ผู้เขียน หัวข้อ: // เผยโฉมคันจริงแล้ว สดๆร้อนๆ Nissan March 2010 ว่าที่ EcoCar คันแรกของไทย  (อ่าน 25768 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
เจอแบบนี้ Tiida จะขายได้ไหมนี่

ออฟไลน์ Kaew

• Newbie
  • *
ดูแล้วออกแนวร่วมสมัย(คลาสสิค+โมเดิร์น)  คนที่ชอบรถแบบสปอร์ตคงไม่ชอบหน้าตาแบบนี้เท่าไร
ถ้าราคาไม่แพงแถมประหยัดน้ำมันแบบที่ตั้งมาตราฐานไว้ได้ก็น่าขายได้ไม่ยากครับ
 :)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
โดยรวมก็ไม่เลวนะคับ แต่ตัวเก่าน่ารักกว่าเยอะ
และตอนที่มาในไทยขอความกรุณาอย่าติดคิ้วกันกกระแทกข้างให้นะ
ผมว่าไม่ค่อยสวยเท่าไหร่

มีคนในเว็บต้องห้ามคนนึงคิดว่าคอนโซลกลางเหมือนนกฮูกเลย
ผมดูแล้ว อืมมม ก็เหมือนจิงๆ แหละ  :P
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ walkingspeed

• Newbie
  • *
ผมชอบภายใน
ด้านหน้าพอดูได้
ด้านหลัง ขอดูนานๆ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
ตั้งแต่อ่านกระทู้ภาพรถจริง New March มา

ยังไม่เจอคห.ไหน คิดเหมือนผมเลย

ผมไม่ชอบ เส้นโค้งครึ่งวงกลมของกรอบบานประตู หน้า-หลัง เลยครับ

มีความรู้สึกว่า มันไม่เข้ากันกับทรวดทรงของรถที่เหลือ

เออ ถ้ามันกลมๆ กะปุ๊กลุ๊กแบบ Yaris ก็น่าจะเข้ากันดี แต่ New March นี่ ไม่ใช่

คือส่วนอื่นๆ ส่วนใหญ่ มันจะเป็นทรงออกสีเหลี่ยม ลบมุม

ยังไงก็ตาม มันก็ไม่ได้ถึงกับขี้เหร่หรอก  มันก็มีมุมสวยๆ หลายมุมอยู่

แล้วก็ดูสวยแบบกลางๆ พอประมาณ หญิงขับก็ได้ ชายขับก็ดี ได้พอสมควร

ไม่ใช่น่ารักแบบผู้หญิงจ๋าแบบรุ่นเก่า

ที่สำคัญคือ สีส้มทอง สีนี้ ถูกใจผมมาก หวังว่า ในไทยก็มีสีนี้ขายนะ

สีนี้ Vios รุ่นแรก เคยทำออกขายมาครั้งนึง แต่คนไม่นิยม สุดท้ายก็เลิกทำไป

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
อืม...ผมว่าเส้นขอบประตูมันก็โค้ง  ก็น่าจะทำท้ายให้โค้งๆ ป่องๆ รับกันนะ  จะได้น่ารักสมใจ  แต่นี่ตูดมันแบนๆ  ดูแล้วมันขัดๆบอกไม่ถูก  โดยรวมทั้งคันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร   

แต่โฉมเก่าสวย น่ารักกว่า

ว่าแต่มันใหญ่กว่า jass หรือป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2010, 22:26:19 โดย car mood »

ออฟไลน์ Lovely_Car

คันจริงสวยกว่าที่คิดครับ

ราคาก็น่าสนใจมากครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ตั้งแต่อ่านกระทู้ภาพรถจริง New March มา

ยังไม่เจอคห.ไหน คิดเหมือนผมเลย

ผมไม่ชอบ เส้นโค้งครึ่งวงกลมของกรอบบานประตู หน้า-หลัง เลยครับ

มีความรู้สึกว่า มันไม่เข้ากันกับทรวดทรงของรถที่เหลือ

เออ ถ้ามันกลมๆ กะปุ๊กลุ๊กแบบ Yaris ก็น่าจะเข้ากันดี แต่ New March นี่ ไม่ใช่

คือส่วนอื่นๆ ส่วนใหญ่ มันจะเป็นทรงออกสีเหลี่ยม ลบมุม

ยังไงก็ตาม มันก็ไม่ได้ถึงกับขี้เหร่หรอก  มันก็มีมุมสวยๆ หลายมุมอยู่

แล้วก็ดูสวยแบบกลางๆ พอประมาณ หญิงขับก็ได้ ชายขับก็ดี ได้พอสมควร

ไม่ใช่น่ารักแบบผู้หญิงจ๋าแบบรุ่นเก่า

ที่สำคัญคือ สีส้มทอง สีนี้ ถูกใจผมมาก หวังว่า ในไทยก็มีสีนี้ขายนะ

สีนี้ Vios รุ่นแรก เคยทำออกขายมาครั้งนึง แต่คนไม่นิยม สุดท้ายก็เลิกทำไป

กำลังนั่งเพ่งรูปมาร์ชด้านข้าง ตรงๆ อยู่เหมือนกันครับ ต้องยอมรับว่ารูปแบบดีไซน์
โค้งประตูนี้ยกมาทั้งอันจากมาร์ชรุ่นก่อนเลยทีเดียว แต่ว่ามาร์ชรุ่นที่แล้ว ทั้งหน้าและหลังมีความโค้ง
รับกับประตูจริงๆ แต่ตัวใหม่นี้ 'ไม่ใช่' และหลายเสียงที่บอกว่ามาร์ชใหม่นี้เหมือนรถจีน ก็มาจาก
ด้านข้างนี่แหล่ะครับ

เท่าที่เปิดหนังสือรวมภาพรถญี่ปุ่นในปัจจุบัน ที่อุตส่าห์ไปซื้อมาจากซีคอนแพ๊งแพง แต่อ่านไม่ออก โหะ โหะ โหะ
จุดที่มาร์ชใหม่เหมือนรถจีน มากกว่ารถญี่ปุ่น เป็นเพราะ

เมื่อมองจากด้านข้างแล้ว หน้ายาว ตรงออกมาแนวมินิ front fender เนื้อที่เยอะ แบบว่าดูโล่งๆ และไฟหน้า
ก็ไม่ได้ออกมาสามมิติจนโอบมาที่แก้มข้างซักเท่าไหร่ ถ้ามองด้านข้างแล้วเห็นโคมมากกว่านี้ได้ เนื้อที่
จะดูโล่งน้อยลง ในขณะที่ มินิ มีซุ้มล้อสีดำ กับ ช่องไฟเลี้ยวอันใหญ่ ช่วยกินเนื้อที่ให้ front fender ไม่ดูโล่งจนเกินไป

ด้านท้าย เหมือนข้างหน้าคือ ไฟท้ายไม่ดูสามมิติ และไม่ออกแบบให้กินเนื้อที่ด้านข้างซักนิด เวลามองก็โล่งขึ้นอีก
สังเกตุได้ว่า มาร์ชใหม่ ออกแบบ ให้ดูสวย ตอนมองหน้าตรงๆ กับ ท้ายตรงๆ ขณะที่รถญี่ปุ่นในปัจจุบัน จะออก
แบบให้ดูดีทุกมุม

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่าเป็นการออกแบบที่จงใจให้เป็นเอกลักษณ์แบบนั้นมากกว่าครับ และอาจจะไม่ถูกใจหลายๆ คน
เพราะไม่ได้ออกแบบๆ เอาใจเราเท่าไหร่ แต่อาจจะออกแบบเอาใจผู้บริหารของบริษัทมากกว่า 555
รวมๆ ก็ถือว่าดูดีครับ  ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ไฟท้ายแบบ ภาพ rendering กับแนวประตูหลังที่ไม่กลมบ้อง แบบนี้สวยกว่าครับ

ออฟไลน์ korkongzz

ผมว่า ก็สวยดีออก

คนที่บอกว่าไม่สวย ออกแบบเองดีไหม - - ''

แต่ผมคิดว่าคนที่มาวิจารณ์ สุดท้ายก็ไม่ซื้อหรอกมั้ง อิอิ แค่ แซวๆๆนะครับ

ออฟไลน์ nat101963

• Newbie
  • *
ทำไมที่ขาย/เปิดตัวในต่างประเทศ ต่างกะในไทย อย่างค่ามาตรฐานไอเสีย รุ่นรถ เป็นรุ่นเดียวกันไม่ได้เหรอครับ
อย่างผมสนใจตัวดีเซล..แล้วตอนนี้ราคาน้ำมันดีเซลก็ถูกกว่าเบนซิน..มลพิษน้อยกว่า..น่าจะส่งเสริมด้วยนะครับ ไหนไหนก็เป็นรถที่เป็นมิตรกะสิ่งแวดล้อมอยู่แล้ว