ผู้เขียน หัวข้อ: เจอมากับตัวมีคนใช้ camry วิ่ง 40000 เครื่องพังเนื่องจากไม่เคยเช็ครถหรือเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลย  (อ่าน 20455 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaiturbo

• Newbie
  • *
คันหน้าแนะนำ นิสสัน นะครับ ลองดูซิว่า จะถึง 7 หมื่นโลมั้ย ::)

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
คนไร้สมอง ไร้ความรู้ ไร้ความคิดแบบนี้ อยากรู้มากครับว่า
เขาทำอาชีพอะไรอ่ะ???

ออฟไลน์ johnlee

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ CNX

โอ้วววว มนุษย์ป้า นอกจากขี้เหม็น แล้วยังโง่เขลา เบาปัญญายิ่งนัก

คนแบบนี้ เป็นอันตรายต่อสังคมจริงๆครับ อิอิ  ::)  ;D  ;)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ jumpon77

สมแล้วหละครับขี้เนียวเรืองไม่เรืองรถมันต้องมีอายุการถ่ายน้ำมันเครีองเล่นขับอย่างเดียวแบบนี้สมควรแล้วครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ xman2029

คนไร้สมอง ไร้ความรู้ ไร้ความคิดแบบนี้ อยากรู้มากครับว่า
เป็นครู ครับ

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
เป็นครู ครับ
ห๋า................................. ??? ขอเวลาตกใจแป๊ปนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2016, 10:36:59 โดย jkdragon »

ออฟไลน์ SM.

แปลกจริง คนเรา ซื้อรถราคาแบบนี้ได้ แต่ไม่ยอมจ่ายค่าดูแลรถ

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
คงต้องหารูปหรือสื่อที่เป็นวีดีโออธิบายแกมั้งครับว่าเครื่องยนต์ทำงานยังไงทำไมต้องคอยเปลี่ยนถ่ายของเหลวให้แกเข้าใจ แต่คงยากหน่อยกับเคสนี้ เพลียแทน จขกท เลยครับ

ปล. บอกแกว่าถ้าจะใช้รถก็ต้องคอยจ่ายตังค์ดูแลมัน ถ้าขี้เหนียวไม่อยากดูแลก็ให้รถขนส่งมวลชนต่างๆ แท็กซี่เถอะครับ หรือถ้าไม่อยากเสียค่าเดินทางก็เดินโลด

ออฟไลน์ Alcatraz

ตามคอนเซ็ปเลยครับ รถบ้าน ผู้หญิงใช้

เอาจริงๆ ลองแนะนำไปซิครับ บอกรถยังไม่ถึง 3 ปี วิ่งยังไม่ถึงแสนกิโล ยังอยู่ในประกันศูนย์ ลองเข้าไปเคลมที่โตโยต้าสิ ดูสิว่าโตโยต้าจะว่ายังไง
ไม่ต้องเถียงเองให้เหนื่อยปล่าว

ออฟไลน์ lufy

ห๋า เข้ามาตกใจอีกรอบ อาชีพเป็นครู โอ๊ย แม่พิมพ์ของชาติ กลุ้มแทนเด็กเลย ไม่แปลกใจเลยทำไมคนเรามีตรรกะแปลกๆ

ไปเที่ยวเขาค้อเจอแม่ลูกคู่นึงเดินริมถนน เค้าบอกลูกว่าไม่ต้องหลบรถลูก เดี๋ยวรถจะหลบเราเอง (ดูเค้าสอนลูก)

อีกกรณีนึงขับรถ ช้าๆนะ ดูเหมื้อนระมัดระวังแต่ไปไม่ทันไฟแดง ตรูผ่าไปเลย ( ตจว ) เจอบ่อยด้วยแบบนี้ แล้วก้อบลาๆๆๆ อีกเยอะแยะที่มีตรรกกะแปลกๆ

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
งี้ต้องให้ใช้ bm หรือ volvo น่าจะทนสำหรับแก

พอถึงระยะ ก็บอกไปว่าเข้าฟรี กี่โลก็ว่าไป

แบบนี้น่าจะขับได้แสนโลแน่ๆ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
คนอย่างนี้ ยังมีอยู่อีก เหรอครับ  :-\ :-\ :-\ :-\
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คนแบบนี้ผมไม่คุยด้วยครับ จะมองผ่านเหมือนอากาศ ถามมาก็ไม่ตอบ   เป็นครูได้ไง ด้วยนิสัยแบบนี้น่าสงสารเยาวชนของชาติ

ออฟไลน์ Pat.C

ไม่น่าาเชื่อมีคนประเภทนี้หลงเหลืออยู่อีกหรือเนี่ย

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
ผมว่าอยู่ที่การขับขีมากกว่า  เดาว่าคงขับเร็วพอควร   สมัยทำงาน ก็จะมีกรณีคล้ายๆเเบบนี้เยอะมาก
ส่วนมากจะเปลียนอะไหล่ลูกค้าจะไม่ค่อยยอมเปลียน   พวกอะไหล่เล็กๆน้อย ก็จะบอกว่ายังไม่พังเลย ยังไม่ขาด ยังใช้ได้อยู่  เเต่เราก็เข้าใจนะว่าไม่อยากเสียตังเพราะมันก็ยังใช้ได้อยู่
 เรื่องเข้าเช็คระยะ  เเต่ละระยะจะต้องมีรายการเปลียนอยู่เเล้ว กำหนดไว้ในคุ่มือช่างชัดเจน   อันไหนที่เปลียนได้เปลียนเถอะครับ
เเต่ 40000 ถือว่ายังไม่สุดนะ  เคยเจอระกับ 60000-80000 มาเเล้ว   เป็นผู้หญิง ทั้ง 2 คัน เพราะลูกค้ารถพังถึงเอามาเข้าศุนย์ (ถ้าไม่พังก็คงไม่มา)
ตอนเเรกเเจ้งเเค่เปลียนอะไหล่ตามระยะ  ถ่ายน้ำมันเครื่องอ่าวทำไมมันเหนียวงี้ เเทบจะไม่ไหล  ตอนเเรกคิดว่าไปเติมพวกน้ำยาซวนเชื่อต่างๆ  พอเรียกลูกค้ามาคุยถึงรุ้
ขับมา 60000  ไม่เคยเข้าศูนย์เลย น้ำหม้อน้ำ เคยเติมบ้างรึป่าวไม่รุ้เเห้งจนเป็นสนิม

เเต่รายคุณป้า 80000 หนักกว่า  เสนอให้วางเครื่องใหม่เเต่คุณป้าไม่ยอมกลัวว่าจะโดนโกง  สรุปโอเวอร์ฮอน เเพงกว่าวางเครื่องอีก เเต่ผมไม้ได้ทำจุดนี้เลยไม่รุ้โดนไปเท่าไร

ออฟไลน์ FyGI

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

ออฟไลน์ gundam126

เป็นปกติของคนตระหนี่ครับ แม่อดีตแฟนก็เป็น อดีตแฟนก็เป็นครับ เรื่องรถหรืออะไรจุกจิก จะไม่ยุ่งเลย แม้แต่เติมลมเองยังไม่เป็น ไม่สนใจคู่มือรถ ไม่สนใจอะไรทั้งสิ้น รู้แค่ขับอย่างเดียว ฝากระโปรงหน้ายังเปิดไม่เป็นด้วยซ้ำไป เวลาเช็คระยะผมก็ต้องเป็นคนเอาไปเข้าศูนย์ให้พร้อมจ่ายเงินให้ ที่ทำเพราะเราก็คนรักรถ ไม่อยากให้รถพังเร็วไม่ว่าจะรถใครก็ตาม

ออฟไลน์ SUPAPID

คงขี่ดรีม คุรุสภามาก่อนเลยไม่ต้องถ่ายน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ h22a

ออฟไลน์ MUK

ท่านไม่ผิดเลยครับ
คนประเภทนี้ อธิบายยังไงก็ไม่เข้าใจครับ
ไม่เคยอ่าน ไม่เคยศึกษา มีแต่ใช้กับใช้  ใคไปยุ่งเกี่ยวด้วยมีโดนครับ
มีรถที่ไหนครับ ขี่แล้วไม่ต้องดูแลรักษา มันทนเพราะดูแลถูกต้อง ไม่ใช่ทนเพราะไม่ดูแล
แบบนี้ ต้องถามกลับไปมว่า ป้านะ ตัดผม อาบน้ำหรือเปล่า กินข้าวไหม ขับถ่ายไหม
รถก็ไม่ต่างจากคนดอกป้าเอ้ย

ออฟไลน์ Untouchable

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2016, 12:22:34 โดย untouchable »

ออฟไลน์ PunTam

ถ้ามีเงิน ซื้อต่อแกแบบหักคอ แล้ววางเครื่องใหม่ ขับแบบดูแลดีๆ แล้วขับไปเย้ยใส่แกครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ผมหละเชื่อเลย มีอะไรอย่าไปคุยเลยครับ น่ากลัวคนแบบนี้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขี้เหนียว และดื้อ และปากร้าย และ ๆ ๆ ๆ ๆ

ผมขอตัดสินแบบชุ่ย ๆ ว่า

แกเป็นคนมีปัญหาทางความคิด ดื้อผิดวิสัยมนุษย์ปกติ

การที่แกเข้ามาปรึกษาเรื่องซื้อรถ เป็นการโอ้อวดว่ามีเงินเสียมากกว่าครับ

เพราะเรื่องการเช็ครถตามระยะ แกก็น่าจะเคยได้ยินมา แต่แปลกที่แกไม่เชื่อครับ 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฮอนด้าทนกว่าสินะ

ปล.วางเครื่องใหม่ใน0รวมค่าแรงเท่าไหร่เนี่ย

ออฟไลน์ Darkart

เจอคนแบบนี้ก็ไม่ไหวนะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

ลองทอดไข่เจียวในน้ำมันเก่าๆไปให้แกกินสิครับ ถ้าแกถามว่าทำไมมันดำ ก็ตอบไปว่าใช้น้ำมันเก่า ละถ้าแกถามว่า ทำไมไม่เปลี่ยนน้ำมัน ก็ตอบกลับไปว่า มันยังใช้ทอดได้อยู่เลยจะเปลี่ยนทำไม

ปล. อันนี้คิดเล่นๆอย่าทำจิงนะครับ ยังไงแกก็อายุมากกว่าเรานะครับ

ออฟไลน์ Newhang

บมเรียนครั้งนี้สอนให้รู้ว่า civic fd ทนกว่าcamry 2014 ถึง50%
สุดยอดจริงๆ

อยากทดสอบคันให้บอกครับ แกเคยใช้ ford ยัง

ออฟไลน์ ^Yimm@^

เคยอธิบายแกใหมครับ ถ้าอธิบายแล้วยังเป็นอีก ก็ปล่อยแก่ตายไปเถอะครับ แล้วไม่มีลูกหลานสามีหรอ ทำไมไม่ถามกันเอง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ช็อคกับคำตอบ

เป็นคุณครู ควรมีความรู้ ศึกษามา เอามาสั่งสอนนักเรียน

สั่งสอนหรือเชื่ออะไรผิดๆ แล้วนักเรียนมารู้เอาทีหลัง จะอายได้

นะครับ