ผู้เขียน หัวข้อ: เจอมากับตัวมีคนใช้ camry วิ่ง 40000 เครื่องพังเนื่องจากไม่เคยเช็ครถหรือเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลย  (อ่าน 20487 ครั้ง)

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
ผมมีเรื่องที่เจอมากับตัวจะเล่าให้ฟัง เพื่อนแม่ผม แกมาขอคำแนะนำว่าอยากได้รถเก๋ง d seg สักคัน เอาที่ทนๆหน่อยเนื่องจากแกใช้รถหนัก และคันเก่า แกใช้ civic fd เครื่องพังตั้งแต่ 6 หมืนโล ผมก็คิดในใจ ทำไมพังง่ายจัง แกใช้ยังไงของแก ผมก็เลยแนะนำ toyota เพราะรู้กันอยู่ว่า toyota เครื่องยนต์ทนทาน ให้แก สรุปแกไปออก camry รุ่นปี 2014 แต่ตั้งแต่ออกรถมาไม่เคยเข้าศูนย์ ไม่เคยเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหรืออะไรต่างๆเลย พอขับไป 4 หมื่นโลกว่าๆ เครื่องพัง แล้วแกมาด่าผมว่า ผมหลอกลวงแกว่า toyota ทนทาน พอชื้อมาใช้ ก็ไม่เห็นทน ผมเลยถามแกเคยเอาเข้าศูนย์บริการเพื่แเช็ครถหรือเปลี่ยนพวกน้ำมันเครื่องบ้างไหม แกบอกเอาเข้าทำไม เปลืองตัง รถยังวิ่งได้ไม่มีอะไรเสียเข้าศูนย์มันก็หลอกเอาเงิน ผมก็เลยรู้ล่ะ ทำไมรถแกวิ่งไม่ถึง แสนกิโล เครื่องพังตลอด แล้วทีนี้แกมาด่าผม ให้ผมรับผิดชอบเนื่องจากผมเป็นคนแนะนำ toyota ให้แก อยากรุ้จัง ในกรณีแบบนี้ผมผิดไหมครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
5555 ต้องให้รับผิดชอบด้วย อย่าไปคบเลยครับ คนแบบนี้
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
ผิดอะไรครับ ผิดที่เขาเองเต็มๆ น้ำมันเครื่องไม่คิดจะเปลี่ยนเลยพึ่งรู้ว่ามีคนแบบนี้ด้วย อย่าคบเลยครับปล่อยเขาไป

ออฟไลน์ rojsak2021

แล้วศูนย์เขาไม่แนะนำอะไรหรอ ตอนออกรถน่ะ  รถยนต์นะไม่ใช่ตู้เย็น

ออฟไลน์ -Brian

เข้ามาอึ้งครับ :o
แล้วศูนย์เค้าไม่โทรตามเหรอครับ อย่างของผมศูนย์นี่โทรจิกทุกระยะเลย

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
honda ได้ 60000
toyota ได้ 40000
ก็ถูกของเขานะคับ เพราะhonda ขับได้เยอะกว่า
5555

เลิกคบง่ายสุด บอกแกไปโบกแท็กซี่ดีกว่าคับ

แล้วศูนย์เขาไม่แนะนำอะไรหรอ ตอนออกรถน่ะ  รถยนต์นะไม่ใช่ตู้เย็น
แนะนำอยู่ครับ แต่ แกเป็นคนขี้เหียวมาก แถมผมบอกให้เอาเข้าศูนย์ตอน 10000 โลแลก แกด่าผมอีก ให้ไปเข้าทำไมเปลืองเงิน รถยังไม่ได้ไม่มีปัญหาสักหน่อย เอาเข้าศูนย์มันก็หลอกให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเปลืองเปล่าๆ โรงงานเขาก็ใส่ให้แล้วจะเปลี่ยนอีกทำไม

ออฟไลน์ dome_sniper

• Newbie
  • *
สงสัยอย่างเดียว.....
แม่คุณทนคบอยู่ได้ยังไงเพื่อนแบบนี้

สงสัยอย่างเดียว.....
แม่คุณทนคบอยู่ได้ยังไงเพื่อนแบบนี้
เพื่อนตั้งแต่สมัยยังเด็กโตมาด้วยกันอ่ะครับแถม บ้านติดกันอีกที่สำคัญทำงานที่เดียวกันแผนกเดียวกันอีก เลยทนๆคบไป

ออฟไลน์ Auto

คนแบบนี้ไม่ควรมีรถ  ผมพูดจริง ๆ นะ  คือถ้ามีรถไม่สมควรอย่างยิ่งเพราะรถต้องการการดูแลเหมือนกัน แต่ถ้าไม่คิดดูแลใช้รถสาธารณะดีกว่า
ส่วนบางคนที่ผมเคยแนะนำไปไม่มีความรู้เรื่องรถเลย  เขาตัดใจซื้อรถตลาด ๆ  ที่ดูแลง่าย ๆ  แล้วเข้าศูนย์ที่ดีดีหน่อยพอไว้ใจได้ทุก 10,000 โลจะตัดปัยหาไปได้เกือบทุกอย่าง 

ออฟไลน์ mozart

สงสารรถครับ คนแบบนี้เดินเอาดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

เจอคนแบบนี้มาบอกให้ผมรับผิดชอบ ผมจะตบให้หัวทิ่มเลย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
กระทืบป้า ผิดกฏหมายมั๊ยครับ!!!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ rotaryman

คันต่อไปบอกให้ออก benz ไม่ก็ bmw เลยครับ เอาให้หมดตัว 555

บอกเลยถ้าอยากให้รับผิดชอบก็ไปฟองศาลเอายังไงเราก็ชนะ :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2016, 08:58:41 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ balliblue

ถอนหงอกมันไปเลย ถ้าไม่เห็นแก่แม่ผมด่ามันอีควายละ ต่อให้มึงไปซื้อรถเทพแค่ไหน คนขับคนดูแล ส้นตีนแบบนี้ก็พังทุกคัน ขอบคุณ จขกท ที่ทำให้รู้ว่าโลกนี้มีคนแบบนี้อยู่ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2016, 08:54:48 โดย balliblue »

ออฟไลน์ O_o"

สงสารรถครับ เป็นแต่ขับจริงๆ เช็คระยะทุก 10,000-15,000 กม. มันคงลำบากมาก

ขับแบบนี้ ถ้ารถติดแก็ส คงไฟไหม้ไปนานแล้ว

ออฟไลน์ DriveOnly

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ Eddy5659

เจอคนที่ไม่รู้เรื่องรถความคิดประหลาดๆ มาเยอะ แต่เคสนี้พีคสุด "มนุษย์ป้า" แผลงฤทธิ์แล้วสิครับ 5555
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ jes191

คุณผิดนะครับ....ที่ไปคบกะมนุษย์ป้า
ผมว่าถ้ายังจะคบกันต่อไป  คงต้องคอยดูแลใกล้ชิดยิ่งกว่าลูกในไส้นะครับ  หมั่นคอยตรวจเช็ครถให้แก ทุกอาทิตย์
น้ำกลั่น ลมยาง น้ำหม้อน้ำ  น้ำมันเครื่อง 
ดูแลยิ่งกว่าแม่ตัวเอง 
เผื่อแกจะยกมรดกให้....

ออฟไลน์ pite

ด้วยความสัตย์จริง Mazda 3 Gen 1 ผมเป็นรถคันแรก ขับลืมไปจนถึง 30000 กิโลถึงนึกขึ้นได้ว่าต้องเข้าศูนย์ ดีนะที่มันยังไม่พัง และเขายังไม่ตัดประกัน ^^" (เห็นแอบยิ้มเล็กน้อยคงขำละมั้ง)
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ เต๋า AV

เจอมนุษย์ป้า เข้าให้แล้ว หลีกได้หลีกคับ

ออฟไลน์ dipdc

• Jr. Member
  • **
มนุษย์ป้าของจริง...

คนแบบนี้กระโหลกกะลาครับ พูดไปก็เสียน้ำลายเปล่าๆ
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
คนแบบนี้ต่อให้ใช้สากตำพริกก็แตก

ต้องถอนหงอก ถอนให้หมดหัว

ออฟไลน์ lufy

แนะนำให้ป้าปั่นจักรยานเหอะ คนยังงี้ก็มี มองในมุมโลกสวยนี่ป้าไม่รับผิดชอบรถป้าเลย เกิดรถป้าเสียขึ้นมาทำให้เกิดอุบัติเหตุคนอื่นดันซวยเพราะป้าอีก ยังดีนะที่ป้ารู้ว่้าต้องเติมน้ำมันไม่เอาน้ำเติมแทนเพราะขี้เหนียวจัด :-\

ออฟไลน์ PAN

ตัวเองผิดเต็มๆแล้ามาโยนขี้ให้คนอื่น55555555 //จขกท.เอาคู่มือรถเขาโยนใส่หน้าเลยครับ เพลียแทน

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมสงสารรถจัง ในมุมมองคนรักรถ T^T

ออฟไลน์ -Brian

คันหน้าแนะนำจักรยานนะครับ
ถ้้าเกิดโซ่หย่อน หรือโซ่หลุดขึ้นมา จขกท.คงงานเข้าอีกแน่ๆ

ออฟไลน์ 2k

มีเยอะเลยครับคนแบบนี้ เบากว่านี้หน่อยก็ไม่ยอมเปลี่ยนอะไหล่เมื่อถึงระยะบอกแต่ว่ารอให้มันพังก่อนค่อยเปลี่ยนหรือไปใช้อะไหล่ปลอม พอมันพังขึ้นมาสมใจอยากเสียกลางทางก็ด่ารถห่าอะไรเสียง่ายนักคนรีบๆก็มาเสียกลางทาง(ก็รอให้มันเสียก่อนเองไม่ใช่เหรอ) แล้วก็มาสาบส่งชีวิตนี้จะไม่ใช้ยี่ห้อนี้ๆๆๆๆอีกแล้ว โทษแต่รถไม่เคยดูตัวเองเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com