ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปดู Honda Civic มาครับ แต่ไม่คิดว่าจะลดต้นทุนขนาดนี้  (อ่าน 25163 ครั้ง)

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
สิ่งที่ได้เห็นทำให้ผมถึงกับอึ้ง.......นี่ถ้าไม่บอกนี่ไม่ได้สังเกตุเลยนะเนี่ยะ เป็นทุกวงการล่ะครับ ลดต้นทุนเพิ่มยอด ธรรมดาของโลก อุเบกขาๆๆๆๆ

ออฟไลน์ bluehoney8

• Newbie
  • *
มีผลตอนพับเบาะหรือเปล่าครับ เลยมาเป็นพลาสติก ต้องไปดูเองซะละ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
ลด จุดละนิดละหน่อย รวมๆ ก็ลด cost ได้เยอะอยู่นะ

นี่ขนาดส่วนที่เห็นประจำนะ แล้วจุดที่มองไม่เห็นล่ะ

ออฟไลน์ bobsan

มีผลตอนพับเบาะหรือเปล่าครับ เลยมาเป็นพลาสติก ต้องไปดูเองซะละ
หลายๆรุ่นที่สามารถพับเบาะได้ก็ไม่เป็นแบบนี้นะครับ
แต่มันน่าจะมีเหตุผลบางอย่างครับที่ออกมาแบบนี้

หากเป็นการลดต้นทุนจริง corolla กับ mz3 ความกดดันคงน้อยลง

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
ตอนไปลองนั่งไม่ได้สังเกตเลยครับ แต่เบาะนั่งสบายดี ผมสูง184 หัวกับหลังคาห่างกัน1กำปั้น

เห้อ ตอนซิตี้ปี2008ก็ทำแบบนี้แต่เบาะยังพับได้ในตัวทอป นี่เบาะพับไม่ได้สักรุ่นแถมข้างๆเป็นพลาสติกอีก

ยังมีพลาสติกปิดที่เปิดกระโปรงหลังก็เอาออก เห็นเหล็กเปลือยซะงั้น ดีที่มีในตัวRS

บางทีตั้งความหวังไว้สูงว่ารุ่นใหม่มันจะดีขึ้นกว่า ของดีที่มีอยู่ก็น่าเก็บไว้ แต่ก็เข้าใจ บริษัทเขาต้องทำเพื่อกำไร

ซึ่งพอไปเจออะไรที่เฟลๆ ก็เสียใจเหมือนกัน 5555

ออฟไลน์ chinjung

กระป๋อง กระแป๋ง สไตร์Honda

ออฟไลน์ yod artstu

รบกวนสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ RS จะพับเบาะได้ไหมครับ
: )

ออฟไลน์ ps000000

เฟล มาก

ออฟไลน์ SM.

ยังไม่เคยเจอตัวจริงเลย

ออฟไลน์ meeuwarn

จขกท ตาไวมากๆ ผมไม่ทันสังเกตุเลย

แต่เขาให้คานหลังมาแล้วนะครับ รุ่นที่แล้วไม่มี ;D

แต่ผมไม่จองแล้ว กะว่าจะไป HRV รองtop

เหตุผลคือ มันเตี้ยไปหน่อย ไม่น่าฝ่าน้ำหน้าศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะได้

ออฟไลน์ ariazero

Keep Clam!
แล้วกลับไปซื้อ B-Segment น่าจะดีกว่าอีกนะเนี่ย  :'(
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ PREM

มีจุดลดต้นทุนน่าเกลียดหลายจุดเหมือนกันนะครับเนี่ย
จากตอนแรกเฉยๆ ตอนนี้เริ่มสนใจไปแอบดูคันจริงซะแล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ kan.kom

สิ่งนึงที่พวกเจ้าตลาดมักจะทำในอดีตก็คือทำรถออกมาเป็นรองคู่แข่งยังไงก็ขายได้อยู่ดี
แต่ยุคสมัยมันเปลี่ยนไป ผู้บริโภคทุกวันนี้ฉลาดขึ้นแล้วนะ
ที่พูดนี่ไม่ใช่อะไร รักพี่ฮอนหรอกนะถึงพูดตรงๆ

ออฟไลน์ book350

Golf GTI คันละ 2.6 ล้าน ตรงนี้ก็พลาสติกครับ 5555
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ eaton fuller

ไม่น่าใช่ลดต้นทุน น่าเป็นเหตุผลอื่นนะครับ

พลาสติกขึ้นรูป กับ หนังเทียมยัดฟองน้ำเห่ยๆ

ผมว่าพลาสติกขึ้นรูปน่าจะแพงกว่าอีก

ออฟไลน์ eaton fuller

สำหรับผม Civic ใหม่ ถึงจะไม่ซื้อเพราะเล็กไป  ยังไงก็ wow เหลียวหลังเลยครับ ดีไซด์ล้ำมากๆ

อาราณ์เหมือนตอน FD ออก 8 ปีที่แล้วผมตัดสินใจจองทันทีที่เห็น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2016, 23:03:09 โดย eaton fuller »

ออฟไลน์ Pegasus7700

จากที่ไปtest drive มา และได้ดูรวมๆ กับราคา9แสนกลางๆ
ผมกลับเห็นต่างกับหลายๆท่านที่รุ้สึกแย่กับซีวิคตัวนี้

ผมคาดหวังว่ารูปทรงภายนอกสวยกว่าตัวปัจจุบัน ช่วงล่างควรจะดีขึ้น
ต้องแรงขึ้น พวงมาลัยควรคมขึ้น ควรเติมe85ได้ และควรจะมีoption ความปลอดภัยให้มากขึ้น

และผมคิดว่ามันครบแล้วแหละครับ

หากจะไปเทียบกับc seg อื่นๆ ผมว่ามันน่าจะดีที่สุด c seg ญี่ปุ่นตอนนี้ครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tsubasa

ไปดูคันจริงมาแล้วเหมือนกัน ดูแบบผ่านๆนะครับ
- เบาะหลังนั่งสบาย แต่จุดนี้มันน่าเกลียดจริงๆ อย่าบอกนะว่ามันจะไม่โดนตัวคนนั่ง
- ห้องเครื่อง นอกจากรกแล้ว แต่เห็นแนวเหล็กตัวถัง มันดูแย่ ไม่สวยเลย
- ยาง รุ่นล่างๆให้ hankook มา
- เบาะ รุ่น 1.8 e ให้ผ้าหุ้มเบาะแบบ low cost จริงๆ

แต่ความสวยของ civic กับส่วนอื่นๆ ทำให้มันน่าสนใจกว่าคู่แข่ง

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
คลาสนี้ ผมก็ยังยกให้ Mazda ทำภายในได้ดีที่สุด นุ่ม 90% เลยสำหรับ interior อีก 10% ผมให้ตรงส่วนที่เป็นพลาสติกลายเคฟล่า มันไม่นุ่ม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่น่าใช่ลดต้นทุน น่าเป็นเหตุผลอื่นนะครับ

พลาสติกขึ้นรูป กับ หนังเทียมยัดฟองน้ำเห่ยๆ

ผมว่าพลาสติกขึ้นรูปน่าจะแพงกว่าอีก

ฟองน้ำก็ต้องอัดเข้ารูป หนังก็ต้องตัดมาให้พอดี ไหนจะเย็บอีก
ไม่ถูกกว่าพลาสติกแผ่นเดียวหรอกครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ -Brian

ผมเฉยๆมากกับซีวิครุ่นนี้ กลางๆุทุกอย่าง จะสวยก็สวยไม่สุด จะหรูก็ไม่
แต่เวลาฮอนด้าออกรุ่นใหม่ทีไร กระแสในเฟสบุคนี่แรงตลอด โดยเฉพาะกับผู้หญิง แชร์กันเช้าเย็น
ทำให้เวลาเห็นตัวจริงเลยไม่ว้าวเท่าไร

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ตรงนั้นน่ะ พอใช้ไปนานๆ มันจะมีเสียงกุกกักเกิดขึ้นเพราะการเสียรูปของพลาสติกตามเวลา เจอแบบนี้มาหลายคันแล้ว
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Air_graphic

ลองนึกถึงหน้าหนาว เวลาคุณนั่งหลังเบาะหนังอุ่นๆ แล้วขยับตัวแขนไปโดนพลาสติดข้างเบาะเย็นๆ ........... นึงแล้วเซ็ง
อีกหน่อยคงมีร้านแต่งรถงัดเอาตรงนี้มาหุ้มหนังขายได้ตังค์อีกจุดนึง

ออฟไลน์ keamgladnan

เห็นด้วยตามนี้ครับ

ออฟไลน์ frame@kk

เขาคงไม่โง่ขนาดนั้นมั้งครับ ผมเองก็ยังไม่ได้ลองนั่ง แต่ถ้านั่งแล้วไม่ส่งผลอะไรก็โอนะ
วิศวกรฮอนด้าคงไม่โง่ขนาดนั้น มั้ง หรือว่า ใช่

วิศวกรไม่ได้โง่หรอกครับ แต่โดนปัจจัยทางธุรกิจบีบบังคับ เป็นอย่างงี้ทุกววการวิศวกร
คิดแล้วเศร้า  :'( :'(

ออฟไลน์ balliblue

ห๊ะ!!! ตอนไปนั่งผมก็ว่าสบายดีนะ ไม่ทันสังเกตเลยเหมือนกัน หรือเค้าทำมาเพราะมีเหตุผลอะไรบางอย่าง คิดบวกกกก 5555

ออฟไลน์ bmwmania

ลองนึกตอนหัวเข็มขัดนิรภัยตีกับพลาสติกซิครับ. ใช้เวลากี่เดือนดีถึงจะมีรอยปรากฎ. อิอิ

ออฟไลน์ dusitmon123

ลองนั่งในโชว์รูมอาจจะไม่รู้สึกมาก

แต่ถ้าขับจริงๆ คนนั่งหลังคงมีหงุดหงิดบ้างเวลาเจอทางไม่ค่อยดี

แถมบ้านผม น้องๆชอบนอนเอาหัวพิงหรือไม่ก็ซุกตรงนั้นด้วย ถ้าไม่มีผลก็คงเป็นอะไรที่สุดยอดมากๆ

ออฟไลน์ BOBBY_7

ต้นทุนและวัตถุดิบ ถูกปรับเปลี่ยนลด คิดสิ่งทดแทนของเดิมที่ราคาสูงขึ้น และอาจหาได้ยาก
หมากฝรั่ง (เคี้ยวยางต้นไม้ --> เคี้ยวพลาสติก >....)
บ้าน  (ไม้เนื้อแข็ง,อิฐ --> เชอร่า,อิฐมวลเบา >....)
รถ     (เหล็ก,หนัง --> พลาสติก,pvc >...) สีของรถยังบางงงงงง ขนเป็ดโดนก็แทบจะเป็นรอยแล้ว

ราคากับคุณภาพมันสวนทางกันเรื่อยๆ ต่อไปรถจะไม่ใช่ของฟุ่มเฟือย ..แต่จะเป็นแค่ของที่หากจำเป็นต้องซื้อ
เมื่อทุกคนเริ่ม ตะหนักเห็นการเอาเปรียบของ ค่ายรถต่างๆ ที่ขายคนไทย
Brand ที่แข็งแรง ทั่วโลกก็มีล้มมากมายให้เห็น

อนาคตเราอาจได้ใช้รถโฟม.... (ผมไม่กล้าฟันธง!! )

ออฟไลน์ Matlab

เห็นด้วยตามนี้ครับ
เอิ่ม พลาสติกขึ้นรูปไม่ได้แพงขนาดนั้นครับ ที่แพงคือแม่พิมพ์ และ เครื่องฉีดพลาสติก แต่ที่น่ากลัวกว่าคือค่าแรงครับ 55555