ผู้เขียน หัวข้อ: ##### ทำไมหลายคนประทับใจ WRX STI จัง ทั้งที่รถแรงกว่านี้ก็หลายคันให้เลือก ######  (อ่าน 16926 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ความชอบส่วนตัว
รูปลักษณ์รถโดดเด่น
ขุมพลัง Boxer
เสียงเร้าใจ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่เคยขับเลย อยากลองเหมือนกัน

แต่ถ้าภายนอกผมว่ามันดูธรรมด๊าธรรมดา แต่สวยสำหรับผมนะ

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
WRX STI จัง ทั้งที่รถแรงกว่านี้ก็หลายคันให้เลือก ######
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 00:00:25 »
บางคนไม่ประทับใจก็มีครับ
แต่ก่อนเคยคิดว่าชอบมากในความแรง แถม fulltime 4wd แรลลี่โลก เป็นรถในฝัน
ลองขับจริงเป็นรุ่นก่อนปี2000 ไม่มีความสวยงามเลย ทั้งภายนอกและภายใน 555
มีความแรง ระบบเกียร์ เท่านั้นที่ประทับใจ
ตอนเข้าโค้งมันไม่จิกโค้งแบบรถทั่วๆไป มันฝืนๆ ขับไม่เป็นเลย โดยแท้กซี่แซงในโค้งจนได้
มันไม่ใช่รถเขาไม่ดี แต่ผมขับไม่ชินเอง รู้สึกมันขับยากแหะ เหมาะสำหรับมือโปร
ช่วงล่างไม่ใช่นิ่งๆ แบบยุโรป แต่กระโดกกระเดก ขับแล้วเหนื่อย เร็วแล้วเครียด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2015, 00:02:08 โดย voyager »

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ถ้าได้ลองขับรถ 300 ม้าอัพ จะไม่อยากกลับมาขับรถบ้านๆอีกเลย ^^
ยิ่ง 300 ม้าในบอดี้เบาๆ แถมขับ 4 ตัองลองคับ
ส่วนม้ายุโรปม้าญี่ปุ่น เหมือนๆกันแหละคับ ม้าที่ได้จากไดโน่ที่ล้อคือของจริงที่จะบอกว่าคันไหนแรงไม่แรง
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Adios

• Newbie
  • *
เสน่ห์ของรถหลายๆ คัน อยู่ที่การขับขี่นี่ละครับ

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
ผจกศูนย์ซูเพื่อนกันชวนผมให้ไปลองขับหลายทีแล้วครับ บอกมาลองๆแล้วจะติดใจ ส่วนตัวผมเองถ้าไม่ติดที่บ้าน ผมถอยซู (มือสอง)มา
ขับใช้งาน นานมากแล้วครับ ทีบ้านผู้ใหญ๋ บางคนยังติดภาพลักษณ์ว่าซูคือรถญี่ปุน รถซิ่ง เนื่องจาก บอดี้ รูปทรง สปอยเลอร์ต่างๆบางที
ผู้ใหญ่มองซูกลายเป็นแบบนั้นไปครับ ผมเคยได้ลองนั่งซูหลายทีแล้วครับ ถามว่าซูแรงมั้ย แรงครับ แต่ไม่ใช่รถที่แรงแบบ เอะอะๆจะแรงท่าเดียว
ผมว่าซู มันมีความสมมาตรในทุกๆด้านของตัวเค้าเองครับ เรื่องเสียงเครื่อง อันนี้ นานาจิตตัง บางคันบอกเสียงเครื่องมัน ฮัม มันdroneหู
บางคนบอกเสียงแบบนี้หละสะใจดีไม่เหมือนใคร ผมเองเรื่องซูหลังๆก็ไม่ได้ตามมาก ผมทันๆจถึงช่วงS203 พอS204 ออกนี่ผมไม่ค่อยได้ติดตามแล้วครับ
ยอมรับเลยเดี๋ยวนี้รุ่นรถมันเยอะมากๆๆ จำไม่หมดครับ แค่จำว่า อันไหนตากลม GC6 GC8 อันไหนหมู ไหนเหยี่ยว ไหนแมว ได้นี่ก็เก่งแล้วครับ

ออฟไลน์ 2k

แหมถ้ารถที่แรงกว่าราคามันเท่าอิมเพรซ่าก็ดีสิครับ  :P ในราคาระดับนี้กับความแรงที่มีมาให้ในประเทศที่ค่าภาษีสูงลิบแบบนี้มันคุ้มค่ามากแล้ว ความแรงเป็นครึ่งหนึ่งที่เตะตาคนซื้อ อีกครึ่งหนึ่งคือความสามารถในการเกาะถนนด้วยระบบขับเคลื่อนสี่ล้อของมันด้วย ในราคาพอๆกันจะแซงซูบารุทางตรงก็ยากแล้ว ในโค้งถ้าไม่มีการแต่งช่วงล่างให้ดีกว่าก็ยากที่จะเร็วกว่าในโค้งได้  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Teera

เคยอยู่กับ Im มา 5 ปี ตอนนี้ใช้ V40
ในโค้ง ประทับใจมาก ขับสนุก
มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว สูงมาก
สวย ตั้งแต่ GC เหยี่ยว หมู แมว จนตัวปัจุบัน ก็ยังสวยอยู่

มีโอกาศ จะซื้ออีกครับ ชอบ เหมือนผู้หญิงคนนึง ที่คตุนเคยใช้เวลาด้วยอยู่ช่วงนึง แล้วประทับใจมาก แม้ตอนนี้ ไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้ว แต่ก็ถวิลหาตลอด

คุณเคยมีความรู้สึกแบบนี้ กับรถคันไหนมั๊ยครับ

ผมมีกับ -น้องอิม ครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
สำหรับผมมันเป็นรถคันที่ 4-5 โน่นล่ะครับ
ไม่ใช่ว่ามันไม่ดีนะครับ แต่มีอย่างอื่นน่าซื้อกว่าอีกเพียบเลย

ออฟไลน์ joeyote

รถยนต์ ยี่ห้อ Subaru
ถ้าคุณไม่เคยขับ หรือตัดสินจากรูปลักษณ์ภายนอก

คุณจะไม่มีทางรู้ได้เลย ว่า มันดีเพราะอะไร แล้วคุณก็คงเดินผ่านไปหายี่ห้ออื่นทันที

แต่เมื่อใดที่คุณได้ลองขับ มันจะมีความรู้สึกบางอย่าง ว่าอยากจะขับอีก อยากจะขับในไปยาวๆ
ยิ่งเจอทางโค้งๆ คุณก็ยิ่งจะเหยียบคันเร่งใส่เข้าไปอีก

ถ้าคุณชอบ ภายในสวยๆ อุปกรณ์เยอะๆ เดินผ่าน รถยี่ห้อนี้ไปได้เลยครับ
แต่คุณรักการขับรถ ชอบรถในแง่ของ Driving Engineering....ซื้อเลยครับ หาดีกว่านี้ ในราคานี้.....ยาก!!!
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
3.45 ล้าน ได้รถศูนย์แถมเป็น STI อีกราคาดี นะครับ ถือว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจสำหรับสายซิ่ง

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,87866.15.html

ลองอ่านที่คุณ Azzy ตอบไว้นะครับ
แล้วจะพอเห็นภาพเลาๆครับ
 :)

ออฟไลน์ S6

แรกๆคิดเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ ก็เลยหาเจอว่า
เทียบกับ Golf เป็นไง ก็เลยไปซื้อมาลองขับ ส่วนตัวผมว่า Sti ขับสนุกกว่า Golf R ครับ ทั้งใน track และ street
ในราคานี้ถือว่าสูง แต่เมื่อเทียบกับคู่แข่งคันอื่นแล้ว...
พบสิ่งที่ตามมาคือ ขยับ step ง่ายกว่ายุโรปครับ เปลี่ยนเทอร์โบ จะได้เกือบ 400ม้า 0-100 ลงมาเหลือ 4 วิกว่าๆ 1/4mile 12วิกว่า
ยิ่งถ้าเปลี่ยนแคมซิ่งด้วย จูนด้วย บุคลิกการขับจะยิ่งมันส์คูณสองเข้าไปอีก อันนี้เฉพาะเครื่องหรือไส้เดิม ถ้าเปลี่ยนไส้ก็จะไปต่อที่ 400-700ม้า
พอขยับ step แล้ว เกียร์เดิม เพลาเดิม ขับ 4 ด้วยก็จะยังเอาอยู่ ยิ่งถ้าเป็นอีโวที่เป็นคู่แข่งแล้วขยับไป 500-600 สบายๆเลย ที่ไส้เดิม
และการซ่อมบำรุงถูกกว่ายุโรปมาก อู่ที่เก่งก็มีพอสมควร
เพื่อนมี Carrera แล้วยังซื้อมาขับก็ยังบอกว่าสนุกกว่า ขยับ step แล้วก็แรงกว่า
ในกลุ่ม Subaru เองก็มีรถส่วนตัวทั้ง Cayenne เอง หรือ Porsche รุ่นอื่นก็ยังเก็บ subaru ไว้ก็มีเยอะนะครับ
ลอง Search ใน youtube หา Best Motoring ของญี่ปุ่นก็เอา Sti ไปแข่งในสนามกับพวก M5, Cayman ก็สู้ได้นะครับทั้งที่แรงม้าน้อยกว่า

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ bojung

แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลนะครับ ผมเองก็ชอบตัว WRX Sti ตัวนี้เหมือนกัน ถ้าเทียบราคาประมาณนี้ผมว่า WRX แรงสุดแล้วมั้งครับ หน้าตามันดูคลาสสิคตลอดครับ มีเอกลักษณ์ของมันเอง เรียบหรู สมรรถนะก็แจ่มมาก ช่วงล่างนี้ขอบอกว่าหนึบมากๆ ขับลุยๆ ซิ่งๆ นี่เพลินเลย

ออฟไลน์ S6

เพิ่มเติม
ถ้าเน้นใช้งานทั่วไปลงสนามบ้าง WRX คุ้มกว่า ความแรงไม่หนีกับ Sti มาก
ถ้าเน้นลงสนาม Sti ครับ

ออฟไลน์ Kock_mrk

• Newbie
  • *
ลองขับแล้วจะรู้ ;)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ตอนนี้ผมขายหน้าหมู ไปแล้ว แต่มันก็ยังเป็นรถที่สุดยอดที่สุดเท่าที่ใช้งานมาครับ
หลังจากนี้จะไป กระทิงดุแล้วครับ ขอเวลาเก็บเงินสามสี่ปี....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Auto

ผมไม่กล้าไปลองขับรถยี่ห้อนี้เลย     เหตุผลเพราะกลัวอดใจไม่ไหวจะต้องซื้อมาน่ะสิครับ  เนื่องจากมันเป็นรถในฝันที่มีตัวตนจริงสามารถหยิบหรือเอื้อมถึงได้        แต่บุคคลิกและการใช้งานของผมมันไม่เหมาะกับรถแบบ Subaru เลย    และผมเชื่อว่ามันก็อาจจะไม่เหมาะกับคนทั่วไปด้วยที่นำมาใช้แค่ในชีวิตปรจำวันขับไปทำงานเข้าห้างกลับบ้านมนุษย์เงินเดือนใช้ชีวิตแบบนี้อาจไม่เหมาะกับการขับ Subaru                   แต่คนที่เข้าใจมันจะรู้ว่า Subaru ดีอย่างไร   

สำหรับหน้าตามันธรรมดามากแต่ก็มีเสน่ห์  ไม่ได้ดูวิเศษว่ารถคันนี้ราคาเป็นล้าน   แต่คุณภาพและการขับขี่ของมัน  คงหารถญี่ปุ่นจับคู่ด้วยยาก          เสียดายที่ TOYOTA  มาจับคู่กับ Subaru  แล้วทำรถ FT86  ออกมาเพื่อขับเคลื่อนแค่ 2 ล้อ แต่เอกลักษณ์ของ Subaru  จริง ๆ มันคือขับ 4 ที่ให้ความสนุกในการขับขี่อย่างมากและคนส่วนใหญ่คงชอบมันเพราะเหตุนี้

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
อารมณ์และความชอบล้วนๆ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
รถบางคันสิบปากว่าไม่เท่าลองขับ...ครับผม Imp WRX สำหรับผมก็อยู่ในนั้น

ออฟไลน์ Auto

ขอเพิ่มความเห็นอีกนิดสำหรับผม
  ผมรู้จักคนเคยขับ Subaru  มาหลายคนแต่ไม่เกิน 5 คน  ไม่รู้เล่นเวป Siam subaru หรือเปล่า  ทุกรายไม่มีใครบอกว่ารถไม่ดีเลยและจะบอกว่าดีกว่ารถญี่ปุ่นที่เคยขับมาทั้งหมดด้วย     คงหาคู่เปรียบยากแล้วล่ะถ้าจะขับ Subaru

แต่ว่าบุคคลิกลักษณะของคนหลายคน รวมถึงผมด้วย ที่ไม่ได้ซื้อ  Subaru WRX   ใช้งาน
คือเรามีชีวิตเช้าขับรถไปทำงานไม่ไกลนัก แต่ฝ่ารถติดแข่งขันบนถนน   เย็นกลับบ้านฝ่ารถติดอีก  บางทีเจอน้ำท่วมขังบ้าง  ถนนหมู่บ้านบ้าง  ท่อระบายน้ำในกรุงเทพบ้าง     บางวันเข้าไปซื้อของให้ห้างบ้างขนของกลับบ้าน    คือใช้งานแบบนี้ผมยังมองเลยว่าเราจะไปเค้นสมรรถนะของ Subaru ออกมาตอนไหน  รถมี 200 แรงม้าแต่ใช้งานจริงแค่ไม่เกิน 100 แรงม้า นอกนั้นเหยียบเบรคค่อย  ๆ  เคลื่อนตัวฝ่ารถติด  ไม่ได้ยินเสียงหวาน ๆ จากท่อไอเสียของรถตัวเอง  แต่เจอเสียงมอไซด์เบียดแทรกเข้ามาแทนที่    พอจะเข้าหมู่บ้านก็เจอหลังเต่าลูกระนาดกับดักรถอีก           เราจะขับรถดีดีอย่าง Subaru ผ่านถนนแบบนี้หรือเนี่ย     วันหยุดก็ไม่ได้เอารถแบบนี้ไปเที่ยวเพราะมีรถ PPV 4X4  ไปใช้เที่ยวตามเขาตามดอยแทนโน่นเลย

ถ้ามาถามความเห็นแม่บ้านในการช่วยตัดสินใจเลือกรถซีดานของครอบครัวผู้หญิงส่วนใหญ่จะผ่านหมด  คือผ่านไปเลยไม่เอา   เพราะหน้าตามันก็ไม่ได้โดนใจผู้หญิงขนาดรถ ECOCAR ยังดึงดูดใจสตรีมากกว่า   ผู้หญิงเองก็ไม่รู้หรอกว่ารถคันนี้ขับดีอย่างไรทำไมต้องเลือกรถที่แพงกว่าขับดีกว่า จำเป็นหรือเปล่า  อะไรทำนองเนี๊ยะ

ออฟไลน์ Elextons

• Full Member
รถรุ่นนี้เป็นรถที่ผู้ชายหลายคน รวมถึงผม ขับเจอบนถนน แล้วต้องมองจนเหลียวหลัง

แต่สำหรับ สาวๆ ที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ ฟังแล้วอาจดูโหดร้าย

เพราะพวกเธอเข้าใจว่าเป็น Lancer แต่งซิ่ง  :-[
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ S6

เอาง่ายๆสรุปคือเป็นรถที่ดีคุ้มค่าตัว แต่ไม่ใช่รถคันสำหรับกลุ่มที่ซื้อไปใช้ประจำวันแน่ๆ คนที่งบเหลือๆเท่านั้นซื้อใช้หรือกลุ่มเล่นรถ

ออฟไลน์ samacat_prk

• Newbie
  • *
จากที่ได้เป็นเจ้าของ Subaru Outback น่ะครับ รถคันนี้เป็นอีกคันที่ผมต้องการเลยล่ะครับ แค่ Outback BR9 นี้ก็ขับสนุกมากแล้วครับ
ซูบารุนี้ขึ้นชื่อจริงๆ ครับในการการควบคุม เข้าโค้ง เครื่องยนต์ เกียร์ ทุกอย่างมันสัมพันธ์กันหมดครับ มันลงตัวมากครับ

ถ้ามีโอกาสแนะนำจริงๆ ครับให้ทดลองขับแล้วจะรู้ถึงความแตกต่างจากที่เคยได้ขับๆ มา โอ้ย เห็นแล้วอยากได้มาจอดเคียงข้างอีกสักคัน