ผู้เขียน หัวข้อ: CX3 พอจะเทียบกับ mini รุ่นไหนได้บ้างไหมครับ  (อ่าน 20787 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ouan

• Newbie
  • *
CX3 พอจะเทียบกับ mini รุ่นไหนได้บ้างไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 21:07:59 »
อยากทราบเกี่ยวกับสมถรรนะ ช่วงล่าง handling ของ cx3 พอจะเทียบกับ mini รุ่นไหนได้บ้างไหม ขอบคุณมากครับ ปล.ส่วนตัวสงสัยมาสักพักแล้วครับ :)

ออฟไลน์ sudhor

• Newbie
  • *
Re: CX3 พอจะเทียบกับ mini รุ่นไหนได้บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 21:22:52 »
เว็บนี้เซลล์มาสด้า เยอะยิ่งกว่าเพลี้ยกระโดด
พยายามจริงๆที่จะเอาไปเทียบกับระดับ Premium เพื่อให้คนอื่นเข้าใจว่า มันหรู มันสมรรถนะเจ๋ง
มันน่าภูมิใจตรงไหน กับรถที่ได้แรงบรรดาใจในการดีไซส์จากค่ายคืน ดูข้างในนี้ลอกมาทั้งดุ้น ยิ่งตาไฟ นิ่งครีบ รู้เลยมาจากค่ายไหน ..เพลีย..

• Newbie
  • *
Re: CX3 พอจะเทียบกับ mini รุ่นไหนได้บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 21:27:48 »
ผมไม่ใช่เซล ไม่ถามก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 21:33:10 »
สงสัยหนะครับ ทำไมต้องเทียบมินิ
เล่าให้ฟังหน่อยสิครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 21:41:07 »
ผมเห็นขนาดพอๆกัน สงสัย เลยถามแบบไม่รู้ครับ ปล.เทียบรถกันทำไมต้องคิดว่าเป็นเซลเหรอครับ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 21:56:54 »
ผมไม่รู้เรื่องใครเป็นเซลหรือไม่นะครับ แต่ส่วนตัวผมแอบคิดเหมือนจขกท.อยู่เหมือนกัน แต่ผมคิดตั้งแต่มาสด้า2ดีเซลออกมาใหม่ๆ มีแต่คนบอกว่าแพง บอกว่าแคบ แต่ส่วนตัวผมดูสเปคและขนาดตัวรถ ผมก็อดคิดไปเทียบกับรถมินิเหมือนกันครับ เพราะมาสด้าขึ้นชื่อเรื่องช่วงล่าง พวงมาลัย แถมก็ได้เครื่องยนต์ดีเซลซึ่งก็พอๆกะมินิตัวแรกๆ แต่ราคานี่ต่างกันคูณสองคูณสามเลยนะครับ ถ้าให้คะแนนมินิ10 และให้มาสด้า2ซัก 7 มันก็สามารถเทียบกันได้นะครับ และพอcx-3 ออกมา ผมก็อดคิดไปถึงมินิตัวที่ยกสูงขึ้นมาอีก และถ้ามันจะเลียนแบบกันและสมรรถนะเท่ากันในราคาที่ต่างกันมากแบบนี้ ผมก็ยอมเอาคันที่เอื้อมถึงครับ ปล.ไม่เคยขับทั้งสองคันนะครับ แค่คิดครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 22:04:10 »
เพื่อนผมก็เอาไป​เทียบกับ Mercedes Benz ครับ
2 = A class
3 = C class
CX3 = GLA class

เทียบได้แค่ ความหรูภายในห้องโดยสาร กับ​รูปลักษณ์ภายนอก ส่วน​เรื่อง​ของช่วง​ล่าง​นี่​ไม่รู้​นะ​ครับ สมรรถนะเครื่องยนต์ ยังไง​ก็​เป็นรอง เพราะมี​ให้​เลือก​แค่นั้น ต่าง​จาก MB ที่​มี​รุ่นเครื่องยนต์สมรรถนะสูง​ให้​เลือก แต่​ที่​แน่ๆ ใน​การ​ซื้อ ใน​ไทย Mazda ก็​คือ Mazda และ Benz ก็​คือ Benz ครับ มัน​กลายเป็นภาพลักษณ์แบรนด์ไป​แล้ว ถ้า GLA 180 ขายราคาเท่า C​X3 ตัว​ท็อป คนคงแห่ไปออก GLA 180 แน่นอน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 22:09:23 »
แค่ถามว่าเทียบกับ mini ได้มั้ยนี่ต้องเป็นเซลเลยเหรอครับ งงจัง

ผมเคยขับแต่ CX-3 ครับ ไม่เคยขับมินิ แต่เท่าที่อ่านรีวิวต่างประเทศมา Handling Mazda ก็ไม่ได้ต่างจากพวก Mini มากครับ ในเรื่องน้ำหนักคงต่าง แต่ความคมไม่ต่างเท่าไร

ส่วนอัตราเร่งน่าจะสู้ Mini พวกรุ่นที่เป็น 3 สูบ กับดีเซลได้ แต่ผมพูดถึงเฉพาะรุ่นเบนซินนะ และความประหยัดแย่กว่าเล็กน้อย

ถ้าเทียบอ็อปชั่นแล้ว Mini มันเยอะกว่าอยู่แล้วครับ เพราะแพงกว่า แต่เรื่องขับขี่ถ้าไม่ใช่รุ่น CooperS ผมว่ามันก็ไม่ต่างกันมากหรอกครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 22:12:43 »
ไม่น่าจะเทียบกันได้ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 22:20:09 »
+1 ไม่รู้จะเอาอะไรมาเทียบไม่ติดฝุ่นเลย 3 เท่าตัวของราคา เห็นคันเล็กๆแบบนี้แต่...แรงหนึบไม่เบานะ แคมรี่ว่าคันโตฐานล้อยาวกลับหนึบแน่นนิ่งสู้ไม่ได้ ก็แหงละ เครื่องตัวเดียวกะบีเอ็มนิ ไม่เสียชื่อ
ปล.cx5 ดีเซลเทียบก็ยังไม่อาจเทียบได้ เคยจะซื้อเมื่อสองปีก่อนตอนเปิดตัวลองขยี้พรมดูมันก็ไม่ได้แรงอะไรเลยแรงโม้นำแรงม้าขาดลอย แรงพอๆกะเครื่องหายใจเอง จะเอาe46ไปเทินหลังจากเทสเสร็จขับคันเดิมกลับบ้านนะดีแระ รถ8ปีขับดีกว่าเงียบนิ่งกว่าป้ายแดงตั้งเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 22:31:13 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 22:22:41 »
ตอบในฐานะเคยใช้ cooper s r56 คับ

ถ้าจะหารถมาเทียบ mini cooper s ได้ ออกจาก benz a250 cla 250 vw goft gti

ผมยังไม่เคยเจอรถคันไหนจะมาเทียบได้ในระดับราคา และ ไซต์รถเท่าๆกันน่ะคับ

cooper s + racechip ก็แรงโคตรๆล่ะคับ

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 22:50:53 »
ผมไม่เคยชับทั้งคู่นะ อาศัยอ่านเอา

ถ้าคุณว่า แค่ "สมรรถนะ"

ไม่ได้สักด้าน
เอาง่ายๆ แค่ Mazda 3 CX-3 ยังสู้ไม่ได้เลย

ทำ 3 ให้ทุกเสียงชมพร้อมเพรียงกันก่อนว่า ดีกว่า Focus
ถึงคิดจะเอาไปสู้ Mini

คือถ้ามองเป็น Step การ "ขับ" อย่างเดียว ขั้นที่อยู่มันยังห่างกันมาก

มองที่รุ่น Cooper S
คุณต้อง Golf GTI มานะ ถึงจะชนะมันได้

Cooper ตัวธรรมดา
ถ้าเป็นโฉมก่อน ที่อัตราเร่งผมก็ไม่แน่ใจ เพราะมันแรงแค่รถบ้าน
แต่เครื่อง Cooper ตัวปัจจุบัน มันไปไกลกว่าเดิมมาก คงสู้ยาก

ถ้าถามว่า Mazda 3 กับ A180 สมรรถนะสู้ได้มั้ย ผมยังเข้าใจ
เพราะคิดว่าอาจจะสู้ได้

แต่อะไรทำให้คุณคิดว่า CX-3 จะไปสู้กับ Mini ที่เขามีชื่อในการขับขี่ขนาดนั้นได้
ออพชันเหรอ ดีไซน์ภายนอก ภายในเหรอ ดูยังไงก็คิดว่า Mini เหนือกว่าทุกอย่างเลย
(เรื่องหน้าตา มันส่วนบุคคล ไม่ว่ากัน ผมแค่บอกในมุมของผม)

ราคา Mini ในบ้านเรา มันแพงเพราะโดดไปถึง 3 เท่าด้วยกลไกภาษี

แต่ถ้าในอังกฤษ ผมยังไม่รู้เลยผมจะเลือก CX-3 ทำไมในเมื่อ CX-3 แพงกว่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 23:01:35 »
ผมว่าการจับมาเทียบก็ไม่แปลกนะครับ อย่าอคติไปเลย คนเรามองรถหนึ่งคันไม่เหมือนกัน

ผมก็คิดนะว่ารถราคาไม่แพงมากสมัยนี้ก็ดูดีขึ้นเยอะ อย่าง Focus , Cruze , XV ช่วงล่าง มันไม่แพ้ Volvo S60 , F30 แล้วนะ ทั่งที่ราคาค่าตัวแพงกว่ากัน 2 เท่ากว่าๆ

Golf(tsi),Impreza,Forester,OutBack,มันก็รถราคาไม่แพงในเมืองนอก

ส่วน Hamdling CX3 เทียบกับ Mini เป็นไง ผมไม่ทรายเลยครับ ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยขับ Mini สักรุ่น ขออ่านเงียบๆแล้วกัน

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 23:07:04 »
ในราชอาณาจักรไทย มินิ มันขายโคตรแพงมากๆ ตัวที่ผมเคยขับ mini cooper s r56 , countryman all 4 สำหรับผมๆว่ามันขับมันส์มาก ถึงจะไม่นุ่มสบาย ภายในพลาสติกแข็ง แต่ด้วยดีไซส์มันโดน มันน่ารัก ภาพลักษณ์ของมินิในไทยเป็นของแพง

หากเอา cx3 มาเทียบกับ mini คงได้แนว countryman ครับ ผมว่า cx3 มันคงนิ่มกว่าสบายกว่าแน่ๆ ออฟชั่นลูกเล่นก็เยอะ ราคาคุ้มค่ากว่าแน่นอน แต่ภาพลักษณ์ทางสังคมไทย สู้ mini ไม่ได้แน่ๆ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 23:52:06 »
เคยลองขับ MiniCountryMan (CTM) Cooper-D hightrip (2wd) แบบยาวๆ ถ้าเรื่องการขับมันสนุกจริงๆครับ สาดโค้งได้สนุกมั่นใจมาก
สัมผัสอุปกรณ์ทุกอย่างมันดูแน่นไปหมด หาความก๊องแก๊งไม่เจอ ลูกเล่นก็มีมากเช่นกัน โดยเฉพาะระบบ Infotainment

ซึ่งต้องยอมรับว่าหากเทียบกับ X1 หรือ GLA นี่ ผมยังรู้สึกดีกับ Mini CTM มากกว่า

หากเทียบกับ CX-3 (ไปลองมาแล้วเช่นกัน) การขับขี่ดีกว่ารถร่วมชาติไปมากโขครับ แต่ก็ยังไม่สามารถเทียบกับ Mini CTM ได้ครับ
แต่ระบบ Infotainment ก็เหมือนจะพยายามทำให้เทียบเท่า (ปรับแต่งค่า setting ต่างๆของรถด้วย Graphic ที่สวยงาม)
ระบบความปลอดภัยที่บางอย่างมีมากกว่า Mini  แต่ Mini ก็คือ Mini ครับ และผมเชื่อว่าคนที่ขับ Mini และชอบการขับขี่แบบนั้น จะหารถยี่ห้ออื่นมาแทนยากครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 23:53:43 »
ไม่เคยขับ cx3 นะครับ
แต่มั่นใจว่า mini ขับมันส์กว่าเยอะตามแบบฉบับของรถยุโรปครับ

ในเรื่องความคุ้มค่า cx3 คุ้มกว่าครับ mini thai ราคาโหดไปครับ

ออฟไลน์ artypon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 00:20:39 »
ฝรั่งเทียบกับ countryman ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 00:41:55 »
คงเทียบลำบาก
ถ้าเอาใกล้เคียงที่สุดเท่าที่มาสด้าจะทำได้คงเป็นCTM

ออฟไลน์ nekki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 00:47:23 »
จริงๆเอามาเทียบกันก็ไม่เห็นจะเป็นไรนี่ครับ
ที่บ้านเราราคามันต่างกันขนาดนั้นเพราะภาษี + กำไรอันเกินควรของผู้ผลิต/นำเข้าล้วนๆ

ผมไม่รู้ประเทศอื่น ลองมาดูราคาที่ญี่ปุ่นที่ไม่มีส่วนต่างเรื่องภาษีนำเข้าละกัน 
คร่าวๆผมจะโฟกัสที่ตัวถูกสุดทั้งคู่นะครับ
เพราะผมขี้เกียจเสียเวลาไปดูรุ่นย่อยว่ามันต่างอะไรกันบ้าง
(ทำไมญี่ปุ่น? ผมอยู่มา 8 ปี มี Know-how แค่ที่นี่
ผมพยายามจะไม่ตอบสิ่งที่ตัวเองเดาหรือไม่รู้จริง)

-----------------------------------
CX-3の新車
新車価格:237~302万円
http://kakaku.com/item/K0000718690/catalog/

MINI COOPER (クーパー)の新車
新車価格:266~415万円
http://kakaku.com/item/70102410304/
-----------------------------------

จะเห็นได้ว่า ตัวถูกสุดของทั้งคู่ราคาต่างกันแค่ 3XX,XXX Yen หรือราวๆ เกือบๆแสนบาท
ทีนี้ถ้าเราเอาความ BIAS ออก ราคาต่างแค่นี้ยังเทียบกันได้อีกไหมครับ
หรือว่าจะตอบว่า Brand Value มันไม่เท่ากัน เทียบไม่ได้อีก

ถ้ามันดีกว่าตรงนั้นตรงนี้ ตรงนี้ก็ว่ากันตรงไปตรงมา สำหรับท่านที่เคยลองทั้งคู่
จะได้เป็นวิทยาทานและความรู้กับคนที่อยากเปรียบเทียบ

ส่วนตัวเคยลอง Mini ครั้งเดียว นานมามากแล้ว ก่อนที่จะเลือกซื้อ Skyline
ในด้านการตอบสนองการขับขี่ ผมก็เชื่อว่า Mini มันดีกว่าแน่นอนครับ
เพราะมันออกแบบจากมาให้มีจุดเด่นด้านนั้น (แลกมาด้วยความแข็ง สะเทือนตับไต)

แต่ถ้าถามว่าโดยรวม ตัวรถมันต่างกันขนาดแบบเป็น Taboo ห้ามมาเทียบไหม?
(เมื่อรู้ความจริงเรื่องราคา / ต้นทุน ดังที่ผมเรียนไปด้านบนแล้ว)
ก็คิดว่าคงไม่ต่างกันขนาดนั้นกระมังครับ

ชอบได้ แต่อย่าไปอวยค่ายรถมันมากเลยครับ ไม่ว่าจะยุโรป/ญี่ปุ่น/อเมริกา
ผู้บริโภคเรามาแชร์ข้อมูลกันเยอะๆกันเพื่อพวกเราได้ประโยชน์สูงสุดกันดีกว่า
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 01:44:43 »
cx-3 เครื่องเบนซิน 2, 000 cc ดูท่าจะแรงอยุ่่นะครับ

ถ้าเอาไปซัดกันจริง เดาว่าไม่น่าทิ้งห่างกันเป็นสนามฟุตบอลหรอก 

ปล แต่คิดว่าไม่มีทางที่จะสู้ตัว cooper s ได้ครับ เพราะมันจี๊ดจ๊าดมาก :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 01:46:30 โดย supercat »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 02:36:20 »
เบื่อไอ้พวกขับพรีเมี่ยมแบรนด์แล้วทำเป็น เทียบไม่ได้ ยังไงก็ไม่ได้

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 02:38:21 »
+1 ไม่รู้จะเอาอะไรมาเทียบไม่ติดฝุ่นเลย 3 เท่าตัวของราคา เห็นคันเล็กๆแบบนี้แต่...แรงหนึบไม่เบานะ แคมรี่ว่าคันโตฐานล้อยาวกลับหนึบแน่นนิ่งสู้ไม่ได้ ก็แหงละ เครื่องตัวเดียวกะบีเอ็มนิ ไม่เสียชื่อ
ปล.cx5 ดีเซลเทียบก็ยังไม่อาจเทียบได้ เคยจะซื้อเมื่อสองปีก่อนตอนเปิดตัวลองขยี้พรมดูมันก็ไม่ได้แรงอะไรเลยแรงโม้นำแรงม้าขาดลอย แรงพอๆกะเครื่องหายใจเอง จะเอาe46ไปเทินหลังจากเทสเสร็จขับคันเดิมกลับบ้านนะดีแระ รถ8ปีขับดีกว่าเงียบนิ่งกว่าป้ายแดงตั้งเยอะ

อ้อมๆเลยก็คือ ขนาดนั้นเลยหรอ

ตรงๆคือดัดจริตค่ะ อะไรัมนจะขนาดนั้น เชิดชูจังเลย CX-5 มันรถอะไร จะเอาแรง ?

ผมพึ่งนั่ง F16 มา CX-5 ก็ไม่เห็นแรงเลย เค้าบอกแรงหมายถึงแรงในระดับไหน ? คิดหน่อยครับ ไม่ใช่สักแต่จะอวด

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 02:45:24 »
แรงกว่าในรถระดับเดียวกัน คือ อัตราเร่งตัว 2.5 มันพอๆ กับ Forester Turbo ส่วนเรื่องความสนุกในการขับขี่ยังสู้ไม่ได้

อ้อมๆเลยก็คือ ขนาดนั้นเลยหรอ

ตรงๆคือดัดจริตค่ะ อะไรัมนจะขนาดนั้น เชิดชูจังเลย CX-5 มันรถอะไร จะเอาแรง ?

ผมพึ่งนั่ง F16 มา CX-5 ก็ไม่เห็นแรงเลย เค้าบอกแรงหมายถึงแรงในระดับไหน ? คิดหน่อยครับ ไม่ใช่สักแต่จะอวด
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 03:28:02 »
ตอบในฐานะคนเคยลองทั้งคู่นะครับ (มินิผมได้ลองก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ c class มา)

ขอตอบแบไม่ bias และไม่ได้เป็นแฟนของทั้ง 2 ค่ายเลยนะครับว่า ในเเง่การขับขี่สู้ไม่ได้เเม้เเต่จะเทียบครับ คือเอามาเทียบได้ ไม่ได้ห้าม แต่มันสู้ไม่ได้จริงๆ

อยากให้คนที่ไม่เคยขับลองขับดู อันที่จริงอัตราเร่งในกระดาษมันก้ไม่ได้ต่างกันฟ้ากับเหว เเต่ที่ต่างคือ feeling โกคาทของมินิ ที่ไม่มีทางเทียบได้ครับ มันเด่นกว่ามาก การตอบสนองของคันเร่งต่างๆ ห่างชั้นครับ

อันที่จริงอยากเปลี่ยนให้กระทู้ไปเทียบกับ ฟอร์ดโฟกัส จะยุติธรรมกว่านะคนีบ ยังพอฟัดพอเหวี่ยงได้

ออฟไลน์ werawit

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 03:43:47 »
ทำไมจะเทียบไม่ได้ครับ ? ? ?

จริงๆราคา ที่ ต่างประเทศ CX3 (Top Grade) แพงกว่า Mini Cooper Paceman ที่เป็น class Subcompact Crossovers ด้วยกันนะครับ!!

อีกอย่างคือ CX3 review ได้เป็น top of the class (editor's choice) ของ (http://www.caranddriver.com)

** ไม่ใช่ติ่ง Mazda นะครับ ตอนนี้ใช้ F30 อยู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 03:52:31 โดย werawit »

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 04:33:03 »
คืออย่างงี้นะครับ
Mini โฉมปัจจุบัน ที่เปิดตัวเมื่อ 1-2 ปีที่แล้ว
แค่ตัว Mini Cooper ธรรมดา  ไม่ต้องCooper S

ตัวธรรมดา 3 สูบ 1.5L Turbo  ถึงจะมีแรงแค่ 136 แรงม้า
แต่อัตราเร่ง specเคลมไว้ว่า 0-100 =  8.1 วิ

ผมว่าตัวธรรมดานี่ ก็ชนะ CX3 ทุกเครื่องขาดแล้วครับ ไม่ต้องไปเทียบกับ Cooper S เลย

ส่วนเรื่องฟิลลิ่ง  ผมเคยไปลอง Cooper D ที่ไม่ค่อยแรง  อัตราเร่งแย่กว่า Cooper ธรรมดา  แต่เรื่องการขับขี่ดีมากๆ 
ปกติผมขับ BMW 320i F30 ช่วงล่างก็ดี แต่ความหนึบและความสนุกแพ้ Cooper D ขาดครับ
Cooper D ไม่แรงเท่า Cooper ธรรมดา กับ Cooper S 
แต่แค่ Cooper D ก็สนุกเกินความแรงตัวเองแล้ว  รถแน่นมาก  พวงมาลัยน้ำหนักดีสุดๆ  ดีกว่า BMW F30 แต่นั่นยังไม่พอ  เพราะช่วงล่างของ Mini ที่ผมไปลองขับ  มันไม่มีความกระด้างเลย  มันนุ่มและหนึบ  ถ้าขึ้้นนเนินใดๆ จังหวะขึ้นและลง มันแน่นมาก แต่สบาย และที่สำคัญมากๆ คือรถขับมุดสนุกมากครับ จะเลี้ยว จะซอกซอกรถมันไปเป็นก้อนเดียว  ไม่มีคำว่ายวบยาบ

ถ้าจะเทียบกับ CX3 สิ่งที่พอจะเทียบได้ก็คือ  ความสนุกต่อหน่วยราคา
แต่ถ้าเทียบเรื่องตัวถัง ช่วงล่าง พวงมาลัย ความประหยัด  ยังไงก็สู้ไม่ได้ครับ

ปล. บอกตามตรงว่า ขนาดผมไม่ชอบและไม่ถูกจริตกับรถ Mini  พอไปลองขับ ยังต้องยอมรับมันเลยว่ามันขับดีจริงๆ ครับ  แต่ชาตินี้ก็คงไม่ซื้อมัน เพราะดูเป็นรถผู้หญิงหรือไม่ก็ผู้ชายสำอางๆ  แต่ผมมันผู้ชายเซอร์ๆ  ถ้าจะออก Mini  ผมขอลดราคารถไปออกอย่าง Volvo V40 จะดีกว่า  หรือไม่งั้นก็ BMW 118i เป็นต้น

อีกครั้ง ย้ำครับ Mini ขับดีจริงๆ ขับเร็วๆ 150ขึ้นไป ไม่มีคำว่าเสียว  จะเสียวก็เพราะ Cooper D ที่ผมไปลองมันอืดนี่แหละ  แต่คิดว่าไม่อืดกว่า CX3 นะ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 07:21:09 »
ราคาในไทยมันแพงจนเทียบพรีเมียมไม่พรีเมียมเลยแหละครับ

มินิที่อังกฤษราคาไม่ได้สูงลิ่วติด bmw หรือ benz ขนาดนี้ ราคามันสูงกว่า vw ปิ้ดเดียว แปลกใจว่าทำไมในไทยมันถึงอัพสเกลขึ้นมาชน c class ได้ถือว่า มินิไทยก็ทำกำไรได้เอาเรื่อง

ราชอณาจักรไทยขายแพงจนมันกลายเป็นรถหรูโดยปริยาย เหมือน volkswagen แหละครับ

ที่อังกฤษถ้าไม่ใช่ black cab ก็มีแต่ skoda กับ vw นิแหละครับที่เป็น taxi เพราะมันเป็น passenger car ราคาถูก

golf ก็เช่นกัน เพียงแต่มี edition แรงแบบไม่มีคู่แข่งในไทย(แต่ต่างประเทศเค้ามีนะเออ)เลยเป็นรถหรูไปเทียบกะมินิไทยซะงั้น

อยู่ไทยจะเทียบคงต้องด้วยมโนภาพที่ค่ายรถสร้างมาก่อนถึงจะเทียบสมรรถภาพ

ผมเคยขับมินิรุ่นที่แล้วอยู่เกือบปีที่อังกฤษ ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันดีขนาดนั้น แค่หนึบกว่าแรงกว่ารถจิ๋วๆรุ่นอื่นๆ พวก fiat, polo บลาๆ

สำหรับคนที่ไม่ใช่ serious driver แบบผมขับแค่ f30 ก็คิดว่าแรงสะใจแล้ว

ผมชอบ cx3 มากกว่า นั่งสบายกว่า แรงก็ไม่ได้น้อยไปกว่ากัน เรื่องหนึบไม่รู้ เพราะไม่ได้กด 120+ ที่ผมอยู่แรงม้าไม่ได้บอกคุณภาพรถ เพราะยังไงกล้องจราจรก็คุมความแรงคุณอยุ่ดี

ที่ไปลองเป็นตัวดีเซล ซึ่งราคาแพงกว่า mini ในอังกฤษ ถ้าผมจำไม่ผิด cooper d country man ตัวธรรมดาด้วยซ้ำมั้งต่างกันราวๆ £700-1000 เมื่อหลายเดือนก่อน ถ้าเทียบกับ hatch คนละเรื่องเลย เพราะ hatch ถูกมากกก ไอที่ราคาในไทยเท่ากับ c class น่ะๆๆ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 08:44:04 »
เดี๋ยวนะครับ คนที่บอกเทียบกันไม่ได้เลยนั้นคุณเอาราคาและตำแหน่งการตลาดในประเทศเรามาเป็นฐานความคิดใช่ไหม ลองดูข่าว ดูราคา ตำแหน่งการตลาด ในเมืองนอกครับ เขาไม่มีวิธีเก็บภาษีประหลาดแบบบ้านเรก่อนจะปล่อยไก่ไปว่าเขา ศึกษาให้ดีๆ ดูให้เยอะๆก่อนครับ

แล้วจะใช้ภาษาดูถูกคนอื่นทำไมกันครับ งงมาก เขาไปทำอะไรให้คุณ เขาสงสัยก็ถาม ไม่อยากตอบ อย่าตอบ  อย่าไปกวน หรือเกรียนลงคีย์บอร์ดเป็นเด็กๆครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 09:15:17 »
แปลกๆ ทำไม ต้อง CX3  ทำไมต้อง mazda
ยี่ห้ออื่นไม่ได้หรือ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 09:15:44 »
เทียบได้นะครับ ทั้งmazdaและmini เมืองนอกจัดเป็นรถประเภทmassนะครับ ราคาถูก คนทั่วไปซื้อได้ ที่ยุโรปบางประเภทmazdaแพงกว่าminiด้วยซ้ำจากภาษีนำเข้าที่ต้องจ่ายมากกว่า คนไทยคงติดภาพลักษณ์ว่าเป็นpremium brandแบบ benz bmw audi ซึ่งจริงๆแล้วไม่ใช่เลย เป็นการตลาดที่สร้างให้miniเป็นpremiumเองต่างหาก