ผู้เขียน หัวข้อ: สลับยาง...ต้องถ่วงล้อหรือไม่...เเละต้องตั้งศูนย์หรือไม่ครับ  (อ่าน 38865 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
สลับยางทุกครั้งต้องถ่วงล้อหรือไม่ครับ ถ้าถ่วงต้องถ่วงทั้ง 4 เส้นหรือเปล่าครับ

เเล้วต้องตั้งศูนย์ทุกครั้งที่สลับหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
ควรถ่วงครับ ให้ดีก็ถ่วง4ล้อไปเลยครับไหนๆก็ต้องถอดล้อออกมาแล้ว แต่ไม่จำเป็นต้องตั้งศูนย์ครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
ถ้าถามว่าต้องถ่วงล้อไหม ไม่ต้องก็ได้ เอาตรงคำถามนะ เพราะ อู่นอกบ้านๆ ให้สลับเขาก็สลับ มันก็ช่วยให้ยากสึกเท่ากัน แต่ถ้าถามว่าควรถ่วงไหม ผมว่าควรถ่วงนะ หมดตังค์ไม่กี่บาท แล้วถ้าถามว่าต้องตั้งศูนย์ใหม่ไหม ตั้งเถอะ มันเพิ่มมาอีกไม่มากหรอก แต่มีผลต่อการขับขี่ ปกติถ้าผมเข้าศูนย์ หรือ ร้านที่มีบริการพวกนี้ สิ่งที่ส่งผลกับการขับขี่แล้ว สามารถจ่ายไหว แล้วเห็นผล ผมทำนะ

ออฟไลน์ Smart

อันนี้จากประสบการณ์จริง (ไม่ใช่ทฤษฏี) ... เอา X-Trail ไปสลับยางที่ B-Quick เค้าถ่วงล้อให้ แต่ไม่ได้ตั้งศูนย์ กลับมาขับปกติดีทุกอย่าง พวงมาลัยนิ่งเหมือนเดิม

ออฟไลน์ johnlee

จากเพื่อนผมทำร้านยางมา 10 กว่าปี
สรุปได้ว่า

ยางจะถ่วงมมครั้งแรกที่เอายางใส่ล้อ

การสลับยางถ้าไม่ได้ถอดยางจากล้อ ไม่ต้องถ่วงใหม่

ขนาดยางรั่ว ถอดมาปะใส่ที่เดิม ก็เอาตะกั่วใส่ที่เดิม ไม่ต้องถ่วงใหม่

เว้นแต่ ยางสึก กินเป็นบั้งๆเนื่องจากความชำรุดอื่น น้ำหนักยางลดลงไปจากเดิมแล้ว ถ้าสั่นก็ถ่วง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Amaranthe

ี่เคยได้ยินมา ควรถ่วงล้อด้วย เพื่อความปลอดภัยในการขับขี่
ถ่วงเฉพาะล้อที่ขับเคลื่อน เช่น รถเก๋งขับหน้า ก็ถ่วงล้อหน้า 2 ล้อ ถ้ารถขับเคลื่อน 4 ล้อ ก็ถ่วง 4 ล้อ

ทำไปเถอะครับ ยังไงเราก็ทำเองไม่ได้แน่ๆ เพราะ ต้องใช้เครื่องมือเฉพาะทาง

ส่วนตั้งศูนย์ ผมไม่ทราบครับ ผมยังไม่เคยตั้งศูนย์ล้อเลย

แต่ผมก็ไม่เคยลองว่า ถ้าไม่ถ่วง ไม่ทำอะไรกับล้อ จะมีผลยังไงกับการขับขี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 09:13:23 โดย Amaranthe »

ออฟไลน์ rotaryman

ควรจะถ่วงล้อร้านที่ดีถอดออกมาแล้วจะเอามาวัดแล้วถ่วงให้ใหม่ครับ ส่วนศูนย์ถ้ามันขับตรงอยู่แล้วไม่ต้องตั้งศูนย์ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
ถ่วงแต่ล้อหน้า

ตั้งศูนย์ไม่จำเป็นครับ ถ้ายางกินนอก-ใน หรือรถกินซ้าย-ขวา ค่อยตั้งครับ

ผิดถูกไม่แน่ใจนะครับ ผมเคยเป็นเด็กอู่อยู่ร้านช่วงล่าง ปรกติก็ทำแบบนี้ เว้นแต่ลูกค้าจะต้องการเป็นอย่างอื่นครับ
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ The_Kr!s

• Jr. Member
  • **
เครื่องถ่วงล้อก็มีตั้งแต่หลักหมื่นไปหลักหลายๆแสนถ้าให้ดีควรหาร้านเครื่องถ่วงดีๆ จะถ่วงได้ละเอียดและตำแหน่งที่แม่นยำ ครับ

ออฟไลน์ akewizard

เวลาสลับยางปกติจะใช้วิธีสลับทั้งล้อ  ค่าความถ่วงในแต่ละล้อมันก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไร ผมเลยมองว่าไม่จำเป็นต้องถ่วงใหม่
ยกเว้นว่ามีการถอดเปลี่ยนยางหรือยางเดิมมีปัญหา ถึงจะควรถ่วงใหม่

ออฟไลน์ nuntapon.s

สลับแบบไหนหล่ะครับ

- ยางdirection กลุ่มนี้ถ้าสลับคู่หน้าไปคู่หลังแบบยกไปทั้งล้อก็แล้วไปไม่ต้องถ่วง  แต่ถ้าสลับซ้ายขวามันยกทั้งล้อไม่ได้ต้องถอดยางออกจากล้ออันนี้ต้องถ่วงครับ
- ยางแบบธรรมดาและกลุ่มยางที่มีinside outside  กลุ่มนี้ปกติยกทั้งล้อก็ไม่ต้องถ่วงครับ 

ทั้งนี้ทั้งนั้นยกเว้นตรวจดูแล้วมีตะกั่วถ่วงล้อบางล้อหลุดก็ต้องถ่วงใหม่อหรือสลับยางแล้วพบว่าพวงมาลัยสั่นอันนี้ก็ต้องถ่วงใหม่เลี่ยงไม่ได้ครับ  ส่วนเรื่องตั้งศูนย์ถ้ารถวิ่งตรง หน้ายางไม่กิน แนะนำว่าไม่จำเป็นต้องตั้งครับ

ส่วนตัวผม  ถ้าตรวจดูแล้วหน้ายางไม่กินหรือกินในอัตราที่เท่ากัน ไม่มีอาการวิ่งผิดไปจากปกติ  วิ่งแล้วพวงมาลัยไม่สั่น  ผมไม่สลับยางไม่ตั้งศูนย์ไม่ถ่วงล้อเลยครับ  ทำแล้วเสียทุกที  รถที่เป็นรถสเปคปกติอายุใหม่ๆไม่เกิน5-10ปีและใช้ยางมาตรฐานพวกตะพานหินหรือเด็กอ้วนผมไม่เคยเจออาการกินยาง  วิ่งไป50,000ถอดยางมานี่สภาพใกล้เคียงกันมาก  แต่ถ้าเป็นรถที่โหลดหรือใช้ยางถูกๆหรือยางแพงๆประเภทเกาะถนนจัดๆอันนี้อาจต้องใส่ใจเป็นพิเศษครับ

ออฟไลน์ Darkart

สลับยาง ถ่วงล้อทั้ง 4 ล้อด้วยก็ดี บางร้านสลับยางแล้ว ยางที่ล้อหน้านำมาถ่วงล้อ ยางที่ล้อหลังไม่จำเป็น เพราะมันวิ่งตามอย่างเดี่ยว
จะต้องตั้งศูนย์หรือไม รถไม่มีอาการกินซ้ายหรือกินขวา สภาพยางกินนอกกินในหรือไม ถ้าไม่มีอาการ ก็ไม่ต้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 19:51:44 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ muying

ผมสลับยาง ต้องขึ้นถ่วงล้อใหม่ทุกครั้งครับ  แต่ไม่ตั้งศูนย์ใหม่

ออฟไลน์ rut191

ผมไม่ถ่วงครับ
เพราะเคยถ่วงแล้วขับ100-120พวงมาลัยสั่น ไปถ่วงอีกรอบ(คนละร้าน)สั่นน้อยกว่าเดิม
เลยไปสลับกลับครับแล้วไม่สลับอีกเลยหรือถ่วงอีกเลย (เพราะล้ออีกคู่ที่สลับไปไว้ข้างหลังไม่ได้ถ่วง) พวงมาลัยสั่นหายครับ

ปล.จะถ่วงก็ต่อเมื่อเปลื่ยนยางใหม่เท่านั้น(ถอดยางกับล้อเท่านั้น) ศูนย์ไม่ต้องตั้งครับ

ออฟไลน์ mckyparty

-ถ่วงก็ดี เพราะถ้าไม่ถ่วงขับๆไปล้อดิ้นดิ้กๆก็ต้องเสียเวลามาถ่วงใหม่
-ตะกั่วที่ติดกะทะสามารถหลุดได้ 
-ตั้งศูนย์ถ้ารถไม่วอกแวก ปล่อยมือรถยังอยู่ในสภาพที่เคยๆก็ไม่ต้องไปทำไร (แต่ละร้านสูตรไม่เหมือนกัน บางร้านตั้งให้กินซ้ายนิดๆ)

promt

• บุคคลทั่วไป
แค่สลับยาง
มีเงินและเวลาก็ถ่วงล้อด้วย หากไม่มี แค่สลับยางไม่ทำให้ล้อไม่ได้ดุล

ขนาดเปลี่ยนยางใหม่ ร้านบีเร็วยังไม่ตั้งศูนย์ให้เลย หากทำจะคิดตังค์เพิ่ม

การตั้งศูนย์ ตามความเห็นด้านบนคือหากศูนย์ไม่เสีย ไม่ต้องตั้งให้เสียเงิน

หากไม่สบายใจ ขับไปก่อนแล้วค่อยไปตั้งศูนย์ยังได้

ออฟไลน์ SLuang

ผมขับ ranger t6 ใช้ยางชุดที่สองแล้ว
ตอนนี้วิ่งไป เกือบ 9 หมื่น

ผมสลับยาง พร้อมถ่วง ทุก 10,000 โล  แต่ไม่เคยตั้ง 0 ครับ
เพราะ 0 ไม่เสีย   ทุกวันนี้ ยางชุดที่สอง วิ่งไป 2 หมื่นกว่าโลแล้ว วิ่ง 120 ปล่อยมือได้ ยังนิ่งๆ ครับ

ออฟไลน์ Tapanan

แล้วแต่กรณี  เปลี่ยนยางครั้งแรกจะให้ร้านถ่วงทั้ง 4 ล้อครับ พอสลับก็จับย้ายที่เลย ยังไม่พบปัญหาไดๆๆ ส่วนเรื่องศูนย์ล้อ ต้องคอยสังเกตหน้ายางบ่อยๆ ยางบางรุ่นกินซ้าย กินขวา ช่างมักจะตั้งให้ล้อด้านนั้นหุบเข้าให้วิ่งตรง เคยพลาดลืมดูครั้งนึง วิ่ง ชม.-กทม. ชม.-หัวหิน กลับมา ยางด้านในเรียบเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถผม สลับยางทุกหมื่นโล ไม่ตั้ง 0และถ่วงล้อ แต่ทุก4หมื่นโลจะถ่วงล้อหน้าล้อและตั้งศูนย์ครับ ไม่รู้ทำถูกรึเปล่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ