ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยไปต่างประเทศ เคยเห็นฝรั่งใช้ pickup fullsize เยอะไหมครับ?  (อ่าน 7021 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ติดตามข่าว full size สงสัยมากว่า กลุ่มเป้าหมายของเขาคือใคร ชาวสวน ชาวนา หรือ คนทำงาน อะไร ยังไง ไว้ปืนเขาหรอครับ แล้วคนใช้เยอะไหมที่เมืองนอก

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
เยอะคับกลุ่มคนรวย อย่างเมกาแพงมากๆแพงกว่า benz e อีก

ออนไลน์ recycleman

ชาวสวนชาวไร่ที่มะกันนี่ส่วนใหญ่ก็เศรษฐีดีๆนี่เองครัับ อุปกรณ์การเกษตรไฮเทคๆเพียบ ดีไม่ดีมีเครื่องบินเล็กไว้พ่นยาด้วย

สำหรับปิคอัพฟูลไซส์นี้น่าจะเป็นรถพื้นฐานสำหรับคนกลุ่มนี้ เอาไว้ลากแทรกเตอร์หรืออุปกรณ์นั้นนู้นนี่ และการวิ่งข้ามรัฐก็น่าจะตอบสนองได้ดีกว่าพวกซีดานทั่วไปครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ที่ NY ขับ F-150 กันเต็มเมืองเลยครับ

ออฟไลน์ AkE

ถ้าที่ USA เยอะครับ ชาวสวน ชาวนาแล้วก้พวกทำธุรกิจร้านอาหารครับ อาชีพพวกนี้รายได้ดีมากๆครับ V8 V12 กันทั้งนั้น หลายคัน 6 ล้อด้วยครับ โป่งใหญ่มาก แต่ถ้า Japan ไม่มีครับใช้แต่รถเล็กๆ ไม่ก้เป็นรถบรรทุกเลย ส่วนยุโรปก้ไม่ค่อยเห็นนะครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
Arizona, Texas, Nex Mexico

ขับเต็มเมือง

ออฟไลน์ tvm

ส่วนใหญ่ก็ในอเมริกา ในบางพื้นที่ที่เขาใช้กันไหมครับ
ลองหาหนังอเมริกา ที่ฉากแถวๆ เมืองที่ทำเกษตร ป่าไม้ ไรพวกนี้ดูดิครับ เห็นเยอะอย่ เผื่อจะตื่นเต้นดี 555

ออฟไลน์ Arado_kung

เมกากับแคนาดาใช้กันเป็นปกติครับ ต้องอย่าลืมประเทศเค้ากว้างขวางใหญ่โตรวมทั้งถนนหนทางและที่จอดด้วย ช่องจอดที่นั่นนึกถึงช่องจอดรถคนพิการบ้านเราได้คือกว้างแบบเปิดประตูได้สุดไม่ต้องกลัวชนรถคันข้างๆเลย ช่องจอดแบบขนานก็ยาวพอกันชนิดจอดดีๆเอาพวก B-Segment จอดได้2คันในช่องเดียว

ออฟไลน์ dtmf

• Jr. Member
  • **
เห็นในหนัง พวกขับรุ่นใหม่ๆมีพวกมีตังค์ พวกชาวบ้านธรรมดาขับ f150คันเก่าๆ ไม่รู้เรื่องจริงกับในหนังต่างกันใหม

ออฟไลน์ shipcake

แสดงว่าราคาต้องแพงมากๆแน่เลยครับ เคยเห็นในหนังบู้ คันมันใหญ่มาก

ออฟไลน์ O_o"

ดูอันดับกระบะ fullsize ยอดนิยมในตลาด US กันครับ มาบ้านเรา ขนาดก็รถ 6 ล้อเล็ก ดีๆนี้เอง  :D :D :D

ออฟไลน์ tew

ที่มุกดาหารเห็นอยู่สองรุ่น ของ ฟอร์ด กับโตโยต้า  เป็นรถลาว คันใหญ่มากๆ

ออฟไลน์ 0%

สังเกตุว่า ล้อทุกคัน ต้องโครมเนียม

ไม่รู้เป็นเพราะอะไร แต่เห็นโครมเนียมแล้วนึกว่าคนผิวสีเลย

ยอดขายที่ Canada 5 อันดับแรกเป็น Full-size Pick up ไป 3 ( Ford F-Series, Ram P/U และ GMC Sierra ) ส่วน USA 3 อันดับแรก Full-size Pick up ฟาดไปเรียบครับ ( Ford F-Series, Chevy Silverado และ GMC P/U )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2016, 22:00:27 โดย integra »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เมกาไม่เคยไป แต่ยุโรปแทบจะไม่มีให้เห็นเลย

ออฟไลน์ JetDou

• **
ผมอยู่ Michigan แถวนี่มีแต่ F-150 Silverado Ram 1500 ขับกันเยอะมากกกกกกกกกก

ประมาณ 50% เป็นกระบะ 

กระบะที่อเมริกาอันที่จริงไม่ถูกนะครับ ส่วนใหญ่ราคาจะเริ่มประมาณ 600,000-700,000 บาทสำหรับตัวถูกสุด จบที่ 1,800,000-2,000,000 สำหรับตัวท๊อป

2015 Ford Fusion 2.0 Titanium
2011 Infiniti G37 3.7 AWD

ออฟไลน์ belkw202

แคนาดาและเมกาวิ่งเต็มไปหมดเลยคับ
เหมือนที่ด้านบนบอกคับว่ายอดขายกระบะ full size ที่นี่ก็เหมือนยอดขายกระบะปกติบ้านเรา คือมันเยอะมากเมื่อคิดเป็นสัดส่วน
เสียงเครื่อง v8 กระหึ่มทั้งเมืองคับ แต่ยังไงก็ยังเป็นรองเวลาเจอเสียง g63 amg รายนั้นได้ยินแล้วขาอ่อนทุกที
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ mothsan

ที่ Iceland เห็นบ่อยมากครับ เอาไว้วิ่ง highland

ออฟไลน์ faora

• **
ยอดขายที่ Canada 5 อันดับแรกเป็น Full-size Pick up ไป 3 ( Ford F-Series, Ram P/U และ GMC Sierra ) ส่วน USA 3 อันดับแรก Full-size Pick up ฟาดไปเรียบครับ ( Ford F-Series, Chevy Silverado และ GMC P/U )

ประเทศแคนาดา อันดับที่1  และที่2 เป็นรถกระบะ ขายปีละประมาณ 120,000คัน และ 90,000คัน
เทียบกับประเทศไทย อันดับที่1 และที่2 ก็เป็นรถกระบะ ขายปีละ แสนกว่าคันใกล้เคียงกับแคนาดา
ตลาดรถบ้านเราใหญ่ไม่น้อยหน้าใคร

ออฟไลน์ sonasiam

• Newbie
  • *
 :-*ผมไปเที่ยวแถวดัลลัส ซานอันโต เท้กซัส ก็เห็นพอสมควร ดูเท่มาก ตัวรถเข้ากับสภาพพื้นที่และอากทศเป็นอย่างดี

ออฟไลน์ mamaman

ประเทศแคนาดา อันดับที่1  และที่2 เป็นรถกระบะ ขายปีละประมาณ 120,000คัน และ 90,000คัน
เทียบกับประเทศไทย อันดับที่1 และที่2 ก็เป็นรถกระบะ ขายปีละ แสนกว่าคันใกล้เคียงกับแคนาดา
ตลาดรถบ้านเราใหญ่ไม่น้อยหน้าใคร

แต่ผมว่าบ้านเขา สี่ประตูรึเปล่า
บ้านเรา สี่ประตู น้อยมากๆ เพราะแพงและมันขึ้นภาษีอีกละ
10000 คันนี้ ส่วนใหญ่ Cab แน่ๆ บ้านเรา

ออฟไลน์ w212cdi

ในอเมริกา ใช้กันเยอะครับ  ราคาแพงกว่าเก๋งธรรมดา ครับ

แต่ผมว่าบ้านเขา สี่ประตูรึเปล่า
บ้านเรา สี่ประตู น้อยมากๆ เพราะแพงและมันขึ้นภาษีอีกละ
10000 คันนี้ ส่วนใหญ่ Cab แน่ๆ บ้านเรา

ที่ Canada + USA มี 4 ประตู และตอนเดียวครับ

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
ไม่ค่อยมีเลยครับ ภาษีรถดีเซลมันแพง น้ำมันก็แพงกว่าเบนซิน จอดรถก็แพง ถ้ามีก็วิ่งกันชานๆเมือง

ในเมืองเห็นใช้พวก แฮทแบคกันเยอะ เอนคประสงค์ หรือพวกอีโค้คารก็เยอะมากๆ

ออฟไลน์ IS2000

เคยขับ Dodge Ram V8 ครับ เป็นอะไรที่จอดและกะระยะยากมาก เป็นรถที่กินน้ำมันมากที่สุดที่ผมเคยขับมาด้วย
ในอเมริกาเหมือนเป็นค่านิยมครับ คนซื้อรถกระบะ full size มาแต่ไม่ได้ใช้งานจริงๆเยอะมากๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ sakano

ตลาดรถกระบะ fullsize มีไม่กี่ประเทศนะครับ

ในยุโรป ไม่ต้องมาพูดถึงเลย

ออฟไลน์ TDCI

fullsize ใช้กันทั้งทวีปอเมริกาหละ
อเมริกา
แคนาดา
เม็กซิโก
บราซิล

บ้านเราเคยเห็นเหมือนกันนานๆครั้ง

MacH1

• บุคคลทั่วไป
เห็นในลอนดอนมีคนขับ Ram กับ Silverado ครับ

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
เคยไปเมกา 2 ครั้ง เห็นเยอะมากกกครับ คันใหญ่ เครื่องใหญ่ ออกตัวไฟแดงครางหึ่มๆๆ จนผมต้องตกใจทุกครั้ง และเห็นเยอะมากแถวแถบนอกเมือง
ส่วนในยุโรปและอังกฤษ ผมอยู่มาหลายปี แทบจะไม่เคยเจอเลยครับ เจออย่างมากก็ปิกอัพเหมือนบ้านเรา นานๆมาให้เห็นที

ดูตัวอย่างคันนี้ ผมไปเดินดูรอบๆคัน ในเมกา มันหย่ายมากกจริงๆๆๆๆ เลยครับ

ออฟไลน์ ps000000

ใครเคยขับมั่งครับ รู้สึกเหมือนขับ 6 ล้อหรือเปล่า