ผู้เขียน หัวข้อ: HONDA งดส่งอะไหล่ให้ร้าน ต่อไปต้องเบิกของศูนย์เท่านั้น  (อ่าน 21090 ครั้ง)

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
เมื่อประมาณ 3-4 วันที่ผ่านมา ผมได้ยินเรื่องอะไหล่ของฮอนด้าจะงดส่งให้ร้านอะไหล่ แล้วให้เบิกผ่านศูนย์เอา
มาวันนี้พี่ผมที่ทำอู่เล่าให้ฟังว่าเป็นเรื่องจริง ต้องไปเบิกอะไหล่ที่ศูนย์เท่านั้นครับ

ผลกระทบก็คือ
ถ้าซ่อมผ่านอู่หรือรถหมดประกัน ซ่อมแพงแน่นอนครับ

สมาชิกมีความคิดเห็นกับเรื่องนี้อย่างไรกันบ้าง
น่าจะส่งผลกระทบไม่มากก็น้อยครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ถ้าทำแบบนั้นจริง

ผมว่า Honda ฆ่าตัวตายแน่ๆ ครับ

เพราะรถเก่าใครจะไปซ่อมศูนย์ตลอด

ดังนั้น ถ้า อะไหล่ถ้าต้องเบิกศูนย์ตลอด

ผมไปซื้อ Toyota Nissan ดีกว่า

ลาก่อน BR-V ผมไม่ซื้อละถ้าเป็นแบบนี้ :'(

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ขออนุญาตไม่เชื่อครับ

ออฟไลน์ localgame

ผมว่าไม่นะ เหมือนเป็นการฆ่าตัวตาย รถใหม่ขายไม่ออก รถเก่าคนขายทิ้งหมด

ออฟไลน์ csamabat

อู่ฮอนด้า ที่ผมเข้าประจำ เขาบอกว่าเลิกอะไหล่ยาก ตอนนี้ นอกจากซ่อมที่ 0 ผมก็ยังงง จะเบิก อะไหล่ crv ปี 99
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

Fox999

• บุคคลทั่วไป
อย่าเลย ทำแบบนี้ฆ่าตัวตายเปล่า จากใจคนที่รถญี่ปุ่นใช้ฮอนด้ามาตลอด

ถ้าเป็นเรื่องจริง คันต่อไปผมคงต้องย้ายไปพี่โตแทน

ว่าจะออกBR-VกับCivic 2016 ในปีหน้าเจอแบบนี้สงสัยคงต้องชะงักไว้ก่อน

ออฟไลน์ laempiab

หากข้อเท็จจริงเป็นอย่างที่ตั้งกระทู้
ก็ต้องมาพิจารณากันในเรื่องของ อุปสงค์ และ อุปทาน
(Demand and Supply)
มีกรณีตัวอย่าง คือ รัฐบาลยกเลิกหวยบนดิน หวยใต้ดินก็กลับมาขายกันใหม่
กรณีนี้ อาจทำให้อะไหล่ผิดกฎหมายขายดีกว่าเดิม

อย่างไรก็ตาม
ต้องรอฟังแถลงข่าวชี้แจงจาก บริษัท ฮอนด้า ออโตโมบิล ประเทศไทย อย่างเป็นทางการต่อไป

ถ้าจะวิเคราะห์ล่วงหน้า กรณีเป็นข่าวจริงหรือแค่ลือกัน ก็ต้องตอบคำถามให้ได้ว่า
๑) ใครเป็นผู้ได้รับประโยชน์ที่แท้จริง (ซึ่งอาจจะไม่ใช่ บริษัท ฮอนด้า ออโตโมบิล ประเทศไทย แต่เป็นบริษัท ... )
๒) ใครบ้างจะได้รับผลกระทบ (ซึ่งอาจได้แก่ ผู้ผลิตอะไหล่รถยนต์ เช่น นิปปอนเดนโซ่ หรือ ธุรกิจค้าปลีกอะไหล่รถยนต์)
๓) ส่งผลเสียต่อตลาดในวงกว้างอย่างไรบ้าง เช่น ภาพลักษณ์ของตราสินค้า ความเชื่อมั่นของตลาด ความภักดีในตราสินค้าของผู้บริโภค (brand loyalty) เป็นต้น

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมจะบอกว่าศูนย์ฮอนด้าปกติก็ขายส่งอะไหล่ให้ร้านอยู่แล้วนะครับ ผมเคยเจอรถสิบล้อมาขนอะไหล่ใหม่ที่ศูนย์ ถามผจก.เค้าบอกว่าขายราคาส่งให้ร้านอะไหล่ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมก็ไม่อยากจะเชื่อหรอกครับ
แต่ร้านที่เคยเบิกประจำ พี่ผมเบิกไม่ได้แล้วครับ
วันนี้เพิ่งไปเบิกอะไหล่ HRV มาจากศูนย์ครับ

หรือใครมีข้อมูลข้อเท็จจริงยังไงก็ช่วยเสริมต่อด้วยนะครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ patchakorn

• Newbie
  • *
เป็นจริงครับ ผมเพิ่งเอารถออกจากอู่สี ที่อู่เค้าก็บ่นกันว่าจะหาอะไหล่ตัวถังรถฮอนด้า
มาทำให้รถที่ทำสี เบิกร้านอะไหล่ที่เคยสั่งไม่ได้เลย ให้เบิกที่ศูนย์อย่างเดียว
เจ้าของอู่บอกว่าอาจเป็นที่ฮอนด้าเปลี่ยนผู้บริหารใหม่หรือเปล่า คงต้องรอดูกันต่อไป

ออฟไลน์ bobsan

เฉพาะบางรุ่นหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ps000000

ทำแบบนี้เพื่อ????

ออฟไลน์ yourturle

ร้านอะไหล่เยอะกว่าศูนย์อีก ลองดูว่าใครง้อใคร
ได้แค่ลอง แต่ทำจริงไม่ได้
One Day.

ออฟไลน์ Napat14

ถ้าเป็นแบบนี้จริงละก็

ประโยชน์ที่จะได้ ก็คือ honda เต็มๆ จะทำให้ร้านอะไหล่ขายไม่ได้ยังพอว่า จะทำให้ร้านซ่อมรถเปลี่ยนไปด้วย เพราะไม่มีอะไล่ให้ ต้องเข้าศูนย์อย่างเดี่ยว ซึ่งถ้าซ่อมข้างนอกได้ราคาก็อาจจะแพงกว่ามาก ทำให้ ศูนย์ได้เปรียบไปโดยปริยาย

ข้อดียังคิดไม่ได้นอกจากว่าจะมีมาตราฐานมากขึ่นจากศูนย์เท่านั้น แต่คนใช้รถก็กระเป๋าฉีกกันไปตามๆกัน
คนขายเซียงกง honda ก็น่าจะได้ประโยชน์ด้วยจากงานนี้
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
รอฟังด้วยคนครับ ถ้าจริงนี่แย่ครับ กลายเป็นอะไหล่หายากรึป่าว??
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ nong99

• Jr. Member
  • **
เป็นเรื่องจริงครับ รถmodelตั้งแต่ปี2006up ทางฮอนด้าส่งอะไหล่ให้น้อย เจอมากับตัวเลยครับ เบิกไป30รายการ ส่งมา3รายการ บอกเป็นนโยบาลของceoคนปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ gundam126

เรื่องนี้จริงครับ มีคนที่รู้จักทำอู่ซ่อมฮอนด้าอยู่ ตอนนี้ยังปล่อยอะไหล่อยู่ครับ แต่ปล่อยน้อยกว่าเดิมมาก ในอนาคตนี่ยังไม่แน่ใจว่าจะเป็นยังใงเหมือนกัน

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
ก็ขอฟังหูไว้หูก่อนนะครับ ยังไม่เจอกับตัว

แต่ถ้าจะทำจริงๆ อยากเตือนฮอนด้าว่า "รักษาลูกค้าเดิม ง่ายกว่าหาลูกค้าใหม่นะครับ"
งานนี้ผมถือหางร้านอะไหล่ล่ะ

ออฟไลน์ FyGI

เรื่องนี้ได้ยินแว่วเข้าหูมาเหมือนกัน จากคนในศูนย์ที่ผมไปทำเรื่องเคลม

เคสผม เคลม Piano Black ตรงคันเกียร์ของ HRV EL เกือบเดือนแล้วยังไม่ได้ของ
สุดท้ายก็รู้เหตุผล ที่ยังไม่ได้ของ เล่นเอาผมอึ้งไปเลย

H คิดอะไรอยู่หว่า

ออฟไลน์ GoatGoat

จริงครับ ผมไปซ่อมอู่ H แถวบ้านต้องเบิกอะไหล่ศูนย์ เบิกร้านไม่ได้ โชคดีเป็นแค่ท่อยางกับอีกนิดหน่อยโดนไปไม่โหดมาก  :-X

ออฟไลน์ Lertvarit

คิดอะไรอยู่น้าาาาาาาาา?
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ช็อกเลยครับ แบบนี้ถ้าไม่เปลี่ยนแปลงคงต้องบอกลา civic 2016 แล้วสิเรา

ออฟไลน์ neung23

jazz ge ผมเบรคสั่น ไม่อยากเจียร์และมั่นใจว่า jazz รถมหานิยมรุ่นนี้อะไหล่คงรอไม่นาน(จานเบรค) แต่ศูนย์โทรมาบอกเจียร์จานให้เรียบได้อยู่ เลยถือโอกาสเคลม ยางแท่นเครื่อง อื่นๆด้วย ศูนย์บอกรออะไหล่2-3อาทิตย์ อึ้งไปเลย รถมหานิยมแบบนี้รถอะไหล่สิ้นเปลืองเกือบเดือน ตลกล่ะ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมว่าก็น่าจะจริงนะครับ เป็นเพราะฮอนด้าบีบให้คนที่ใช้รถเอารถเข้าศูนย์มากกว่าไปซ่อมอู่นอก แล้วก็บีบให้คนปล่อยรถรุ่นเก่าๆแล้วมาซื้อรุ่นใหม่ๆเพื่อจะได้อยู่ในประกัน

เท่ากับฮอนด้ากะกินทั้งขึ้นทั้งล่องเลยนะเนี้ยกะเก็บกินเรียบ แต่บบอกตรงๆ ผมไม่ชอบความคิดแบบนี้เลยนะ ผมว่าต้องมีคนทิ้งฮอนไปซบโตโยต้ากันเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2015, 00:53:10 โดย F&O »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ถ้าฮอนด้าทำแบบนั้นจริง เท่ากับตัดรายได้ตัวเองเลยนะครับ และไม่ดีต่อผู้บริโภคแน่นอน

ออฟไลน์ nuttapatJazz

เรื่องจริงและเป็นทุกรุ่นครับ ญาติผมทำร้านขายอะไหล่ ตอนนี้เบิกอะไหล่แท้ฮอนด้ามาขายไม่ได้แล้ว มีแต่ของเทียบแล้วครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออนไลน์ Auto

เชียร์ให้ Honda  ทำ  ถ้าทำแล้วดีบริษัทอื่นจะได้ทำตาม   แต่ว่านโยบายนี้ควรมากับราคาอะไหล่และค่าแรงที่ลดลงมากกว่า 30%  ขึ้นไปเพื่อจูงใจให้ลูกค้าเข้ามาใช้บริการ        แต่ถ้าตั้งราคาอะไหล่แบบเดิม  ผมว่าตายแน่ 

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

จริงครับ เเละมีผลกระทบกับอู่นอก มาระยะนึงเเล้วครับ 

คนใช้ฮออนด้า ทำใจเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไหง๋งั้น

ออฟไลน์ Poj

ผลเสีย น่าจะเกิดกับ honda มากกว่า ผลดี นะครับ

ผลดี
- บังคับให้คนซ่อม 0 honda
- รับค่าซ่อม ค่าแรง ค่าอะไหล่ เต็มๆ เพราะ ใช้แต่อะไหล่แท้
- ลูกค้า ซ่อมไม่ไหว เพราะค่าอะไหล่แพง เทรินรถใหม่ที่ 0 เลย

ผลเสีย
- ลูกค้าที่เคยคิดว่า รถตลาด หาอะไหล่ง่าย แท้ เทียบ มีหมด จะหายไปหมด เพราะอยากได้อะไหล่แท้ ต้องซ่อม 0 อย่างเดียว
- เข้า 0 มันไม่ได้ซ่อมตามอาการครับ มันเปลี่ยนอะไหล่อย่างเดียว
- ราคามือสองจะตกลงฮวบฮาบ เพราะ เอาเข้าซ่อมอู่ไม่มีอะไหล่แท้
- ปากต่อปาก ว่าอย่าไปซื้อมัน อู่ไม่รับซ่อม ซ่อมแล้วเบิกอะไหล่แท้ไม่ได้ ต้องเข้า 0 ไม่รู้จะโดนฟันหัวเบะไหม
- ลูกค้าที่ซื้อรถตลาด เพราะ คิดว่า มันซ่อมง่าย เสียที่ไหน อู่ไหนก็ซ่อมได้ มีอะไหล่ แท้ เทียบให้เลือกเยอะ

สรุป ผู้บริหารผมว่าไม่มิวิสัยทัศเลยนะครับ อย่าเอาแต่นั่งอยู่ หอคอยงาช้าง นะครับ
ให้มาดูสภาพความเป็นจริงในสังคมไทย ครับ นี่ไม่ใช่ japan  วัฒนธรรมการใช้รถต่างกันนะครับ
ขอเตือน ถ้ายังเป็นอย่างนี้ อีก 5 ปี คุณเตรียม เป็น เบอร์ 3 - 4- 5 ตลาดรถยนต์นั่งได้เลยครับ

ปล.ผมยังไม่รู้ว่าเป็นนโยบาย จริงๆ จาก honda หรือเปล่า หรือแค่ข่าวลือกันมา แต่ก็เตือน บริษัทรถทั้งหลาย
อย่าเอาผลกำไร แค่ระยะสั้นๆเป็นตัวกำหนดนโยบายเลยครับ ปีแรกๆ อาจมีกำไรดี แต่ต่อไปซัก 4-5 ปี คุณแย่แน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2015, 04:38:24 โดย Poj »