ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกอะไรดี ระหว่าง Subaru XV และ HRV  (อ่าน 32532 ครั้ง)

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
Re: เลือกอะไรดี ระหว่าง Subaru XV และ HRV
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:06:46 »
ผมก็กำลังหนักใจกับคู่นี้เหมือนกัน

ได้ข้อเสนอมาแบบ จขกท เดี๊ยะเลย

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
Re: เลือกอะไรดี ระหว่าง Subaru XV และ HRV
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:13:27 »
ชี้เป้าให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ 1 ล้าน สนใจครับ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:23:05 »
ตัวเธอว์ไปลองลูบๆคลำๆ ลองขับทั้งสองตัวดูก่อนไหม ฟังแต่ขี้ปากชาวบ้าน เค้าไม่ได้ออกตังส์ด้วย บางคนรถจริงๆยังไม่เคยได้เห็นเลยนั่งดูแต่ในคอมในโบว์ชัวร์แล้วจะเชื่อความคิดเห็นแบบนี้ได้ไง เงินเป็นล้านไม่ใช่สิบยี่สิบ

เอางี้ขอออกความเห็นแล้วกันบวกแชร์ข้อมูลนิดหนึงหน่อยในฐานะแฟนบอยดาวลูกไก่ ไม่ได้บอกว่ารถคันไหนดีเลวกว่ากันนะ

บ้านผมมีซู 1 คัน Impreza หน้าแมว GH7 กินน้ำมันโหดร้ายมาก ขับในเมือง 6-7 กิโล/ลิตร นอกเมืองไม่เกิน 10 โล/ลิตร รถมีปัญหาเล็กๆน้อยๆ ซึ่งบางปัญหาศูนย์ก็แย่คือช่างมักบอกเราว่ามันปกติไม่ได้มีอะไรเสียเคลมไม่ได้ (จากประสบการณ์ยี่ห้ออื่นก็เป็น) แล้วช่างที่เก่งก็หายหน้าไปบ้าง หัวหน้าช่างอย่างอาจารย์ไกรชิด ที่สุดยอดมากในความคิดผม ตอนนี้ก็ไม่อยู่แล้ว ช่างฝีมือธรรมดา เป็นช่างถ่ายน้ำมันเครื่องหรือทำงานง่ายๆ ตอนสัก 5 ปีที่แล้วตอนนี้มาเป็นหัวหน้าช่างประจำสาขาหนึง ประสบการณ์เยอะขึ้นแต่ฝีมือยังไม่แจ๋มแมวเหมือนตอนยุคที่ผมซื้อ แต่ยังดียังมีอู่นอกที่ฝีมือแจ๋มแมวอยู่มากใน กทม. สำหรับซูผมเลยสบายใจหน่อย ซึ่งฝีมือระดับโมเครื่องไปแข่งชิงแชมป์ได้เลยนี่ผมรู้จักก็ 4-5 อู่ เรื่องรออะไหล่นานสำหรับซูรุ่นก่อน XV เป็นอะไรที่เป็นปกติเพราะมันรถ Made in Japan ไม่ได้ผลิตในบ้านเราหรืออาเซียน แต่สำหรับ XV ที่ผลิตในอาเซียนน่าจะลดเวลารอนานลงไประดับหนึง แต่ต้องทำใจเรื่องอะไหล่ตัวถังนะหายากแน่นอน ซึ่ง Mazda Nissan Toyota ก็เป็นถ้าเป็นรถที่ผลิตนอกประเทศ  ต่อมาในแง่ราคาขายในความคิดผม รถสองคันนี้อยู่ในกลุ่มราคาคนละกลุ่มอย่างชัดเจน เอางี้ XV ในออสเตรเลียรุ่นล่างสุดขาย $34,753 ในขณะที่ HR-V เว็บต่างๆคาดการณ์ว่าจะขายเริ่มต้นที่ $21,500 แต่พอมาไทย จขกท. ได้รถทั้งสองในราคาใกล้กันมันก็น่าคิดอยู๋ แต่อย่าหวังเรื่องออปชั่นและเทคโนโลยีจาก XV

PS. ทุกครั้งที่ผมขับมันผมมีความสนุกกว่าขับ Camry ACV50 HB และ Tiida 1.8 โดยเฉพาะเวลาขับลัดเลาะไปตามโค้งบนทางด่วน

ขอฝากไว้เท่านี้

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:35:56 »
คุณชอบอะไร?

-ชอบรถซื้อง่ายขายคล่อง ศูนย์เยอะ ออฟชั่นเพียบห้องโดยสารดูดีไป HR-V

-หรือว่าชอบรถขับดีช่วงล่างดี ได้ขับ 4 ศูนย์ไม่สน ออฟชั่นพอประมาณห้องโดยสารรับได้ไป XV

เป็นผมคงไป XV
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:40:19 »
งงครับ ทำไม XV  ถึงได้ราคาล้านถ้วน
หรือเป็นโปรโมชั่นครับ ?

ถ้าเป็นผม เลือก XV นะ ;D
งงเหมือนกันครับ  :)   ว่าทำไมได้ราคาแค่ 1 ล้านบาท .... ปกติ 1.2 ล้านบาทหนิครับ

ถ้า จขกท. ได้ราคา  xv - 1 ล้านบาทถ้วน  ,  hrv - 1 ล้าน สี่หมื่นบาท

สรุป  xv ราคาถูกกว่าอีก .. ไม่ได้จ่ายแพงกว่า hrv ด้วย .... 

ผมเลือก  xv  ไม่ต้องคิดเลย ..
ถ้าได้ราคานี้มาไม่ต้องคิดอะไรเลยไปซูได้เลย ว่าแต่ที่ไหนบอกกันบ้างซิคับ

ออฟไลน์ TheWizard

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 22:03:40 »
ถ้า xv ล้านนึง เอา xv

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 23:00:09 »
คุณชอบอะไร?

-ชอบรถซื้อง่ายขายคล่อง ศูนย์เยอะ ออฟชั่นเพียบห้องโดยสารดูดีไป HR-V

-หรือว่าชอบรถขับดีช่วงล่างดี ได้ขับ 4 ศูนย์ไม่สน ออฟชั่นพอประมาณห้องโดยสารรับได้ไป XV

เป็นผมคงไป XV

+ 1 ด้วยครับ ผมแอบไปลอง XV มาสองครั้งแล้ว ถ้าขับอย่างเดียวแล้วไม่ได้มองสนใจภายในหรือพื้นที่ใช้สอยภายในรถ อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน หรือศูยน์บริการ ต้องขอบอกว่ามีความสุขกับการขับ XV มากครับ ช่วงล่างดูดถนนดีมากๆ

และผมก็ไปลองขับ HRV มาแล้วเหมือนกัน เส้นทางเดียวกับเดะกับที่ไปลอง XV ช่วงล่างกระเด้งกระดอน เทียบ XV ไม่ได้ แต่อย่าได้ติดไฟแดงเชียว เพราะสายตาเราจะชื่นชมอยู่การออกแบบภายในที่ดู Premium และก็แหงนหน้ามองฟ้าผ่านหลังคาใสๆ ก็มีความสุขไปอีกแบบหนึ่ง สิ่งที่ผมชอบมากที่สุุดใน HRV คือเบาะนั่งสบายที่สุดในบรรดา SUV ที่เคยนั่งมา คหสต น่ะครับ

ถ้าให้เลือก ฮืม........................ เลือกยากจริงๆ เอาล่ะตอนนี้แต่งงานมีลูกแล้ว คงต้อง HRV ครับ แล้วหาทางเปลี่ยนโช๊คสปริงทำฟิลลิ่งช่วงล่างให้คล้าย XV ให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ (คงยากล่ะ)

ออฟไลน์ kim

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 23:27:43 »
ถ้าสองตัวนี้ผมเลือก xv แบบไม่ต้องคิดเลยในราคา 1 ล้าน
แต่ถ้าให้แนะนำอีกตัว xtrail ตัวล่างก็น่าสนมาก แพงกว่า hrv นิดเดียว

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 10:41:24 »
XV การขับขี่ สมรรถนะ และความสบายในที่นั่งด้านหลัง ชนะขาดมากครับ

HRV จะดีีกว่าตรงออฟชั่นนี่แหละ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:14:45 »
ชอบ xv เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว มันดูเป็นรถมากกว่า ถ้าได้ราคานี้จริงๆ X-trail 2.0v ก็เถอะ  เลือกxv แน่ๆ (ถ้านั่ง 4 คน)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 13:06:45 »
ถ้าชอบ XV จริงๆ แนะนำมือสอง ปี 2013 เห็นขายกันอยู่หลายคัน ราคาประมาณ 890,000 บาท ถูกกว่า HRV ตัวกลางเยอะ แบบนี้ค่อนน่าสนใจครับ
 คิดดูครับ รถใช้ 1 ปี ราคาร่วงไป 4 แสนกว่า โหดมาก จะซื้อป้ายแดง รถอินดี้ คิดดีๆนะครับ

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 18:43:45 »
เอาง่ายๆครับ
1. เป็นคนชอบขับรถเร็วมั๊ย เจอโค้งแล้วเหยียบใส่ เสพติดแรง G
2. ชอบหน้าตาเรียบๆเหมือนนั่งหุ่นยนต์มั๊ย ถ้าเป็นแฟนกันดั้มจัดไป
3. ใช้รถกี่ปี
4. ศูนย์ใกล้บ้าน อย่างน้อยก็ต้องเข้าไป service จะบอกว่ารถดีไม่เข้าศูนย์คงไม่ได้
5. ค่า service น่าจะสูงกว่า
6. กินกว่ามั๊ย?

ถ้ารับข้างบนนี้ได้หมด จัด XV ไปเลยครับ

แต่เป็นผมคงจัด HR-V ตัวกลางด้านหลังนั่งสบายเอนได้ พับได้ แล้วแต่ชอบเลยครับราคาสำคัญแต่เอามาแล้วไม่ถูกใจผมว่าเรื่องใหญ่
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 00:04:47 »
สองตัวนี้ ถ้าเล่นตัวท็อป ผมไปเล่น XV แน่นอน ทั้งเรื่องเครื่องยนต์บ็อกเซอร์ กับช่วงล่าง AWD ฮอนด้าสู้ไม่ได้แน่นอน
แต่ฮอนด้าจะได้เรื่องห้องโดยสารด้านหลังที่ใหญ่กว่าเล็กน้อย แต่เห็นบอกว่าปกตินั่งแค่ 2 คน เจ้า XV เอาอยู่ครับ
ถ้าต้องการความสดใหม่อาจจะเล่น HRV ดีกว่า แต่ XV ก็พึ่งจะเปิดตัว Sti performance ที่เอาชุดแต่งมาให้ พร้อมใส่เหล็กกันโคลงมาให้อีก มีจอหมอนทุกตัว
แค่นี้ก็คุ้มกว่า XV แล้วครับไปดูตัวจริง XV สวยกินขาด ทั้งนี้แล้วแต่ความชอบนะครับ ไปดูตัวจริงทีงานดีกว่า และอีกข้อหนึ่งเลยคือ XV ให้โปรดอก 0% แถมรับประกันซื้อคืน และให้ค่าซ่อมบำรุงรักษา 3 ปีเต็มอีก ให้โปรขนาดนี้ ผมไป XV แน่นอน

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 06:50:46 »
ทดลองขับ HRV มาแล้วได้ความว่า

" Jazz ยกสูง เครื่องcivic option accord" มันก็ได้ของครบๆตามราคา แต่ผม"เฉยๆ"

เข้าโค้งตัวถังให้ตัวมาก เก็บเสียงเก็บงาน ไม่พรีเมี่ยมสมราคาคุย

กลับมาที่ XV " ได้deal ที่ 1M  มียี่ห้อไหนในตลาดตอนนี้ ให้เครื่อง 2.0 ขับสี่ บ้าง? ". ต้องหาเวลาไปลองหน่อยละ

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ -nu-

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 08:42:26 »
ถ้ามาลังเลกว่าจะเอาตัวไหนดี ผมคิดว่ากรณีนี้ควรไป HRV ครับ

ปล. ถ้าอ่านเฉพาะความเห็นในกระทู้นี้ คงคิดว่า xv น่าจะต้องขายดีสุดๆ ยอดกลับมาพุ่ง เพราะมี HRV ดูจะด้อยกว่ามาเป็นข้อเปรียบเทียบ
แสดงว่าในโลกความจริงๆ เวลาซื้อรถ ปัจจัยในการตัดสินใจมันมีมากกว่าที่คิดๆกันเยอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 08:44:55 โดย -nu- »