86  หรือ 370z หรือแม้แต่ รถ 20 ปี อย่าง rx-7 จอดอยู่ ทั้งๆที่คุณไม่ได้ตั้งใจมอง  

และอีก 5-7 ปี ใครๆก็เอาเศษเงิน จับมือสองมายำเล่นในราคา3 แสนบาทได้สบายๆ  ในขณะที่ อีก 10 ปี 86 ก็ยังราคาล้านกลางๆ เป็นของเล่นสำหรับ ลูกคนมีเงินในระดับนึงอยู่ดี ไม่ต่างกับเวลานี้

ผมขำที่คุณเอา 86 มาเทียบ เพราะตั้งต้นแล้วโตโยต้าต้องการทำสปอร์ตราคาเอื้อมถึง
มาให้คนทั่วไปได้ซื้อใช้ แต่เมืองไทยญี่ปุ่นไม่ยอม จะเอามาร์จินแค่นี้เท่านั้นถึงตั้งราคาโดดไป
จนดีลเลอร์สารพัดรายถึงกับกุมขมับ เพราะคาดการณ์กันไว้ว่าเริ่มไม่เกิน 2 ล้าน

หรืออย่าง Mini คุณว่ามันพรีเมียมมากมั้ยครับ? เมืองนอกมันเป็นรถซิตี้คาร์
ราคาค่าเช่าถูกกว่ารถญี่ปุ่นที่ราคามือสองตกร่วงเป็นเศษเงินที่คุณพูดมาอีก

คุณเป็นอะไรของคุณครับ ผมไม่เข้าใจ

ผมแค่เบรค คนที่เอารถบ้านไปเทียบกับรถ พรีเมี่ยม ว่ามันเทียบไม่ได้ อย่าไปเทียบเลย เพราะถ้า ทำความเข้าใจว่า มาสด้า 3 คือรถบ้าน มองมุมไหนมันก็เทียบไม่ได้ หรือจะมโนภาพไปเองว่ามันเทียบได้ ก็คงแล้วแต่คุณแล้ว

แล้วคุณอยู่เมืองไทยหรืออยู่ต่างประเทศหล่ะครับ  mini สำหรับคุณเป็นรถบ้านป่าว ผมถามคุณหน่อย
รถราคา 2 ล้านกว่าบาท คันเล็กๆ คุณว่ามันเป็นรถบ้านหรือป่าว  คุณอย่าไปอ้างอะไรที่มันไกลตัวเลย ถึงเมืองนอกเลย ที่นี่เมืองไทยและไม่ต้องไปเอาชื่อรถซุปเปอร์คาร์ มาให้ผม งง เล่นเลยว่าคุณจะสื่ออะไรของคุณ  มาสด้า 3 ที่ขายในไทย กับต่างประเทศมันก็ไม่เหมือนกัน ในไทยโดยลดคุณภาพลงไปอีก ไม่ใช่แค่มาสด้า 3 ด้วย รถทุกตัวที่ประกอบในไทย เพราะบ้านเรามีช่องว่าง เรื่องมาตรฐานการตรวจสอบ ที่ยังเทียบกับต่างประเทศไม่ได้

แต่ผมว่า คุณแค่ทำความเข้าใจว่า มาสด้า 3 คือรถบ้าน 4 ประตู ที่ออกมาใหม่ และมีดีไซด์ที่สวยงาม คุณภาพใช้ได้ วัสดุพอใช้ แต่อย่าเพิ่งไปเทียบกับพรีเมี่ยมคาร์ แค่นี้ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
ผมมองว่าไม่ว่าราคารถมันจะเท่าไหร่ ในเรื่องความสวยงาม หรืองานออกแบบมันเทียบกันได้หมดน่ะครับ

ส่วนเรื่องวัสดุ คุณภาพตัวรถ อันนี้ผมว่ามันอีกเรื่องหนึ่ง ซึ่งตรงนี้ผมว่ายังไงราคามันก็มีผลมากอยู่ดีครับ

All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้ารถสองคันจอดข้างกันยังมีประเด็นขนาดนี้ ผมคงไม่แปลกใจถ้าอีกหน่อยผมเอาโยเกิร์ตสองถ้วยมาให้ผลัดกันชิมแล้วจะมีสักสี่ห้าคนที่ลุกขึ้นเถียงกันหน้าดำหน้าแดง ผมไม่เห็นประโยชน์ใดๆจากการเอาอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้องกับเรื่องแบบนี้ พวกคุณขุดลึกกันดี แต่ขุดกันผิดหลุม สุดท้ายไม่มีใครเจอสมบัติอะไรเลย

เรื่องนี้ เจ้าของกระทู้แค่มีความคิดว่าในบางบทมันสามารถสวยเทียบรถพรีเมียมได้ ลองมองไปเป็นหัวข้อก็ได้ ถ้าคุณจะมองเรื่องการออกแบบ ก็ลองมองเรื่องการออกแบบที่เป็นแกนสำคัญของมันจริงๆ

เอาง่ายๆ สมมติว่ารถทุกคันที่พวกเราพูดถึงมันไม่ใช่รถ แต่เป็นงานปั้น ทำมาจากดินเหนียวหรือวัสดุอื่นๆ แต่ทุกคันใช้วัสดุเหมือนกันหมดล่ะจะเป็นยังไง คันไหนที่สวยหรือไม่สวย สิ่งที่ความคิดคุณถ่ายทอดออกมานั่นคือความเห็นทางด้านรูปทรง โดยไม่มีเรื่องวัสดุมาเกี่ยว

เอามันมาเป็น Factor นึงก่อน แล้วจบกันด้วยดีไซน์ จากนั้นเราไปดูเรื่องวัสดุ และการขึ้นรูปชิ้นงาน วิธีการเก็บรายละเอียดในจุดต่างๆเช่นไฟท้าย ไฟหน้า ขอบประตู แม้กระทั่งลายของล้อ นั่นจะจบกับอีก Factor นึงละ ทีนี้ก็ลองมารวมแล้วชั่งน้ำหนักกันดู

อย่าง Mazda 3 ตัวใหม่ ผมมองเชพของมันว่าถ้าเป็นงานปั้นดินเหนียวทั้งก้อน ผมไม่เห็นมันจะสวยกว่า CT200h ตรงไหน Lexus ยุคหลังๆผมมองว่าดีไซน์เนอร์พยายามจะสร้างความกล้าในการกวนสายตาคนมอง สำหรับบางคนได้ผล สำหรับผม..ไม่เกิด..แต่ พอจบจากเรื่องเชฟมาดูเรื่องวัสดุกับงาน แน่นอนว่ารถราคา 1 ล้านก็ไม่สามารถใช้ต้นทุนกับสิ่งต่างๆได้เยอะตามใจชอบ ..ทำใจรับซะ นี่ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องมั่งมียากจนชนชั้นอะไรเลย แต่รถที่จะมาขายเรา 1 ล้าน ก็จะต้องมีการควบคุมต้นทุนให้ขายเราในราคานี้ได้ เหมือนกับกรณีที่เราคงจะไม่เอา S500 ไปเทียบกับ Rolls-Royce Ghost

ดังนั้นถ้าให้ผมตอบกรณี Mazda VS รถพรีเมียม ผมก็คงตอบว่ามันสวยนะ สวยกว่า V40 ในสายตาผม สวยกว่า IS ในสายตาผม แต่เรากำลังพูดถึงเรื่องเชพและดีไซน์นะ ไม่ใช่เรื่องวัสดุ ถ้าบาลานซ์กันสองเรื่อง มาสด้าเป็นก้อนดินเหนียวที่สวยกว่าในเส้นด้านข้าง มี Proportion ที่ลงตัวไม่แพ้กัน มีเส้นด้านหน้าที่ลงตัวกว่า ไม่น่าเบื่อไป และไม่แปลกจนต้องถามว่าจะออกแบบมาแบบนี้ทำไมวะ

ถ่าคุณจะคุยเรื่องนี้แบบไม่ให้ทะเลาะกัน คุณต้องเข้าใจว่าทุกคนคิดต่างกันได้ แต่ขอให้มีเงื่อนไขประกอบว่ามองด้วยอะไร หรือเอาแบบง่ายๆเลยนะ คุณมองความสวยของรถจากระยะกี่เมตร? แค่นั้นคำตอบที่ได้จากคนคนเดียวกันก็อาจต่างกันแล้ว คุณดูเบนซ์ W124 เดะ นั่นรถคันเก่าผมเลยนะ มองจากระยะ 70 เมตร รถบ้าอะไรวะเหลี่ยมทือหน้าตาแสนจะไม่น่าพิศวาส แต่พอมามองใกล้ๆ ดูสันกับการทำมุมของฝากระโปรง ดูเส้นสัมพันธ์ด้านข้างรถ ดูวิธีการเดินนูน V บนฝากระโปรง การออกแบบซ่อนใบปัดน้ำฝน ดูวิธีการเดินเส้นรางน้ำฝนจากด้านหน้าไปจบกระจกหลัง ดูวัสดุที่ใช้ อัยยะ..ไม่ธรรมดาว่ะ

ผมให้ความเห็นประมาณนี้ แล้วก็เลิกมองซึ่งกันและกันในแง่อคติซะ ไม่เครียดบ้างเหรอถามจริง? ทุกองค์ประกอบชีวิตทุกย่างก้าวทุกคลิกมีแต่เรื่องให้ขัดขากัน? ไม่เห็นจำเป็น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ frame@kk

เอาตรงๆง่ายๆครับ เข้าใจที่พี่จะสื่อครับ ว่าอยากให้คนอื่นเข้าใจว่าอย่าเอาไปเปรียบเทียบ ก็รู้ครับว่ามันเทียบกันไม่ได้  ไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็ตาม
แบรน ภาพลักษณ์ วัสดุ อุปกรณ์ เนื้องาน การประกอบ สี บลาๆ เพราะมันเป็นรถบ้าน ใช่ครับรถบ้าน

แต่ที่หลายๆท่านพยามจะสื่อก็เพียงแค่ว่า "เห้ย มันสวยหว่ะ ใช้ได้เลย สวยแม่งกว่ารถญี่ปุ่นที่ผ่านๆมา สวยสู้บีเอ็มได้เลยนะเนี้ย เห้ยสวยหว่ะ แม่งเท่หว่ะ"
คำพูดพวกนี้ ความรู้สึกพวกนี้ มันก็คือวามรู้สึกอ่ะครับ คนที่รู้สึกอย่างงี้ก็คงไม่มีใครคิดหรอกครับว่า 3 จะไปสู้จะไปชนะบีเอ็มได้

ก็แค่รู้สึกว่ารถบ้านๆเนี้ยมันมีดี มันสวย ได้ขนาดนี้เลยหรอ มันก็เป็นความรู้สึกเชิงเปรียบเทียบ
มันก็เหมือนความรู้สึกที่ว่าเวลาพี่เห็นคนเก่ง คนสวย คนหล่อ แบบว่า "สวยเหมือนอั้มเลยหว่ะ หล่อเหมือนเคนเลยหว่ะ"

พี่จะไปห้ามเขาว่า เห้ยอย่าไปเทียบนะ เขาเป็นดารา คนเนี้ยแค่คนธรรมดา อย่าเอาไปเทียบกับดาราเลย ดาราดีกง่าอย่างงั้นอย่างงี้ คนๆนี้มีแค่นี้ๆ สู้ไม่ได้หรอก
ก็รู้พี่มันสู้ไม่ได้หรอก แต่มันเป็นความรู้สึก

พี่ไม่ต้อง งงหรอกครับที่คนเขาคิดกันแบบนี้ มันหลากหลายครับ พี่จะบอกว่ามินิมันก็แค่แบรนตลาดๆบ้านๆที่เมืองนอก มาบ้านเราชูซะหรูเลย คิดกันแบบนี้ได้ยังไง
แต่ก็กลับมาอีกหลายคนที่รู้สึกว่ามันสวย น่ารัก ดูดี มีเยอะแยะไป
แล้วก็มีนะพี่ คนที่ไม่รู้เรื่องรถเท่าไหร่เอาง่ายๆแม่ผม suv คันละหลายล้าน แบรนหรูๆ แกยังบอกว่า crv สวยกว่าเลย รถแฮชแบคหรูๆ แกมองเป็นแจ๊สซะหมด
เรื่องแบบนี้มันหลากหลายพี่
บางทีก็ไม่ต้องจริงจังมากเกินไปก็ได้ครับเรื่องอย่างงี้ เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ

ถ้ารู้สึกไม่ดีกับโพสนี้ผมก็ขอโทษด้วยนะครับ ก็อยากแสดงความคิดเห็นบ้าง

ออฟไลน์ ichok

รถที่เกลื่อนแล้วดูไม่สวยนี่ผมขำนะครับ ผมเห็นนิสสันอัมเมร่าครั้งแรกๆวิ่งบนถนน ผมมองยังไงท่าไหนมันก็ไม่สวย ต่อให้มันมีคันเดียวในไทยผมก็ว่ามันไม่สวย แต่กลับกันผมเห็นอัลติสโฉมปัจจุบันที่เป็นแท็กซี่ณ.ตอนนี้มันสวยกว่ารถบ้านรุ่นใหม่ๆหลายรุ่นเลยแม้จะเป็นสีเขียวเหลืองก็เหอะ แต่ใครอาจจะมองว่ามันจะสวยได้ไงเป็นแค่รถแท็กซี่ หรือเหตุผลว่ามันเกลื่อนผมก็กลับมาขำอีกรอบ

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
ต้องเอาคนที่ไม่รู้เรื่องรถ ไม่รู้ราคา มาตอบครับ

รสนิยมแต่ละคนไม่เหมือนกันหรอก

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 0%

เห็นด้วยว่า ทีม design mazda สร้างผลงานออกมาได้สวย

ในที่นี้หมายถึง เส้นสาย อย่างเดียว

แหง่ ละ รถราคาเท่านี้ จะให้ใส่ วัสดุดีๆ เหมือนเกรด premium ก็คงไม่ได้

กลับกัน

lexus ที่ส่วนตัวแล้ว งานออกแบบ ไม่สมราคา

แต่ด้วยความที่มี margin ขายราคา premium อยู่ เลยอัดวัสดุ ดีๆ บุหนัง โครเนียม ลายไม้ บรา บรา บรา

ได้ finishing ที่ดีกว่า ก็เป็นธรรมดา

สรุปง่ายๆ

ออกแบบดี วัสดุงั้นๆ
กับ
ออกแบบห่วย วัสดุดี

แต่ lexus gen ใหม่ๆก็ สวย หลุดโลก ไปเลยนะ คือ ไม่ชอบ ก็เกลียดกันไปเลยดีกว่า ล้ำมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ภายนอกสวยจริงๆครับ โดยเฉพาะ Hatchback soulred sp

ออฟไลน์ Spirit_P

• Jr. Member
  • **
จขกท.ก็พูดชัดอยู่แล้วว่า "ความสวยของ Mazda 3 ใหม่ สวยจนถึงกับสามารถจอดเทียบกับรถพรีเมี่ยมคอมแพกได้"
ผมก็เห็นด้วยว่าสวย สวยกว่ารถพรีเมี่ยมคอมแพ็คหลายๆ รุ่นด้วย....แล้วทำไมจะเทียบไม่ได้เรื่องความสวย

ว่าไปถึงวัสดุ เม็ดสี เส้นสาย ชิ้นส่วน การประกอบ นุ่นนี่นั่นดีกว่า มันคนละเกรด.....แล้วยังไง
ถ้าจับรวมกันออกมาแล้วเป็นรถพรีเมี่ยมหน้าตาประหลาด ผมก็ไม่เอาเหมือนกัน..."เพราะมันไม่สวย"

ออฟไลน์ Chris Evn

Re: มีใครคิดเหมือนผมมั่งว่าความสวยของ Mazda 3 ใ$
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 05:47:36 »
กระทู้กำเนิด ติ่ง Lexus คนแรกของบอร์ด ;D
5555 คิดเหมือนกันเลย

CT-200 h ดูไม่สมกับรถ 2ล้านกว่า ดูภายนอกเหมือนรถ 9แสนเอง
Mazda3 ใหม่ยังดูสวยกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 05:49:33 โดย I'm che »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเทียบกับไอ้หน้าบานนี้มันก้อสวยลงตัวดีอยู่หรอก
หรือเราไม่ชอบหน้าตัวที่แล้วมากเกินไป ตัวใหม่มันจึงแตกต่างได้เพียงนี้

ตัวใหม่ปั้นท้ายสำหรับผมยังไม่ฟีนพอ!

ออฟไลน์ AT

" ผมลูกชาวนา แต่ทำไมหน้าตาผมดีกว่า ลูกไฮโซบ้างคนอีกนะ  ;D(ความหล่อผมเทียบไฮโซได้นะ แต่หน้าตาทางสังคมผมเทียบเขาไม่ได้) "

คือหลายคนในที่นี้เขายกความสวยในมุมของเขามาเทียบ แค่นั้นนะจากที่ผมอ่านมา

ไม่มีใครยก คลาส มาเทียบนะ เพราะถ้ายกในเรื่อง คลาสของมันๆเทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว และเขามองความสวยภายนอก ไม่ได้บอกว่ามองลึกไปยังวัสดุเกรด A หรือ B

"เข้าใจตรงกันนะ"

ออฟไลน์ ck_win

จขกท. ไม่อยากให้ดราม่า แต่การตั้งกระทู้นี้ผมก็พอนึกออกแล้วหละว่ามันจะเป็นยังไง...

บางความคิดเห็นก็ออกนอกประเด็นไปไกลเกินไป

แต่สำหรับผม M3 ล่าสุดตัว 4 ประตู ดูสวยลงตัวที่สุดเท่าที่เคยมีมา

นี่ถ้าจับเปลี่ยนแม็กซ์พร้อมใส่ชุดแต่ง มันจะงามจนคอเคล็ดเลยทีเดียว

ออฟไลน์ LimitedEdition

คุณเป็นอะไรของคุณครับ ผมไม่เข้าใจ

ผมแค่เบรค คนที่เอารถบ้านไปเทียบกับรถ พรีเมี่ยม ว่ามันเทียบไม่ได้ อย่าไปเทียบเลย เพราะถ้า ทำความเข้าใจว่า มาสด้า 3 คือรถบ้าน มองมุมไหนมันก็เทียบไม่ได้ หรือจะมโนภาพไปเองว่ามันเทียบได้ ก็คงแล้วแต่คุณแล้ว

แล้วคุณอยู่เมืองไทยหรืออยู่ต่างประเทศหล่ะครับ  mini สำหรับคุณเป็นรถบ้านป่าว ผมถามคุณหน่อย
รถราคา 2 ล้านกว่าบาท คันเล็กๆ คุณว่ามันเป็นรถบ้านหรือป่าว  คุณอย่าไปอ้างอะไรที่มันไกลตัวเลย ถึงเมืองนอกเลย ที่นี่เมืองไทยและไม่ต้องไปเอาชื่อรถซุปเปอร์คาร์ มาให้ผม งง เล่นเลยว่าคุณจะสื่ออะไรของคุณ  มาสด้า 3 ที่ขายในไทย กับต่างประเทศมันก็ไม่เหมือนกัน ในไทยโดยลดคุณภาพลงไปอีก ไม่ใช่แค่มาสด้า 3 ด้วย รถทุกตัวที่ประกอบในไทย เพราะบ้านเรามีช่องว่าง เรื่องมาตรฐานการตรวจสอบ ที่ยังเทียบกับต่างประเทศไม่ได้

แต่ผมว่า คุณแค่ทำความเข้าใจว่า มาสด้า 3 คือรถบ้าน 4 ประตู ที่ออกมาใหม่ และมีดีไซด์ที่สวยงาม คุณภาพใช้ได้ วัสดุพอใช้ แต่อย่าเพิ่งไปเทียบกับพรีเมี่ยมคาร์ แค่นี้ก็พอแล้ว

นั่นคือสิ่งที่ผมกำลังจะสื่อว่าคุณจะไปเบรกเค้าทำไม ในเมื่อเค้าพูดถึงดีไซน์ของตัวรถ ไม่ได้พูดถึงเรื่องอื่นๆ

คุณแสดงความคิดเห็นของคุณได้ ว่าคุณคิดว่ายังไงมันก็ไม่เทียบชั้นพรีเมียมคาร์
แต่คุณไม่จำเป็นต้องไปเบรกหรือเปลี่ยนให้คนอื่นมาคิดเหมือนคุณ
โดยเฉพาะการใช้คำพูดเช่น เศษเงิน หรือของเล่นลูกคนมีเงิน ซึ่งเหมือนกับไปดูถูกคนอื่นๆ
มันเลยขอบเขตการแสดงความคิดเห็นส่วนตัวมากไปหน่อยมั้ยครับ?

ผมยกรถ Mini ขึ้นมา เพราะผมจะบอกว่าถ้าเราแกะองค์ประกอบทางด้านภาษีออกไป มินิไม่ใช่รถที่แพงโดด
ดังนั้น ถ้าคุณวัดความพรีเมียมของรถด้วยมูลค่า เท่ากับว่า Mini ก็ไม่น่าพรีเมียมในสมมติฐานของคุณ
ยกเว้นเพียงแต่ในเมืองไทยที่ตั้งราคาสูงลิ่ว จนทำให้มันจำกัดอยู่ในกลุ่มลูกค้าที่มีรายได้สูง มีฐานะ เสียเป็นส่วนใหญ่

ผมอยู่เมืองไทยนี่ล่ะ แต่ผมก็เคยใช้ชีวิตในอเมริกา จนทราบดีว่ารถที่คุณบอกว่าลดต้นทุน มีช่องว่างในการผลิตน่ะ
วัสดุภายในของรถที่อเมริกา มาสด้าสามเอง แคมรีเอง ห่วยกว่าเมืองไทยเยอะ เพราะข้อกำหนดเรื่องการใช้วัสดุรีไซเคิลครับ

ทั้งหมดทั้งปวง ผมไม่ได้มีปัญหาอะไรกับการที่คุณจะเห็นว่ามาสด้าสามสวยหรือไม่สวย พรีเมียมหรือไม่พรีเมียม
แต่ผมแค่คิดว่า คุณไม่ควรจะไปไล่เบรกความคิดเห็นส่วนตัวของคนอื่น ที่แตกต่างกับคุณ และไม่ควรดูถูกคนอื่นด้วยคำพูดแบบนั้น

หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ

ออฟไลน์ blade

สวยครับ ว่ากันที่รูปทรง

มันก็เหมือน ชุด ละครับ
มันเป็นเสื้อที่ทรงสวย แต่ เนื้อผ้าธรรดา ก็แค่นั้นเอง
ผมว่ามัน น่าสนใจกว่า พวกผ้าดีๆ แต่เอามาตัดให้เสียของ

ถ้างั้นเขาคงไม่มีอาชีพ Designer หรอก เพราะ Designer  บางคน เอาถุงขยะ มาทำชุดแล้วยังสวย 
เข้าใจประเด็นกันะ เค้าถามแค่สวย ไม่สวย

ออฟไลน์ nimnim_thailand

นั่นคือสิ่งที่ผมกำลังจะสื่อว่าคุณจะไปเบรกเค้าทำไม ในเมื่อเค้าพูดถึงดีไซน์ของตัวรถ ไม่ได้พูดถึงเรื่องอื่นๆ

คุณแสดงความคิดเห็นของคุณได้ ว่าคุณคิดว่ายังไงมันก็ไม่เทียบชั้นพรีเมียมคาร์
แต่คุณไม่จำเป็นต้องไปเบรกหรือเปลี่ยนให้คนอื่นมาคิดเหมือนคุณ
โดยเฉพาะการใช้คำพูดเช่น เศษเงิน หรือของเล่นลูกคนมีเงิน ซึ่งเหมือนกับไปดูถูกคนอื่นๆ
มันเลยขอบเขตการแสดงความคิดเห็นส่วนตัวมากไปหน่อยมั้ยครับ?

ผมยกรถ Mini ขึ้นมา เพราะผมจะบอกว่าถ้าเราแกะองค์ประกอบทางด้านภาษีออกไป มินิไม่ใช่รถที่แพงโดด
ดังนั้น ถ้าคุณวัดความพรีเมียมของรถด้วยมูลค่า เท่ากับว่า Mini ก็ไม่น่าพรีเมียมในสมมติฐานของคุณ
ยกเว้นเพียงแต่ในเมืองไทยที่ตั้งราคาสูงลิ่ว จนทำให้มันจำกัดอยู่ในกลุ่มลูกค้าที่มีรายได้สูง มีฐานะ เสียเป็นส่วนใหญ่

ผมอยู่เมืองไทยนี่ล่ะ แต่ผมก็เคยใช้ชีวิตในอเมริกา จนทราบดีว่ารถที่คุณบอกว่าลดต้นทุน มีช่องว่างในการผลิตน่ะ
วัสดุภายในของรถที่อเมริกา มาสด้าสามเอง แคมรีเอง ห่วยกว่าเมืองไทยเยอะ เพราะข้อกำหนดเรื่องการใช้วัสดุรีไซเคิลครับ

ทั้งหมดทั้งปวง ผมไม่ได้มีปัญหาอะไรกับการที่คุณจะเห็นว่ามาสด้าสามสวยหรือไม่สวย พรีเมียมหรือไม่พรีเมียม
แต่ผมแค่คิดว่า คุณไม่ควรจะไปไล่เบรกความคิดเห็นส่วนตัวของคนอื่น ที่แตกต่างกับคุณ และไม่ควรดูถูกคนอื่นด้วยคำพูดแบบนั้น

หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ

คุณเป็นอะไรของคุณ
ผมไปดูถูกใคร อะไร ตรงไหน คุณมีปมด้อยส่วนตัวอะไรของคุณหรือป่าว ผมไม่เข้าใจคุณนะ ถ้าผมพิมพ์อะไรไป แล้วคุณรู้สึกว่าโดนดูถูก ผมก็ขอโทษแล้วกัน เพราะผมไม่รู้จริงๆ ว่าไปดูถูกอะไรคุณ

ส่วนเรื่องความสวยของรถ ผมไม่ขอกล่าวถึงต่อแล้วกัน ให้ตื่นเต้นกับความสวยของรถบ้านต่อไป  และข้อให้ความรู้สึกแบบนี้อยู่ไปนานๆหลายๆปี จะได้มีความสุขนานๆหน่อย
ไม่ใช่พอรถเกลื่อนตลาด แต่งกันเลอะเทอะแล้ว เหมือนรุ่นก่อนๆหน้า ไอ้ความสวยที่เทียบกับพรีเมี่ยมคาร์ได้ มันหายไปหมด จนอยากจะขายทิ้ง ไปซื้อพรีเมี่ยมคาร์แท้ๆมาใช้ดีกว่า ก็แล้วกัน

ออฟไลน์ AT

บางคนเขาก็จะติดกับคำว่า   บ้าน กับ พรีเมี่ยม บ้าน กับ พรีเมี่ยม บ้าน กับ พรีเมี่ยม

ไม่ลองแยกส่วนนี้ออก แล้วมองรูปลักษณ์ ความสวย กับ ความสวย ความสวย กับ ความสวย ความสวย กับ ความสวย (สวยแล้วแต่มุมมองนะ)

แล้วก็จะถึงทางสว่าง ที่หลายๆคนพูดกันนะ.....อนิจจัง

ออฟไลน์ f1rstgot

บางคอมเมนท์ เป็นคำตอบที่ดีมากครับ อ่านแล้วชื่นใจที่"ยังมี"คนเข้าใจในความหมายของกระทู้ผม จะเห็นได้ว่า ผมไม่ได้พูดถึง วัสดุ สี ภาพลักษณ์ 9ฯ9 อะไรนั่นเลย ผมพูดถึงแต่เรื่องรูปทรง ดีไซน์ งานออกแบบ ภายนอก ไม่ได้พูดถถึงภายในซะด้วยซ้ำ แต่เห็นบางคอมเมนท์ มาหมดทุกรายละเอียดเลย กรรมของผมจริงๆ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ผมว่าหลายคนคิดแบบที่คุณ limited edition พิมพ์นะ
คือสำนวนการพิมพ์ของคุณ nimnim มันออกแนวนั้นจริงๆ
จริงๆหัวข้อก็ไม่ได้มีอะไรน่าจะดราม่าได้เลย  สวยไม่สวย แค่นั้นเอง
จอดข้างรถพรีเมี่ยมมันก็พอดูเทียบเคียงความสวยได้แค่นั้นเอง
จะไปไกลทำไม ไม่เข้าใจ พี่แพนก็มาตอบเสริมค่อนขัางละเอียดให้หมดละ
น่าจะสงบกันได้ละ คือบางทีตัวอักษรมันไม่สามารถสื่อสิ่งที่คุณจะพูดได้ทั้งหมด
สำนวนการพิมพ์ก็เช่นกัน

ออฟไลน์ Puitam

Re: มีใครคิดเหมือนผมมั่งว่าความสวยของ Mazda 3 ใ$
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 10:07:32 »
กระทู้กำเนิด ติ่ง Lexus คนแรกของบอร์ด ;D
5555 คิดเหมือนกันเลย

CT-200 h ดูไม่สมกับรถ 2ล้านกว่า ดูภายนอกเหมือนรถ 9แสนเอง
Mazda3 ใหม่ยังดูสวยกว่า

โห๋พี่ผมอุตส่าเอาตัว gen1 Mazda 3ไปเทียบกะ gen 1. Ct200h. แล้ว

พี่เล่นเอามาเทียบกะ gen3 เลยอ่ะ.   5555. อิอิล้อเล่นน่ะ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 10:15:10 โดย Puitam »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
นานา เพลินจิต...

เอ้ย

นานา จิตตัง

ออฟไลน์ Mark_UK

ผมก็เป็นอีกคนที่หลงรักมาสด้า3 เจนนี้
แต่อ่านเม้นท์บางเม้นท์แล้วก็ตลก เห้อ ทำไมไม่รู้จักแยกแยะอะไรกันเลยน้อออ คนทุกวันนี้
ถ้าคนนี้เขามาแนวนี้ คุยทั้งวันก็เสียน้ำลายเปล่าๆครับ เผลอๆจะตีหัวกันเอา เพราะคุยกันไม่รู้เรื่อง ยังดื้อดึงไปในแนวทางของตัวเองอยู่

ส่วนผม ผมว่าผมเข้าใจคำถามของ จขกท นะครับ ถามว่าสวยไหม และไปจอดเทียบกับพวกพรีเมียมได้ไหม
ผมว่า สวยมากครับบบ จอดเทียบได้สบาย สวยกว่าพรีเมียมหลายๆรุ่นๆหลายๆยี่ห้อ อันนี้พูดถึงเฉพาะความสวยนะครับ เพราะเขาถามแค่ความ "สวย"
เราก็มาพูดกันถึงแค่ความสวยของแต่ละบุคคลนะครับ อย่าไปพูดถึงรายละเอียดอื่นเลย เพราะมันนอกประเด็น

คนที่คุยไม่รู้เรื่องก็คุยไม่รู้เรื่องอยู่วันยังค่ำแหละคับ อย่าไปพยายามทำให้เขารู้เรื่องเลยครับ
เพลียครับ

ออฟไลน์ EnDZ๐nE

• Newbie
  • *
ผมเห็นหลายความคิดเห็นบอกว่า สวยที่สุดในที่ๆมันอยู่ แต่อย่าไปเทียบกับพรีเมียมคาร์  ผมคิดว่า เทียบได้ครับ ไม่มีเหตุผลที่จะเทียบในด้านดีไซด์ไม่ได้  ที่จริงแล้ว ผมยังสามารถ เอา ที่เป็นรถซีดานทุกรุ่นมาเทียบกันได้ในเรื่องของดีไซด์ด้วย     ดีไซด์ อย่างเดียวนะครับ

ออฟไลน์ blackcello

• Newbie
  • *
ผมคลั่งไคล้เจ้า Mazda 3 ใหม่มากๆ ครับ รูปลักษณ์ภายนอกแจ่มมากไปดูตัวจริงยิ่งแจ่ม + เครื่องยนต์บีบอัดขั้นเทพ เทคโนโลยีล้ำหน้า
...แต่ทำไมแฟนกับเพื่อนแฟนผมถึงบอกว่ามันไม่สวยก็ไม่รู้ เลยไปจบที่ตัวอื่นแทนซะงั้น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เชื่อผมเหอะ ในเกือบทุกเรื่องที่เกี่ยวกับรถ มันมีวิธีคุยแบบให้ไม่ต้องเถียงกันเสมอ แต่ว่าเราจะใจเย็นพอจะคิดวิธีนั้นหรือเปล่า ยิ่งเรื่องดีไซน์นี่ไม่เหมือนเรื่องความเร็วหรือความแรงที่ใช้คอมพิวเตอร์กับSensor วัดกันได้นะ

คือถ้าใครอยากรู้ว่าจริงๆผมคิดยังไงกับรถแต่ละรุ่น PM มาถามเอาก็ได้ เพราะบางทีผมพิมพ์ในนี้ผมก็ต้องพยายามไม่ให้แรงไป หรืออวยเวอร์เกินไป ผมพูดเหมือนมีเจ้าของรถรุ่นนั้นๆยืนอยู่ข้างๆ ถ้าผมพูดไม่ดีมากๆเขาต่อยผมตายได้เหมือนกัน

หรือไม่งั้นว่างๆนัดกินข้าวกันคุยขำขำก็ได้ครับ บางอย่างผมคุยในวงแคบๆ4-5คนสนุกกว่า ผมถอดหน้ากาก Admin คุณถอดหน้ากากคนอ่าน สบายๆกันดีกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8