ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับ Mazda 3 ครับ  (อ่าน 30867 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
สรุปว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับ Mazda 3 ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 18:22:28 »
ก่อนอื่นบอกก่อนนี่ไม่ใช่กระทู้ร้องเรียน ไม่ใช่กระทู้ประจาณ และไม่ใช่กระทู้ที่เอาดราม่าเข้าเว็บนะครับ
ผมเองก็ไม่ใช่คนใช้ Mazda ไม่ว่ารุ่นใดๆ ถึง Mazda จะแก้หรือไม่แก้ผมก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรเลย
แต่เห็นปัญหาของ Mazda 3 ใหม่เยอะมาก แต่ก็ไร้การตอบรับจากทางบริษัท ทั้งๆที่เป็นปัญหาสำคัญ

และที่มาตั้งกระทู้ในนี้ เพราะผมเห็นว่า

1. นี่เป็นเว็บที่มีเจ้าของและทีมงานที่เป็นสื่อมวลชนด้านรถยนต์โดยตรง
2. ความสัมพันธ์ของเว็บ กับ Mazda เท่าที่ผมดูจากคลิบและจากรีวิวต่างๆ ก็เหมือนจะใกล้ชิดกันดี น่าจะมีโอกาสได้ข้อเท็จจริงมามากกว่า

ดังนั้นที่ผมต้องการทราบ คือข้อเท็จจริง ที่ถ้าได้จากพี่จิมมี่หรือทีมงานที่ได้ข้อมูลมาจากทาง Mazda โดยตรงจะดีมากครับ

เข้าเรื่องนะครับ ขอถามเป็นข้อๆเพื่อให้เข้าใจง่ายนะครับ

1. ตกลงว่า Mazda 3 ปัจจุบัน มันมีปัญหากับ E85 จริงไหมครับ
2. ไอที่ว่าเอาสติ๊กเกอร์ E85 ออกจากล็อตใหม่นั้นจริงไหมครับ ถ้าจริง Mazda ต้องการจะสื่ออะไร จะสื่อว่าเติม E85 ไม่ได้แล้วหรือเปล่า
3. ต่อจากข้อ 2 แล้วที่โฆษณาไปแล้วว่าเติมได้ รับผิดชอบอย่างไร? แล้วเรื่องเรทภาษีที่ต่างกันล่ะครับ ต้องชดใช้ไหม (ถ้าข้อ 2 ไม่จริงก็รบกวนผ่านข้อนี้ไปก็ได้ครับ)
4. Mazda เห็นปัญหาที่เกิดขึ้นสำคัญแค่ไหน และมีนโยบายการแก้ไขยังไงบ้างครับ
5. อย่างน้อยที่สุด Mazda ทราบหรือยังว่าปัญหามันเกิดจากอะไร หรือยังหาไม่เจอกันอยู่ เลยไม่ชี้แจงอะไรเลย

ถ้าตอบแทน Mazda ไม่ได้ทั้งหมด ผมเข้าใจนะครับ แต่อย่างน้อยก็อยากทราบแค่สั้นๆว่า Mazda กำลังทำอะไรอยู่

ปล. ขอความร่วมมือเพื่อนๆอย่าตอบแบบเหน็บแนม สร้างดราม่า ด่าขึ้นมาลอยๆนะครับ ผมไม่อยากให้ทะเลาะกัน
ที่ตั้งมานี่อยากทราบข้อเท็จจริงล้วนๆ

* ข้อมูลที่ได้ เริ่มมาจากเห็นในเว็บต้องห้ามบ่อย แต่ผมก็ตามเข้าไปหาข้อมูลคร่าวๆในคลับ Mazda 3 ก็เห็นว่ามีการสำรวจแล้วมีปัญหาจริงนะครับ
ไม่ใช่ต้องการจะสร้างดราม่าขึ้นมามั่วๆแต่อย่างใด

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
Re: สรุปว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับ Mazda 3 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 18:30:20 »
ไม่แน่มันอาจไม่ได้เกิดขึ้นจาก E85 ก็ได้แต่คนส่วนใหญ่ซื้อรถไปรถตัวเองเติมได้ก็เติมมันเลยเหมือนเกิดจาก E85 เพราะผมเห็นในเฟสกลุ่ม Mazda 3 มีคนเติม V-Power ตลอดไฟก็ขึ้นเหมือนกัน ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรผมก็ไม่ทราบนะครับ ยังไงเรื่องใหญ่ขนาดนี้ Mazda ก็ต้องรู้อยู่แล้ว
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ baddream11

Re: สรุปว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับ Mazda 3 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 19:02:14 »
ผมว่าทางมาสด้า ยังไม่ตอบ ทางเวบก็ไม่น่าจะตอบได้นะครับ
บางทีอาจรู้ แต่มันจะเป็นการล้ำเส้นกัน :-\

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 19:17:31 »
ผมว่าทางมาสด้า ยังไม่ตอบ ทางเวบก็ไม่น่าจะตอบได้นะครับ
บางทีอาจรู้ แต่มันจะเป็นการล้ำเส้นกัน :-\
  ใช่ครับเห็นด้วย     

ถ้าจะตอบในนี้แบบแสดงความคิดเห็นกันเฉย ๆ น่าจะทำได้ แต่เอาคำตอบจริง รอ Mazda  ดีกว่า

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 19:30:54 »
รู้แค่ว่า cx-5 เครื่อง 2.0 ตัวเดียวกัน และ mz3 หลายๆๆๆคันไม่มีปัญหานี้
ขอคาดการว่าน่าจะมาจากการประกอบครับ

แต่ก็เข้าใจครับว่าไม่มีใครอยากมีปัญหาครับ

ลืมบอกไปว่าเพื่อสนิทกันออกรถมาตั้งแต่เดือนแรกที่เปิดตัว พวกเติม e20 สลับ e85 ตลอด ไม่เคยมีปัญหาใดๆเกี่ยวกับเครื่องเลย
จะมีแค่เรื่องเสียงกุกกักที่ช่วงล่างด้านหน้าเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2014, 19:54:21 โดย bobsan »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 19:35:01 »
ข้อมูลจากเว็บนั้น  ;D
ส่วนเรื่องนี้ ผมว่า มีมาสด้าน่าจะรู้ลึก รู้จริงที่สุด
จริงๆผมว่าน่าจะตั้งคำถามแบบนี้ตอนพี่จิมมี่จะทำรายการวิทยุดีกว่า

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 19:59:01 »
รอคำตอบจาก Mazda อีกคน ไม่อยากมโนไปเอง  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 20:00:10 »
จริงๆไม่ได้ตั้งใจจะปิดกั้นไม่ให้เพื่อนๆตอบเป็นความคิดเห็นหรอกครับ แต่ผมกลัวจะดราม่ากันเลยพิมพ์ดักไว้ก่อน

แต่อย่างน้อยก็อยากรู้สักนิด ว่าตอนนี้มันเป็นยังไงบ้าง ที่พี่พอจะรู้มา

อย่างกรณีของ Ford หรือ Chev (ผมไม่แน่ใจเท่าไหร่) ผมยังเห็นว่าพี่จิมมี่ก็มีพิมพ์อยู่นานๆที ประมาณว่า
ถ้าไม่คิดจะพัฒนาบริการหลังการขายให้ดีขึ้น ก็จะไม่แนะนำให้ใครซื้อรถยี่ห้อนี้
หรืออย่าง Skoda ที่ถ้าผมจำไม่ผิด เหมือนเคยเห็นว่าพี่จิมมี่ก็จะไม่ลงข่าวหรือแนะนำอะไรเกี่ยวกับยี่ห้อนี้ ถ้ายังแก้ปัญหาเรื่องป้ายให้ลูกค้าไม่ได้
(ถ้าคลาดเคลื่อนขออภัยด้วยนะครับ)

ที่ต้องการคือแค่ประมาณนี้แหละครับ เพราะเข้าใจว่าคงตอบแบบแน่ชัด 100% ไม่ได้อยู่แล้ว ถ้าไม่ใช่ทางบริษัทแถลงเอง

ออฟไลน์ digit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 20:26:30 »
ถามแบบทางการหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นแบบนั้น น่าจะรวบรวมรายชื่อใน club ส่งจดหมายเปิดผนึกไปทาง mazda sale Thailand มากกว่า
มาถามในนี้จะได้อะไรละครับ ก็ได้ความคิดเห็น แบบประสพการณ์ตรงบ้าง รถเพื่อนบ้าง ไรงี้มากกว่า
ผมมองว่า ถ้าถามเป็นทางการขนาดนี้จะไม่ได้ประโยช์นอันดันอะคับ

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 20:32:01 »
เข้าเรื่องนะครับ ขอถามเป็นข้อๆเพื่อให้เข้าใจง่ายนะครับ

1. ตกลงว่า Mazda 3 ปัจจุบัน มันมีปัญหากับ E85 จริงไหมครับ
    ตอบ  มีปัญหาหรือไม่ต้องถามคนใช้ครับ เจ้าของยี้ห้อไม่ออกมาบอกหรอกครับว่าของเขามีปัญหา ถ้ามีปัญหา ใครจะซื้อของที่มีปัญหาจริงไหมครับ

2. ไอที่ว่าเอาสติ๊กเกอร์ E85 ออกจากล็อตใหม่นั้นจริงไหมครับ ถ้าจริง Mazda ต้องการจะสื่ออะไร จะสื่อว่าเติม E85 ไม่ได้แล้วหรือเปล่า
    ตอบ  ผมเห็นมาแล้วครับว่า ล๊อก ที่สอง ไม่เห้นมีสติเกอร์ติดมาจริงๆ แต่ก็ไม่รู้ว่าทำไมไม่ติดมา ก็ต้องรอเจ้าของยี้ห้อมาชี้แจ้งอยู่ดี

3. ต่อจากข้อ 2 แล้วที่โฆษณาไปแล้วว่าเติมได้ รับผิดชอบอย่างไร?
   ตอบ รับผิดชอบโดยการเปลี่ยนอะไหล่ ซ่อมรถให้ ตามประกันคุณภาพ รถใหม่ไงครับ
   แต่จะเอาผิดทางโฆษณาเกินจริงจะต้องทำการฟ้องต่อศาลนะครับแล้วใครจะเป็นเจ้าทุกข์ครับ คนตั้งกระทู้ ยังไม่ใช้รถเขาเลย

แล้วเรื่องเรทภาษีที่ต่างกันล่ะครับ ต้องชดใช้ไหม(ถ้าข้อ 2 ไม่จริงก็รบกวนผ่านข้อนี้ไปก็ได้ครับ)
   (เรื่องภาษีเป็นเรื่องของรัฐบาลครับ เพราะ ใช้พลังงานทางเลือกได้ภาษีจะได้ลด ตามอัตราที่กำหนด)

4. Mazda เห็นปัญหาที่เกิดขึ้นสำคัญแค่ไหน และมีนโยบายการแก้ไขยังไงบ้างครับ
    ตอบ เป็นคำถามที่ดีครับ แต่คุณเห็นเขามาทำอะไรหรือเปล่าละ จนต้องให้คุณมาตั้งกระทู้อ่ะ
           ทำงานช้าครับ อยากให้เร็วต้องเป้นข่าวใหญ่ๆ ยอดขายตกเพราะข่าวรับรองเร็วเลย

5. อย่างน้อยที่สุด Mazda ทราบหรือยังว่าปัญหามันเกิดจากอะไร หรือยังหาไม่เจอกันอยู่ เลยไม่ชี้แจงอะไรเลย
   ตอบ ผมว่าเขาคงจะทราบ แต่จะจริงใจกลับผู้บริโภคแค่ไหนเท่านั้นเอง สคบ มีนะครับ รองเรียนเลย จะได้หนาว

ถ้าตอบแทน Mazda ไม่ได้ทั้งหมด ผมเข้าใจนะครับ แต่อย่างน้อยก็อยากทราบแค่สั้นๆว่า Mazda กำลังทำอะไรอยู่
(ไม่ได้ทำไรอยู่เฉยๆ)

ปล. ขอความร่วมมือเพื่อนๆอย่าตอบแบบเหน็บแนม สร้างดราม่า ด่าขึ้นมาลอยๆนะครับ ผมไม่อยากให้ทะเลาะกัน
ที่ตั้งมานี่อยากทราบข้อเท็จจริงล้วนๆ

ทางแก้ไข
ผมว่าความแน่ชัด ว่าใช้ E85 ได้หรือไม่ก็ต้องรอเจ้าตัว เขานะครับแต่ จะให้ทำงานเร็วหน่อยหรือไม่เร็วนั้น ขึ่นอยู่กลับว่า เป้นปัญหาปัจจุัน หรือเสียหายภาพพจน์ของ    มาสด้าเองมาแค่ไหน เขาถึงจะได้แคร์ ว่าจะต้องแก้ไข ผมว่า ทางที่ดี ทำตามที่พี่จิมมี่ บอกเครื่องการแก้ไขดี กว่า
แต่ว่าผมมี อีกทางเลือก ก็คือ สคบ ครับ แต่เขาแค่เสื้อกระดาษ รับใช้นายทุนจะทำไรได้ครับ บ้านเรา บ่นไปก่อนเท่านั้น เขาไม้ได้ใช้เราให้ไปซื้อของเขานิครับ อยากโง่มาซื่อเองก็ทนไปเทอะ ครับ ตนทั้งหลาย
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ faora

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 20:42:04 »
ถามแบบทางการหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นแบบนั้น น่าจะรวบรวมรายชื่อใน club ส่งจดหมายเปิดผนึกไปทาง mazda sale Thailand มากกว่า
มาถามในนี้จะได้อะไรละครับ ก็ได้ความคิดเห็น แบบประสพการณ์ตรงบ้าง รถเพื่อนบ้าง ไรงี้มากกว่า
ผมมองว่า ถ้าถามเป็นทางการขนาดนี้จะไม่ได้ประโยช์นอันดันอะคับ

ออฟไลน์ A!MMY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 21:00:28 »
รู้แค่ว่า cx-5 เครื่อง 2.0 ตัวเดียวกัน และ mz3 หลายๆๆๆคันไม่มีปัญหานี้
ขอคาดการว่าน่าจะมาจากการประกอบครับ

แต่ก็เข้าใจครับว่าไม่มีใครอยากมีปัญหาครับ

ลืมบอกไปว่าเพื่อสนิทกันออกรถมาตั้งแต่เดือนแรกที่เปิดตัว พวกเติม e20 สลับ e85 ตลอด ไม่เคยมีปัญหาใดๆเกี่ยวกับเครื่องเลย
จะมีแค่เรื่องเสียงกุกกักที่ช่วงล่างด้านหน้าเท่านั้น
มีปัญหาช่วงล่างหน้าเสียงดัง กุกกัก เวลาลงหลุมบ่อเหมือนกันครับ
เสียงเหมือนช่วงล่างมีอะไรหลวมๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 21:13:30 »
ในปัจจุบันผมยังไม่เห็นการออกมาแถลงใดๆของมาสด้าครับ และปัญหาดังกล่าวผมทราบแล้วเพราะมีลูกค้าของมาสด้าเนี่ยล่ะที่ทนไม่ไหวที่ศูนย์ให้ลบโค้ดไปวันๆมาคุยกับเพื่อนผมและเล่าให้ฟัง เขาพยายามหาทางแก้โดยการพ่วงส่วนอื่น ซึ่งผมและเพื่อนไม่เห็นด้วยที่ลูกค้าจะต้องดิ้นจ่ายเงินหลักหมื่นเองแบบนี้

ถ้ามาสด้าไม่คิดจะให้ความกระจ่างตรงนี้เพิ่ม ผมก็คงลังเลที่จะแนะนำให้คนอื่นซื้อเหมือนกันครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 21:14:32 »
ถ้าเป็น โฟกัสกับครูซ โดนมากกว่านี้พันเท่า

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 21:30:33 »
ก่อนอื่นบอกก่อนนี่ไม่ใช่กระทู้ร้องเรียน ไม่ใช่กระทู้ประจาณ และไม่ใช่กระทู้ที่เอาดราม่าเข้าเว็บนะครับ
ผมเองก็ไม่ใช่คนใช้ Mazda ไม่ว่ารุ่นใดๆ ถึง Mazda จะแก้หรือไม่แก้ผมก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรเลย
แต่เห็นปัญหาของ Mazda 3 ใหม่เยอะมาก แต่ก็ไร้การตอบรับจากทางบริษัท ทั้งๆที่เป็นปัญหาสำคัญ

และที่มาตั้งกระทู้ในนี้ เพราะผมเห็นว่า

1. นี่เป็นเว็บที่มีเจ้าของและทีมงานที่เป็นสื่อมวลชนด้านรถยนต์โดยตรง
2. ความสัมพันธ์ของเว็บ กับ Mazda เท่าที่ผมดูจากคลิบและจากรีวิวต่างๆ ก็เหมือนจะใกล้ชิดกันดี น่าจะมีโอกาสได้ข้อเท็จจริงมามากกว่า

ดังนั้นที่ผมต้องการทราบ คือข้อเท็จจริง ที่ถ้าได้จากพี่จิมมี่หรือทีมงานที่ได้ข้อมูลมาจากทาง Mazda โดยตรงจะดีมากครับ

3. ต่อจากข้อ 2 แล้วที่โฆษณาไปแล้วว่าเติมได้ รับผิดชอบอย่างไร? แล้วเรื่องเรทภาษีที่ต่างกันล่ะครับ ต้องชดใช้ไหม (ถ้าข้อ 2 ไม่จริงก็รบกวนผ่านข้อนี้ไปก็ได้ครับ)

* ข้อมูลที่ได้ เริ่มมาจากเห็นในเว็บต้องห้ามบ่อย แต่ผมก็ตามเข้าไปหาข้อมูลคร่าวๆในคลับ Mazda 3 ก็เห็นว่ามีการสำรวจแล้วมีปัญหาจริงนะครับ
ไม่ใช่ต้องการจะสร้างดราม่าขึ้นมามั่วๆแต่อย่างใด

ขอบคุณมากที่มาให้ข้อมูลค่ะ
ส่วนตัวเราว่ากระทู้แบบนี้มีประโยชน์มากนะ โดยเฉพาะกับคนที่ฃีวิตนี้ซื้อรถได้คันเดียว พอเข้ามาหาข้อมูล อย่างน้อยก็เอะใจ และจะได้หาข้อเท็จจริงเพิ่มอีก เราว่ามาสด้าต้องออกมาชี้แจงข้อเท็จจริงแล้วแล่ะ โดยเฉพาะข้อ 2 นี่ ถ้าเป็นจริงตามนี้ มันก็แปลกแล้วแล่ะ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 21:49:39 »
ว่ากันตรงๆ นะ

กระทู้ปัญหารถ อยากให้ไปอยู่เว็บอื่นมากกว่า เพราะเวลามีปัญหารถมาแต่ละที ก็จะมีเซลล์ค่ายอื่นช่วยกันโหวต มีคนขับค่ายอื่นเข้ามาทับถม ซึ่งไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาเลย มันเหมือนเด็กวัดตีกันอะครับ ปัญหา ถ้าอยากได้คำตอบ เชิญในคลับ ของแต่ละค่ายที่มีผู้ใช้รถจริง แก้ปัญหาวิธีไหนก็ว่ากันไป ถามในเว็บอื่นนอกจากเว็บคลับ มันไม่ได้อะไรหรอก ก็จะได้คำตอบว่า บอกแล้ว อย่าซื้อค่าย XYZ รถห่วย ทำไมไม่ใช้เจ้าตลาด แบบนี้ทุกที

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:02:11 »
    ขอบคุณ จขกท. มากครับ ทำให้ผมได้ทราบข้อมูล

ผมชอบกระทู้ปัญหารถ มากกว่ากระทู้ชื่นชมนะ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:04:29 »
อันนี้ผมทราบคร่าวๆ จากเจ้าหน้าที่ศูนย์น่ะครับ ยังไม่ยืนยัน 100% เบื้องต้นปัญหาน่าจะมาจากตัว O2 Sensor ทำงานผิดพลาด เลยส่งผลต่ออัตราส่วนน้ำมันเบาบางกว่าที่ควรจะเป็น

ตอนนี้กำลังทดสอบพาทตัวใหม่กันอยู่ครับ ยังไม่ทราบความคืบหน้าเพิ่มเติม

ส่วนเรื่องโช้คหน้าดัง ทราบมาว่าต้นปีหน้าจะมีการเรียกรถเข้าไปเปลี่ยนโช๊คหน้าใหม่ทั้งหมดครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นยังไม่มีการยืนยันอะไรอย่างเป็นทางการจากมาสด้าครับ

ซึ่งก็ต้องรอกันต่อไป จนกว่าจะได้ยินคำชี้แจ้งจากมาสด้า ผมถึงจะกล้าแนะนำให้ใครๆ ซื้อ แม้ว่าผมจะไม่เจอปัญหาในการใช้งานอะไรก็ตามครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ pong_ru

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:07:02 »
ควรถามไปที่มาสด้า
ผมกำลังคิดจะซื้อมาสด้า อยากฟังความเห็นผู้ใช้
ซีวิคเขาใช้กันมาตั้งนานละ มีปัญหากับบ้างมั๊ยน้า

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:14:51 »
เป็นคำถามที่ถามคุณจิมมี่ในรายการวิทยุแทบทุกอาทิตย์ ความเห็นคุณจิมมี่คือคุณภาพน้ำมันมีส่วน

ถ้าเกิดเป็นเพราะเหตุผลนี้จริง หรือเกิดมาสด้าอ้างเหตุผลนี้ แปลกันแบบตรงๆว่า เครื่องนี้มีภูมิคุ้มกันต่ำ ทำไมรถอย่าง ซีวิคหรืออัลติส เค้าก็เติมน้ำมันตัวนี้ คุณภาพน้ำมันเท่ากันทำไมไม่เป็นอะไร โอเคว่ามันมันอาจจะไม่ได้คุณภาพจริง แต่ทำไมรถรุ่นอื่นยี่ห้ออื่นไม่มีปัญหาตรงนี้ ถ้ามาสด้าจะมาอ้างเรื่องตรงนี้แล้วตัดจบไป ผมถือว่าไม่รับผิดชอบอย่างแรงนะ หรือแม้แต่เซลล์ที่มักกระซิบบอกลูกค้าเสมอว่าไม่ควรเติม ผมถือว่าเจตนานี้เป็นการกรอกหูคนที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ คนบางคนซื้อรถแต่แทบไม่มีความรู้ด้านนี้เลย โดยเฉพาะมาสด้า ที่ดูรูปทรงสวยงาม มักดึงดูดลูกค้าสาวๆได้ดี

ผมถามเพิ่มหน่อย ใครเคยเห็นเคส cx-5 มีปัญหาตรงนี้บ้างถึงจะเติม e85 ไม่ได้ แต่ คห ข้างบนว่าขนาด m3 เติม v-power ยังโดนเหมือนกันเลยกำลังมองหาเคสของ cx5 2.0

ออฟไลน์ TheRoadToHell

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:20:51 »
เรื่องเติม E85 ขออย่าเอามาเป็นประเด็นครับ มันผิดตลอด ทั้งที่มันไม่ได้ทำ

พิสูจน์โดยหลายท่านในเฟสที่ขับมาหมื่นโล
และตัวผมเองก็เติม E85 ตั้งแต่ออกจากศูนย์ ใช้รถมาสองเดือนแล้ว
เครื่องยนต์ไม่มีปัญหาใดใด

เรื่องเสียงกุกกักที่หลายคนเจอ ผมมีทุกเสียงเลย และแก้จบด้วย

ปัญหาเดียวที่มีตอนนี้คือ เครื่องไฟโชว์ที่หลายคันเป็น
ยังหาสาเหตุไม่ได้ ช่างก็ลบโค้ดไปวันๆ ไม่รู้อ่านละเอียดรึเปล่า
รอมาสด้ามาแถลงเหมือนกัน ว่าปัญหาเกิดจากอะไร วิธีแก้ไขคืออะไร และจะรีคอลเมื่อไหร่

กลัวแต่มาสด้าจะทำหน้าบางไม่กล้ารีคอล หรือหน้าด้านให้ช่างลบโค้ดไปวันๆต่อไป ซึ่งผมเองก็คงไม่ยินดีนัก

ส่วนออกสื่อหรือไม่ก็ไม่ทราบจะออกอย่างไร เว็ปต้องหาม ก็มีมาทุกวัน แต่ทุกอย่างก็ยังเงียบ

ก็อย่างที่ จขกท ว่าไว้ อยากให้พี่จิมมี่ถามทางมาสด้าให้ แต่ถ้าทางมาสด้าไม่ยอมให้คำตอบ หรือทำมุบมิบเก็บไว้ คงแปลได้ว่ามาสด้าเองคงไม่จริงใจ และไม่ใส่ใจลูกค้าแล้วล่ะ

นี่ก็ผ่านมานับเดือนแล้ว ผมว่ามาสด้าควรมีคำตอบได้แล้ว
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:40:21 »
มารอฟังคำตอบและแนวทาง

รอคำแถลงจากทางมาสด้าครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:51:12 »
มารอฟังกำลังสนใจเรื่องนี้อยู่พอดี

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:55:32 »
คือ คุณจิมมี่ เขาไม่แนะนำเรื่อง E85 กับรถทุกคันนั่นแหละครับ ไม่ใช่แค่เคสของมาสด้าสาม

ส่วนทำไมมาสด้า ยังนิ่ง ถ้าให้เดา ผมคิดว่า เพราะปัญหานี้ ไม่ใช่ปัญหาเล็กๆ มาสด้าคงต้องการแก้ปัญหาให้ได้สำเร็จก่อนจึงออกมาแถลงเลยทีเดียว การออกมาแถลงในขณะที่ยังไม่สามารถหาทางแก้ปัญหาได้ อาจจะดูจริงใจ แต่ในทางธุรกิจ มันคือความผิดพลาดอย่างมาก และแน่นอนจะกระทบถึงยอดขายโดยรวมทั้งหมด ซึ่งจะกลายเป็นซ้ำเติมตัวมาสด้าเองเข้าไปอีก

เขาก็คงกำลังหาทางแก้ปัญหากันอยู่นะแหละ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:56:43 »
อันนี้ผมทราบคร่าวๆ จากเจ้าหน้าที่ศูนย์น่ะครับ ยังไม่ยืนยัน 100% เบื้องต้นปัญหาน่าจะมาจากตัว O2 Sensor ทำงานผิดพลาด เลยส่งผลต่ออัตราส่วนน้ำมันเบาบางกว่าที่ควรจะเป็น

ตอนนี้กำลังทดสอบพาทตัวใหม่กันอยู่ครับ ยังไม่ทราบความคืบหน้าเพิ่มเติม

ส่วนเรื่องโช้คหน้าดัง ทราบมาว่าต้นปีหน้าจะมีการเรียกรถเข้าไปเปลี่ยนโช๊คหน้าใหม่ทั้งหมดครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นยังไม่มีการยืนยันอะไรอย่างเป็นทางการจากมาสด้าครับ

ซึ่งก็ต้องรอกันต่อไป จนกว่าจะได้ยินคำชี้แจ้งจากมาสด้า ผมถึงจะกล้าแนะนำให้ใครๆ ซื้อ แม้ว่าผมจะไม่เจอปัญหาในการใช้งานอะไรก็ตามครับ

ตามอาการที่เห็นๆกัน ผมก็คิดว่าเป็นที่ O2 Sensor ไม่ก็ Flex fuel sensor

ส่วนตัวไม่มีอาการเบาสั่น ไม่เคยดับ ไม่เคยไฟขึ้น แต่โช้คดังครับ ถ้ายุบเร็วๆ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:57:32 »
ผมเองยังไม่เคยเติม e85 ส่วนใหญ่จะเติม V-Power สลับ e20 มา 6-7 เดือน ก็ยังไม่มีไฟอันน่าสะพรึงโชว์ขึ้นมา (โปรดอย่าขึ้น) พวกอาการรอบเดินเบาสั่น อะไรเทือกนี้ ยังไม่เจอครับ รอบยังนิ่ง เป็นปกติ

ที่เจอจะเป็นเสียงตรงเบ้าโช้ค ในคลับเจอแทบทุกคัน แต่ของผมนานๆ ได้ยินที ก็ไม่ได้ใส่ใจมากนัก เลยไม่ซีเรียสตรงจุดนี้ แต่ไอ้ปัญหาเครื่องยนต์นี่ มาสด้าควรจะทำอะไรบ้างได้แล้วนะ ไม่ใช่ปล่อยให้บานปลาย แล้วมานั่งตามเช็ดสิ่งปฏิกูลทีหลัง ไม่ไหวหรอก (แต่คิดว่า มาสด้าน่าจะแก้ปัญหากันอยู่ อันนี้ผมคิดในแง่ดี)

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 00:08:31 »
ว่ากันตรงๆ นะ

กระทู้ปัญหารถ อยากให้ไปอยู่เว็บอื่นมากกว่า เพราะเวลามีปัญหารถมาแต่ละที ก็จะมีเซลล์ค่ายอื่นช่วยกันโหวต มีคนขับค่ายอื่นเข้ามาทับถม ซึ่งไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาเลย มันเหมือนเด็กวัดตีกันอะครับ ปัญหา ถ้าอยากได้คำตอบ เชิญในคลับ ของแต่ละค่ายที่มีผู้ใช้รถจริง แก้ปัญหาวิธีไหนก็ว่ากันไป ถามในเว็บอื่นนอกจากเว็บคลับ มันไม่ได้อะไรหรอก ก็จะได้คำตอบว่า บอกแล้ว อย่าซื้อค่าย XYZ รถห่วย ทำไมไม่ใช้เจ้าตลาด แบบนี้ทุกที

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 00:23:10 »
ลบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2014, 01:56:57 โดย Staples »

ออฟไลน์ Mac BRZ WR Blue

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 00:28:21 »
สนใจ mx5 nd  อยู่ชักกลัวๆ skyactive ละ  1.5 g จะเจอปัญหาแบบนี้มั้ยครับปวดหัวเลย

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 00:32:53 »
เออ....ผมตกข่าว สรุปคือเติม e85 แล้วไฟโชว์ใช่ไหมครับ ของผมออกมาตั้งแต่มีนา  ยังไม่เจอนะครับ