ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Elantra ไม่ได้เกิดครับ  (อ่าน 6043 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ทำไม Elantra ไม่ได้เกิดครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 09:00:24 »
ผมเห็นโฆษณาของ Elantra ใน HLM แล้วถึงกับอึ้ง รับประกัน 7 ปี 180,000 กิโล แต่ถึงกระนั้นยอดขายก็ยังหลักสิบต่อเดือน

ส่วนตัวคิดว่า Elantra เป็นรถที่สวยและทันสมัยครับ แต่ขายไม่ดีอาจจะเพราะ Brand

แต่ผมสงสัยว่าทำไม H1 ยังขายได้เลย แล้วทำไม Elantra ขายแทบไม่ออกยังกะท้องผูก ใครพอมีไอเดียมั้ยครับว่าทำไม

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
Re: ทำไม Elantra ไม่ได้เกิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 09:14:47 »
อยากรู้เหมือนกันครับ แต่ผมขออนุญาติเสริม(เผือก)ได้ไหมครับคุณ จขกท. เพื่อไม่ให้กระทู้มันเยอะ

อยากให้รวมถึง sonata และ tucson เข้าไปในคำถามด้วยครับ ว่าทำไมไม่เกิดเหมือนรถตู้ครับ

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไม Elantra ไม่ได้เกิดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 09:33:33 »
elantra ตอนเปิดตัวครั้งแรกมันเปิดแพงไงคับ ล้านสองล้านสามป่ะจำไม่ได้คนก้อยึดติดว่ามันแพง
และด้วยตัวยี่ห้อด้วย ราคาเท่านี้มันแพงไป แล้วถึงบอกว่า minor ลดราคาแล้ว มันน่าสนคับแต่คนมันหยี
ไปแล้วว่ามันแพงเท่านั้นเอง อนนี้ราคาเท่าไหร่ละคับ 9กว่าป่ะตัวท้อป พอเทียบoption แล้วมันก้อพอๆกะ3รองท้อป 9กว่าๆเหมือนกัน ขับขี่ก้อไปทางเดียวกัน แต่อย่างน้อยแบรนมันเชื่อถือมากกว่าศุนบริการมากกว่า
มันจึงขายยากไง สุดท้ายขายในไทยถ้าเปิดตัวไม่ถล่มราคาเละเทะแบบ3จอนเปิดตัวครั้งแรกอ่ะคับ ท้อป7ปลายๆคู่แข่งนี่9ปลายๆมันเลยตีตลาดได้จนคนเชื่อถือได้ในที่สุด จริงๆแบรนhyundai ใน us ให้ความเชื่อถือมากเหมือนกันนะ แต่ในไทยถ้ายังตีตลาดไม่ได้ก้อทำใจ รถดี รถสวย แต่ราคาเท่าคู่แข่งที่ชื่อเสียงในไทยดีกว่าก้อจบข่าว บ้ายบายเลยคับ
เคสนี้เหมือนตอนex เปิดตัวถ้ามันกล้าเปิดตัวท้อป 8กว่าๆ นี่บูมไปและ แล้วค่อยปรับออพชั่นเพิ่มราคาทีละนิดก้อจะเปนแบรนแบบมาสด้าได้คือขายได้เรื่อยๆไม่ใช่หลัก10คัน
ตีตลาดคนไทย ยากเพราะคนไทยยึดติดแบรนมากๆ แต่ถ้าราคาถล่มเจ้าตลาดก้อตีได้ง่ายขึ้นเยอะ

ส่วน sonata สวย เท่ แพงโคดเทียบกะทุกอย่างที่ได้

h1 ขายได้เพาะราคาถูกเนื่องจากคู่แข่งมีแต่ระดับ2ล้านอัพ เหนมะสุดท้ายราคาก้อโจมตีได้

ตอนนีเถ้าต้องซื้อc seg สักคันราคาไม่เกินล้านหน่อยๆ ก้อคงบอก3ตัวรองคุ้มค่าสุด แต่ถ้า elantra ท้อป ได้7ปลายๆหรือ8ต้นๆ จะเลือกไปทันทีหน่ะแหละ

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 09:56:55 »
ส่วน Tuscon
ก้เหตุผลด้านราคาอีกนั่นแหละครับ เปิดตัวมาด้วย 2.0 เบนซิน ขับ 2 ล้านเจ็ด ขับ 4 ล้านเก้า

สิ่งที่เพิ่มมาจาก crv 2.0 ราคา ล้านสาม (นับถึง 2.4 ท๊อป ก็แค่ล้านห้า) ก้มีแค่หลังคากระจก กับออพชั่นที่มองไม่เห็นด้วยตาเปล่า

ส่วนต่างจากเจ้าตลาด 5 แสนกว่าบาทมันเยอะไปครับ ผมว่า

ออฟไลน์ Kawaei

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 10:03:32 »
มันเกิดมาจากตัวแทนจำหน่ายก่อนหน้านี้ครับ ทิ้งลูกค้าไว้กลางทาง คนเขาก็ปากต่อปาก จะดีไม่ดีไม่รู้ แต่ที่ผ่านมาเอ็งไม่ดีอ่ะ ไม่รู้จะเอาเงินเกือบล้านไปเสี่ยงทำไม

อีกเรื่องคนในกลุ่มรถราคาไม่เกินล้านบาท - ปริ่ม ๆ ล้าน คนไทยนิยมรถที่ประกอบในประเทศครับ เพราะเชื่อกันว่าจะหาอะไหล่ง่าย ไม่จำเป็นต้องเบิกศูนย์แล้วรอคอยไป 3 เดือน

ออฟไลน์ Odeng

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 11:52:45 »
   ตามความเห็นผม ก็คิดว่าอยู่ที่ "ราคา" เทียบกับ "สิ่งที่ได้รับ" ครับ คือ Hyundai ในไทยเนี่ย กลุ่มลูกค้าจริงๆ มีไม่มากอยู่แล้วครับ พูดง่ายๆ ก็คือ กลุ่มเดียวกับที่เค้ามอง Mazda, Ford, Chev นั่นแหละ  กลุ่มนี้จะเน้นไปที่สมรรถนะตัวรถเป็นพิเศษ มีความรู้เรื่องรถยนต์อยู่บ้าง และยอมรับจุดอ่อนเรื่องการบริการได้ระดับนึง

ทีนี้ก็ต้องถามต่อว่าชั่วโมงนี้ Elantra มันเด่นกว่า 3, Focus, Cruze ชัดเจนหรือไม่  ซึ่งผมว่าไม่นะ
    - ภายนอก --> ผมว่า 3 เด่นสุดชัดเจน
    - ภายใน --> อันนี้แล้วแต่สไตล์
    - สมรรถนะเครื่องยนต์, เกียร์ --> ผมให้ 3 กับ Focus (แต่ Focus หลายคนยังลังเลกับเกียร์ DCT อยู่)
    - ช่วงล่าง --> ผมให้ Focus เด่นสุด
    - Option --> ถึงวัดกันที่ตัว 9 แสนต้นๆ เหมือนกัน ผมว่า Elantra ก็ยังกิน 3 กับ Focus ไม่ลงอยู่ดี

ยิ่งมาบวกกับไม่ใช่รถประกอบในไทย และจำนวนศูนย์บริการก็ยังน้อยกว่า Mazda, Ford, Chev อีก... ผมเองก็ยังไม่เห็นเหตุผลที่จะมองข้าม 3 หรือ Focus จนไปหา Elantra อยู่ดี

แต่ถ้าราคาตัว Top มันเหลือไม่เกิน 8 แสน... ผมก็คงคิดหนักนะ  :D 

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 12:05:29 »

ตอนแรกราคาแพงเกินไป ออปชั่นน้อยเกินไปครับ
พอปรับเป็น Elantra Sport ราคากับออปชั่นผมว่าเหมาะสมสุดแล้วนะ แต่ก็ยังไม่ได้เกิดเพราะคนไม่ค่อยสนใจมันแล้ว
ดันมาตอน Altis, MZ3 ยังอยู่ในกระแสด้วยแหละมั้ง อีกอย่าง Elantra มีความโดดเด่นแต่ก็ในยุค 4 ปีก่อนครับ ตอนนี้คู่แข่งเด่นมากกว่าไปแล้ว
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 12:30:41 »
แต่จริงๆ ตอนนี้โปรดีมากนะครับ

รับประกันตัวรถ 7 ปีเอย

ซ่อมบำรุงรักษา 5 ปีเอย

แถมประกันชั้น 1 และผ่อน 0% 48 เดือนอีก คุ้มมากๆ ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2015, 12:44:12 โดย c5 hdi »

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 12:35:17 »
ต้องถามว่าทำไมลูกค้าต้องซื้อ elantra มากกว่า ตลาด c เซกเมนท์มีให้เลือกเยอะครับ แต่ H-1 ไม่มีคู่แข่ง ลูกค้ากล้าวัดใจกับศูนย์เพราะราคาค่าตัวที่คุ้มค่า

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 12:51:48 »
เพราะ LOGO ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 13:30:05 »
ศูนย์บริการยังไม่ครอบคลุมมีแค่จังหวัดใหญ่ๆ ความเชื่อมั่นของลูกค้ายังไม่มากพอ  :(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 14:19:07 »
แบรนด์มีส่วนแต่คงไม่ทั้งหมด ต้องมองคู่แข่งในเซ็กเม้นด้วย
ไม่งั้น H1 คงไม่ได้เกิด หรือ Sonata sport โฉมที่แล้วช่วงแรกๆคงไม่ขายดีทั้งๆที่แพงกว่าชาวบ้าน ออฟชั่นก็งั้นๆ
Cseg คู่แข่งมันเยอะ ถ้าอยากสปอร์ตด้วย สวยด้วย เสร็จมาสด้าสามหมด

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 14:19:46 »
ผมว่ารถตู้ราคาถูกตัวเลือกมันนัอยนะครับ

สำหรับผม ถ้ารถไม่ได้มีปัญหา พวกประกันคนก็มองข้าม แต่ถ้ารถมีปัญหา แล้วจะซื้อทำไม
ผมว่าลองเปลี่ยนเป็น7ปี ไม่จำกัดระยะทางดูสิ คงน่าสนใจอีกไม่น้อยเลย
5ปีแสนโล สำหรับผมก็คือ2-3ปีนั่นแหละ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 16:47:58 »
ฝันร้ายของผู้คนยังไม่ทันจางหายครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 19:25:45 »
แบรนด์มีส่วนแต่คงไม่ทั้งหมด ต้องมองคู่แข่งในเซ็กเม้นด้วย
ไม่งั้น H1 คงไม่ได้เกิด หรือ Sonata sport โฉมที่แล้วช่วงแรกๆคงไม่ขายดีทั้งๆที่แพงกว่าชาวบ้าน ออฟชั่นก็งั้นๆ
Cseg คู่แข่งมันเยอะ ถ้าอยากสปอร์ตด้วย สวยด้วย เสร็จมาสด้าสามหมด

ตามนี้ครับ คู่แข่งในเซ็กเม้นมันเยอะ

อยากได้รถที่ศูนย์บริการมั่นใจ Altis Civic
อยากได้รถที่แนวสปอร์ต ไป Mz3
อยากได้รถที่แนวหรูหราไป sylphy
อยากได้รถที่แนวขับขี่มั่นใจไป Focus
อยากได้รถที่เป็นยนต์กรรมสายพันธ์อักกฤษMG6...เอ้ยไม่ใช่ละ555

ในเมื่อมีตัวเลือกขนาดนี้ แล้วมีเหตุอะไรที่เราจะต้องเลือกElantra
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 19:49:33 »
ผมก็ว่าเป็นเพราะแบรนด์นั่นแหละคับที่ทำให้ไม่ได้เกิดในตลาดเมืองไทย ทั้งๆที่รถสวยจริงๆ ผมก้ชอบเป็นการส่วนตัว แต่ผมว่าโฉมก่อนไมเนอร์ดูดีกว่าโฉมปัจจุบันนะคับสำหรับเอลันตรา  ไอ่ตัวนี้ถ้าไปเมืองลาวนี่คนละเรื่องกับเมืองไทยเลยนะคับ คนลาวขับเอลันตรากันเต็มบ้านเต็มเมืองเหมือนกับเป็นอัลติส กับซีวิคบ้านเค้าเลยคับ อย่างตอนนั้นผมไปสะหวันนะเขต เจอเอลันตราเต็มเมืองเลยคับ ตรงด่านบนสะพานมุกดาหารก็เจอแต่เอลันตราคับ เยอะจริงๆเลยคับ :)

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 20:14:51 »
ผมเห็นด้วยกับทุกๆ Comment ครับ
ส่วนตัวผม ขอตอบจากคนใช้รถยี้ห้อแปลกอย่าง Proton!!!
ผมว่าที่ Elantra ขายไม่ค่อยดี คือ 0 บริการครับ ผมเชื่อว่า หลายๆคนที่เคยได้ใช้รถที่ 0 บริการไม่ค่อย Work จะเข้าใจเรื่องนี้ดี ซึ่งตอนนี้ผมก็เป็นหนึงในนั่น

ตอนนี้ถ้าผมจะซื้อรถ ผมจะให้ความสำคัญของ 0 บริการ เทียบเท่ากันกับคุณภาพ และราคาของตัวรถ อย่างว่าครับ ถ้าได้รถ QC ปรกติ ก็แล้วไป แต่ถ้ารถที่ QC พลาด แล้ว ช่างซ่อมไม่เก่ง 0 ซ่อมไม่จบ จบชีวิตเลยนะครับ เรื่องนี้ถ้าไม่เจอกับตัวก็คงไม่เข้าใจเหมือนกัน ตอนนี้ผมถึงเข้าใจ ว่า 0 บริการ มีความสำคัญพอๆกับอย่างอื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2015, 20:16:35 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 20:17:49 »
เห็นด้วยกับหลายๆท่านครับ

ต่อให้ตัดเรื่องแบรนด์ กับเรื่องศูนย์ออกไป

Elantra ปัจจุบัน ก็ไม่ได้มีอะไรเด่น (ถ้ามาอย่างนี้ตั้งแต่ตอนออกแรกๆก็อีกเรื่อง)

ตอนนี้ Mazda3, Altis แม้แต่ Preve, Focus Sylphy มีข้อโดดเด่นของมันเองชัดเจน  แต่ไม่เห็น Elantra จะมีอะไรเลยครับ ทั้ง เครื่องยนต์ ช่วงล่าง หน้าตา ออพชั่น งั้นๆมาก

แต่ H-1 นั้นกลับกัน เพราะคู่แข่งที่ราคาใกล้กัน ให้ภาพลักษณ์ไปคนละเรื่อง  H-1 มีข้อเด่นกว่าชัดเจนครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 21:11:40 »
ที่บ้านเคยใช้ ทิบูรอน เมื่อนานมาแล้ว

รถไม่ได้ห่วยนะครับ แต่ตัวแทนจำหน่าย+ศูนย์ แย่มากๆ

(ยุคนี้เปลี่ยนเจ้าแล้ว แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าดีกว่าตอนนั้นหรือไม่)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 21:33:04 »
รถตู้ h-1 เองจริงๆ ก็ไม่ได้ถือว่าได้เกิดนะครับ

มันก็แค่ของใช้แล้วทิ้งของคนมีเงิน(ที่ไม่ยึดติดกับแบรนด์) ลองคิดดู ได้รถตู้ถูกๆดีๆมาใช้ แทนที่จะต้องไปเสียตังค์ 3-4ล้านอย่าอัลพาร์ด คาราเวล หรือ mb

แต่ลองคิดดูนะครับ h-1 มีเวอร์ชั่นสำหรับคนทั่วไปที่ต้องเอารถไปใช้ทำมาหากิน ถ้าจำไม่ผิดราคาตอนนั้นไม่ถึงล้านด้วยซ้ำแถมยังคาดหวังให้วินรถตู้เอาไปใช้อีก สุดท้ายก็แป๊ก แถมพวกรถแท๊กซี่โรงแรมยังไม่เอาเลย

ฮุนไดคงมีอะไรผิดพลาดขั้นร้ายแรง ถึงเป็นได้แค่นี้ เศร้าแทน

ส่วนอีแลนต้า ผมว่ามันสวยนะ แต่อย่างที่ความเห็นอื่นๆว่าไว้
สวยแล้วมันกินไม่ได้ ก็เท่านั้น

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 22:14:56 »
ง่ายๆ จังหวะ (ไม่ส่งเสริม)
แบรน
ตัว product
ศูนยบริการน้อย
อะไหล่ขึ้นลง ตามปริมาณลูกค้า
ศัลยกรรม ต้อง เกาหลี
รถยนต ต้อง ญี่ปุ่น         ไว้ก่อน 8)
One Day.

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 22:57:33 »
ตอบในฐานะที่ใช้Hyundai H-1และเพิ่งเจอมาวันนี้

- ศูนย์ปิดวันอาทิตย์ เกือบทุกที่ยกเว้นบริษัทแม่ที่วิภา บางที่ปิดเสาร์ด้วย ซึ่งจะไม่เกิดขึ้นกับรถญี่ปุ่นแทบทุกยี่ห้อ แค่นี้ผมมองว่าไม่สะดวกสำหรับหลายๆคนที่ทำงาน5-6วันแล้วครับ

- อะไหล่ ค่าบริการ ค่าแรง ผมว่าแพงกว่ารถญี่ปุ่นพอสมควร แรคพวงมาลัยผมมีเสียงหลังหมดประกัน ค่าอะไหล่รวมค่าแรงรวมภาษีแจ้งมาว่า3หมื่นนิดๆ วันนี้เช็คระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+น้ำมันพาวเวอร์ ค่าแรง9ร้อยกว่าบาท ซึ่งทำงานจริงไม่ถึงชั่วโมงเพราะผมนั่งดูรถผมทุกขั้นตอน

เอาเท่าที่เจอมาถ้าคิดแล้วนอกจากh-1ซึ่งคุ้มค่าราคา นอกนั้นต่อให้เท่ากันหรือถูกกว่าคู่แข่งผมว่าก็ยังไม่น่าซื้อครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 23:20:39 »
ผมว่าภายนอกมันไม่สวยครับ เส้นสายเยอะไป
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 08:50:12 »
ผมว่าตลาดC-sec เนี่ยคือตัวที่กำลังจะตายมากสุดในตลาด
เพราะคุณมีเงิน8-9-10 แสน รถมีให้คุณเลือกเยอะแยะ
ถ้าคุณเอาเงินเป็นตัวกำหนด ส่วนใหญ่ข้ามไปHRV กันหมด หรือไปกระบะขับสองยกสูงออโต้กันเพราะแต่งขึ้น
ถ้าเอาประหยัด ก็ไปเอา B-sec ตัวท็อป ได้ออพชั่นไม่ต่างแต่ราคาถูกกว่าแสน+ส่วนลดอีกก็ได้ราวๆสองแสน

ทำให้แม้แต่เจ้าตลาดก้ยังเอาตัวเองแทบไม่รอดเลยในสถานการณ์แบบนี้
ค่ายรอง จะเหลือเหรอ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 08:53:10 »
ศูนย์บริการ กับราคาที่สูง ครับ เคยไปดู sonata ตอนมาแรกๆ ตัว top เครื่อง 2.0 ราคาไป 1.7 ล้านแล้ว แพงกว่า camry accord ตอนนั้นอีก

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 13:16:25 »
ตอบในฐานะที่ใช้Hyundai H-1และเพิ่งเจอมาวันนี้

- ศูนย์ปิดวันอาทิตย์ เกือบทุกที่ยกเว้นบริษัทแม่ที่วิภา บางที่ปิดเสาร์ด้วย ซึ่งจะไม่เกิดขึ้นกับรถญี่ปุ่นแทบทุกยี่ห้อ แค่นี้ผมมองว่าไม่สะดวกสำหรับหลายๆคนที่ทำงาน5-6วันแล้วครับ

- อะไหล่ ค่าบริการ ค่าแรง ผมว่าแพงกว่ารถญี่ปุ่นพอสมควร แรคพวงมาลัยผมมีเสียงหลังหมดประกัน ค่าอะไหล่รวมค่าแรงรวมภาษีแจ้งมาว่า3หมื่นนิดๆ วันนี้เช็คระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+น้ำมันพาวเวอร์ ค่าแรง9ร้อยกว่าบาท ซึ่งทำงานจริงไม่ถึงชั่วโมงเพราะผมนั่งดูรถผมทุกขั้นตอน

เอาเท่าที่เจอมาถ้าคิดแล้วนอกจากh-1ซึ่งคุ้มค่าราคา นอกนั้นต่อให้เท่ากันหรือถูกกว่าคู่แข่งผมว่าก็ยังไม่น่าซื้อครับ
เรื่องศูนย์ปิดวันอาทิตย์ ไม่น่าจะใช้ประเด็นนะครับ เพราะ แถวบ้านผม Honda Toyota Nissan ก็ปิดศูนย์บริการ เปิดเฉพาะโชว์รูมนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 16:39:32 »

ตามนี้ครับ คู่แข่งในเซ็กเม้นมันเยอะ

อยากได้รถที่ศูนย์บริการมั่นใจ Altis Civic
อยากได้รถที่แนวสปอร์ต ไป Mz3
อยากได้รถที่แนวหรูหราไป sylphy
อยากได้รถที่แนวขับขี่มั่นใจไป Focus
อยากได้รถที่เป็นยนต์กรรมสายพันธ์อักกฤษMG6...เอ้ยไม่ใช่ละ555

ในเมื่อมีตัวเลือกขนาดนี้ แล้วมีเหตุอะไรที่เราจะต้องเลือกElantra

ผมลั่นเลย บรรทัดรองสุดท้าย
 :D :D :D