ผู้เขียน หัวข้อ: รถอยู่ในประกันศูนยเสียบ่อย ๆ บริษัทให้เซ็นรับเงื่อนไขการประกันเพิ่มห้ามออกสือ  (อ่าน 17948 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มีรถของ.........คันหนึ่ง อายุรถเกือบ ๆ สองปี วิ่งได้สามหมื่นกว่าโล

เมื่อตอนหมื่นกว่าโลเปลี่ยน อะไหล่อย่างหนึ่ง ราคาแพงๆ ไปแล้ว รอเดือนกว่า ๆถึงซ่อมเสร็จ  ซ่อมฟรีครับ
ปีกว่า ๆ เปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่างเพราะเสียงดัง แก้หายแล้วแต่ก็คาใจเพราะอายุรถแค่ปีกว่าๆ วิ่งแต่ในเมืองถนนเรียบๆ
ตอนนี้"ครื่องพัง" ถ่ายน้ำมันเครื่องกับศูนย์ตรงเวลา รอซ่อมมาแล้วสามอาทิตย์ เครื่องยกลงเปิดฝารออะไหล่ เจ้าของรถโวยวายที่ศูนย์เร่งซ่อมอยู่

ศูนย์บริการจะซ่อมให้นะครับ และโทรมาบอกยื่นข้อเสนอปิดปากโดยจะขยายเวลารับประกันให้อีก2 ปี 4หมื่นโล

ตอนนี้มีรถจอดซ่อม เครื่องอาการเดียวกัน สองคัน รออะไหล่แบบเดียวกัน
ข้อเสนอแบบนี้ เพื่อที่จะให้ลูกค้าปิดปากเป็นคุณยอมไหมครับ ? หรือจะยอมทิ้งข้อเสนอ รวมตัวกันบอกให้โลกรู้ว่ารถมันห่วยดีครับ ?

ขอแก้ไขข้อความเพราะอาการนี้มันเฉพาะกิจมาก ๆอาจจะสืบไปถึงยี่ห้อรถได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2015, 12:48:32 โดย Jae »

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

เพื่อเห็นแก่ ส่วนรวม
ก็ควรจะ ประกาศ ครับ เพราะ เราไม่ได้ ไม่เสียอะไร รถมันห่วย ยังไงเค้าต้อวรับผิดชอบ
แต่ รถรุ่นนี้ ก็จะ ราคา มือสองตก

แต่ถ้ามีค่าปิดปาก หรือ รับซื้อรถคืน ก็เงียบไปครับ

ออฟไลน์ JeansZ

ยี่ห้ออะไรครับ ??

ผม​ว่า​ไม่ F ก็ C ล่ะ​ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

jaesz

ยี่ห้ออะไรครับ ??
กรณีนี้ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อสองอันที่ท่านย่อมา ถึงแม้ที่ผ่านมาท่านอาจจะได้ยินสองยี่ห้อนี้มีปัญหามาเยอะก็ตามครับ รถมีปัญหาไม่ได้มีแค่สองยี่ห้อนี้หรอกครับ

ขออย่าให้มีใครเดายี่ห้ออีกเลยครับ เพราะยังไม่รู้ว่าเจ้าของจะประจานรถที่ตัวเองใช้ หรือ จะรับเงื่อนไขบริษัทครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
บอกตัวย่อมาได้เลย จะได้รู้เท่าทันมัน ไม่เสียเปรียบมัน

ออฟไลน์ mongolias

ผมคิดว่า ผมน่าจะพอรู้ว่ารถยี่ห้ออะไร
เคสนี้ ถ้าเป็นผม คงดูการรับผิดชอบของศูนย์ก่อนแหละครับ
แต่ ควรจะใส่เข้าไปในสัญญาด้วยว่า ในกรณีที่ซ่อมแล้ว ภายในระยะเวลาที่รับประกัน เกิดปัญหาอีก เจ้าของรถมีสิทธิ์ที่จะให้ข้อมูลนี้กับบุคคลอื่นได้ครับ

ออฟไลน์ Auto

รับเงื่อนไขไปซะ  แล้วจะได้จบ  เพราะเขาซ่อมให้แล้ว  และขยายการรับประกันให้แล้ว   ถ้าไม่ซ่อมหรือไม่รับผิดชอบว่าไปอย่าง 
แต่ถ้าไม่รับเงื่อนไข  ไปประจานออกสื่อ  หรือไปโพสต์ให้คนชาวเนีตรู้นอกจากไม่ช่วยอะไรแล้ว  ประกันก็ไม่ได้ เผลอ ๆ อาจไม่ได้ซ่อมหรือเตะถ่วงรอซ่อมไปนานอีกต่างหาก                   คนในนี้ไมได้เป็นแนวร่วมให้ช่วยกันซ่อมนะครับอย่าลืม             รถตัวเองต้องใช้คนในเนตไม่ได้มาเดือดร้อนกับเรา

ออฟไลน์ mozart

สองปีสี่หมื่นโล  ไม่โอครับ  ต้องคันใหม่ไปเลยครับ

ออฟไลน์ redsun

ชาร์ฟละลายเร็วจังครับ
สาเหตุเกิดจากอะไรหรือครับ ป้องกันได้ไหมครับ

ปล.
ถ้ารถใครพ้นระยะรับประกันแล้วต้องซ่อมเองมีอึ้งงง กิมกี่ แน่ๆครับ  :-X

jaesz

รับเงื่อนไขไปซะ  แล้วจะได้จบ  เพราะเขาซ่อมให้แล้ว  และขยายการรับประกันให้แล้ว   ถ้าไม่ซ่อมหรือไม่รับผิดชอบว่าไปอย่าง 
แต่ถ้าไม่รับเงื่อนไข  ไปประจานออกสื่อ  หรือไปโพสต์ให้คนชาวเนีตรู้นอกจากไม่ช่วยอะไรแล้ว  ประกันก็ไม่ได้ เผลอ ๆ อาจไม่ได้ซ่อมหรือเตะถ่วงรอซ่อมไปนานอีกต่างหาก                   คนในนี้ไมได้เป็นแนวร่วมให้ช่วยกันซ่อมนะครับอย่าลืม             รถตัวเองต้องใช้คนในเนตไม่ได้มาเดือดร้อนกับเรา

ผมก็คิดอย่างนี้เลยครับ แหม ใจตรงกัน แต่เจ้าของรถเรื่องมาก ซื้อรถอินดี้ ดันเรื่องมาก เฮ้อ เตือนก็แล้วนะทะลึ่งจริงๆ

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
อยากรู้จัง ว่ายี้ห้อไหน

ออฟไลน์ zapdos191

ซาฟท์ละลายนี่ผมคุ้นๆแฮะ ยิ่งบอกว่าอินดี้นี่ยิ่งพอจะเดาออก...

เสียวๆเย็นๆสันหลังจริงๆครับ T.T
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

jaesz

แชร์กระทู้ให้เจ้าของรถอ่าน

รีบบอกเลย เดี๋ยวไปเซนต์รับเรื่องวันนี้เลย

555

ขอเปิดกระทู้ไว้เป็นกรณีศึกษาต่อไปแล้วกันครับ ไม่ต้องถามยี่ห้อ ไม่ต้องเดาให้เมื่อยครับ ผมจะไม่บอกครับ แต่คนที่เคยเจอผม เคยเห็นรถคันนี้ ได้โปรดเงียบ ๆไว้นะครับ อย่าบอกต่อ เพราะเจ้าของตัดสินใจแล้ว ไม่อยากให้ผิดเงื่อนไข

ออฟไลน์ dekdemo

โอ๊ยยย คันเหลือเกิน อยากรู้   ::)

ออฟไลน์ nok

ประกันที่ขยายเพิ่มให้ คุณมั่นใจแค่ไหนว่าจะได้ขับมากกว่าจอดซ่อมแบบเดิมๆอีก

ออฟไลน์ zephyrus9

• Newbie
  • *
ซาฟท์ละลายนี่ผมคุ้นๆแฮะ ยิ่งบอกว่าอินดี้นี่ยิ่งพอจะเดาออก...

เสียวๆเย็นๆสันหลังจริงๆครับ T.T
ผมว่า ผมคิดเหมือนพี่เลย 555
นี่ก้อเพิ่งซื้อไปครับ กะลังจะรับรถ

ออฟไลน์ AT

อ่อ ฮอนด้า หรือไม่ก็ อีซูสุ

ออฟไลน์ Tedjung84

จริงๆมันก็ดีแล้วหนิครับที่เค้ายังดูแลให้โดยที่ไม่มีค่าใช้จ่ายเพราะอยู่ในประกัน
แต่ถ้าบ่ายเบี่ยงความรับผิดชอบหรือต้องมีข้อแม้ว่าเสียค่าใช้จ่ายอะไรงี้แบบนี้ต้องออกสื่อให้รับทราบทั่วกันครับ

เงื่อนไขที่ว่าเค้าคงไม่อยากเสียชื่อหรอกครับถึงให้เงื่อนไขแบบนี้มาได้ประกันเพิ่มก็สบายใจไปบ้าง
ผมว่ามันก็โอเคนะครับกับขอเสนอที่ได้มา

ขอให้เรื่องจบโดยดีซ่อมแล้วหายละกันครับ ;)

jaesz

เจ้าของรถใจดี ส่งคลิปเสียงมาให้ ใครอยากได้ว่าเสียงเครื่องไม่ปรกติเป็นอย่างไร รบกวนแนะนำที่อัพโหลดมาครับ จะไปอัพให้

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
แอบมาขำ รถอินดี้ ถ้าหมดระยะประกันช่วงที่ 2 แล้ว จะทำไงต่อหละครับ ที่นี้ ?

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ถ้าเจ้าตลาดนี้แชร์ไปโดนติ่งขายตลาดมายำแน่ๆ :-\

ผมว่าอย่ายอม เสียให้มันเสียไป แบบนี้
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยนะครับ ถ้าเค้ารับผิดชอบซ่อมให้ ไม่ทอดทิ้งเราก็โอเค ยอมรับเงื่อนไขได้
แต่ถ้า...เราไม่รับล่ะ จะยังไงต่อเพราะเค้าเสนอมาจะซ่อมแต่เราไม่เอาเงี้ย จะเป็นยังไงต่อครับ

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
เอาแบบตรงไปตรงมานะครับ ถ้าผู้ผลิตฯรับผิดชอบแล้ว เราก็ไม่ควรเอาเขาไปประจารนะครับ
ถ้าผู้ผลิตฯไม่รับผิดชอบ งอแงไร้เหตุผล อันนี้ต้องเอาให้หนักครับ ออกสื่อได้ก็ออกเลย
แต่ต้องมั่นใจจริงๆว่าเราเป็นฝ่ายถูกนะครับ ไม่งั้นมีอาการโดนฟ้องกลับทางแพ่ง จุกได้เหมือนกันนะ

เป็นผม สำหรับข้อเสนอที่ว่า ผมจะรับไปก่อนครับ รอจนรถมันซ่อมเสร็จแล้วก็ขายทิ้งครับ
พอกันทีกับไอ้รถยี่ห้อเฮงซวยแบบนี้ แล้วค่อยเอามาเล่าใน HLM ฟังกันว่าไอ้รถรุ่นนี้ยี่ห้อนี้มันมีปัญหาอะไร
แบบนี้ไม่ได้ประจารความไม่รับผิดชอบของผุ้ผลิตฯนะครับ เพราะเขารับผิดชอบแล้ว
แต่เอาปัญหาของรถมาติชมโดยสุจริต เป็นประโยชน์ต่อผู้บริโภคท่านอื่นๆ...

ออฟไลน์ simcity

Re: รถอยู่ในประกันศูนยเสียบ่อย ๆ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 18:15:13 »
เป็นผมยอมรับข้อเสนอครับ

ดูเหมือนทางศูนย์ก็ไม่ได้นิ่งนอนใจ และ พยายามให้ความช่วยเหลือในการซ่อมอย่างเต็มที่แล้ว

เรื่อง defect รถ เป็นเรื่องของผู้ผลิต แต่ทาง Dealer ต้องมารับเคราะห์ไปด้วย 

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ Ty ESC

น่าจะ

สูบนอน

อินดี้ญี่ปุ่น

ออฟไลน์ tvm

เขารับผิดชอบแล้ว ผมว่าก็น่าจะรับได้ จะเรียกว่าปิดปากก็ดูไม่ดี เพราะเขาแก้ปัญหาให้ แล้วถ้าเรารับได้ ก็ไม่ควรไปว่าหรือประจารเขานะ

อย่างที่ท่านข้างบนว่าว่าประจารไปเราก็ไม่ได้อะไร คนที่มาเฮโลกับเราในสื่อต่างๆ สุดท้ายก็ไม่ได้รับผลกระทบเหมือนกับเราอ่ะครับ

ปล. ถ้าเป็นผม รับไป ถ้าแก้ได้ สบายใจก็ใช้ต่อ ไม่สบายใจก็หาทางขายทิ้งให้คุ้มที่สุดเท่าที่พอจะทำได้ ...

ออฟไลน์ yod artstu

เอ ... คันนี้ ตั้งแต่กล่องเสีย ละ ใช่ป่าวครับ   :) :)

และก็ มี ปห เรื่องน้ำมันเครื่องหรือเปล่าครับเนี่ย

รถผมก็เสียวฯเหมือนกันยังไม่ได้ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลย
รถอินดี้รุ่นเล็ก ราคา HRV
: )

ออฟไลน์ AT

ออฟไลน์ Tedjung84