ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดอะไรขึ้นกับยอดจอง Nissan ในงาน Motor Show ครับ  (อ่าน 17144 ครั้ง)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
เกิดอะไรขึ้นกับยอดจอง Nissan ในงาน Motor Show ครับ ไม่ติด Top 5

ทั้งๆ ที่รถใหม่ๆ ดีๆ มีเยอะ อย่าง X-Trail Hybrid ที่ทำราคามาดีมากๆ

Slyphy Turbo ที่ทำความเร็วระดับ 8 วิ สูงกว่าทุกคันใน C Segment

แต่ทำไม ยอดไม่พุ่ง รถที่ว่ามา ขายไม่ดี หรือยังไงกันแน่ครับ อยากรู้

ออฟไลน์ recycleman

Re: เกิดอะไรขึ้นกับยอดจอง Nissan ในงาน Motor Show ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 20:25:11 »
รุ่นที่ว่ามาเป็นเซคเม้นที่ไม่ได้มียอดขายสูงอะไรมากมายอยู่แล้วครับ

เซคเม้นที่กระแสมาแรงนิสสันก็ไม่ทำตลาด ไม่ว่าจะเป็น b-seg หรือ ppv

eco car ก็จืดสนิทเมื่อเทียบกับคู่แข่ง ณ.ปัจจุบัน

ปิคอัพก็เรื่อยๆพันกว่าเต็มที่2พันคันต่อเดือน ขายแบบอินดี้เน้นแฟนพันธุ์แท้

d-seg นี่ก็ร่อแร่เต็มกลืนเพราะออกแบบง่ายเกินไปไม่ถูกใจคนไทยเลย มาตรฐานที่เทียน่าตัวก่อนๆได้สั่งสมเอาไว้แทบมลายสิ้น

ผมว่านิสสันต้องทำวิจัยผู้บริโภคใหม่แล้วครับ เพราะตอนนี้ปัญหาคือนิสสันทำรถยังไม่ถูกใจคนไทยเท่าที่ควร จะได้รู้และเข้าใจว่าผู้บริภาคชาวไทยเขาต้องการอะไรในรถสักคันนึง

ดีกว่ามาหว่านแห่ขายแหลกมากเซคเม้นแบบนี้เหนื่อยเปล่า เหมือนยิงปืนกลแต่ไม่เข้าเป้าเท่าที่ควร

ออฟไลน์ sakchai99

• Newbie
  • *
Re: เกิดอะไรขึ้นกับยอดจอง Nissan ในงาน Motor Show ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 20:33:46 »
โดน ppv เบียดยอดหมด คนกลัวภาษีจะขึ้นเยอะ  และ xtail hybrid ถ้าวัดที่ราคาน่าสน ถ้าถามว่าซื้อไหม ผมไม่ครับ ไม่อยากเป็นหนู5555

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 21:02:40 »
รถ Hybrid ไม่ได้รับความนิยมนะครับ ส่วน Selphy Turbo นี่เฉพาะกลุ่มครับ และคนที่ต้องการรถแรงๆก็มีไม่น้อยที่ไม่ชอบหน้าตาของมัน ....... ว่ากันตามตรง ณ ปัจจุบันนี้ผมหาจุดเด่นที่นิสสันดีกว่าค่ายอื่นอย่างชัดเจนจนน่าซื้อไปใช้ไม่ได้

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 21:07:58 »
รถ Hybrid ไม่ได้รับความนิยมนะครับ ส่วน Selphy Turbo นี่เฉพาะกลุ่มครับ และคนที่ต้องการรถแรงๆก็มีไม่น้อยที่ไม่ชอบหน้าตาของมัน ....... ว่ากันตามตรง ณ ปัจจุบันนี้ผมหาจุดเด่นที่นิสสันดีกว่าค่ายอื่นอย่างชัดเจนจนน่าซื้อไปใช้ไม่ได้

คงประมาณนี้ละครับ ไม่ค่อยมีจุดเด่นไม่ว่าจะเป็นตัวแบนรด์เอง ที่สำคัญเมื่อดูรถในแต่ละรุ่นก็เช่นกัน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 21:24:18 »
มันก็น่าจะประมาณนี้แหละครับถ้ายังจับจุดไม่ถูก

ดีไซน์เนอร์เก่งๆ มีนะ แต่ทำให้รถต้นแบบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2015, 08:31:51 โดย ps000000 »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 21:32:20 »
เอาจริงๆคือนิสสันทำรถออกมาจับตลาดแนวเดียวกับโตโยต้าครับ ไม่ได้มีจุดเด่นอะไรแบบยี่ห้ออื่น ซึ่งฟัดกับเจ้าตลาดตรงๆมันทุกรุ่นยอดขายจะร่อแร่ก็ไม่แปลกอะไร เพราะกลุ่มลูกค้าโตโยต้านั้นแข็งมาก

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 21:34:01 »
เดินดูทั้งบูธไม่มีไรโดดเด่นเลยครับ
Marchก็เก่าเกินไป เจอคู่แข่งใหม่ๆสดใสกว่า
B-segก็ไม่มีตัวทำตลาด (ผมว่าNissanพลาดมากที่ไม่ทำ ดูยอดMazda2แชร์กลุ่มนี้ไปไม่น้อยเลย)
Sylphyก็ออกมาซักพัก ความสดใหม่เริ่มไม่มี ตัวDIG Turboก็เฉพาะกลุ่มมาก คงหวังปั้นยอดไม่ได้
JukeพอเจอHR-Vเข้าไปนี่เงิบเลย หน้าตาก็เด็กแนวเกิน ไม่ชอบก็เกลียด คนที่กรี๊ดกร๊าดก็ซื้อไปตั้งกะเปิดตัวแล้ว
Teanaรูปร่างหน้าตาไม่โดน หลายอย่างด้อยกว่าตัวก่อน ทั้งๆที่รถดี ออฟชั่นเยอะ ราคาโอเค โดนAccordแย่งยอดไป หน้าตาAccordดูภูมิฐานและน่าคบหาหว่า
X-Trailจริงๆรถดี สวย กว้าง คู่แข่งก็มีแค่CR-V กับCaptivaที่มีส่วนลดกระหน่ำมาล่อ แต่ด้วยยอดกลุ่มนี้การซื้อชะลอตัว หลายคนหันไปคบPPVเลยก็มี ตัวHybridมาก็เท่านั้น คนไทยเข็ดแล้วจ้าไอHybridเนี่ย
Navaraก็อย่างที่รู้ เสร็จRevo เสร็จD-Max เผลอๆเสร็จTritonด้วย ในงานนี่เสร็จRangerไปแล้ว ปีหน้าColoradoหน้าใหม่จะมาอีก ช่างไม่เป็นใจให้Navaraเอาซะเลย

ที่สำคัญ รถมันไม่ทนครับ บางอย่างจุกจิกเกินควรจะเป็น ไอที่ไม่น่าเสียก็เสียเอาดื้อๆ 0บริการก็อยู่ในระดับพอใช้ได้ ทั้งๆที่มีรถหลากหลายSegment ผมว่าNissanต้องเอาจริงเอาจังมากกว่านี้ครับ Mazdaช่วงนี้แรงจะแซงเอานะครับ พี่น้อง

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 21:38:43 »
ทางสว่างน่าจะเป็นเครื่องdown sizeติดturboกับดีเซลturbo

แต่เค้าคงไม่ทำแน่นอน

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 21:53:54 »
x-trail hybridกับsylphy turboราคาอยู่ในระดับที่สูงกว่ากำลังซื้อของส่วนใหญ่อยู่ครับ ส่วนรถที่อยู่ในช่วงกำลังซื้อของคนส่วนใหญ่ก็ไม่มีอะไรใหม่ปลายmodelทั้งนั้นครับ
รถใหม่ note pathfinder รวมถึงตัวmcและall new จะมาปี2016-2017ครับ ตลาดวายหมดแล้วกำลังซื้อน่าจะหดหายไปพอสมควร เจอปีนี้ดึงยอดขายไปพอควรจากนโยบายภาษี
ไม่มีB-segmentซึ่งยอดขายสูงในตลาดไทยด้วยครับ ecoแล้วโดดไปC-segmentเลย
อีกเรื่องคือที่หลายๆคนบอกทำรถไม่ถูกใจคนไทย แต่จุดเด่นของnissanคือความนุ่ม เน้นผู้โดยสารซะมากกว่าไม่ถูกใจลักษณะการขับของคนไทยแค่นั้นแหละครับ
เรื่องศูนย์บริการnissanตอนนี้ถือว่าเคลมง่ายนะครับ ถ้าเสียมีอาการเคลมให้เลยครับแต่ถ้าไม่เกิดปัญหายากหน่อยครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 22:21:06 »
ecocar กำลังหมด
Navara รุ่นนี้ภายนอกดูเล็ก   
promotion มีส่วนลดแต่ดอกแอบแพงกว่าเจ้าตลาด

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 22:33:57 »
ผมว่ารูปทรงของนิสสันครับ พักหลังๆมานี่ทำรถตลาดไม่สวยเลยครับ

และก็การตลาด เช่นถ้าx tailไฮบริด ราคาก็ดีทุกอย่างดีหมด แต่มาช้าไปอยู่ดี

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 22:39:11 »
รถมันไม่มีอะไรโดดเด่น

ผมเดินเข้าศูนย์นิสสัน ไม่มีอารมณ์อยากซื้อนิสสันเลย มันแปลกมาก

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 22:52:25 »
คันไม้คันมือ ขอพูดเองเลย

- Sylphy หมดอายุตลาดแล้ว การปรับ MC ตอนตลาดวายไม่ได้ช่วยอะไร และ DIG Turbo ลูกค้ากลุ่มมันแคบ แถมใส่ CVT มาอีกทั้งๆ ที่ลูกค้าส่วนใหญ่กลัวและกังวล ไอ้รู้ก็ส่วนรู้ ไอ้อดคิดมันก็อดคิดไม่ได้ สรุป ไม่คิดง่ายกว่า = ไม่ซื้อ

- Pulsar ลาก่อยยย มันดีทุกเรื่องไม่เด่นสักเรื่อง แล้วผนวกกะแบรนด์ แล้วนิสสันจะขายอะไร? ความดีในทีด้าหลายๆ อย่างที่ใส่ใจก็ดันไปตัดออก!?

- March ไมเนอร์แล้วหน้าตาไม่น่ารัก ก็ขายแบบนั้นไปเถอะ ขนาดปรับ EL ออพชั่นเท่า VL สมัยก่อนตัดแอร์ออโต้ยังขายไม่ได้ เปลี่ยนสีติดสติกเกอร์กี่แบบๆ จนหมดมุก ถ้าฉลาดก็ขายเข้าไปเถอะ ของแท้นิสโม่ โบเลโร่ ภายในปรับแต่งได้ เอาให้จี๊ดเลย จำไม่ได้เหรอว่ามาร์ชแรกๆ ขายได้ดีมากหลังตอนที่มีประกวดแต่งรถ? รถมันน่ารักอยู่ แต่ไปเอาหน้าปลวกมาใส่ มันจะขายได้ไหม? พูด?

- Almera ไมเนอร์ใหม่อยากจะเป็นเทียน่า แต่โอเค รถกว้างออพชั่นดีขึ้น ก็ขายได้ด้วยตัวมันเอง จบ

- Navara รถดีที่ขายไม่ออก ประหยัดอันดับต้นๆ ขับดีอันดับต้นๆ แรงกว่าเดิมประหยัดกว่าเดิม เงียบกว่าเดิม แต่ปัญหาเดิมๆ ไม่แก้ (เช่น แค็บนั่งไม่สบายเหมือนเดิม ตัวคาลิเบอร์จะสูงก็ไม่สูง น็อตล้อขนาดบ้าๆ บอๆ ก็ยังจะใส่มา เรื่องแค่นี้แหละคนจากซื้อเป็นไม่ซื้อก็มี!!!) และที่ชัดเจนคือ มุมมองในการขับแย่ลง หรือจะเถียง? หน้าใหญ่ตรูดเล็ก

- Urvan เอาอะไรมาขาย ฟลีตก็ไม่ขาย ประมูลรัฐก็ไม่เห็นมาแข่ง เพื่อ? รถดีนั่งสบายแล้วไง ทำให้มันน่าใช้สิ มันดีกว่า Ventury อีกทำไมขายไม่ออก ตอบ!?

- Juke ตายเพราะไม่แก้ปัญหาจุกจิก ไอ้แคบนั่นก็ทำลูกค้าหายอยู่แล้ว แต่รถมันก็เหมือนเด็กอินดี้ เรียนดีแต่ไม่สนใจเรียน มันก็ขายของมันได้แบบนั้นแหละ ตัวนี้สงสารที่ไม่รู้จะหาวิธีเอา MR16DDT ยัดมันลงไปยังไง ทั้งๆ ที่เหมาะกว่าพัลซาร์มาก

- X-Trail รถที่รอบด้านที่สุดในตลาด SUV Crossover ปัจจุบัน แต่ขอโทษ... การพรีเซนต์ความดีงามของรถ อย่าว่าแต่การตลาดและเซลส์ ขนาดคุณ ป. ยังขายของไม่เป็น แล้วใครจะมาขายให้คุณครับ? X-Trail HB 18 โล/ลิตร เคยคิดจะขายไหม ไม่ ไปขาย Dual-Clutch ให้คนเข้าใจว่าเกียร์เหมือนฟอร์ดแล้วก็ไม่ซื้อก็ยังมี (เรื่องจริง พี่ที่ทำงานผมพูดแบบนั้น สุดท้ายออก CX-5)

นอกจากนี้ ก็มี

- พัดลมไฟฟ้าในรถที่บล็อก HR ทั้งหลาย พังทุกคัน
- ลูกปืนล้อ บรรลัยเกือบทุกคัน สำหรับอีโค่คาร์
- แอร์รั่วได้ทุกคัน สำหรับเก๋งเล็ก
- CVT แก้ปัญหาความเข้าใจไม่จบ NS-2 ออกมาสูตรใหม่ (เท่า Shell 1V) สูตรเก่าขายชื่อเดียวกัน ใส่ด้วยกันไม่ได้ ผสม NS-3 พัง หนืดกว่าตั้ง 14% ฟองฟ่อด ที่สำคัญคือ คู่มือและการเทรนช่างแบบโง่ๆ ว่า เปลี่ยนทุกแสนโล ทำให้มันพังก่อนวัยอันควร บ้านเราใช่ญี่ปุ่นซะที่ไหน

ที่เหลือคือข้อดีครับ ยี่ห้ออื่นหาข้อดีแบบนิสสันยาก แต่ข้อเสียแต่ละข้อ แม่............

และที่หนักกว่านั้นคือ เริ่มติดโรคมิตซูสมัยก่อนมาแล้ว ไอ้เจ้าพ่อตลาดวายเนี่ย จะขายใครครับถาม จะขายใคร!!!!???
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 22:56:50 »
เอ้ยลืมเทียน่า

Teana ข้อดีรุ่นเก่าที่ทำให้ขายได้ คุณไปทำลายมันหมด
Altima เบสการพัฒนาตอนนี้ มันไม่ได้เอาใจป๋า มันเอาใจแว้นแก่ต่างหาก (ขอโทษที่ต้องใช้คำนี้ ไม่รู้จะเทียบยังไง)

คนซื้อรถ สุดท้ายเขามองข้ามความประหยัดได้นิดๆ แต่ความสบายต้องถึง ความหรูหราต้องพอมี เทียน่าตัวเก่ามีให้หมด

ตัวใหม่ ดีกว่าตัวเก่าทุกอย่างยกเว้นไม่ป๋า บาน หน้าเหมือนซิลฟี่ แข็งขึ้น คนขับนั่งสบายกว่าคนนั่ง ก็แค่นี้เอง!!!
ที่เหลือดีกว่าหมด ทั้งประหยัด พวงมาลัยคม ช่วงล่างแน่นขึ้น ...... แล้วไง ขายได้ไหม?

รู้ครับว่ารถดี ทุกวันนี้ผมก็ยังเชื่อปรัชญาการออกแบบยี่ห้อนี้อยู่
แต่การตลาดเหรอ ไล่ออกให้หมดทั้งแผงการตลาดและผู้บริหารเพื่อยกเครื่องเถอะ เผื่ออนาคตแบรนด์จะดีกว่านี้
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 23:01:02 »
Segment อืนๆที่ยอดขายเยอะๆ Nissan ไม่โดดเด่นนัก  โดนยี่ห้ออื่นเขาอัดซ๊ะน่วม
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 23:13:33 »
คันไม้คันมือ ขอพูดเองเลย

- Sylphy หมดอายุตลาดแล้ว การปรับ MC ตอนตลาดวายไม่ได้ช่วยอะไร และ DIG Turbo ลูกค้ากลุ่มมันแคบ แถมใส่ CVT มาอีกทั้งๆ ที่ลูกค้าส่วนใหญ่กลัวและกังวล ไอ้รู้ก็ส่วนรู้ ไอ้อดคิดมันก็อดคิดไม่ได้ สรุป ไม่คิดง่ายกว่า = ไม่ซื้อ

- Pulsar ลาก่อยยย มันดีทุกเรื่องไม่เด่นสักเรื่อง แล้วผนวกกะแบรนด์ แล้วนิสสันจะขายอะไร? ความดีในทีด้าหลายๆ อย่างที่ใส่ใจก็ดันไปตัดออก!?

- March ไมเนอร์แล้วหน้าตาไม่น่ารัก ก็ขายแบบนั้นไปเถอะ ขนาดปรับ EL ออพชั่นเท่า VL สมัยก่อนตัดแอร์ออโต้ยังขายไม่ได้ เปลี่ยนสีติดสติกเกอร์กี่แบบๆ จนหมดมุก ถ้าฉลาดก็ขายเข้าไปเถอะ ของแท้นิสโม่ โบเลโร่ ภายในปรับแต่งได้ เอาให้จี๊ดเลย จำไม่ได้เหรอว่ามาร์ชแรกๆ ขายได้ดีมากหลังตอนที่มีประกวดแต่งรถ? รถมันน่ารักอยู่ แต่ไปเอาหน้าปลวกมาใส่ มันจะขายได้ไหม? พูด?

- Almera ไมเนอร์ใหม่อยากจะเป็นเทียน่า แต่โอเค รถกว้างออพชั่นดีขึ้น ก็ขายได้ด้วยตัวมันเอง จบ

- Navara รถดีที่ขายไม่ออก ประหยัดอันดับต้นๆ ขับดีอันดับต้นๆ แรงกว่าเดิมประหยัดกว่าเดิม เงียบกว่าเดิม แต่ปัญหาเดิมๆ ไม่แก้ (เช่น แค็บนั่งไม่สบายเหมือนเดิม ตัวคาลิเบอร์จะสูงก็ไม่สูง น็อตล้อขนาดบ้าๆ บอๆ ก็ยังจะใส่มา เรื่องแค่นี้แหละคนจากซื้อเป็นไม่ซื้อก็มี!!!) และที่ชัดเจนคือ มุมมองในการขับแย่ลง หรือจะเถียง? หน้าใหญ่ตรูดเล็ก

- Urvan เอาอะไรมาขาย ฟลีตก็ไม่ขาย ประมูลรัฐก็ไม่เห็นมาแข่ง เพื่อ? รถดีนั่งสบายแล้วไง ทำให้มันน่าใช้สิ มันดีกว่า Ventury อีกทำไมขายไม่ออก ตอบ!?

- Juke ตายเพราะไม่แก้ปัญหาจุกจิก ไอ้แคบนั่นก็ทำลูกค้าหายอยู่แล้ว แต่รถมันก็เหมือนเด็กอินดี้ เรียนดีแต่ไม่สนใจเรียน มันก็ขายของมันได้แบบนั้นแหละ ตัวนี้สงสารที่ไม่รู้จะหาวิธีเอา MR16DDT ยัดมันลงไปยังไง ทั้งๆ ที่เหมาะกว่าพัลซาร์มาก

- X-Trail รถที่รอบด้านที่สุดในตลาด SUV Crossover ปัจจุบัน แต่ขอโทษ... การพรีเซนต์ความดีงามของรถ อย่าว่าแต่การตลาดและเซลส์ ขนาดคุณ ป. ยังขายของไม่เป็น แล้วใครจะมาขายให้คุณครับ? X-Trail HB 18 โล/ลิตร เคยคิดจะขายไหม ไม่ ไปขาย Dual-Clutch ให้คนเข้าใจว่าเกียร์เหมือนฟอร์ดแล้วก็ไม่ซื้อก็ยังมี (เรื่องจริง พี่ที่ทำงานผมพูดแบบนั้น สุดท้ายออก CX-5)

นอกจากนี้ ก็มี

- พัดลมไฟฟ้าในรถที่บล็อก HR ทั้งหลาย พังทุกคัน
- ลูกปืนล้อ บรรลัยเกือบทุกคัน สำหรับอีโค่คาร์
- แอร์รั่วได้ทุกคัน สำหรับเก๋งเล็ก
- CVT แก้ปัญหาความเข้าใจไม่จบ NS-2 ออกมาสูตรใหม่ (เท่า Shell 1V) สูตรเก่าขายชื่อเดียวกัน ใส่ด้วยกันไม่ได้ ผสม NS-3 พัง หนืดกว่าตั้ง 14% ฟองฟ่อด ที่สำคัญคือ คู่มือและการเทรนช่างแบบโง่ๆ ว่า เปลี่ยนทุกแสนโล ทำให้มันพังก่อนวัยอันควร บ้านเราใช่ญี่ปุ่นซะที่ไหน

ที่เหลือคือข้อดีครับ ยี่ห้ออื่นหาข้อดีแบบนิสสันยาก แต่ข้อเสียแต่ละข้อ แม่............

และที่หนักกว่านั้นคือ เริ่มติดโรคมิตซูสมัยก่อนมาแล้ว ไอ้เจ้าพ่อตลาดวายเนี่ย จะขายใครครับถาม จะขายใคร!!!!???
เสริมอีกนิด
- Teana ความสุนทรีย์อันเป็นจุดเด่นของรุ่นนี้มันหายไปไหนหมด!!! ใช่รถมันดีแต่ถ้าให้เลือกขายระหว่าง J32 กะ L33 เป็นผมเลือกลากขาย J32 แล้วอัดอ็อพชั่นปลอดภัยครบๆยังดีกว่าอีก
- Navara ที่บ้านมีญาติขับอยู่มุมมองการขับตัวเก่าว่าแย่แล้วมาเจอตัวใหม่นี้วิบัติเลย
- Urvan จากที่รู้เรื่องการประมูลมาส่วนใหญ่คนที่ประมูลมักจะเป็นดีลเลอร์ซึงก็รู้ๆกันอยู่ว่าทำตัวกันยังไง ออกแนวเคาะมาราคาเดียวจะแก้ไรเพิ่มไม่ได้ในขณะที่ดีลเลอร์เจ้าตลาดคุยจบง่ายกว่าแก้ไขรายการได้ง่าย อีกอย่างการซื้อรถตู้สมัยนี้ก็ไม่ได้ง่ายเหมือนสมัยก่อนแล้วขนาดจดนิติบุคคล ขส.ยังต้องดูที่จอดรถเลย แล้วยอดมันจะไปเดินไหมนิสสัน
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 23:37:18 »
ทำลูกค้าเก่าไว้เยอะ ผมใช้ j32 เจอเรื่องเครม กับเรื่องเกียร์ที่ยังไม่จบ เรื่องออยเกียร์ใส่ให้ตัว mc แต่ไม่ใส่ให้ลูกค้าเก่า
ความตั้งใจในการแก้ปัญหา ไม่เคยมี  ผมถือว่าเป็นปัญหาเชิงนโยบายของนิสสันเลย

ยังมีหม้อลมเบรครั่ว  เปลี่ยนไปก็เป็นอีก ผมเครมมา3ปีแล้ว ทุกวันนี้ปัญหาก็ไม่เคยแก้ แถมล่าสุดได้ข่าวว่ามีคนด่านิสสันเหมือนที่ผมเคยด่า ถึงได้เครมหม้อลมได้ แสดงว่าผ่านมา3ปี อยู่ที่เดิม
ทั้งคุณภาพของและนโยบายการเครม
ของมันรู้แก่ใจ ไม่ใช่ผมเป็นอยู่คันเดียวซักกะหน่อย

ให้ผมซื้อนิสสันใหม่ คงจะไม่ใช่ผม ใครถามผมก็บอกความจริงไปแบบนี้แหละ คนเคยใช้นิสสันแล้วไม่อยากใช้อีก เข็ดเลย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 23:40:56 »
ตามท่านๆด้านบนครับ ทำเหมือนคนถอดใจขายของ แต่ละอัน บางอย่างก็ลดต้นทุนน่าเกลียดไป พังง่ายเหลือเกิน

ออฟไลน์ chinjung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 23:51:34 »
เป็นสนิม ครับ คนเลยไม่ซื้อ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 00:11:04 »
 ;D และนึกออกก่อนสลบ

ขนาดผมจำรายละเอียดนิสสันได้แทบทุกรุ่น

ผมยังลืมเขียนถึง Livina เลย

คิดเอาเองละกัน รถที่ดีกว่าพวก Tall Boy อย่าง APV/Avanza ทุกอย่าง ช่วงล่างดี เงียบ นุ่ม หนึบ ยกเว้นมี 5 ที่นั่ง ไม่ใช่ 7

มันขายไม่ออกเพราะอะไร แพงไปคงไม่ใช่ เครื่องเล็กก็ไม่ใช่

มันขายไม่ออกเพราะมันหน้าตาโบราณ+ไม่มีจุดขาย โดยเฉพาะเป็น 5 ที่นั่ง นี่แหละครับ ดับยิ่งกว่า Pulsar ขนาด Spin บางเดือนยังขายดีกว่าเลยมั้ง!?

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 00:44:52 »
ผมว่าผิดพลาดที่การตลาดของ nissan ครับ
รวมถึง กลุ่มเป้าหมายของ nissan มั่วมากๆครับ
เหมือนว่า ลงมือทำทุกๆอย่าง แต่ไม่มีอะไรที่ทำแล้วดีเลยซักอย่าง

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 00:55:43 »
ผมเสียดายแค่ X-trail HB ไม่เป็น 7 ที่นั่งเท่านั้นเองครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 07:51:29 »
1นิสสันผลิตรถไม่ตรงใจคนไทยครับ ขาดๆเกินๆ รุ่นรถเยอะแต่b seg,ppv ก็ไม่ทำ,รถทำมีขายก็มีหน้าตาและoptionไม่ตรงใจคนไทยครับ เกียร์เทพก็ใส่มาอยู่ได้รถเน้นแรงก็ยังใส่มาขาซิ่งก็ขอบายหละครับ
2ศูนย์ต้องปรับปรุงครับช่างต้องซ่อมจบ เพราะรถค่ายนี้ค่อนข้างจุกจิกบ้างพอควร
ผมเป็นคนที่เคยปลื้มนิสสันครับแต่ตอนนี้ให้ซื้อค่ายนี้ผมคงคิดหนักครับ

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 08:01:19 »
เท่าที่ผมถามนะครับ ซิลฟี่ก็มีคนจองนะแต่บริษัทกลัวผลิตไม่ทันก็ไม่เร่งยอด X-tail ก็เหมือนกัน ตอนนี้้ผลิตส่งไม่ค่อยทันแล้ว  คือผมจะไปจองถามX-tail นั่นหละ บอกปีใหม่ยังไม่แน่ใจเลย

แต่ส่วนนึงเลยนะ รถ ที่นิสสันทำมาไม่ตอบโจทย์คนซื้อแค่ที่รูปลักษณ์ ภายนอกนี่แหละ   ทำไมหลายๆรุ่นแทบจะขายไม่ออก ไม่เกี่ยวกับตัวรถเลยครับ  มี x-tail ที่น่าจะได้ยอดเรื่อยๆตัวเดียว  ส่วนอีโค่ก็มีเรื่อยๆแต่ก็ไม่แรงเพราะเก่าจนเบื่อกันแล้ว

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 08:05:26 »
แต่ละท่านตอบได้โดนใจผมเลย  โดยเฉพาะกระจังหน้าVเชฟและพวงมาลัยทรงมดลูก เห็นแล้วเพลียแบบบอกไม่ถูกเลย

ในตอนนี้ถ้าให้ซื้อนิสสันจริงๆผมขอหนีไปตายไปมิตซูไม่ก็มาสด้าดีกว่า   ส่วนฟอร์ดกับเซฟ 2รายนี้ปล่อยเขาไปเถอะ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 08:14:54 »
รถดี ผมก็ชอบหลายคันนะทั้ง เอ็กซ์เทล ซิลฟี่เทอร์โบ พัลซ่า เทียร์น่า
แต่ ดีไซด์หน้าตาห่วยๆ การตลาดเฮ็งซวย เลยทำให้ขายไม่ออกครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 08:33:12 »
ผมว่ารถนิสสันมันมีข้อดีและข้อเสียพอๆกัน..
แต่ค่ายอื่นเขามีข้อดีมากกว่าข้อเสีย..
ส่วนเรื่องปัญหาจุกจิกนี่เยอะมากๆ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 08:38:43 »
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

ตอนขายดีไปทำกรรมกะลูกค้าไว้เยอะ
เค้าก็จดจำ

การหาลูกค้าใหม่ว่ายากแล้ว
การรักษาลูกค้าเก่ายากกว่าอีก
และยากที่สุดคือการเปลี่ยนใจลูกค้าเก่าที่มีเสียภาพลักษณ์ไปแล้ว

แถมคนไทยเป็นประเภทมีความเชื่อฝังหัว
อาศัยความเชื่อมากกว่าข้อมูลเสียด้วย

ตอนนี้นิสสันกลายเป็นรถที่ชื่อเสีย อันดับต้นๆ
เชฟ-ฟอด-นิสสัน ดูผลงานแต่ละเจ้าก็สมควรอยู่

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 08:41:10 »
ใครไม่เชื่อท่านที่ตอบข้างบน ก็ลองถอยมาใช้งานดู(แบบยาวๆ)ครับ รถมาร์ชของผมเจอปัญหาตู้แอร์ กับลูกปืนล้อหลังไปแล้ว เหลือแต่เกียร์cvt รถผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์cvtที่เลขไมล์ 5หมื่นกว่าโล ตอนนี้ใช้งานครบ 5 ปี เลขไมล์ 9หมื่นกว่า ผมรอลุ้นกับเกียร์ cvt นี่แหละ (ศูนย์ต่างจังหวัดบอกให้เปลี่ยนที่แสนโล แต่ผมได้ข่าวเรื่องเกียร์เลยเปลี่ยนถ่ายก่อนถึงแสนโลครับ กลัว)