ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคต Chevrolet ในไทยจะเป็นอย่างไรต่อไป  (อ่าน 13023 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
จากการถอด line-up ของ sonic,spin และไม่เข้าร่วมอีโคคาร์เฟส 2 คุณยังกล้าซื้อ Chevrolet อยู่อีกหรือไม่

ถ้าวัดที่ศูนย์บริการ ตัว Cruze เองทุกวันนี้ยังไม่รู้ว่าแก้ปัญหาตัวรถไปถึงไหนแล้ว เมื่อเทียบกับฟอร์ดที่ขยายเวลารับประกันเกียร์ (โดนกดดัน) ยังพอเห็นทางแก้ปัญหาอยู่บ้างแต่กับเซฟ นอกจากจะไม่รู้ว่าต้องแก้ปัญหายังไง ยังมีข่าวหยุดผลิตอีก สำหรับเจ้าของรถผมมองว่ามีแนวโน้มรออะไหล่นานขึ้น และอาจมีราคาแพงขึ้น ยังไม่รวมถึงศูนย์ชั่วๆที่ย้อมแมวมือ2 มาขายมือ1 อีก

วัดที่ตัวโปรดักส์ รถแต่ละคันของเซฟแทบไม่มีอะไรเหนือกว่าคู่แข่งเลย
sonic - ช่วงล่างดีกว่าเพื่อนหน่อย แต่ดันมาเจอ mazda 2 ที่ทั้งช่วงล่างและอย่างอื่นดีกว่า
cruze - มีดีแค่ดีเซล แต่ราคาก็แพงไปขายไม่ออก ตัวเบนซินมีปัญหา ออกมานาน เมื่อเทียบกับโฟกัสที่คะแนนศูนย์และปัญหารถพอกัน แต่สมรรถนะเหนือกว่า
captiva - ออกมานาน ตัวใหม่ไร้วี่แวว อเนกประสงค์สู้ crv ไม่ได้ ขับขี่สู้ xv ก็ไม่ได้ ไม่ต้องถึงมือแชมป์อย่าง cx-5
trailblazer, Corolado - อันนี้ยังพอไปกับชาวบ้านได้ แต่ปีนี้เป็นสงคราม pick-up,ppv ที่กระหน่ำเปิดตัวรุ่นใหม่ ถ้าแค่ปรับออฟชั่นอย่างเดียวคงไม่ไหว

พอเอาคะแนน 2 อย่างมารวมกันนี่ คะแนนดิ่งเหวเลย จากยอดMotor-expo ที่ผ่านมาทำยอดได้น้อยกว่าเบนซ์นี่น่าคิดแล้ว

ทำไมผมมีความรู้สึกว่าอนาคตของ Chevrolet มืดมนจริงๆ

ลองอ่านบทความนี้ดูครับ http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=477:gm-&catid=54:special-report&Itemid=155
สังเกตุวันที่เขียน ผมนี่ขนลุกเลย

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
Re: อนาคต Chevrolet ในไทยจะเป็นอย่างไรต่อไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 05:50:12 »
ผมว่ายังไงก็คงต้องทำตลาดในไทยต่อไปอยู่ดีนะครับ ผมเข้าใจว่าเป็นโรงงานหลักในภูมิภาคนี้เลย แถมต้องผลิตรถป้อนให้ Holden ในออสเตรเลียด้วย (หรือเปล่า?)
อนาคตขึ้นอยู่กับดีไซน์และสเป็คของ Cruze/Captiva ตัวถัดไปเลยครับ ว่าจะดึงให้คนกลับมาลองมองแบรนด์นี้อีกครั้งได้มั้ย

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
Re: อนาคต Chevrolet ในไทยจะเป็นอย่างไรต่อไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 06:18:12 »
ผมว่ามืดคับ แต่คงไม่ถึงขนาดดับสนิท  วันหน้าฟ้าใหม่ อะไรๆ มันดีขึ้นค่อยกลับมาก้อได้คับบ

แบรนด์อืนเตอร์..อยุ่ในมือบริษัทแม่

รถใหม่ๆไม่มีขายไม่ว่ส..ดูแล รถที่ขายไปแล้วให้ดี  0 มีอะไหล่ไม่ขาด อย่าให้คนลืม

รถแบรนด์นี้ มีดีในตัวเอง ถึงนานๆไปเป็นรถคันแรกในบ้านไม่ได้ แต่เป็นรถคันที่2ที่3ได้

ก็อยุ่ที่อะไหล่ต่างๆนี่แหบะคับ

สักวันฐานะทางการเงินดีขึ้น ค่อยกลับมา

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 06:30:50 »
ทำไปเรื่อยๆ เท่าที่มี มองในแง่ดีก็คือ มีรุ่นรถน้อยลง การดูแล บริหาร จะได้ง่ายขึ้น ส่วนปัญหาก็ตามแก้กันไป ทั้งภายใน ภายนอก

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 08:02:10 »
ยกเลิกขายเก๋งทั้งหมด มุงไปช่วยเพื่อนร่วมรง อย่างisuzu ดีกว่า

ไม่ก็ รวมโชว์รูมกันกับ isuzu. กระบะ PPV ใช้ยี่ห้อ isuzu

ส่วนเก๋ง suv ก็ chev เหมือนเดิม ให้ทาง isuzu บริหารงานแทน

ส่วนchev.ดู รง ผลิต กับส่งออกนอกอย่างเดี่ยว ในประเทศให้isuzu. ลุยกับtoyota
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2015, 08:05:39 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 08:16:49 »
จุดเด่นของรถแต่ละรุ่นนี่ผมมองไม่ค่อยเจอเลยไม่น่าจะอคติบังตานะเพราะชื่อเสียงพอๆกันอย่างฟอร์ดแต่ละรุ่นเค้ามีจุดเด่นนะ ยกตัวอย่างผมขอตัดเจ้าตลาดออกไปเลยนะ

Sonic - ผมไป Mazda2 sedan, Fiesta 5dr ดีกว่า
     Cruze - ผมไป Focus, Mazda 3
     Spin   - Livina, Ecosport
     Colorado - Ranger เท่ห์สุดๆแล้ว
     Trailblazer - อันนี้พอได้แต่ให้เลือกจริงผมไป New Everest
     Captiva - Subaru XV only

สำหรับผมต่อให้ตัดเจ้าตลาดออกไปให้หมดค่ายนี้ผมยังไม่เลือกอยู่ดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 08:32:22 »
เป็นอย่างไร น่าจะเป็นเรื่องน่าเศร้าครับ ผมว่าคนไทยให้โอกาส chevloret มา 2 รอบเต็มๆแล้วนะครับ ตอน zafira ทำรถออกมาดี น่าใช้ อเนกประสงค์ คนก้แห่กันซื้อ

เล่นเอา stream หงายท้อง wish ยังสะเทือนๆเลย แล้ว chevrolet ก้ไม่พัฒนาศูนย์บริการตามที่สัญญาไว้กับลูกค้า สุดท้าย zafira ก้ค่อยๆหายไปจากถนน

หลังจากนั้นไม่นานมาก captiva ก้ออกมาขายดีเลยถึงจะเป็นรอง CRV แต่ก้ตามอยู่ที่ 2 นานพอสมควรเลย นานกว่า CX5 ทำได้ ณ ปัจจุบันด้วยซ้ำ พอ MC มาหน้าตา

แทบไม่ได้ดีขึ้นเลยก้ยังมีคนซื้อให้เห็นบนถนนกันไม่น้อย สุดท้ายรถก้มี defect แบบที่เคยเกิดขึ้นและศูนย์บริการก้ยังแย่แบบรักษามาตรฐานได้ดีมาก มันควรจะเป็น

โอกาสสุดท้ายให้กับ chevrolet ในไทยแล้วแหละครับ ผมว่าคนชาติเราเปลี่ยนใจยากแต่ให้โอกาสเชฟขนาดนี้ก้เพราะตัวรถน่าสนใจ เพราะสมรรถนะไม่ได้เด่นไรมาก

เลย คันเร่งก้ช้า แต่ไม่แน่นะอาจจะมีโอกาสอีกก้ได้ จากที่ติดตามมาผมเห็นเลยว่า เชฟ คนไทยให้โอกาสมากกว่า ฟอร์ด พอสมควรเลยแต่ตอนนี้ ฟอร์ดก้กำลังไปได้ดีในตลาดกระบะ แต่รถเก๋งคงต้องพิสูจน์ตัวเองต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2015, 14:49:39 โดย AkE »

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 08:54:52 »
GM ในไทยคงเน้นที่กระบะเป็นพิเศษ กว่า 70% ยอดขายได้คือรถกระบะ  ;D ;D ;D

Chevrolet ยกเลิกขายรถหลายรุ่นในไทย ใช่ว่า จะล้มละลายนะครับ ปีๆหนึ่ง ยอดขายทั่วโลกก็ขายได้หลายล้านคัน

ในตลาดอื่นๆ Chevrolet ก็ยังมีขายรถหลายๆรุ่น ที่ตัดออกเพราะดูยอดขายแล้วมัน ไม่ไหวจริงๆ

ในอนาคตไม่แน่นอนหรอกครับ อะไรเกิดขึ้นได้เสมอในวงการรถยนต์ รอดูต่อจากนี้ 1-2 ปีครับ น่าจะมีอะไรใหม่ๆมาให้ติดตาม

GM เองก็มีรถดีหลายรุ่นอยู่ในมือ แค่เค้าดูความเหมาะสม กับตลาดประเทศไทยรึเปล่า เพราะที่นี้ไม่เหมือนใครในโลกจริงๆ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 09:47:04 »
GM ในไทยคงเน้นที่กระบะเป็นพิเศษ กว่า 70% ยอดขายได้คือรถกระบะ  ;D ;D ;D

Chevrolet ยกเลิกขายรถหลายรุ่นในไทย ใช่ว่า จะล้มละลายนะครับ ปีๆหนึ่ง ยอดขายทั่วโลกก็ขายได้หลายล้านคัน

ในตลาดอื่นๆ Chevrolet ก็ยังมีขายรถหลายๆรุ่น ที่ตัดออกเพราะดูยอดขายแล้วมัน ไม่ไหวจริงๆ

ในอนาคตไม่แน่นอนหรอกครับ อะไรเกิดขึ้นได้เสมอในวงการรถยนต์ รอดูต่อจากนี้ 1-2 ปีครับ น่าจะมีอะไรใหม่ๆมาให้ติดตาม

GM เองก็มีรถดีหลายรุ่นอยู่ในมือ แค่เค้าดูความเหมาะสม กับตลาดประเทศไทยรึเปล่า เพราะที่นี้ไม่เหมือนใครในโลกจริงๆ

ใช่ครับ ตลาดไทยไม่เหมือนใครในโลก คนไทยละเอียดอ่อน ขับรถไปฟังเสียงตัวถังรถไป  แหมแต่เสียงจิ้งหรีดร้องในรถ นอกรถก็อย่าให้ได้ยินเชียว หงุดหงิด ง่าย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 10:03:59 »
ต้องมองกลับไปเหมือนตอนสมัย Chevrolet เข้ามาในไทยตอนแรกทำตลาด Zafira แล้วขายดีเป็นเทน้ำเทท่า ทั้งที่เรื่องศูนย์บริการ และ ความไว้วางใจจากลูกค้าก็ยังไม่มี

แต่ทำไมคนถึงตัดสินใจซื้อ Zafira กันเยอะอ่ะครับ ผมว่า Chevrolet ในไทยน่าจะทำอะไรที่แตกต่างจากคนอื่นดีกว่า ผมว่า Chevrolet ก็มีรถรุ่นที่ดีแต่แค่เลือกมาใช้ไม่ถูก

การขายรถเมืองไทยคุณต้องสู้ด้วยสงครามราคา และ ศูนย์บริการ ถ้าคุณเจ๋งจริงคุณก็ได้ไปต่อแต่ถ้าคุณแพ้คุณคงต้องถอย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2015, 11:37:30 โดย F&O »

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 10:25:45 »
อนาคตถ้ามองดูจากสถานการณ์ตอนนี้มืดมนครับ เชฟฯจะไปต่อได้ก็คงต้องอาศัยการยกเครื่องเรื่องบริการให้ลูกค้าไว้วางใจได้มากกว่าที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ โปรดักส์ใหม่ๆที่จะเข้ามาในอนาคตต้องมีความน่าสนใจและตอบโจทย์ผู้บริโภคได้ดีประมาณยุคซาฟิราหรือออฟตร้านั้นแหละครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 11:42:48 »
ณ ตอนนี้ผมกำลังนั้งอยู่ที่ศูนย์ chev โพธิ์แก้ว และอารณ์กำลังจะระเบิด
เมื่อกลางเดือนที่แล้วผมเอารถกระบะน่าโง่เข้ามาเคลม ท่อลมหม้อกรองอากาศ ทางศูนย์บอกคิวเต็ม
นัดนำรถเข้ามาวันที่ 4มี.ค. คือวันนี้ และได้แจ้งว่าจะใช้เวลาเปลี่ยนครึ่งวัน

วันนี้ผมมาถึงศูนย์ 9โมงเช้า และแจ้ง พนง. รับรถ ชื่อไก่ ว่าจะนำรถมาเคลมอะไหล่  สิ่งที่เค้าตอบผมคือทำน่าขมวดคิ้วตอบว่าเคลมอะไรพี่  ผมก้อตอบไปว่านัดเคลมอะไหล่ตัวนี้ไว้. เค้าดันมาตอบผมว่า ต้องให้ช่างเช็คอีกที และต้องส่งเรื่องไปยังสาขาใหญ่ ว่าจะอนุมัติหรือไม่.   ณ จุดนี้ผมพร้อมยิงคนนะครับ รอมาตั้งครึ่งเดือน คือทำไมไม่ส่งเรื่องเคลมตั้งแต่กลางเดือนที่แล้ว ณ ตอนนี้ผมยังต้องรอช่างเช็คว่าจะให้เคลมหรือไม่ ทั้งๆที่คราวก่อนช่างก้อไปลองรถกับผมแล้วสรุปว่าต้องเปลี่ยนอะไหล่+ทำนัดไว้ให้แล้ว ทุเรศๆๆสิ้นดี ผมใช้รถมาหลายยี่ห้อ ไม่เคยเจอความทุเรสแบบนี้ ปล่อยลูกค้าใช้รถพังๆมาครึ่งเดือน แล้วยังจะมายึกยักทำส้นอะไรอีก.    ขอให้แม่งเจ๊งๆๆล้มละลายไปเลย ไอ้รถคันนี้เดี๋ยวค่อยแยกชิ้นขายเป็นเศษเหล็กเอา  ไปตายซะ GM Thailand
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 12:00:09 »
  ไม่มีรถใช้ก็ไม่ซื้อแบรนด์นี้ครับ   กลัว

ออฟไลน์ kpar

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 12:37:32 »
เพื่อนผมใช้ตัวCNg หม้อต้มเสียศูนย์บอกค่าช่อม6หมื่น  ไปเปลี่ยนข้างนอกก็ไม่ได้เพราะเชฟวางระบบไว้ป้องกันตอนนี้รอขายทิ้ง
ลูกค้าเก่าไม่เอาลูกค้าใหม่น้อยลงอนาคตก็เดาออกว่าไม่รอด

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 13:08:24 »
จีเอ็ม thailand  ’ปรับองค์กรโล๊ะพนักงาน30%-ชดเชยสูงสุด 10 เดือนบวกเงินโบนัส

ข่าวในประเทศ - จีเอ็ม ประเทศไทย เดินหน้าตามแผนปรับโครงสร้างธุรกิจ ประกาศรับสมัครพนักงานลาออกโดยสมัครใจ ตั้งแต่วันที่ 2-12 มี.ค.นี้ วางเป้าหมายประมาณ 30% ของจำนวนพนักงานในไทยทั้งหมด โดยจ่ายเงินช่วยเหลือสูงสุด 10 เดือน พร้อมโบนัสพิเศษ ขณะที่ในส่วนสินค้าเลิกผลิตและขายรถเชฟโรเลต โซนิค รวมถึงรุ่นสปิน และแจ้งบีโอไอถอนโครงการอีโคคาร์ 2
http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9580000025069

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 13:28:04 »
ต้องมองกลับไปเหมือนตอนสมัย Chevrolet เข้ามาในไทยตอนแรกทำตลาด Zafira แล้วขายดีเป็นเทน้ำเทท่า ทั้งที่เรื่องศูนย์บริการ และ ความไว้วางใจจากลูกค้าก็ยังไม่มี

แต่ทำไมคนถึงตัดสินใจซื้อ Zafira กันเยอะอ่ะครับ ผมว่า Chevrolet ในไทยน่าจะทำอะไรที่แตกต่างจากคนอื่นดีกว่า ผมว่า Chevrolet ก็มีรถรุ่นที่ดีแต่แค่เลือกมาใช้ไม่ถูก

การขายรถเมืองไทยคุณต้องสู้ด้วยสงครามราคา และ ศูนย์บริการ ถ้าคุณเจ๋งจริงคุณก็ได้ไปต่อแต่ถ้าคุณแพ้คุณคงต้องถอย

ผมว่า Zafira ในยุคนั้น ไม่มีใครขายรถแบบนี้ครับ

ตอนนั้นจำได้ว่า นอกจาก CR-V G1 แล้ว ก็แทบไม่มีใครขายรถอเนกประสงค์เลย

สมัยนั้นมี Camry ไฟท้ายยาว กับ Sport rider ซึ่งมันไม่ได้อยู่ตรงกลางเลย ;)

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 14:51:21 »
ดูอนาคตค่อนข้างมืดมนครับ  แต่คงไม่ม้วนเสื่อกลับบ้านภายใน1-2ปีนี้แน่เพราะไทยเรายังเป็นฐานผลิตกระบะส่งออกอยู่ แต่อนาคตนี่ไม่รู้เหมือนกัน อย่างเลวร้ายสุดอาจจะเหลือแค่เทรลเบลเซอร์กับโคโลราโด้ขายกันไปอีก3-5ปีแล้วก็ม้วนเสื่อกลับบ้าน

ออฟไลน์ Odeng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 15:04:30 »
  ผมเองก็มองว่าไม่สดใสครับ ถึงจะยังไม่ดับสนิทตอนนี้ก็ตาม... ขึ้นอยู่กับรถรุ่นใหม่ๆ ที่จะเอามาขายช่วง 2 ปีต่อจากนี้ ว่าจะมีจุดเด่นมากพอหรือไม่ (ตัวปัจจุบันไม่ต้องพูดถึง)  รวมทั้งปัญหาเรื่องการบริการจะดีขึ้นบ้างหรือเปล่า  ถ้ารถใหม่ก็ไม่เด่น แถมบริการก็ยังไม่ดีขึ้นเลย ก็มีโอกาสจะดับสนิทได้ครับ  :-\

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 16:58:21 »
ณ ตอนนี้ผมกำลังนั้งอยู่ที่ศูนย์ chev โพธิ์แก้ว และอารณ์กำลังจะระเบิด
เมื่อกลางเดือนที่แล้วผมเอารถกระบะน่าโง่เข้ามาเคลม ท่อลมหม้อกรองอากาศ ทางศูนย์บอกคิวเต็ม
นัดนำรถเข้ามาวันที่ 4มี.ค. คือวันนี้ และได้แจ้งว่าจะใช้เวลาเปลี่ยนครึ่งวัน

วันนี้ผมมาถึงศูนย์ 9โมงเช้า และแจ้ง พนง. รับรถ ชื่อไก่ ว่าจะนำรถมาเคลมอะไหล่  สิ่งที่เค้าตอบผมคือทำน่าขมวดคิ้วตอบว่าเคลมอะไรพี่  ผมก้อตอบไปว่านัดเคลมอะไหล่ตัวนี้ไว้. เค้าดันมาตอบผมว่า ต้องให้ช่างเช็คอีกที และต้องส่งเรื่องไปยังสาขาใหญ่ ว่าจะอนุมัติหรือไม่.   ณ จุดนี้ผมพร้อมยิงคนนะครับ รอมาตั้งครึ่งเดือน คือทำไมไม่ส่งเรื่องเคลมตั้งแต่กลางเดือนที่แล้ว ณ ตอนนี้ผมยังต้องรอช่างเช็คว่าจะให้เคลมหรือไม่ ทั้งๆที่คราวก่อนช่างก้อไปลองรถกับผมแล้วสรุปว่าต้องเปลี่ยนอะไหล่+ทำนัดไว้ให้แล้ว ทุเรศๆๆสิ้นดี ผมใช้รถมาหลายยี่ห้อ ไม่เคยเจอความทุเรสแบบนี้ ปล่อยลูกค้าใช้รถพังๆมาครึ่งเดือน แล้วยังจะมายึกยักทำส้นอะไรอีก.    ขอให้แม่งเจ๊งๆๆล้มละลายไปเลย ไอ้รถคันนี้เดี๋ยวค่อยแยกชิ้นขายเป็นเศษเหล็กเอา  ไปตายซะ GM Thailand

สงสารคุณ holahola66 มากๆ เป็นผมคงกระเบิดลงการศูนย์เป็นเรื่องเป็นราวแน่ๆ ทำอย่างงี้ได้อย่างไง

ผมว่า Zafira ในยุคนั้น ไม่มีใครขายรถแบบนี้ครับ

ตอนนั้นจำได้ว่า นอกจาก CR-V G1 แล้ว ก็แทบไม่มีใครขายรถอเนกประสงค์เลย

สมัยนั้นมี Camry ไฟท้ายยาว กับ Sport rider ซึ่งมันไม่ได้อยู่ตรงกลางเลย ;)

นั้นแหละคือสิ่งที่ผมจะสื่อทำไม Chevrolet ไม่ขายรถที่แตกต่างล่ะ แต่ผมเชื่ออย่างนึงเลยคนในองค์กรของ Chevrolet ไทยอ่ะไม่มีความจริงจัง

ความเป็นมืออาชีพในหารแก้ปัญหาผมว่า Chevrolet ก็รู้ว่าตัวเองมีปัญหาเรื่องศูนย์บริการป่านนี้ก็ยังไม่มีการแก้ไขใดๆเลย ทำให้ลูกค้าหนีหายไปหมดแล้ว

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 21:01:33 »

ผมพอเข้าใจอารมณ์ครับ 
ของผม Captiva 2.0  ปั๊มน้ำมันหอนดังลั่น  นัดวันเรียบร้อย  พอเข้ามาต้องรอตรวจเช็คก่อน
Colorado 2.8 LTZ Z71 A/T  มีเสียงลมเข้า กับ โช๊คดัง  โช๊คแก้ไขให้เพราะมีจดหมายมา
แต่เสียงลมเข้า นี่อ้างไปเรื่อยเลยครับ  ก่อนหน้านั้น(เจ้าหน้าที่อีกคน)ก็แจ้งมาเองว่า lot นี้มันมีปัญหา  โดนกันเยอะ

ตั้งแต่ปี 2013 มาเครมโคตรยากครับ  ตอนนี้การบริการแย่กว่า Ford ไปแล้ว
Ford พัฒนาให้ดีขึ้น  Chevrolet  พัฒนาให้แย่ลง  แล้วใครมันอยากจะแนะนำคนอื่นให้ไปใช้ล่ะครับ
ศูนย์บริการแย่ลงเครมยากขึ้น , ตัวรถ option , Spec ก็ไม่ได้เหนือชาวบ้าน , ราคาก็เริ่มต้นมาสูง , รถก็ไม่ได้ทนทาน , QC ก็ไม่ได้เรื่องอีก   

GreenG

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 21:04:53 »

สงสารคุณ holahola66 มากๆ เป็นผมคงกระเบิดลงการศูนย์เป็นเรื่องเป็นราวแน่ๆ ทำอย่างงี้ได้อย่างไง

นั้นแหละคือสิ่งที่ผมจะสื่อทำไม Chevrolet ไม่ขายรถที่แตกต่างล่ะ แต่ผมเชื่ออย่างนึงเลยคนในองค์กรของ Chevrolet ไทยอ่ะไม่มีความจริงจัง

ความเป็นมืออาชีพในหารแก้ปัญหาผมว่า Chevrolet ก็รู้ว่าตัวเองมีปัญหาเรื่องศูนย์บริการป่านนี้ก็ยังไม่มีการแก้ไขใดๆเลย ทำให้ลูกค้าหนีหายไปหมดแล้ว

เห็นด้วยครับ

ลางมันมาตั้งแต่ Optra แล้ว ;D

jomyoot

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 22:18:25 »
เป็นไงผมก็ไม่รู้ ที่รู้คือผมประกาศขายรถแคปติว่าผมแล้วละ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 23:20:51 »
จะเกี่ยวกับเรื่องที่ ครูส เป็น "ขวัญใจรถยก" ด้วยรึเปล่าครับ โดนไปแป๊ปเดียวยอดขายตกรูดเลย

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 23:41:26 »
ผมว่า Chevrolet ทำพลาดเรื่องยกเลิกขายรถยนต์บางรุ่นกับปลดพนง.ออก ทำแบบนี้ไม่สามารถทำให้บริษัทดีขึ้น ผมว่า "ถีบหัวส่งผู้บริหารทั้งชุด" น่าจะเหมาะสมกว่า  รถลูกค้าพัง ออกมาร้องสื่อ เหงือกขู่จะฟ้องลูกค้าอีก จนสุดท้ายลูกค้าก็ต้องยอมก้มหน้ารับกรรมต่อไปกับข้อเสนอที่บริษัทเสนอมาให้ยืดระยะเวลาการรับประกันของเกียร์ออกไปอีกนิดนึง.. มันทำแค่นี้เท่านั้น!!  เกียร์จะพังตอนขับ120เหรอ? เรื่องของคุณสิ! ถ้าโวยวายผมฟ้อง สคบ.ยืนยันว่ารถมีปัญหาจริงแต่ก็ทำให้บริษัทต้องรับผิดชอบไม่ได้ เพราะอะไรคงรู้ๆกันอยู่

ผมเสียดายรถอเมริกานะ มีดีกว่ารถญี่ปุ่น รถเกาหลี ทุกด้าน แต่เหงือกไม่มีปัญญาพัฒนาคุณภาพให้เท่าเขา ผมว่าถ้าเอาทีมผู้บริการเชฟโรเลตชุดปัจจุบันบ้านเราไปบริหารโตโยต้า เผลอๆโตโยต้าอาจจะเจ๊งตามไปด้วยก็ได้ -,-
Test ..

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 23:51:13 »
ญาติผมใช้อาวีโอ สั่งชุดเครื่องเสียง ome เดิมตรงชุดยังต้องรอของตั้ง 2 เดือนกว่าๆเลย
ออฟต้าอีกคันก็วิ่งๆอยู่รถเข้าเซฟโหมดเหยียบเบรกหรืออะไรไม่ได้เลยต้องยกเบรกมือเอา ไปศูนย์ก็แก้ไม่หาย

ผมว่าเรื่องหลักๆเลยคือศูนย์ใหญ่ไม่มีแรงกดดันหรือมีคำสั่งอะไรไปถึงศุนย์ต่างๆดีลเลอร์ต่างๆให้ปรับปรุงด้านการบริการ
ณ ปัจจุบันก็จะได้ยินข่าวมาเรื่อยๆเกี่ยวกับรถเชฟ น่าเสียดายถ้าแบรนดีๆอาจจะหายไป

ส่วนตัวชอบเครื่องดูราแม๊ค 2.8 กับครูสนะครับหลังจากได้ลองขับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 01:02:37 »
ถ้าได้ผู้บริหารใหม่น่าจะดีครับ แต่ตอนนี้ GM ยังอยู่ในช่วงฟื้นฟูกิจการคงแบบนี้ไปอีกซักพัก  เรื่องตัดค่าใช้จ่ายเพราะโดนควบคุมจากรัฐบาลสหรัฐ ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2015, 05:45:47 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 01:45:21 »
  ถ้ารถญี่ปุ่นเอาแนวคิดฝรั่งของ GM  ไปบริหารงาน        ต่อให้เป็น TOYOTA HONDA  ก็เจ๊ง   ขนาดพันธมิตรเก่าแก่มานานอย่าง ISUZU  ยังพยายามเอาตัวเองออกมารวมถึงค่อย ๆ  ซื้อหุ้นคืนมาไม่ให้อยู่ภายใต้ร่มเงาของ GM  อีก            แนวคิดฝรั่งอย่างอเมริกันมันไปไม่ได้กับเมืองไทยหรอกอย่าอ้างว่าตัวเองมีรถคุณภาพเลย   ใครเคยทำงานเป็น Maker ส่งให้ GM  ก็รู้ว่า GM  เอาแต่ได้ไม่เคยเห็นหัวคนอื่น
ฝรั่งมันเองก็คิด  ไม่งั้นรถญี่ปุ่นไม่ขายดีในอเมริกันหรอก

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 06:22:39 »

ผมพอเข้าใจอารมณ์ครับ 
ของผม Captiva 2.0  ปั๊มน้ำมันหอนดังลั่น  นัดวันเรียบร้อย  พอเข้ามาต้องรอตรวจเช็คก่อน
Colorado 2.8 LTZ Z71 A/T  มีเสียงลมเข้า กับ โช๊คดัง  โช๊คแก้ไขให้เพราะมีจดหมายมา
แต่เสียงลมเข้า นี่อ้างไปเรื่อยเลยครับ  ก่อนหน้านั้น(เจ้าหน้าที่อีกคน)ก็แจ้งมาเองว่า lot นี้มันมีปัญหา  โดนกันเยอะ

ตั้งแต่ปี 2013 มาเครมโคตรยากครับ  ตอนนี้การบริการแย่กว่า Ford ไปแล้ว
Ford พัฒนาให้ดีขึ้น  Chevrolet  พัฒนาให้แย่ลง  แล้วใครมันอยากจะแนะนำคนอื่นให้ไปใช้ล่ะครับ
ศูนย์บริการแย่ลงเครมยากขึ้น , ตัวรถ option , Spec ก็ไม่ได้เหนือชาวบ้าน , ราคาก็เริ่มต้นมาสูง , รถก็ไม่ได้ทนทาน , QC ก็ไม่ได้เรื่องอีก   

คอนเฟิร์มเรื่องศูนย์ครับ ผมก็โดนมาหลายรอบ  ที่ชลบุรี ห่วยจริงๆ กรองแอร์กับน้ำยาล้างห้องเครื่อง มันขยันเปลี่ยนจริง เผลอไม่ได้ เปลี่ยนไม่ถาม
แต่อย่างอื่นเช็คไม่เป็น  ช่าง มารยาทก็ทรามมาก โทรไปถามเรื่องการเปลี่ยนอะไหล่ ถามดีๆ สุภาพๆ
ไม่รู้มันหงุดหงิดอะไร ขึ้นเสียงใส่ผมซะงั้น โคตรกุ๊ยเลย  เกือบจะไปรับมันมากินกาแฟแล้ว ถ้าจะเจ๊งจริงๆ ผมว่าสมควรมากๆ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 09:33:48 »
จีเอ็ม thailand  ’ปรับองค์กรโล๊ะพนักงาน30%-ชดเชยสูงสุด 10 เดือนบวกเงินโบนัส

ข่าวในประเทศ - จีเอ็ม ประเทศไทย เดินหน้าตามแผนปรับโครงสร้างธุรกิจ ประกาศรับสมัครพนักงานลาออกโดยสมัครใจ ตั้งแต่วันที่ 2-12 มี.ค.นี้ วางเป้าหมายประมาณ 30% ของจำนวนพนักงานในไทยทั้งหมด โดยจ่ายเงินช่วยเหลือสูงสุด 10 เดือน พร้อมโบนัสพิเศษ ขณะที่ในส่วนสินค้าเลิกผลิตและขายรถเชฟโรเลต โซนิค รวมถึงรุ่นสปิน และแจ้งบีโอไอถอนโครงการอีโคคาร์ 2
http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9580000025069

ระลอกแรก ปลดผู้บริหารภูมิภาค
ระลอกสอง ปลดคนงาน30%
อย่าให้มีระลอกสามนะครับ

ปอลิง เชฟ น่าจะได้บทเรียนจากวิกฤตที่เกิดขึ้นในหลายๆครั้งแล้ว
น่าจะปรับตัว เปลี่ยนแปลงนโยบาย เปลี่ยนแปลงวิธีการทำงาน ให้เหมาะสมกับภูมิภาค เหมาะสมกับตลาด
มีกูรูบางท่านยังเชื่อว่าเพราะแนวทางการทำงานแบบอเมริกัน ทำให้ไม่เข้าใจตลาดอาเซียน
ผมว่า ถ้าเป็นจริง น่าจะแก้ได้ไม่ยาก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จะแก้กันรึป่าว
ตัวรถ ก็มีอีซูซุจากญี่ปุ่นดูในในไลน์รถกระบะ รถเก๋ง+suv ก็มีมีแดวูเกาหลี ดูให้
ตัวรถไม่น่าจะใช่ปัญหา แต่ก็มีปัญหา(เรื่องECU รีเซทตัวเอง)
แล้วมารวมกับการบริหารสไตล์อเมริกันอีก(ก็ไม่รู้เป็นแบบไหนนะครับ อิอิ)
ซึ่งผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นเรื่องการออกแบบตัวรถ ออพชั่นไม่ตรงใจตลาด
ทำให้การดำเนินการออกมาในรูปแบบนี้
ถ้าจะเปลี่ยนแปลง คงต้องเปลี่ยนแปลงแบบจริงๆจังๆเลย ถ้าแค่เปลี่ยนหัว แต่คนอื่นๆยังเหมือนเดิมก็น่าจะไม่มีอะไรดีขึ้น

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 10:06:45 »
ผมว่ารถทุกยี่ห้อมีปัญญานะ ไม่ใช่ไม่มี มันต้องมีอะไรไม่ถูกใจคนซื้อสักอย่างน่า แต่ว่า ปัญหาที่เกิดขึ้นบางอย่าง คุณจะต้องแก้ไขให้เขาโดยพลัน คือทันทีทันใด ไม่ใช่รอ และต้องฟ้องร้อง ถึงจะได้รับการแก้ไข บริษัทต้องเข้าใจว่า รถไม่ใช่ราคาถูกๆ จะมีสักกี่คนที่รถไม่ดีแล้ววันรุ่งขึ้นไปซื้อคันใหม่เลย ขายคันเก่าทิ้งไปในราคา หายไป 70%  ส่วนใหญ่กว่าจะเก็บเงินซื้อได้นะครับ ท่านต้องเข้าใจจุดนี้  ถ้าท่านจะขายให้คนที่ ซื้อรถแบบนั้นได้ ก็ไม่ต้องตั้ง ศูนย์ทุกจังหวัดดอกครับ ในเมืองใหญ่ๆ ก็พอ ขายเป็นรถพรีเมี่ยมไปเลย
แต่ถ้าจะขายเหมือนรถตลาด ก็ต้องทำตัวเหมือนรถตลาดครับ  และก็ใช่ว่ารถท่านจะดี มากๆๆๆ  และถูกๆๆๆ มาก จนคนต้องแห่ไปซื้อ  ซื้อแล้วเวลามีปัญหา ทำให้คนซื้อ มืด "เป็นวงกลม" ไม่ใช่แปดด้านนะ แปดด้านพอมีทางออก แต่วงกลม ยากกว่าอีกนะ  ผมว่าน่าจะผิดพลาดที่ระบบแนวความคิดของผู้บริหารมากกว่าครับ