ผู้เขียน หัวข้อ: +ปัญหา Ford everest มาถึงจุดนี้ได้ไง ถึงขั้นน้ำมันรั่วเลยเหรอครับรถใหม่ๆ?  (อ่าน 21084 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Brian

• Hero Member
พูดถึงมาสด้า ผมก็ยังงงอยู่ว่ารถเก๋งยอดขายก็มากกว่าฟอร์ด แต่ทำไมไม่ค่อยเห็นปัญหาเหมือนฟอร์ด
อย่างมาสด้า2ตัวที่แล้วที่แชร์พาร์ทกับเฟียสต้า ก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรร้ายแรง ที่เห็นๆก็แท่นเครื่องกาก กับกลิ่นแคต

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member

ออฟไลน์ Auto

พูดถึงมาสด้า ผมก็ยังงงอยู่ว่ารถเก๋งยอดขายก็มากกว่าฟอร์ด แต่ทำไมไม่ค่อยเห็นปัญหาเหมือนฟอร์ด
อย่างมาสด้า2ตัวที่แล้วที่แชร์พาร์ทกับเฟียสต้า ก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรร้ายแรง ที่เห็นๆก็แท่นเครื่องกาก กับกลิ่นแคต
  Mazda  ไม่ได้ใช้เกียร์ร่วมกับฟอร์ด  หลัก ๆ ของเฟียสต้ามาจากปัญหาเกียร์

ออฟไลน์ masuoka

นี่ต้องเรียกว่า ระเบิดเวลาของแท้ใช่มั้ยครับ รอเวลาที่จะเสีย :-X

ออฟไลน์ TorTy

ใครซื้อรถใครซื้อของใช้ไม่คาดหวังบ้างครับไม่น่าจะมีนะอาจจะไม่ได้หวังแค่ว่าจะขับดีกว่าเท่านี้ไม่น่าพอ
ไม่ใช่เอาเกวียนเทียบกับรถยี่ห้ออื่นเค้าขับสู้ไม่ได้จริงช่วงล่างกับพวงมาลัยนะระบบความปลอดภัยมากกว่าในรถระดับเดียวกันแต่ไม่ถึงฟ้ากับเหวขนาดนั้นแต่แค่นี้มันไม่พอถ้าที่พูดมารถเกิดดับตอนใช้ความเร็วมีก็เท่านั้น

ผมเชียร์แบรนด์นี้นะก็ถือเป็นความคาดหวังเหมือนกันแต่ตอนนี้ผิดหวังแทบถอดใจช่วงนี้เริ่มมีปัญหาใหม่ๆมาเรื่อยๆไม่ค่อยจะอยากได้แล้วถ้าว่ากันตามที่เจอมันจุกจิกกว่าคู่แข่งครับยอมรับความจริงตรงนี้แล้วปรับปรุงทุกอย่างมันจะจบทำเงียบๆไม่ออกมารับผิดชอบตามเรื่องแก้ปัญหาช้าใครจะยอมต่อให้ไม่คาดหวังก็ไม่น่าทนได้รถใหม่ๆนอน

ศูนย์เป็นว่าเล่นซื้อมาใช้รถก็รอนานได้มายังพังอีกงานถ้าคุณทำลูกค้าคุณหมดศรัทธารับประกันว่ามีญาติพี่น้องเพื่อนฟูงก็บอกหมดแหละสุดท้ายก็ตกที่บริษัทเองอยู่ดีไหนจะโซเชียลอีกตอนนี้ปรับตัวยังทันนะคนชอบแบรนด์นี้เยอะอยู่อย่าให้เหมือนแบรนด์ร่วมชาติ

ออฟไลน์ SLuang

ผมก็ชอบนะเจ้า Ev นี่  แต่ซื้อจริงคงดูตัวอื่นด้วย โดยดูที่ความคุ้มค่าต่อราคาที่ซื้อครับ
เคสนี้ แค่น้ำมันรั่วจริงๆ  ผมว่าแก้จบง่ายนะ  ไม่ใหญ่โตอะไร ถ้าเป็นที่เครื่อง เป็นที่เกียร์ มีเครียด

ทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น ล้วนมีดีเฟคครับ  ไปดูตามคลับ ตามกลุ่ม ล้วนมีปัญหากันทั้งนั้น

แต่สังเกตว่า  พอชื่อ  ฟอร์ด หรือไม่ก็เชฟ ขึ้นมาเมื่อไหร่ จะมีคนโหม และซ้ำเติมกันเยอะมาก  ซึ่งคิดว่าส่วนใหญ่(ไม่ทั้งหมด) เป็นกลุ่มที่ไม่ใช้รถฟอร์ด

สังคมไทย ตั้งแต่ผมใช้เน็ตมา (จริงๆ  จังๆ ก็น่าจะปี 40) สังเกตมาได้แบบนี้ครับ
1. เมื่อก่อน ถ้าเป็นเรื่องรถยนต์ จะมีแฟนค่าย T กะค่าย H คอยจะถล่มใส่กันตลอด ยังกะว่ามีส่วนเป็นเจ้าของกับเขา
2. การเมืองก็สองขั้วชัดเจน ด่ากัน เถียงกัน แบบว่า เกิดใหม่กี่ชาติก็จะไม่ญาติดีกัน
3. หลังๆ มานี่ จะมีกลุ่มค่อยจ้องถล่มค่ายฟอร์ด ค่ายเชฟ เพิ่มเข้ามาด้วย  ทั้งๆ ที่รถเกิดใหม่ในประเทศอย่าง MG พวกก็ยกให้เป็นเทพเหนือไว้ก่อน (กลุ่มนี้มีจริง)

สำหรับผม  ผมใช้มา 3 ยี่ห้อ {2 เก๋ง (มือสอง) 1 กระบะ (ป้ายแดง)}
ผมไม่มีความรู้สึกต้องอวยรถที่ตนเองใช้เลย กลับกันมีปัญหาอะไร รีบๆ แชร์ให้กลุ่มรู้ทันที เพื่อหาทางแก้ 
บางคน พอเจอปัญหากับไม่กล้าบอกใคร  อายเพื่อน กลัวว่ารถที่ตนเองรัก จะมัวหมอง   ซึ่งนั่นไม่ใช่ผม