ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครคิดเหมือนผมมั่งว่าความสวยของ Mazda 3 ใหม่ รุ่นท๊อป . . .  (อ่าน 22066 ครั้ง)

ออฟไลน์ mtech

• Jr. Member
  • **
สวนตัวสวย ถ้าเฉพาะงานออกแบบ จบแค่แนี้ อิอิ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
ส่วนตัวคิดว่าสวยที่สุดครับในระดับรถตลาดราคา 8แสน-1.0ล้าน แต่ถ้าให้เทียบกับ Premium car ก็ยังห่างอยู่ดีถึงรถ Premium car บางรุ่นจะออกแบบห่วยแตกก็เหอะ

ปล. คสช Headlightmag อยู่หนายยยย 5555+

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
ถ้ามองการออกแบบ...ผมไม่สนใจเรื่องราคา หรือยี่ห้อครับ

ผมมองที่การออกแบบเส้นสาย...มองในมุมศิลปะที่เห็น

เหมือนผู้หญิง อะครับ...ถ้าถอดยศ เงินทอง ออกไปไม่เก็บเอามาคิด มองที่คนๆนั้นเพียวๆ...ที่นี้เราก็จะมองที่ความสวยของแต่ละคน โดยไม่เอาปัจจัยอื่นมาเจือปน

ออฟไลน์ 5ume7h

จขกท.บอกว่าสวยขนาดมาจอดเทียบกับรถ Premium ได้
ก็หมายความว่าดูแต่ดีไซน์ภายนอกอยู่แล้ว
จะเอาเรื่องวัสดุภายในมาเกี่ยวทำไม

และส่วนตัวผมว่าดูภายนอก 3 สวยกว่า ct200h เยอะ

Mazda 3 เวอร์ชั่นไทย ไม่ชอบแค่ปุ่มบนพวงมาลัยที่โล่งไปข้างนึงแค่นั้น

ออฟไลน์ blade

• Full Member
ผมก็เป็นอีกคนที่หลงรักมาสด้า3 เจนนี้
แต่อ่านเม้นท์บางเม้นท์แล้วก็ตลก เห้อ ทำไมไม่รู้จักแยกแยะอะไรกันเลยน้อออ คนทุกวันนี้
ถ้าคนนี้เขามาแนวนี้ คุยทั้งวันก็เสียน้ำลายเปล่าๆครับ เผลอๆจะตีหัวกันเอา เพราะคุยกันไม่รู้เรื่อง ยังดื้อดึงไปในแนวทางของตัวเองอยู่

ส่วนผม ผมว่าผมเข้าใจคำถามของ จขกท นะครับ ถามว่าสวยไหม และไปจอดเทียบกับพวกพรีเมียมได้ไหม
ผมว่า สวยมากครับบบ จอดเทียบได้สบาย สวยกว่าพรีเมียมหลายๆรุ่นๆหลายๆยี่ห้อ อันนี้พูดถึงเฉพาะความสวยนะครับ เพราะเขาถามแค่ความ "สวย"
เราก็มาพูดกันถึงแค่ความสวยของแต่ละบุคคลนะครับ อย่าไปพูดถึงรายละเอียดอื่นเลย เพราะมันนอกประเด็น

คนที่คุยไม่รู้เรื่องก็คุยไม่รู้เรื่องอยู่วันยังค่ำแหละคับ อย่าไปพยายามทำให้เขารู้เรื่องเลยครับ
เพลียครับ
ทำให้ผมนึกถึง กระบะ ซุปเปอร์คาร์ ขึ้นมาเลย ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Chris Evn

อ่านไปอ่านมา มีมาห้ามความคิดกันด้วยเฮ้ย  >:(

ออฟไลน์ MoO Cnoe

กระทู้แต่เริ่มแรกพูดคุยว่าด้วยเรื่องของดีไซน์เส้นสายตัวถัง
แล้วก็เริ่มออกนอกเส้นทางโดยมีคำว่าวัสดุเข้ามาเกี่ยวข้อง
จากนั้นก็เริ่มแบ่งชนชั้นของการดีไซน์ด้วยราคา....
และเริ่มจะพยายามทำให้ทุกคนคิดเหมือน
โดยการแย้งทุกความเห็นที่ไม่ตรงกับที่คิด

บางครั้งการพิมพ์อะไรออกมามันไม่ได้แสดงความหมายโดยตรง
แต่ด้วยเนื้อหาความหมายของมัน มันสื่อความหมายได้หลายอย่าง
แต่น่าแปลกที่หลายๆคนแปลความนั้นออกมาได้แบบเดียวกัน

ยังไงก็ลองดูกันครับ พื้นที่แห่งนี้ให้ทุกคน "พูดคุยแลกเปลี่ยน" ความคิดเห็นกัน
ไม่ได้เป็นพื้นที่สำหรับ "บังคับให้ทุกคนคิดเหมือนกัน"
เพราะฉะนั้นการแสดงความคิดเห็นไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็ตาม
มันก็จะมีลิมิตและขอบเขตที่เห็นว่าสมควร ซึ่งทุกคนน่าจะรู้สึกได้
ในหลายๆเรื่องมันไม่มี การถูกและผิดเสมอไป

ดังนั้นสิ่งที่สำคัญที่สุด คือการแสดงความคิดเห็นโดยการให้เกียรติซึ่งกันและกัน
คิดมุมกลับกันว่า ประโยคที่เราพิมพ์ออกไป ถ้าเราเป็นคนอ่าน เราจะรู้สึกอย่างไร
ง่ายๆเลยครับ "เอาใจเขา มาใส่ใจเรา" คำที่ยังใช้ได้ดีในสังคมตลอดมาครับ

ออฟไลน์ h22a

ผมเพิ่งทิ้งใบจองMazda3ตัวท็อปสี่ประตูมา320i Base ครับ
ยอมรับว่าสวยครับ แต่ไม่ถึงขนาด BMW
เรื่องความคุ้มค่าผมยกให้ Mazda3 ครับ
สมรรถนะและความสนุกในการขับผมยกให้ BMW

GreenG

• บุคคลทั่วไป
 ;)

ชอบอะไรก็ถอยคันนั้นครับ :D

ออฟไลน์ ismael

ถ้ามองการออกแบบ...ผมไม่สนใจเรื่องราคา หรือยี่ห้อครับ

ผมมองที่การออกแบบเส้นสาย...มองในมุมศิลปะที่เห็น

เหมือนผู้หญิง อะครับ...ถ้าถอดยศ เงินทอง ออกไปไม่เก็บเอามาคิด มองที่คนๆนั้นเพียวๆ...ที่นี้เราก็จะมองที่ความสวยของแต่ละคน โดยไม่เอาปัจจัยอื่นมาเจือปน

;D ;D ;D

ออฟไลน์ balliblue

เอาตรงๆนะ ผมว่าภายนอกมันสวยมากกก และสวยกว่า volvo แต่ยังไม่เทียบเท่า Benz BMW นะ ส่วนภายใน ผมว่าเป็น C segment ที่ภายในไม่ถูกใจผมเลย
เป็นรถที่ผมชอบภายนอกที่สุดในคลาสรถญี่ปุ่นราคานี้ แต่ภายในเวลานั่งผมว่ามันให้ความรู้สึกที่แย่ติดอันดับรั้งท้ายของผมเลยนะ ทั้งรู้สึกอึดอัด และเเคบ รวมทั้ง คอนโซลกลางที่ค่อนข้างจะแย่

ออฟไลน์ 6162002

เรื่องดราม่า ผมคิดเหมือนหลายๆท่าน

ส่วนตามคำถามของจขกท. ผมก็เห็นว่ามาสด้า3 สวยมากครับ  อีกตัวนึงที่สวยไม่แพ้กันคือ Altis 2014 (เฉพาะภายนอกนะ)
ผมว่ามันสวยกว่า BMW โฉมก่อนด้วยซ้ำ (แต่ถ้าเทียบกับ ตัวปัจจุบัน พวก F10 F30 ผมยังคิดว่า BMW สวยกว่าอยู่นะครับ  เพราะกระโปรงมาสด้า 3  ยังดูไม่ค่อยมีเส้นสายเท่า *-*

ชอบครึ่งคันหน้า ครึ่งคันหลังไม่โดนใจ ไฟเล็ก ท้ายกลมๆมนๆ ภายในไม่ชอบเพราะมันโล่งๆ ชอบภายในรุ่นเดิมมากกว่า สำหรับในงบนี้ ภายนอกลงตัวสุดคืออัลติส ภายในผมชอบฟอร์ด วัสดุ+ปุ่ม เยอะดี เวลากลางคืน มันมีไฟเยอะ ดูแพรวพราว

ผมคิดเห็นตามนี้ทุกประการเลยเช่นกันครัช  :D :D

- ขอภายนอกแบบ มาสด้า 3 หรือ อัลติส 2014
- ขอภายในแบบ Ford Focus

แค่นี้ ฟินเลย >_<

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมเข้าใจ จขกท.นะ และเห็นด้วยถ้าในแง่ดีไซน์ แต่ที่แน่ๆคิดรวมในแง่ราคาคุ้มแน่ๆละ

ปล.ผมมองว่าการออกแบบโคโดะดีไซน์ จะทำให้สวยล้ำไปได้อีกนานเลยล่ะ ดูe60 สิ ตอนแรกมีแต่คนว่ามันดูล้ำไป อีกไม่นานก็หมอง สู้e class w211ไม่ได้ พอตอนนี้ e60กลับเป็นรถที่ยังดูใหม่ และดูล้ำกว่า f10เสียอีก(แง่ดีไซน์นะจ้ะ)จอดเทียบกันดูตลกอะ คันนึงเจนเก่ากว่าแต่ดีไซน์ล้ำกว่า ไม่มีมุมจืดชืดแบบเจนใหม่เลยแม้แต่นิด

ออฟไลน์ wersocute

• Jr. Member
  • **
" ผมลูกชาวนา แต่ทำไมหน้าตาผมดีกว่า ลูกไฮโซบ้างคนอีกนะ  ;D(ความหล่อผมเทียบไฮโซได้นะ แต่หน้าตาทางสังคมผมเทียบเขาไม่ได้) "

คือหลายคนในที่นี้เขายกความสวยในมุมของเขามาเทียบ แค่นั้นนะจากที่ผมอ่านมา

ไม่มีใครยก คลาส มาเทียบนะ เพราะถ้ายกในเรื่อง คลาสของมันๆเทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว และเขามองความสวยภายนอก ไม่ได้บอกว่ามองลึกไปยังวัสดุเกรด A หรือ B

"เข้าใจตรงกันนะ"

ชัดเจนดีครับ

ออฟไลน์ 7777777

ส่วนตัวผมว่าสวยมากกๆๆๆตอนไม่ติดป้ายทะเบียน

ตกม้าตายเรื่องตำแหน่งติดป้ายทะเบียนด้านหน้าจริงๆ

ยังกับคนฟันเหยิน...... หรือไม่ก็มีอะไรแปะไว้ มันดูทุเรศไปเลยครับ เสียดายมาก

น่าจะออกแบบมาเผื่อตำแหน่งป้านทะเบียนหน่อย  รถหลายคันตอนเป็น concept ก็ไม่ได้เผื่อไว้ แต่เวลาจริงก็ออกมาดูดีใช้ได้

ซึ่งMZ3 ตัวนี้สอบตกครับสำหรับผม :-\ :-\