ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับเทอร์โบครับป  (อ่าน 2470 ครั้ง)

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
สอบถามเกี่ยวกับเทอร์โบครับป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 15:48:29 »
ในท้องตลาดมีเทอร์โบมากมายหลายยี่ห้อหลายรุ่น แต่ที่เห็นเยอะๆ ก็น่าจะเป็นเทอร์โบพวกรถบรรทุกจำพวกมิตซูฯ พวกรถแต่งก็ชอบเอาเทอร์โบมาเพิ่มประสิทธิภาพให้กับรถของตนเอง ก็เอาเทอร์โบจากรถบรรทุกซะเยอะเลย เพราะการผลิตหลายล้านลูกต่อปี ผมไปเจอเทอร์โบรหัสนึ่ง TD06-20G ถ้าเป็นของมิตซู ราคาก็ประมาณหมื่นสองหมื่น แต่ถ้ารหัสเดียวกัน เป็นของ Greddy จะราคาราวๆ 5-8 หมื่นบาท ผมเลยเกิดความสงสัยว่า ในเมื่อ Greddy ก็ใช้เทอร์โบของมิตซูฯ เอาไปโมแล้วแป๊ะเพลท Greddy สีฟ้าขายในราคาสูง งั้นเราก็เอาสเปคโข่งหน้าหลัง ใบหน้าหลัง ของ Greddy มาเปลี่ยนให้ของมิตซู แบบนี้จะเสียค่าใช้จ่ายน้อยกว่ากัน แต่ประสิทธิภาพใกล้เคียงกันป่าวครับ

หรือกรณีอื่นๆ ว่าทำไมเทอร์โบของสำนักแต่งจึงมีราคาแพงมากกว่าเทอร์โบรถบรรทุกหลายเท่าตัวนัก ทั้งๆ ที่ก็แค่เปลี่ยนอะไรข้างในนิดหน่อยเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับเทอร์โบครับป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 10:53:05 »
ผมเดาเอานะครับ อาจจะมีการเปลี่ยนเล็กๆ น้อย​ๆ หรือ​อาจ​มี​ออปชั่นอะไรเพิ่มหรือเปล่า หรือว่าอุปกรณ์มีการคัดเกรดมากยิ่งขึ้น​
อาจจะอารมณ์​เดียวรับรถรุ่นนึงก็ได้ครับมีตั้งแต่รถรุ่นถูกจนถึงรุ่นแพงออปชั่นเต็ม แต่มันก็คือรถรุ่นเดียวกัน

ออฟไลน์ Boyd

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเกี่ยวกับเทอร์โบครับป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 10:20:26 »
เข้าใจถูก เรื่องโครงสร้างหลักของเรื่องเทอร์โบแล้วหล่ะครับ ว่านำของรถบรรทุกมาใส่กัน ; )

ส่วนเรื่องที่ราคาแตกต่างกันระหว่างของ Standard VS สำนักแต่ง คือ...
ปรับแต่งเรื่องของใบหน้าและหลัง ให้สามารถ กวักลมได้ดีขึ้น ไวขึ้น มากขึ้น วัสดุดีขึ้น เบาขึ้น
โข่งหน้าโข่งหลัง ทำผิวภายในให้เรียบมากขึ้น เบอร์ใหญ่ขึ้น
ไส้กลาง ที่ลื่นขึ้น ทนขึ้น

ตามที่สำนักแต่งต้องการทำนำมาขาย ประมาณนี้ครับ
ปัจจุบันทางฝากอเมริกา เก่งเรื่องเทอร์โบมาก โบเดิมนำมาโม ทำเปรียบซะเกือบพันม้า
ปล.เรื่องเทอร์โบต้องพัฒนาจากโบแบบโครงสร้างเดิม อาจจะเพราะเรื่องต้นทุน และเรื่องติดสิทธิบัตร ทำให้ไม่สร้างขึ้นมาใหม่ครับ

รอกูรูอีกทีนึง