ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 Skyactiv กระจกหน้าแตก​  (อ่าน 16754 ครั้ง)

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
Mazda 3 Skyactiv กระจกหน้าแตก​
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 13:51:02 »
ผมออก​ Mazda​ 3 มาได้ประมาณเดือนเศษๆ​ อาทิตย์แรกที่ใช้​ ระหว่างทางขับรถกลับบ้าน​ เจอก้อนหินพุ่งใส่กระจกหน้าอย่างรุนแรก​ รอยร้าววิ่งไปครึ่งบานได้​ครับ​

จากนั้น​เลยติดต่อกับทางวิริยะ​ เข้าเคลม​กับทางอู่ในเครือของวิริยะ​ ทางอู่แจ้งว่าจะใช้เวลาสั่งของประมาณ​ 2 อาทิตย์​ แต่จนถึงบัดนี้​ เวลาได้ล่วงเลยมากว่าเดือนแล้ว​ กระจกหน้ายังไม่มาเลยครับ​ ซึ่งผมก็เข้าใจ​ว่าทางอู่ได้พยายามอย่างสุดความสามารถแล้วที่จะตามของให้​ ทางอู่ก็พูดดีด้วยครับ

ผมเลยอยากสอบถามว่า​ ในกรณีเช่นนี้​ ผมควรทำอย่างไรดีครับ? ถ้าควรรอต่อไป​ แล้วโอกาสที่อะไหล่จะเข้ามาที่อู่จะอีกนานไหมครับ?​

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: Mazda 3 Skyactiv กระจกหน้าแตก​
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 13:55:53 »
เป็นเดือนเลยเหรอครับ เป็นผมคงวีนไปแล้ว

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: Mazda 3 Skyactiv กระจกหน้าแตก​
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 14:02:20 »
เคยโดนเหมือนกัน แต่เป็นรมาสด้ารุ่นแรกนะครับ  ผมเคยเข้าเปลี่ยนกระจกที่ 0 มาสด้า แค่เอาใบเคลมไปให้ที่0  รอสั่งของอาทิตย์เดียวเองครับ     และเปลี่ยนที่0 เลยครับ  วิริยะเหมือนกันครับผม

ออฟไลน์ golf4651

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 14:19:22 »
ลองตามเรื่องที่ วิริยะครับ ว่าช้าที่ส่วนไหนครับ จริงๆ รถปีแรกซ่อมศูนย์ ไปติดต่อที่ศูนย์เลยครับ เอาใบเคลมไปด้วยครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 14:37:10 »
มาสด้าขึ้นชื่อเรื่องอะไหล่ช้าด้วยสิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 14:59:39 »
วิธีนี้น่าจะเร็วสุด

โทรเข้าไปถามแผนกศูนย์บริการ ดีลเลอร์มาสด้าใดก็ได้ เอาง่ายๆก็ที่ออกรถนั้นแหละ ให้จนท.เช็คสต็อคว่า มาสด้าประเทศไทยมีอะไหล่กระจกหน้าที่แตกในสต็อคอยู่ไหม ซึ่งก็ง่ายเช็คออนไลน์ได้กันอยุ่แล้ว ถ้าไม่มีก็ให้สอบถามว่าจะเข้ามาเมื่อไร

ถ้ามีในสต็อค ก็ตามไปเฉ่งอู่ กับแจ้งให้บ.ประกันตามเรื่องให้อีกที

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 15:03:09 »
มาสด้า3รุ่นแรกที่ผมเคยใช้ก็เคยเเคลมกระจกหน้าครับหินกระเด็นใส่ ของผมอาทิตย์เดียวก็ได้กระจกแล้ว ไปลองไล่ดูก่อนว่าติดที่ใครเพราะอะไร ไม่ใช่ว่าพอเป็นยี่ห้อรองๆแล้วจะสรุปว่าอะไหล่ต้องช้าเท่านั้น ซีวิครอสายพานเครื่องเป็นอาทิตย์กับวีโก้ฝาท้ายแคปรอหกเดือนยังมี
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 15:04:03 »
ทำไมนานจังผมงง

Teana ผมเคลมวันนี้ พรุ่งนี้ได้เปลี่ยนเลย  :D

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 15:14:46 »
วันก่อนไปติดฟิล์มที่ไทยคาร์กลาส เห็นมีทุกคันมาเคลมเปลี่ยนกระจกกัน ลองสอบถามดูนะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 15:53:24 »
ที่ช้าเพราะคุณเข้าอู่วิริยะครับ

แต่สำหรับยี่ห้ออื่นที่มีศูนย์ซ่อมของตัวเองจะไม่เกิดเคสนี้ครับ

สรุป มาสด้าแทบไม่มีศูนย์ซ่อมตัวเองครับ แต่แปลกไหมที่ในประกันระบุซ่อมห้าง ทั้งๆที่ไม่มีห้างซ่อม ต้องใช้บริการ

อู่ประกันแล้วคุ้มครองระดับซ่อมห้าง เพื่อ ผมเคยเกิดเคสนี้แล้ว เลยรู้เรื่องนี้ครับ ใช้มาสด้า เข้าซ่อมอู่ศูนย์มิสซู

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 16:14:19 »
เช็คต้นเหตุก่อนครับ .... อย่าเพิ่งมองว่า มันจะช้าไปหมด... Toyota ก็มีเคสที่ต้องรออะไหล่นานเหมือนกันครับ

ขึ้นอยู่กับว่าสาเหตุของปัญหามันอยู่ที่ไหนมากกว่า

- ช้าที่ประกันก็มีได้ หาของไม่ได้ ก็มี บางทีประกันจะหาแต่ของถูก ของ Supply ... จนโบ้ยไปว่า รออะไหล่นาน  (คุมผลประโยชน์ตัวเองเป็นหลัก)
- เช็คอะไหล่ จากศูนย์บริการก่อนครับ ว่า Mazda thailand มี Stock ไหม แล้ว Stock ไว้ที่ไหน ถ้าเช็คแล้วเจอ ให้ประสานงานกับประกันเลยครับ
- อีกเคส คือ อะไหล่ขาดจริงๆ...ต้องรอนำเข้า ซึ่งก็ใช้เวลา 1-2 เดือน ...เป็นแบบนี้แทบทุกยี่ห้อ ถ้าอะไหล่ตัวนั้นไม่มีสต๊อกเลย จนต้องนำเข้า

แต่ผมคิดว่า Supplier กระจก รถยนต์ น่าจะอยู่ในไทยเนี่ยแหละครับ .... ไม่น่าจะจำเป็นถึงกับต้องนำเข้านะ สำหรับรถผลิตในประเทศ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2014, 16:16:51 โดย hong_G »

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 16:19:19 »
เคยโดนเหมือนกัน แต่เป็นรมาสด้ารุ่นแรกนะครับ  ผมเคยเข้าเปลี่ยนกระจกที่ 0 มาสด้า แค่เอาใบเคลมไปให้ที่0  รอสั่งของอาทิตย์เดียวเองครับ     และเปลี่ยนที่0 เลยครับ  วิริยะเหมือนกันครับผม

ตอนผมออก Mazda3 Gen1 .... ขับมาได้เดือนนึง หินดีด แตกเหมือนกัน.... เครมวิริยะเหมือนกันครับ... รออะไหล่ไม่เกิน 1 อาทิตย์ แล้วเข้าไปเปลี่ยที่อู่

Mazda3 Gen1  (ผลิตที่ฟิลิบปินส์)

ออฟไลน์ elevenseven

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 16:54:31 »
พึ่งเคลมกระจกบานหน้าเหมือนกันครับ เมื่อวานนี้เอง ประกันก็วิริยะเหมือนกัน
แต่รถเป็นสวิฟของแม่ผม ตอนแรกก็กังวลอยากทำใบเคลมก่อน แล้วค่อยให้
ศูนย์เบิกกระจกจะได้กระจกแท้ ส่วนช่างศูนย์ก็จะเรียกช่างกระจกข้างนอกมาติดอยู่ดี
(คุยกันไว้ตอนไปเคลมส่วนอื่น) แต่พอหาข้อมูลดูแล้วโรงงานกระจกมันก็ผลิตส่ง
เป็นomeให้อยู่ดีประกอบกับความขี้เกียจเสียเวลาหลายรอบ เลยหาร้านกระจก
ในเครือวิริยะ ได้ร้านเดียวกับคุณ udis ทำเคลม+เปลี่ยนกระจกใหม่ติดฟิลม์
ที่เดียวจบ ทั้งหมดใช้เวลาไม่ถึงชั่วโมงเลยนะครับ

สรุป เคลมกระจกเข้าร้านกระจกโดยเฉพาะเลยดีกว่าครับ

ปล.กาวติดกระจกเหม็นมากครับ ขับออกมาฝนตกแง้มกระจกไม่ได้ถึงกับเวียนหัว

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 17:43:54 »
หรือว่ากระ จกหน้า นำเข้า จาก  JP ครับ

ออฟไลน์ Jim lover

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 18:44:22 »
รถรุ่นใหม่ช้าธรรมดาครับ แต่มันช้าเกินไปมากๆ
ผม civic เข้าเมื่อไหล่ก็ได้สองชั่วโมงเสร็จ วิริยะ รถมันเก่า ;D

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 19:07:55 »
รถรุ่นใหม่ช้าธรรมดาครับ แต่มันช้าเกินไปมากๆ
ผม civic เข้าเมื่อไหล่ก็ได้สองชั่วโมงเสร็จ วิริยะ รถมันเก่า ;D
น่าจะใช่นะครับ รถมันยังใหม่อยู่ คนรู้จักออกallnewdmaxโดนชนท้าย ตอนออกมาใหม่ๆยังรออะไหล่2เดือนเลยครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 19:31:08 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ  ;D

วันนี้เท่าที่ผมลองสอบถามกับทาง วิริยะ + ศูนย์มาสด้า ดู ได้ผลว่า

1. ใบเคลมที่ทางวิริยะเคยออกให้ ตอนนี้อยู่ที่อู่ในเครือของวิริยะ ซึ่งเป็นที่ที่ทางวิริยะแนะนำให้ผมเอารถเข้าไปเปลี่ยนกระจกในตอนแรกครับ ปัญหาอยู่ที่ ถ้าผมต้องการไปเปลี่ยนที่อื่นแทน จะต้องเอาใบเคลมนี้กลับมา และถึงสามารถนำไปยื่นเปลี่ยนที่อื่นได้ครับ เพราะทางวิริยะไม่สามารถออกใบเคลมซ้ำซ้อนให้ได้ครับ

2. ในกรณีที่จะเปลี่ยนกระจกที่ศูนย์มาสด้า, ร้านกระจก, หรืออู่นอกเครือของวิริยะ จะต้องสำรองจ่ายไปก่อนครับ แต่ยังคงสามารถเบิกได้ 100% เหมือนเดิมครับ

3. ผมโทรฯไปเช็คเรื่องอะไหล่กับทางศูนย์มาสด้า ได้ความว่า จะต้องเช็คสต๊อกกับทางศูนย์ใหญ่กรุงเทพก่อน เพราะศูนย์ต่างจังหวัดจะไม่มีการสต๊อกอะไหล่ตัวนี้ครับ ในกรณีที่ศูนย์ใหญ่กรุงเทพฯมีอะไหล่ ก็สามารถทำการเปลี่ยนกระจกให้ผมได้ภายในวันถัดไปหลังจากแจ้งเปลี่ยน (ซึ่งวันนี้ไม่สามารถเช็คอะไหล่ได้ ต้องรอวันจันทร์ถึงจะรู้ผลครับ)

ผมรู้สึกว่าค่อนข้างเหนื่อยที่ต้องตามทุกอย่างเองหมดเลยครับ ฮาาา เพราะผมก็โทรฯตามเรื่องนี้กับเซลมาโดยตลอด 1 เดือน ไม่มีการแนะนำผมเลยว่าสามารถใช้ประกันของวิริยะกับทางศูนย์มาสด้าได้ โดยผมต้องสำรองจ่ายก่อน ซึ่งก็ไม่ใช่ปัญหา หากผมสามารถได้รับการเปลี่ยนกระจกเร็วกว่านี้ มีแต่ช่วยผมตามกระจกกับอู่ในเครือของวิริยะข้างต้น ผมกำลังสงสัยว่า หรือแม้กระทั่งเซลของมาสด้าเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าผมสามารถเปลี่ยนกระจกกับทางศูนย์ได้ จึงไม่มีการประสานงานในส่วนนี้เลย ไม่มีการเช็คอะไหล่ให้ ทุกอย่างผมต้องบู๊เองหมดเลย  :P

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 22:14:27 »
มันจะพ้น กระจกไทย อาซาฮี หรอฮะ หรืออีกเจ้าก็ Glasstech ไม่น่าผลาดนะครับ

ออฟไลน์ TG333

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 22:58:48 »
ถ่ายรูปมาให้ดู

ไปหาข้อมูลมา ผลิตโดย NIPPON SHEET GLASS CO. LTD OSAKA, JAPAN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2014, 23:21:38 โดย TG333 »
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 23:16:01 »
ลองถามร้านGlasstechดูเผื่อมีรา้นนี้เค้ามือโปรติดฟิล์มได้ด้วยรับเครมประกันที่ร้านได้เลย

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 04:18:10 »
ถ่ายรูปมาให้ดู

ไปหาข้อมูลมา ผลิตโดย NIPPON SHEET GLASS CO. LTD OSAKA, JAPAN

นรก เหมือน Prius เลย
ไอ้กระจกเขียวๆ

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 10:39:56 »
หัวข้อกระทู้ทำให้ผมเข้าใจผิดนะครับ นึกว่าเกิดจาก QC ไม่ดีซะอีก

ออฟไลน์ digit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 11:38:55 »
จุดอ่อน Mazda เลยที่เดียวเรื่อง stock อะไหล่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 14:15:08 »
มาสด้ารออะไหล่นานจริงๆครับ ทำใจไว้ก่อนเลย

Suzuki ยังไวกว่า

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 20:07:23 »
เนี้อกระจกมีตรา JIS (Japanese Industrial Standards)

โดยมีสติกเกอร์โรงงาน Auto Alliance พร้อมตรา มอก. แปะอยู่ข้างๆ

แสดงว่ากระจกนี้นำเข้าจากญี่ปุ่นครับ ไม่ได้ผลิตในไทย

----------------------------------------------------

ถ้าเช่นนั้นก็ไม่แปลกใจ ที่จะรออะไหล่นานครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 20:09:28 โดย NoFlyZone »

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 04:40:34 »
เวนกำ กระจกนำเข้าจากญี่ปุ่น ทำไมไม่เอา ซัพพลายเออร์ย่านนี้เนี่ย

ปรกติ เคสแบบนี้ ประกันต้องตามให้เราครับ ไปถามเซลล์ เซลล์ไม่รู้เรื่องหรอกครับ ต้องไปที่ศูนย์ถามฝ่ายอะไหล่โดยตรงเลย ว่ามีมั้ย

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 09:57:34 »
อ้าว กระจกทำในณี่ปุ่นเหรอครับ ตอนไปดูนึกว่าทำในไทย. แหะๆๆ เคยบอกเพื่อนไปว่าทำในไทย

ปล่อยไก่เลย เห็นมีตรามอก.  ทำใจเลยครับ. ยาวไปเลย.

จะมาบอกว่าของในห้องเครื่องก็ทำในญี่ปุ่นทั้งนั้นเลย.  เห้อๆๆทำจาย รอสั่งอะไหล่ทียาว.

เมื่อไหร่พี่แกจะสต๊อคอะไหล่ซะที ขายได้ดีเลยนะรุ่นนี้. แต่ไม่มีอะไหล่รอไว้.

แล้วที่ทำในไทยชิ้นไหนบ้างเนี่ย. อย่าบอกนะว่าเป็นแบบ prius.  

ยางติดรถพี่แกยังmade in japan เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2014, 10:04:11 โดย Puitam »

ออฟไลน์ Eak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 11:31:59 »
จู๊ค สองวันเอง

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 00:01:48 »
ผมได้เข้าไปเปลี่ยน​กระจกหน้ามาแล้วครับ​ ทำไปทำมา​ พอผมติดต่ออู่ในเครือของวิริยะ​ที่ผมตามมาตั้งแต่ต้น​ ว่าจะเข้าไปเอาใบ​เคลมคืน​วันนี้​ (เพราะกะว่าไม่รอแล้วครับ​ เช็คกับทางศูนย์มาสด้าชลบุรี​ เขาบอกว่ามีของ​ สามารถเข้าไปเปลี่ยนได้เลย) ทางอู่เลยตามให้ผมเข้าไปเปลี่ยนกระจกได้ทันทีเลยเหมือนกัน​ครับ​ แอบงงเหมือนกันครับ​ จนป่านนี้ก็ยังไม่ทราบ​เหตุ​ผลที่ทำให้ผมต้องเสียเวลารอกระจกเป็นเดือนเหมือนกัน​ ฮาาา​

ใช้เวลาเปลี่ยนกระจกพร้อมติดฟิล์มไม่นานครับ​ ประมาณชั่วโมงเศษๆ​ ติดตั้งกระจกและฟิล์มเสร็จ​ ขับออกมาได้กลิ่นกาวนิดหน่อยครับ​ เบาๆไม่ถึงขั้น​ที่ทำให้เวียนหัว​ กระจกแปะเทปยึดไว้อยู่​ครับ​ ช่างบอกว่า​ ประมาณ​ 2 วันค่อยแกะออก​ ช่วงนี้อย่าพึ่งโดนน้ำครับ​ อิอิ