ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปดู Honda Civic มาครับ แต่ไม่คิดว่าจะลดต้นทุนขนาดนี้  (อ่าน 25164 ครั้ง)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ลองนั่งเฉยๆคงไม่ทันสังเกตุ แต่ถ้าเจอทางโค้งเหวี่ยงไปเหวี่ยงมาเมื่อไหร่น่าจะคิดถึงฟองน้ำนุ่มๆ... เจ็บสีข้างแน่ๆ

ดีลเลอร์ต้องหาวิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้าให้ดีๆแล้วละ
H.

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
ถังน้ำมันจุน้อยกว่า FB กลับไปเกือบๆ จะเท่า FD เลย ทั้งๆ ที่รถใหญ่กว่า FB นะ ใครตีนหนักมีแวะปั้มกันบ่อยแน่

ความจุถังน้ำมัน FD 45 ลิตร .. FB 58 ลิตร .. FC 47 ลิตร .. 11 ลิตรที่หายไป ถ้าเลี้ยงคันเร่งดีๆ Range ต่างกันเป็นร้อย กม. นะครับ

ออฟไลน์ banch

• Hero Member
ความคิดผมก็ยังยืนยันว่า ไม่ใช่ลดต้นทุน ต้องเป็นเหตุผลอื่น

เบาะหลังส่วนนั้นก็เป็นหนังเทียมอยู่แล้ว แอคคอร์ดผมก็หนังเทียม ตรงนั้นก็ฟองน้ำแฟบๆสันบังโคลน

และการที่ขยายปีกไป1คืบในชื้นงานเดียวกัน  จะแพงกว่าต้องสร้างชิ้นงานอีกชิ้นได้อย่างไร

พลาสติคฉีดชิ้นงานนึงมันถูกมากๆเลยครับ ชิ้นแค่นี้ราคาไม่กี่สิบบาทเท่านั้น
ต้นทุนมันจะไปแพงที่โมลด์ฉีด แต่ผลิตเยอะๆ ไปหารกับราคา part ก็ยังถูกมากอยู่ดี
แต่อย่าไปสับสนตอนขายปลีกผ่านศูนย์มันจะกลายเป็นราคาหลักร้อย-หลักพัน เพราะ
สินค้าพลาสติคฉีดเอาไว้ฟันกำไรเยอะๆ ตอนขายอยู่แล้ว

ส่วนพลาสติคแบบดูด ที่ไว้ทำพวก part ชุดแต่งทั้งหลายจะสลับกัน ค่าโมลด์ถูกม๊าก
แต่ค่าชิ้นงานแต่ล่ะชิ้นแพงลิ้ว

คนโรงงานจะรู้ครับว่านี่คือลดต้นทุน

ขอบคุณ ครับ    ยอมรับแล้ว แพ้ความตั้งใจคุณที่พยายามอธิบาย

ผมทำโรงฉีดพลาสติคมา 17 ปีครับ
ตามที่คุณ ned ว่าครับ คนโรงงานจะรู้
ราคาชิ้นงานตัวนี้ ยอดขายตลอดช่วงอายุ civic โมเดลนี้ อย่างน้อยก็น่าจะมี 50,000 คัน
หารเฉลี่ยเป็นราคาต่อชิ้น ไม่กี่สิบบาทหรอกครับ แถมราคาเม็ดพลาสติคตอนนี้ก็ถูกลงเยอะ
Abs ราคาตอนนี้ เทียบกับปีที่แล้ว ถูกลงเกือบ 20% ยิ่งซื้อเป็นสิบตัน ราคายิ่งถูกลงไปอีก

พาร์ทพลาสติกภายในห้องโดยสาร ในส่วนที่ไม่ได้รับแรง

ผมว่าน่าจะทำจาก PP มากกว่า ABS นะครับ

เพราะ PP นี่ก็ราคาถูกที่สุดแล้วในบรรดาพลาสติกด้วยกัน

และขอย้ำให้อีกสำหรับเรื่องลดต้นทุน

สำหรับโรงงานผลิตน่ะครับ 

ลดได้สตางค์เดียวก็คือลดครับ

ยกตัวอย่างโรงงานผมเลยก็ได้

โรงงานผมผลิตเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านยี่ห้อดัง

โรงงานผมผลิตปีละ 2.4 ล้านเครื่อง

สมมติว่า สกรูตัวละ 10 สตางค์  (จริงๆก็ราคาประมาณนี้แหละแต่ตัวเลขมันไม่กลม)

ถ้าลดสกรูได้ 1 ตัว ต่อผลิตภัณท์ 1 เครื่อง

แค่สกรูตัวเดียว ลดต้นทุนได้ปีละ 240,000 บาท นะครับ