ผู้เขียน หัวข้อ: //แจกบัตรเข้างาน Motor Expo 2015 : 100 รางวัลสำหรับ สมาชิก Webboard ง่ายๆครับ//  (อ่าน 14242 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
เว็บหน้าแรกค่อนข้างมีปัญหาเวลาอ่านผ่านมือถือครับ บางครั้งก็กดเข้าไปไม่ได้ แสดงผลเพี้ยน

แล้วก็อยากให้เพิ่มฟอรั่มThe Clipครับ เพราะย้อนกลับมาหาค่อนข้างยาก
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ apsg8

• Newbie
  • *
อยากให้มีรีวิวรถมือสองครับ เช่น รถรุ่น XXX เมื่อใช้งานไป ...ปี แล้วมีจุดไหนที่จะเสีย หรือ วิธีจำแนกรุ่นย่อยของรถมือสองว่าต้องดูตรงจุดไหน เป็นต้น ครับ

ออฟไลน์ idea

• Newbie
  • *
อยากให้ The clip review ภายในภายนอกในเวลากลางวัน อยากเหนห้องเครื่อง และช่วงล่างครับ

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
โดยรวมเป็นเวปที่ดีมากอยู่แล้วครับสิ่งที่อยากให้มีเพิ่มคือ
1.รีวิวbigbite เนื่องจากเริ่มมีคนสนใจมากขึ้น
2.มี foyum ขายรถมือสองมี่เน้นความน่าเชื่อถือของผู้ขายเช่นอาจจะออกกฏว่าต้องเป็นสมาชิกมานานเท่าไรและมีคอมเมนท์กี่ครั้งถึงมีสิทธิ์ลงขายเป็นต้น
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
อยากหั้ยมีมิตติ้งตามต่างจังหวัดด้วยครับ ชลบุรีก้อมีสมาชิกอยู่เยอะนะครับ อยากเจอทีมงานตัวเป็นๆบ้างจัง

ออฟไลน์ yotsavee

• Newbie
  • *
อยากให้มีห้องรถUsedน่าใช้บ้างอ่ะคร้าบ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
อยากให้เพิ่มห้องซื้อขาย เช่นอะไหล่มือสอง ล้อ ยาง ของแต่งอะไรพวกนี้ครับ ลองรับไว้พิจารณาดูนะครับ  :)

ออฟไลน์ JeansZ

อยากให้เพิ่ม คลิปพา​ชม​ภายนอกและ​ภายใน​รถ ห้องเครื่อง เสียง​เครื่องยนต์และ​ลอง​ฟัง​เสียง​ตอน​เร่งเครื่องอยู่กับที่ ประกอบการ​ทำ full review (เฉพาะรถ​ที่​ออก​รีวิวหรือ​ทดลองขับเบื้องลึก)

แบบ​เดียว​กับ​คลิป Depth tour ของผู้​ทดสอบ​รถ​ใน​อเมริกาที่​ใช้​ชื่อว่า Saabkyle04 ใน​ YouTube แต่​อยาก​เห็นทีมงาน​ไทย​รีวิวรถ​แบบ​นี้กับรถที่ขายในไทยบ้างครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Puyzabra

• Full Member
The clip review / Full review 1.5 กม. อยากให้ลงความเร็วโดยประมานครับ และอาจจะมีเทียบในรถรูปแบบเดียวกันครับ

เวลาเข้าเว็ปจาก Firefox ครับ มันแอบค้างๆบ้างบางครั้งครับ ><"

ออฟไลน์ Boyja

อยากให้มี Review เปรียบเทียบรถรุ่นเดียวกัน ระหว่างเกียร์ auto & manual ครับ เพื่อที่จะได้ทราบข้อมูลต่างๆ เปรียบเทียบกันครับ

ออฟไลน์ ffilc

• Newbie
  • *
อยากให้มี....
- หน้าเวปพิเศษสำหรับรวบรวมปัญหาที่พบบ่อย/defect ของรถแต่ละรุ่นที่ขายในไทย  คิดว่าถ้ามีหน้าเวปแบบนี้ จะสะดวกต่อทุกคนที่คิดซื้อรถ+เตรียมเงินซ่อมรถ
- จัด รีวิว/ให้คะแนน อู่ซ่อมรถ  ร้านขัดเคลือบเงารถ  ร้านแต่งรถ  ฯลฯ  เพื่อสะดวกต่อผู้อ่านทุกคนที่ต้องไปใช้บริการ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
อยากให้ช่วยเพิ่มเติมแนะนำศูนย์บริการที่บริการดีเกินมาตรฐานของแต่ละค่าย ในทุกพื้นที่ทั่วประเทศ จากคำบอกเล่าหรืออะไรก็ตามแต่
เนื่องจากผมเชื่อว่าทีมงาน Headlightmag ต้องมีคนรู้จักกว้างขวาง ข่าววงในเยอะพอสมควร เพราะจะได้เป็นการส่งเสริมให้ศูนย์
ที่ทำดีบริการเยี่ยมเป็นที่รู้จัก คนนิยม จนนานวันเข้าศูนย์ของแต่ละค่าย แต่ละพื้นที่ ที่ไม่ติดอันดับจะได้ปรับปรุงเลียนแบบจาก
ศูนย์ค่ายเดียวกัน แต่คนละพื้นที่บริการ
@ngel gunman

ออฟไลน์ paradorn1

• **
อยากให้...
CLIP ทดสอบรถยนต์ เสียงสนทนาชัดเจนกว่านี้
ยิ่งถ้าเป็นช่วง Check Check Out เสียงของรถยนต์ (เสียงช่วงล่าง ยาง ลม) จะดังจนไปรบกวนเสียงสนทนามากๆ
และหลายๆครั้ง ลมจากช่องแอร์ไปเป่าโดนไมโครโฟนที่อยู่หน้ากล้องวิดีโอ ทำให้ฟังเสียงไม่รู้เรื่องเลย

ปรับปรุง...เพิ่มเติม...แก้ไข
ทางทีมงาน (พี่จิมมี่) น่าจะใช้ไมโครโฟนแยก (อาจจะไม่ต้องถึงขนาดใช้ไมโครโฟนแยกติดที่ปกเสื้อของทุกๆคน)
แต่ให้ใช้แบบที่เป็นไมโครโฟน Handy Recorder แทนครับ เช่น Zoom H1

อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ chiesak

• Newbie
  • *
อยากให้มีการให้คะแนนรถที่รีวิวเป็นเรื่องๆบ้าง เช่น
- ภาพรวม (10/10)
- รูปลักษณ์ภายนอก (10/10)
- อุปกรณ์ภายในและคุณภาพงานประกอบ (10/10)
- สมรรถนะเครื่องยนต์และการประหยัดน้ำมัน (10/10)
- การขับขี่และช่วงล่าง (10/10)
- ความสุนทรีย์ในการขับขี่และโดยสาร พวกเรื่องการเก็บเสียงและขนาดห้องโดยสารหน้า-หลัง (10/10)
- เทคโนโลยีและตัวช่วยต่างๆที่มีมาให้ (10/10)
- ราคาและความคุ้มค่า (10/10)
ชอบและติดตามการรีวิวรถของทางเว็ปมาก ละเอียดและเจาะลึกดี แต่อยากได้คะแนนเป็นตัวชี้วัดด้วยถ้ามี

ออฟไลน์ bkbz_44

• Newbie
  • *
อยากให้มีตอบกลับในคอมเม้นได้ครับ และให้พื้นหลังสามารถเลือกเป็นสีดำแบบเดิมได้

ออฟไลน์ Kidd.ME

• Newbie
  • *
อยากให้คุณแพนมา. On air ในDrive by J!MMY บ่อยๆครับ น่าจะมันส์นะครับบทสนทนาระหว่างคุณแพน&คุณJ!MMY

ออฟไลน์ Anvers30

ถ้าเป็นไปได้ อยากให้จัดหน้าเว็บให้อ่านง่ายกว่านี้อีกซักหน่อย แล้วปัญหาการกดเข้าลิ้ง เพราะผมกดจากสมาร์ทโฟน ยังมีปัญหา กดแล้วข้ามอัน เข้าไม่ได้บ้าง ต้องซูมอินมากๆ ถึงจะได้ สีแบคกราวน์ด กลืนกับตัวหนังสือไปหน่อย หลักๆ ก็เท่านี้ครับ

อ่อ ผมเห็นด้วยกับสมาชิก chiesak ครับ ที่จะมีการรีวิว วัดเป็นคะแนน แปลงจากการรีวิวเชิงคุณภาพ มาเป็น quantitative measurement จะเข้าใจง่ายกว่า ลองพิจารณาดูครับ ว่าจะวัดแบบไหน ออกมารูปแบบอย่างไร ใช้อะไรเป็นเกณฑ์ เห็นสำนักต่างประเทศเค้าทำ ชัดเจนดีครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

อยากเวบไซท์นี้และคุณจิมมี่ทำการรีวิวรถมอเตอร์ไซด์ Big Bike ด้วยครับ

ออฟไลน์ จักร

• Newbie
  • *
เมื่อเวปได้ทดสอบรถ และมีรูปประกอบ ควรจะแปะโลโก้ของ headlightmag ด้วยครับ เพื่อปกกันเว็ปอื่นๆ  เอาไปใช้โดยไม่ได้อ้างอิงที่มาครับ

คุณนงค์ลักณ์ 445/215 ซ.2  หมู่บ้านภัสสร  ถ.กิ่งแก้ว-บางพลี  หมู่ที่12  ต.บางพลีใหญ่  อ.บางพลี  จ.สมุทรปราการ  10540  4ใบครับ

ออฟไลน์ royalkit

• Newbie
  • *
1) อยากให้มีห้องสำหรับสอบถามปัญหาการใช้งานรถยนต์ยี่ห้อต่างๆ
2) อยากให้มีการรีวิวเปรียบเทียบสำหรับรถยนต์ที่ไม่ใช่รุ่นท็อป เผื่อคนงบน้อย

ออฟไลน์ virtual

• Newbie
  • *
อยากให้หน้าwebsiteทั้งหน้าหลัก,หน้าย่อย  และ webboard มีการแสดงผลแบบ mobile ด้วยครับ

เหตุผล : เพื่อเพิ่มความสะดวกในการอ่าน หรือ ค้นหาข้อมูล ในช่วงเวลาที่ไม่สามารถใช้คอมได้ครับ

ออฟไลน์ Dräger

• Newbie
  • *
Webยอดเยี่ยมมากครับ
ตั้งเป็นhomepageของทุกdeviceเลย
อยากให้เพิ่มหัวข้อเปรียบเทียบ
การใช้อุปกรณ์ IT.
ของรถที่อยู่ในclassเดียวกัน
ว่าของยี่ห้อไหน
more practical,
more user friendly มากกว่ากัน

ออฟไลน์ numtansai

• Newbie
  • *
อยากให้มีหน้าที่รวม รายการพูดคุย DR!VE By J!MMY FM93.5 ที่เป็นคลิปหรือลิ้งค์ดูย้อนหลังรวมไว้ เพื่อสามารถมาค้นหาได้ง่าย แต่ถ้ามีอยู่แล้วขออภัยค่ะ

ออฟไลน์ Jinfinite

• Newbie
  • *
อยากให้มี Engine Anatomy อยากรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไกตั้งแต่พื้นฐานนะครับ

ออฟไลน์ Terng

ในส่วนของตัวเว็บเองนั้น ค่อนข้างดีอยู่แล้ว และคงไม่ต้องปรับเพิ่มเติม ณ ตอนนี้ครับ เรื่องเว็บบอร์ดผมมองว่า กฎระเบียบบางอย่าง น่าจะผ่อนปรนลงได้บ้าง เช่นเรื่องลิงค์เว็บต้องห้ามหรืออะไรพวกนี้ แต่ทั้งนี้เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวเฉยๆนะครับ ถ้าคุณพี่จิมมี่ยังซีเรียสอยู่ก็ตามนั้นครับ ไม่ใช่ประเด็นใหญ่อะไร

ส่วนคลิปทั้งหลาย ผมมองว่าอยากให้ทำแบบตอนเดียวจบ ไม่ต้องซอยพาร์ทน่าจะดีกว่า (เว้นแต่ถ้ามีข้อจำกัดก็ไม่เป็นไรครับ) และเรื่องการรีวิวรถที่พูดถึงเรื่องของอุปกรณ์นู่นนี่ ผมอยากเห็นตอนกลางวันมากกว่าครับ เพราะหลายๆครั้งมันมืดแล้วมองลำบากเกินไป การถ่ายทำอาจจะลองเลือกมุมกล้องให้ดูน่าสนใจขึ้นอีกบ้างก็ได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ปกติที่เป็นอยู่ก็บันเทิงได้สาระดีอยู่ครับ แต่ถ้าปรับคงดีขึ้นอีกมาก

สุดท้ายเรื่องรีวิว บางทีอาจจะลงรายละเอียดลึกเกินไปจนทำให้เสียเวลาในการจัดทำ โดยเฉพาะในด้านของประวัติรถ ซึ่งผมมองว่า เราสามารถแยก section ออกมาตั้งได้เลยต่างหาก ซึ่งน้องๆในทีมก็ช่วยคุณพี่จิมมี่ทำได้ และให้คุณพี่จิมมี่ไปทำส่วนของรีวิวเน้นๆ ซึ่งเป็น Core product ของเว็บอยู่แล้ว ให้ได้จำนวนที่เยอะขึ้น มาไว ทันใจได้มากขึ้นครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ kiwiwi

อยากให้แนบรูปได้ครับ อายุเยอะแล้ว ฝากรูปกับเขาไม่ค่อยเป็นครับ -.-"

ออฟไลน์ Oah

• **
อยากให้มี script เวลาทำคลิปให้ชัดเจนครับ บางทีรู้สึกว่าทางทีมเตรียมข้อมูลไว้ไม่พร้อมเลย คือไม่ใช่ต้องมีบทพูดนะครับ แค่เตรียมไว้ว่าจะต้องครอบคลุมเรื่องอะไรบ้าง แล้วเตรียมข้อมูลแยกไว้ก่อน พอถึงประเด็นก็ยกขึ้นมาดูได้ ไม่งั้นเอ๋อกันทั้งคัน

ผมยกตัวอย่างคือคลิป 116i F20 ผมว่าช่วงแรกๆของคลิปมันทำให้ความน่าดูลดลงไปเยอะเลยเพราะเหมือนไม่ได้เตรียมตัวกันมาเลยครับ

ออฟไลน์ tathedarknight

• Full Member
อยากให้มีช่วงที่คุณแพน ทำคลิปแนวคุณ เต้กับคุณตอยครับ ผมว่าคงน่าติดตามไม่ใช่น้อย

ออฟไลน์ xgasit

• **
อยากให้มีกระทู้ โบรชัวร์รถเก่า สำหรับคนชอบสะสม

ออฟไลน์ sunniz

• Newbie
  • *
1)อยากให้คลิปรีวิว คลิปแรกเป็นช่วงกลางวัน เป็นภาพนอก อุปกรณ์ภายใน และการขับขี่ในเมือง
2)ในส่วนของเว็ป อยากให้มีรีวิวแบบย่อออกมาก่อน เพื่อให้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจ เนื่องจาก full review ใช้เวลาค่อนข้างนาน
3)อยากให้มี user vote ให้คะแนนของตัวรถ ในรีวิวนั้นๆ เพื่อเป็นข้อมูลประกอบ