ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นได้ไหมครับ Jazz GE ผมกินแบตเตอรี่ไปแล้ว 2 ลูก ในระยะเวลาไม่ถึง 2 ปี  (อ่าน 19736 ครั้ง)

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
ตามจั่วหัวเลยครับ

ผมใช้ Jazz GE ตามรูปเลย ออกรถตั้งแต่ มิ.ย. 51

แบตเตอรี่ลูกแรกจากผมไปตั้งแต่ ยังไม่ครบปีแรกดี

ทำให้รถจอดตายอยู่ที่ร้านยาง แถวรามอินทรา

ดีนะที่ศูนย์เคลมให้ เนื่องจากแบตบวม

แบตเตอรี่ลูกที่สอง จากผมไปสดๆ ร้อนวันนี้

หลังจากเคลมแบตเตอรี่ใหม่ มาได้ 9 เดือน!!!!!

รถจอดเน่าอยู่ที่ แบงค์กสิกร สุขาภิบาล 1

ดีที่ได้พี่แมสเซ็นเจอร์ช่วย ก็ขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ครับ

มันเกิดอะไรขึ้น ทั้งที่ผมก็เช็คน้ำกลั่นแบตเตอรี่ประจำทุกสัปดาห์

- อุปกรณ์ที่ผมติดเพิ่ม ( ไฟส่องเท้า / Water Temp, Volt / LPG / ค้ำโช้ค / แม็ก 17 ) มันห่วย

- แบตเตอรี่ ห่วย

- รถห่วย

- User ห่วย

ร้านแบตเตอรี่ บอกว่าน้องเตรียมตัวได้เลย อย่างเก่งอยู่ได้ ปีครึ่ง

เพราะ ได้ชาร์จมันใหญ่เกินกว่าที่แบตจะรับได้ไหวววว

ที่โพสมาอยากเตือนให้เพื่อนๆ ที่ใช้ รถรุ่นนี้หรือรถอื่นๆ ก็ตาม หมั่นตรวจเช็คแบตเตอรี่

บ่อยหน่อยนะครับ ถ้ามันเกิดไปเดี้ยง ตาม ตจว. ดึกดื่นค่ำคืน คงไม่สนุกแน่

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 21:13:22 โดย FyGI »

ออฟไลน์ Ohmmypp

ไดชาร์จใหญ่เกินกว่าแบตจะรับได้??  มีอย่างงี้ด้วยเหรอครับ  ปกติมีแต่ไดชาร์จไม่พอแบต = =
JC TU #54

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ก็ไม่ลองเพิ่มขนาดแบตอ่ะครับ

ถ้าไดชาร์จใหญ่เกินก็น่าจะลองเพิ่มขนาดแบตดูน่าจะดีขึ้นนะครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ artkid99

• Newbie
  • *
อาการมันเป็นยังไงคับ มีเตือนก่อนไม๊คับว่าจะหมดแล้วนะ หรืออยู่ดีๆก็เดี้ยงไปเลยคับ :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

เปลี่ยนเป็น MT แล้วเข็นสตาร์ทเอาครับ ไม่ต้องใช้แบตเตอรี่แล้ว

keanetona

• บุคคลทั่วไป
อาการมันเป็นยังไงคับ มีเตือนก่อนไม๊คับว่าจะหมดแล้วนะ หรืออยู่ดีๆก็เดี้ยงไปเลยคับ :D

ถ้าสำหรับรถทั่วไปที่แบตจะหมดอายุการใช้งาน เวลาจะติดเครื่อง เสียงไดสตาร์ทจะหมุนช้ากว่าเดิมครับ และ ไฟรถจะไม่ค่อยสว่างนัก

และ โดยปกติแล้ว แบตลูกนึงจะใช้ได้ประมาณ18-24เดือนครับ

ออฟไลน์ GAG

• Newbie
  • *
  • ???
 jazz ge ของผมขายคืนบริษัทไปแล้วครับ ช้ำใจจริงๆ ปีเดียวเปลี่ยนเกียร์3ลูก ไม่คบอีกแล้วครับhonda
GAG

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
เฮ้อ เหนื่อยใจเเทนครับ GE ผม เพิ่งครบขวบไปอาทิตย์นึง เริ่มมีอาการเเล้วครับ เวลาstart เริ่มมีอาการ ไม่ตอบสนองต้องบิดกุญเเจหลายทีครับ เข้าศูนย์ก็บอกปกติไม่มีปัญหาเป็นธรรมดาของรถวิ่งน้อย (ปีนึง สองหมื่นเนี่ยนะน้อย)  :-\

ออฟไลน์ Blur

ถ้าเคลมได้ก็โอเคนะครับ แต่ถ้าเคลมไม่ได้ควรด่า เพราะไม่ถึงปีเลย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เข้ามาบอกว่าอย่าเสียใจไปเลย

Tiida ก็แบต 1 ปีเดี้ยงครับ ของผมโชคดีหน่อย ได้ 1 ปีกับอีก 5 เดือน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เฮ้ย เริ่มเสียว กับรถตัวเองแล้วแหะ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

เหอๆ ขอให้เคลมได้นะครับ :D

ออฟไลน์ Lovely_Car

ของผมAccord G8 1ปีกับ2เดือนก็หมดและครับ

ติดแค่เครื่องเสียงเพิ่มไปนิดหน่อยเองครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
new jazz ผม อีก 4 เดือน จะ 2 ปี (= อายุ 1 ปี 8 เดือนละ) แบต ยังไม่มีปัญหา ไม่ได้เปลี่ยนเลยสักลูกครับ
แถมเป็นรถใช้น้อยมาก ๆ เพราะใช้แต่ในเมือง วันละ 5-6 km ด้วยซ้ำ ไมล์ตอนนี้ อยู่ที่ 10,XXX ครับ

แต่ new city ผม เพิ่งออกมา เกือบ ๆ 2 เดือน เริ่มส่อแวว แบตมีปัญหาละครับ หลังจากนั่งฟังเพลงในรถไป
เกือบครึ่งชั่วโมง สตาร์ทเกือบไม่ติดอะ (ซึ่ง jazz นั่งฟังเป็นชั่วโมง ยังไม่เป็นไรเลยครับ)
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Nioka

ออกรถเดือนเดียวปีเดียวกับผมเลยครับ

แต่ของผมยังอยู่ดีมีสุข ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

ตอนนี้ก็ 55xxx โลแล้ว ก็ยังปกติเรื่องแบต

แต่ปัญหาตอนนี้กลับเป็นที่ เวลาเครื่องเย็น ถ้าเข้าเกียร์ D หรือ R รอบเครื่องจะตก

รถสั่นเป็นเจ้าเข้า ไม่รู้ว่าเพราะอะไรคิดว่าอีกสักพักจะเอารถเข้าเช็คที่ศูนย์อีกที

อาการนี้เกิดหลังจากที่ทางศูนย์honda เติม นมค ให้ผมเกิน ไปเยอะ เหมือนกัน ประมาณ

ครึ่งเซ็น วัดจากระดับ สูงสุด แต่ผมไม่อยากฟันธง ^^ คิดว่า น่าจะมีสาเหตุอื่นด้วย

แบตเตอรี่ ทาง Honda รับประกัน 1 ปี นับตั้งแต่ออกรถ

แบตลูกแรกผมเคลมได้ เพราะยังไม่ถึง 1 ปี

และหลังจากเคลมแล้ว นับระยะเวลาต่อเลย

ไม่มีการเริ่มนับ 1 ใหม่

ส่วนเรื่องแบตผมเปลี่ยนใหญ่ขึ้นครับ

จาก 32A เป็น 35A ไม่สามารถใส่ใหญ่กว่านี้ได้

เพราะเนื้อที่มันจำกัดครับ

ส่วนเรื่องที่ว่า ไดชาร์จใหญ่เกินกว่าแบตจะรับได้เนี่ย

ผมได้ยิน 2 บอกเหมือนกันเลย แต่ที่นึงใช้คำว่า Overcharge

แต่ทั้ง 2 ที่ ที่บอกไม่ใช่ศูนย์บริการ

ออฟไลน์ Jxxx

น้ำกลั่นแห้งเร็วผิดปกติหรือป่าวครับ

ถ้าใช่ นั่นคืออาการบอกเหตุของการ overcharge ครับ

ถ้าเป็นมากๆ นี่จะเห็นน้ำกลั่นเดือดพุ่งเป็นละอองออกมาจากแบตเลยครับ

สำหรับ Jazz ผมไม่แน่ใจนะครับว่าเกิดจากอะไร

ถ้าเป็น Escape 2.3 ไดชาร์ทเจ๊งครับ ถ้าเป็น 3.0 เจ๊งมันจะไม่ชาร์ทเลย (ตรงกันข้าม แต่พอของ 2.3 มัน overcharge เกิน 16v PCM มันจะตัดการทำงานเลย ทีนี้เลยไม่ชาร์ทเหมือนกัน แล้วไฟเอนจิ้นจะขึ้นด้วยครับ )

ออฟไลน์ joufo

รถที่บ้านผมไม่เป็นอะไรเลยอ่ะครับ ปีกว่าแล้ว วิ่งไป 4หมื่นกว่ากิโลฯ แล้ว
จะมีก็แค่ท่านแม่ไปถอยชนเสาประตูบ้านแค่นั้นแหละ  :D

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
เป็นที่น่าสังเกตเหมือนกันนะคะ ว่า Jazz กะ City แบตจะไม่ค่อยทน
เพื่อนที่ใช้ Jazz GD อยู่ก้อบอกว่าเปลี่ยนแบตปีละลูก
แต่คันอื่นๆ จะได้ประมาณ 2-3 ปี  City ZX ที่บ้านก้อเปลี่ยนตอนอายุ 3 ปีค่ะ
(แบตเตอรี่ติดรถเป็นยี่ห้อ FB)

ขณะที่ Civic ES ทั้ง 2 คันที่บ้านเปลี่ยนตอนอายุได้ 5 ปี 
และ Civic RX อายุ 4 ปีกว่าๆ ก้อยังโอเคค่ะ แต่คาดว่าไม่เกินปีนี้อาจจะได้เปลี่ยนแล้ว
(แบตติดรถยี่ห้อ Yuasa ค่ะ)

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ดีนะใช้รุ่น accord 02 ไม่ได้รุ่นใหม่   ทำไมมีปัญหาเยอะจังเลยวุ้ย honda

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D...........advising replace with a good heavy duty battery when u need a new battery next time!

funnybear

น้ำกลั่นแห้งเร็วผิดปกติหรือป่าวครับ

ถ้าใช่ นั่นคืออาการบอกเหตุของการ overcharge ครับ

ถ้าเป็นมากๆ นี่จะเห็นน้ำกลั่นเดือดพุ่งเป็นละอองออกมาจากแบตเลยครับ

สำหรับ Jazz ผมไม่แน่ใจนะครับว่าเกิดจากอะไร

ถ้าเป็น Escape 2.3 ไดชาร์ทเจ๊งครับ ถ้าเป็น 3.0 เจ๊งมันจะไม่ชาร์ทเลย (ตรงกันข้าม แต่พอของ 2.3 มัน overcharge เกิน 16v PCM มันจะตัดการทำงานเลย ทีนี้เลยไม่ชาร์ทเหมือนกัน แล้วไฟเอนจิ้นจะขึ้นด้วยครับ )

ใช่ครับ ตอนที่จอดเน่าอยู่ที่แบงค์

ผมเปิดฝากระโปรงแล้วให้เพื่อนสตาร์ท

ช่วงบิดสตาร์ทมีควันออกมาจาก ช่องเติมน้ำกลั่นช่องแรก

เลยทะลึ่งเปิดดู น้ำกลั่นแบตมันเดือดปุดๆ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
"ไฟรั่ว"

กรุณาเช็คเครื่องเสียงที่ติดมาเพิ่มหรือ ระบบอะไรก็ตามที่ติดมาเพิ่มหลังจากออกรถ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Dr.Shank

vios ที่บ้าน ก็ ปีเดียวไปเหมือนกันครับ ......

:)
..

ออฟไลน์ choord

• Jr. Member
  • **
เข้ามาบอกว่าอย่าเสียใจไปเลย

Tiida ก็แบต 1 ปีเดี้ยงครับ ของผมโชคดีหน่อย ได้ 1 ปีกับอีก 5 เดือน

หนาว...ครับ ท่าน cheng มาบอกกล่าวแบบนี้

แปลว่า ถ้ามันเสียใน 1 ปี ก็ได้ลูกใหม่ ทนใช้กันไป
แต่ถ้ามันเสียเกิน 1 ปี ก็จงเปลี่ยนให้แบตมันลูกใหญ่ขึ้น รึเปล่านะ

ว่าแต่รถสมัยนี้ ทำไมแบ็ตมันเสื่อมเร็วจังฟะ
รถคันเก่า ร่วม 3 ปี กว่าจะได้เปลี่ยนที

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Camry ผม 3 ปีแบตเดี้ยงไป 2 ลูก T-T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 06:35:02 โดย Iwata Kana »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ kphaisan

• Newbie
  • *
ผมว่าเป็นที่คุณภาพของแบตเตอร์รี่มากกว่า ราคาแพงขึ้น แต่คุณภาพต่ำลงมาก ผมก็เพิ่งเจอลูกล่าสุดใช้ได้ไม่ถึงปี ทั้งที่ผ่านมาเกิน 2 ปีตลอด

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
นี่มันตัวกินแบตแท้ๆๆ