ผู้เขียน หัวข้อ: ขับเก่งอยู่ดีๆ เกิดอยากได้ PPV ขึ้นมาซะงั้น (ทั้งๆที่ปกติไม่ปลื้ม PPV SUV)  (อ่าน 14139 ครั้ง)

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
หลังจากที่ได้เดินทางไปใต้ ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา ถนนมันไม่ไหวจริงๆ ครับ
ปกติใช้แต่รถเก่ง ขับเร็ว แต่ค่อนข้างระวัง หลบหลุมตลอดสงสารรถ แต่ครั้งนี้ได้ขับ PPV รู้สึกสบายดีเหมือนกันครับ ไม่ต้องหลบหลุมเท่าไหร่ ขับรูดไปเลย
ช่วงล่างทนอยู่แล้วไม่ค่อยมีชิ้นส่วนให้เสีย  โช็คเสียก็เปลี่ยนราคาไม่แพงมากกก แถมสูงขับสบายดีด้วย ยิ่งถ้ามีขับสี่ ฝนตกๆก็ขับได้มั่นใจยิ่งขึ้น

ทั้งๆที่ ปกติ ไม่ค่อยชอบ PPV ค่อนไปทางเกลียดด้วยซ้ำ เพราะ ใหญ่เทอะทะ ช่วงล่างโคลง กินน้ำมัน
ชอบรถเก่งต่ำๆ โยกเปลี่ยนเลนได้อย่างมั่นๆ มากกว่า

อีกเหตุผลเนื่องจากไม่อยากมีรถหลายคัน กลัวดูแลไม่ทั่วถึง เพราะรักรถมากก ถ้ามีก็อยากดูแลดีๆ  แค่ทุกวันนี้มีรถตัวเองกับรถแฟนก็ดูแลเหนื่อยแล้ว

วันนี้ก็เลยได้มีโอกาสไปลอง CX-5 2.5 เผื่อจะเปลี่ยนใจไปขับ SUV แทน  555 ก็ขับดี โคลงนิดหน่อย แรงพอประมาณแต่ต้องลากรอบ (เทียบกับรถตัวเองเหยียบนิดหน่อยก็แรงเท่ากันแล้ว) จึงคิดว่าน่าจะกินน้ำมันมากก และเมื่อเทียบกับ XV ที่เคยลอง รู้สึก XV ดูแน่นๆ เฟิร์มกว่า CX-5นะ แต่ถ้าเทียบความแรง CX-5 นะแรงกว่า XV แน่นอน แต่แรงไม่เท่าที่ผมคาดไว้ในตอนแรก พูดง่ายๆ ไม่ฟินเท่าที่ผมคาดไว้นะครับ

พอถึงตอนนี้ก็เลยไปไม่ถูกเลย มีตัวเลือกในหัวเต็มไปหมด
1) ใช้คันนี้ต่อไป  แรงกว่า CX-5 ประหยัดกว่า CX-5 เล็กกว่า CX-5 ลูกก็ยังไม่มี นั่งได้ไม่ลำบาก มีลูกค่อยว่ากัน
2) เปลี่ยนไปเป็น Cx-5
3) เปลี่ยนเป็น XV ไหนก็อยากได้ขับสี่ มั่นๆ อยู่แล้ว แต่ต้องทำใจกับเครื่องไม่แรง
4) รอดู Fortuner หรือ  Pajero sport ใหม่ก่อนค่อยว่ากัน

สรุปอยากถามสมาชิกท่านอื่นๆ ว่าเคยมีอารมณ์แบบผมบ้างหรือเปล่า แบบชอบและขับเก่งมาตลอด อยู่ดีๆ อยากได้รถยกสูงซะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2015, 00:24:14 โดย mothsan »

ออฟไลน์ kez

ใจมาแล้ว  แต่ต้องดูเรื่องการเงินประกอบ   ถ้าพร้อมก็จัด ถ้าไม่พร้อมก็รอ

เพราะก็ไม่ได้ออกต่างจังหวัดทุกวัน

ออฟไลน์ nekki

• Jr. Member
  • **
อารมณ์เดียวกันครับ

ขับที่ญี่ปุ่นมาราวๆ7ปี (สมัยนั้นขับSkyline V35, V36) ไม่เคยคิดนอกใจ Sedan
พอกลับมาไทยก็ซื้อ Sedan แล้วด้วยหน้าที่การงานต้องวิ่งบางนา-ตราดบ่อยๆกับออกตจว.เป็นครั้งคราว
สงสารรถจริงๆครับ พื้นผิวถนนแย่มากถ้าไม่ขึ้นทางด่วน

ตัดสินใจแล้วคันหน้าจะเอา SUV or PPV เท่านั้น
รอดู Fortuner กับ Pajero ก่อนก็ดีนะครับ จะได้เห็นครบหมดก่อนแล้วค่อยตัดสินใจ
แต่ Concern คงเป็นเรื่องอัตราภาษีปีหน้าที่จะปรับล่ะ ว่าจะส่งผลต่อการปรับราคารถ Segment นี้เท่าไร
พอดี Cycle การเปลี่ยนรถของผมตามแผนจะเป็นปีหน้า ไม่อยากรีบซื้อปีนี้จะเสียวินัยการวางแผนทางการเงิน
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ yod artstu

ลงใต้ช่วงปราณบุรี - กุยบุรี ห้วยยาง ขาลงไปนี่ไม่เท่าไหร่ แต่ขากลับขึ้นมาจะบ้าตาย
ขับ camry ไปกลัวช่วงล่างจะหลุดเป็นชิ้นๆ ถนนมันแย่มากๆ ขับไปทีไรอยากเปลี่ยนรถทุกครั้ง
: )

ออฟไลน์ mothsan

อารมณ์เดียวกันครับ

ขับที่ญี่ปุ่นมาราวๆ7ปี (สมัยนั้นขับSkyline V35, V36) ไม่เคยคิดนอกใจ Sedan
พอกลับมาไทยก็ซื้อ Sedan แล้วด้วยหน้าที่การงานต้องวิ่งบางนา-ตราดบ่อยๆกับออกตจว.เป็นครั้งคราว
สงสารรถจริงๆครับ พื้นผิวถนนแย่มากถ้าไม่ขึ้นทางด่วน

ตัดสินใจแล้วคันหน้าจะเอา SUV or PPV เท่านั้น
รอดู Fortuner กับ Pajero ก่อนก็ดีนะครับ จะได้เห็นครบหมดก่อนแล้วค่อยตัดสินใจ
แต่ Concern คงเป็นเรื่องอัตราภาษีปีหน้าที่จะปรับล่ะ ว่าจะส่งผลต่อการปรับราคารถ Segment นี้เท่าไร
พอดี Cycle การเปลี่ยนรถของผมตามแผนจะเป็นปีหน้า ไม่อยากรีบซื้อปีนี้จะเสียวินัยการวางแผนทางการเงิน
ผมก็เพิ่งใช้คันปัจจุบันได้ไม่ถึง 2 ปีเลยครับ ก็เลยดูๆไว้เหมือนกัน
ลงใต้ช่วงปราณบุรี - กุยบุรี ห้วยยาง ขาลงไปนี่ไม่เท่าไหร่ แต่ขากลับขึ้นมาจะบ้าตาย
ขับ camry ไปกลัวช่วงล่างจะหลุดเป็นชิ้นๆ ถนนมันแย่มากๆ ขับไปทีไรอยากเปลี่ยนรถทุกครั้ง

ใช้เลยครับ ช่วงนั้นถนนแย่มากจริงๆครับ  PPV ล้อ 16 ยางอ้วนยังสงสารรถเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2015, 00:23:16 โดย mothsan »

ออฟไลน์ faora

• Jr. Member
  • **
รอดูฟอร์จูนเนอร์ครับ
อีกสามสี่เดือนได้เห็นแน่
ไหนๆก็รอมาถึงวันนี้แล้ว
ข้างในหรูสุดๆครับ
แล้วมาเปลี่ยนช่วงล่างดีๆชุดนึง
เที่ยวทั่วไทยเลยครับ

ออฟไลน์ Auto

เคยขับปิคอัพตัวเตี้ยมาก่อน เก๋งเล็กมาก่อน   พวกรถ SUV PPV  ก่อนนั้นยังเป็นรถในฝันของผมเพราะตอนนั้นนราคาแพงมากถ้าเทียบกับฐานะ    หลายคนมองว่าเป็นรถฟุ่มเฟือยเกินจำเป็นจึงเสียภาษีสูง
สุดท้ายมาซื้อ Fortuner ได้   ชอบในเรื่องการใช้งานเป็นรถเอนกประสงค์อย่างแท้จริง เพราะทำงานด้วย เที่ยวด้วย รถครอบครัวด้วย สุดท้ายมาทำธุรกิจส่วนตัวก็ได้คันนี้ขนของไม่ต่างจากปิคอัพเลย   มาใช้งานแล้ว  เปิดโลกทัศน์ใหม่ ๆ เยอะแยะจากการขับเข้าป่า ลุยลำธาร ไปทางออฟโรดจริง ๆ ไม่ใช่แค่ขำขำ ได้พบเจออะไรต่าง ๆ มากมาย  รวมถึงเพื่อนใหม่ ๆ บนเส้นทางนี้เยอะแยะ   มุมมองชีวิตเปลี่ยนไปมาก  รถคันต่อไปก็ยังคงเลือก PPV SUV 4X4  อีกคืออย่างน้อยต้องมีรถแบบนี้ไว้ประจำกการ 1 คันในบ้านไม่คิดว่าเป็นรถส่วนเกินหรือฟุ่มเฟือยแต่อย่างใด     ส่นรถกะเทยครอสอโอเวอร์เก๋งยกสูงหนีน้ำท่วมแค่หัวเข่าถ้าผมมี PPV SUV  อยุ่แล้วยังไม่แน่ใจว่าจะซื้อเข้ามาอีกหรือไม่เพราะรถยังใช้งานได้ต่างกันเยอะอยู่

ออฟไลน์ Fly to dream

ก็จริงครับ ส่วนตัวขับเร็วชอบมุดเลยยังติดนิสัยชอบเก๋งมากกว่า แต่วิ่งต่างจังหวัดบ่อยๆสงสารรถมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ตอนนี้ซูบารุ XV คุ้มจริงๆครับ
ผมว่าถ้าจะซื้อใช้งานจริงๆ ตอนนี้ไม่น่าจะมีใครเกินเจ้านี่แหละ
ขนาดผมแฟนมาสด้า มิตซู เจอรุ่นนี้เข้าไปมีเขวนะครับ
หลังจากกลับมาจากสงกานต์ปีนี้ ผมอารมย์เปลี่ยนไปเยอะเลย หลังจากชอบขับรถเร็วๆ
เห็นรถคว่ำต่อหน้า ชนกันจะๆ ตายต่อหน้าไม่รู้กี่คน รถหลุดโค้ง ชนคนเมา (เลิกเลย) เท่าที่ได้ลองซูบารุรุ่นนี้
ความเร็วไม่ได้น่าเกลียด ออกตัวช้ากว่าชาวบ้าน สมัยนี้ยอมละ ค่อยๆออกก็ได้ ขอรถขับ4 เฟริมๆ มั่นๆสักคัน
ระบบภายในไม่หรูหราช่างมัน ของพวกนี้แต่งได้ ขอระบบความปลอดภัยครบละกัน
ขับ4 กับช่วงล่างตัวนี้ ผมนับถือจริงๆ ผมว่ามันเหมาะกับการใช้งานเมืองไทยจริงๆครับ
หลุม ทางขาด น้ำท่วม ลูกรัง จุดนี้พี่ซูกินหมดเลย มาสด้าผมกลัวเรื่องลงหลุมนะ กลัวบอดี้ไม่ให้
แต่ซูบารุเคยเทสละ รถอะไร โครตถูกใจเลย

ออฟไลน์ Eddy5659

ตอนนี้รถแนว SUV ที่ลุยได้มันกลับมีความจำเป็นขึ้นเรื่อยๆครับ
อย่าว่าแต่เจอถนนไม่ดี หรือมีครอบครัวเลย ฝนตกมาทีน้ำท่วมตลอด
ชลบุรีนี่แน่เลยครับ เส้นในเมือง หรือพัทยา ตกมาซักพักท่วมเลย รถแนวนี้เลยยิ่งดูคุ้มค่า
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Dubee

ไปลองขับครับ แล้วกลับมาถามตัวเองว่าชอบจริงๆไหม? รับได้ไหมกับราคาที่เพิ่มขึ้น รับได้ไหมกับกินน้ำมันเพิ่มขึ้น(อย่าคาดหวังความประหยัดจาก SUV PPV) รับได้ไหมกับรถที่ใหญ่โตขึ้น ขับในเมืองเข้าตรอกออกซอยลำบาก หาที่จอดลำบาก อีกเยอะครับ ฯลฯ

ไม่ได้ตั้งธงหรือขวางลำหรือไม่ชอบรถประเภทนี้นะครับ แต่แต่ชี้ว่าขนาดรถมันต่างกัน อื่นๆอีก เพราะฉะนั้นไปลองขับแล้วกลับมาถามตัวเองอย่างที่ผมเกร่นไปข้างต้นครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

เชียร์ suv ครับ,  ppv ช่วงล่างน่าจะเกาะสู้ suv ไม่ได้ แต่ถ้าต้องการความกว้างขวางก็ ppv ครับ

ออฟไลน์ AkE

ข้อ 1 ครับ ขับคันเดิม

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
ถ้าขับบนทางไม่ดีบ่อย ก็จัดไปเถอะครับ

แต่ถ้าโห....นานๆที ผมขับในเมืองมันเหนื่อยกว่าพอควรครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

ลองไปดู Q5 ดูคับ ผมว่าน่าจะโอนะ

ออฟไลน์ tate_27

• Full Member
ข้อ 4 ครับ..
อดใจรออีกหน่อยครับ เผื่อของใหม่จะมีอะไรให้น่าสนใจกว่า หรือถ้าไม่ถูกใจก็ย้อนกลับมาดูตัวเลือกเดิม
ราคากับออพชั่นอาจจัดมาถูกใจกว่าเดิมด้วย   ;D

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
ใช้ CX-5 ดีเซลอยู่ครับ ไม่ต้องลากรอบ ดึงดี ประหยัดน้ำมันด้วย...เคยไปลองขับรถเพื่อนสมาชิกดีเซลเหมือนกัน+ติดกล่องมา..แตะนิดๆฮึดฮัดๆ ต้นแรงเหยียบแบบไม่มีแร็ค..แรงกว่าแบบเห็นได้ชัด ขับแล้วสนุกขึ้นเยอะเลยยย ( กล่องเยอรมัน 30K..ขอเก็บตังค์ก่อน)

ถ้ารอได้แนะนำ CX-5 ดีเซลไมเนอร์..สวยทั้งนอกและใน แรง ประหยัด ครบๆครับ

credit images : mazdausa.com

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเดินทางบ่อยๆ สงสารช่วงล่าง ค่าซ่อมไม่แพง ไป PPV ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ผมค่อนข้างขับเร็วชอบอัดโค้ง แต่ไม่สดในเมืองนะครับ นอกเมืองค่อยว่ากัน^^ ขับกลับบ้านที (สายเหนือย เชียงราย) ยังรู้สึกว่าสงสารรถมากๆ เลยคับ

ผมแฟน Mazda กับ Ford ผมก็แอบมองๆ Cx-5 อยู่เหมือนกันครับ แต่ดันทะลึ่งไปลอง XV ตอนนี้เงินใมมือมันสั่นไปหมดเลยครับ

เห็น HRV สวยไปลองก็ไม่เคยถูกใจค่ายนี้เลยสักกะที มันหยวบยาบแบบบอกไม่ถูก ข้างในนี่เริ่ดดีครับ แต่ก็ไม่ใช่ประเด็น ส่วนภายใน ผมคิดว่าผมติดเครื่องเสียงที่ต่อ Blutooth กับ USB ได้ก็พอใจล่ะ

Everest มันก็ใหญ่ไปสำหรับผมซึ่งยังไม่ได้มีลูกเต้า ขับกันแค่ สองคน บางทีก็ใช้ในเมืองด้วยเทอะทะไปนิด

XV ไม่แรงต้นก็จริงครับ ไม่หวือหวา แต่ผมชอบช่วงล่างมันมากมันมั่นใจกว่ารถที่ผมขับอยู่ในตอนนี้เยอะในหลายๆ ด้านเลยครับ

ทั้งเรื่องของการ ขับ 4 ถึงจะกินน้ำมันกว่านิดหน่อยก็ไม่ว่ากัน ได้ความมั่นใจเพิ่ม ความปลอดภัยสำหรับ XV ผมให้ผ่านเลย สรุปว่าชอบ XV ที่สุด ราคาก็น่าโดนเหลือแต่ว่า ผบ จะ อนุมัติหรือป่าวนี่เหละครับ  :o :o

ออฟไลน์ Pat.Lee

สุดๆ ครับเส้นลงใต้ขาลงขับชิวมากแต่ขาขึ้นนึกว่าถนนคนละประเทศมีกับดักอยู่เสมอ ยิ่งช่วงสุราษฯ นี่หนักหนามากครับ มันเกิดอะไรขึ้นกับถนนทางหลวงของเมืองไทยก็ไม่ทราบผมจำได้ว่าเมื่อ 15 ปีที่แล้วถนนทางหลวงของเมืองไทยดีมากครับไม่ว่าจะเป็นเส้นเหนือใต้และตะวันออกเฉียงเหนือ

ส่วนคำตอบสำหรับคุณเจ้าของกระทู้ผมก็มีอารมณ์แบบคุณเปี๊ยบเลย เรื่องเกิดเมื่อต้นปีนี้เองผมขับรถเก๋งไปเที่ยวเชียงใหม่กับภรรยาแต่ดันทะลึ่งไปขึ้นดอยปุยเวลาสวนกันก็ลงไหล่ทางไปหลายรอบสงสารรถจับใจยังป้ายแดงอยู่เลย พอกลับมาบ้านเลยคุยกับภรรยาว่าคันหน้าจะใช้รถพวก SUV PPV เธอตอบผมกลับมาว่า "เราไม่ได้เที่ยวแบบลุยๆ เท่าไหร่ส่วนใหญ่ก็ไปพวกหัวหินพัทยาธรรมดาๆ ไว้คราวหน้าถ้าจะขึ้นดอยเราก็เช่ารถยกสูงไปสิ" ตึ่งโป๊ะ!!!

ดังนั้นผมขอตอบข้อ 1 ครับ ขับคันเดิม ถ้าจะออกต่างจังหวัดไกลหรือต้องไปเส้นที่โหดๆ ก็เช่ารถพวก SUV PPV ไปครับ

ออฟไลน์ ponggu52

ถ้ามีลูก แล้วไปเที่ยว หรือไปบ้านพ่อแม่บ่อย PPV ตอบโจทย์ครับ

ออฟไลน์ franky

อารมย์เดียวกันเลยครับ ขอให้สมหวัง

ออฟไลน์ leenawat_sri

ผมก้อใช้รถได้คันเดียว  เคยเจอปัญหาโลกแตกแบบ จขกท.เหมือนกัน

ผมเลือก % ที่ได้ใช้สูงสุดคับ***

ถ้าต้องเข้ากลางเมืองบ่อยๆ หาที่จอดข้างทางใน กทม.บ่อยๆ

เอารถเล็กๆดีกว่าคับ คุณภาพชีวิตดีกว่ามาก

แต่ถ้าทางโหดจิงๆ ขับประจำ  ผมเอา PPV

XV -เล็ก
CX -ปานกลาง
PPV -ใหญ่

ออฟไลน์ HME

ถามครับ

ความสูงที่เพิ่มขึ้นไม่ได้ส่งผลโดยตรงกับความทนทานของช่วงล่างใน SUV ใช่หรือเปล่าครับ
เพราะยังไงชิ้นส่วนมันก็มาจากพิ้นฐานรถยนต์นั่ง(เก๋ง)อยู่ดี ที่ช่วยไว้ก็มีแค่แก้มยางหนาๆเท่านั้น
กลับกัน หากเป็น PPV ที่มีพื้นฐานมาจากรถกระบะ จะมีแนวโน้มที่ทนทานกว่าเพราะชิ้นส่วนน้อยกว่า

...ใช่หรือไม่?

ออฟไลน์ Gopz

ผมก็ไม่เคยชอบ รถแนวๆ นี้เลยครับ ขับเก๋งมาตลอด สิบปี ปีก่อนชื้อ PPV มาใช้ติดใจเลยครับ
ช่วงล่างที่บอกแย่ๆ เปลี่ยน โช้ค + สปริง ก็ดีขึ้นเยอะแล้วครับรูด หลุม สบายๆๆ

ไป ตจว กันได้หลายคน เที่ยวสนุกขึ้นเยอะ  ;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ pjs6306

ผมขับ paje ไปกลับทำงานในเมืองตลอดขอบอกว่าปวดข้อ ปวดแขนมากเหมาะกับการขับทางไกลมากกว่า

ออฟไลน์ madboy

ถ้าไม่ได้วิ่ง ตจว. บ่อยๆ ผมว่า ยืม เช่า น่าสนใจกว่านะครับ  ;D

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ผมเปลี่ยนจาก civic fd  มาเป็น  xv  เพราะเหตุผลเดียวกับ  จขกท. นี่แหละครับ

ขับสบายกว่ากันเยอะ , เจอทางไม่ดี วิ่งผ่านสบายๆ , รถสูง ทรรศนะวิสัยก็ดีกว่า

ถ้าจะเล่น PPV  ไปลองช่วงล่างดูกว่าว่าชอบแนวนั้นหรือเปล่าครับ  .. ส่วนตัว ผมไม่ชอบเลย มันกระเด้งมากๆ .. ขนาด Pajero sport ว่าดีที่สุดของ PPV แล้วนะ ยังห่างชั้นจาก xv เยอะครับ

ผมชอบช่วงล่าง xv มากกว่า cx5  ... xv จะหนึบ แน่นๆ  ไม่กระด้าง .. ยิ่งขับเร็วๆ 140 ขึ้นไป จะรู้สึกได้เลยว่า  ขับ 4 awd มัันสุดยอดจริๆครับ ..

แต่ข้อเสีย xv  คือ เกียร์ cvt   ช่วงตีนต้น กดสุดๆ มันจะรู้สึก อั้นๆ ไม่พุ่ง ปรู๊ดปร๊าด .. ไปได้เรื่อยๆ แต่เมื่อถึง 120 แล้ว ... วิ่งกระฉูดเลยครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
อารมณ์นี้เคยเจอตอนหนีน้ำท่วม ไปอยู่เมืองกาญมาเดือนกว่าๆครับ  มันต้องสูง ต้องลุยได้ มันถึงจะใช่
แต่พอน้ำลด กลับมาอยู่บ้าน ใช้ชีวิตแบบเดิมๆ  เดี๋ยวมันก็จะลืมๆไปเองครับบบ  ;D

ออฟไลน์ Auto

ตอนนี้ซูบารุ XV คุ้มจริงๆครับ
ผมว่าถ้าจะซื้อใช้งานจริงๆ ตอนนี้ไม่น่าจะมีใครเกินเจ้านี่แหละ
ขนาดผมแฟนมาสด้า มิตซู เจอรุ่นนี้เข้าไปมีเขวนะครับ
หลังจากกลับมาจากสงกานต์ปีนี้ ผมอารมย์เปลี่ยนไปเยอะเลย หลังจากชอบขับรถเร็วๆ
เห็นรถคว่ำต่อหน้า ชนกันจะๆ ตายต่อหน้าไม่รู้กี่คน รถหลุดโค้ง ชนคนเมา (เลิกเลย) เท่าที่ได้ลองซูบารุรุ่นนี้
ความเร็วไม่ได้น่าเกลียด ออกตัวช้ากว่าชาวบ้าน สมัยนี้ยอมละ ค่อยๆออกก็ได้ ขอรถขับ4 เฟริมๆ มั่นๆสักคัน
ระบบภายในไม่หรูหราช่างมัน ของพวกนี้แต่งได้ ขอระบบความปลอดภัยครบละกัน
ขับ4 กับช่วงล่างตัวนี้ ผมนับถือจริงๆ ผมว่ามันเหมาะกับการใช้งานเมืองไทยจริงๆครับ
หลุม ทางขาด น้ำท่วม ลูกรัง จุดนี้พี่ซูกินหมดเลย มาสด้าผมกลัวเรื่องลงหลุมนะ กลัวบอดี้ไม่ให้
แต่ซูบารุเคยเทสละ รถอะไร โครตถูกใจเลย
  หายากนะคนแบบนี้     ส่วนใหญ่ผมเจอคนเลือกแต่รถขับ 2wd บอกว่าถ้าเอามา 4wd  มันเกินความจำเป็นในการใช้งานแพงขึ้น กินน้ำมันขึ้น
   ทั้งที่มันเกินความจำเป็น (ตรงไหนว้า)      ถ้ารถเก๋งมี 4wd แบบ Evolution   ผมยังอยากเลือกเลย รถถออย่าง Nissan March ที่ประกอบบ้านเราส่งไปขายญี่ปุ่นก็เป็นรุ่น 4wd      แต่ที่เมืองไทย Option เอวังและถ้าขืนใส่ 4wd มาด้วยลูกค้าคนไทยไม่ซื้อแน่

แต่ให้ผมเลือกผมเลือก 4wd แน่ไม่ว่ารถเก๋งหรือรถ SUV  ถ้าให้กลับไปเลือกขับ 2wd  ผมว่าชีวิตผมไม่คุ้มที่จะต้องกลับไปเลือกอะไรแบบนั้นอีก  ค่าซ่อม 4wd ก็แทบไม่ต้องจ่าเพราะมันเสียยากมาก เลยไม่เห็นมีความจำเป็นอะไรที่ต้องเลือก 2wd มาใช้อีก