ผู้เขียน หัวข้อ: ++++ คุณคิดว่าทำไม ACCORD 2016 ไฟเบรคท้ายถึงกลับไปใช้หลอดไส้ครับ ++++  (อ่าน 13844 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
ผมเข้าใจมาตลอดว่า LED ดีกว่าหลอดไส้ทุกอย่าง เป็นเทคโนโลยีใหม่กว่า ติดดับก็เร็วกว่า สว่างกว่า ร้อนน้อยกว่า ACCORD ปัจจุบัน ก็ได้ไฟท้าย LED ทั้งหมด ทั้งหรี่และเบรค เป็น LED แต่เพิ่งเห็นตัว 2016 ดูจาก housing ของไฟแล้วก็คิดแล้วว่าไฟเบรคหลอดไส้แน่ๆ แต่ ไฟหรี่เป็น LED TUBE แต่ก็ไม่ชัวร์

จนมาเห็นคลิปนี้ นาทีที่ 7.50 การติดดับของไฟนี่หลอดไส้แน่นอน

เลยอยากถามความเห็นครับ ว่าคุณคิดว่าทำไม HONDA ถึงกลับไปใช้หลอดไส้เหมือนเดิมมันมีอะไรดีกว่า LED รึป่าว เพราะรุ่นน้อง อย่าง HRV ก็ได้ไฟท้าย LED ทั้งเบรคและหรี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 19:38:24 โดย jeenoon »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
เลียนแบบ bmw จบข่าว!!!

ออฟไลน์ O_o"

ไปกองอยู่ชุดไฟหน้า และไฟตัดหมอกหมดแล้วละครับ  :D :D :D :D

ไม่ต้องห่วงครับ X1 X3 ก็มีมาให้ครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
อ้าวหรือครับ ไม่ได้สังเกตุเลย ไหงเป็นงั้นไป
ไฟหน้าได้ Full LED. ไฟเลี้ยวหน้าก็เป็น LED.
แต่ไฟเบรคท้ายกลายเป็นหลอดใส้ซะงั้น  :(

แต่ก็อย่างที่ท่านสมาชิกบอก B.M.W. หลายรุ่น
ไฟเบรคท้ายก็เป็นหลอดไส้ F30 ก่อน LCI นี่ไฟท้าย
ก็หลอดใส้ยกแผงเลยครับ ยกเว้นไฟหรี่ที่เป็น LED Tube
และ F10 ตัว 520d ไฟเลี้ยวหน้าก็เปลี่ยนจาก LED เป็น
หลอดใส้ซะงั้น เอากันให้งุนงงกันไป

ผมว่าระดับพรีเมี่ยมนี่คงมีแต่เบนซ์ละมั้งครับ แทบทุกโมเดลในปัจจุบัน
เป็น LED ทั้งหมด อืม...ผมว่ามันสวยกว่ายี่ห้ออื่นที่พรีเมี่ยมแต่
ให้หลอดใส้เยอะนะ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
อยากดู honda เวอร์ชั่นต่อไป ให้ดู bmw ปัจจุบัน

ออฟไลน์ midobuns

• Newbie
  • *
ไฟ LED สวยจริง แต่เวลาเบรกคันตามหลังอย่างผมนี่โคตรทรมานสายตา

ออฟไลน์ Stp

อืม จะบอกว่าลดต้นทุนนราคาชิ้นส่วนอะไหล่ก็คงไม่ได้แตกต่างสักกี่สตางค์ เพราะตัวไฟหรี่ LED Tube นั่นก็แพงอยู่แล้ว ยังไงพลาดมาก็ต้องเปลี่ยนโคมทั้งชุดเหมือนกัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

LED tube   :-* :-* :-* :-* :-*

ออฟไลน์ toonze

ลดต้นทุนอะและ

ออฟไลน์ yourturle

รอชม ตัวจริงก่อน ค่อยว่ากัน
One Day.

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
อาจจะคิดถึงเรื่องบำรุงรักษาปะครับ  หลอดไส้สามารถเปลี่ยนแยก เฉพาะเบรค ได้เอง ถ้าเกิดหลอดขาก แต่ถ้า led ไฟเบรคเสัย อาจจะต้องเปลี่ยนโคม ไรงี้

ออฟไลน์ TLX

บางรุ่นไฟเบรคก็เป็น LED ครับ ผมเห็นในคลิปรีวิวของเกาหลี เห็นเป็นเม็ดๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 23:45:35 โดย TLX »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ความซับซ้อนของ หลอดไส้นี่น้อยกว่ากันมากนะครับ 

ยิ่งเป็นLED ก็แพงตามซ่อมยากกว่าด้วยเปลี่ยนทีนี่ยกแผงหากเปลี่ยนทีละหลอดก็ทำได้แต่ต้องละเอียดพอ

แล้วหลอดไส้ก็มีความทนทานมากพอ  พอที่จะรับได้

สิ่งที่ LED ได้เปรียบหลอดไส้หลักๆเลย ความสว่างนั่นแหละครับ

เคยเห็นโคมแต่ง ใช้ LED TUBE ใส แต่ใช้หลอดไส้สีแดง  เอาเข้าจริงมันก็สว่างมากอยู่นะ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
เพื่อนผมมันชอบไฟแบบนี้นะตั้งแต่ของ BMW ตัวใหม่ๆหลายรุ่น มันบอกดูแล้วมีมิติดีแม้ไฟไม่ติดมองโคมก็ยังสวย ไฟติดก็ดูสวยขึ้นอีก ผมว่าบางรุ่นมันก็ดูดีกว่าจริงเทียบกับแบบ LED ที่เป็นเม็ดๆเรียงกันแบบเรียบๆ แต่ส่วนตัวไม่ค่อยชอบที่บางรุ่นมองเข้าไปเห็นขั้วหลอดไส้ชัดเกิน

ออฟไลน์ meeuwarn

ผมชอบครับ สวยดี ราคาก็ถูก แค่นี้ก็สว่างพอแล้ว :D

ออฟไลน์ Micjty

Copy BMW + ลดต้นทุนครับ (ต้นทุนไปอยู่ที่ไฟหน้าหมดแล้ว)

ออฟไลน์ JDM

อย่าไปซิเรียสครับ 8)
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ sukhontha

เดานะ....

เขาน่าจะใส่ระบบตรวจสอบหลอดไฟท้าย ไฟเบรคขาด เข้าไปในระบบ เพื่อเตือนคนใช้งาน  จะได้รู้ตัวว่าไฟติดหลอดเดียวหรือเปล่า
ถ้าเป็น led  ตรวจสอบยาก (เพราะตรวจจากค่าความต้านทาน)

ออฟไลน์ O_o"

คงไม่มีใครครับรถแล้วเหยียบเบรกตลอดใช่มั้ยครับ

เดาๆนะครับงานนี้ก่ะเน้นโชว์  ไฟ LED bar มากกว่านะครับ ดูตอนกลางคืนดูสวยมีมิติดีครับ

อย่างน้อยๆไฟท้ายก็ราคาถูกกว่าไฟหน้าเยอะครับ ไฟหน้า LED ไม่รู้ว่าคู่ 3 หมื่นจะอยู่รึเปล่า

แต่ไฟท้ายหลอดใส้ธรรมดา ราคาคงไม่ถึงกับร้อง

ออฟไลน์ Teera

คาดว่า น่าจะลดงบแหละครับ

แต่ เวลาผมเลือกรถ ชนิดของไฟ เป็น ตัวเลือก เกือบสุดท้าย ที่เอามาพิจรณาครับ อย่าไปสนมันมากเลย เอาที่ชอบครับ

ออฟไลน์ ps000000

นี่ก็เลยยุค LED มานานมาก

ออฟไลน์ caton

อยากดู honda เวอร์ชั่นต่อไป ให้ดู bmw ปัจจุบัน
+1 ครับ

ดูมีความพยายาม copy BMW มาก
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ดูพยายาม copy มาก

และมีคนพยายามปกป้องมาก ลองเป็นโตสิสงสัยยับอีก

ออฟไลน์ h22a

เชื่อว่าลดต้นทุนครับ
ผมเปลี่ยนไฟหรี่สี่มุมของคัมรี่ใส่ถ่าน สี่ดวง ร้อยบาทนิดๆ  ;D

ออฟไลน์ oryor

ไฟเบรค LED มันแสบตาโฮกเลยครับ
ลองดู Benz ได้ครับ ไม่กล้าจอดต่อท้ายตอนติดไฟแดงเลย

ออฟไลน์ 0%

มันทำให้ดูเหมอืน led tube ได้ในระดับนึง แต่ราคาถูกลงมามาก

จะมีซักกี่คนมานั่งดูว่า มันเป็น led tube จริงๆ หรือ หลอดไส้

ส่วนใหญ๋ดูว่าสวย จบ จ่ายตังค์ แค่นั้น

ออฟไลน์ soklong

Honda นี้เป็นสาวก BMW ตัวจริงเลยแห๊ะ

ออฟไลน์ rotaryman

led บางทีสว่างเกินครับ เบรคกับไม่เบรคบางทีดูไม่ต่างกันเลย ตามหลังทีแสบตามากโดยเฉพาะชุดแต่ง led ลิเกทั้งหลายผมว่าแยงตามากครับ

ส่วตัวผมว่า led เหมาะเป็นไฟเบรคดวงกลางมากกว่าเพราะเห็นได้ชัด ตอนไมเบรคจะได้ไม่ต้องติดให้รบกวนสายตาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 16:10:16 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ผมชอบคนที่บอกว่าเป็นหลอดไส้ก็ดี เพราะดูแลรักษาง่ายดี 555

คือมันก็ง่ายจริงนะครับ แต่ผมเชื่อว่ายังไง LED มันก็มีข้อดีมากกว่า
ไม่งั้นผมว่า เอากระจกไฟฟ้า เกียร์ออโต้ เบรค ABS
แอร์ พวงมาลัยพาวเวอร์ ออกด้วยเลยดีกว่า
มันจะยิ่งทำให้ดูแลง่ายสุดๆไปเลยครับ 555

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
อย่าซีเรียสเลยครับ ไฟเลี้ยว ไฟถอย ก็ยังเป็นหลอดไส้อยู่เลย
All LED เก็บไว้ใช้กับตัว All new ครับ เดี๋ยวไม่มีจุดขาย
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray