ผู้เขียน หัวข้อ: ติดออยเกียร์มีข้อเสียมั้ยครับ  (อ่าน 47783 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ติดออยเกียร์มีข้อเสียมั้ยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 14:01:57 »
อาจจะมีข้อเสียอะไรบ้างหรอครับ ประกันศูนย์ของเกียร์หมดมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
Re: ติดออยเกียร์มีข้อเสียมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 14:25:05 »
ประกันศูนย์น่าจะหมดครับ
ข้อเสียคือ ถ้าขับรถลุยน้ำ แล้วน้ำเข้าออยเกียร์เกียร์อาจจะพังได้ (มั้ง)  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ zapdos191

Re: ติดออยเกียร์มีข้อเสียมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 14:36:23 »
อย่างแรก ประกันน่าจะหมดครับ ไม่น่าเหลือ  ;D ;D

ส่วนความเสี่ยงคือ ต้องระวังออยล์รั่วครับ เจอร้านติดตั้งห่วยๆเข้าไป รัดข้อต่อไม่ดี รั่วมานี่งานเข้าหนักเลยครับ บอกลาเกียร์ทั้งลูกเลยนะ...

แนะนำว่า ถ้าไม่ได้ซิ่งจริงจัง เครื่องเดิมไม่ได้ยุ่งอะไร ก็ไม่ต้องไปติดมันหรอกครับ อันตราย  8)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 15:11:08 »
   ต้องถามก่อนว่ารถอะไร ..... น้ำมันเกียร์ร้อนเกินไปต้องระบายความร้อน  หรือป้องกันไว้ก่อน?.....หากไม่จำเป็นก็ไม่ควรทำ......

ข้อเสีย  อย่างข้างบนบอก  หากช่างทำไม่ดี ท่อรั่ว  พัง.... ข้อต่อมา  แผงออยล์  จะติดอยู่นอกสุด  ต้องมั่นใจว่าแรงดูดของพัดลมดูดได้ถึง  หากดูดไม่ถึง  แย่กว่าเดิม  โดยเฉพาะ  แผงแต่ละแผงที่ซ้อน ๆ กัน หากมีช่องว่างบนล่างซ้ายขวา มาก ๆ รถคันนั้น จะมีระบบระบายความร้อนที่ไม่ได้  แอร์ไม่เย็น คูลเลอร์เกียร์ก็จะร้อนไปด้วย  ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 15:39:00 »
คำถามนี้ทำให้ผมนึกถึง รถยนต์ BMW E36 318 ปี 1994 สมัยที่มีการติด Transmission Fluid Heat Exchanger ไว้หน้ารถ หรือที่เรียกกันว่าออยเกียร์

ตอนนั้นมันมีเรื่องอยู่ว่าบริษัทBMW ได้รับการร้องเรียนเรื่องเกียร์อืด แรงดันไม่ถึงเวลาที่รถวิ่งในเขตหิมะตก หรือหนาวจัด ๆ  เขาก็เลยจัด Orifice สำหรับน้ำมันให้เล็กลง กับรถที่ขายในเมืองหนาว

ในรถรุ่นต่อมา รถที่ขายเมืองหนาว ก็เลยเปลี่ยนเป็น Heat Exchanger ที่ใช้ Coolant เข้าไปหมุนร่วม เห็นได้จาก BMW E46 ในรุ่นต่อมา โดยจะมีวาล์วน้ำเล็ก ๆ ใต้กระปุกพักน้ำ เพื่อเปิดน้ำหล่อเย็นเข้าเลี้ยงเกียร์ ให้เกียร์อุ่นขึ้น

เหมือนยังไม่พอ ในรุ่นนี้ได้ใส่แผงใต้ท้องกักเก็บความร้อนไว้ใต้ท้องแบบที่ทำกันกับรถอีกหลาย ๆ รุ่น และแผ่นใต้ท้องนี้ดันถูกเรียกว่า Air Diffuser ซึ่งทำให้เกิดความเข้าใจงุ่น ๆ งง  ๆ ว่ามันเกี่ยวกับแอโรไดนามิค ซึ่งจริง ๆ จะว่าใช่ก็ได้ถ้าคนขับซํด160ขึ้นตลอดเวลา มันจะช่วยลด Drag ใต้ท้องประมาณ 0.8% แต่พอมาเมืองไทย ปัญหามันก็เกิด

เจ้าแผงใต้ท้องที่ใช้กันหิมะไม่ให้โดนกับท่อน้ำมันเกียร์ และกักเก็บความร้อน ทำหน้าที่ได้ดีมาก คือ มันกันหิมะในไทยได้ขนาดที่เวลาหายไปเจ้าของต้องรีบกุลีกุจอไปหามาใส่ และ ยังช่วยให้น้ำมันเกียร์เสื่อมเร็วไปอีกเพราะความร้อนสะสมที่มากโขในอากาหิมะตกในไทย....... หิมะเฮีย ๆ

อ้อ กลับมาคำตอบ..

ถ้าติดตั้งดี ตำแหน่งเหมาะสม ยึดข้อต่อดี  ไม่ชน ไม่กระแทกอะไร มันก็ไม่มีปัญหาคัรบ

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 18:44:50 »
ออยเกียร์ ที่เราเรียกๆกัน จริงๆมันมี2แบบ ติดรถมา
มักจะเป็นออยติดหม้อน้ำ คือฝังลงไปกับหม้อน้ำเป็นชุดเดียวกัน
กับอีกแบบคือเป็นออยอากาศ ติดเป็นแผงแยก มียี่ห้อaftermarket
ขายอยู่ คือHayden ที่ดังๆ ที่เขาเรียกว่าติดออยแยกๆๆๆๆ ก็คือการ
ยกเลิกออยเกียร์แบบติด หม้อน้ำ แล้วมาใช้แบบออยแยกแทน
ข้อดี ข้อเสีย ทั้ง2อย่าง มีดังนี้
ออยแบบติดหม้อน้ำ(ติดตั้งเดิมๆจากโรงงาน)
-ข้อดี อุณหภูมิคงที่กว่า เพราะแปรผันตามอุณหภูมิหม้อน้ำ ยกเว้นฮีต นม เกียร์ก็จะร้อนตามไปด้วย
-ข้อเสีย เวลาที่หม้อน้ำเก่า มันจะผุแล้ว ของเหลว(น้ำหม้อน้ำ กับน้ำมันเกียร์)มันจะวิ่งเข้าหากัน
ถ้าคนไม่รู้ ใช้ไปเกียร์ก็บรรลัย(เหตุผลหลักที่คน อัพเกรดมาใช้ออยอากาศ(แยกกันเป็น separate function)
ออยอากาศ
ข้อดี ขจัดปัญหา ข้อเสีย ของออยติดหม้อน้ำ,อุณหภูมิของ นมเกียร์ ต่ำสุด จะต่ำกว่าแบบบน เพราะ
       แบบบน อิงค่าตามอุณหภูมิน้ำยากหล่อเย็น87-90c ส่วนแบบนี้ ถ้ามีการวิ่ง heat exchange จะมากขึ้น
        อุณหภูมินม เกียร์จะต่ำลง,low maintenance
ข้อเสีย ไม่นับเรื่องfitting จะมีแค่เรื่อง การผันผวนของอุณหภูมิ นมเกียร์จะมีมากกว่าแบบบน เพราะ ถ้าวิ่ง
           อุณหภูมิจะvary มากกว่าแบบบน แต่เนื่องจากสภาวะ อากาศบ้านเรามีแค่ ร้อน ร้อนตายห่า ร้อนตับแตก
            ต่อให้มันผันผวน ก็ยังอยู่ในเกณฑ์operating tempของน้ำมัน อยู่ดี

เมื่อชั่งน้ำหนักแล้ว หากรถอายุเกิน7ปี "ติดเถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน" หากจะหาของถูก
ใช้งานดี ไปหาออยเครื่อง ของไมตี้เอ๊กซ์อันละ400-500ค่าสาย น้ำมัน 200.- เข็มขัดรัดท่อ4อัน
60.- เคเบิ้ลไทร์ 4-5เส้น อีก15.- จบสวยๆ ไม่เกิน 1,000.-ถ้าน้ำเข้าเกียร์ที โอเวอร์ฮอลกันรอบละ25000-60000
แล้วแต่รถ จบหรูเลย

ออฟไลน์ redtopup

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 19:07:14 »
อาจจะมีข้อเสียอะไรบ้างหรอครับ ประกันศูนย์ของเกียร์หมดมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ของครู๊ชรู้สึกว่าที่เกิดปัญหาเพราะม้ำมันเกียร์ร้อน รู้สึกว่ามีตรงรุ่นขายอยู่น๊ะครับ ติดใต้กันชนหน้า
ลองเป็นครู๊ชถึงไม่ติดออยด์เกียร์ประกันก็หมดรึเปล่า เพราะเห็นร้องเรียนกันยังไม่เห็นไปถึงไหนเลย
ติดไปเลยครับ เมืองเราเมืองร้อนรถติด ของตรงรุ่นมี ไม่ต้องดัดแปลง มาก
ว่าแต่ว่า ขับ ดีเซลรึเบนซินอยู่ ถ้าตัวดีเซลน่าจะมีที่ใต้กันชนหน้า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 20:35:48 »
ขอบคุณพี่ทุกคนครับ

ขอบคุณครับ

ของครู๊ชรู้สึกว่าที่เกิดปัญหาเพราะม้ำมันเกียร์ร้อน รู้สึกว่ามีตรงรุ่นขายอยู่น๊ะครับ ติดใต้กันชนหน้า
ลองเป็นครู๊ชถึงไม่ติดออยด์เกียร์ประกันก็หมดรึเปล่า เพราะเห็นร้องเรียนกันยังไม่เห็นไปถึงไหนเลย
ติดไปเลยครับ เมืองเราเมืองร้อนรถติด ของตรงรุ่นมี ไม่ต้องดัดแปลง มาก
ว่าแต่ว่า ขับ ดีเซลรึเบนซินอยู่ ถ้าตัวดีเซลน่าจะมีที่ใต้กันชนหน้า

ตัวดีเซลครับเครื่องตัวปัจจุบันข้างในแน่นเอี้ยดเลยครับไม่เหมือนตัวเก่า เห็นเริ่มมีดีเซลไปติดบ้าง เลยเข้ามาสอบถามข้อมูลณ ปัจจุบันดูครับ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 20:43:14 »
มีมันก็ดีครับแต่มันหมดประกันนี่สิเลยเป็นปัญหา

ยิ่งรถยังมีประกันมันก็จะพูดว่าเสียเพราะเราไปติดเพิ่มมา

ออฟไลน์ redtopup

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 21:24:57 »

ขอบคุณครับ

ตัวดีเซลครับเครื่องตัวปัจจุบันข้างในแน่นเอี้ยดเลยครับไม่เหมือนตัวเก่า เห็นเริ่มมีดีเซลไปติดบ้าง เลยเข้ามาสอบถามข้อมูลณ ปัจจุบันดูครับ

ดีเซลมันมีไม่ใช่รึครับ อยู่ใต้กันชนหน้า  เครื่องมันตัวเดียวกับแคปติวานี่นา

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 22:21:48 »
ถ้าติดออยคูลเลอร์เกียร์เพิ่ม ประกันหมดแน่ๆครับ
ติดเพิ่มก็ดี ช่วยลดความร้อนน้ำมันเกียร์ได้เยอะ ช่วยรักษาอุณหภูมิได้คงที่มากขึ้น และยึดอายุการใช้งานเกียร์ด้วยครับ

คลิปจาก รายการ Speed ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 22:37:08 »
ใครจะติดดูอย่าให้แผงใหญ่เกินนะครับ และต้องเติมน้ำมันเกียร์เพื่มด้วย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 00:51:57 »

ขอบคุณครับ

ดีเซลมันมีไม่ใช่รึครับ อยู่ใต้กันชนหน้า  เครื่องมันตัวเดียวกับแคปติวานี่นา
ใช่ครับเครื่องตัวเดียวกับพี่แคปเลย ครูซดันไม่มี ที่ติดๆกันนี่ก็ไปสั่งของพี่แคปมาติดเนี้ยแหละครับ55555

ออฟไลน์ wanarat7777

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 01:28:50 »
ผมก็ทำหกปีแล้วไม่เป็นอะไรเลยครับ