ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Benz ต้องยัดเยียดไฮบริด ฝากถามผู้บริหารครับ  (อ่าน 13719 ครั้ง)

กระทู้นี้ผมฝากถึงผู้บริหาร benz ประเทศไทยนะครับ เพราะคิดว่าที่นี่น่าจะเป็นช่องทางให้ท่านได้เห็นความคิดเห็นของลูกค้า ดีกว่าส่งเมล์ไปบริษัทแล้วก็มีแต่พนักงานระดับล่างๆเป็นผู้อ่าน

ผมไม่เข้าใจว่า ทำไม benz ต้องยัดเยียดไฮบริด ผมกำตังค์เกือบ3ล้าน เพื่อจะซื้อ C class
แต่กลายเป็นว่ารุ่นที่ไม่ใช่ไฮบริด ออฟชั่นน้อยกว่ารถกะบะอีกครับ กล้องมองหลังยังไม่มีเลย
ต้องถูกดันให้ไปซื้อรุ่นไฮบริด ซึ่งผมก็ลังเล และคิดว่าผมชะลอการซื้อไปก่อนดีกว่า เพื่อรอว่าอาจจะมีรุ่นเครื่องยนต์ปกติที่ใส่ออฟชั่นมาเยอะกว่านี้

และเท่าที่ผมอ่านกระทู้ทั้งในเว็บแห่งนี้ และที่ mercedes mania ลูกค้าส่วนมากไม่ได้ต้องการรุ่นไฮบริดเลย แต่จำใจซื้อ เพราะต้องการออฟชั่นครบๆ

ทำไม benz ไม่ออกรุ่น C200 ที่ออฟชั่นครบๆ หรือ C250 ก็ได้ ผมเชื่อว่าคนไม่เอาแน่ๆไฮบริดอ่ะ
และในเมื่อคนส่วนมากไม่อยากได้ไฮบริด ท่านจะยัดเยียดมาทำไม  ถ้า C250 ไม่มีไฮบริด ราคาเท่ากับ C300 ผมเชื่อว่าคนยอมซื้อ C250 ดีกว่าครับ

ตอนนี้ benz ย่ามใจ กระทำการเช่นนี้ได้ เพราะ BMW F30 สู้ไม่ได้ทั้งดีไซน์ภายนอกและภายใน

ตอนนี้ผมเชียร์ BMW ให้ออก ซีรี่ย์3รุ่นต่อไปออกมาสวยๆ เอาแบบไม่แพ้เบนซ์ 

ผมไปออก 320D แน่นอน

และผมเชื่อว่าคนที่ไม่ต้องการระบบไฮบริด มีอีกเยอะครับ และมีเป็นจำนวนมาก
ตอนนี้ที่เขายอมซื้อ C300 เพราะมันสดกว่าบีเอ็ม 
แต่เมื่อไรที่บีเอ็มออก ซี่รี่ย์3ตัวใหม่

ตอนนั้นแหละครับ คนที่ลังเล ว่าจะเล่น C class  หรือ series3 ดี 
ย้ายไปบีเอ็มกันหมดแน่ๆ

เพราะอย่างน้อยบีเอ็มก็ไม่ยัดเยียดไฮบริด

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
Re: ทำไม Benz ต้องยัดเยียดไฮบริด ฝากถามผู้บริหารครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 01:47:37 »
ผมว่าเป็นเพราะภาษีครับ ยิ่งถ้าเอาตามการปล่อยคาร์บอนของเครื่องยนต์ด้วยแล้วในเครื่องแรงม้าเท่ากัน Benz ยังปล่อยเยอะกว่า BMW อยู่เล็กน้อยครับ
ที่สำคัญลูกค้าถึงไม่ชอบไฮบริดแต่ส่วนใหญ่ก็ยอมรับได้ครับ แต่ปีหน้าคงมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
Re: ทำไม Benz ต้องยัดเยียดไฮบริด ฝากถามผู้บริหารครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 02:01:30 »

รถ Hybrid ได้รับการคิดภาษีที่น้อย และถ้าเอาตามการคิดภาษีใหม่ Hybrid ก็มีแนวโน้มจะรักษาราคาขายเดิมได้เพราะมลพิษน้อย
เลยสามารถเอารุ่นย่อยสูงๆมาขายโดยทำราคาไม่ให้สูงได้เพราะโดนภาษีน้อย
จริงๆ Lexus ก็ทำแบบนี้นะ แต่ก็มีรุ่นเครื่องยนต์ปกติที่จัดเต็ม แต่ราคาโดดไปไกลพอสมควร
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 08:08:50 »
ตอบง่ายๆเลยครับ

เพื่อให้ได้อัตราภาษีต่ำ
จะได้ทำราคารถให้ถูกลงมา
แข่งขันในตลาดได้นั่นเองครับ

จริงๆ Hybrid ดีนะครับ
แต่บ้านเรามันไม่ยอมรับ ราคาร่วงเละเทะ
ทำเอาผมก็บอกลา Hybrid ชั่วชีวิตเลยล่ะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 08:27:44 »
ถ้าไม่เอาไฮรบริดมาคุณจะยอมรับกับ เครื่องดีเซลที่จะต้องเติม abblue ที่ลดมลพิษ หรือเปล่าละครับ ตกค่าใช้จ่าย 0.25-0.50 สตางค์ ต่อกิโลลิตรหรือเปล่า ขนาด w212 e250 cdi ก่อน faeslift ราคา 4.2 ล้านไปแล้วนะครับ พอ e300hvตัวเริ่ม ออกมา ทำราคาได้ 3.8 ราคาถูกลง

สวนเรื่องเครื่องดีเซล ธรรมดา ผมว่า ต้องรอดูนะครับว่า ทาง benz เข้าจะเอายังไง พอปล่อย ดีเซลhv มาก็ทำให้คนไปซื้อ bmw s5 เพราะเป็นดีเซลล่วนๆมากกว่า นะครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 08:34:29 »
กระทู้นี้ผมฝากถึงผู้บริหาร benz ประเทศไทยนะครับ เพราะคิดว่าที่นี่น่าจะเป็นช่องทางให้ท่านได้เห็นความคิดเห็นของลูกค้า ดีกว่าส่งเมล์ไปบริษัทแล้วก็มีแต่พนักงานระดับล่างๆเป็นผู้อ่าน

ผมไม่เข้าใจว่า ทำไม benz ต้องยัดเยียดไฮบริด ผมกำตังค์เกือบ3ล้าน เพื่อจะซื้อ C class
แต่กลายเป็นว่ารุ่นที่ไม่ใช่ไฮบริด ออฟชั่นน้อยกว่ารถกะบะอีกครับ กล้องมองหลังยังไม่มีเลย
ต้องถูกดันให้ไปซื้อรุ่นไฮบริด ซึ่งผมก็ลังเล และคิดว่าผมชะลอการซื้อไปก่อนดีกว่า เพื่อรอว่าอาจจะมีรุ่นเครื่องยนต์ปกติที่ใส่ออฟชั่นมาเยอะกว่านี้

และเท่าที่ผมอ่านกระทู้ทั้งในเว็บแห่งนี้ และที่ mercedes mania ลูกค้าส่วนมากไม่ได้ต้องการรุ่นไฮบริดเลย แต่จำใจซื้อ เพราะต้องการออฟชั่นครบๆ

ทำไม benz ไม่ออกรุ่น C200 ที่ออฟชั่นครบๆ หรือ C250 ก็ได้ ผมเชื่อว่าคนไม่เอาแน่ๆไฮบริดอ่ะ
และในเมื่อคนส่วนมากไม่อยากได้ไฮบริด ท่านจะยัดเยียดมาทำไม  ถ้า C250 ไม่มีไฮบริด ราคาเท่ากับ C300 ผมเชื่อว่าคนยอมซื้อ C250 ดีกว่าครับ

ตอนนี้ benz ย่ามใจ กระทำการเช่นนี้ได้ เพราะ BMW F30 สู้ไม่ได้ทั้งดีไซน์ภายนอกและภายใน

ตอนนี้ผมเชียร์ BMW ให้ออก ซีรี่ย์3รุ่นต่อไปออกมาสวยๆ เอาแบบไม่แพ้เบนซ์ 

ผมไปออก 320D แน่นอน

และผมเชื่อว่าคนที่ไม่ต้องการระบบไฮบริด มีอีกเยอะครับ และมีเป็นจำนวนมาก
ตอนนี้ที่เขายอมซื้อ C300 เพราะมันสดกว่าบีเอ็ม 
แต่เมื่อไรที่บีเอ็มออก ซี่รี่ย์3ตัวใหม่

ตอนนั้นแหละครับ คนที่ลังเล ว่าจะเล่น C class  หรือ series3 ดี 
ย้ายไปบีเอ็มกันหมดแน่ๆ

เพราะอย่างน้อยบีเอ็มก็ไม่ยัดเยียดไฮบริด

+1 ครับผมก็ไม่ชอบไฮบริดที่ไม่ชอบเพราะที่บ้านผมใช้รถเกิน 15 ปีขึ้นทุกคัน ผมกลัวปัญหาที่จะเกิดขึ้นอนาคตขี้เกดียดมานั่งซ่อม ปวดหัว

ผมก็ไม่ชอบเลยแบบว่ามัดมือชกเนี้ย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 09:34:34 »
งานนี้เรื่องภาษีล้วนๆ สำหรับประเทศเรา ตอนนำเข้า C250 CBU มาขายก็ Options อย่างที่เห็นละครับ ลองเทียบกับ C300 Hybrid ก็จะชัดเจนถึงความแตกต่าง ส่วนต่างราคาน่าจะหลายแสนอยู่ ทาง Benz TH คงมองแล้วว่าหากต้องตั้งราคาแบบ Lexus ก็คงเป็นไปเหมือนกับที่เรารู้สึกกับ Lexus ยอมถูกด่าเรื่อง Hybrid ดีกว่า

เครื่องดีเซลที่ขายในรุ่นปี 2014 เป็นต้นมา ไม่ว่าจะเป็นดีเซลล้วนหรือ Hybrid ต่างก็ต้องเติม AdBlue ทั้งหมดแล้วครับ ตอนนี้ไม่น่ามี Benz ดีเซลรุ่นไหนที่ไม่เติม AdBlue อีกแล้ว

ถ้าไม่เอาไฮรบริดมาคุณจะยอมรับกับ เครื่องดีเซลที่จะต้องเติม abblue ที่ลดมลพิษ หรือเปล่าละครับ ตกค่าใช้จ่าย 0.25-0.50 สตางค์ ต่อกิโลลิตรหรือเปล่า ขนาด w212 e250 cdi ก่อน faeslift ราคา 4.2 ล้านไปแล้วนะครับ พอ e300hvตัวเริ่ม ออกมา ทำราคาได้ 3.8 ราคาถูกลง

สวนเรื่องเครื่องดีเซล ธรรมดา ผมว่า ต้องรอดูนะครับว่า ทาง benz เข้าจะเอายังไง พอปล่อย ดีเซลhv มาก็ทำให้คนไปซื้อ bmw s5 เพราะเป็นดีเซลล่วนๆมากกว่า นะครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 09:43:39 »
แสดงว่ายอมจ่ายเพิ่มได้เพื่อเล่นเครื่องturboดีเซล
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 10:09:42 »
กลยุทธ์การขาย การทำราคา การโฆษณา เมื่อมีระบบ hybrid ตัวเลขพวกนี้จะทำง่ายกว่าครับ ไหนจะลดมลพิษ ทำราคาลงมาได้ ประหยัดน้ำมันอีก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 10:54:42 »
ไฮบริดคืออนาคตต่อไปในภายภาคหน้า ดังนั้นต้องเริ่มแก้ไขความคิด ปรับตัวใช้มันครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 11:29:57 »
พอไม่ใช่ระบบhybrid ราคาสูงไปไกลคนก็ซื้อไม่ลงอีก อยากได้ออพชั่นแบบไหนเครื่องยนตร์ตัวไหนสั่งเกรย์เลยครับ จะเอาถูกเงินรถมีประกันก็ซื้อmbth

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 11:47:27 »
ผมว่าภาษีใหม่ หลายๆค่าย คงจะมีเครื่องยนต์ใหม่ๆมาเป็นตัวเลือกครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 12:07:04 »
จริงๆ จะขายแค่รุ่นเดียวคือดีเซลไฮบริดก็ขายไปเถอะ ไหนๆ ก็หน้ามืดมัดมือมัดเท้า จับถ่วงน้ำลูกค้าขนาดนี้อ่ะนะ

แต่ถ้าพูดตามตรง ในเมื่อ A กับ CLA เอารุ่น 45AMG มาขายได้ มาแบบไม่หวังมาร์จิ้นด้วย ทำไม C กับ E อาจจะรวมถึง S จะเอารุ่นอื่นมาขายไม่ได้ CBU แพงก็แพงไปสิ จะกลัวอะไร มันจะแพงกว่าเลกซัสซักเท่าไหร่กันเชียว (เผลอๆ ถูกกว่า) ตราดาวแปะอยู่เบ้อเริ่ม ยังไงก็ขายได้ สั่งแบบ import by order ก็ได้หนิ แต่ทำเหมือนอยากให้ไปออกเกรย์กลายๆ

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 12:15:46 »
ผมว่าน่าจะ "ตัดรุ่นล่างสุดออฟชั่นโล้นๆออกไปเลยดีกว่า"

แล้วปรับออฟชั่นทุกรุ่นเท่ากันไปเลยทุกอย่างให้เลือกเอาว่าจะเอาเครื่องแบบไหน ดีเซล เบนซิล ไฮบริด
คนที่ขับเบนซ์เค้าคงกลัวและไม่สนใจว่ารถจะแพงขึ้นอีกนิดหน่อยหรอกเงินเค้าพร้อมจ่ายอยู่แล้ว ใส่ออฟชั่นเข้ามาครบๆเลย

ปล.รถระดับนี้ รุ่นล่างสุดก็น่าจะเกินล้านอยู่แล้ว ออฟชั่นไม่น่าจะน้อยกว่ารถกระบะได้นะ ^ ^"

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 12:46:03 »
เห่อะๆผมไม่คาดหวังอะไรกับ mbth แล้วละครับ มัดมือชกจริงๆ
แต่ตอนนี้คาดหวังว่าจะมีอู่นอกที่เก่งๆสามารถยกระบบไฮบริดออกไปได้โดยที่รถไม่มีปัญหาในระยะเวลาอีก
4-5ปี ข้างหน้าได้แต่หวังว่าจะมีทางเลือกในเรื่องการซ่อมบำรุงครับ

ผมเห็นด้วยกับ จขกท ครับ ตอนที่จะซื้อก็ซื้อเพราะ C ใหม่มันดูดีกว่าซีรี่ 3 ในความรู้สึกผมและรถก็เป็นโมเดลใหม่ทั้งหมด
ทั้งนอกและในรถ เลยจำใจเล่น C300 amg ไป   ซึ่งใจจริงก็ไม่ได้ว้อนไฮบริดเลยครับ

คันต่อไปแอบเอียงมาทาง bmw มากกว่าล่ะ
ถึงแม้ภายในมันดูไม่หรูหราเท่า benz แค่นั้น  ได้อย่างเสียอย่างครับ :'(

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 13:33:30 »
แนวโน้มอนาคตคงหนีไม่พ้นล่ะครับ เราผู้บริโภคคงต้องทำใจยอมรับกับมันแบบยากจะเลี่ยงได้ แต่ตอนนี้มียี่ห้ออื่นที่ไม่มีไฮบริดในราคาที่พอๆกัน จขกท ไม่ลองดูล่ะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 13:52:20 »
ไฮบริดตั้งราคาขายได้ดี

แต่เวลาคนถามผมว่า "น่าเล่นมั้ย" ผมตอบว่าถ้าไม่ได้เตรียมใจรับความจุกจิกกับการเสื่อมสภาพของมันก็อย่าเล่น
ผมอาจจะมีความคิดมั่วๆ แต่ลองดูละกันว่าขนาด Toyota ที่เล่นไฮบริดมาตั้งแต่สมัยที่รถยุโรปบอกว่าไม่เอา ไม่ทำ ไม่ยุ่งกับไฮบริด
ก็ยังเห็นการเสื่อมสภาพได้หลัง 5 ปี

ดังนั้น ผมไม่เล่นไฮบริดเป็นการส่วนตัว แต่สำหรับคนอื่นอยากเล่นก็ดูลักษณะการใช้งานและความจำเป็นรายตัวไป
แต่ C300 Hybrid ผมไม่ต้องพูดก็คงรู้กันว่าระบบไฮบริดยังไม่เสถียร แต่ถ้าไม่เล่นตัวนี้ก็ไม่มีตัวที่มีออพชั่นดีๆกับแรงดีๆให้เลือก
ในขณะที่ BMW มี..นั่นก็เป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมจะไปหา 330i มากกว่า C300

และลึกๆผมเห็นด้วยว่าเราน่าจะมีทางเลือกทั้งสำหรับคนที่ชอบ และไม่ชอบไฮบริด เรื่องราคาก็ปล่อยให้มันเป็น
ไปตามกลไกของสรรพสามิตไป สำหรับผมระหว่างรถเบนซินกับไฮบริด ต่อให้เบนซินแพงกว่าอยู่ 200,000 บาท
ผมก็มีแนวโน้มจะเอาเบนซินมากกว่า..เพราะผมใช้รถแต่ละคัน 10 ปีขึ้นทั้งนั้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 14:39:30 »
ผมชอบตอนที่เเบนซ์เอา c250 cbu มาขายเเบบนั้นมากกว่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 15:59:21 »
ผู้บริโภคเป็นฝ่ายเลือกนะครับ ผมก็ไม่ชอบและไม่คิดจะแตะเครื่องไฮบริดเหมือนกัน ทางเลือกเยอะแยะครับทำให้รอได้อีกนานเท่านานจนกว่าระบบไฮบริดจะซ่อมบำรุงถูกลงจนยอมรับได้หรือโดนแทนที่ด้วยเทคโนโลยีอื่น

ตอนนี้แอบเชียร์รถไฟฟ้าพัฒนาให้มาก้าวแทนที่ไฮบริดไปเลยด้วยซ้ำ รอดูความสำเร็จของเทสล่าที่ทำให้ค่ายอื่นๆหันมาพัฒนารถไฟฟ้าอยู่ครับ ขอแค่ไฮบริดเป็นแค่ทางผ่านก็พอ ผ่านไปเร็วมากแค่ไหนก็ยิ่งดีครับ และทางญี่ปุ่นที่พัฒนารถไฮบริดมาก่อนก็ต้องมาเริ่มพัฒนาเครื่องเทอร์โบตามรถยุโรปแล้วด้วย

ไฮบริดคืออนาคตต่อไปในภายภาคหน้า ดังนั้นต้องเริ่มแก้ไขความคิด ปรับตัวใช้มันครับ

ตอนนี้ยังมีเครื่อง Turbo แบบ Downsizing ให้ใช้อีกครับ และยังไม่แน่ว่าเครื่องไฮบริดจะเป็นอนาคตที่แท้จริงครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 17:00:26 »
หลักๆผมก็คิดว่าเป็นเรื่องภาษี
แล้วลูกค้าในไทยที่ซื้อรถราคาระดับนี้ได้ ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องการซ่อมบำรุง

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 19:26:35 »
ถ้าราคาน้ำมันในตอนนี้ไม่ถูกขนาดนี้ ผมว่าคนคงเต็มใจเลือกไฮบริดมากขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 20:48:37 »
ผมไปเจอเซลล์ benz ที่นึงบอกว่าปีหน้าจะมี c class plug in เข้ามาขายด้วยครับ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 21:57:23 »
เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว ผมก็เคยบ่นว่าทำไม ไม่ทำเกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 22:47:07 »
ผมว่าน่าจะ "ตัดรุ่นล่างสุดออฟชั่นโล้นๆออกไปเลยดีกว่า"

แล้วปรับออฟชั่นทุกรุ่นเท่ากันไปเลยทุกอย่างให้เลือกเอาว่าจะเอาเครื่องแบบไหน ดีเซล เบนซิล ไฮบริด
คนที่ขับเบนซ์เค้าคงกลัวและไม่สนใจว่ารถจะแพงขึ้นอีกนิดหน่อยหรอกเงินเค้าพร้อมจ่ายอยู่แล้ว ใส่ออฟชั่นเข้ามาครบๆเลย

ปล.รถระดับนี้ รุ่นล่างสุดก็น่าจะเกินล้านอยู่แล้ว ออฟชั่นไม่น่าจะน้อยกว่ารถกระบะได้นะ ^ ^"

ผมว่าทางmbthน่าจะมีการสำรวจลูกค้ามาบ้าง ผมเชื่อว่ามันยังมีตลาดสำหรับคนขับbenzที่อยากขับC-Class แบบออพชั่นน้อยๆอยู่ๆ คือ ประมาณแบบขอแค่เป็นBenz C-Classก็พอ ออพชั่นไม่ได้ต้องการเยอะแต่เน้นราคาไม่แพง แต่ก่อนผมเห็นW204 C180 Coupe ยังขายดีกว่า C250 Coupe
เพราะฉะนั้นที่บอกว่าคนขับเบนซ์ไม่สนใจว่าจะจ่ายราคาจะแพงขึ้นอีกนิดเพื่อออพชั่น หรือ อุปกรณ์ที่เพิ่มมานี่ผมว่าคงใช้ไม่ได้สำหรับทุกคน

ออฟไลน์ g_abac

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 22:52:43 »
เพราะมีคนกลัวแบบ จขกท เยอะครับ
Hybrid เลยยังไม่นิยม โลกเราก็พัฒนาไปเรื่อยๆแหละครับ เทคโนโลยีมาใหม่ตลอด
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 23:12:33 »
เห็นบ่นๆกันเมื่อ 2-3 ปีก่อนว่าอยากได้ระบบไฮบริดกันเหลือเกิน ในรถระดับนี้บ้าง ตอนนี้ก็จัดกันไปแล้ว หลายๆรุ่น ไม่น้อยหน้าค่ายรถญี่ปุ่น

อยากได้เครื่องดีเซลประหยัดน้ำมัน ก็หามาขายให้ อยากได้เครื่องเบนซินเทอรโบแรงๆก็จัดไป ตามกำลังทรัพย์

พอมาถึงตอนนี้ทุกอย่างก็เปลี่ยนไป ตลาดเมืองไทยนี้เดาใจยากจริงๆครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 23:31:31 »
ไฮบริดตั้งราคาขายได้ดี

แต่เวลาคนถามผมว่า "น่าเล่นมั้ย" ผมตอบว่าถ้าไม่ได้เตรียมใจรับความจุกจิกกับการเสื่อมสภาพของมันก็อย่าเล่น
ผมอาจจะมีความคิดมั่วๆ แต่ลองดูละกันว่าขนาด Toyota ที่เล่นไฮบริดมาตั้งแต่สมัยที่รถยุโรปบอกว่าไม่เอา ไม่ทำ ไม่ยุ่งกับไฮบริด
ก็ยังเห็นการเสื่อมสภาพได้หลัง 5 ปี

ดังนั้น ผมไม่เล่นไฮบริดเป็นการส่วนตัว แต่สำหรับคนอื่นอยากเล่นก็ดูลักษณะการใช้งานและความจำเป็นรายตัวไป
แต่ C300 Hybrid ผมไม่ต้องพูดก็คงรู้กันว่าระบบไฮบริดยังไม่เสถียร แต่ถ้าไม่เล่นตัวนี้ก็ไม่มีตัวที่มีออพชั่นดีๆกับแรงดีๆให้เลือก
ในขณะที่ BMW มี..นั่นก็เป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมจะไปหา 330i มากกว่า C300

และลึกๆผมเห็นด้วยว่าเราน่าจะมีทางเลือกทั้งสำหรับคนที่ชอบ และไม่ชอบไฮบริด เรื่องราคาก็ปล่อยให้มันเป็น
ไปตามกลไกของสรรพสามิตไป สำหรับผมระหว่างรถเบนซินกับไฮบริด ต่อให้เบนซินแพงกว่าอยู่ 200,000 บาท
ผมก็มีแนวโน้มจะเอาเบนซินมากกว่า..เพราะผมใช้รถแต่ละคัน 10 ปีขึ้นทั้งนั้น

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 23:32:01 »
 เรื่องภาษีล้วนๆ ครับ และBLUETECH คือไฮ สุดที่ตอนนี้มี ได้ภาพลักษณด้วย
 หลายคนใช้บอกไปต่างจังหวัด ใช้น้ำมันถังเดียว บอกประหยัดมาก

One Day.

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 00:23:21 »
http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9580000040602

ลงทุนตั้งไลน์ประกอบ CKD รถไฮบริดไปหลายร้อยล้าน
ผมว่าเราคงได้ใช้(แบบไม่มีทางเลือก)กันอีกยาวแหละครับ

คิดถึงไลน์อัพเบนซ์ CKD เมื่อก่อน มีเครื่องให้เลือกเยอะมาก
200 250 300 220 CDI 250 CDI 350 CDI
ตอนนี้ C E S เหลือแต่ 200 กับ 300h
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 01:00:52 »
เพราะมีคนกลัวแบบ จขกท เยอะครับ
Hybrid เลยยังไม่นิยม โลกเราก็พัฒนาไปเรื่อยๆแหละครับ เทคโนโลยีมาใหม่ตลอด

ผมไม่เคยกลัวกับเทคโนโลยีใหม่เลยครับ

แต่ผมมีประสบการณ์กับระบบไฮบริดมาแล้ว
และผมไม่สามารถนำมาเล่าเปิดเผยได้ครับ เพราะผมได้เซ็นสัญญาเอาไว้

ผมพูดได้แค่ว่า ณ ขณะนี้ไฮบริดยังอยู่ในช่วงตั้งไข่ มันแค่อยู่ในระดับกำลังพัฒนา และไม่เหมาะกับสภาพอากาศ"ร้อน"ของเมืองไทย

ผมไม่ใช่คนที่ไม่เคยใช้ แล้ว "กลัว"
แต่ผมคือผู้ที่เคยใช้มาแล้ว และ "เข็ด" ต่างหากครับ