ผู้เขียน หัวข้อ: เจอมากับตัวมีคนใช้ camry วิ่ง 40000 เครื่องพังเนื่องจากไม่เคยเช็ครถหรือเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลย  (อ่าน 20489 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anvers30

• Hero Member
เป็นมนุษย์ป้าเลเวล 99 แถมยังเป็นตัวละครลับ พลังสูงอีกต่างหาก ไปด่ากระบือก็สงสารมันครับ คนแบบนี้เป็นโคตรป้าแบบไม่มีตัวเทียบ เชิญอยู่คนเดียวในโลกเถอะ เป็นภาระสังคมเปล่าๆ

ออฟไลน์ Atomica

• Jr. Member
  • **
ผมเชื่อว่าคนแบบนี้ยังมีอีกหลายคนครับ
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
เขร้ เกิดมาไม่เคยพบเคยเจอ กรรมของรถแท้ๆเจอเจ้าของแบบนี้

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมอ่านจบแล้ว ด้วยความเคารพ "สตั้น" ไป5วิ   มีคน ....ขนาดนี้ด้วยเหรอฟร่ะเนี่ย (ขนาดผู้หญิงเขายังรู้จักเอารถไปเข้าศูนย์เลย)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เข้ามาลงชื่อรับทราบว่ายังมีคนแบบนี้อยู่ในโลก แถมยังเป็นครูอีกด้วย  ???
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
ถ้าจะขี้เหนียวขนาดนี้ บอกป้าแก ชึ้นแท้กซี่ หรือ ไม่ก็ รถเมย์เถอะครับ คนบร้าอะไร โง่ชิบ.......เลยยยยย

นี่ถ้าเป็นผม คงได้ด่าถอนหงอกกระจายแล้วล่ะครับ จะด่าว่าควาย ยังสงสารควายเลยจริงๆครับ 555555

ปล. (ขอโทษที่ใช้คำไม่สุภาพครับ แต่อดไม่ได้จริงๆ)
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ rut191

ครั้งแรกนี่ยังบอกได้ว่าไม่ทราบนะครับ
แปลกๆนะเคสนี้

ออฟไลน์ Matlab

ผมกลัวมนุษย์ แอมเวย์ ครับ ถึงขนาดให้ผมเป็นอิสระทางการเงินโดยให้ยุบกิจการ เพื่อไปขายแอมเวย์ คิดได้เนาะ

ออฟไลน์ rtong

อึ้ง.......มาก
ลองให้ลากเข้าศูนย์ถ้าประกันยังเหลือ
หรือไม่ก็เข้าอู่(ถ้าแกกลัวว่าศูนย์จะฟัน)
แล้วให้คุยกับช่างำไปเลย  คิดว่ามีน้ำหนักมากกว่า
จขกท.คุยเอง
อยากให้ จขกท.ไปด้วย  แล้วถ่ายคลิป
ลงโซเซียลตอนป้าแกทะเลาะกับข่าง
คราวนี้เขาจะได้รู้ว่าคนอื่นคิดกับเขาอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2016, 17:28:47 โดย rtong »

ออฟไลน์ csamabat

รถเแม่เพื่อนผม jazz 2013  น้ำมันเครื่องเลยกำหนด ตลอดครับ  ผมต้องคะยั้นคะยอให้แกไปถ่ายประจำ ตอนนี้ไมล์ 1 แสน แลโทรมมาก  เพราะ  น้ำมันเครื่องกึง่สังเคาะห์เขาใช้ที 1.2-1.6 หมื่นประจำ บางทีถึง2หมื่น   ตอนนี้รถเริ่มอืดๆ และกินน้ำมันเครื่อง   มีครั้งนึงตอนผมไปเช็ครถให้  เขาวิ่งครบ 1หมื่นน้ำมันเครื่องตกลงไป ถึงระดับต่ำสุด  ผมต้องไปซื้อมาเติมไปแกเลยสงสารรถครับ 
น้ำมันเกียร์ไม่เคยถ่าย  ผมเลยขับไปถ่ายมา แล้วขอเงินเขา 5555   รถไม่เคยเข้า 0 เลยครับ   ตอนนี้ลูกปืนล้อดังมากๆ เขาไม่นอมเปลี่ยน  งกชัด   ที่บ้านเขามีเทียน่า 2013 เช่นกัน  เหมือนกันคือไม่ดูแล  จอดยาวๆๆ จนลืมถ่ายน้ำมันเครื่อง

ไม่แปลกใจ  ทำไมรถมือสองบางคัน ไมล์น้อยแต่โทรมมากๆ     บางคันไมล์เยอะ แต่ประวัติดูแลอย่างดี
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
คนพวกนี้สมองเขาทำด้วยอะไรครับผมอยากรู้ วันๆคิดถึงเรื่องไรบ้างคนพวกนี้ไม่น่าใช้รถหรอกครับน่าจะเดินเอา

ออฟไลน์ warez

ขอหลักฐานด้วยครับ

ส่วนตัวผมไม่เชื่อครับ ต่อให้ไม่ถ่ายน้ำมันอะไรเลยก็ตาม รถวิ่งได้ 40,000 นี่ไม่พังแน่ๆ
ไม่ถ่ายน้ำมันเครื่องเลยจนเป็นโคลน มันก็ยังไม่พัง

ออฟไลน์ xman2029

ขอหลักฐานด้วยครับ

ส่วนตัวผมไม่เชื่อครับ ต่อให้ไม่ถ่ายน้ำมันอะไรเลยก็ตาม รถวิ่งได้ 40,000 นี่ไม่พังแน่ๆ
ไม่ถ่ายน้ำมันเครื่องเลยจนเป็นโคลน มันก็ยังไม่พัง
ผมคงไม่หน้าด้านพอเพื่อจะเอาหลักฐานโดนด่าอีกรอบนะครับ แค่ผมแนะนำยังโดนด่าขนาดนี้ จะให้ไปเอาหลักฐานหรืออาการโดยละเอียดว่าอะไรเสียบ้าง ค่าซ่อมเท่าไร ผมคงไม่บ้าไปเอาหลอกครับ ถ้าอยากได้หลักฐานเดี๋ยวแกมาด่าผมรอบใหม่จะอัดเสียงไว้ เพื่อเป็นหลักฐานแล้วกัน

ออฟไลน์ Tan Int

มันผิดตั้งแต่แกใช้ FD พังตั้งแต่ 6 หมื่นโลแล้วครับ ใช้ยังไงให้พังเร็วขนาดนั้น
แต่รู้ละ ตั้งแต่ออกรถมาไม่เคยเข้าศูนย์? แค่นั้นก็เจ๊งแล้วครับ ถึงไม่ทำอะไรเลยอย่างน้อยก็ควรถ่ายน้ำมันเครื่องเดิมติดรถทิ้งบ้างมั้ย
แล้วประเทศไทยอากาศร้อนน้อยๆซะที่ไหน สรุป สมแล้วที่จะพัง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ tvm

อยากรู้จริงๆ ครับ ว่าคนที่ไม่มีความรู้ ไร้สามัญสำนึก และฉลาดน้อยขนาดนี้ เขาทำงานอะไร
เรื่องรถแค่นี้ ศึกษา หาความรู้หน่อยก็พอจะรู้แล้ว ถ้าคนที่เรียนรู้ รับรู้ไม่ได้ขนาดนี้ ประกอบอาชีพได้ไง งงจริงๆ

ออฟไลน์ adsajan

• Jr. Member
  • **
เรื่องความทนของรถผมเคยทดสอบมาแล้วด้วยไดฮัทสุ มิร่า เนื่องจากอยากได้รถใหม่เลยพยายามทำให้มันพัง
ไม่ถ่ายน้ำมันเครื่องน่าจะเกินห้าหมื่นกิโล(ไมล์มันตาย) จนน้ำมันเครื่องเหลือติดเหนียวๆปลายก้านนิดเดียว สรุปมันยังไม่ยอมพังเลยครับ จนได้รถใหม่สงสารเลยเอาไปโอเวอร์ฮอล ช่างบอกเครื่องยังดีฟิตอยู่เลย เติมน้ำมันเครื่องอย่างเดียว ผมนี่งงเลยอะไรจะทนขนาดนั้น

ออฟไลน์ mamaman

>:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(

อีมนุษย์ป้า 5555555555

โอ้ยมีตังซื้อ D- แต่ไม่มีปัญญา....

ออฟไลน์ ohaboy

เลี่ยงไม่คบ ครับ เพื่อนแบบนี้ ใช้รถ ไม่มีการบำรุงรักษา

ออฟไลน์ Sencha

เป็นผม ผมไม่ด่ากลับก็บุญแล้วครับ คนแบบนี้ไม่สนคนอื่นแล้วทำไมเราต้องไปสนคนแบบนี้ด้วย

ออฟไลน์ TRcdi

อืมม...ไม่ได้จะจับผิดนะครับ แค่ผมสงสัย+คิดตาม

1. ถ้าคนขี้เหนียวซะขนาดนั้น
ทำไมยอมควักเงินซื้อ camry รถใหญ่คันละล้านกว่า
จริงๆ ใช้ vios/yaris เล็กๆ ก็น่าจะพอใช้งานละ
หรือ altis ระดับเดียวกับ civic ที่เคยใช้ก็หรูแล้วนะ

เพราะถ้าวิเคราะห์ต่อ  น่าจะเป็นคนไม่มีครอบครัว
คือไม่ได้แต่งงาน เพราะถ้ามีสามีหรือลูก คนรอบข้างก็คงไม่ปล่อยให้เป็นแบบนี้  (หรืออาจจะขี้งกทั้งบ้าน)

2. ความเชื่อของผมนะ  คิดว่ารถใช้งาน 40,000 กม.
ถึงแม้จะไม่เคยดูแลเลย  มันก็ไม่น่าจะพังสนิท
หรือก่อนจะพัง มันต้องมีการแจ้งเตือนสารพัด
(แต่ป้าอาจจะไม่สนใจ)

แต่...ถึงพังจริง ก็คงจะเป็นในส่วนเครื่องยนต์
ผมให้เต็มที่ 2 แสนเลย ซ่อมเครื่อง
เพราะเกียร์ ระบบไฟฟ้า ช่วงล่าง มันยังไม่พังอยู่แล้ว
....เลยโยงไปต่อข้อ 3

3. ป้าต้องเป็นคุณครูที่มีฐานะการเงินค่อนข้างดี
เพราะดูจากรถพัง เปลี่ยนรถใหม่ได้ ไม่ต้องซ่อม
แถมเปลี่ยนที่แพงขึ้น

คันต่อไป (ถ้ายังได้เจอกันอยู่นะ) จขกท.แนะนำ bmw เลยครับ  สบายใจกันทุกฝ่าย

ออฟไลน์ Lertvarit

เข้ามาอึ้งครับ

ต้องโตมายังไง ถึงได้เป็นคนแบบนี้
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ balliblue

อืมม...ไม่ได้จะจับผิดนะครับ แค่ผมสงสัย+คิดตาม

1. ถ้าคนขี้เหนียวซะขนาดนั้น
ทำไมยอมควักเงินซื้อ camry รถใหญ่คันละล้านกว่า
จริงๆ ใช้ vios/yaris เล็กๆ ก็น่าจะพอใช้งานละ
หรือ altis ระดับเดียวกับ civic ที่เคยใช้ก็หรูแล้วนะ

เพราะถ้าวิเคราะห์ต่อ  น่าจะเป็นคนไม่มีครอบครัว
คือไม่ได้แต่งงาน เพราะถ้ามีสามีหรือลูก คนรอบข้างก็คงไม่ปล่อยให้เป็นแบบนี้  (หรืออาจจะขี้งกทั้งบ้าน)

2. ความเชื่อของผมนะ  คิดว่ารถใช้งาน 40,000 กม.
ถึงแม้จะไม่เคยดูแลเลย  มันก็ไม่น่าจะพังสนิท
หรือก่อนจะพัง มันต้องมีการแจ้งเตือนสารพัด
(แต่ป้าอาจจะไม่สนใจ)

แต่...ถึงพังจริง ก็คงจะเป็นในส่วนเครื่องยนต์
ผมให้เต็มที่ 2 แสนเลย ซ่อมเครื่อง
เพราะเกียร์ ระบบไฟฟ้า ช่วงล่าง มันยังไม่พังอยู่แล้ว
....เลยโยงไปต่อข้อ 3

3. ป้าต้องเป็นคุณครูที่มีฐานะการเงินค่อนข้างดี
เพราะดูจากรถพัง เปลี่ยนรถใหม่ได้ ไม่ต้องซ่อม
แถมเปลี่ยนที่แพงขึ้น

คันต่อไป (ถ้ายังได้เจอกันอยู่นะ) จขกท.แนะนำ bmw เลยครับ  สบายใจกันทุกฝ่าย
ก็คงจะเป็นประเภทครูขี้อวด ได้สามีรวยหน่อย และดื้อรั้น คนแบบนี้มีอยู่จริงๆ อย่างเคส ป้าข้าราชการไง แต่เคสนี้ สามีแกก็น่าจะรู้เรื่องรถบ้างนะ ทำไมปล่อยให้ภรรยาโชว์โง่ขนาดนี้ งี้สักวันยางคงแตกระเบิดตามคาถนนนั่นแหละ

ออนไลน์ mick

ไป bmw เลยครับ service ฟรี ป้าแกน่าจะเอาเข้าศูนย์นะเพราะฟรี

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
.
.
.
ฉลาดจริงๆครับป้าาา ผมยกนิ้วให้เลยยย :-X :-X :-X
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ TorTy

นี่เรื่องจริงใช่ไม๊ครับนอกจากแม่พี่คบด้วยมีใครยอมคบกับแกอีกไม๊ผมว่าไม่ปกตินะแบบนี้
ไม่รับฟังอีกตังหากง่ายๆครับบอกป้าแหกขี้ตาอ่านคู่มือติดรถก็ได้ครับไม่ใช่บอกหนังสือมันหลอกอีกนะ

แต่ถามหน่อยว่าแกรถพังแล้วแกไม่ได้เอาเข้าศูนย์หรอครับเห็นแกโวยวายว่ารถไม่ได้เป็นอะไรเลยไม่เอาเข้านี่เป็นแล้วเอาเข้ายังครับ
ดีไม่บอกว่าศูนย์เติมน้ำมันมาให้แล้วไม่ต้องเติมอีก ::)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ดรีมคุรุสภาเถอะครับ สงสารรถง่ะ  :'(
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ TorTy

ลืมไปเรื่องนึงอยากทราบว่ายางป้าแกขับจนระเบิดเลยไม๊ครับเค้าไม่มรสามีมีลูกให้คำแนะนำหรองงมากเลย

ออฟไลน์ xman2029

แกเป็นสาวโสด(โฉด) ครับ ใช้รถหนักทุกเสาร์อาทิตย์วิ่งวันล่ะ5-600 โลตลอด ลมยางยังไม่เคยเติมเลยครับ รู้สึกเครื่องจะพังเนื่องจากหม้อแห้ง เนื่องจากไปชนหมามาแล้วซ่อมไม่จบเนื่องจากแกไปซ่อมอู่นอกแบบถูกๆ รถแกมีประกันแค่ตอนศูนย์แถมให้ปีแรกเท่านั้นพอหมดก็ไม่ทำ เนื่องแจกแกชื้อสด ล่าสุดไปออก accord 2.0 มาล่ะ รอลุ้นกันว่ากี่โลพังครับ :P

ออฟไลน์ Harem

คันหน้าแนะนำจักรยานให้ป้าแกนะครับ คงเหมาะกับแกสุดแล้ว

ออฟไลน์ TRcdi

แกเป็นสาวโสด(โฉด) ครับ ใช้รถหนักทุกเสาร์อาทิตย์วิ่งวันล่ะ5-600 โลตลอด ลมยางยังไม่เคยเติมเลยครับ รู้สึกเครื่องจะพังเนื่องจากหม้อแห้ง เนื่องจากไปชนหมามาแล้วซ่อมไม่จบเนื่องจากแกไปซ่อมอู่นอกแบบถูกๆ รถแกมีประกันแค่ตอนศูนย์แถมให้ปีแรกเท่านั้นพอหมดก็ไม่ทำ เนื่องแจกแกชื้อสด ล่าสุดไปออก accord 2.0 มาล่ะ รอลุ้นกันว่ากี่โลพังครับ :P

อ้าว ถ้าอย่างนั้น เค้าจะมากล่าวโทษ จขกท.ได้ยังไง
ในเมื่อเคยเกิดอุบัติเหตุแล้วซ่อมไม่ดีเอง

แต่....เหตุการณ์ชนหมา เลยต่อเนื่องทำให้รถพัง
กับหัวข้อกระทู้ ที่ว่าไม่ดูแลรถจนพัง
มันคนละเรื่องกันแล้วนะครับ   :o

แถมเปลี่ยนรถใหม่อีกละ  รวยจริงๆ

ผมถือว่า อ่านสนุกๆ ละกัน  อิอิ