ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมชอบมีคนตั้งข้อสงสัยกับ Toyota ครับ  (อ่าน 12713 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: ทำไมชอบมีคนตั้งข้อสงสัยกับ Toyota ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 09:41:23 »
:-\

ก็แค่คนไทยเป็นพวกไม่ชอบปรับทัศนคติ ของมันปรับไปไกลแล้ว ก็ยังยึดติดกับความคิดเดิมๆ

ถ้าจะพูดถึงโตโยต้า ผมไม่พูดถึงเรื่องกั๊กออพชั่น แต่ผมจะง้างเป็นชิ้นๆ เลยว่า เฮ้ยยี่ห้อนี่โคตรลดต้นทุน
ซึ่งหมายถึงต้นทุนวัสดุและอื่นๆ นะ แต่ก่อนมันเผื่อมาตรฐานและความทนทานไว้สูง-นานกว่านี้
เดี๋ยวนี้แค่พอผ่าน แต่ก็ผ่านไง ก็คือผ่าน แล้วไปอัดแคมเปญโฆษณากะเพิ่มศูนย์บริการให้คนเชื่อเอา

อย่างน้อยเขาก็มีจุดขายเด่นๆ อย่างหนึ่งคือ ไม่เด่นสักอย่างแต่เอา Mass อยู่
ไม่ได้พูดถึงแบรนด์เลยนะ พูดถึงตัวสินค้านี่แหละ เขาจับความต้องการคนเป็น
ในขณะที่บางยี่ห้อของยุ่นจะแนวคิดค่อนข้างกบฏกว่า (สมัยก่อนคือฮอนด้า สมัยนี้คือมาสด้า)
ก็จะได้ลูกค้าที่มีความต้องการอีกแนวนึง

ถ้าคุณซื้อรถคันนึงให้มันเป็นรถ โดยไม่คิดจุกจิกเกี่ยวกับอะไรที่เป็นมากกว่ารถ ในงบไม่เกินล้านห้า
สุดท้ายคุณก็จะมาจบที่โตโยต้าอยู่ดี แต่ถ้าคุณมีความต้องการอะไรที่เพิ่มขึ้น เช่น
ฉันต้องไม่ซ้ำ ฉันต้องมีฟีลสปอร์ต ฉันต้องนุ่มเนิบๆ แบบสัมผัสได้ ก็จะไปยี่ห้ออื่น

เค้าไม่ได้มีแนวคิดใหม่หรือกบฎหรอก แต่เค้าไม่มีหนทางสู้ ต้องทำผลิตภัณฑ์ออกมาให้ดีที่สุด

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไมชอบมีคนตั้งข้อสงสัยกับ Toyota ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 09:53:25 »
Toyota ชอบกั๊กออฟชั่น ทั้งๆที่บางอย่างต้นทุนไม่เท่าไหร่ แต่ไปจ่ายค่าโฆษณาจ้าง Katy Perry และดาราคนอื่นๆอีกมากมาย
ลดค่าโฆษณามาเพิ่มออฟชั่นหน่อยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 09:53:36 »
เค้าไม่ได้มีแนวคิดใหม่หรือกบฎหรอก แต่เค้าไม่มีหนทางสู้ ต้องทำผลิตภัณฑ์ออกมาให้ดีที่สุด

แนวคิดฮอนด้า ลองอ่านแนวคิดของสองโซอิจิโร่ (เอ๊ะ ชื่อนี้เปล่า) ดูครับ
หรือแม้แต่แนวทางการออกแบบตั้งแต่สมัย City ตัวแรก ว่าเขาเลือกอะไร
ตัวล่าสุดน่าจะ S660 ที่ยอมเชื่อใจหัวหน้าทีมอายุไม่ถึงสามสิบ เพราะต้องการอะไร

ส่วนมาสด้า ทำสกายแอคทีฟมาเพื่ออะไร ในเมื่อพัฒนาตามแนวทางคนอื่นก็ได้
ผมยังทำนายไว้ล่วงหน้าเลยว่ามันจะต้องทำโรตารีสกายแอคทีฟไฮบริด แล้วมันก็ทำจริงๆ
โรตารีใน RX-7 กะ RX-8 ก็เป็นคนละเรื่อง แต่เขาก็กล้าที่จะกบฏเพื่อให้ได้โนว์ฮาว

แนวคิดพวกนี้ถ้าไม่นับว่าเป็นแนวคิดใหม่หรือกบฏ จะนับเป็นอะไรดีครับ?
โนว์ฮาวนี่แหละสำคัญ พวกนี้กล้าทำ ผมก็นับถือ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไปครับ
เช่นการแลกเปลี่ยนเทคโนโลยีไฮบริดของโตโยต้ากับสกายแอคทีฟของมาสด้า
ผมยังไม่แน่ใจเลยว่า ใครที่ได้เปรียบมากกว่ากัน ณ ขณะนี้
ต่อให้มาสด้าจะออกโรตารีสกายแอคทีฟไฮบริดได้แล้วก็เถอะ

อย่าติดกับการตลาดเลยครับ ผลิตภัณฑ์ที่ดีไม่ได้หมายถึงมาด้วยปรัชญาที่แหวกแนว ล้ำ เสมอไป
แต่สำหรับคนไทยหมายถึง เชื่อถือได้ระยะยาว มีเสถียรภาพ และสามารถดูแลมันได้ในงบที่จ่ายไหว นี่แหละ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 09:58:02 »
หรือพูดกันง่ายๆ

ทำไมมาสด้าต้องมานั่งทำเบนซินกำลังอัดสูงฉีดตรง กับดีเซลกำลังอัดต่ำที่เกือบๆ จะไม่เยอะกว่าเบนซินตัวเอง
เพราะมันไม่สามารถพัฒนาไปทางเดียวกับค่ายเจ้าตลาดแล้วมีจุดเด่น จึงต้องกบฏ

การพัฒนาแหกคอกหรือกบฏนี้ อาจจะทำให้เกิดปรากฏการณ์ที่ผมเรียกว่า Hit or Miss ได้เลย
คือไม่ดังก็ดับ ซึ่งหลายยี่ห้อก็ทำมาแล้วทั้งดังและดับหลายครั้ง ขึ้นอยู่กับว่าการตลาดเป็นแค่ไหน

(ยี่ห้อนึงที่ดับอนาถเพราะการตลาดและนโยบายไม่เดิน คือ นิสสัน ผมกล้าพูดว่าแบบนั้น)

แต่คนก็ลืมไปว่า โตโยต้าเลือกที่จะปล่อยของให้ช้ากว่าชาวบ้าน แต่อัพเดตเทคโนโลยีใหญ่ๆ ที
ชาวบ้านตายเป็นเบือ และตายทีเป็นสิบปี พร้อมกับความรู้สึกมหาชนว่านี่แหละนวัตกรรมที่เราต้องการ
สิ่งนี้ถึงเรียกว่า Hit ถ้าคุณจำได้สมัย Mighty-X แค่ไอ้แหนบแขวนแปลกๆ ละเรียกเบอร์ลินอาย
คนยังพูดกันเลยว่า เฮ้ยนี่นวัตกรรมของโตโยต้า

เขาเลือกที่จะ Miss บางอย่างเพื่อทำสิ่งที่ไม่ต้องทำอะไรจากเดิมมากให้ Hit ได้เนี่ย
ในขณะที่ยี่ห้ออื่นต้องพัฒนาไล่หลังเพื่อหวังแซงหน้าแทบตายโดยไม่รู้ว่า Hit or Miss

นี่แหละครับ ทำไมจึงต้องเอาการตลาดนำการผลิต
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 10:44:27 »

+ ให้คุณแมวครับ

คนไทยส่วนใหญ่ ซื้อรถตามฐานะ เพราะรถราคาสูง เมื่อเทียบกับรายได้
และ รถส่วนใหญ่ ซื้อมาใช้งาน

ไม่ได้ซื้อเอามันส์

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 11:35:04 »
เป็นสมาชิก HLM ไม่จำเป็นที่จะไม่ชอบโตโยต้านี่ครับ บาง คห.ก็เหมารวมเกิน ทำยังกับว่าเป็นสมาชิกที่นี่แล้วการตัดสินใจซื้อรถจะดึเลิศกว่าคนอื่น การที่ไม่เลือกโตโยต้าถือว่าคุณเป็นคนสนใจรถ สนใจอ๊อฟชั่น เป็นคนรู้เรื่องรถดีกว่าคนที่ไม่เลือกโตโยต้า  อย่างนั้นหรือ ???

อ๊อฟชั่นเลิศแต่พอคุณไปลองขับแล้วมันไม่ใช่ มันก็สู้อ้อฟชั่นน้อยแต่ขับแล้วเข้ากับตัวเราไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 11:41:00 »
ธรรมดาของธุระกิจใหญ่+worldwide

CP ยังโดนอยู่ตลอด :P
One Day.

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 11:58:25 »
มันคือรถกลาง ๆ คันนึงที่ไม่ค่อยดื้อกับผม  8)

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 11:59:45 »
ธรรมดาของธุระกิจใหญ่+worldwide

ตามนี้ อะไรที่ยิ่งใหญ่มากๆ คนจะเกลียด เช่น Apple ยิ่งใหญ่มาก คนก็จะเกลียดโจมตีต่างๆ นาๆ, Man utd เคยยิ่งใหญ่มาก แฟนบอลทีมอื่นก็จะโจมตี, cp นี่ชัด รวยเกินไป คนก็ตั้งเป้าโจมตี

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 12:13:24 »
ที่ผมใช้ โต เพราะ อะไหล่หาง่าย ถูกกว่าชาวบ้าน ช่างไทยคุ้นเคย ซ่อมไม่ยาก แต่ค่ายอื่นรถยอมรับว่าดี ออพชั่นดีกว่าแต่ ผมเลือกการบริการหลังการขายและซ่อมบำรุงครับ
และคนกลุ่มนี้ก็ดันมีเยอะครับ

ออฟไลน์ Monsterz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 13:26:49 »
ที่ผมใช้ โต เพราะ อะไหล่หาง่าย ถูกกว่าชาวบ้าน ช่างไทยคุ้นเคย ซ่อมไม่ยาก แต่ค่ายอื่นรถยอมรับว่าดี ออพชั่นดีกว่าแต่ ผมเลือกการบริการหลังการขายและซ่อมบำรุงครับ

เห็นด้วยครับ บริการก่อนและหลังการขายนั้นสำคัญ  ที่จริงก็ชอบฮอนด้าที่สวย เอาใจวัยรุ่น เข้าไปใช้บริการดูรถ CITY พนักงานเข้ามาแบบขอไปที เทียบกับอีกกลุ่มเข้ามาดูกลุ่มรถราคาล้านอัพ เซลล์ขายแทบจะประเคนใบราคาให้ คิดว่ายังไง CITY ก็มีคนสนใจซื้ออยู่แล้ว ทางกับกัน ไปศูนย์โตโยต้า เพื่อดูรถ VIOS การบริการช่างต่างกันลิบ เอาใจใส่ดูรถให้ โดยไม่ดูถูกคนซื้อว่าจะรุ่นอะไร ก็เลยตกลงตัดสินใจเพราะ อยู่ต่างจังหวัด การบริการหลังการขายนั้นสำคัญ ถึงข้อดีสภาพรถคงไม่แตกต่างกันจนเห็นจุดเด่นได้ชัด อุ่นใจเมื่อเดินทางไปไหน เหมือนเราฝากเงินกับตู้ ATM ธนาคารดีแต่ไม่มีตู้ให้กด  ผมคิดอย่างนี้นะครับ แต่ถ้าคนดูแลรักษา หรือมีความรู้ชำนาญเรื่องรถ จะคิดไปอีกทาง  ก็ราวๆ นี้ครับ  อาจขึ้นอยู่กับศูนย์ที่เราอยู่ต่างจังหวัดที่ผมอยู่ด้วยครับ พอดีศูนย์ฮอนด้าที่นี่ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่  ;D แต่ก็ไม่ใช่ว่าฮอนด้าไม่ดี เป็นรถที่ผมชอบ ตอนนี้พยายามศึกษาดูรถให้เป็น อนาคตกะจะเปลี่ยนมาใช้ CITY หรือ CIVIC 2016 อยู่ครับ

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 14:00:41 »
ผมเองก็สงสัยครับ
ทำไม isis ใช้แต่รถโตโยต้า

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 14:10:48 »

เห็นด้วยครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 15:02:14 »
ถ้าผมต้องใช้รถขับไปทำงานทุกวันผมก็เลือกพี่โตนะ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 15:32:13 »
ยี่ห้อรถไม่ผิด มันผิดที่คน

มันผิดที่คุณคิดว่า คนอื่นต้องคิดแบบคุณ ความคิดแบบนั้น ผิดมากๆ

การที่เขาไม่ใช้ยี่ห้อเดียนวกับคุณ แล้วเขามีเหตุผล มันเรื่องของเขา

อย่าเอาบรรทัดฐานตัวเอง ไปเทียบกับใคร

เงินของเขา รถของเขา ผมไม่ไปยุ่งเรื่องเขา

แต่ถ้าเขามีข้อสงสัยในรถซักยี่ห้อหนึ่ง มันเป็นสิทธิ์ที่จะตั้งคำถาม

ก่อนหน้านี้ มาสด้าโดนหนักกว่านี้อีก ผมไม่อยากจะพูด

คนเราต้องยอมรับให้ได้ครับ เรื่องที่มีคนอื่นไม่ชอบแบบที่คุณเป็น และมีเหตุผลที่ไม่ชอบ เข้ามาชี้แจงกัน

ยอมรับความคิดคนอื่น ไม่ก้าวก่าย มันคือคำที่ผมไม่ค่อยอยากพูด มันคือประชาธิปไตยนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 16:15:33 »
เป็นสมาชิก HLM ไม่จำเป็นที่จะไม่ชอบโตโยต้านี่ครับ บาง คห.ก็เหมารวมเกิน ทำยังกับว่าเป็นสมาชิกที่นี่แล้วการตัดสินใจซื้อรถจะดึเลิศกว่าคนอื่น การที่ไม่เลือกโตโยต้าถือว่าคุณเป็นคนสนใจรถ สนใจอ๊อฟชั่น เป็นคนรู้เรื่องรถดีกว่าคนที่ไม่เลือกโตโยต้า  อย่างนั้นหรือ ???

อ๊อฟชั่นเลิศแต่พอคุณไปลองขับแล้วมันไม่ใช่ มันก็สู้อ้อฟชั่นน้อยแต่ขับแล้วเข้ากับตัวเราไม่ได้หรอกครับ
ผมไม่เคยรู้สึกเลยว่าตัวเองโง่ที่ไม่เลือก city s at หรือ jazz s at แต่เลือก yaris g ในราคาพอ ๆ กัน ทั้ง ๆ ที่ถ้ามีการถามในบอร์ดเสียงส่วนใหญ่จะเชียร์ถล่มทลาย ไม่ใช่ไม่รู้ครับว่าอะไรดีไม่ดียังไง คลับ เข้าประจำ รีวิวพรีวิว คลิป อ่านหลายครั้ง ดูหลายรอบ แต่ไม่ชอบ ก็ไม่ซื้อ 555 แม้จะใช้ฮอนด้ามาตลอดก็ไม่ได้มีผล และไม่ได้ยึดติดแบรนด์ด้วย 2 diesel new mirage ก็พร้อมจะซื้อถ้ามีเงิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2015, 16:17:39 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 17:07:25 »
หรือพูดกันง่ายๆ

ทำไมมาสด้าต้องมานั่งทำเบนซินกำลังอัดสูงฉีดตรง กับดีเซลกำลังอัดต่ำที่เกือบๆ จะไม่เยอะกว่าเบนซินตัวเอง
เพราะมันไม่สามารถพัฒนาไปทางเดียวกับค่ายเจ้าตลาดแล้วมีจุดเด่น จึงต้องกบฏ

การพัฒนาแหกคอกหรือกบฏนี้ อาจจะทำให้เกิดปรากฏการณ์ที่ผมเรียกว่า Hit or Miss ได้เลย
คือไม่ดังก็ดับ ซึ่งหลายยี่ห้อก็ทำมาแล้วทั้งดังและดับหลายครั้ง ขึ้นอยู่กับว่าการตลาดเป็นแค่ไหน

(ยี่ห้อนึงที่ดับอนาถเพราะการตลาดและนโยบายไม่เดิน คือ นิสสัน ผมกล้าพูดว่าแบบนั้น)

แต่คนก็ลืมไปว่า โตโยต้าเลือกที่จะปล่อยของให้ช้ากว่าชาวบ้าน แต่อัพเดตเทคโนโลยีใหญ่ๆ ที
ชาวบ้านตายเป็นเบือ และตายทีเป็นสิบปี พร้อมกับความรู้สึกมหาชนว่านี่แหละนวัตกรรมที่เราต้องการ
สิ่งนี้ถึงเรียกว่า Hit ถ้าคุณจำได้สมัย Mighty-X แค่ไอ้แหนบแขวนแปลกๆ ละเรียกเบอร์ลินอาย
คนยังพูดกันเลยว่า เฮ้ยนี่นวัตกรรมของโตโยต้า

เขาเลือกที่จะ Miss บางอย่างเพื่อทำสิ่งที่ไม่ต้องทำอะไรจากเดิมมากให้ Hit ได้เนี่ย
ในขณะที่ยี่ห้ออื่นต้องพัฒนาไล่หลังเพื่อหวังแซงหน้าแทบตายโดยไม่รู้ว่า Hit or Miss

นี่แหละครับ ทำไมจึงต้องเอาการตลาดนำการผลิต

ผมเห็นด้วยนะครับ

นวัตกรรมบางอย่าง แม้ว่ามันจะดี แต่มัน "ล้ำ" เกินเวลาที่ควรจะเป็น กลายเป็นความล้มเหลวซะอย่างนั้น

ถ้าผมจำไม่ผิด Mazda เป็นเจ้าแรกๆ เลยมั้งที่เอาพวก Option อิเลคโทรนิคใส่ในรถ ระบบไฟฟ้าทั้งคัน ถ้าจำไม่เป็นจะเป็น 626 สมัยประมาณ 38-39 ตอนนั้นเท่ห์มาก หลังจากนั้นไม่นานปัญหาเรื่องความจุกจิกของระบบอิเลคโทรนิคเริ่มมา สุดท้ายก็ ... อย่างที่ทราบๆ กัน

ปัจจุปันรถยนต์กับอิเลคโทรนิคกลับเป็นของคู่กัน ถึงขนาดที่ว่าถ้ามีระเบิดแบบ EMP มา รถยนต์ในตลาดเกือบ 90% จะใช้ไม่ได้ (อย่างในหนังหลายๆ เรื่อง)

CP นะ อยู่ต่างประเทศ แทบจะแทรกเข้าไปในตลาดไม่ได้เลยนะครับ เพราะเงื่อนไขของตลาดในแต่ละที่มีไม่เหมือนกัน ง่ายๆ ครับ มาม่ารสต้มยำกุ้งในประเทศไทย กับที่ส่งขายในต่างประเทศ เครื่องปรุงยังไม่เหมือนกันเลยครับ เพราะบางประเทศเค้าควบคุมปริมาณของสารบางอย่างแตกต่างกัน

ปัญหาของ CP ที่คนโจมตีเยอะๆ ไม่ใช่ว่าเค้ารวยกว่า หรืออะไรหรอกครับ เค้า "ควบคุม" สินค้าของเค้าตั้งแต่ "ต้นน้ำ" ยัน "ปลายน้ำ" เลยต่างหาก ซึ่งนั่นทำให้การควบคุม "ต้นทุน" สินค้าทำได้มากกว่าคู่แข่งเจ้าอื่นๆ ไงครับ ซึ่งทำให้คู่แข่งมีโอกาสในการแข่งขันน้อยลง

ซึ่งถ้าเทียบกับในต่างประเทศ ก็คือผิดกฎหมาย Anti-Trust อย่างที่ Microsoft เคยโดนฟ้อง หรือแม้กระทั่ง Bell's Lab ที่มีลักษณะการทำธุรกิจแบบผูกขาดนั่นเองครับ (สุดท้าย Bell's Lab ก็ถูกบังคับให้แยกออกมาเป็น A&T และ Bell ตามภูมิภาคของอเมริกาในปัจจุปัน)

แล้วการทำธุรกิจแบบนี้มีผลเสียอย่างไรละ?

การแข่งขันของคู่แข่งทางการค้า ทำให้ผู้บริโภคมีทางเลือกมากขึ้นในการซื้อสินค้า และผลักดันในผู้ผลิตมีการปรับตัวในสอดคล้องกับสภาพตลาด กรณีรถยนต์ที่เห็นชัดเจนที่สุด ก็คือ Camry MC 2015 ไงครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 21:21:55 »

CP ที่โดนๆกันเนี่ย เพราะพี่แกพยายามเป็น Monopoly ทุกอย่างครับ ควบคุมทุกอย่างตั้งแต่วัตถุดิบตั้งต้นไปจนถึงผลิตภัณฑ์ที่ออกมา คุณลองสังเกตในร้าน7ดูได้ครับ สินค้าในเครือ CP เริ่มเบียดสินค้าต้นตำหรับในชั้นวางเข้าไปเรื่อยๆแล้ว และต่อไปสินค้าต้นตำหรับก็จะค่อยๆถูกกลืนหายไปแบบผู้บริโภคไม่รู้ตัว

ออฟไลน์ yammyza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 21:59:39 »
นานาจิตตังครับ ทุกคนย่อมอิจฉาคนอื่น หรือไม่ก็เชื่อความคิดและเหตุผลของตนเองว่าสิ่งที่ตนเองมี ดีกว่าอีกเจ้า
ผมเองก็เคยนะครับ เชื่อว่าค่ายนี้แหละที่ผมออกมาดีกว่าอีกเจ้า ทั้งๆ ที่อีกเจ้าเป็นเจ้าตลาด มีชื่อเสียงดีกว่า พอไปคุยกับเพื่อนที่ใช้รถเจ้าตลาดมันก็โม้ให้ฟังว่ารถมันดียังไง ไอ้เราก็ไม่ยอม โม้กลับบ้าง สุดท้ายมันก็มีข้อดีข้อเสียของแต่ละเจ้านั่นแหละครับ อยู่ที่ว่าใครมีดีกว่ากัน
อย่างรีโว่เองตอนนี้ก็เริ่มมีกระแสมาเหมือนกันครับกับดีแมกบลูพาวเวอร์ อย่างผมเองชอบรีโว่มากกว่า แต่ในใจก็ชอบทั้งสองยี้ห้อ เพราะมันมีข้อดีของแต่ละยี้ห้อเองครับ อย่างรีโว่ก็ได้เรื่องของความประหยัด ศูนย์บริการดี ส่วนลดและของแถมเยอะ ปัญหาไม่จุกจิก ดีแมกก็เครื่องประหยัดน้ำมัน แต่ผมเปรียบเทียบแล้ว รวมทั้งความรู้สึกส่วนตัว ฟิลลิ่งในการขับ ผมกลับชอบรีโว่มากกว่าดีแมก
ชอบแบบไหนก็เลือกแบบนั้นครับ ตัดสินใจออกมาแล้วก็แสดงว่าเราเลือกแล้วครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 23:24:41 »
ไม่ชอบ เพราะเหมือนโดนเอาเปรียบ ราคา ออฟชั่นครับ
เพราะถือว่าตัวเองเป็นเจ้าตลาด แลกกะบริการ งานซ่อม
มันเหมือน ฟาสต์ฟู้ด กินง่าย เข้าถึงง่าย แต่ขาดอะไรบางอย่าง

ส่วนพวกมวยรองเหมือนน้ำพริก พอได้กินแล้วแซ่บ
แต่พลาดมาก็ท้องเสีย และอาจจะเรื้อรังลำไส้พัง
ซ่อมไม่หาย จุกจิกอะไรประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 08:57:45 »
ยี่ห้อรถไม่ผิด มันผิดที่คน

มันผิดที่คุณคิดว่า คนอื่นต้องคิดแบบคุณ ความคิดแบบนั้น ผิดมากๆ

การที่เขาไม่ใช้ยี่ห้อเดียนวกับคุณ แล้วเขามีเหตุผล มันเรื่องของเขา

อย่าเอาบรรทัดฐานตัวเอง ไปเทียบกับใคร

เงินของเขา รถของเขา ผมไม่ไปยุ่งเรื่องเขา

แต่ถ้าเขามีข้อสงสัยในรถซักยี่ห้อหนึ่ง มันเป็นสิทธิ์ที่จะตั้งคำถาม

ก่อนหน้านี้ มาสด้าโดนหนักกว่านี้อีก ผมไม่อยากจะพูด

คนเราต้องยอมรับให้ได้ครับ เรื่องที่มีคนอื่นไม่ชอบแบบที่คุณเป็น และมีเหตุผลที่ไม่ชอบ เข้ามาชี้แจงกัน

ยอมรับความคิดคนอื่น ไม่ก้าวก่าย มันคือคำที่ผมไม่ค่อยอยากพูด มันคือประชาธิปไตยนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 11:12:24 »
อ่านหลายๆ คอมเม้นต์แล้ว

ผมเองก็เคยคิดมโนเล่นนะว่า
รถโตโยต้าที่ขายอยู่นี้ ยาริส วีออส อัลติส รีโว่ ฟอร์จูน
(ไม่นับแคมรี่หรือสูงกว่านั้นเพราะคลาสมันยัดของเทพๆ ได้)

ลองแบบเทียบรุ่นต่อรุ่นกับคู่แข่ง ออฟชั่นด้อยหมด
เช่นที่ 850K คู่แข่งได้แอร์ออโต้มีปุ่มสตาร์ทจอดีวีดีกล้องถอยหลัง  โตเป็นแอร์มือหมุนกุญแจไขวิทยุMP3 ทั่วไป

แต่ปรากฏว่า ทุก Grade Level ของรถตัวเอง ยัดระบบความปลอดภัยอื่นๆ
ให้หมดแบบที่ทำในมิตซูมิราจกับฮอนด้าซิตี้ (โดยไปแอบหักลดต้นทุนจุดอื่นๆ เอา)
มุมมองผู้บริโภคบนโลกไซเบอร์อาจจะเปลี่ยนไปบ้างก็เป็นได้

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 13:33:17 »
เอาง่ายๆครับ ตามหลักการค้า เลยสินค้าห่วยกว่า (เน้นที่ vios camry ยอดขายสุดท้ายแพ้ accord ไปแล้วช่วงก่อน MC) แต่ทำไมขายดี แค่นี้ก็ต้องตั้งข้อสังเกตละปะ ไม่สงสัยหรอว่า รถห่วยกว่าเห็นๆ ความสวยก็งั้นๆ ถ้าไม่มีโปรโมชั่นหรืออะไรดีจะขายดี?

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 13:53:34 »
ไม่เห็นแปลกอะไรที่จะมีคนตั้งข้อสงสัยกับ Toyota
เพราะว่ามนุษย์เราเป็นพวกขี้สงสัย ทำให้มีคำถามคำตอบจนโลกพัฒนาจนเท่าทุกวันนี้
ในทางกลับกันแล้ว Toyotaมีอะไรไม่ให้คนหายสงสัยแล้วหรือ

ทุกยี่ห้อรถ ทุกคนมีสิทธิสงสัย มีสิทธิที่จะคิดตั้งคำถามได้หมดทุกยี่ห้อครับ

แต่อย่าเป็นข้อสงสัยที่ประสงค์ร้ายแอบแฝง แบบล่อเป้ามาให้คนถล่มโจมตี
ทับถมเหยียดหยามเย้ยหยัน เอามันด้วยความเชื่อความอคติในใจ
ถ้าเป็นเพื่อข้อมูลข้อเท็จจริงที่ถูกต้อง ก็สงสัยได้เสมอล่ะครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 16:29:24 »
เอาง่ายๆครับ ตามหลักการค้า เลยสินค้าห่วยกว่า (เน้นที่ vios camry ยอดขายสุดท้ายแพ้ accord ไปแล้วช่วงก่อน MC) แต่ทำไมขายดี แค่นี้ก็ต้องตั้งข้อสังเกตละปะ ไม่สงสัยหรอว่า รถห่วยกว่าเห็นๆ ความสวยก็งั้นๆ ถ้าไม่มีโปรโมชั่นหรืออะไรดีจะขายดี?
อะไรที่ว่า Accord ดีกว่า Camry ครับผมใจเป็นกลางนะเพราะผมไม่ได้ใช้ทั่งคู่แต่ถ้าให้เลือกก็เลือกยากเพราะมันก็พอกันต่างกันที่หน้าตารายละเอียดบางส่วนมันจะจริงหรอครับที่รถห่วยกว่าแล้วขายดีกว่าแบบนี้คนซื้อรถที่คุณว่าห่วยคือเค้าไม่ฉลาดพอหรอว่าอีกค่ายดีกว่าทำไมมาซื้อของห่วย

เพราะแบบนี้รึเปล่าเลยเถียงกันไม่จบไม่เคารพการตัดสินใจของผู้อื่นนะครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 17:54:01 »
ขอเสริมซักนิด ฝากถึงทุกท่านที่นิยมชมชอบในค่ายรถที่ตัวเองใช้ ทุกคนมีอคติเชิงบวกได้ทั้งนั้น ผมเองก็มี เพียงแต่แสดงออกแค่พองาม บอร์ดสาธารณะต่างคน ต่างจิต ต่างใจ ทุกคนมีสิทธิ์เลือก รถทุกค่าย ไม่มีใครดีไปหมด หรือแย่ไปซะทุกอย่างหรอก

โตโยต้ากับอีซูสุ ไม่ได้สร้างอาณาจักรการบริการหลังการขายในวันเดียว เดือนเดียว ปีเดียว แล้วจะครองใจคนทั้งประเทศได้ขนาดนี้ เรื่องนี้สำคัญสำหรับส่วนใหญ่เลยนะ ความทนทาน ไม่จุกจิก ไปไหนไปกันทั่วไทย ไม่ต้องแวะกินข้าวลิงกลางทาง เกิดเสียก็ซ่อมง่าย ช่างบ้านๆ เอาอยู่ จะขับด้อยกว่าชาวบ้านซักนิด ออพชั่นน้อยกว่า รูปทรงแตนๆ ไปซักหน่อย ไม่แปลกที่จะขายดิบขายดี ค่ายอื่นๆ ต่างหาก ที่ต้องปรับตัว สู้เพื่อเทียบชั้นจุดแข็งจองพวกเค้าด้วยซ้ำไป

ให้เทียบ ก็เหมือนร้านอาหารเจ้านี้อร่อย โลเคชั่นดี มีชื่อเสียง แต่บริการห่วยแตก บริกรหน้าหงิกงอเป็นกุ้ง ชาตินึงกว่าจะเสิร์ฟ จะทนไปทานกันได้ซักเท่าไหร่กัน แต่บางคน (อาจจะหลายคน) ไม่ใส่ใจ ก็ไปทานอยู่ดี เพราะอร่อย จริงมั๊ย? เทียบกับทานร้านธรรมดาหน่อย ตกแต่งไม่ได้เลิศเลอ รสชาติพอไปวัดไปวาได้ ราคาก็ใกล้เคียงกับเจ้าดังที่ว่ามา แต่บริการดี ใส่ใจทุกรายละเอียด เจ้าของคอยมาดูแล พูดคุย เสิร์ฟร้อน อร่อยเร็ว มีเหรอคนจะมองข้ามจุดแข็งของร้านนี้ไปง่ายๆ ลองไปคิดกันดูครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 18:12:21 »
ผมชอบรถตลาดนะครับ

แต่สนับสนุนให้เจ้ารองๆ ทั้งหลายขายดี

เพราะจพได้ช่วยกระตุ้นใหเจ้าตลาด ปรับตัว

โดยส่วนตัวตอนนี้ผมขอใจนะครับกับการที่เจ้าตลาดเริ่มอัดโปรและบริการหลังการขายให้ดียิ่งขึ้น
เพราะสำหรับรถใช้งานทั่วไปเช่นตัวผม

ขอแค่รถมันวิ่งได้พอสมควร ประหยัดน้ำมัน ใช้ E85 ได้ ศูนย์ดี อะไหล่หาง่าย อู่นอกก็เข้าได้ง่าย

พอละครับ

การที่เจ้ารองขายได้ดีผมว่ามันสมประโยชน์กับผู้บริโภคเต็มๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 22:08:32 »
เจ้าตลาดก็แบบนี้แหละครับ