ผู้เขียน หัวข้อ: จะติด film 3Mแบบนี้จะดีหรือเปล่าครับ  (อ่าน 8121 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
จะติด film 3Mแบบนี้จะดีหรือเปล่าครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 23:40:25 »
คือคันก่อนผมpriusติดv kook รอบคัน เล่นเอาจน
พอมาคันใหม่mazda3 5doorจะประหยัดตัง
Crystalline 50ครึ่งหน้าและ FXR20 หน้าใสแต่ปรอทครึ่งหลังมันจะดูตลกหรือเปล่า (ถูกกว่าCrystallineรอบคันเกือบครึ่ง)
แต่ หลายคนบอกไม่สวยเอา FX15 ไปอยู่ครึ่งหลังดีกว่า มันจะดูสวยกว่า(แบบรถJapan)
และถ้าFXR ไปอยู่ด้านหลังมันจะสะท้อน
อันนี้ผมงงมากเพราะถ้าสะท้อนจากด้านนอก ผมไม่แครอะแต่ถ้าสะท้องจากด้านในอันนี้น่าคิด?????

คือเรื่องๆของเรื่อง FXR20มันกันความร้อนดีกว่าFX15พอควร  แต่กลัวเรื่องสะท้อนจากด้านใน
(FXR20 กันร้อน69% FX15 กันแค่56%)

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
Re: จะติด film 3Mแบบนี้จะดีหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 01:49:36 »
ใช้ Mazda 3 Sky เหมือนกัน ส่วนตัวผมว่าถ้าหน้าสีอ่อน ด้านหลังปรอท ผมว่าไม่น่าสวยนะ ยิ่งเปนปรอทอมเขียวๆแบบ 3M ด้วย

เอาจริงๆสามบานหลังจะเปนบานที่ไม่ได้โดนแดดเต็มๆเท่าไหร่ ถ้าเอาสวยผมว่าติด FX20 ไม่ก้อ FX05 ไปเลย

ปล. รถผมติด บานหน้า Huper Optik C30 ที่เหลือเปน 3m FX20 เซตนี้ผมว่าคุ้มราคา

ที่ผมไม่เอาบานหน้าเปน 3M Crystal line ก้อเพราะเบอร์ เข้มสุด C40 ก้อยังดูสว่างไปสำหรับผม

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: จะติด film 3Mแบบนี้จะดีหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 09:38:02 »
ผมติด 3M CL 70 ครึ่งหน้า ครึ่งหลังติด FX15 ครับ

70 ใสไม่ร้อนมาก  easypass ผ่านได้  ถ้าเข้มกว่านี้จะไม่ใช้ JP ครับ

FX ไม่โดนคันหลังด่าใส่ มืดกำลังดี จอดรถในห้างสะดวก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 11:32:09 »
ครึ่งหลัง สวยกำลังดี ไม่มืดมากนัก FX15 แต่ถ้าเน้นกันร้อน ไม่มีปัญหาด้วยสายตาไป FX5
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ blggg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 12:33:31 »
กำลังเล็งว่าติดฟิล์มแบบจขกท.เลยครับ ตอนนี้ติด 3m แบบไม่ปรอท fx รุ่นไหนจำไม่ได้ หน้า 40 รอบคัน 60 ร้อนมากๆ
เลยกะว่าจะติดบานหน้า C40 รอบคัน FXR20 ตัวหลังนี้มันแยงตารถคันอื่นมากมั้ยครับ ผ่านมาเห็นกระทู้นี้เลยชะงัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2014, 12:37:13 โดย blggg »

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 13:14:30 »
อิอิ ของผมเอาc40รอบเลย ใช้ได้เลยครับ จอดกลางแดด. เปิดแอร์ไม่นานก็เย็น

ที่ดีคือไม่แสบแขนเลย. ตอนแรกเล็ง fxr ไว้เหมือนกัน. เพราะกันร้อนดีกว่าfxเยอะครับ

จริงๆก็ไม่สะท้อนมากหรอกครับ ดำๆเงาๆมากกว่า แต่กลางคืน มันสะท้อนเห็นแขนเราค่อนข้างชัด

ใช้c40บานหน้าดีแล้วครับ fxrสะท้อนมากไปนิด แต่ด้านข้างไม่ค่อยจะมีปัญหาครับ ตัวfxธรรมดา ผมว่ายังแสบแขน

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 15:48:40 »
ถ้าจะให้แนะนำ เพราะส่วนตัวติดอยู่และพอใจมากๆคือ ฟิล์มยี่ห้อ 3M รุ่นสมาทซีรีย์ บานหน้ารุ่น FX30 (แสงส่องผ่าน 50%) บานที่เหลือรอบคัน FX15 (แสงส่องผ่าน 65-70%) เป็นฟิล์มเทาดำ และไม่แนะนำให้ติดฟิลม์ปรอทนะครับ  8)

ส่วนถ้าติดฟิล์มแบบญี่ปุ่นหรือทางฝั่งอเมริกาและยุโรบ ที่ครึ่งคัหน้าสว่าง ครึ่งคันหลังมืดๆ ส่วนตัวผมมองว่ามันไม่สวยและช่วยกันร้อนอะไรอ่าครับ และไม่เหมาะกับประเทศเราด้วย เพราะไม่มีกฎหมายบังคับให้กระจกครึ่งหน้าต้องใสแบบทางประเทศพวกนั้น และไหนจะภูมิอากาศบ้านเราที่ร้อนเกือบตลอดปีอีก  :P

แต่ผมสะดุดประโยคหนึ่งของคุณอ่าที่ว่า "และถ้าFXR ไปอยู่ด้านหลังมันจะสะท้อน
อันนี้ผมงงมากเพราะถ้าสะท้อนจากด้านนอก ผมไม่แครอะแต่ถ้าสะท้องจากด้านในอันนี้น่าคิด?ฮืม?"  :-\

คุณจะไม่แคร์เพื่อนร่วมทางเลยหรือครับ? ถ้ารถคุณติดฟิล์มปรอทที่มีค่าสะท้อนสูงๆ มันจะไปแยงตาชาวบ้านชาวช่องเขาเวลาขับรถแล้วพระอาทิตย์มุมตกกระทบพอดี มันแสบตาและอันตรายต่อเพื่อร่วมทางมากๆนะครับ ขอให้คำนึงถึงจุดๆนี้ด้วยครับ ถนนหนทางไม่ใช่มีเราใช้แค่คนเดียวนะครับ ถนนแชร์กันใช้ ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2014, 15:51:25 โดย Duey »

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 18:27:27 »
ถ้าจะให้แนะนำ เพราะส่วนตัวติดอยู่และพอใจมากๆคือ ฟิล์มยี่ห้อ 3M รุ่นสมาทซีรีย์ บานหน้ารุ่น FX30 (แสงส่องผ่าน 50%) บานที่เหลือรอบคัน FX15 (แสงส่องผ่าน 65-70%) เป็นฟิล์มเทาดำ และไม่แนะนำให้ติดฟิลม์ปรอทนะครับ  8)

ส่วนถ้าติดฟิล์มแบบญี่ปุ่นหรือทางฝั่งอเมริกาและยุโรบ ที่ครึ่งคัหน้าสว่าง ครึ่งคันหลังมืดๆ ส่วนตัวผมมองว่ามันไม่สวยและช่วยกันร้อนอะไรอ่าครับ และไม่เหมาะกับประเทศเราด้วย เพราะไม่มีกฎหมายบังคับให้กระจกครึ่งหน้าต้องใสแบบทางประเทศพวกนั้น และไหนจะภูมิอากาศบ้านเราที่ร้อนเกือบตลอดปีอีก  :P

แต่ผมสะดุดประโยคหนึ่งของคุณอ่าที่ว่า "และถ้าFXR ไปอยู่ด้านหลังมันจะสะท้อน
อันนี้ผมงงมากเพราะถ้าสะท้อนจากด้านนอก ผมไม่แครอะแต่ถ้าสะท้องจากด้านในอันนี้น่าคิด?ฮืม?"  :-\

คุณจะไม่แคร์เพื่อนร่วมทางเลยหรือครับ? ถ้ารถคุณติดฟิล์มปรอทที่มีค่าสะท้อนสูงๆ มันจะไปแยงตาชาวบ้านชาวช่องเขาเวลาขับรถแล้วพระอาทิตย์มุมตกกระทบพอดี มันแสบตาและอันตรายต่อเพื่อร่วมทางมากๆนะครับ ขอให้คำนึงถึงจุดๆนี้ด้วยครับ ถนนหนทางไม่ใช่มีเราใช้แค่คนเดียวนะครับ ถนนแชร์กันใช้ ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันครับ  ;)
โทษทีคือผมคิดว่าmazd3 5door มันไม่มีบานหลังใหญ่โตการสะท้อนคงไม่ได้น่ากลัวอะไรมากมายเท่านั้นเองอะครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 20:19:16 »
ติด 3 บานหลังดำซิครับไปปรอททำไมตลกนะผมว่าใจเย็นๆลองเลือกดูดีๆครับยืนยันว่าส่วนตัวผมว่าตลกมากเสียดายความโฉบเฉี่ยวของรถครับติดละกลายเป็นป้าเลยอิอิ
1.ใสรอบคันแนวนี้ก็สวยดีได้กับรถทุกแบบเพียงแต่ไม่เหมาะกับเมืองไทยเพราะความร้อนผิล์มใสที่กันร้อนดีๆมีไม่กี่เจ้าและราคากระดดไปไกลกว่าฟิล์มปกติถ้าชอบก็ v-kool หรือ 3m crystalline
2.ดำรอบคันยกเว้นบานหน้าใสๆไว้ครับดำยังไงก็อย่าเกิน 60% นะครับผมว่าขับลำบากเปล่าๆมืดเกินแนวนี้รถทุกประเภทสวยจบครับลืมของมีค่าไว้ในรถพอจะพลางสายตาได้นิดหน่อยข้อดีราคามีตั้งแต่ถูกยันแพง
3.ใส 3 บานหน้า ดำ 3  บานหลังแบบพวกรถนำเข้า JP หรือสั่งเพิ่มพวกรถเกร์ยที่กระจกเป็นแบบ privacy glassเหมาะกับรถ 5 ประตูหรือ SUV กระบะ 4 ประตูพวกนี้ผมว่าเข้า C50 ยังได้อยู่ครับยังใสๆอยู่

รถบางคันแต่งลงตัวทุกอย่างพอเห็นเป็นฟิล์มปรอทขัดใจทุกทีไม่เข้ากับรถเลยครับ
เรื่องกฎหมายเห็นว่าไม่มีแล้วนะครับเรื่องฟิล์มมีใช้เฉพาะพวกรถบริการครับเพื่อความปลอดภัยของผู้ใช้บริการและคนขับเองเช่นแท็กซี่เพียงแต่อย่าเป็นฟิล์มปรอทที่มีช่วงฮิตสัก 7-10 ปีที่แล้วเข้ามาเป็นฉาบปรอทสะท้อนเลยพวกนั้นผิดครับ
ถ้าของพวกแบรนด์ตลาดทั่วไปไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 21:42:37 »
ผมติด 3M CL 70 ครึ่งหน้า ครึ่งหลังติด FX15 ครับ

70 ใสไม่ร้อนมาก  easypass ผ่านได้  ถ้าเข้มกว่านี้จะไม่ใช้ JP ครับ

FX ไม่โดนคันหลังด่าใส่ มืดกำลังดี จอดรถในห้างสะดวก
ตกลงตัดใจเอา 3M CL 70 ครึ่งหน้า ครึ่งหลังติด FX15 ครับ

ออฟไลน์ Sunlight

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2014, 19:57:29 »
ฟิล์มของลามิน่าก็ดีนะ ส่วนมากฟิล์มดีๆเค้ามีแต่สะท้อนความร้อนออกด้านนอกกันครับ
Teana ของผมติดมาประมาณ 40 60 ครึ่งหน้าเป็นรุ่นพิเศษรองรับเนวิเกเตอร์ ชื่อรุ่น L30DigitalCTX  ครึ่งหลังจะเป็น ARL20C
ถามเรื่องกันร้อนก็โอเคนะครับดีเลยแหละช่วงกลางวันไม่ร้อนระอุ มองจากด้านในออกไปด้านนอกชัดแจ๋ว

ออฟไลน์ love88

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 23:07:08 »
คริสตัลลายสามเอ็มสมัยนี้เค้าไม่ค่อยติดกันแล้วครับฟิล์มมีปัญหาบ่อย ร่อนง่าย เจอแดดแรงๆ จอดรถตากแดดนานๆ กาวก็เยิ้มแล้วครับ