ผู้เขียน หัวข้อ: ราคา mazda 2 เครื่อง 1.3  (อ่าน 23061 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ราคา mazda 2 เครื่อง 1.3
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 12:24:17 »
Eco car ทุกวันนี้ไม่ใช่แบบที่ผมวาดหวังไว้เลย ความคิดผมคือเข้าถึงง่าย ราคาไม่แพงไม่เกิน 3 แสน ประหยัด มลพิษน้อย ออปชั่นความปลอดภัยมีครบ ออปชั่นความสะดวกสบายไม่ต้องมีนัก ภาษีไม่ใช่ 17% แต่เป็น 3% เท่ากระบะ เป็นรถพื้นฐานที่ทุกครัวเรือนสามารถซื้อใช้ได้ แต่ทุกวันนี้แค่เอาสิทธิมาเพื่อทำราคาแค่นั้นเอง

+1 ครับ

ผมว่าควรเหลือ 12% ด้วยซ้ำเท่ากับ กระบะ 4 ประตูที่เป็นรถนั่งเหมือนกัน

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 12:26:42 »
มันต้องมีอะไรที่ดีพอจะทำให้ขายราคาแบบนี้ได้สิครับ เช่นเครื่องแรงและประหยัดกว่าเพื่อน แต่ถ้าจะขายราคานี้จริงก็เหนื่อยหน่อยนะครับมาสด้าถ้าเป็นตัวดีเซลก็พอเข้าใจว่าต้นทุนแพงแต่เบนซินนี่ิสิต้นทุนถูกลงแล้วได้ภาษีอีโคคาร์ช่วยยังไม่ถูกลงอีกหรือ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 13:11:46 »

Mazda 2 ตัวส่งไปขาย ตปท เบนซิน 1.5 สกายแอคทิฟ ราคา ไม่หนีจากเดิม XXX ( เก่า + ใหม่ ราคาเท่าเดิมครับ )
ประเทศไทยเปิดตัว เครื่อง 1.3 ส่วนลดภาษีลง 20 % แต่ราคารถลงมาแค่ XXXXXX ( รู้ว่าถูกลงแต่ไม่ถึง 20 % ๗

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2015, 17:30:01 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Poj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 13:45:18 »
ทำเครื่อง 1.5 เบนซิน แล้วขายราคาไกล้เคียงรุ่นเดิม ดีกว่าไหม

ไหนๆ ก็เน้นหนักไปแนว พรีเมียมแล้ว

จะได้ชนกับ jazz ไปเลย

เพราะถ้าขายเครื่อง 1.3

ยังไงก็ต้องเทียบกับ eco car อยู่ดี

ตำแหน่งทางการตลาดมันสับสน ว่ามั้ย

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 13:47:08 »
ราคาเท่า1500
เล็กแคบ วิ่งพอๆ1200
ต้องซื้อด้วยใจรักจริงๆ
เครื่องมาสด้าจะยุคไหนความแรงกับประหยัดแพ้เจ้าอื่นตลอด
3 2.0ความแรงกับประหยัดยังชนะaltis1.8ไม่ได้เลย ทั้งที่3 2.0ฉีดตรงด้วย
มาสด้าเครื่องแรงก็มีนะ BP1800turboยอมรับแรง
แต่กินน้ำมันแบบ2JZTURBOก็รับไม่ได้นะ
4สูบ1800cc กินพอๆกับ 6สูบ3000cc

ยังไม่เปิดตัวเลย อย่าตีตัวไปก่อนครับ
ของมันชัวร์ไม่ได้มโน เป็นอย่างงี้มา20-30ปีแล้ว
อ่านแล้วใช้ความคิดนิด

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 13:47:17 »
ถ้ามาราคานี้จริง ไป diesel เถอะครับ

รุ่นท๊อปต่างกัน 20000 - 40000 เนี่ยนะ

ปล. รอดูราคาจริงก่อน

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 13:52:21 »
เครื่องมาสด้าจะยุคไหนความแรงกับประหยัดแพ้เจ้าอื่นตลอด
3 2.0ความแรงกับประหยัดยังชนะaltis1.8ไม่ได้เลย ทั้งที่3 2.0ฉีดตรงด้วย
มาสด้าเครื่องแรงก็มีนะ BP1800turboยอมรับแรง
แต่กินน้ำมันแบบ2JZTURBOก็รับไม่ได้นะ
4สูบ1800cc กินพอๆกับ 6สูบ3000cc

เอาตามที่สบายใจครับ ถึงมาสด้าจะแรงหรือประหยัดสู้เจ้าอื่นไม่ได้ แต่เค้าก็มีจุดเด่นด้านอื่นที่เหนือกว่าน่ะครับอย่างช่วงล่าง ดีไซน์ของภายในภายนอกที่ดูสปอร์ตทันสมัย

เรื่องเล็กแคบมันก็เป็นปกติของเค้าอยู่แล้ว เพราะเค้าต้องการออกแบบให้ดูสปอร์ต ถ้าอยากได้กว้างก็ไปอัลมีร่าเลยครับให้คุณได้เต็มที่

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 15:23:54 »
"ราคา"อาจจะเป็นตัวแปรที่ทำให้คนจะซื้อหรือไม่ แต่ตัว Product ของ Mazda เองในปัจจุบัน ผมว่าเขาทำรถออกมาให้น่าใช้ขึ้นเยอะครับ ขนาดตัวผมเองที่ไม่เคยมองแบรนด์นี้ ยังชอบเลยครับ ผมว่าถ้าตัวรถมันดีจริง แค่ทำให้รถ Defect น้อย After Sale ดีกว่าที่เป็นอยู่ ราคามาเท่านี้ คนก็ซื้อครับ ผมเองถ้ามีเงิน ขับแล้วชอบเหมือนตัวดีเซล ผมก็ซื้อครับ ถ้าคนจะซื้อจริงๆ หลังจากขับแล้วชอบ ราคาผมว่าเรื่องเล็กครับ

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 15:45:45 »
สมมตินะฮะสมมติ

Mazda เปิดราคามา 550,000 1.3 sky g auto 6 speeds มากับ ABS, dual airbag, DSC, TRC และ Idle stop, i eloop (ซึ่งเชื่อว่าจะค้องให้มาอยู่แล้วให้ผ่านเกณอัตราสิ้นเปลือง)

เทียบกับ Vios J auto 589,000 (+39000) เครื่อง 1500 auto 4 speeds ไม่มี ABS มี airbag และก้อมีแค่นี้

หรือ Yaris E ราคา 549,000 เครื่อง 1.2 cvt มี ABS และ Dual airbag

หรือ Honda Jazz S auto ราคา 594,000 (+44,000)  1.5 cvt มี ABS, dual airbag, VSA

ผมก้อยังไม่เห็นว่า Mazda มันจะแพงน่าเกลียดอะไรตรงไหนนะ หรือตรรกกะผมไม่ปกติไปเอง

ปล. ผมไม่มองเรื่องเค้าจะได้ภาษีพิเศษหรืออะไรทำนองนั้นเพราะไม่เกี่ยวกะผม มองแค่ว่าสุดท้ายแล้วจ่ายเงินก้อนนี้ไปแล้วได้อะไรมาเทียบกะคู่แข่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2015, 15:48:04 โดย Notez »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 16:19:02 »

ยังไม่เปิดตัวเลย อย่าตีตัวไปก่อนครับ
ของมันชัวร์ไม่ได้มโน เป็นอย่างงี้มา20-30ปีแล้ว
อ่านแล้วใช้ความคิดนิด
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39032.0.html
CX5 แพ้ใครบ้างครับ ของมาสด้าเหมือนกัน
เทียบข้ามมายังรถ D segment ก็แพ้แค่ฮอนด้าเองไอบริจด้วย
แปลกนะ มีกระทู้มาสด้าที่ไหน มีความร้อนแรงที่นั่น
สำหรับผมนะ รถคันไหนผมไม่ชอบไม่พอใจผมก็ไม่ซื้อ ง่ายๆเอง
จะติเรื่องไม่ซื้อง่ายๆคือไม่ชอบแค่นั้นเอง ไม่ชอบแพงก็จบ ไม่ชอบท้ายก็จบ ไม่ชอบหน้ารถก็จบ
ไม่เห็นต้องไปคิดเล็กคิดน้อยจนมากเกินไป
รถภาษีเสียน้อย ของน้อย เล็ก แคบ เบาะอุบาท ล้อทุเรศ กันชนโบราณ
กินน้ำมัน กินแบต กินไฟ แพงเวอร์ ถูกแย่ ซีซีน้อย ซีซีเยอะ
สรุปง่ายๆคือ ไม่ถูกใจมาสด้าก็ไม่ต้องไปซื้อมัน
ปล่อยให้บริษัทมันล่มไปเลย ถ้ามันขายแพง
แต่ถ้ามันขายได้ ก็ช่างมัน เนอะ  :)

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 17:05:24 »

Mazda 2 ตัวส่งไปขาย ตปท เบนซิน 1.5 สกายแอคทิฟ ราคา ไม่หนีจากเดิม XXX
ประเทศไทยเปิดตัว เครื่อง 1.3 ส่วนลดภาษีลง 20 % แต่ราคารถลงมาแค่ XXXXXX

ผมว่ายังไงมันก็เทียบกับต่างประเทศไม่ได้อยู่ดีครับ ไหนจะค่าเงิน ไหนจะภาษี ที่เราไม่รู้รายละเอียดภายในเค้า
ขนาดในประเทศเรายังรู้ไม่หมดเลยว่าหักอะไรบ้าง
คือผมไม่ได้เชียร์ไรกับมาสด้านะครับ แต่เราต้องมองปัจจัยอะไรหลายๆอย่าง ผมถึงไม่คิดที่จะเทียบราคากับต่างประเทศ
ดูอย่างประเทศลาวครับ มีรถดีๆขับทั้งนั้น
หรือท่านมีรายละเอียดว่าประเทศนั้นทำไมเขาขายรถรุ่นต่างๆราคาเท่านั้น

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 17:17:19 »
คือเวลามีกระทู้มาสด้า ทำไมต้องมีดราม่าตามด้วยน้อ  >:(

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 17:18:25 »
ส่วนตัวนะ ส่วนตัวนะ ส่วนตัวนะครับ
แอบคิดว่าแพงนิดนึง เทียบกับสกายแอคทีฟรุ่นอื่นที่ออกมาแล้ว
สามารถกดราคาให้เท่ากับคู่แข่งได้โดยไม่ต้องพึ่งภาษีช่วย
พอเป็น 2 ได้ภาษีอีโคคาร์ ก็แอบคาดหวังให้ถูกกว่านี้อีกอ่ะครับ
คืออย่างน้อยรุ่นดีเซลกดให้พอกับรุ่นท็อปเบนซินของค่ายอื่นได้ สัก 7.5 แสน
ส่วน 1.3 เบนซินคิดว่าควรถูกกว่าดีเซลประมาณแสนสอง คืออยากให้สุดที่ 6.2-6.3 แสน
หรือถ้าจะขายราคาเท่านี้ก็ได้ แต่ขอออพชั่นเต็มกว่านี้โดยเฉพาะแอร์แบ็กและอุปกรณ์ช่วยจอด
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 17:21:18 »

Mazda 2 ตัวส่งไปขาย ตปท เบนซิน 1.5 สกายแอคทิฟ ราคา ไม่หนีจากเดิม XXX
ประเทศไทยเปิดตัว เครื่อง 1.3 ส่วนลดภาษีลง 20 % แต่ราคารถลงมาแค่ XXXXXX

ผมว่ายังไงมันก็เทียบกับต่างประเทศไม่ได้อยู่ดีครับ ไหนจะค่าเงิน ไหนจะภาษี ที่เราไม่รู้รายละเอียดภายในเค้า
ขนาดในประเทศเรายังรู้ไม่หมดเลยว่าหักอะไรบ้าง
คือผมไม่ได้เชียร์ไรกับมาสด้านะครับ แต่เราต้องมองปัจจัยอะไรหลายๆอย่าง ผมถึงไม่คิดที่จะเทียบราคากับต่างประเทศ
ดูอย่างประเทศลาวครับ มีรถดีๆขับทั้งนั้น
หรือท่านมีรายละเอียดว่าประเทศนั้นทำไมเขาขายรถรุ่นต่างๆราคาเท่านั้น

ผมไม่ได้จะให้ดูว่าราคารถต้องเท่าต่างประเทศครับ
ผมแค่ให้ดู ว่า ต่างประเทศ เค้าขาย รถ เทคโนโลยี สกายแอคทีพ แบบเดียวกันกับบ้านเราในราคาเดิมครับ ไม่ได้เพิ่มราคารภมามากมายอะไร

แต่ Mazda2 บ้านเรา ใช้เรทภาษีที่ถูกลง ตัวถัง งานออกแบบวิศวกรรม ที่มีอยู่แล้ว
ดังนั้น ราคา ของ มาสด้า สอง เบนซิน เน้นเบนซิน ควรจะถูกกว่า รุ่นเดิม หรือ โมเดลก่อนหน้าครับ เพราะ รุ่นใหม่ได้ อัตราภาษี ถูกลงมากๆ

เน้น ย้ำ
มาสด้า สอง ใหม่ และ เก่า ราคาต่างประเทศ แทบไม่ได้ต่างจากเดิมครับ แต่ได้เทคโนโลยีใหม่มาครบครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 17:23:06 »
สมมตินะฮะสมมติ

Mazda เปิดราคามา 550,000 1.3 sky g auto 6 speeds มากับ ABS, dual airbag, DSC, TRC และ Idle stop, i eloop (ซึ่งเชื่อว่าจะค้องให้มาอยู่แล้วให้ผ่านเกณอัตราสิ้นเปลือง)

เทียบกับ Vios J auto 589,000 (+39000) เครื่อง 1500 auto 4 speeds ไม่มี ABS มี airbag และก้อมีแค่นี้

หรือ Yaris E ราคา 549,000 เครื่อง 1.2 cvt มี ABS และ Dual airbag

หรือ Honda Jazz S auto ราคา 594,000 (+44,000)  1.5 cvt มี ABS, dual airbag, VSA

ผมก้อยังไม่เห็นว่า Mazda มันจะแพงน่าเกลียดอะไรตรงไหนนะ หรือตรรกกะผมไม่ปกติไปเอง

ปล. ผมไม่มองเรื่องเค้าจะได้ภาษีพิเศษหรืออะไรทำนองนั้นเพราะไม่เกี่ยวกะผม มองแค่ว่าสุดท้ายแล้วจ่ายเงินก้อนนี้ไปแล้วได้อะไรมาเทียบกะคู่แข่ง

ลืม city ไปนะครับ city ชนะขาดครับ ชิตี้ไม่ได้ใช้ภาษีอีโก้คาร์

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 18:20:03 »
ตัวผมเองมอง  Mazda 3 กับ CX5 ไม่แพงไปเป็นรถที่น่าซื้อมากๆ แต่ทำไม่ผมจิงรู้สึกว่า  Mazda 2 ถึงแพงก็ไม่รู้

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 18:47:44 »
ถ้าถามตรงๆ ว่าราคาแพงมั้ย ตอบว่าไม่แพงถ้าแลกกับเทคโนโลยี เทียบกับ Eco ในตลาดปัจจุบัน
ความจริงแล้ว ราคารถขายปลีกในประเทศเราค่อนข้างแพง ถ้าเทียบกับรายได้ เพราะกลไกภาษี
แต่จะด้วยเหตใดก็ตาม ค่าทะเบียน ค่าประกัน ค่าน้ำมัน ค่าปรับ ค่าจิปาถะ ค่าดูแลเข้า0 ค่าจอดรถ นั้น โค ตะ ระ ถูก เลย

อย่างไรก็ตามราคามาสด้าสองในประเทศไทยนั้นหลายคนบ่นว่าแพง แต่อยากให้ลองคิดกลับไปดูว่าบริษัทรถมีค่า R&D ที่จะคิดวิจัยเทคโนโลยี เหล่านี้ แม้ว่า จะถูกผลิตเป็น แมสแล้วก็ตามแต่มันก็ยังใหม่ซึง มีต้นทุนสูงกว่า ค่ายรถที่ใช้แค่ กระดองใหม่หัวใจเก่าแล้วลากยาว ไปสองสาม โมเดล นั้นคือสาเหต ว่า มันแพงในสายตาใครหลายคน

อีกอย่าง รสนิยมการใช้รถของคนไทย หลายคนชอบของเล่นที่เป็นรูปธรรม ที่จับต้องได้ ยกตัวอย่างเช่น รถตีโป่งซื้อรถเล็กแต่คำนึงถึงความกว้างเป็นที่ตั้ง งงมั้ยละ เห็นฝรั่งหน้าบ้านขับ เฟียสต้า เขาก้ ว่า รถเขาดี  ไม่ได้มีปันหาอะไร ...
ยังไม่รวมถึงไฟหน้าลูกแก้วจับคู่ไฟฮาโลเจนอันบ้องแบ้ว  สารพัดปุ่มที่อยุ่บนรถ เครื่องเล่น DVD nivi  Keyless  มีปุ่มเยอะถือว่าดี
ในขณะ กลไก การขับขี่ ความปลอดภัย ฟิลลิ่งช่วงล่าง หลายคนไม่ค่อยสนใจ ซึ่ง....ต้นทุนในการทำรถ มันควรจะทุ่มให้ไปอยู่ในส่วนตรงนี้ !!!
รถ ราคาถูกๆ ในอังกฤษ หลายรุ่น ให้ความปลอดภัยเต็ม แต่ล้อกระทะ กระจกสองบานหลังมือหมุน ถ้าจะนำมาใช้ในไทย แล้ว สามารถทำราคาได้ จะรับกันได้มั้ย ??
รับไม่ได้หรอกครับ ผมรู้555  

สะท้อนกลับมาที่ราคา มาสด้า สอง มันสูงกว่าเจ้าอืนก็เพราะมัน รวมต้นทุนของเล่น และ กลไก การขับขี่  ต่างๆ ตรงนี้ ด้วยกระมังครับ
ยิ่งไปมากกว่านี้ หลายคนโจมตีมันด้วยข้อมูลในเศษกระดาษ แล้วมโนไปต่างๆนาๆ มันไม่แฟรหนะ ครับ คนทำรถเขาคงเสียใจ หรือ ใจเสียไม่น้อย
แต่เดี๋ยวก่อน มาสด้า ไหนๆ จะทำดีแล้ว แต่ก็ให้ SRS มาแค่สองลูก แล้วด้านข้างหละ ...  !!! สำหรับผมมันไม่ผ่านแค่นี้ จิงๆ
เอาแฟรๆครับ รอดูของจิงกันดีกว่าครับ แล้วค่อยว่ากัน !!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2015, 18:57:49 โดย baeyongcai »

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 19:17:00 »
ลองมอง หรือ ลองคิดในมุมชาวบ้านธรรมดา ที่ไม่ใช่คนรอบรู้เรื่องรถดูครับ แล้วจะมีคำตอบว่าแพงหรือเปล่า?

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 20:13:00 »
ผม(ติ่งมาสด้าครับ)ว่าการที่บอกว่าเจ้าสองมันแพงร้อยทั้งร้อยมันอยู่ที่การเข้าใจผิดว่าEcologyคือEconomy

มาสด้ามีสติปัญญาความสามารถในการทำรถสะอาด รักโลก รักpolar bear

จนได้รับการยกเว้นภาษี   ซึ่งไอ้ภาษีนี้ก็เข้าใจไปว่าเปนภาษีรถราคาถูก อีโค่คาร์

อิอิ  แต่จริงๆแล้วมันเปนรางวัลที่ทำรถออกมาได้สะอาดมลพิษน้อยมากกว่า

อุตส่าห์ลดcarbon footprintลงไปตั้งเยอะให้รางวัลเค้าหน่อยน่า

เอางี้  ถ้าทำเครื่องได้ไม่ผ่านไอ้มลพิษนี่จะขายได้มั้ย  ได้ครับแต่อดรางวัล

โปรดอย่าเข้าใจคำว่า Ecology ว่าเปน Economy แล้วจะรู้สึกว่ามันก็เบๆ  ธรรมดาๆ

ไม่ต้องพูดถึงว่าไอ้ระบบอะไรทั้งหลาย TSC HLA Ie loop วัสดุ อะไรทั้งหลาย  บรรดารถอีโค่โนมี่คันไหนมีบ้าง

และยิ่งไม่ต้องพูดถึงเรื่องช่วงล่างเลย  ห่างเยอะ  คอนโซลเย็บหนังเดินด้ายจริงๆไม่มีหลอก 

รถอีโคโนมี่คันไหนมีบ้าง ให้ถึงC-segด้วย

ดังนั้นอย่าเอาไปรวมเลยครับกะรถอีโค่  มันคนละsegmentเลย(แปลว่าคนละชั้นกันเลย)

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 20:59:21 »
ผม(ติ่งมาสด้าครับ)ว่าการที่บอกว่าเจ้าสองมันแพงร้อยทั้งร้อยมันอยู่ที่การเข้าใจผิดว่าEcologyคือEconomy

มาสด้ามีสติปัญญาความสามารถในการทำรถสะอาด รักโลก รักpolar bear

จนได้รับการยกเว้นภาษี   ซึ่งไอ้ภาษีนี้ก็เข้าใจไปว่าเปนภาษีรถราคาถูก อีโค่คาร์

อิอิ  แต่จริงๆแล้วมันเปนรางวัลที่ทำรถออกมาได้สะอาดมลพิษน้อยมากกว่า

อุตส่าห์ลดcarbon footprintลงไปตั้งเยอะให้รางวัลเค้าหน่อยน่า

เอางี้  ถ้าทำเครื่องได้ไม่ผ่านไอ้มลพิษนี่จะขายได้มั้ย  ได้ครับแต่อดรางวัล

โปรดอย่าเข้าใจคำว่า Ecology ว่าเปน Economy แล้วจะรู้สึกว่ามันก็เบๆ  ธรรมดาๆ

ไม่ต้องพูดถึงว่าไอ้ระบบอะไรทั้งหลาย TSC HLA Ie loop วัสดุ อะไรทั้งหลาย  บรรดารถอีโค่โนมี่คันไหนมีบ้าง

และยิ่งไม่ต้องพูดถึงเรื่องช่วงล่างเลย  ห่างเยอะ  คอนโซลเย็บหนังเดินด้ายจริงๆไม่มีหลอก 

รถอีโคโนมี่คันไหนมีบ้าง ให้ถึงC-segด้วย

ดังนั้นอย่าเอาไปรวมเลยครับกะรถอีโค่  มันคนละsegmentเลย(แปลว่าคนละชั้นกันเลย)

สรุป จาก คนรัก Mazda ว่า
Mazda เป็นรถคนละ คลาส กับ Eco car นะครับจบข่าว

แต่ ทำไมผมเห็น ตลาดต่างประเทศ เครื่อง 1.5 สกายแอคทีพ มัน ราคาเท่า city เลยอะครับ ไม่เห็นเพิ่ม ราคาเทคโนโลยี สกายแอคทีฟเลย

ต่อไปค่ายไหนพัฒนาเทคโนโลยีมาใหม่ก็ขานกันแพงขึ้นเอานะครับ

jomyoot

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 21:47:07 »
เรื่องราคาคงไม่หนีจากนี้เท่าไร แต่ มิติรถ ผมไปซื้อยาริสมาขับดีกว่าครับ กว้างขางสะดวกสบายกว่า
แถมนั่งหลังได้จริงด้วย (เดินทางเกิน100โล นั่งหลังมาสด้า2ผมว่ามันเมื่อยและอึดอัดมาก สร้างมาเพื่อนั่งกัน2คน)

ออฟไลน์ auiii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 21:48:51 »

ตอบแบบนี้ชัดๆเลยไม่เคยขับมาสด้า

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 22:09:44 »

Mazda เป็นรถคนละ คลาส กับ Eco car นะครับจบข่าว

แต่ ทำไมผมเห็น ตลาดต่างประเทศ เครื่อง 1.5 สกายแอคทีพ มัน ราคาเท่า city เลยอะครับ ไม่เห็นเพิ่ม ราคาเทคโนโลยี สกายแอคทีฟเลย

ต่อไปค่ายไหนพัฒนาเทคโนโลยีมาใหม่ก็ขานกันแพงขึ้นเอานะครับ

แล้วตัวท็อปรุ่นนี้ ราคาเท่า city ตัวท็อปไหมละครับ
แล้วทำไมมาสด้าไม่ขาย 1.5เบนชิล คงจะไม่ผ่านเรื่องมลพิษมั้งคับ(เดานะครับ) ;D

ออฟไลน์ Jetz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 22:20:48 »
แล้วทำไม เจ้ายาริส เครื่อง 1200 ราคาที่ออกมา ไม่มีใครว่าแพงเลย งง งง

ก็เพราะมันเป็น โตโยต้า นั่นแหละทำอะไรออกมาก็ดีไปหมด

แต่ขอโทษ ผมซื้อมาขับวันแรกก็ปวดหลัง ต้องหาอะไรมารองหลัง

แล้วทนใช้ประมาณ 2 เดือนขายดาวน์ ไปเลยเอาขาดทุน 3 หมื่นกว่าดีกว่าทนใช้สิ่งที่ไม่ประทับใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2015, 12:59:51 โดย Jetz »

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 22:25:59 »

แล้วตัวท็อปรุ่นนี้ ราคาเท่า city ตัวท็อปไหมละครับ
แล้วทำไมมาสด้าไม่ขาย 1.5เบนชิล คงจะไม่ผ่านเรื่องมลพิษมั้งคับ(เดานะครับ) ;D

แล้วตัว Top option Mazda 2 เบนซิน เท่า city ไหมละครับ
เต็มที่ก้เท่าตัว  V+ ซึ่งราคา เราคาเท่า City เลยนะครับ

ที่ผมจะสื่อ คือ ถ้า mazda เบนซิน ทืำราคามาแบบนี้ ไม่ต้องเอาเครื่อง 1.3 มาถือภาษี eco car ครับ
ออก 1.5 มาสู้ B -segment ไปเลย เพราะยังไง รถ มันก็ราคาเท่ากัน อยู่แล้ว
ในเมื่อ คุณ ถือ ภาษี eco car แต่ รถมันไม่ได้ถูกลงเลย บอก เทคโนโลยีฟังไม่ขึ้นครับ ฟังไม่ขึ้นจริง

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 22:27:02 »
เรื่องราคา 2 ตัวเก่ากับตัวใหม่นะครับ

อันนี้เอาราคาตัว Demio ในญี่ปุ่นมาให้ดู

ตัวเก่าปี 2007

http://www2.mazda.com/en/publicity/release/2007/200707/070705.html

13F         MZR 1.3L   4-speed EC-AT                           1,125,000
13C         MZR 1.3L   4-speed EC-AT/5-speed MT         1,200,000

ตััวที่ขายอยู่ตอนนี้

http://www2.mazda.com/en/publicity/release/2014/201409/140911a.html

13C    2WD (FF) SKYACTIV-DRIVE(6-speed EC-AT)      1,350,000
13S    2WD (FF) SKYACTIV-DRIVE(6-speed EC-AT)      1,458,000

ในบางประเทศดูยากครับ ต้องรู้รายละเอียดด้วยว่า ได้ FTA หรือไม่ (ตัวเก่าไม่ได้) หรือ มีสิทธิลดหย่อนหรือเสียภาษีน้อยลงมั้ยจากเรื่อง emission แบบกฎหมายใหม่ในบ้านเราที่ยังไม่มีผลบังคับใช้หรือในบางประเทศเช่นใน EU

มลพิษนะผ่านแน่ครับ เพราะที่ส่งไป EU ต้องผ่าน EURO 6 นะครับ แต่จะไม่เข้าเงื่อนไข ECO phase II ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2015, 22:28:59 โดย Jxxx »

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 22:28:23 »
แล้วทำไม เจ้ายาริส เครื่อง 1200 ราคาที่ออกมา ไม่มีใครว่าแพงเลย งง งง

ลองกลับไปอ่านกระทู้ เก่าๆ ตอน yaris เปิดตัวครับผม
คนบ่นเต็มบ้านเต็มเมือง แต่ขายดี เพราะมีส่วนรถ 40000

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 22:37:45 »
เรื่องราคา 2 ตัวเก่ากับตัวใหม่นะครับ

อันนี้เอาราคาตัว Demio ในญี่ปุ่นมาให้ดู

ตัวเก่าปี 2007

http://www2.mazda.com/en/publicity/release/2007/200707/070705.html

13F         MZR 1.3L   4-speed EC-AT                           1,125,000
13C         MZR 1.3L   4-speed EC-AT/5-speed MT         1,200,000

ตััวที่ขายอยู่ตอนนี้

http://www2.mazda.com/en/publicity/release/2014/201409/140911a.html

13C    2WD (FF) SKYACTIV-DRIVE(6-speed EC-AT)      1,350,000
13S    2WD (FF) SKYACTIV-DRIVE(6-speed EC-AT)      1,458,000

ในบางประเทศดูยากครับ ต้องรู้รายละเอียดด้วยว่า ได้ FTA หรือไม่ (ตัวเก่าไม่ได้) หรือ มีสิทธิลดหย่อนหรือเสียภาษีน้อยลงมั้ยจากเรื่อง emission แบบกฎหมายใหม่ในบ้านเราที่ยังไม่มีผลบังคับใช้หรือในบางประเทศเช่นใน EU

มลพิษนะผ่านแน่ครับ เพราะที่ส่งไป EU ต้องผ่าน EURO 6 นะครับ แต่จะไม่เข้าเงื่อนไข ECO phase II ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
รุ่นใหม่แพงกว่ารุ่นเก่า ราวๆ 10 %
แต่
มันแปลว่า Mazda 2 มีเครื่อง 1.3 สกายแอคทีฟอยุ่แล้ว ใช่ไหมครับ
ไม่ได้ พัฒนาใหม่ มาเพื่อ Eco car เฟส 2 แต่อย่างใด

ผมเดาว่า mazda ถอนทุน โรงงานเครื่องยนต์ใหม่รึเปล่า

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 22:40:57 »
ขอโทษครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2015, 23:07:26 โดย sith(สิทธิ์) »

jomyoot

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 07, 2015, 22:41:26 »

ลองกลับไปอ่านกระทู้ เก่าๆ ตอน yaris เปิดตัวครับผม
คนบ่นเต็มบ้านเต็มเมือง แต่ขายดี เพราะมีส่วนรถ 40000

รถมันก็มีดีในตัวมันไง งั้นคนจะซื้อมาขับเหรอครับ บอกง่ายๆเลย นิสัยคนไทยชอบคุณภาพ แต่ราคาที่รับได้
คุณภาพในที่นี้อาจหมายถึงประโยชน์การใช้สอย ความกว้างขวาง ความจุกจิกยามมีปัญหา
ไม่รุ้สิ สำคัญผมแล้ว เทคโนโลยี สกายแอคทีฟก็งั้นๆแหละครับ เทียบกับ อีโคบูตส์ของฟอร์ดแล้ว สู้กันไม่ได้เลย