ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถแบบไหนถึงจะเรียกว่าเกินตัวครับ (แบบนี้ถือว่าเกินตัวหรือเปล่า)  (อ่าน 14090 ครั้ง)

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
รักคุณพ่อ ให้มากๆคับ
เพราะท่านรักคุณมากครับ^^
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
ตามข้อมูลที่น้องบอกมา ยังไงก็เกินตัวครับ ยิ่งถ้าคุณรู้ว่าพ่อต้องไปหยิบยืมมาช่วยดาวน์ ช่วยผ่อนบางเดือน แถมพ่อยังยอมนั่งรถเมล์ไปทำงาน ยอมลำบากแทนคุณ แค่นี้ผมว่าก็ไม่เหมาะไม่ควรแล้วนะครับ แต่มารู้ทีหลัง หลังจากซื้อไปแล้วก็ทำอะไรไม่ได้แล้วหล่ะครับ

ต้องประหยัดและพยายามผ่อนต่อเองให้ได้ทุกเดือน อย่าไปรบกวนพ่อให้มาช่วยผ่อนอีก ซ้ำยังจะต้องหาเงินไปช่วยพ่อคุณที่หยิบยืมมาเพื่อคุณด้วยนะครับ จริงจริงแค่เห็นคุณคิดว่าจะซื้อ Ford Focus Ecoboost ต่ออีก หลังจากผ่อนคันนี้หมด นี่ก็ไม่เหมาะสมแล้วนะครับ แต่โอเค เพราะถึงตอนนั้น รายได้คุณอาจเยอะขึ้นมากกว่านี้แบบชัดเจน แต่อนาคตไม่แน่นอน อยู่กับปัจจุบันไว้ครับ ตอนนี้ทำวันนี้ให้ดีที่สุด รับผิดชอบค่าผ่อนรถให้ได้ด้วยตัวเองทุกเดือนก็พอแล้วครับ มันเป็นภาระที่คุณต้องรับผิดชอบให้ได้ด้วยตัวเอง สู้สู้ครับ รักพ่อและดูแลท่านดีดีนะครับ 

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
ตามสูตร
พี่ต้องเอาเงินเก็บ หักรายได้ " เงินคงเหลือจึงเอาไปใช้ครับ "
แล้วไอ้เก็บเนี่ย เก็บจริงๆนะครับ (ไม่ได้เก็บไปซื้อของอีก)

ถ้าพอจะมีเงินเหลือจากการใช้อีก
ค่อยสะสมแล้วไปลงทุนได้อีกด้วยครับ

ณ ปัจจุบันซื้อรถไปแล้ว
ก็ต้องใช้รถครับ ต้องขับถนอมๆ เพื่อเลี่ยงค่าซ่อมแซมรถยนต์(ตัวโหดๆ)
(แต่ค่าบำรุงรักษา MAINTAINANCE ก็ยังคงต้องจ่ายยืนพื้นตลอดครับ )

อะไรที่ผู้อื่นบอกกล่าว
ให้ตั้งสติ แล้วค่อยๆ นำสิ่งนั้น มาตริตรอง ให้รอบคอบครับ
ถ้ามันเป็นจริงดังเขาพูด --> แก้ไขตัวเรา
ถ้ามันไม่จริงดังเขาพูด ---> ก็เป็นเรื่องปรกติที่จะมีคนคิดต่างครับ

รักครอบครัว รักคุณพ่อไว้ครับ
ครอบครัวมีความสุข ทุกคนก็มีกำลังกาย กำลังใจ ทำได้ทุกอย่างครับ ^  ^

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าเทียบกับเงินเดือนพี่ ผมว่าไม่เกิน Fiesta ดาวน์ 25% ผ่อนไม่น่าเกิน 1 หมื่น ถ้าพี่อยู่กับทางบ้านและทางบ้านไม่มีหนี้นะ ไม่น่าจะเกินตัว
แต่ถ้าบ้านยังมีหนี้ แล้วต้องผ่อนรถอีก น่าจะเกินครับ

งั้นขออนุญาตเล่าถึงกรณีผมบ้างนะครับ แม่ผมเงินเดือน 37,000 แต่มีหนี้เยอะมาก เงินเดือนเหลือ  3,000 บาท แต่แม่ซื้อรถ Altis CNG โดยใช้สิทธิ์ดาวน์ 0% ผ่อนเดือนละ 12,517 บาท ทุกเดือนยืมน้าผ่อนแลัยืมน้าใช้จ่ายในครอบครัว เพราะเงินเดือนแม่ทั้งหมดไปกับค่าบ้านแล้วครับ
เป็นอย่างนี้มา 3 ปี แม่ผ่อนไม่ไหว รีไฟแนนซ์ให้ผ่อนเดือนละ 8,465 บาท แต่ยอดหนี้เพิ่มจาก 550,000 เป็น 720,000 แต่เป็นอย่างนั้นได้ 4 เดือน แม่ผมเสีย รายได้หลักของครอบครัวหมดไป คนผ่อนรถไม่มีแล้วแต่หนี้รถยังเหลืออยู่ ทุกวันนี้ผมต้องใช้เงินประกันแม่ผ่อนยื้อรถคันนี้ไปจนกว่าคำสั่งผู้จัดการมรดกออกและเปลี่ยนสัญญาคนผ่อนได้ (โชคดีที่ญาติสนใจจะผ่อนต่อไม่งั้นถ้ารถโดนยึดผมอาจจะโดนเรียกเก็บหนี้ที่เหลืออีก 3 แสน)
มันดูเกินตัวมากแต่ถ้าผมบอกว่ารถคันนี้แม่ผมใช้ไปทำงานทุกวันวันละ 60 กิโลเมตรขั้นต่ำ หรือบางวันไปประชุมไป ตจว อาจจะ 100-200 กิโล  ใช้ไปเที่ยวกับครอบครัว ไปส่งแม่ไป รพ. ที่เชียงใหม่ทุกเดือนจนถึงวันที่แม่ผมเสีย ก็ถือว่ารถคันนี้ทำหน้าที่มันได้ดีที่สุดแล้ว ได้ใช้จนคุ้มค่าแล้วเหมือนกัน (ที่ทำงานแม่ผมเป็นโรงเรียนบ้านนอก บ้านผมก็ไกลตัวเมือง ไม่มีรถประจำทางผ่านที่ทำงานแม่)

เรื่องรถพี่มันผ่านไปแล้วก็ไม่เป็นไรหรอกครับ แค่อย่าให้มันเป็นภาระหนักไปกว่าเดิม มีไว้ก็ใช้ไปเหอะครับ ถ้าทั้งบ้านมีรถคันนี้คันเดียวผมว่ามันก็ถือว่าดีนะ เผื่อเกิดเหตุจำเป็นต้องใช้รถจริงๆก็ยังมีให้ใช้

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ deathsheep

แบบนี้ผมว่าเกินตัวไปเยอะเลยครับ   แต่นั่นเพราะเรามารู้ทีหลังว่าเงินที่ไปดาวน์ไปผ่อนมาจากไหน

ต่อไปนี้คงต้องเซฟเงิน  ใช้อย่างประหยัดมากๆครับ   มองในแง่ดีการมีรถคันนึงไว้ประจำบ้านมันก็ไม่ได้แย่อะไรนักหรอก

คุณพ่อท่านรักคุณมากเลยนะครับ  พยายามอย่าทำให้ท่านเสียใจนะครับ  ซึ้งใจพ่อคุณจริงๆ

ออฟไลน์ V221

สำหรับคนที่ให้ท่านยืมตังค์ก็ต้องบอกว่าไม่น่ารักแต่สำหรับคุณแล้ว คุณพ่อท่านรักคุณมากกว่าตัวท่านเองแน่นอนครับ คนที่ยังไม่เคยมีลูกจะไม่ทราบความรู้สึกแบบนี้จนกระทั่งมีลูกเองครับ คุณตาผมก็เป็นแบบนี้ครับ ตัวเองไม่ได้ทานไม่เป็นไรแต่ลูกๆต้องอิ่มทุกคน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ KyOcHiR0

เกินตัวไปเยอะ ไม่ควรซื้อแต่แรกแล้วในเมื่อคุณก็รู้รายได้โดยรวมของครอบครัว พูดแบบไม่โลกสวยเลยนะคับรายได้แค่นี้มันน้ิยเกินไปที่จะซื้อรถมาขับ ไอ้รถน่ะมันก้ออยากมีขับกันทุกคนแหละ แต่มันอยู่ที่จิตสำนึกของเราว่ามันสมควรหรือไม่สมควร พ่อแม่น่ะเขาระกลูกอยู่แล้ว ลุกอยากได้อะไรเขาก้ออยากจะให้แหละ แต่อยุ่ที่ตัวลุกแล้วว่าจะอยากได้ในสิ่งที่สมควรรึเปล่า "ถ้าเปนผมนะ ผมมารู้แบบนร้ทีหลัง ผมจะเอารถให้พ่อใช้ หรือไม่อีกทางนึงถ้าพ่อไม่ใช้ ผมจะขายรถทิ้งแล้วเอาเงินไปใช้หนี้ให้พ่อ เพราะเราก้อโตแล้ว แล้วขยันำงาน เวลาที่มีเงินจิงๆ ค่อยหาซื้อกลับมาใช้ใหม่มันยังไม่สายหรอกคับ ที่จะทำสิ่งที่ควรทำ"

ผมอาจจะเม้นความหมายกระแทกใจ แต่มันก้อคือความจิงนะคับ ขออภัยด้วยหากทำให้ใครไม่พอใจ :)
HeLLo!!

ออฟไลน์ SUN-PS

เจ้าของกระทู้น่าจะรู้คำตอบอยู่แล้ว ถ้าอ่านทุกคำตอบจะยิ่งรู้ว่าสิ่งที่ควรทำคืออะไรนะครับ

ออฟไลน์ holahola66

เกินตัวครับ รายได้รวมน้อย แถมมีแม่ที่ไม่ได้ทำงานอีก ถ้าผมเป็นคุณผมซื้อแค่รถญี่ปุ่นมือสองไม่เกิน 3แสนบาท
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ FireBird

• Jr. Member
  • **
เงินที่คุณพ่อยืมญาติมั้งหลายมาคุณก็พยายามใช้ให้หมด

ส่วนรถที่มีอยู่แล้วก็คิดซะว่าเป็นรถของครอบครัว วันไหนที่คุณพ่อต้องการใช้รถก็ให้ท่านใช้ วันไหนที่คุณพ่อต้องการไปข้างนอก คุณก็อาสาส่งท่าน

โครงการซื้อรถอีกคันนึง ทำไมถึงอยากซื้อเพิ่มครับ ตอบคำถามนี้กับตัวเองว่าเพราะอะไร ถ้าซื้อแล้วไม่ทำให้ทุกอย่างดีขึ้น โดยเฉพาะเรื่องการเงินก็เก็บพับลงลิ้นชักเลยครับ รถเพิ่มอีก1คัน ค่าใช้จ่ายก็เพิ่มขึ้น ในขณะที่รายได้ไม่รู้ว่าจะเพิ่มขึ้นเท่าค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นรึเปล่า เก็บเงินสดไว้ดีกว่าครับ เผื่อยามจำเป็นที่ต้องใช้จะได้มี  อีกทั้งยังต้องผ่อนค่าอื่นๆอีก

ส่วนเรื่องที่คุณพ่อนั่งรถเมไปทำงาน ผมไม่มีความเห็นตรงนี้นะครับ คุณพ่ออาจจะสะดวกเลยนั่งรถเมไป หรืออยากให้ลูกสบาย แต่ผมรู้ว่าคล้ายๆคุณพ่อผม ไม่ชอบขับรถ เพราะเบื่อรถติดกับขี้เกียจหาที่จอดรถ แต่ถ้ามีคนอาสาไปส่งถึงจะยอมนั่งรถไป ฝากไว้ให้คิดครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
ง่ายๆครับ รายได้น้อยไปก็หาเพิ่มครับ หาให้พอหาให้เยอะกว่าเดิม หารายได้พิเศษ ทำดีๆเผลอๆออก BMW ได้เลยครับ อยากได้อะไรต้องสู้ อยู่แบบเดิมตามความอยากไม่ทันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2015, 13:02:17 โดย Blackforlife »
N/A  

ออฟไลน์ jajaboss

ไหนๆก็ซื้อมาแล้ว เอารถไฟหาเงินครับ เช่น Uber ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
เราเท่านั้นที่จะรู้จริงว่าเกินหรือไม่เกินตัว

แต่ดูจากเงินเดือน และมองถึงภาระอื่นๆ

เกินตัวครับ

ออฟไลน์ chinjung

รักพ่อให้มากๆนะครับ

+1   ส่วนตัวคิดว่า จะซื้อรถต้องมีเงินเดือน มากกว่า3เท่าของค่างวดรถ เช่นผ่อนรถ13000ต้องมีเงินเดือน 13000+13000+13000=39000บาท

สรุป เกินตัวแบบสุดๆ

ออฟไลน์ JeansZ

ขอบคุณทุก​ความเห็นครับ จริง​แล้วที่ทำงาน​ไม่ได้​ไกล​จาก​บ้านเท่าไหร่ ขับ​ไป​กลับรัง​สิ​ต-ลำลูกกา ซึ่งผม​เลิกงาน 4 ทุ่ม ซึ่ง ณ เวลานี้​ไม่มี​รถเมล์กลับบ้านแล้ว ทำให้จำเป็นต้องใช้รถขึ้นมา จะ​นั่ง​แท็กซี่ก็​แพง

และตอนที่เรียนจบใหม่ๆ เพื่อนๆ เริ่มออกรถป้ายแดงกัน โดย​ให้​พ่อแม่​ดาวน์ให้ ผมก็ได้คุยกับพ่อเรื่อง​รถ​ไป​บ้าง​ ตอนแรกพ่อบอกว่าจะหารถมือสองให้ แต่ผมคิดว่ารถมือสองผ่อนแพงมากและ​มีปัญหามากกว่า​รถ​ใหม่ ประกอบ​กับอยากได้ Fiesta ecoboost มากๆ ด้วย เพราะ​ลอง​ขับลองนั่งแล้วมันใช่ เลย​ขอ​พ่อ​พอสมควรและพาพ่อไปดู จนพ่อยอมดาวน์ให้ โดย​ที่​ยัง​ไม่รู้ว่าเงินที่ใช้ดาวน์รถกับที่ส่งเรียนมาจาก​ญาติๆ เพราะ​เข้าใจ​ว่าทางบ้านผมมีเงินเก็บมาโดยตลอด

ส่วน​รายได้​เสริมที่​ผม​ทำ​อยู่​ตอนนี้คือ​เปิด​ท้าย​รถ​ขายของ​ครับ ขาย​ข้างทาง ส่วนใหญ่จะรับของเล่นเด็กมาขายตามหน้าโรงเรียน ใน​วันที่​ผม​หยุดงานเพียง​สัปดาห์ละ​ครั้ง แต่​บางครั้งรับบุหรี่นอก​มา​ขายตาม​ตลาดนัด​หรือตามงานจะได้เยอะกว่าครับ ตอนนี้​ยัง​ไม่มีปัญหาใน​การ​ผ่อน​รถ แต่​แลก​มา​ด้วยการ​ใช้​เงิน​อย่างจำกัด ทำ​แบบ​นี้​มา​ครบ 1 ปี​แล้ว​ครับ

จริงๆ แล้วพ่อผมเคยมี BMW E36 สมัยตอนผมยังเด็กๆ แต่ขายไปนาน​มาก​แล้วครับ เมื่อ​ปี 2540
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2015, 13:47:07 โดย JeansZ »
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าฐานะการเงินแบบนี้คุณต้องหาวิธีเพิ่มรายได้แล้วล่ะครับ อย่าว่าแต่ซื้อ Focus เลย ตอนนี้ถ้ามีเหตุฉุกเฉินขึ้นมาเช่นคุณป่วย หรือคนในครอบครัวป่วย หาเงินไมไ่ด้ไปซักคนนี่ทั้งบ้านทั้งรถอาจจะถูกยึดได้นะครับ ขอให้หาทางออกทางการเงินได้ไวๆ ครับ

ยังไงตอนนี้คงต้องลากยาวใช้คันนี้ไปจนกว่าฐานะทางการเงินจะดีขึ้นก่อนครับ ตอนผมหาเงินได้เดือนละ 80000 แม่ผมบอกให้ซื้อวีออส แต่ผมคิดว่ามันแพงเกินไป เลยซื้อ Almera มา ป้ายแดง ทุกวันนี้เงินเดือนหาได้ 2-3 แสน ก็ยังรู้สึกว่ามันแพงครับ ไม่น่าซื้อป้ายแดงมาเลย คุณภาพไม่ได้เท่าราคาที่ต้องเสียไป ตอนนี้เลยซื้อแต่รถมือสองครับ รถคันหน้าที่จะซื้อก็คงรอซื้อมือสองอยู่ดี

ออฟไลน์ BhuBhu

รักพ่อให้มากๆ ครับ นำรถที่ได้มาก่อให้เกิดความสุขในครอบครัวให้มากที่สุด มันเป็นรถของบ้านไม่ใช่รถของคนเดียว

ประหยัดน่ะดีแล้วครับ หารายได้เสริม ทนจนผ่อนให้หมดแล้วไปช่วยพ่อผ่อนหนี้อื่นๆ

หมดหนี้แล้วค่อยหาความอยากในชีวิตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2015, 14:03:33 โดย BhuBhu »

ออฟไลน์ Auto

ตอบครับ     ถ้าคุณซื้อด้วยตัวเองโดยที่เป็นเงินของคุณเองไม่ทำให้ใครเดือดร้อน คุณจะซื้อรถยุโรปรถญี่ปุ่น  รถอะไรก็ไม่มีใครว่าคุณได้
   แต่นี้คุณเอาเงินพ่อคุณมาคนเดือดร้อนมีครับคือพ่อคุณ   ที่หนักกว่านั้นพ่อคุณไปเอาเงินญาติคนอื่นมา  คือยืมนั่นแหละ   แบบนี้ยิ่งเดือดร้อนคนอื่นเข้าไปอีก นึกว่ามีเงินเองแต่นี่เปล่าเลย แบบนี้เกินตัวเกินพอดี              แถมคุณมีโครงการจะซื้อรถอีก    หนี้ของพ่อคุณใช้หมดหรือยัง  พ่อคุณใช้หนี้ญาติหมดหรือยัง   
   ถ้าเป็นแบบนี้ผมว่าเกินตัวไปมากครับ     ถ้าไม่มีก็อย่าซื้อครับแค่นี้ เข้าใจนะ
 >:(

ออฟไลน์ Activehybrid

ถ้าฐานะการเงินแบบนี้คุณต้องหาวิธีเพิ่มรายได้แล้วล่ะครับ อย่าว่าแต่ซื้อ Focus เลย ตอนนี้ถ้ามีเหตุฉุกเฉินขึ้นมาเช่นคุณป่วย หรือคนในครอบครัวป่วย หาเงินไมไ่ด้ไปซักคนนี่ทั้งบ้านทั้งรถอาจจะถูกยึดได้นะครับ ขอให้หาทางออกทางการเงินได้ไวๆ ครับ

ยังไงตอนนี้คงต้องลากยาวใช้คันนี้ไปจนกว่าฐานะทางการเงินจะดีขึ้นก่อนครับ ตอนผมหาเงินได้เดือนละ 80000 แม่ผมบอกให้ซื้อวีออส แต่ผมคิดว่ามันแพงเกินไป เลยซื้อ Almera มา ป้ายแดง ทุกวันนี้เงินเดือนหาได้ 2-3 แสน ก็ยังรู้สึกว่ามันแพงครับ ไม่น่าซื้อป้ายแดงมาเลย คุณภาพไม่ได้เท่าราคาที่ต้องเสียไป ตอนนี้เลยซื้อแต่รถมือสองครับ รถคันหน้าที่จะซื้อก็คงรอซื้อมือสองอยู่ดี

นี่คือตัวอย่างการใช้เงินที่เยี่ยมที่สุดเลยครับ รายได้เยอะกว่าเจ้าของกระทู้20-25เท่า แต่ใช้รถecocarแล้วยังรู้สึกเสียดายตัง

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
ถ้าตอบตามความจริงคือเกินตัวไปเยอะเลยครับ

คุณจบมาเงินเดือน 17,000 แล้วไม่ควรไปรบกวนเงินเดือนคุณพ่อที่ต้องเลี้ยงคุณแม่และผ่อนบ้านอีก

คุณควรหารถที่ผ่อนไม่เกิน 6000 ก็พอแล้วครับ 

แต่ๆๆๆๆ ไหนๆก็มาถึงขั้นนี้แล้ว ก็อดทน พยายามประหยัดให้มากที่สุดแล้วผ่อนคันนี้ให้จบครับ ใช้ไปอีกระยะ ถ้าเงินตัวคุณเองพร้อม ค่อยเปลี่ยนครับ

สู้ๆครับ  รักคุณพ่อให้มากๆ ท่านเป็นผู้ให้ขนาดนี้แล้วครับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ SM.

การยืมเงินคนอื่นมาดาวน์รถ แค่นั้นก็ถือว่าเกินตัวแล้วละครับ แต่เนื่องจากคุณเองก็ไม่รู้ อีกอย่างก็ผ่านมาแล้ว

เอาเป็นว่า ตอนนี้คงต้องประหยัดให้มากๆไว้ ดูแลครอบครัวให้ดี รถถือเป็นรถครอบครัวไป หารายได้เสริม

ส่วนแผนจะออกรถใหม่ พับไปก่อนเลยครับ
รายได้ควรจะเป็น 3 เท่า ของค่างวด จะได้ไม่ตึงครับ

ออฟไลน์ demo2

ไม่รู้เกินเปล่า แต่ถ้าเป็นผม ผมไม่ซื้อรถครับ

ออฟไลน์ nin122

ล่อเป้าเปล่าครับเนี่ย
ผมถามจริงๆนะ คุณไม่รู้จริงๆ หรือครับว่ามันใช้เงินเกินตัวหรือไม่?

1. การต้องยืมเงินคนอื่นมาดาวน์ ก็เห็นชัดแล้วครับ (นอกจากคุณหาเงินจากรถยนต์คันนี้ได้ด้วย)
2. คุณบอกว่า "รถผมมีไว้ใช้เป็นพาหนะในการเดินทาง"  ถ้าผมเป็นคุณ และผมต้องใช้รถตริงๆ ผมจะไปออก Eco car ครับ ประหยัดเงินกว่า Ecoboost 2 แสนบาท เอาเงินตรงนี้ไปคืนญาติๆ ดีกว่าครับ

ปล. นอกเรื่องนิด จากประะโยค "พ่อยังนั่งรถเมล์ไปทำงานอยู่เลย แล้วทำไมพ่อซื้อรถให้ลูกขับอ่ะ" ทำให้ผมเริ่มคิดเรื่องนี้หนักมากขึ้นครับ เพราะเหมือนโดนเหยียด
ผมว่าการพูดแบบนี้มันไม่ใช่การเหยียดครับ  ผมคิดว่าเค้าอยากจะบอกคุณว่า "พ่อให้ทุกอย่างที่คุณขอเลยนะ แม้แต่พ่อเองก็ยังให้ลูกก่อน ตัวเองไม่มีก็ได้"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2015, 14:39:27 โดย nin122 »

ออฟไลน์ propo

เอาง่ายๆเลย ถ้าใช้เงินจากการยืม คือเกินตัวแล้วครับ จะโดนเหยียดก็ไม่แปลกครับ

ไว้ถ้า เงินตัวเอง 100% ค่อยด่าคนที่มันเหยียด

ออฟไลน์ Tui_PSG

เกินตัวครับ
ส่วนเรื่อง "เหมือนโดนเหยียด"....ผมว่ามองความเป็นจริงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ lufy

เห็นกระทู้นี้แล้วมันสะกิดใจ พูดกันตามเหตุผลและความจริงนะครับ ไม่ได้โลกสวยด้วยนะครับ จริงๆ จขกท น่าจะคิดได้นะครับว่าเกินหรือไม่เกิน ถ้าว่าด้วยเหตุและผล แต่มาถามเผื่อจะมีคนสนับสนุนความคิดของตัวเองที่ว่า ไม่เกินตัวหรอก แต่รถก็ซื้อมาซะแล้วสิ ผมตะหนักในความเสียสละของบุพการีเลยครับ ยังไงก็รักท่านให้มากๆนะครับ ส่วนคนที่เหยียดก็ไม่ต้องไปใส่ใจมากครับ ถ้ามันคือความจริงเราก็ต้องยอมรับให้ได้
*ยืมเงินญาติมาดาวน์ -มาส่งเรียน พ่อผ่อนบ้าน แม่ไม่ได้ทำงาน  จะเอารถไปเทรินหรือออกอีกคันเพื่อเอาfocus เหตุผลขนาดนี้ถามร้อยคนได้คำตอบใกล้เคียงกันแน่ครับ

แต่ก็เหมือนที่หลายท่านแนะนำครับ ถ้ารายจ่ายมันเยอะก้อต้องหาวิธีหารายได้เพิ่ม ต้องยอมเหนื่อยเพิ่มครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
เมื่อเดือดร้อนเวลาซื้อรถคันนั้นๆ

ออฟไลน์ zhalvia

สู้ๆครับ จขกท เอาเป็นบทเรียนนะครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

ผิดเป็นครูครับ ท่านอื่นๆ ได้เนะนำไปแล้ว ซื้อรถใช่ว่าจะมีค่าแค่ค่าผ่อน ค่าน้ำมัน ประกัน ภาษี จิปาถะ เยอะมาก

ตอนนี้มันเกินตัวก็ต้องระมัดระวัง หารายได้ทางอื่นด้วยหากเป็นไปได้ ครับ

ว่าแต่ค่างวดเยอะกว่าตอนผมผ่อนอีกนะคับ หุหุ ตอนนั้นรายได้ผมน่าจะมากว่ารายได้รวมของที่บ้านท่าน ผมยังเหนื่อยแทบตายเลย

เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เกินตัวนะครับเพราะคุณพ่อก็ต้องไปยืมเงินมา แถมคุณผ่อนเองก็ใกล้เงินเดือนมากเกินไป รวมเติมน้ำมันก็หมดแล้วมั้งเงินเดือน

ส่วนคุณแม่ที่บอกว่าขับรถเหมือนอวดรวย ผมว่าไม่เสมอไปมั้งครับ หลายๆคนหน้าที่การงานจำเป็นต้องใช้รถ รถอำนวยความสะดวกสบายให้เรา ผมถือว่าไม่อวดรวย
แค่ซื้อตามฐานะที่ตัวเองไหว

สุดท้ายแล้ว เก็บไว้เป็นบทเรียนแล้วกันครับ ผ่อนรถ1/3ของรายได้ก็พอแล้วเกินนี้ผมว่าไม่โอเค ส่วนคุณพ่อรักท่านมากๆนะครับ ประสบการณ์จะสอนเราเองครับ