ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Ford ไม่เลิกขาย Fiesta ครับ  (อ่าน 20055 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ทำไม Ford ไม่เลิกขาย Fiesta ครับ
« เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 10:31:10 »
คือผมเข้าไปเข้ากลุ่มคนใช้ฟอร์ด ที่ไม่ชอบฟอร์ด พบว่าส่วนมากเลยที่มีปัญหาสุดๆ คือ Fiesta ซึ่งมันไม่ได้มีปัญหาแค่เกียร์ แต่มีปัญหาหลายอย่างมาก มากจนรู้สึกว่าถ้าจะ Defect กันขนาดนี้ เลิกขายดีกว่ามั้ย เสียทั้งชื่อเสียง เสียทั้งเงินที่เคลมไม่จบไม่สิ้น รุ่นอื่นที่มีปัญหาก็ยังพอรับได้ ไม่ได้มีปัญหาเกินครึ่งแบบนี้

คือผมก็เชียร์ฟอร์ดนะ หวังว่าสักวันหนึ่งจะเป็นรถตลาดบ้านเรา แต่ถ้าฟอร์ดยังทนขายรุ่นที่คนสาปแช่งแบบนี้ คนก็จะยิ่งใช้น้อย เช่นคนจะออกโฟกัส แต่เห็นเฟียสต้าปัญหาเพียบก็ถอยแล้ว เพราะกลัวจะเจอเหมือนกัน ทั้งๆ ที่โฟกัสขึ้นยานแม่น้อยกว่าเฟียสต้ามาก

ออฟไลน์ O_o"

Re: ทำไม Ford ไม่เลิกขาย Fiesta ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 10:34:27 »
ไม่ต้องถึงกับเลิกขายหรอกครับ ทุกวันนี้ก็แทบไม่ได้ขายอยู่แล้ว

ออฟไลน์ SM.

Re: ทำไม Ford ไม่เลิกขาย Fiesta ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 10:34:36 »
รถขายดีทั่วโลก จะเลิกขายทำไมครับ

ปัญหามี ก็ค่อยๆแก้กันไปครับ

ออฟไลน์ tee_nmp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 10:40:46 »
ถ้ามองในมุมของผู้บริหาร เค้าก็ต้องเลือกที่จะแก้ไขแหละครับ เกิดรุ่นไหนทำได้ไม่ดีแล้วบอกเลิกขายซะเลย เกรงว่าผู้บริหารจะโดนไล่ออกซะเอง บริษัทแม่เค้าจ้างให้มาบุกตลาด ไม่ใช่ว่าบุก แพ้ แล้วเลิกไปเลย

ส่วนปัญหาจะแก้ได้ถูกใจผู้บริโภคมากน้อยแค่ไหนก็เป็นอีกเรื่องนึง นึกถึงวันเก่าๆที่น๊านๆจะเห็นรถฟอร์ดสักคนบนท้องถนน เลเซอร์ เรนเจอแปดช่อง สักคัน จนมาวันนี้เห็นเยอะขึ้น ท่าทางระบบหลังบ้านจะไม่ได้รับการใส่ใจอย่างที่ควรจะเป็น

ส่วนผู้บริโภคก็ต้องศึกษา และก็เลือกกันดีๆ จะได้รถที่ตรงกับความต้องการของตัวเอง

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 10:41:34 »
ไม่ต้องถึงกับเลิกขายหรอกครับ ทุกวันนี้ก็แทบไม่ได้ขายอยู่แล้ว
   ;D  5555

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 10:43:56 »
จะเลิกขายทำไมครับ ในเมื่อมันช่วยให้ focus everest ranger มันขายได้ยากขึ้น

การลากขายไปแบบนี้ทำให้เฟียสต้ามีเพื่อนร่วมชะตากรรมมากขึ้น อบอุ่นดี

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 10:45:15 »
คือทำไมต่างประเทศไม่มีปัญหา ถมเป็นรถขายดีอัน 1 ในหลายประเทศด้วย

คือถ้าฟอ์ดดี ศูนย์แก้ปัญหาได้จบ ผมคงรอ คบ Focus Ecoboost จริงๆอ่ะ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 10:45:39 »
จะเลิกขายทำไมครับ ในเมื่อมันช่วยให้ focus everest ranger มันขายได้ยากขึ้น

การลากขายไปแบบนี้ทำให้เฟียสต้ามีเพื่อนร่วมชะตากรรมมากขึ้น อบอุ่นดี

Everest ปัญหาไม่ต่างบอกเลย ตอนนี้

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 10:50:19 »
ภูมิภาคนี้ก็ขายได้นะ แต่บ้านเรามันอินดี้
ไลน์ผลิตก็ยังคุ้มกับการลงทุน ภายในอาจได้น้อยแต่ภายนอกก็ขายดีอันดับต้นๆ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 10:54:39 »
ภูมิภาคนี้ก็ขายได้นะ แต่บ้านเรามันอินดี้
ไลน์ผลิตก็ยังคุ้มกับการลงทุน ภายในอาจได้น้อยแต่ภายนอกก็ขายดีอันดับต้นๆ

ทำไมต่างประเทศเค้าไม่มีปัญหาครับ มันต่างกันยังไง ทั้งๆ ที่ก็ส่งจากไทยไปขาย หรือที่แยกขายในไทยใช้วัสดุเกรดต่ำกว่า

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 10:57:31 »
ขายเถอะครับ  เดี๋ยวผมไม่มีที่เบิกอะไหล่

ต่างประเทศก็มีปัญหานะ  ไม่ใช่ไม่มี

model นี้คงแก้ได้เที่นี้แหละ  ว่ากันใหม่ model change โน่น  ซึ่งคงยกเลิกเกียร์เทพแน่นอน  เพราะ focus นำร่องไปละ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 10:58:05 »
ผมก็คิดๆ อยู่ ทุกครั้งที่เห็น รุ่นนี้ในท้องถนน ประเทศเรา

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 11:05:09 »
ไม่น่ายกเลิกนะ จริงๆตัวรถขับดี น่าใช้นะครับ ไอ้ปัญหาหลักๆ มันอยู่ที่เกียร์เทพตัวเดียว ที่พาขึ้นยานอวกาศเป็นว่าเล่นกว่า 90 เปอร์เซ็นเลยก็ว่าได้ จนกลายเป็นตำนานอันเล่าขานไปชั่วลูกชั่วหลานของการเมมเบอร์รถยกแห่งประเทศไทย เดี๋ยวสงกรานต์นี้ ก็นั่งเล่นมุขนี้กันล่ะกับเพื่อนๆบุรุษ ผู้ยืนบนยานของผม  8)

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 11:05:24 »
ในเมื่อลงทุนเปิดไลน์การผลิตไปแล้ว หลายร้อยล้าน ก็คงต้องลากขายกันให้คุ้มล่ะครับ

ตอนนี้ก็ทำได้เพียงแค่ยกเลิกรุ่นย่อยที่ขายไม่ดีออกไป เหลือเพียงแต่รุ่นที่พอขายได้

เพราะที่ผ่านมาเฟียสต้าอยู่ได้ด้วยโปรโมชั่นจริงๆ แถมเห็นตัว 1.5 มากกว่าอีโคบูสซะอีก

แสดงว่าคนซื้อไม่ได้สนสมรรถนะอะไรเลย เอาราคา โปรโมชั่น เข้าสู้ไว้ก่อน

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 11:50:34 »
รถขายดีทั่วโลก จะเลิกขายทำไมครับ

ปัญหามี ก็ค่อยๆแก้กันไปครับ
เพราะค่อยๆแก้ใช่ไม๊ครับเลยมีปัญหาไม่จบไม่สิ้นจะขายดีทั่วโลกยังไงลองเป็นแบบนี้ทั่วโลกดูละกันครับว่าจะรอดไม๊
รถเฟียสต้าสัมผัสด้วยตาด้วยการขับขี่ดีที่มองไม่เห็นนี่ไม่มีอะไรจะพูดเพื่อนผมรุ่นพี่ผมพังทุกคันดีว่าคันรุ่นพี่น้อยหน่อย

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 12:14:09 »
คงขายๆไปงั้นๆแหล่ะครับ ลดเป็นแสนก็ขายแทบจะไม่ออก จะมีสักกี่คนที่รู้ข่าวแล้วยังอยากจะเสี่ยง

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 13:00:03 »
เป็นรุ่นที่ขายได้เยอะสุดของฝอดในไทยแล้วคับ

ออฟไลน์ birdydee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 13:25:01 »
ใช้เฟียสต้ามา3ปีแล้ว ไม่เคยขึ้นยานแม่ ไม่มีปัญหาอย่างที่คนอื่นมีกัน
 ตรวจเช็คตามระยะปกติดี ไม่มีซ่อมใหญ่ (ภาวนาว่าอย่าได้มี)
 เพื่อนก็ใช้ ก็ไม่เห็นมีปัญหาซีเรียสอะไร
 สงสัยเป็นชนกลุ่มน้อยรึเปล่า
          เคยสำรวจรึเปล่าว่ารถที่มีdefect มีอยู่กี่% 
 คนที่บ่นๆได้เป้นผู้ใช้รถเองรึเปล่า หรือช่วยคนอื่นบ่น
 ป้ายแดงก็ยังพอมีเห็นอยู่นะ ตามประสารถปลายตลาดแล้ว

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 13:31:28 »
ขายก็พอไปได้

ในแง่กิจการ หากมีกำไรก็ทำต่อ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 13:37:43 »
เมื่อก่อนไม่เป็นข่าว ก็ไม่สังเกต  ตั้งแต่มีกลุ่มรวมตัวกันออกทีวี  จากนั้นมาผมสังเกตรถรุ่นนี้บนท้องถนน

มันก็มีวิ่งกันเป็นประจำ   ยังสงสัยเลยว่า พวกนี้รถมันไม่มีปัญหาหรือไง?
ทุกวันนี้ก็ยังเห็นวิ่งกันเยอะนะ    ที่ทำงานก็คัน ถามแกวิ่งได้เท่าไหร่แล้ว แกบอก 1.3 แสนโล  แถมลูกชายตัวป่วนสั่งกล่อง E85 มาพ่วงอีก ช่วงที่น้ำมันแพง
แกก็วิ่งมาทุกวัน  เดือนก่อนเห็นแกบนโช๊คขวาเสีย

เมืองไทย เป็นรถที่แย่มากๆ  คนกลัวยิ่งกว่า MG ที่เพิ่งทำตลาด
แต่ยุโรปเป็นรถขายดี หลายปีติดต่อกัน  งง  กะฟอร์ด ไทยแลนด์เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 14:02:15 »
ใช่ครับ fiesta ไม่ได้เสียทุกคัน บางคันยังวิ่งดีอยู่
แต่คนที่เสีย ผมก็ไม่รู้เหมือนกันเป็นคนส่วนน้อยหรือส่วนมาก
รถทุกคันทุกยี่ห้อ เข้าใจได้ว่ามันอาจมีดีเฟค อาจมีเสียกันบ้าง
แต่เมื่อเสียแล้ว คุณช่วยซ่อมให้มันจบได้ไหม

เคสเพื่อนผมมาให้ดู สดๆร้อนๆ เมื่อ 2 วันก่อน
แล้วลองอ่านความในใจของเขาดู
ผมเห็นแล้วผมยังแค้นแทน ขนาดไม่ใช่รถผม
นี่คือรถที่ผู้หญิงคนนึงซื้อรถมาใช้ ระยะเวลาไม่ถึง 2 ปี ทำไมมันถึงได้พังขนาดนี้
ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา ผมเห็นรถเพื่อนผมพังแล้วพังอีก ได้แต่ระบายลง facebook
ได้แต่ตัดพ้อถึงขนาดจะไปให้อู่นอกดู แต่ก็ทำไม่ได้ เพราะมันจะหมดประกันทันที
เลยต้องทนซ่อมที่ศูนย์ที่ไม่สามารถรักษาให้หายขาดได้ แล้วมันจะฝากอนาคตไว้ได้อย่างไร

เป็นคุณจะรู้สึกยังไงครับ รถไม่ถึง 2 ปี heat ไป 5 รอบ
เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ไม่ถูกจุดสักที ซ่อมไปจนกว่าจะหมดประกันงั้นเหรอ ฟังดูมันหดหู่ยังไงไม่รู้
ford thailand คุณจะขาย fiesta ต่อหรือไม่ ผมไม่แคร์
แต่ช่วยแคร์คนที่มีปัญหาหน่อยครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 14:24:46 »
ใช่ครับ fiesta ไม่ได้เสียทุกคัน บางคันยังวิ่งดีอยู่
แต่คนที่เสีย ผมก็ไม่รู้เหมือนกันเป็นคนส่วนน้อยหรือส่วนมาก
รถทุกคันทุกยี่ห้อ เข้าใจได้ว่ามันอาจมีดีเฟค อาจมีเสียกันบ้าง
แต่เมื่อเสียแล้ว คุณช่วยซ่อมให้มันจบได้ไหม

เคสเพื่อนผมมาให้ดู สดๆร้อนๆ เมื่อ 2 วันก่อน
แล้วลองอ่านความในใจของเขาดู
ผมเห็นแล้วผมยังแค้นแทน ขนาดไม่ใช่รถผม
นี่คือรถที่ผู้หญิงคนนึงซื้อรถมาใช้ ระยะเวลาไม่ถึง 2 ปี ทำไมมันถึงได้พังขนาดนี้
ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา ผมเห็นรถเพื่อนผมพังแล้วพังอีก ได้แต่ระบายลง facebook
ได้แต่ตัดพ้อถึงขนาดจะไปให้อู่นอกดู แต่ก็ทำไม่ได้ เพราะมันจะหมดประกันทันที
เลยต้องทนซ่อมที่ศูนย์ที่ไม่สามารถรักษาให้หายขาดได้ แล้วมันจะฝากอนาคตไว้ได้อย่างไร

เป็นคุณจะรู้สึกยังไงครับ รถไม่ถึง 2 ปี heat ไป 5 รอบ
เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ไม่ถูกจุดสักที ซ่อมไปจนกว่าจะหมดประกันงั้นเหรอ ฟังดูมันหดหู่ยังไงไม่รู้
ford thailand คุณจะขาย fiesta ต่อหรือไม่ ผมไม่แคร์
แต่ช่วยแคร์คนที่มีปัญหาหน่อยครับ

รอขาประจำที่ชอบช่วยพูดแก้แทน Ford
เวลาเห็นกระทู้คนเดือดร้อนเพราะรถ Ford จริงๆ ออกมาทีไร เงียบหายทุกที

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 14:37:03 »
ผมเองกะเกือบสอย Fiestra มาใช้เหมือนกัน ดีหน่อยยั้งใจทัน ไม่งั้นอาจจะเป็นหนึ่งในเคสดราม่า
รถนั่งฟอร์ด มันน่ากลัวจริงๆ เคสลูกศิษย์ผมก็หนักใช่เลน เหมือนซื้อรถมาจอดไว้ที่ 0

รู้สึกมีพวกชอบดราม่าชงกันจริงๆ นะฮะ ไปดูละครหลังข่าวดีกว่านะดูสมกับทรรศนะคติ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 15:07:15 »
ผมคิดว่าเฟียสต้าตัวนี้ก้อ สวย แรง ขับดีมากเลยนะครับ ทั้ง 1.0 และ 1.5
หลายๆคนก็ชมกันนะ ส่วนตัวชอบ Black edition มากเลย เด่นกว่า B Seg ยุคนี้

ทั้งนี้ model แรกๆ พบปัญหาเยอะ น่าจะทราบๆกัน เเละเข้าใจว่าฟอร์ดไม่ได้เอาModel นั้นมาขาย
ไม่ต้องกังวลว่า ไม่มีคนซื้อ  เพราะเขาขายตาม demand forecast อยู่เเล้วแหละ

ยอดขายน้อยกว่า B Seg เจ้าตลาด ไม่ได้แปลว่า ฟอร์ดไม่บรรลุเป้าหมาย
และ lesson learn ที่ผ่านมา จะไม่ทำให้ ฟอร์ดไม่นำมาใส่ใจอยู่เเล้ว

สรุป
   - Fiesta ตัวล่าสุดนี้ รถสวย ขับดี ขับสนุกที่สุดใน B Seg

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 15:17:00 »
ผมว่าตัวรถการออกแบบมันอาจจะมีปัญหา แต่ถ้า ford thailand รับผิดชอบอย่างจริงใจไม่ใช่สันดานเลวแบบปัจจุบัน (แม้จะขยายเวลารับประกันชุด ครัช เป็น 5 ปี และ TCM เป็น 10 ปี) โดยที่รู้ทั้งรู้ว่าของมีปัญหาทำไมไม่หาทางแก้ไขแล้วเปลี่ยน แต่รอให้ลูกค้าไปวัดดวงเอา ถ้าเจอในระยะเวลารับประกันก็เปลี่ยน ถ้านอกเวลารับปรักันตูเก็บเงิน ถ้า ford thailand ยอมแก้ปัญหาแบบจริงใจ ผมมองว่าได้ใจลูกค้าคนไทยไปอีกเยอะเพราะว่าตัวรถมันถือว่า ok เลย จริงๆนะ จากใจคนใช้ fiesta 1.6s ปี 2010

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 15:20:36 »
ในต่างประเทศเขาก็ตั้งฉายาFORDว่า
Fix
On
the Road
every Day

จากใจคนใช้fiesta 1.6s 2011 และสัญญากับตัวเองว่าจะไม่ซื้อfordอีกเด็ดขาด

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 16:00:56 »
ดีไซด์รถถือว่าสวยที่สุด   ไม่น่าขี้โรคเลย

รถเมืองหนาว อาจแพ้อากาศเมืองไทย ที่ยกแบบทั่งคัน   มั้ง

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 16:06:28 »
โชคดีจริงๆ ผมใช้ Focus Tdci  เกียร์เทพเหมือนกันแต่เป็น แบบเปียก จะครบ 6 ปีแล้ว
ยานแม่ไม่เคยขึ้น ถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ เปลี่ยนแบต เปลี่ยนยางไปตามประสารถ
ทั่วไปเขาทำกัน เหยียบเป็นพุ่ง และยังประหยัดน้ำมันเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Seco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 16:22:02 »
ทำไมศัพท์ง่ายๆ ที่ในภาษาไทยก็มีความหมาย ก็ต้องทับศัพท์หละครับ ไม่เข้าใจจริงๆ อยากให้ดูดี มีความรู้หรอครับ pegasus7700

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 16:32:03 »
ฟอร์ดไทย ใจแคบ ขี้กลัว กลัวเสียเปรียบลูกค้า
ลูกค้าขอความคุ้มครองเกียร์ ตามที่ฟอร์ดอเมริกา ประกาศ คุ้มครอง7ปี ฟอร์ดไทย ลดเหลือ5ปี

ขับทางไกลทุกเดือน ซิ่งจาก กทม ถึงบ้านเชียงใหม่ เช้านี้ ปลอดภัยดี เกียร์ยังไม่ดับ ขับมีกระตุกเบาๆ

ซวยชมัดขับเฟียสตา อะไหล่แพง แถมเป็นรถที่ฟอร์ดไทย ก็ไม่รัก 55
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน