ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลสำหรับผู้ที่(คิดจะ)ซื้อฟอร์ด โฟกัส  (อ่าน 23409 ครั้ง)

ออฟไลน์ khanprak

• Newbie
  • *
โฟกัสเป็นรถดีในหลายแง่มุม ส่วนปัญหาที่มีในปัจจุบันหลายอย่างแก้ได้ ณ ต้นปี 2015 ดังนี้
ทั้งนี้ ผมทราบดีถึงข้อเสียเรื่องการบริหาร/บางศูนย์/เซลบางคน ของฟอร์ดดีครับ

ในฐานะวิศวกรที่ไปๆมาๆทั้งญี่ปุ่นและยุโรป และเป็นผู้ใช้โฟกัสทั้งตัวเก่าและใหม่
1.   อัตราเร่ง ดีมาก ในรุ่น 2.0 และ ดีอย่างน่าประหลาด สำหรับ 1.6 กับรถที่โครงเหล็กขนาดนี้ (แต่ตอนคิกดาวน์มีเวลาหน่วงกว่าจะเปลี่ยนเกียร์มากกว่ารถญี่ปุ่น ซึ่งผมแก้โดยชิฟเกียร์เตรียมก่อนแซงเลย)
2.   ความปลอดภัย ดีมาก ได้ Impact test 5 Stars ทั้ง 2 เจ้าใหญ่ในโลก
3.   การทรงตัว/แฮนด์ลิ่ง ดีมาก จากการที่ได้แชมป์ WRC และรีวิวทดสอบโดยนักขับคนไทยหลายเจ้า
4.   การประหยัดน้ำมัน ดี ที่เขาเชิญสื่อไปวิ่งก็ 18 กิโลลิตร
5.   อะไหล่แท้ไม่แพง และหาง่าย (กว่ารุ่นเดิมที่บางอย่างต้องรอนำเข้า)
6.   เป็นรถที่ขายดีที่สุดในโลกในช่วงที่ผ่านมา กว่า Corolla แชมป์เกือบตลอดกาล (Corolla เป็นรถดีนะครับ ในญี่ปุ่น Toyota มักถูกมองว่าเป็นรถที่ดีที่สุดของบ้านเขา)
7.   เป็นรถนอกยุโรป ไม่กี่รุ่น ที่เจาะตลาดเยอรมนีได้ (ส่วนนึงคงเป็นเพราะทีม Ford German เป็นผู้ดีไซน์)
8.   เป็นรถที่ให้ความรู้สึกใกล้เคียงรถยุโรป ในราคา/ค่าบำรุงรักษา/ค่าประกัน ถูกกว่าประมาณ 1/3 ครับ (ตัวเก่าผมกำลังจะเข้าปีที่ 7 เทเวศน์ให้ประกันชั้นหนึ่งปีที่เจ็ด 11xxx บาท)

ปัญหาที่พบ และวิธีแก้
1.   การจอดเกียร์ N จอดได้ทุกรุ่น ซึ่งสำหรับ Ambient ต้องเข้าศูนย์ เพราะไม่มีปุ่มสำหรับตั้งเอง (แต่จอดเกียร์ N กินไฟจากแบต ซึ่งคงไม่ต้องห่วง ระบบโฟกัส ถ้าเหมือนตัวเก่า ประหยัดไฟ/แบตทนมาก ตัวเก่าผมดับเครื่องเปิดแอร์ประจำ แบตอยู่ได้ 3-4 ปีครับ ขอย้ำ จอดดับเครื่อง+เปิดแอร์)
อย่างไรก็ตาม การกันความร้อนจากห้องเครื่อง+ท่อใต้ท้องรถเข้าสู่ห้องโดยสาร ไม่ได้*พิเศษ*แบบตัวเก่าแล้วสำหรับ Ambient ส่วนรุ่นอื่นนอกจาก Ambient ผมไม่แน่ใจ
2.   ความหน่วงช่วงความเร็วต่ำ เช่น ขับไม่สนุก/ไม่ไหลลื่นตอนรถติด แก้ได้โดยอัพซอฟต์แวร์ ECU ที่ศูนย์
3.   ผลกระทบจากความร้อน โดยเฉพาะล็อตที่ขายแรกๆ กล่าวคือ มีท่อสองตัวที่อยู่ใกล้กัน แก้ได้ที่ศูนย์
4.   บางคันขับเคลื่อนกระตุกช่วงความเร็วต่ำ แก้ได้โดยอัพ ECU ที่ศูนย์
5.   บางคันเครื่องมีเสียงแครกๆ โดยเฉพาะล็อตที่ขายแรกๆ หลายท่านแก้โดยเปลี่ยนแบตให้แอมสูงขึ้น (ติดต่อศูนย์ก็ดีครับ เพราะผมไม่เคยเจอปัญหานี้เอง)

ปล. Focus Ecoboost 1.0 ฝั่งตะวันตก ได้แรงบิด 200 N.M แล้วนะครับ (เท่ากับเครื่อง 2000 cc.) ท่าจะขายดีมากแถบนั้น และเอามาเข้าไทยก็คงเหมือนเดิม เพราะบรรทัดที่สองข้างต้น

เท่าที่อ่านมาถึงตรงนี้ ผมเพ้อเจ้อพอควรแล้ว ขออนุญาตแนะนำ พระไตรปิฎก ส่วนพระสุตตันตปิฎกเล่ม 4 ขึ้นไปน่าจะอ่านง่ายครับ
www.84000.org

-----------------------------------------------------------------

ถือเป็น Seeding ที่ Advanced ขึ้นนะครับ มีการกลับมาตอบโต้กับคนในกระทู้ได้ด้วย
แถมยังใจบุญเอาธรรมะมาฝากสมาชิกอีกด้วย แต่ที่นี่สมาชิกเราฉลาดครับ ไม่เป็นเหยื่อ 

ผมเป็นคนใจดีครับ ทุกคนล้วนทำผิดพลาดกันได้ แต่อย่าให้มีครั้งต่อไปแล้วกันครับ
ถ้าไม่อยากให้เรื่องถึงบริษัทใหญ่ที่เป็นเจ้าของผลิตภัณฑ์ เพราะที่นี่ไม่ต้อนรับ Seeding ใดๆทั้งสิ้น

วันนี้ขอฝากพุทธศาสนสุภาษิตไว้ 1 ข้อ

น กมฺมํ กตํ สาธุ อนุตปฺปติ
กรรมที่ทำแล้วเดือดร้อนในภายหลัง กรรมนั้นไม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 10:39:37 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
Re: ข้อมูลสำหรับผู้ที่(คิดจะ)ซื้อฟอร์ด โฟกัส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 10:50:38 »
อืม

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
Re: ข้อมูลสำหรับผู้ที่(คิดจะ)ซื้อฟอร์ด โฟกัส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 10:51:57 »
ผมยอมรับว่า FORD เป็นรถที่ดี จาก Ford Fiesta ที่ผมใช้มา4ปี
ช่วงล่างเยี่ยม 140บนทางด่วนสบายๆ และซับแรงกระแทกได้ดี
ฟังชั่น เยี่ยม
มีความสุขมากเวลาขับ ถ้ามันไม่เสียหรือมีปัญหา

เพราะมันแต่มีความจุกจิก มีโอกาสกินข้างแกงลิงข้างทาง สูงมาก
ที่ผ่านมาผมได้เข้า ศูนย์บริการมามากมาย บางช่วงเข้าเกือบทุกเดือน
ผ่านการ เครมและเปลี่ยนอุปกรณ์  มาเยอะมาก (รอคิวซ่อม และอะไหล่นานมาก)
ตัวอย่าง
มือจับประตูลอก
ไฟหน้าด้านซ้ายขาดบ่อยมาก จนต้องเปลี่ยน เปิดดูสายข้างกรอบแตกไปหมดแล้ว
เบาะคนขับ ไม่สามารถ lock ระดับความสูงได้ ปัจจุบันเครมแล้วก็ยังเป็นอยู่
กล่องควบคุมฟังชั่นภายในตัวรถ (หลายคนอาจจะไม่ทราบ ประตูเปิดก็ สามารถ Lockรถได้ ยกเว้นประตูคู่หน้าเปิดจะ Lockไม่ได้ แต่ไม่ทราบว่าตอนนี้แก้ปัญหาไปหรือยัง)
เครมเกียร์ไป2รอบ
เปลี่ยนยอยพวงมาลัย2รอบ  ปรับตั้ง1รอบ
ความร้อนขึ้น2รอบ จนต้องลากเข้าอู่
ครั้งแรกใช้ไป3ปีท่อน้ำออกจากฮีทเตอร์เข้าเครื่อง บวมแตกเป็นทางยาว ระหว่างหาสาเหตุมือไปโดนท่อพลาสติกแข็งหักอีก จึงได้รู้ว่ามันกรอบ จึงเปลี่ยนท่อทั้งหมด
ครั้งที่สองใช้มาปีที่4 สดๆร้อน พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงาน ความร้อนขึ้นหม้อน้ำแตก
ทั้งสองครั้งที่ความร้อนขึ้นไม่เคยมีไฟเตือนบนหน้าปัดขึ้นสักครั้ง T T

เจอแบบนี้จนเจ้ง

ยังไม่นับเล็กๆน้อยๆที่ต้องตามแก้ กว่าจะเครมได้ กว่าช่างจะเข้าใจ

เครียดยังกะรถญี่ปุ่นที่ใช้มาเกิน10ปี 3วัน4วันร้าย

จบกันเถอะเราซื้อไปทำไหม อย่ามัวอาลัยซื้อรถญี่ปุ่นดีกว่า

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 10:56:40 »
ผมนี่ มึน งง เลย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 10:57:24 »
เดี๋ยวๆๆ ผมมาสะดุดบรรทัดสุดท้าย แล้วเกี่ยวอะไรกับพระไตรปิฎกครับ ???
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 10:58:37 »
ไม่ได้สมัครมาแอบโฆษณาใช่มั้ยเนี่ย ถึงด้านดีที่บอกจะถูก แต่ด้านเสียนี่ก็แทบจะไม่ละเอียดเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 11:09:59 »
สมัครเพื่อการณ์นี้เลยรึเปล่าครับ กระทู้แรกเมนท์แรกชวนให้สงสัยยิ่งนัก ถ้าไม่ใช่ก็มาบอกกันนะครับผมอาจคิดมากไปเองอย่าหายไปเลยหละ

ประสบการณ์ใช้ฟอร์ดผมมีแต่ฟอร์ดเรนเจอร์ตัวก่อน ใช้ดีมากแต่ไม่เคยเข้าศูนย์บริการ ใช้ต่างจังหวัดขับไปไหนก็เทห์เพราะเขามีแต่ดีแมกซ์กะวีโก้    ส่วนฟอร์ดโฟกัสมีพี่ที่เคยทำงานด้วยเคยใช้ทั้งที่ผมเตือนแล้วแต่ก็ยังออกมาใช้ ปรากฎว่าดังที่ผมกล่าวไว้ทุกอย่างสมรรถนะสุดยอดอย่างที่วีโก้คันเก่าแกลืมไปได้เลย รวมไปถึงเรื่องศูนย์บริการและการเคลมที่ทำให้อ่อนอกอ่อนใจจวบจนทุกวันนี้ มาเล่าให้ฟังแต่ละทีผมได้แต่ยิ้มๆไม่กล้าทับถมอีกแค่นี้ก็ทุกข์พอแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 11:14:19 »
ถ้าจะให้เนียน เจ้านี้ ต้องข้อเสียขึ้นก่อนครับ

ให้อ่านพระไตรปิฏก เพื่อให้เห็นถึงไตรลักษณ์

เกิดขึ้น(สร้างผลิตภัณฑ์)  ตั้งอยู่ (ซื้อมาแล้วมีปัญหา)  ดับไป (เจ๊ง คนซื้อน้อย เพราะแก้ไขปัญหาไม่ได้)

กระมังครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 11:19:11 »
จากที่ผมใช้ fiesta 1.6 s อ่านแล้วพบว่า ที่เขียนไม่ใช่คำตอบครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 11:34:19 »
จำอยู่วัดไหนครับพระคุณเจ้า

อนุโมทนาสาธุ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 12:01:33 »
การตลาด Ford หรือเปล่าครับ??
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 12:09:48 »
ใช้ Focus  mk3 2.0L Titanium+ ตัวท้อป เกือบ 2 ปี 63,000 กว่าโล
ยืนยันด้วยครับว่า การขับขี่ สมรรถนะดีจริง และประหยัดน้ำมันด้วย
ภายในเงียบเก็บเสียงดี วิทยุเสียงดีมาก อุปกรณ์อำนวยความสะดวกเยอะ

ภายในที่ไม่ชอบคือ รู้สึกแคบ อึดอัดตอนเปลี่ยนซื้อมาใช้ใหม่ๆ เดี๋ียวนี้ชินครับและปกติขับคนเดียว

ส่วนปัญหาเรื่องเกียร์ เป็นปัญหาของซีลเกียร์(ซีลชุดคลัทช์)รั่ว น้ำมันเข้าปนเปื้อนชุดคลัทช์จนการเข้าเกียร์ผิดปกติ
ฟอร์ดผลิตอะไหล่ใหม่มาทดแทนไปแล้ว ส่วนเฟืองเกียร์น่าจะทนทานเหมือนเกียร์Manual
สมองเกียร์TCM- ไม่มีค่อยมีปัญหาแบบFiestaตัวเก่า

การทำงานของเกียร์ดังก็อกแก็กให้ได้ยิน ซึ่งฟอร์ดได้ชี้แจงว่าเป็นปกติ (อ่านจากในใบยืนยันการขยายรับประกันซีลเกียร์/ชุดคลัทช์)
ที่ส่งมาให้ผู้ซื้อ

เฉพาะรุ่น 2.0L (รุ่น 1.6Lไม่เป็น) ที่รอบเดินเบาจะมีอาการเครื่องสั่นเบาๆ น่าจะเป็นทุกคัน เคยให้ช่างใช้เครื่องจับดูปรากฎรอบเครื่องนิ่งดี
 อ่านในเว็บต่างประเทศก็มีอาการนี้ แต่ไม่มีผลกับขับขี่

เกียร์กระตุกเป็นบางครั้ง ในเกียร์ต่ำๆ ซึ่งน่าจะเป็นลักษณะของเกียร์DCT และการเขียนโปรแกรมการควบคุมเกียร์

เดี๋ยวบางคนอาจจะแซวว่าผมอาจจะโชคดี แต่เท่าที่เข้าไปอ่าน/ตอบ ในคลับก็ไม่ค่อยมีปัญหาหนักหนาอะไร

แต่ในที่นี่ไม่รวมไปถึง Fiestaตัวเดิม นะครับได้ข่าวมาว่าหลายปัญหา

..ส่งท้ายว่าขับสนุก พอใจครับ และประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 12:15:50 »
ผมยอมรับว่า FORD เป็นรถที่ดี จาก Ford Fiesta ที่ผมใช้มา4ปี
ช่วงล่างเยี่ยม 140บนทางด่วนสบายๆ และซับแรงกระแทกได้ดี
ฟังชั่น เยี่ยม
มีความสุขมากเวลาขับ ถ้ามันไม่เสียหรือมีปัญหา

เพราะมันแต่มีความจุกจิก มีโอกาสกินข้างแกงลิงข้างทาง สูงมาก
ที่ผ่านมาผมได้เข้า ศูนย์บริการมามากมาย บางช่วงเข้าเกือบทุกเดือน
ผ่านการ เครมและเปลี่ยนอุปกรณ์  มาเยอะมาก (รอคิวซ่อม และอะไหล่นานมาก)
ตัวอย่าง
มือจับประตูลอก
ไฟหน้าด้านซ้ายขาดบ่อยมาก จนต้องเปลี่ยน เปิดดูสายข้างกรอบแตกไปหมดแล้ว
เบาะคนขับ ไม่สามารถ lock ระดับความสูงได้ ปัจจุบันเครมแล้วก็ยังเป็นอยู่
กล่องควบคุมฟังชั่นภายในตัวรถ (หลายคนอาจจะไม่ทราบ ประตูเปิดก็ สามารถ Lockรถได้ ยกเว้นประตูคู่หน้าเปิดจะ Lockไม่ได้ แต่ไม่ทราบว่าตอนนี้แก้ปัญหาไปหรือยัง)
เครมเกียร์ไป2รอบ
เปลี่ยนยอยพวงมาลัย2รอบ  ปรับตั้ง1รอบ
ความร้อนขึ้น2รอบ จนต้องลากเข้าอู่
ครั้งแรกใช้ไป3ปีท่อน้ำออกจากฮีทเตอร์เข้าเครื่อง บวมแตกเป็นทางยาว ระหว่างหาสาเหตุมือไปโดนท่อพลาสติกแข็งหักอีก จึงได้รู้ว่ามันกรอบ จึงเปลี่ยนท่อทั้งหมด
ครั้งที่สองใช้มาปีที่4 สดๆร้อน พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงาน ความร้อนขึ้นหม้อน้ำแตก
ทั้งสองครั้งที่ความร้อนขึ้นไม่เคยมีไฟเตือนบนหน้าปัดขึ้นสักครั้ง T T

เจอแบบนี้จนเจ้ง

ยังไม่นับเล็กๆน้อยๆที่ต้องตามแก้ กว่าจะเครมได้ กว่าช่างจะเข้าใจ

เครียดยังกะรถญี่ปุ่นที่ใช้มาเกิน10ปี 3วัน4วันร้าย

จบกันเถอะเราซื้อไปทำไหม อย่ามัวอาลัยซื้อรถญี่ปุ่นดีกว่า

ขอบคุณครับ เรื่องศูนย์บริการผมไม่กลัว แต่ผมกลัวคุณภาพรถจากโรงงานระดับต่ำแบบนี้ครับ
มันจะแตกต่างอะไรจากรถจีนล่ะเนี่ย ถ้า part มันหักๆ พังๆ ง่ายๆ แบบนี้ รอฟอร์ดเจ๊งกลับประเทศครับ
เพราะถ้ายังทำรถให้ทนถึกไม่เป็น นับวันคนไทยที่จะซื้อรถคุณยิ่งน้อยครับ อุตส่าห์มองกัสไมเนอร์ไว้นะ  :'(

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 12:17:46 »
บรรทัดล่างสุดนี้ไว้ให้อ่านเวลาเอาโฟกัสเข้าศูนย์หรือเปล่าครับ
H.

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 12:26:04 »
      ผมเป็นคนนึงที่ประสบการณ์ใช้รถฟอร์ดแต่ไม่คิดจะซื้อเป็นเจ้าของเองแต่อย่างใด    
  เพื่อนผมก็ใช้รถฟอร์ด  ปัจจุบันคุณเธอทำงานไอทีที่ ทอท และปัจจุบันเธอก็ยังอัพเฟส  เรื่องการบริการและการรับประกันเกียร์ของฟอร์ดเฟียสต้าอยู่ทุกวัน     ผมเห็นแล้วเหนื่อยแทน          
    ขนาดผมมีปัญหากับทาง TOYOTA   รถฟอร์จูเนอร์ที่ผมใช้อยู่พุ่งลงไปข้างทางมาแล้ว  ร้องเรียนไปทาง TOYOTA ได้รับการตอบสนองดีในช่วงแรกหลังจากนั้นก็เงียบหายไป    เรายังเบื่อที่จะติดตาม     ถ้าเป็น Ford Thailand   ผมเกรงว่าผมจะเหนื่อยกว่านี้อีกเยอะ  ถ้าเปลี่ยนมาใช้รถเขา    ไม่ใช่ผมเป็นสาวกใครแล้วมาโจมตี แต่อย่างใด
รถดีจริงไม่เถียงฟิลลิ่งดีหรือโคตรดี อ๊อพชั่นนเยอะกว่า    ราคาสมเหตุผลไม่แพง

แต่เอาง่าย ๆ เรื่องยอดฮิตที่เพื่อนผมประสบอยู่แล้วมาอัพเฟสทุกวันถึงปัญหาฟอร์ด  
   1. เกียร์อยู่ดี ๆ ขณะขับด้วยความเร็ว 100-120 เปลี่ยนเป็นเกียร์ว่างเอง  
   2. เข้า N  บางทีรถไหล ไปเองได้  ถ้าไม่เหยียบเบรคไว้เยอะๆ  
   3. เคลมกล่อง TJM  มาแล้วอาการหายไป  อันนี้โอเค
   4. ส่วนเจ้าของรถก็จิตหลอนนั่งอัพเฟสถึงปัญหาฟอร์ดทุกวันนี้     ว่าจะเจออะไรอีกแล้วจะแก้ให้มั๊ย
   5. ฟอร์ดทำแบบสำรวจกับลูกค้าไม่มีความจริงใจ         ถ้าใครมีปัญหาเยอะๆ  คุณจะไม่มีโอกาสทำแบบสำรวจต่อเพราะคุณไม่มีคุณสมบัติเหมาะสม

6. การเข้าไปคุยกับฟอร์ดทุกคนต้องตกลงยินยอมต้องรักษาความลับไม่งั้น.............    สรุปคนซื้อรถลูกค้าต้องเป็นเบี้ยล่างฟอร์ดงั้นหรือ

ผมไม่ได้ลาขาดจากฟอร์ดหรอกครับ และไม่มีอคติใดใด  แต่เอาเป็นว่าวันนี้ผมไม่ซื้อฟอร์ดล่ะกันไม่ว่ารุ่นไหน ก็ตาม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 12:46:28 »
ปัญหามากมายเกี่ยวกับตัวรถแบบนี้ ไม่รู้ประเทศอื่นที่ Ford ไปขาย เจอบ้างหรือเปล่า

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ คงเป็นประเด็นรองลงมา ถ้ารถไม่เสียบ่อยๆ

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 12:53:17 »
ลองเอาประโยคแรกของจขกท.ไปgoogleดูครับ

ปล. ทำการตลาดแบบงูๆปลาๆ ผมว่าแย่นะ เหมือนไม่สำนึกอะไรเลยว่าควรต้องแก้ปัญหาที่อะไรกันแน่

มาสร้างความเชื่อไร้สาระแบบนี้ ดูถูกคนไทยมากนะครับ   รถคุณมันดี แต่คุณภาพห่วยแตกครับ แทนที่จะแก้ไข แต่นี่อะไร?

แล้วคุณก็เป็นคนไทย ทำไมหรอ แค่ได้เงินจากบ.เมกัน เลยต้องเป็นคนใช้ให้มันเลยว่างั้น

คนไทยผู้ใช้ของ จะเป็นไงก็ช่างหัวมัน??

ปล.สอง  ถ้าไม่ใช่ขออภัย แต่คิดว่าใช่ชัวร์ แย่มากครับford ก่อนหน้านี้ผมก็อุตส่าห์อวย นึกว่าจะมีอะไรดีขึ้น

กลับมาเล่นทำแบบนี้ คงไม่มีการเข้าข้างให้อีกแล้วหละครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 12:57:10 »
บรรทัดล่างสุดนี้ไว้ให้อ่านเวลาเอาโฟกัสเข้าศูนย์หรือเปล่าครับ

555 จริงครับ +++  ;D

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 12:58:34 »
เฮ้ย ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
นี่มันกระทู้ อวย โพกัส นี่ หว่าๆๆๆๆๆๆๆๆ
สมัคร member ใหม่มาเลย

ถ้าจะทำเอาเนียนๆ ได้ไหม
มา สมัครไว้ วางแผน ล่วงหน้า ซัก หลายๆเดือนได้ไหม
อ้าว อ่านไปอ่านมา โปรโมตเว็บพระไตรฏฺฏฏ แต่พูดเรื่องรถ โอ้ยๆๆๆ
สำหนัก ดันเว็บ สำนักไหนเนี่ย กร้ากๆๆๆๆๆ
โห คิดได้เนอะ โฆษณา เว็บ ทาง board รยนต์

พี่ JIMMY ลบ กระทู้ นี้เลยครับ ๆๆๆๆๆๆๆ
มันแอบโฆษณา เว็บ 55555 ผิดกฏๆๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 13:01:10 โดย mamaman »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 13:36:21 »
เฮ้ย ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
นี่มันกระทู้ อวย โพกัส นี่ หว่าๆๆๆๆๆๆๆๆ
สมัคร member ใหม่มาเลย

ถ้าจะทำเอาเนียนๆ ได้ไหม
มา สมัครไว้ วางแผน ล่วงหน้า ซัก หลายๆเดือนได้ไหม
อ้าว อ่านไปอ่านมา โปรโมตเว็บพระไตรฏฺฏฏ แต่พูดเรื่องรถ โอ้ยๆๆๆ
สำหนัก ดันเว็บ สำนักไหนเนี่ย กร้ากๆๆๆๆๆ
โห คิดได้เนอะ โฆษณา เว็บ ทาง board รยนต์

พี่ JIMMY ลบ กระทู้ นี้เลยครับ ๆๆๆๆๆๆๆ
มันแอบโฆษณา เว็บ 55555 ผิดกฏๆๆๆๆ

เส้าหลินยังอายเลยครับ

ออฟไลน์ 1fineday

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 13:40:37 »
เข้ามายืนยันอีกเสียงว่า คุณภาพกับบริการมีปัญหาจิง ๆ กับยี่ห้อนี้ ผมซื้อ Ranger ให้พ่อ เดือนที่สามไฟท้ายขาด เดือนห้าแอร์มีปัญหา เข้าไปบอกต้องเปลี่ยนตัวกรอง อะไหล่ก็ไม่มี ให้รอนึงวัน เปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย เทียบกับรถญี่ปุ่นหลาย ๆ ค่ายที่ใช้มา 1-5 ปีแรกนี่ปัญหาน้อยมากๆ

ออฟไลน์ lufy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 13:42:32 »
ลองเอาประโยคแรกของจขกท.ไปgoogleดูครับ

ไปคีย์ในกูเกิ้ลมีข้อความนี้ในเว็บต้องห้ามด้วย มาโครตเนียนเลย ทำไมฟังแล้วไม่ชักจะเคลิ้มตามเลย ไม่ค่อยจะดูถูกกันเลยเนอะ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 13:48:54 »
     ซื้อโฆษณา ในเวปเขาก็ไม่ซื้อ

แต่ดันมาทำแบบนี้

เอาธรรมะมาบังหน้าอีก คนเรา
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 14:07:05 »
     ซื้อโฆษณา ในเวปเขาก็ไม่ซื้อ

แต่ดันมาทำแบบนี้

เอาธรรมะมาบังหน้าอีก คนเรา

ซื้อไม่ได้ครับ พี่ J!MMY บอกว่าถอดโฆษณาออกจากเว็บ และไม่รับโฆษณา Ford อีก ใน the clip fiesta ecoboost ก็เลยหาวิธีเข้าถึงแบบ seeding แทน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Jakkrit-tpc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 14:09:44 »
เรื่องศูนย์บริการ คงไม่ต้องพูดถึง เพราะดีบ้าง ไม่ดีบ้างคละเคล้ากันไป ต้องใช้เวลาพัฒนาอีกหลายปีจึงจะดีขึ้นเหมือนยี่ห้ออื่น
เรื่องตัวรถ ผมว่า focus 2.0 มีปัญหาที่เกียร์จนน่ารำคาญจริง ๆ ช่วงยังไม่พ้น 60 กม/ชม นี่ มีอาการกระตุก จนทำให้จิตตก ได้ เหมือนกัน
ต้องค่อย ๆ เลี้ยงความเร็วให้ถูกใจรถ จึงจะลดอาการลงไป รถราคา 9 แสนกว่า ๆ ไม่น่าทำกันแบบนี้

ออฟไลน์ nekki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 14:20:41 »
เห็นการตลาดโดยการใช้การ Seeding ปลอมๆแบบนี้แล้ว
จากที่สนใจ Everest 2015 สงสัยต้องคิดให้ดีก่อนจะเอามาเป็นตัวเลือกล่ะครับ
ส่วนคุณภาพตัวรถก็ว่ากันไปตามเนื้อผ้า
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ khanprak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 14:38:40 »
เรียนทุกคห.
555 ผมไม่ใช่ส่วนนึงของบุคลากรฟอร์ดครับ
แต่ถูกต้องครับ นี่คือกระทู้อวยโฟกัส เบสบนความจริงตอนต้นปี 2015 ว่ามันเป็นรถที่ซื้อได้แล้ว และบอกการแก้ปัญหาหลายๆอย่าง เพื่อให้ผู้ใช้รู้ไงครับ ไม่งั้นก็ไม่ค่อยมีใครเอาเข้าศูนย์ เพราะคนใช้รถทั่วไปใครจะรู้ว่ามันแก้ได้ด้วย Software
(ปัญหาบางอย่างที่เหมือนกัน ผมอาจต้องขอโทษว่า ถ้าเป็นสาเหตุอื่นๆผมก็ไม่ทราบวิธีแก้ครับ)

ผมเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านไฟฟ้า+เครื่องกลแบบนึง (ที่ไม่ใช่รถ)
สำหรับรถ ผมจะรู้กว่าคนอื่นประมาณ ระบบควบคุมของรถ เป็น Laplace Transform order 10
หากคุณ J!MMY อยาก Verify ก่อนลบ ผมสามารถส่งเมล์จากอีเมล์หน่วยงาน ในฐานะผู้เชี่ยวชาญ ไปยังเมล์ทางการของคุณ J!MMY โดยมีข้อแม้ว่าข้อมูลส่วนตัวผมจะเป็นส่วนตัวต่อไป ถือเป็น NDA อันนึง เป็นต้นครับ
สุดท้าย พระไตรปิฎก อ่านดีครับ
ด้วยความเคารพ
จขกท.

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 15:04:56 »
เรียนทุกคห.
555 ผมไม่ใช่ส่วนนึงของบุคลากรฟอร์ดครับ
แต่ถูกต้องครับ นี่คือกระทู้อวยโฟกัส เบสบนความจริงตอนต้นปี 2015 ว่ามันเป็นรถที่ซื้อได้แล้ว และบอกการแก้ปัญหาหลายๆอย่าง เพื่อให้ผู้ใช้รู้ไงครับ ไม่งั้นก็ไม่ค่อยมีใครเอาเข้าศูนย์ เพราะคนใช้รถทั่วไปใครจะรู้ว่ามันแก้ได้ด้วย Software
(ปัญหาบางอย่างที่เหมือนกัน ผมอาจต้องขอโทษว่า ถ้าเป็นสาเหตุอื่นๆผมก็ไม่ทราบวิธีแก้ครับ)

ผมเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านไฟฟ้า+เครื่องกลแบบนึง (ที่ไม่ใช่รถ)
สำหรับรถ ผมจะรู้กว่าคนอื่นประมาณ ระบบควบคุมของรถ เป็น Laplace Transform order 10
หากคุณ J!MMY อยาก Verify ก่อนลบ ผมสามารถส่งเมล์จากอีเมล์หน่วยงาน ในฐานะผู้เชี่ยวชาญ ไปยังเมล์ทางการของคุณ J!MMY โดยมีข้อแม้ว่าข้อมูลส่วนตัวผมจะเป็นส่วนตัวต่อไป ถือเป็น NDA อันนึง เป็นต้นครับ
จขกท.

อ่าน คห เจ้าของรถจริง เหมือนรถมันจะพังได้ในทุกๆ จุดเลยครับ
ผมว่าแม้แต่โรงงานเองยังแก้ไม่ไหวเลยมั้ง สมควรรื้อ Drawing review & revise ใหม่ทั้งคัน
ปกติถ้าปัญหาเยอะจัดขนาดนี้ ค่ายรถมักจะลอยแพแล้วไปทำใหม่รื้อใหม่ตอน full model change
เพราะกลับไปแก้ใหม่หมด มันไม่คุ้ม และ man power ไม่พอ!
ผมแนะนำเลยนะครับ Ford ต้องแก้ไขเรื่องคุณภาพ และความทนทานของ part เป็นอันดับหนึ่ง
ทีมวิจัยพัฒนาต้องมาพัฒนารถในเมืองร้อนเยอะๆ และห้ามแอบลดต้นทุนในชิ้นส่วนต่างๆ เด็ดขาด
เปลี่ยนให้ทันก่อนที่จะทำโมเดลถัดไป กระทู้นี้ยังอวยไม่ผ่านครับ ถ้าการบริหารงานของ Ford ยังทำรถแบบทนทานไม่ได้

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 15:09:32 »
เรียนทุกคห.

จขกท.

อ่าน คห เจ้าของรถจริง เหมือนรถมันจะพังได้ในทุกๆ จุดเลยครับ
ผมว่าแม้แต่โรงงานเองยังแก้ไม่ไหวเลยมั้ง สมควรรื้อ Drawing review & revise ใหม่ทั้งคัน
ปกติถ้าปัญหาเยอะจัดขนาดนี้ ค่ายรถมักจะลอยแพแล้วไปทำใหม่รื้อใหม่ตอน full model change
เพราะกลับไปแก้ใหม่หมด มันไม่คุ้ม และ man power ไม่พอ!
ผมแนะนำเลยนะครับ Ford ต้องแก้ไขเรื่องคุณภาพ และความทนทานของ part เป็นอันดับหนึ่ง
ทีมวิจัยพัฒนาต้องมาพัฒนารถในเมืองร้อนเยอะๆ และห้ามแอบลดต้นทุนในชิ้นส่วนต่างๆ เด็ดขาด
เปลี่ยนให้ทันก่อนที่จะทำโมเดลถัดไป กระทู้นี้ยังอวยไม่ผ่านครับ ถ้าการบริหารงานของ Ford ยังทำรถแบบทนทานไม่ได้

ถูกครับ 

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 15:30:59 »
ผมเข้ามาอ่านและออกความเห็น เพราะเห็นหัวข้อเกี่ยวข้องกับ Ford Focus
ที่ตัวเองมีประสบการณ์ใช้มาเอง

อ่านไปอ่านมาเนื้อหาส่วนใหญ่ลากยาวอ้างถึงมาจาก Fiesta
น่าจะเหมาะสมและเป็นประโยชน์กว่า แยกออกไปเป็นหัวข้อต่างหากครับ