ผู้เขียน หัวข้อ: ผมวางแผนจะลาออกจากงานในปีนี้ ผมใช้ นิสสัน จู๊ค หน้าตามันจะล้ำไปกี่ปีถึงจะเชยครับ  (อ่าน 6884 ครั้ง)

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
คือผมวางแผนจะลาออกจากงาน แล้วกลับไปอยู่บ้าน ทำไร่ทำนาปรกติ  กลับพร้อมรถ2 คัน วีโก้ กับ จู๊ค  โอกาสที่จะซื้อรถใหม่ต่อไปนี้คงยาก  ว่าจะใช้จู๊ค ให้ได้ยาวที่สุด คิดว่าหน้าตามันจะล้ำไปอีกกี่ปีครับ ถึงจะดูจืด หลังสู้งานมา15 ปี รู้สึกว่าอยากกลับไปใช้ชีวิตแบบบ้านๆเหมือนตอนเด็กๆ คืออยู่ต่อไปไหวจริงๆ ฟังเพลงลูกทุ่งแล้วน้ำตาไหลทุกที  ก็มีเงินกลับบ้านคิดว่าคงใช้ไปตลอดชีวิตพอ ถ้าใช้เดือนละไม่เกิน หมื่นห้าถึงสองหมื่น

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
งานออกแบบ เปลี่ยนแปลงตามยุคสมัยครับ ตอนนี้ดูดีอยู่ แต่อีก 2-3 ปีก็ดูธรรมดาๆ

เพราะมีรถรุ่นใหม่ ออกมาเรื่อยๆครับ แต่ถ้าเป็นตัว Juke Nismo สวยไปอีกนานครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2016, 09:49:13 โดย O_o" »

ออฟไลน์ ps000000

ยังประหลาดๆ อยู่นะ ถ้าอยู่ ตจว. ยังดูได้หลายปี

ออฟไลน์ CJ.

คหสต.ผมนะ มันชืดมาซักพักแล้วครับ แต่อยากบอกว่ามันไม่ใช่ประเด็นจริงๆ

ใช้ไปเถอะครับ ไม่มีผลกระทบใดๆ อีกอย่างนึงผมว่า character รถก็น่ารักดี

ลองนึกภาพอยู่บ้านชนบท ทำไร่ทำนา ขับ juke น่ารักดีนะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Sit: )

ถึงกับกลับบ้านทำเกษตร คิดได้ขนาดนี้อย่าได้แคร์ ว่ารถจะเชย ใช้ชีวิตให้มีความสุขดีกว่า

ออฟไลน์ ismael

นับถือชีวิตแบบ slow life ของ จขกท. คับ
เรื่องรถจู๊คยัง สวยครับ สำหรับ ตจว

ออฟไลน์ tvm

เริ่มแล้วครับ

คหสต. โดยเฉพาะสีแดงล๊อตแรกๆ ที่สีเริ่มไม่วาว (ตามอายุรถ) ผมว่ามันดูล้าแล้วครับ

ปล. ยินดีด้วยกับชีวิตที่ต้องการนะคัรบ ขอให้โชคดี

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อยู่ต่างจังหวัดผมว่าได้ 10 ปีเลยนะ ยิ่งช่วงนี้ขายรถได้น้อยๆก็ยิ่งทำให้ไม่คุ้นตาไปใหญ่  ใช้ไปซักหน่อยก็แต่งให้ส่วยๆแปลกตาก็ดูทันสมัยอยู่แล้วครับ ดูแลขัดสีดีๆอย่าให้ขาดหมั่นวิ่งโชว์ตัวบ้าง ที่จังหวัดผมมองหาไม่เจอซักคันซะด้วยซ้ำถ้าผมมีเงินแล้วอยากได้รถสวยๆผมคงเลือกสวิฟท์ Rx สีเหลืองหลังคาดำ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ No Trespassing

ยินดีด้วยครับที่ได้กลับบ้าน ผมเคยมีโอกาสไปทำงานตามสนามบินต่างจังหวัดแล้ว อากาศดีมากมาย ไม่วุ่นวายเหมือนในกรุงเทพ

ล่าสุดเพิ่งกลับจากเชียงรายเมื่อสามวันก่อน ลุยตามป่าตามเขาไม่ได้เที่ยวในเมือง ผมยังคิดถึงธรรมชาติเลย ถ้าไม่ติดว่าครอบครัวอยู่กรุงเทพ ผมแทบอยากจะหางานแถวนั้นทำ

ส่วนจู๊ค ทรงมันแปลกอยู่แล้วครับ ใช้อีก 5 - 10 ปี รับรองว่ายังไม่เชยแน่นอนครับ

ออฟไลน์ TorTy

10 ปีน่าจะสบายๆจริงๆไม่ใช่ประเด็นสำคัญครับคุณเลือกจะออกจากสังคมที่คนส่วนใหญ่อยู่คนรุ่นใหม่หลายคนอยู่แบบนี้เลือกที่จะออกมาแล้วไม่ต้องแคร์ครับเรื่องรถเป็นเรื่องเล็กน้อยไปแล้วผมว่าถามตัวเองว่าที่จะออก

จากงานใช่ตัวตนของเราจริงๆรุเปล่าสำคัญกว่าครับถ้าใช่ยินดีด้วยชีวิตเจอหนทางความสุขที่ใจคุณต้องการแล้ว

ออฟไลน์ Coat145

13ปีที่เเล้วผมออกมาจากกรุงเทพ เงินติดตัวออกมา20000กับภรรยา กลับมาบ้านเกิดมีที่นาอยู่30ไร่...จนถึงทุกวันนี้D-seg2คัน PPV 1คัน..ยังไม่รวมรถกระบะลูกน้องอีก10คัน..เปลี่ยนรถได้ตลอดเมื่ออยากเปลี่ยนหรือเบื่อ..อยากบอก. จขกท ครับ อดทน ตั้งใจ มุ่งมั่น จาก30ไร่ในวันนั้น เป็น500ไร่ได้..เงิน20000..ก็้เปลี่ยนเป็นเลข8หลักได้...อยู่ที่จะทำอะไร..ทำให้ถูกจุด..ทำเเล้วรุ่งทำเลยครับ..ตจว ล้มก็ยังลุกง่าย..ค่าครองชีพถูก..ทุกวันนี้เดินตลาดนัด200ของกินกินยังไม่หมดกับภรรยา...สู้ๆครับ
...นอกเรื่องไปซะเยอะ^^....จุ๊คยังสวยไปอีกนานเลยล่ะครับ..เปลี่ยนเเม็คสักหน่อยก็เเจ่มมากๆละครับ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2016, 10:29:24 โดย Coat145 »
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ akewizard

ปกติรถบ้านๆทั่วไปทางค่ายรถจะปรับ Model ทุกๆ 7-10 ปี  บางยี่ห้อบางรุ่นอาจจะปรับทุกๆ 5 ปี ถ้าเอาเรื่องเวลาเป็นเกณท์ก็ตีสะว่ารถที่ตกรุ่นไปแล้ว 1-2 รุ่น ก็ถือว่าเชยแล้ว
แต่มันก็ไม่เสมอไป  รถบางรุ่นปรับ Model ใหม่แล้วสวยน้อยลงในสายตาคนทั่วไปก็มี  ยกตัวอย่าง Civic ที่หลายๆเสียงมองว่ารุ่น FD มันสวยกว่า FB ทั้งๆที่เก่ากว่า

ส่วนตัวผมนะ...รถที่มีคนซื้อใช้เยอะๆหรือมีวิ่งตามท้องถนนเยอะๆ งานออกแบบไม่ได้โดดเด่นอะไรผมจะรู้สึกว่ามันดูเบื่อเร็ว  ยิ่งดูยิ่งเบื่อ แล้วก็จะรู้สึกเฉยๆไปโดยปริยาย
แต่รถบางรุ่นออกแบบกล่องๆบ้านๆนี่ล่ะ แต่นานๆเห็นที กี่ครั้งก็ยังรู้สึกดีไม่รู้สึกว่ามันเชยหรือเก่า ยกตัวอย่างก็พวก Nissan Cube
รถบางรุ่นออกที่แบบได้ Classic มากๆ ยิ่งนานไปก็ยิ่งสวย แล้วถ้าเอามาโมฯใหม่ให้ดูสวยๆนะ วิ่งบนถนนแล้วเด่นมาก ยกตัวอย่างเช่นพวก Folk Beetle

ออฟไลน์ Visual

แรกๆที่เห็น ก่อน nissan เอาเข้ามาขายเอง รู้สึกว่าล้ำครับ
ตอนนี้เวลาผ่านไปหลายปีจนค่ายอื่นเริ่มล้ำกว่า รู้สึกว่ามันก้าวข้ามคำว่าล้ำไปเป็น "แปลก" แล้วครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
ผมว่า Juke กี่ปีๆ ก็ไม่เชยครับ  เพราะรถมันมีรูปทรงเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวพอสมควร
ไม่มีรุ่นใหม่หรือรุ่นใดออกแบบเหมือน  การออกแบบไม่ค่อยอิงกับกาลเวลา

จะมีก็แต่ความรู้สึกของคนที่พบเห็นแล้วรู้ว่ารุ่นนี้มันออกมานานแล้ว ถึงจะรู้ว่ารถเก่า
กับสภาพภายนอกที่จะเริ่มเสื่อมและเก่าไปตามกาลเวลา

เหมือนๆ กับ Cube น่ะครับ เก่ามานานแล้วในญี่ปุ่น แต่มาใหม่ที่ไทย เพราะคนเพิ่งเคยเห็นกัน  ถ้ารักษาสภาพให้กริ๊บๆ ได้  อีก10 ปีก็ยังดูสวยอยู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2016, 10:50:39 โดย หนึ่ง บ้ารถ »

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ถ้าคิดได้แบบนั้นจริงจะกังวลทำมัยแค่ว่ารถจะเชยมั้ย แต่ juke นี่จากรูปทรงถ้าเติมปีกก็กลายเป็นยานอวกาศได้แล้วล่ะ ^ ^

ตอนนี้บางครั้งผมก็ขับ volvo 940 รับมาจากพ่อผมยังไม่คิดเลยว่ามันเชยเลยแถมผมชอบมันซะอีกอายุรถ 22 ปีแล้ว
(กะว่าจะเก็บไว้ไม่ขายละใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง)

ออฟไลน์ 2k

หน้าตามันจะไม่เชยลงหรอกครับเพราะออกแบบมาแนวงานศิลปะไม่ใช่แนวร่วมสมัย หน้าแบบนี้มีเพียงหนึ่งและจะไม่มีซ้ำไปอีกแล้ว  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Focuszaa

Juke ส่วนตัวผมดูเฉยๆครับ แต่มันก็ยังดูเป็นเอกลักษณ์ที่ไม่เหมือนใครดี รักษาดูแลใช้ยาวๆคงได้อยู่ครับ

นอกเรื่องด้วยคน ผมเข้ากทม สี่ห้าปีแล้วครับ เห็นกระทู้นี้ผมก็อยากกลับบ้านที่เชียงรายเหมือนกัน แต่สายงานที่ผมจบผมทำอยู่ปัจจุบันมันไม่มีเลยแถวๆที่บ้าน จะว่าไปที่นาก็ไม่มีติดตัวเลยสักไร่ บ้านที่อยู่กันที่เชียงรายก็บ้านยาย คุณแม่ดูแลคุณยายอยู่ ผมเลยยังไม่รู้จะกลับไปทำอะไร มองหายังไงก็ยังหาไม่เจอ แฟนผมก็มาทำงานที่กทมด้วย ตอนนี้บ่นอยากกลับไปอยู่บ้านทุกวันเลย ไม่รู้จะตอบเค้ายังไง ขืนผมกลับไปตอนนี้ คงหาเงินแต่งงานไม่ไหวแน่ๆ ไม่รู้ว่าจะเรียกสินสอดเท่าไหร่ หรือผมจะลงหลักปักฐานที่ กทม ให้รู้แล้วรู้รอดไป คิดแล้วเศร้า

ออฟไลน์ wa330

ที่บ้านนอก วีโก้ 10ปีแล้วก็ยังโก้อยู่เลยคับ
จุ๊ค โฉมนี้อีกนานกว่าชาวไร่ชาวนาจะรับได้ ทันสมัยเกิน

ออฟไลน์ tew

Juke ส่วนตัวผมดูเฉยๆครับ แต่มันก็ยังดูเป็นเอกลักษณ์ที่ไม่เหมือนใครดี รักษาดูแลใช้ยาวๆคงได้อยู่ครับ

นอกเรื่องด้วยคน ผมเข้ากทม สี่ห้าปีแล้วครับ เห็นกระทู้นี้ผมก็อยากกลับบ้านที่เชียงรายเหมือนกัน แต่สายงานที่ผมจบผมทำอยู่ปัจจุบันมันไม่มีเลยแถวๆที่บ้าน จะว่าไปที่นาก็ไม่มีติดตัวเลยสักไร่ บ้านที่อยู่กันที่เชียงรายก็บ้านยาย คุณแม่ดูแลคุณยายอยู่ ผมเลยยังไม่รู้จะกลับไปทำอะไร มองหายังไงก็ยังหาไม่เจอ แฟนผมก็มาทำงานที่กทมด้วย ตอนนี้บ่นอยากกลับไปอยู่บ้านทุกวันเลย ไม่รู้จะตอบเค้ายังไง ขืนผมกลับไปตอนนี้ คงหาเงินแต่งงานไม่ไหวแน่ๆ ไม่รู้ว่าจะเรียกสินสอดเท่าไหร่ หรือผมจะลงหลักปักฐานที่ กทม ให้รู้แล้วรู้รอดไป คิดแล้วเศร้า
คุณเพิ่งมายุได้ไม่นานครับ  ผม19ปีนะครับ  เรียน 4 ปี  ทำงาน 15 ปี  ได้กลับบ้านปีละไม่เกิน 20 วัน  ผมเตรียมการไว้ สองสามปีแล้ว  ผมเริ่มเช่าที่ปลูกอ้อย ประมาณ 30 ไร่  และซื้อที่ไว้ ประมาณ 20 ไร่  ขอให้คุณยุอดทน เพื่อให้มีทุนก่อนนะครับ

ออฟไลน์ -Brian

สวยไม่สวยอยู่ที่เรามองครับ  บางทีรุ่นเก่าสวยกว่ารุ่นใหม่ก็มี
อย่างW123 หรือ Series 3 E30 นี่ผมมองยังไงก็สวย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
หน้าตามันจะไม่เชยลงหรอกครับเพราะออกแบบมาแนวงานศิลปะไม่ใช่แนวร่วมสมัย หน้าแบบนี้มีเพียงหนึ่งและจะไม่มีซ้ำไปอีกแล้ว  :-X

ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ mamaman

ผมอยากได้ โบนัสแบบนี้บ้างอะ

ออฟไลน์ mamaman

คุณเพิ่งมายุได้ไม่นานครับ  ผม19ปีนะครับ  เรียน 4 ปี  ทำงาน 15 ปี  ได้กลับบ้านปีละไม่เกิน 20 วัน  ผมเตรียมการไว้ สองสามปีแล้ว  ผมเริ่มเช่าที่ปลูกอ้อย ประมาณ 30 ไร่  และซื้อที่ไว้ ประมาณ 20 ไร่  ขอให้คุณยุอดทน เพื่อให้มีทุนก่อนนะครับ

เดี๋ยวผมตามไปครับพี่
ผมทำงาน 10 ปีละ
วางแผนอีกห้าปี ประกันสังคม ครบ 15 มีบำนาณละ
กะจะเปลี่ยนรถเป็น Toyota ทั้งคู้
ตอนนี้แผนแรกคือออก Vigo สำเร็จละ

ออฟไลน์ tew

ออฟไลน์ SM.

กลับบ้าน ไปอยู่กับพ่อแม่ มีความสุขแน่นอนครับ ได้ดูแลท่านด้วย

ขอให้โชคดีครับ  8) 8) 8) 8)

ปล. ไม่เกี่ยวกับเรื่องรถเลย 55555

ออฟไลน์ Activehybrid

แสดงว่าเก็บได้หลายล้าน จึงพอใช้ปีละ200,000 ได้อีก ยี่สิบ สามสิบปี จนแก่เฒ่า

ออฟไลน์ Auto

ผมว่าน่ะรถคันนึงใช้ไปได้หลายปีประมาณ 15-20  ปีมันก็ยังใช้ได้     ถ้าคุณไม่ได้มีหน้าตาทางสังคมต้องใช้รถบ่งบอกฐานะหรือต้องเปลี่ยนรถกันทุก 4-5 ปี  รถอะไรก็ใช้ได้ครับ  ไม่ต้องสนความสวยของรถหรอก   

ผมยังทนใช้รถเก่า Fortuner อายุ  8-9 ปีแล้ว  แต่ดูแลดีมากรถยังใหม่สวยงามมาก เน้นเข้าศุนย์ตามระยะเพื่อให้รถดูดีอยู่เสมอ
รถแฟน วีออสปี 2005  เข้าปี 11  แล้วยังดูดีและไม่มีปัญหาให้จุกจิกต้องซ่อมเน้นเข้าศูนย์ตามระยะ   รถจะดูใหม่และดูดีเสมอ 

ออฟไลน์ flybigbear

วีโก้ คงได้ใช้งานยาวๆๆๆๆกว่า จู๊ค แน่ๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Focuszaa

ขอบคุณครับ คงต้องเริ่มวางแผนแต่เนิ่นๆ ขอให้พี่เฮงๆ นะครับ  :) :)

ออฟไลน์ AkE

ผมว่าตอนนี้มันก้ไม่ได้เลิศไรแล้วแต่ผมว่ามันแนวๆดีผมว่าไม่ out ไปง่ายๆหรอครับ อีก5-6 ปียังพอได้อยู่ส่วน vigo สบายๆครับ ยาวๆ