ผู้เขียน หัวข้อ: Review สั้นๆกับ mazda3 ของผมครับ  (อ่าน 103125 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
Re: Review สั้นๆกับ mazda3 ของผมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 11:22:11 »
ฝีมือการถ่ายภาพร้ายกาจมาก  เป็นอันว่าคันต่อไปผมจะซื้อ Mazda3 นี่แหละ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
Re: Review สั้นๆกับ mazda3 ของผมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 11:26:01 »
ภาพสวยมากกกกกกคับ  ถ่ายได้แจ่มจริงๆ  ;)
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ RisTwY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 16:10:09 »
เลือกไม่ถูกจริงๆครับ ระหว่างสีแดงกะสีนี้
ขอถามเพิ่มถึงเหตุผลของ จขกท ว่า ทำไม่ไม่ซื้อตัวท้อปครับ อ้อ ระหว่างรองท้อปกะท้อป ราคาต่างกันเท่าไหร่ มีอะไรที่หายไปจากตัวท้อปมั่งครับ :)

ปล. ถ่ายรูปสวยดีครับ

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 17:58:33 »
ขอบคุณครับ....
เจ้า 3 เป็นรถที่ผมชอบมากคันหนึ่ง
ผมว่าถ้า MC แก้ปัญหาพวกเสียงรบกวนจากภายนอก ปัญหาการเติม E85 และเสริมออฟชั่นที่ถูกตัดออกไปจากเวอร์ชั่นญี่ปุ่น ขายดีแน่....

เสียงรบกวนผมเฉยๆครับ แต่ E85 มาล็อตใหม่ๆแก้ปัญหาที่กล่องecu แล้วครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับวินัยการเติมน้ำมันของคุณด้วย ถ้าจะทำให้เป็นปัญหามันก็ได้ ซึ่งผมกล่าวไปในรีวิวแล้ว ... ผมขอแค่แพดเดอลชิพพอ ชีวิตผมจะมีความสุขมากขึ้นเยอะ
รถสวยทั้งภายนอกภายในครับ เพิ่งมาเห็นว่าเด๋วนี้ c-seg  ทำรถได้ดีประณีตไม่แพ้ d-seg ก้อเจ้า 3 ตัวนี้แหละครับ

อันนี้เห็นด้วยครับ วัสดุที่นำมาใช้เกรดดีมาก ถึงจะมีบางจุดที่ยังน่าจะทำได้ดีกว่านี้ แต่เท่านี้ก็ผิดกับโตโยต้าที่ผมใช้มาตลอดอย่างสิ้นเชิงครับ สัมผัสคนละเรื่อง

ยิ่งอ่านยิ่งชอบ ยิ่งอยากได้ เสียงรบกวนน่าจะทำให้เก็บเสียงดีเท่าM2
แต่แลกกับหลายๆสิ่งที่เป็น3 ก้อโคดคุ้มเลย

ถูกต้องที่สุดครับ ผมมองว่าสิ่งที่ได้มากับสิ่งที่เสียไป มันเทียบกันไม่ได้ อย่าให้ข้อเสีย 2-3 อย่างมาตัดช้อยดีๆอย่างงี้เลยครับ มันน่าเสียดายจริงๆ 555+

ผมตัวกลาง ได้ยาง Toyo ล้อ 16"
ตอนนี้ 10000 โล ไปเปลี่ยน ค้ำโช้คคู่หน้ามาละครับ (เรื่องเสียงกรุ๊บๆ เวลาขึ้นเนิน จริงๆ มันมีอาการช่วงผ่านรอยต่อถนนด้วย
ตอนนี้หนึบกว่าเดิม)

ชอบอีกอย่างคือ ช่องแอร์สำหรับผู้โดยสารตอนหลัง มันซ่อนอยู่ใต้เบาะคู่หน้า
(อันนี้เซลยังไม่รู้เลย ก็เลยบอกเซลไปเป็นจุดขายได้)

ค่าน้ำมันเครื่อง สังเคราะห์แท้ ของมาสด้าถูกดี (ราคา 1034.- รวม vat แล้ว)

ปกติ ผมหิ้ว Helix HX8 5W-40 SN (สังเคราะห์แท้) ซื้อมา 1050.- ไปเข้าของ Honda
เนื่องจากของ Honda แพงกว่า

ผมยังไม่เจออาการนี้เลยครับ แต่ก็ขอบคุณที่นำข้อมูลมาแชร์นะครับ เผื่อเป็นแนวทางถ้าเจอปัญหา :")))

ฝีมือการถ่ายภาพร้ายกาจมาก  เป็นอันว่าคันต่อไปผมจะซื้อ Mazda3 นี่แหละ

ขอบคุณมากครับ ต้องลองครับแล้วจะไม่ผิดหวัง จริงๆนะครับ :")))

ภาพสวยมากกกกกกคับ  ถ่ายได้แจ่มจริงๆ  ;)

ขอบคุณมากครับผมมม

เลือกไม่ถูกจริงๆครับ ระหว่างสีแดงกะสีนี้
ขอถามเพิ่มถึงเหตุผลของ จขกท ว่า ทำไม่ไม่ซื้อตัวท้อปครับ อ้อ ระหว่างรองท้อปกะท้อป ราคาต่างกันเท่าไหร่ มีอะไรที่หายไปจากตัวท้อปมั่งครับ :)

ปล. ถ่ายรูปสวยดีครับ

สิ่งที่เป็นปัจจัยสำคัญคือราคาครับ 9แสนกว่ากับล้านกว่า ต่างกันรวมๆแสน สำหรับครอบครัวผม เลข6หลักมันดูต่างจาก 7 หลักมากกกเชิงจิตวิทยาครับ แต่ถ้าเอาจริงๆส่วนต่างคือสีของเบาะ แพดเดิลชิพ ระบบเบรคอัตโนมัติ ระบบเตือนเวลาเปลี่ยนเลน ระบบออกตัวกันไหลบนทางชัน กุญแจแบบเปิดได้โดยกดปุ่มที่มือจับ หละกๆน่าจะประมาณนี้ ถ้าผิดพลาดยังไงน้าๆเสริมได้นะครับ ... สีแดงถูกใจผมมากกว่า มันดูวัยรุ่นมากๆ สีน้ำตาลดูคลาสิก หรูกว่า ลองดูครับ ขอให้เป็นมาสด้าก็พอใจแล้ว 555+

ออฟไลน์ buggolfba

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 19:27:27 »
แพ็ดเดิ้ลชิฟอีกอย่างคับ

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 20:37:32 »
แพ็ดเดิ้ลชิฟอีกอย่างคับ

ตบเกียร์เข้าขวาตอนอยู่ที่ D
โยกขึ้นลง เล่น แมนนวล เองได้เลยครับ

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 21:43:25 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว
Mazda 3 เป็นรถญี่ปุ่นที่ผมชอบจริงๆครับ
ไฟ DRL สว่างสวยดีครับ กลางคืนผมก็ชอบไฟท้ายครับ เป็นเส้นสวยจริงๆ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 23:29:10 »
ขอผ่านเพราะปัญหาไฟครับ เป็นความเสี่ยงที่ยอมรับไม่ได้

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 00:09:34 »
ประกันชั้น1 พรบ ฟิล์ม 3M คริสตัลไลน์
C40 รอบคัน
กล้องมองหลัง กันสาด สคัพเพลท ถาดท้าย พรม ผ้ายาง กรอบป้าย

ของแถมขนาดนี้แนะนำเซลล์ให้ได้ไหมครับ ผมไปถามมาสิบกว่าที่ ได้แค่ประกัน ฟิล์ม3Mธรรมดา กล้องมองหลังยังไม่ได้เลย ของแถมโหดมาก ดอกเบี้ยเท่าไรครับเนี่ย

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 18:58:33 »
ขอผ่านเพราะปัญหาไฟครับ เป็นความเสี่ยงที่ยอมรับไม่ได้

ปัญหาที่พบคือยังไงหรอครับ อยากให้แชร์กันครับ เผื่อจะได้แก้กันตรงจุด :")))

ประกันชั้น1 พรบ ฟิล์ม 3M คริสตัลไลน์
C40 รอบคัน
กล้องมองหลัง กันสาด สคัพเพลท ถาดท้าย พรม ผ้ายาง กรอบป้าย

ของแถมขนาดนี้แนะนำเซลล์ให้ได้ไหมครับ ผมไปถามมาสิบกว่าที่ ได้แค่ประกัน ฟิล์ม3Mธรรมดา กล้องมองหลังยังไม่ได้เลย ของแถมโหดมาก ดอกเบี้ยเท่าไรครับเนี่ย

ผมซื้อเงินสดหน่ะครับ ส่วนของแถมผมต้องเพิ่มเงินเองจำนวน 5000 บาท ขออภัยอย่างยิ่งที่ลืมบอกไปในรีวิวครับ :"))) ... จิตวิทยาง่ายๆครับ คุณลองบอกเซลล์ว่าเคยไปดูจากศูนย์อื่นๆมาแล้ว
เขาให้ของแถมแจ่มๆเพียบเลย ดักๆคอไว้ก่อน เพราะพวกนี้เค้าต้องการยอดขาย เรื่องมาร์จิ้นเขาคงจัดให้เราสุดๆถ้าอยากขายจริงๆ ปล.ผมออกที่ศูนย์ตรงเดอะมอลล์บางแคนะครับ การบริการดีเยี่ยม
แต่ถ้าพี่มีความรู้เรื่องฟิล์มหรือพวกของแต่งต่างๆเราก็ต่อรองได้ครับ กรณีผมตอนแรกจะไม่เอาอะไรเลย แต่ขอ v-kool vk30 พร้อมประกัน เซลล์ก็หน้ามืดเลย ซึ่งยังไม่รวมของแถมสแตนดาดอีกนะครับ
แต่พอเปลี่ยนช้อยมาเป็น C40 ทุกอย่างจบ เพราะผมดักคอเรื่องกล้องมองหลังกับสคัพเพลทไว้แล้ว กลายเป็นจ่ายเพิ่มนิดหน่อยแต่คุ้มนะครับสำหรับผม :")))

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 18:06:25 »

ผมก็เจอปัญหาไฟแนนซ์เหมือนกันครับ ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 12:58:05 »
ผมเคยใช้ชีวิตอยู่กับมันพักนึง ทั้งนั่งทั้งขับ ชอบมากครับ
มันเหลือเชื่อจริงๆ ล้อ18 ซีรี่45 แต่ซับแรงสะเทือนได้สุดยอดมากๆเลย
เสียดายรุ่นSP ไม่น่าตัดมูนรูฟออกเลย ขายก็แพงน่าจะมาครบๆ

ออฟไลน์ D3Z

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 14:10:36 »
ลองใช้ลมยาง หน้า39 หลัง 37 ครับ แล้วจะพบความฟินอีกระดับ นุ่มขึ้นอย่างกับขับ รถยุโรป(ปกติใช้ 35/33 กับ 37/35)

ส่วนเรื่องเสียงจากซุ้มล้อหลังที่ดังมากๆ ผมแนะนำให้เข้าร้านเครื่องเสียงให้เค้ารื้อตรงช่วงยางอะไหล่หลังทั้งหมดแล้วใช้dampกันเสียงตามร้านเครื่องเสียงเอาครับ ช่วยได้เยอะ ของผมคนนั่งหลังรำคาญ ขับไปทำให้เรียบร้อยครับ 555

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 16:12:16 »
สนใจเจ้า 3 ตัวที่แล้ว แต่ก็ไม่จบ
พอมารุ่นใหม่บาดใจกว่าอีก แต่ก็อีก รูปแบบความต้องการเปลี่ยนไป
จึงยังไม่รู้จะลงตัวกับรุ่นไหน ปลายปี จะต้องใช้รถ

ยินดีกับรถสวยๆ
One Day.

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 21:41:50 »
ตัวผมเองเพิ่งจะมีรถคันแรกเป็นมาร์ชตอนนี้ใช้ขับไปเรียน ส่วนตัวชอบแฮทแบกครับ แม้จะเรียนขับรถซีดานมาก็ตาม ขับวีออสตัวเก่าโอเค มันสบาย แต่เจอสีออสตัวใหม่ ช้อคหนักมากหลายจุด ไม่น่าเชื่อว่าวีออสตัวเก่าจะดีและนุ่มนวลกว่ามาก (รถที่บ้านออกก่อนนิววีออสเข้าไทย และซื้ออีกคัน) เลยฝังใจว่า จขกท น่าจะมีคติกับ toyota ฉบับใหม่แน่นอน ใช่ไหม? และที่ผมรำคาญหรือไม่ชืนคือ ผมว่ากระจกซีดานนั้นมันวิสัยแคบมากๆ ทั้งๆที่ผมถือว่า กระจกมองหลังนั้นสำคัญมากกว่ากระจกมองข้างด้วย เราจะรู้จุดบอดที่กำลังเกิด และเกิดอยู่จากชั่วครู่
 แฮ่ๆ คิดว่า จขกท มีความเห็นยังไงเรื่องกระจกมองหลังเจ้าแฮทแบลกครับ ทำไมถึงไม่เลือกซีดานละ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 00:52:33 »
อัตราสิ้นเปลืองเท่าไหร่ครับ

เติม e85 ครบ 5000 โลยังครับ ไฟโชว์ไหม

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 19:40:35 »
ตัวผมเองเพิ่งจะมีรถคันแรกเป็นมาร์ชตอนนี้ใช้ขับไปเรียน ส่วนตัวชอบแฮทแบกครับ แม้จะเรียนขับรถซีดานมาก็ตาม ขับวีออสตัวเก่าโอเค มันสบาย แต่เจอสีออสตัวใหม่ ช้อคหนักมากหลายจุด ไม่น่าเชื่อว่าวีออสตัวเก่าจะดีและนุ่มนวลกว่ามาก (รถที่บ้านออกก่อนนิววีออสเข้าไทย และซื้ออีกคัน) เลยฝังใจว่า จขกท น่าจะมีคติกับ toyota ฉบับใหม่แน่นอน ใช่ไหม? และที่ผมรำคาญหรือไม่ชืนคือ ผมว่ากระจกซีดานนั้นมันวิสัยแคบมากๆ ทั้งๆที่ผมถือว่า กระจกมองหลังนั้นสำคัญมากกว่ากระจกมองข้างด้วย เราจะรู้จุดบอดที่กำลังเกิด และเกิดอยู่จากชั่วครู่
 แฮ่ๆ คิดว่า จขกท มีความเห็นยังไงเรื่องกระจกมองหลังเจ้าแฮทแบลกครับ ทำไมถึงไม่เลือกซีดานละ

จริงๆเดิมผมใช้วีออสโฉมแรกอยู่ บอกเลยว่าช่วงล่างนั้นเซตมาดีในแบบที่โตโยต้าปกติไม่ทำกัน วิ่ง 100-120 ยังพอไหวอยู่ แต่พวงมาลัยนี่เบามากกกกเวลาวิ่งบนทางด่วน แต่ก็อย่างว่าครับ จะเอาอะไรกับรถเล็ก ถ้าเน้นมาขับในเมืองชิลๆก็สบายๆ เป็นโตโยต้าที่ดีคันนึงเลย อีกอย่างนึงก่อนหน้านี้ผมใช้ Wish อยู่ ลักษณะของมาสด้ากับวิชก็คล้ายๆกัน ถึงความคมวิชจะไม่เท่า3แต่ก็ไม่ได้ขี้เหล่เลย มีโตโยต้าเพียง 2 รุ่นนี้เท่านั้นที่ผมแฮปปี้ ส่วนตอนนี้ที่บ้านใช้ฟอจูนเนอร์โฉมไมเนอร์เชนครั้งแรกอยู่ ช่วงล่างห่วยมาก พวงมาลัยก็ไม่มีความดีงามเลย ขับที่ 100-120 ต้องคอยแต่งอยู่ตลอด แต่ผมก็รับได้นะครับ แต่ไม่ประทับใจมากเท่า 2 คันแรก ... เอาความจริงเลยคือผมชอบลักษณะรูปร่างของแฮชแบคมากกว่า มันดูสปอตกว่า ถ้าเป็นซีดานมันจะดูภูมิฐานกว่า เรื่องกระจกหลังผมลองมาทั้ง2คันแล้ว ไม่ได้ต่างกันอย่างมีนัยยะครับ แต่ที่เอา5ประตูนี่ดีไซน์ล้วนๆ เป็นมาสด้าคันเดียวที่ผมถูกใจมากๆๆๆๆๆๆ MX5 CX5 CX3 หรือน้อง2 ก็ยังไม่สวยเท่าคันนี้ เป็นเหตุผลเดียวที่เลือก 5 ประตูครับ

อัตราสิ้นเปลืองเท่าไหร่ครับ

เติม e85 ครบ 5000 โลยังครับ ไฟโชว์ไหม

บอกตามตรงเลยว่าผมไม่เติม 85 ครับ เติมแต่ 20 ตั้งแต่ออกจากศูนย์เลย ช่วงรันอิจจะกินน้ำมันมากกกกกกก แต่พอถังที่ 3 ก็เริ่มเข้าสู่ปกติ อัตราการกินน้ำมันเท่าที่ผมวัดๆมาในเมืองจะอยู่ที่ 9-10 ไม่สูงไปกว่านี้แน่ๆ ยิ่งช่วงเวลาที่ติดๆหนึบๆต้องเร่งๆเบรคๆบ่อยๆยิ่งกินเข้าไปใหญ่ ส่วนเดินทางไกลผมก็ไม่ได้ออกต่างจังหวัดเลย ใช้แต่ฟอจูนเนอร์ออก แต่ก็มีวิ่งอุดรรัถยาบ้าง ช่วงที่วิ่งยาวๆ range บนหน้าปัดจะลงช้ามาก ต่างจากวิ่งในเมืองลิบลับ ... เรื่องไฟโชว์อ่ะครับ พ้อยมันคือน้ำมันที่เราเติมต่างหาก ถ้าเราเติมมั่วๆเปลี่ยนชนิดน้ำมันบ่อยๆ เซ็นเซอร์มันจะงง ถ้าเราเติมชนิดเดียวให้ได้ตลอด มันจะไม่โชว์แน่ๆ ที่ผมไม่เติม 85 เพราะปั้มมันยังไม่ครอบครุมครับ ถ้าเติม 85 ได้ตลอดทุกๆถัง ไม่มีปัญหาหรอกครับ ... อ้อ อีกอย่างหนึ่ง สำหรับคนที่รักรถจริงๆถ้าเลือกได้ให้เติม E10 เถอะครับ อัตราการกินน้ำมันจะดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด รถนี่วิ่งกว่ากันนิดหน่อย