ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกอะไรดีระหว่าง Nissan GT-R กับ Porsche Panamera ครับ ??  (อ่าน 13732 ครั้ง)

ออฟไลน์ หลงอิง

• Newbie
  • *
ไม่มีความรู้ เลยอยากทราบว่าใคร ๆ คิดกันยังไง เลือกอะไรดีครับ....

ระหว่าง Nissan GT-R กับ Porsche Panamera ครับ ?? มองในแง่ราคา เห็นมันใกล้เคียงกันพอควรครับ

เห็นรถใหม่ มือ 1 ก็ราคาใกล้ ๆ กัน

รถมือสองวิ่งน้อย ๆ ไม่เกิน 20,000 km ราคาก็น่าสนใจ

มองในแง่ต่าง ๆ เช่น...
- ความน่าใช้
- ภาพลักษณ์ ความดูดี
- การซ่อมบำรุง

แค่มอง ๆ ดูเล่น ๆ  อยากรู้เฉย ๆ คิดก่อน Build Feeling ก่อน...ยังไม่ได้ตั้งอกตั้งใจจะซื้อครับ... ขอ Idea หน่อยครับ ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: เลือกอะไรดีระหว่าง Nissan GT-R กับ Porsche Panamera ครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 01:44:11 »
ซ่อมบำรุงถ้าวัดกันจริงๆ ผมว่า GT-R จะถูกกว่าแค่นิดหน่อย (Niche พอกันสองคัน)

ภาพลักษณ์คุณต้องถามว่าจะขับไปทำให้ผู้หญิงมองหรือผชมอง? เพราะผมว่าผญเลือกมองพอร์ชมากกว่า GT-R มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว GT-R ตั้งแต่ R32 ยัน 35 นี่ยังไงก็ไม่ใช่ Chick-Magnet อยู่แล้ว (35 นี่ดุน้อยกว่าพี่ๆแล้วแต่ยังไม่ดึงดูดแบบพอร์ช) แต่ส่วนตัวเลยผมว่าพานาเมร่าไม่ได้หล่อที่สุดของพอร์ชเหมือนพวก 911,Cayman ตัวใหม่นะ (เหมือนที่ Raptide ไม่ได้หล่อสุดในตระกูล AMนั่นแหละ)

ความน่าใช้.. ผมไม่แน่ใจว่า Pana ขับ 4 เหมือน GT-R รึเปล่า แต่สองคันมีคอนเซปแบบเดียวกันคือเป็น Everyday car อยู่แล้ว (ไม่ได้เหมือนพวกม้าเก่าๆหรือกระทิงที่เป็นTrack/Racing Car พันธุ์แท้ๆ)

ลองพิจารณาดูฮะ

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: เลือกอะไรดีระหว่าง Nissan GT-R กับ Porsche Panamera ครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 02:11:57 »
ขับบ่อยๆ หรือ เป็นรถคันเดียว Porsche Panamera + ภาพลักษณ์เหนือกว่า

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 04:38:41 »
มีคันเดียว ออกงานหล่อๆ porsche

มีหลายคัน อารมณ์อยากซิ่ง ไล่บี้ fer,lumbo เลือก GTR

ออฟไลน์ user

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 06:33:09 »
-Panamera เลือก ดีเซล หรือ เบนซิล 3.6  ค่าบำรุงรักษาไม่แพงอย่างที่คิด ยิ่งได้รุ่นที่ ไม่ใช่ช่วงล่างถุงลม ไม่น่าห่วง แต่กว่าจะเสียก็ต้องนาน                Porsche เป็นรถที่อึดพอสมควร บำรุงรักษาไม่ยาก อู่นอกมี ซ่อมจบ. ภาพลักษณ์แน่นอนกินขาด จอดรถที่จอด Super Carได้ทุกที่(ไม่นับCayenne )
ราคาขายต่อดี เพราะเป็นรถ  Sport Sedan หายาก เอนกประสงค์ เดินทางไกลได้ นั่งสบาย มีที่ไว้ของ ออฟชั่นเยอะ  ส่วนรุ่นมีให้เลือกเยอะ ทั้งขับ2 3.6, ดีเซล, ไฮบริค, 4.8, Turbo, ขับ4 3.6 , 4.8 ขับ4จะเขียนเลข4    ถ้าจะใช้ยาว ได้ทุกโอกาสต้องPanameraครับ

-GTR  เครื่องแรง  ของแต่งเยอะ  ดูแลไม่ยาก. แต่อะไหล่ หรือ ค่าดูแลก็ไม่ถูกเลย รอเช็ดดู  ล่ะราคารถ ขึ้นอยู่ กับ สเปค ปี ประเทศผลิต  ราคาต่างกันพอสมควร  ล่ะยิ่งเป็นรถแต่ง. ราคา หรือสภาพ อายุการใช้งานเป็นเรื่องสำคัญ. รถที่แต่ง วิ่งมาเยอะ หรือปีเก่าๆ นี่ราคาน่าจะไม่ดี (ราคาตั้งกันที่ความพอใจของผู้ขายมากกว่าราคาตลาด) การที่เป็นรถสปอรต์ 2 ประตู การใช้งานจำกัด และกลุ่มคนเล่นน้อย  แน่นนอนถ้าเอาแรงก็ GTR ครับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 06:49:25 »
ส่วนตัวชอบ GTR ครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 08:29:22 »
Nissan GT-R !! หารถที่จะกดเจ้านี้ยาก Ferrari , Lamborghini ยังเหนื่อย  :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2014, 08:31:21 โดย Goodgarden »

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 08:40:32 »
คนละแนวเลย

ผมเชียร์ gtr ครับ
panamera เป็น porsche ที่ผมชอบน้อยที่สุดละ (ไม่ได้บอกว่าไม่ดีนะ แค่ไม่ชอบหน้าตา)

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 08:46:23 »
มันคนละแนวกันเลยครับ

GTR มันออกแนวรถแข่ง ขาซิ่ง    ไม่ได้บ่งบอกถึงความหรูหรา     ส่วนใหญ๋ผู้ชายจะขับ

Panamera ออกแนว ไฮโซ  หรูหรา   สาวๆ ชอบ      ส่วนใหญ่ สาวๆ  จะเลือกคันนี้ ครับ เท่าที่รู้มา  เช่น อัม พัชราภา    บอสสาว เจ้าของนครชัยแอร์   

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 09:36:54 »
ผมชอบดิบๆ เลือก GTR ครับ โหดแท้ๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 09:44:33 »
ซ่อมบำรุงคนละอย่างเลยครับ GT-R ผมว่าจุกจิกกว่านะ แล้วอีกอย่าง มือสอง GT-R เนี่ย ต้องเชคประวัติดีๆครับ จะได้ไม่ช้ำ ไม่งั้นซื้อมาก็เซ็งเรื่องซ่อมบำรุงอีก

ออฟไลน์ Winghero

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 09:46:07 »
เอาดิบโหด ซิ่งไป gtr เลยครับ
เอาหรู เน้นสบายไป panamera

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 10:01:06 »
ถ้าสนใจเรื่องภาพลักษณ์คงหนีไม่พ้น Porsche สาวๆ มอง ยามให้การต้อนรับ

แต่ถ้าอยากวิ่ง ซิ่ง มัน ก็คงต้อง R35 ถึงราคาใกล้เคียงกัน แต่ภาพลักษณ์ไม่ใกล้กันนะครับ

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 10:06:44 »
จากโจทย์เจ้าของกระทู้ที่ตั้ง คิดว่าไป Porsche Panamera เถอะครับ

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 10:35:00 »

เลือก panamera turbo s เลยครับ ได้หล่อกับแรงไม่แพ้ gtr

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 10:56:58 »
R35 สุดๆๆครับ รถในฝัน

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 11:07:10 »
เอาสบาย panamera เลยคับ เอาแรงสุดๆ GTR แน่นอนคับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 11:15:56 »
เป็นผมจะเลือก 997 Carrera S ครับ เพราะ GTR กับ Panamera มันเทียบกันได้ที่ราคาเท่านั้นครับ
911 ได้รถขับสนุกสไตล์ GTR ถึงจะไม่แรงเท่าและก็ยังได้ปอร์เช่ที่ได้ภาพลักษณ์และความสะดวกสบายระดับนึงครับ ช่วงล่าง Carrera S เหมาะกับถนนกรุงเทพมากกว่า GTR พอสมควร
แต่ถ้าตามโจทย์แรกผมคงเลือก GTR เพราะส่วนตัวเน้นรถแนวนี้อยู่แล้ว
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 11:25:24 »

Panamera ในหลายๆครั้งที่เห็นวิ่งผ่านไป สังเกตุว่าคนไม่ค่อยมองเท่าไหร่
 มันเหมือนรถหรูอื่นๆอย่างเบนซ์/บีเอ็มในสายตาคนทั่วไป

แต่R35นี่ ลูกเด็กเล็กแดงผู้เฒ่าผู้แก่ผู้หญิงกระเทย ส่วนใหญ่จะหันมอง
 ประมาณว่าเตะตากว่า มันดูไม่เหมือนของธรรมดาที่พบเห็นกัน

ว่ากันแค่มุมมองที่คนทั่วไปรู้สึก

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 11:27:46 »
ผมเลือก Porsche แต่อาจจะไม่ค่อยสะดุดตาคนทั่วไปเท่าไหร่ครับ

แต่ผมชอบบบบ  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 12:11:47 »
อาจจะต้องถามก่อนว่าตอนนี้ใช้รถอะไรอยู่ ซึ่งมันคือ life style ของคุณในเบื้องต้นว่าจะไปในแนวทางไหน เพราะทั้ง2คัน ค่อนข้างต่างอย่างชัดเจน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 12:17:26 »

Panamera ในหลายๆครั้งที่เห็นวิ่งผ่านไป สังเกตุว่าคนไม่ค่อยมองเท่าไหร่
 มันเหมือนรถหรูอื่นๆอย่างเบนซ์/บีเอ็มในสายตาคนทั่วไป

แต่R35นี่ ลูกเด็กเล็กแดงผู้เฒ่าผู้แก่ผู้หญิงกระเทย ส่วนใหญ่จะหันมอง
 ประมาณว่าเตะตากว่า มันดูไม่เหมือนของธรรมดาที่พบเห็นกัน

ว่ากันแค่มุมมองที่คนทั่วไปรู้สึก

เห็นด้วยครับ  ผมเคยขับตามหลังคันนี้ คนไม่ค่อยมอง  แต่ไม่ใช่ว่า มากนะครับ  ผมเคยขับตาม Panamera จนถึงติดไฟแดง   พวกมอไซต์ ที่จอดติดไฟแดงและคนนั่งตามท้ายรถกระบะ  มองกันเยอะเหมือนกัน  แต่คนไม่มองเลย ก็มี   คิดว่า คนมอง 70 %  ไม่มอง 30 %  ครับ

ส่วน   GTR คนมอง น่าจะ 90%  แม้แต่คุณไม่รู้เรื่องรถก็ยังมอง

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 13:12:43 »

+10 ครับ เฉยๆสุดรถหรูทั่วไป

ออฟไลน์ chawanan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 13:20:08 »
S Class w222  ไหมครับ ถึงจะแหวกแนวกว่าตัวเลือกที่ให้มา

ค่าบำรุงรักษาไม่แพงมาก (ป.1 วิริยะ เพิ่งจะ 6x,xxx/ปี) 
ภาพลักษณ์ก็ได้  นั่งไกลๆก็สบาย โมลเดลใหม่อยู่อีกหลายปี

แอบเชียหน่อย อิอิ เพราะที่บ้านก็ออกมาคันนึง

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 15:08:04 »
เรื่องดูดสาวๆนี่ผมว่า gtr ดูดกว่านะครับ อยู่บนถนนนี่เด่นกว่าพานาเมร่าเยอะเลย  นานาจิตตัง แต่เห็นตามความเห็นด้านบน เห็นพานาเมร่าขับมาก็เฉยๆครับ เห็นบ่อยจนไม่รู้สึกว่ามันหรูแล้ว แต่เมื่อไหร่ขับเจอ gtr นี่มองตั้งแต่อยู่กระจกหลังจนแซงไปแล้วยังเอียงคอไปมองเลย ขนาดภรรยาผมไม่รู้เรื่องรถอะไรเลยเจอ gtr ยังร้องโหหห เลยครับ

ออฟไลน์ elite

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 16:13:37 »
ถ้าสองรุ่นนี้ขับผ่าน ผมเลือกที่จะมองGTRครับ

ออฟไลน์ 402m11.1sec

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 19:53:53 »
997.1 Turbo

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 21:06:30 »
ถ้า GTR วิ่งมาสองหมื่นโลผมว่าเยอะนะไม่รู้ปั่นไมล์มาด้วยหรือเปล่า

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 22:48:33 »
Porsche Panamera เลยครับ ดูดีทั้งภาพลักษณ์ ออกงานได้ ซิ่งได้ แถมยังเป็น 4Seaterด้วย นั่งได้มากกว่า GT-R ครับ

ถ้าอยากได้ Panamera ขับ4 ต้องไปรุ่น Panamera 4 ครับ หรือถ้าอยากแรง+มั่นใจก็จัด Panamera 4S เลยครับ
อย่างน้อย Porsche ก็ขึ้นชื่อว่า ยุโรป ขับไปไหนคนมากว่าเป็นผู้บริหารรักความแรง อิอิ ส่วนเรื่องซ่อมผมไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 23:40:36 »
2 ตัวนี้คนมอง GT-R มากกว่าครับ คอนเฟิร์มเลย