ผู้เขียน หัวข้อ: มาบ่นเพราะรักนะ นิสสัน  (อ่าน 10051 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
Re: มาบ่นเพราะรักนะ นิสสัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 10:23:36 »
มันนาๆจิตตังครับจริงเชลล์บางที่เชลล์บ้างคนเค้าไม่ดูข้อมูลจากทางอินเตอร์เน็ตนะครับแต่ไม่ใช่ทั้งหมดนะครับจริงๆๆผมชอบนิสสันนะครับแต่ผมจะรอนิสสัน มาร์ชNISMO ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 10:53:30 »
ถึงคุณ Pegasus7700 นะครับ คุณจบนอกมาหรือปล่าวครับ เพราะเห็นใช้ไทยคำอังกฤษคำ ละคำอังกฤษก็เป็นคำทั่วๆไปที่ภาษาไทยมีคำแปลไม่ใช่ศัพท์เฉพาะอะไรที่ต้องทับศัพท์ลงไป ถ้ารบกวนขออภัย เพราะการใช้ภาษาไทยให้ถูกแทนการใช้ไทยคำอังกฤษคำนอกจากทำให้เนื้อหาที่คุณอยากสื่อสารไม่ผิดพลาดแล้ว ยังทำให้อ่านง่าย ไหลลื่นกว่าไทยคำอังกฤษคำนะครับ
ผมคิดว่าผมเลือกที่จะสื่อให้ เจ้าของกะทู้และผู้ที่พูดถึงผมครับ
และการสื่อสารที่ผมพิมพ์ไป ผมเชื่อว่าจะเป็นสารที่เข้าถึงและเข้าใจอย่างแน่นอน เข้าใจว่าจขกท sense ถึง

คุณอ่านไม่เข้าใจหรือคิดว่าสารของผมมันlack ก็เป็นข้อจำกัดของคุณ
เพราะคุณไม่ใช่เป้าหมายของผม

ขอช่วยคุณ Seco หน่อย

ขนาดผมเก่งภาษาอังกฤษ สำเนียงก็ถูกต้องแบบเจ้าของภาษา ยังไม่นิยมพูดแบบนี้เลยครับ
ผมว่ามันดูตลกมาก เหมือนอวดๆ ดาราหรือคนทำงานที่เป็นคนฝรั่งถ้าพูดไทยได้ เค้าก็จะพูดไทยเต็มๆ
มันดูไม่มีอีโก้ดี นานๆ ที ปนภาษาอังกฤษมาหน่อยก็โอเค แต่ผมก็คิดเหมือนคุณ Seco ว่ามันดูเยอะ
จนขัดตายังไงไม่รู้ จำได้ว่าเคยมีการรณรงค์ไม่ให้พูดไทยคำอังกฤษคำด้วยนะ ดังนั้นมันไม่ใช่สิ่ง
ที่ถูกต้องหรือโก้เก๋ บางคำในกระทู้ก่อนๆ ก็รู้สึกจะใช้ผิดความหมายสำหรับศัพฑ์เทคนิครถด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 10:59:26 »
อืมมม... ขอชื่อศูนย์และ ผจก. ครับ เดี๋ยวจะเอาไปแจ้งคนที่จัดการให้ได้

หน้าตาแบบนี้

(ผมถ่ายเองเมื่อเช้า ไม่ต้องเครดิตนะ)

หน้าตาแบบนี้คือ Aero Package ครับ ไม่มีล้อ ยาง MC5 ท่อ โช้คสปริงนิสโม่

ในขณะที่ชุดที่มีครบคือ Performance Package ครับ

ดูราคาเอาแล้วกัน

สวยมากเลยครับ สามารถทำให้ไฟหน้าเกลียด ดูกลืนเข้ากับชุดแต่งไปด้วยเลย
ทำได้ยังไงเนี่ย !!!?

ออฟไลน์ Seco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 11:02:08 »
คำศัพท์ที่คุณมันใช้นะครับ ผมว่าเด็กมัธยมที่เตรียมสอบเข้าเตรียมในม.4เค้าก็แปลออกครับ ไม่ได้ถึงกับต้องใช้ขีดจำกัดอะไรให้มากความ คือผมจะสื่ออย่างนี้ครับ ถ้าคุณอยุ่ในแวดวงวิศวกรรมหรือทางการแพทย์คุณจะเข้าใจระหว่างความต่างระหว่างการพุดไทยคำอังกฤษคำว่าอย่างไหนเรียกจำเป็นเพราะเป็นศัพท์เฉพาะถ้าไม่ใช้ความหมายจะสื่อได้ไม่เต็มที่ อย่างไหนที่ใช้เพราะเห่อ ใช้ให้ดุมีความรู้ทั้งๆที่จริงๆแล้ว...

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 11:05:39 »
เรื่องสวยคงแล้วแต่ความชอบ แต่ซื้อรถ ecocar ราคา 7 แสนกว่าๆ กันเลยเหรอเนี่ย ขยับไปเล่น B-Seg หรือ C-Seg ยังจะดีซะกว่า

ถ้าจะมาบอกว่าเพื่อประหยัดน้ำมัน ก็ควรเอาส่วนที่จ่ายเพิ่มแพงๆไปเป็นค่าน้ำมันจะดีกว่านะรับ 5555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 11:07:06 »
คืองี้ครับ ตัว Nismo Aero Package พาร์ททุกอันติดมาจากโรงงานครับ ไม่ใช่มาติดเองที่ดีลเลอร์ และมีขายที่ดีลเลอร์นิสสันทั่วประเทศ ส่วนล้อ,ช็อคอัพ+สปริง,ชุดท่อไอเสีย ที่เค้าเรียกว่า Performance Package ในช่วงแรกจะสามารถสั่งและติดตั้งกับดีลเลอร์นิสสัน 31 แห่งเท่านั้นครับ
ok อย่างนี้ก็เสียดายแทนคนซื้อก่อนเนาะ ถ้าอยากติดเพิ่มแย่เลย

แต่ประเด็นของเราคือ อย่างน้อยนิสสันหรือพนักงาน (จริงไม่ว่าจะของยี่ห้อใหน ผลิตภัณอะไร) อย่างน้อยเขาน่าจะให้ความรู้กับพนักงงานในเรื่องของผลิตภัณท์ เพื่อจะได้อธิบายให้ลูกค้าได้ แต่นี่คือเขาไม่รู้ด้วยซ้ำว่า มันมีชุด Performance Package อะไรนี้ด้วย และคนที่มาคุยกับเราน่าจะเป็นคนที่รู้เรื่องมากที่สุด เพราะเขาเรียกหากันนานพอสมควร

เรื่องเซลส์ไม่รู้เรื่องหรือรู้ไม่ละเอียดพอ ถือว่าเป็นความบกพร่องจริงๆ ครับ
ซึ่งเราๆ ท่านๆ มักจะเจอกันกับทุกยี่ห้อ จขกท อุตส่าห์เข้ามาเตือน หวังว่านิสสัน
จะรีบแก้ไขครับ

จริงๆ เรื่องนี้ ถ้าใครเข้มมากพอ ทำให้พนักงานขายมีความรู้แบบจริงๆ ได้
จะมีประโยชน์ต่อการขายและภาพลักษณ์ครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 11:14:54 »
..วันหยุดเข้ามาอ่านกระทู้..อากาศก็ร้อน อ่านแล้วก็จะร้อนกันไปอีก

..เย็นๆกันครับเพื่อนๆพี่น้องกันทั้งนั้น..คนเรามันก็มีผิดพลาด..รู้เท่าไม่ถึงการณ์กันได้

..ให้อภัย อย่าไปซ้ำเติมกันเลย  8)

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 13:18:34 »
ช่ายยยย ตัวนี้เลยยยยยยย สวยดี
ปล. ไม่อยากบอกชื่อ 0 ค่ะ แต่ถ้าอ่านกระทู้เราบ่อยๆจะรู้ว่า 0 จังหวัดใด ส่วนคนที่มาอธิบายให้ฟัง ไม่รู้ชื่อเขาจริงๆ

จำไม่ได้ครับ จำได้แต่ว่าแถวๆ มหาสารคาม ร้อยเอ็ด ไม่เกินนั้น จขกท. ทำงาน มมส. หรืออะไรนี่แหละ (จำได้ตอนมานั่งเถียงเรื่องอัลเมร่าติดแก็ส 555)

อัลเมร่าติดแก๊ส จำได้ว่าเข้าศูนย์ มหาสารคาม
ตอนนี้ไม่รู้ว่า kris-lack กลับมาใช้แก๊สหรือยัง

kris-lack ติศูนย์นิสสันเพื่อก่อ เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 13:39:10 »
การติเพื่อก่อ ผมมองว่าเป็นสิ่งที่ดี

โดยเฉพาะนิสสัน ซึ่งเป็นยี่ห้อที่คนไทยรู้จักมาช้านาน แต่ระยะหลังขายรถไม่ได้ เพราะคนขายยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าตัวเองมีสินค้าอะไรบ้าง

ฉะนั้นแล้ว ผมจึงไม่คิดว่า คุณ จขกท. มีอคติกับยี่ห้อนี้ครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 13:42:43 »
ความใส่ใจของพนักงาน แรงงานไทยมันหายไปไหนหมด หรือเป็นกันมานานแล้ว
พนักงานขายสินค้าอื่นๆก็เป็น หลักๆเลยคือไม่สนใจเรียนรู้รายละเอียดสินค้าตัวเองที่จะขาย ที่ผมทำงานถ้าพนักงานไม่รู้รายละเอียดสินค้าที่เราขายก็ไม่สามารถขายสินค้าได้เลย หรือก็โดนไล่ออก เพราะตอบคำถามลูกค้าไม่ได้
ซื้อรถมาหลายยี่ห้อ พนักงานขายรถก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ สนใจเเต่เรื่องไฟแน้นซ์, ของแถม, ราคาคู่แข่ง แต่รายละเอียดสินค้าตัวเองไม่ไฝ่ศึกษา
อันนี้รวมๆ แล้ว ไม่เกี่ยวกับรถอย่างเดียว แต่เป็นทุกสินค้า
แต่ถ้างานขายรถเป็นแบบนี้ คนทั่วไปน่าจะเข้าใจกันว่า รถก็คือสินค้าที่กินง่าย แกะซองก็กินได้เลยมั่ง จึงไม่ต้องรู้รายละเอียดเกี่ยวกับสินค้ามาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 14:14:05 »
เท่าที่ไล่อ่านดู จขกท ก็น่าจะติเพื่อก่อนะครับ สภาพคนขายแบบนี้ก็มีให้เห็นกันหลายยี่ห้อ อย่างจังหวัดผมน่ะ ดีแม็กใหม่ล้อ18" คนขายมันยังบอก 17", หรือลูกค้าขอเบิกกันโคลนหน้ารีโว่ มันยังบอกไม่มีไม่ผลิต จนต้องเอา Part no.ไปยันหน้ามัน, ไหนจะเซลล์ที่อวยรถตัวเองเทพไปซ่ะทุกเรื่อง ฯลฯ ส่วนตัวเลยต้องทำใจครับ คนขายก็คือขาย ขายเท่านั้น ข้อมูลถูกผิด แน่นไม่แน่น แต่ขอโม้ไว้ก่อน ส่วนนี้แน่นอนว่าควรมีการปรับปรุง... สมัยนี้ลูกค้าเราต้องเช็คดูดีๆ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 15:21:24 »
ผมนี่ต้องกลับไปเปิดดิกเลย ทั้ง bias ทั้ง lack

Nonlamer

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 15:29:42 »
เซลล์ข้อมูลไม่แน่นเรื่องปกติครับ อยากให้แก้ไขตรงจุดนี้เหมือนกัน ถ้าทางศูนย์จะอบรมให้รู้ถึงข้อมูลของสินค้าอย่างชัดเจนจะดีมาก แต่ก็เข้าใจว่าเซลล์นั้นก็มีงานอย่างอื่นที่ต้องทำเยอะอยู่ ซึ่งบางที่ก็ให้ข้อมูลได้ตรงและละเอียดดีครับ (แต่จริงๆแล้วก็เป็นคนๆไปอะนะ)

มีบางค่ายเคยแก้ปัญหาโดยแยกระหว่างเซลล์กับคนอธิบายเลย ซึ่งได้ผลดีมากครับ คือจะมีคนให้ข้อมูลสินค้าโดยไม่ยุ่งกับการขายเลย ซึ่งคนนี้จะอธิบายได้ละเอียดพอสมควรแต่ไม่มากถึงขนาดพวกเล่นรถเป็นชีวิตจิตใจ ถ้าพอใจในสินค้าแล้วต้องการจะถามถึงเรื่องส่วนลด ดอกเบี้ย ราคา อะไรเค้าจะไปพาเซลล์มาคุยต่ออีกทีให้มาจัดการเรื่องซื้อขาย   แบบนี้ผมชอบมากๆ  เพราะเซลล์จะไม่มาโม้ให้ฟังในสิ่งที่มันไม่จริงเพื่อรีบปิดการขาย
*ล่าสุดลืมเชคว่ายังมีคนที่ทำหน้าที่ดังกล่าวอยู่หรือเปล่าเนื่องจากรอบล่าสุดเดินมอเตอร์โชว์แบบรีบมากๆไม่มองพนักงานและไม่คุยเลย >_<

สุดท้ายอยากจะบอกว่าคุณไม่ผิดครับ ถ้าบทสนทนาเป็นตามที่บอกไว้จริง การอธิบายของเค้านั่นแหละที่เป็นปัญหา การอธิบายให้ลูกค้าต้องทำให้เข้าใจง่ายในระดับที่คนที่ไม่รู้อะไรเลยเข้าใจได้  ซึ่งไอ้ตรงนี้จะบอกว่าการอธิบายแบบนี้มันยากมาก แต่สามารถทำได้ถ้าได้อบรมหรือเตรียมตัวมา และต้องมีความรู้แน่นในระดับนึงด้วย

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 15:44:07 »
ขอนอกเรื่องเซลล์นะครับ

ขอระบายหน่อยกับที่เข้ามา2-3รอบ

เข้าศูนย์ผมขอให้แผนกเครื่องยนต์ที่รับบริการ บอกรถผมเวลาเบาเบรกจะเบรกมีเสียงเอี๊ยดๆ เหมือนตรงเฟือง

ผม: พี่ครับ รบกวนช่วยถอดล้อเช็คดูให้ทีครับผม ผมอนุญาติให้ถอดครับ (ล้อแม็กเปลี่ยนมา)

พนักงาน : ทางศูนย์ไม่สามารถถอดล้อได้นะครับ ไม่มีเครื่องมือในการถอดล้อ (ห่ะ ล้อรถศูนย์ใหญ่ขนาดนี้ไม่มี   เครื่องมือ)

ผม : โอเคครับ ไม่เป็นไร เดียวผมยอมเสียตังไปตั้งศูนย์ข้างนอกเอง ขี้เกียจมีปัญหา

ได้รถออกไปตั้งศูนย์ข้างนอก ช่างที่รู้จักบอก นี่ไงที่ประแจหมุนล้อรถ น็อตธรรมดาก็ได้ละ ไม่เห็นต้องใช้เครื่องมือไรเยอะแยะ ที่ติดมากับรถก็ใช้ได้ (คิดในใจ แค่ประแจศูนย์ใหญ่ขนาดนั้นไม่มีเนี่ยนะ ผมไม่แน่ใจที่ไขล้อรถเรียกประแจไหม )

ศูนย์นี้คงลาขาด โคตรเซง ทุกวันนี้ก็ยังไม่หายเสียงเบาเบรค (คงต้องย้ายศูนย์ไปที่อื่นแทน)

มาอธิบายเกี่ยวกับศูนย์บริการให้ฟังนะครับ อ่านไม่เกี่ยวกับกระทู้ แต่เห็นเกี่ยวกับนิสสัน

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 15:49:08 »
ส่วนตัว ถ้าผมจะซื้อรถ จะศึกษาข้อมูลของรถมาก่อนครับ ไม่หวังข้อมูลจากเซลล์มากเท่าไร

เซลล์ข้อมูลแน่นไม่ แน่นนั้น อยู่ที่ตัวบุลคลครับ เวลาอบรมเซลล์ สนใจ ใส่ใจ ศึกษาข้อมูลในตัวสินค้าที่จะขาย มากน้อยแค่ไหน

เซลล์บางคน ข้อมูลไม่ต้องแน่นมาก แต่อาศัย วาจา คำพูด การวางตัว การเอาอกเอาใจ ก็ขายรถได้ครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 16:05:21 »
ปล. ไม่อยากบอกชื่อ 0 ค่ะ แต่ถ้าอ่านกระทู้เราบ่อยๆจะรู้ว่า 0 จังหวัดใด ส่วนคนที่มาอธิบายให้ฟัง ไม่รู้ชื่อเขาจริงๆ

จำไม่ได้ครับ จำได้แต่ว่าแถวๆ มหาสารคาม ร้อยเอ็ด ไม่เกินนั้น จขกท. ทำงาน มมส. หรืออะไรนี่แหละ (จำได้ตอนมานั่งเถียงเรื่องอัลเมร่าติดแก็ส 555)

อัลเมร่าติดแก๊ส จำได้ว่าเข้าศูนย์ มหาสารคาม
ตอนนี้ไม่รู้ว่า kris-lack กลับมาใช้แก๊สหรือยัง

kris-lack ติศูนย์นิสสันเพื่อก่อ เห็นด้วยครับ
ตอนนี้โชคดีหน่อยคือ น้ำมันถูกค่ะ เลยใช้แก๊สแค่ไม่ให้มันพังเฉยๆ
จริงๆใครสนใจแก๊ส หลังไมมาได้เลย ขายต่อถูกๆ คือไม่รู้ว่ามันขายต่อกันได้มั้ยนะ ตอนนี้ไม่อยากใช้แก๊สแล้วแล่ะ อีกอย่างพอเจอปัญหาเรื่องแก๊สก่อนหน้านี้เลยใจออกเลย

ยังไงก็ต้องขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ออกความเห็นกัน ถ้าการสื่อสารทำให้หลายท่านเข้าใจความหมายผิด ก็ขออภัย ย้ำอีกครั้งว่าไม่ได้มาตั้งกระทู้เพื่อด่าใคร ไม่ได้ดูถูกเซลล์ท่านใหน และไม่ได้มาจะตั้งกระทู้ติใคร ไม่ได้ bias นิสสันด้วย เพราะส่วนตัวก็ใช้อยู่ 2 คัน (รถตัวเองแท้ๆทั้งสองคัน ซื้อเองด้วยน้ำพักน้ำแรง) และตอบไปหลายครั้งในกระทู้ก่อนๆว่าคันต่อไปคงไม่ซื้อนิสสันอีกแน่นอน ไม่ใช่เพราะเซล แต่เป็นเพราะการแก้ปัญหาเวลารถพังของ 0 ที่บ้านไม่ดี (คงไม่ไปใช้ 0 บริการจังหวัดอื่นเพราะคงเสียเวลามาก)

สำหรับหลายท่านที่ให้กำลังใจและคำอธิบาย ก็ขอบคุณทุกท่าน

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 16:31:48 »

ตอนนี้โชคดีหน่อยคือ น้ำมันถูกค่ะ เลยใช้แก๊สแค่ไม่ให้มันพังเฉยๆ
จริงๆใครสนใจแก๊ส หลังไมมาได้เลย ขายต่อถูกๆ คือไม่รู้ว่ามันขายต่อกันได้มั้ยนะ ตอนนี้ไม่อยากใช้แก๊สแล้วแล่ะ อีกอย่างพอเจอปัญหาเรื่องแก๊สก่อนหน้านี้เลยใจออกเลย

ยังไงก็ต้องขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ออกความเห็นกัน ถ้าการสื่อสารทำให้หลายท่านเข้าใจความหมายผิด ก็ขออภัย ย้ำอีกครั้งว่าไม่ได้มาตั้งกระทู้เพื่อด่าใคร ไม่ได้ดูถูกเซลล์ท่านใหน และไม่ได้มาจะตั้งกระทู้ติใคร ไม่ได้ bias นิสสันด้วย เพราะส่วนตัวก็ใช้อยู่ 2 คัน (รถตัวเองแท้ๆทั้งสองคัน ซื้อเองด้วยน้ำพักน้ำแรง) และตอบไปหลายครั้งในกระทู้ก่อนๆว่าคันต่อไปคงไม่ซื้อนิสสันอีกแน่นอน ไม่ใช่เพราะเซล แต่เป็นเพราะการแก้ปัญหาเวลารถพังของ 0 ที่บ้านไม่ดี (คงไม่ไปใช้ 0 บริการจังหวัดอื่นเพราะคงเสียเวลามาก)

สำหรับหลายท่านที่ให้กำลังใจและคำอธิบาย ก็ขอบคุณทุกท่าน

อยู่ตจว.ถ้าศูนย์แย่นี่ลำบากจริงๆครับ ไม่ว่าจะใช้ยี่ห้อไหน แต่ของผมโชคดีหน่อยตรงศูนย์นิสสันจังหวัดผมค่อนข้างโอเค แม้รถผมจะมีเหตุให้เคลมเป็นคันแรกของศูนย์อยู่หลายครั้ง ทางศูนย์ก็ยินดีเช็คและทำเคลมให้โดยไม่อิดออดอะไร โดยรวมประทับใจพอๆกับโตโยต้าหรือฮอนด้า

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 16:39:33 »
ส่วนตัว ถ้าผมจะซื้อรถ จะศึกษาข้อมูลของรถมาก่อนครับ ไม่หวังข้อมูลจากเซลล์มากเท่าไร

เซลล์ข้อมูลแน่นไม่ แน่นนั้น อยู่ที่ตัวบุลคลครับ เวลาอบรมเซลล์ สนใจ ใส่ใจ ศึกษาข้อมูลในตัวสินค้าที่จะขาย มากน้อยแค่ไหน

เซลล์บางคน ข้อมูลไม่ต้องแน่นมาก แต่อาศัย วาจา คำพูด การวางตัว การเอาอกเอาใจ ก็ขายรถได้ครับ  :D :D :D

เหมือนท่านเลยครับ ด้วยความเคารพ ... ผมก็ศึกษาหาข้อมูลก่อน หากตัดสินใจอะไรยังไมไ่ด้ ก็ จะสอบถามเพื่อนสมาชิก
เพื่อเพิ่มเติมข้อมูล ผมไม่ค่อยหวังอะไรกับเซลล์เท่าไรนอกจากส่วนลกและของแถมครับ หุหุ
ผมเข้าใจความรู้สึกของ จขกท.ครับ

ออฟไลน์ countryman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 18:01:04 »
ถ้าผมจำไม่ผิด มันมีสองส่วน มีส่วนพวก พาร์ทแต่ง จะมาจากโรงงานโดยตรง สั่งติดทีหลังไม่ได้
แต่พวกล้อ สปริง มีให้ติดตามศูนย์นิสสันที่ได้รับหมายครับ
ไม่แปลกนี่ครับ
ผมยังเคยไปยืนเถียงกับเซลเรื่องเบาะไฟฟ้าคู่หน้าของฟอร์จูนเนอร์ใหม่มาแล้วครับ
เธอบอกว่ามีผมเลยถามว่าปุ่มปรับมันอยูตรงไหนหาให้หน่อย แล้วผมก็ขอตัวไปทำธุระก่อนกลัวเธอจะเสียหน้าหนะครับ
ปล.สำหรับผมเท่าที่เจอมาเซลล์ผู้ชายจะตอบคำถามด้านเทคนิคต่างๆของรถที่เราอยากรู้ได้มากกว่าเซลล์ผู้หญิงครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 20:09:09 »
แปลก

เจอเซลล์นิสสันเป็นแบบนี้หลายคนมาก
คือเซลล์แบบนี้มีทุกยี่ห้อ แต่นานๆเจอที
นิสสันเจอบ่อย หรือสินค้ามันแปลกกว่าชาวบ้านรึเปล่าไม่ทราบ
เดินไปเข้าถามSylphy Turbo2-3ศูนย์ ตอบคำถามผมไม่ได้เลย แถมทำหน้างงอีก
แล้วใครมันจะกล้าซื้อ(วะ)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 22:25:03 »
เรื่องพวกนี้ผมไม่ค่อยซีเรียสครับ ถือว่า รถเยอะ ข้อมูลเยอะ ใครจะมาจำได้หมด ส่วนมากเวลาคุยกับเซล ผมจะถามแต่ข้อเสนอต่างๆ กับวิธีใช้อุปกรณ์บางอย่างเท่านั้น

ส่วนรถรุ่นไหน มีอะไรบ้าง ผมไม่ค่อยถาม เซลพูดว่ามีอะไรแค่ไหน ก็แค่นั้น

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 02:35:59 »
เซลล์ไม่รู้จักผลิตภัณฑ์ที่ตัวเองขายดีพอ มีให้เห็นทุกกลุ่มสินค้า แบบนี้ไม่แปลก แต่ที่ไม่รู้ว่าผลิตภัณฑ์นี้ขายในบริษัทตัวเองตั้งแต่เมื่อไหร่ มีด้วยเหรอ มายังไงหว่า ทำหน้างงใส่เวลาลูกค้าถามถึง ให้ข้อมูลไม่ได้ ผมกลับเจอแค่นิสสันนี่แหละครับ พัลซ่าร์ / ซิลฟั่ เทอร์โบ เจอแต่แบบนี้จนหงุดหงิดบางที

ผมเองพอจะทราบว่าวัฒนธรรมองค์กรคุณเป็นแบบไหน เพราะมีญาติและคนรู้จักอยู่ในนิสสัน แต่ก็เหนือความคาดเดาว่าพวกนั่งหอคอยงาช้าง อยากจะขายแค่ขำๆ เลยกั๊กข้อมูลพวกเดียวกันเองรึเปล่า บอกเลยไม่ได้เกิดหรอกครับ อีกอย่างผลิตภัณฑ์นิสสันระยะหลัง เริ่มกลับมาดรอปลงอีกครั้ง โดยเฉพาะด้านคุณภาพหลายๆ อย่าง นี่ไม่รวมถึงด้านดีไซน์ หรือสมรรถนะที่เหมือนจะเริ่มตามหลังชาวบ้านอีกแล้ว ผมเองชักไม่แน่ใจว่าพี่ซูจะอยู่นิสสันได้อีกนานแค่ไหน ถ้าคนในองค์กรเองไม่ทำอะไรเลย ดูอย่าง MG กลุ่มซีพีดูกระตือรือร้น รีบแก้ไขจุดบกพร่อง ถึงหลายๆ อย่าง เช่นพวกสมรรถนะ หรือราคาจะยังไม่ตรงใจลูกค้านัก แต่ก็มีพัฒนาการในทางที่ดีขึ้น ผมว่าไม่ใช่แค่มาสด้าที่จะแซง แต่ทุกยี่ห้ออาจจะแซงและทิ้งนิสสันจมบ๊วยไปเลยก็ได้

ผมหวังใจว่า นิสสันจะกลับมาแข็งแรงเหมือนยุครุ่งเรืองในเร็ววัน

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 06:52:36 »
จขกท.เค้าก็ไม่ได้อคตินี่ครับ คือเซลไม่รู้ยังพอเข้าใจ แต่ตามผู้จัดการมาก็ยังให้ข้อมูลผิดๆ/เกินจริง

ถามว่าแปลกมั้ย ไม่แปลก ยี่ห้อไหนก็มีแบบนี้ได้ แต่จขกท.เค้าเป็นห่วง แค่อยากมาเตือนก็น่าจะนำไปปรับปรุงแก้ไข

บางคนเค้าไม่มีโอกาสสะท้อนกลับทันที เพราะบรรยากาศ เพราะความเหวอ หรือกลัวว่าทางศูนย์จะโกรธ มีผลต่อความสัมพันธ์/การบริการภายหลัง ก็ได้แต่เก็บความอัดอั้นตันใจ แล้วก็มาระบาย ไม่ได้แปลว่าเค้าต้องการประจานหรือนินทาลับหลังให้เสียหายเสมอไปนะครับ

ปล. แต่การมาแปะไว้ในนี้ทางนิสสันก็คงไม่รับทราบนะ อาจจะไม่เกิดประโยชน์เท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2016, 07:06:23 โดย Jacob »

ออฟไลน์ KITTYBEAR

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 09:56:28 »
งานมอเตอร์เอ็กโป2ปีที่แล้ว ตอนเปิดตัว HRV
ผมไปเจอเซลล์ฮอนด้าแบบข้อมูลมั่วมาก...แต่ผม นี่ยิ้มเลยครับ

เพราะเค้าบอกว่า ไฟหน้า LED มันปรับองศาหมุนตามทิศที่รถเลี้ยวได้ เหมือน BMW series7
ผมนี่แอบฮาในใจเลย เพราะจริงๆผมรู้อยู่แล้ว ว่ามันแค่ปรับระดับสูงต่ำตอนขึ้นเนินเพื่อไม่ให้ไฟไปแยงตาคันหน้าต่างหาก
ผมถามย้ำอีกครั้ง ว่า มันสามารถขนาดนั้นเลยเหรอ ... เค้าตอบยืนยันว่า ใช่ครับ

จากเดิมที่ตอนแรก ผบทบ. บอกว่าเอาแค่ไฟ(ฮาโลเจน)ธรรมดา รุ่นล่างสุดก็พอ
แต่ ด้วยข้อมูล(มั่วๆ) ทำให้ ผบทบ.อนุมัติให้ซื้อรุ่นที่ไฟหน้าเป็น LED ทันที ....  :-*

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 10:35:00 »
รบกวนคุณ kris-lack หลังไมค์มาแจ้งได้ไหมครับ ว่าศูนย์ไหน

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 11:02:04 »
รบกวนคุณ kris-lack หลังไมค์มาแจ้งได้ไหมครับ ว่าศูนย์ไหน
จริงไม่อยากแจ้งนะคะ เพราะไม่ได้มีเจตนาเอาเรื่องแต่อย่างใด
แค่เป็นห่วงยี่ห้อรถที่เราใช้เฉยๆค่ะ

promt

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 23:06:08 »

ตอนนี้ระบบแก๊สรถยนต์ราคามันลดลงมากเพราะน้ำมันถูก ขายไปก็ขาดทุนมาก อีกอย่างรถผมใช้ ER ไม่ได้ครับ
เก็บไว้แกะดูเล่นๆ ครับ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 23:53:12 »
คือทุกวันนี้ถ้าผมจะซื้อรถ สิ่งที่ผมต้องหารจากเซลล์ก็ ส่วนลด ของแถม ดอกเบี้ย โปรพิเศษ แค่นั้นอย่างอื่นหาข้อมูลมาก่อนละ