ผู้เขียน หัวข้อ: ช๊อคเลยครับ ฟอร์ดขาย Ranger 3.2l 4x4 ที่ติดตั้งระบบ Terrian management system  (อ่าน 37800 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ขออนุญาติข้อมูลจากพี่เอ Top power นะครับ

"วันนี้บริษัทฟอร์ดไทยแลนด์เปิดตัวกระบะ RANGER ช่วงสั้นช่วงล่าง "คอยล์สปริงหลัง" เครื่อง 3.2 เกียร์ออโต้ มี diff lock ด้วย สรุปมันคือเอเวอร์เรสที่มีบอดี้เป็นหัวเดี่ยวและกระบะหลังเป็นอะลูมิเนียม ราคา 749,000 บาท ดูตัวจริงได้ที่ลาน EZ park ใกล้ศูนย์ สิริกิติ์ตั้งแต่ 5 โมงเย็นเป็นต้นไป งานมีวันนี้พรุ่งนี้ ช่วงล่างหลังคอยล์สปริงครั้งแรกในเมืองไทย 
***เครดิตจาก vvp 4x4"

และเมื่อดูรูปถ่าย มันมี ระบบ Terrian mannagement system สุดๆไปเลยครับ

Terrain management system (TMS) จริงๆ แล้วระบบแบบนี้ก็ไม่ใช่ของใหม่ในตลาดบ้านเราหรอกครับ เพียงแต่เป็นรถประกอบในประเทศราคาต่ำกว่า 1 ล้าน คันแรก และคันเดียวตอนนี้ที่ให้ระบบนี้มา ระบบควบคุมแบบนี้จะพบได้ในรถค่ายอื่นและเรียกชื่อแตกต่างกันไป อาทิเช่น Multi-terrain select (Toyota), Selec-Terrain Off-Road Group (Jeep), หรือ Terrain Response® (Land rover) เป็นต้น ซึ่งราคาสูงมากกกก

ฟอร์ดใจป้ำมากครับ หันไปหาพี่โตโยโยต้าบ้าง และคุณพี่จะใส่พาร์ทไทม์ให้ Fortuner เพื่ออะไรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2015, 11:44:58 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถามแบบไม่รู้นะครับ เป้าหมายเค้าคือกลุ่มไหนครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ delete

ช่วงล่างคอยล์สปริงหลัง แล้วจะจดทะเบียนรถกระบะได้เหรอครับ

ช่วงล่างคอยล์สปริงหลัง แล้วจะจดทะเบียนรถกระบะได้เหรอครับ

เป็นประเด็นที่กำลังคุยกันเลยครับ เรื่องจดทะเบียน
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
555.  เป็นอย่างที่คิดจริงๆ ด้วย   :-*

ออฟไลน์ ipong

• Jr. Member
  • **
แบบนี้ภาษีสรรพสามิตก็มไ่ได้เสียถูกสิครับ แต่ทำไมยังทำราคาได้แบบนี้ น่าคิด

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
ถามแบบไม่รู้นะครับ เป้าหมายเค้าคือกลุ่มไหนครับ

เกษตรกรครับ ปาล์ม ยาง มะพร้าว โดยเฉพาะภาคใต้ ขับสี่หัวเดียว ขายดีมาก ที่ผ่านมา มีแค่ไตรตั้น ที่โกยตลาดรถประเภทนี้อยู่
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ kiwiwi

จะยุให้พ่อตาจัดซักคัน

ออฟไลน์ Newhang

เกษตรกรครับ ปาล์ม ยาง มะพร้าว โดยเฉพาะภาคใต้ ขับสี่หัวเดียว ขายดีมาก ที่ผ่านมา มีแค่ไตรตั้น ที่โกยตลาดรถประเภทนี้อยู่

คุณ ninenoi คงกำลังหมายถึงว่า รถแบบนี้ใครจะใช้
ปกติเค้าใช้เกียร์ธรรมดากัน แล้วก็ใช้แหนบเพื่อบรรทุกเยอะๆ

ขนาดผมสนใจรถประเภทนี้อยู่ เพราะผมก็อยู่ทางใต้ที่เค้าขายดีๆกันแหละ ผมมองแล้วคิดว่า ผมคงไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายford อยู่ดี

แต่ isuzu mitsu toyota อันนั้นอ่ะซื้อได้

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

เจ้าตัวนี้ เดิมทีก็มีที่มาจากกฏหมายการผลิต PPV ยุคก่อน ข้อหนึ่ง
ที่ว่า เมื่อมี everest 3.2 4wd
ตาม กฏหมาย ต้องมี ranger ตอนเดียว 3.2 4wd ที่ระยะฐานล้อเท่ากันขายคู่กัน
อย่างน้อย 1 คัน

แต่เรื่องช่วงล่าง รัฐไม่ได้บังคับว่าต้องเป็นสปริงหลัง
vigo ก็เคยมี แต่ขายให้เฉพาะ supplier วิ่งในเขตโรงงานเท่านั้น
จึงเป็นที่มาของเจ้าตัวนี้

แต่ในทางการตลาด ก็คงกะเอามาจับลูกค้าเดิมของ TRITON 3.2 AT ตอนเดียว
และลูกค้าเก่า ranger 4wd 3.0 เดิม

เจ้าตัวนี้ เดิมทีก็มีที่มาจากกฏหมายการผลิต PPV ยุคก่อน ข้อหนึ่ง
ที่ว่า เมื่อมี everest 3.2 4wd
ตาม กฏหมาย ต้องมี ranger ตอนเดียว 3.2 4wd ที่ระยะฐานล้อเท่ากันขายคู่กัน
อย่างน้อย 1 คัน

แต่เรื่องช่วงล่าง รัฐไม่ได้บังคับว่าต้องเป็นสปริงหลัง
vigo ก็เคยมี แต่ขายให้เฉพาะ supplier วิ่งในเขตโรงงานเท่านั้น
จึงเป็นที่มาของเจ้าตัวนี้

แต่ในทางการตลาด ก็คงกะเอามาจับลูกค้าเดิมของ TRITON 3.2 AT ตอนเดียว
และลูกค้าเก่า ranger 4wd 3.0 เดิม

ขอบคุฯมากครับ

ออฟไลน์ delete

เป็นประเด็นที่กำลังคุยกันเลยครับ เรื่องจดทะเบียน

เรื่องนี้ ผมเคยร่วมคุยกับเพื่อนๆในนี้แล้วครับ
ในกระทู้นี้
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=43586

สรุปคือ ผลิตได้ ขายได้
แต่ ถ้าจะเข้าเงื่อนไขได้รับการลดภาษี(จากการเป็นรถกระบะ ขนของ ที่ได้เสียเรทภาษีสรรพสามิตแค่ 3%) นั่นก้คือ
ต้องมีช่วงล่างด้านหลังเป็น แหนบ
ข้อมูล ระเบียบราชการ เท่าที่ผมค้นเจอนะครับ
รึว่า จะมีการแก้กม.ไปแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Top power ชลบุรี

VVP ศรีนครินทร์ ใช่ไหมครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: ช๊อคเลยครับ ฟอร์ดขาย Ranger 3.2l 4x4 ที่ติดตั้งระบบ Terrian
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 15:50:21 »
น่าซื้อ

ขับไปเข้าสวน

ออฟไลน์ HME

ยกหัวสี่ประตูมาใส่... แล้วต่อตูดเอาคงดูแปลกตาดี

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ช่วงสั้นซะด้วย สุดยอดจริงๆ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

Top power ชลบุรี

VVP ศรีนครินทร์ ใช่ไหมครับ

ใช่ครัช

คอยสปริง และ watt link สรุปคือยกจาก everest มาทั้งชุดเลยครับ

ออฟไลน์ toonze

ทำไมไม่ทำกะบะแบบ ไทรทัน จะได้ซื้อมาขับเล่น

ออฟไลน์ Fly to dream

ทำไมไม่ทำกะบะแบบ ไทรทัน จะได้ซื้อมาขับเล่น

มีแน่ครับ แต่เสียเงินเพิ่ม เพราะฟอร์ดทำกระบะเป็นสแตนเลส แทน เห็นที่ศูนย์ภาคใต้บ่อยๆเลย หรือหลังจากนี้อาจมีจากโรงงานครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tierak

ยางตามรูปเป็นยางจากโรงงานเหรอครับ  ลายคล้ายๆ คอนติเนลทัน AT

ยางตามรูปเป็นยางจากโรงงานเหรอครับ  ลายคล้ายๆ คอนติเนลทัน AT

น่าจะเป็นยาง 245/70R16 continental ContiCrossContact

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

สอบถามหน่อยครับ ฝาถังน้ำมันมีที่ล๊อกกุญแจป่าวครับ

กลัวว่าใช้รุ่นนี้แล้วจะโดนขโมยน้ำมันครับ

:D :D :D
+^ M o N ™ ^+

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

เพื่อนผมบอกว่าที่ไทรทันขายดีที่_าคใต้เพราะอะไหล่หาซื้อได้จากมาเลเซีย(ที่มาเลเซีย โปรตอนร่วมกับมิตซูฯ ทำให้อะไหล่ถูกเพราะถือเป็นอะไหล่ local จริงป่าวครับ)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เจ๋งมากเลยครับ

ได้ Dash Board แบบ WildTrak
ระบบขับเคลื่อนแบบ Everest (แม้แต่ Ranger DBL 3.2 WildTrak A/T ยังไม่มีเลย)

ถ้าใส่กระบะปกติแบบช่วงสั้นด้วยนี่ ใจละลายเลยครับ (แต่ขอกระจกหน้าต่างไฟฟ้าด้วยนะครับ)

:D :D :D :D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ดูเหมือนจะเอากระบะของ RAS มาลงได้นะ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
กระบะท้ายไม่เอาได้ไหม ลดลงอีกสัก80,000
จะเอาไปใส่กระบะท้ายเอง  :P แบบในภาพไม่ชอบ 555

ออฟไลน์ lacked

พึ่งเห็นว่าไม่มีแหนบ แล้วเป็นลูกค้ากลุ่มไหนเนี่ย กลุ่มใหญ่พอที่จะทำออกมาเป็นรุ่นนึงเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ Newhang

วันนี้มาเปิดดู เห็มมิสซูขายไปก่อนหน้าแล้ว  ตอนนี้เกิดความสงสัยอย่างแรงว่า  ลูกค้ากลุ่มไหน ทำไมชอบบรรทุกได้น้อยๆ

มิซซูเป็นช่วงล้อสั้น กระบะท้ายสั้น หลังเป็นแหนบ
ผมคุยกับคนที่ทำสวนด้วยกัน มองหน้าด้วยความสงสัยมาก ว่าขายใคร
ทำไมรถแบบนี้ต้องเป็นเกียร์ ออโต้ด้วย
อีกอย่าง มิซซูขาย 664000 ถูกกว่าฟอร์ดเกือบแสน เป็นอะไรที่น่าคิดมากๆ

ใครตอบผมหน่อย สงสัยจริงๆ

ออฟไลน์ Joe NG

วันนี้มาเปิดดู เห็มมิสซูขายไปก่อนหน้าแล้ว  ตอนนี้เกิดความสงสัยอย่างแรงว่า  ลูกค้ากลุ่มไหน ทำไมชอบบรรทุกได้น้อยๆ

มิซซูเป็นช่วงล้อสั้น กระบะท้ายสั้น หลังเป็นแหนบ
ผมคุยกับคนที่ทำสวนด้วยกัน มองหน้าด้วยความสงสัยมาก ว่าขายใคร
ทำไมรถแบบนี้ต้องเป็นเกียร์ ออโต้ด้วย
อีกอย่าง มิซซูขาย 664000 ถูกกว่าฟอร์ดเกือบแสน เป็นอะไรที่น่าคิดมากๆ

ใครตอบผมหน่อย สงสัยจริงๆ

กลุ่มที่เล่นรถแบบนี้  คือ พวกที่บ้ากระบะเข้าเส้น  กลุ่มออฟโรด  ไม่ได้เน้นบรรทุกอะไร
ผมเองยังอยากได้เลย เดิมทีขอแค่ตอนเดียวช่วงสั้น  แต่ฟอร์ดให้ปริงหลังมาด้วย  นี่คือเจ๋งมากครับ

แต่แบบผมนี่อยากได้เกียร์ธรรมดานะ  ไม่อยากได้ออโต้

ตอนนี้คาดว่าสำนักแต่งออฟโรดต่างๆ น่าจะเก็บไปหลายคันแล้ว