ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Ford ไม่เลิกขาย Fiesta ครับ  (อ่าน 19972 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
Re: ทำไม Ford ไม่เลิกขาย Fiesta ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 16:36:38 »
เคยอ่านมา แต่ไม่ชัวร์

fiesta รุ่นนี้ ส่วนใหญ่ทั้งคัน ถูกออกแบบโดย Ford , Germany ที่ เมือง koln หรือ โคโลญจน์

ที่ขายที่ต่างประเทศ แล้วไม่ค่อยมีปัญหา เช่น ในแถบยุโรป เพราะ ใช้เกียร์ธรรมดา กันเกือบ 90% และ เป็นเมืองหนาว รถติดน้อย

ส่วนประเทศที่คนใช้เกียร์ออโต้เป็นส่วนใหญ่ เช่น ออสเตรเลีย (ซึ่งเป็นศูนย์วิจัยทดสอบรถ ford ทีใช้เกียร์ออโต้สำหรับ ประเทศเอเชียแปซิฟิค) ก็ไม่ค่อยพบปัญหา เพราะ ไม่มีสภาพการจราจรที่รถติดมาก  หรือ ในประเทศ อเมริกา ก็อาจจะไม่พบปัญหามากเช่นกัน ไม่งั้นหน่วยงานกรมขนส่ง อเมริกา คงไม่ปล่อยทิ้งไว้เหมือนในไทย

สำหรับ ไทย อยู่ในกลุ่มประเทศทที่รถติดมาก เมืองร้อน และ ฝุ่นเยอะ  เกียร์ออโต้ของ ford จึงอาจเสียเร็วกว่าประเทศอื่น จึงนำมาซึ่งปัญหาต่างๆ

ออฟไลน์ eaton fuller

Re: ทำไม Ford ไม่เลิกขาย Fiesta ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 16:40:46 »
ทำไมศัพท์ง่ายๆ ที่ในภาษาไทยก็มีความหมาย ก็ต้องทับศัพท์หละครับ ไม่เข้าใจจริงๆ อยากให้ดูดี มีความรู้หรอครับ pegasus7700

ใจเย็นน่า อากาศร้อนๆ เพื่อนฝูงกันทั้งนั้น กากี่นั้ง

บางคำเป็นศัทพ์เฉพาะก็เข้าใจได้

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 16:49:09 »
ควรตั้งคำถามว่า "ถ้าท่านเป็นผู้บริหารที่มีอำนาจกำหนดทิศทางของ Ford ท่ามีแนวทางอย่างไรกับรถ Ford Fiesta"

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 17:22:15 »
ต้องไปดูเป้าหมายการผลิต แต่ต่อให้มันไม่บรรลุเป้า เข้าก็มี มูลค่า Brand ชื่อเสียง ที่เขาคงไม่อยากให้มันกระทบ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 17:23:04 »
ผมว่าถ้าเลิกขายนี่คนที่ซื้อไปก่อนหน้าจะเกลียดเข้าไปใหญ่น่ะสิครับ มันเหมือนลอยแพให้เห็นกันจะๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 18:03:58 »
พี่ผมก็ฟอร์ดคันแรกและคันสุดท้าย ฮิๆ

ออฟไลน์ Sencha

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 18:21:10 »
เพือนผมเมื่อก่อนก็เป็นติ่งฟอร์ด พอซื้อเฟียสต้ามาใช้แล้วเจอปัญหาที่แก้ไม่จบ ตอนนี้กลายเป็นกองแช่งฟอร์ดละ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 18:23:56 »
ควรตั้งคำถามว่า "ถ้าท่านเป็นผู้บริหารที่มีอำนาจกำหนดทิศทางของ Ford ท่ามีแนวทางอย่างไรกับรถ Ford Fiesta"
ผมเดาว่ามีโอกาสที่จะไม่มีรุ่นต่อไป หรือถ้ามี การใช้ชื่อ Fiesta เหมือนเดิม อาจทำให้ลูกค้ารู้สึกไม่มั่นใจ เพราะทุกวันนี้พอได้ยินคำว่า Fiesta พาให้นึกถึงเกียร์พังทุกที

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 19:09:57 »
เพือนผมเมื่อก่อนก็เป็นติ่งฟอร์ด พอซื้อเฟียสต้ามาใช้แล้วเจอปัญหาที่แก้ไม่จบ ตอนนี้กลายเป็นกองแช่งฟอร์ดละ

ก็เป็นแบบนี้แหละครับ สุดท้ายพอคุยกันไม่รู้เรื่องเพราะความเป็นติ่ง สุดท้ายคนเจอปัญหาก็ได้แต่บอกว่าสั้นๆด้วยความเจ็บปวด ว่าไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอก

พอเจอกับตัวเท่านั้นแหละ จริงค่ายรถที่มีปัญหาแล้วไม่แก้มันก็มีเยอะ แต่ปัญหาไม่เท่าของฟอร์ดไม่ถึงกับยกรถ
แต่ก็อาจจะขายได้ครั้งเดียวเหมือนกัน ขึ้นกับว่าลูกค้าเจออะไรมาแล้วไม่ประทับใจขนาดไหน

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 19:26:07 »
ถ้าเลิกขาย หมายถึงการพ่ายแพ้ ผมคิดว่าฟอร์ดยังต้องการสู้ในตลาดประเทศเราอยู่ครับ พยายามเร่งแก้ปัญหาต่างๆอยู่ แต่ดูเฟียสต้าไม่สามารถกลับมาให้ความเชื่อมั่นลูกค้าได้เลย รถเพื่อนผมแค่ 50,000โล ก๊องแก๊งเหมือน jazzGD ผม13ปี

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 20:38:08 »

อายุรถมันยังไม่ถึง 6 ปีครับ
ผมว่ารถเก๋ง ลากสุดๆ ก็ 6 ปีนะ

ที่แน่ ๆ ไม่มี B-segment  Ford ผลิตบ้านเรา
รวมถึง Focus ก็คงต้องพับกระเป๋ากลับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 20:52:26 »
คนที่ไม่พบปัญหา ก็ดีแล้วครับ ผมมองว่าเป็นกลุ่มคนที่โชคดีมากๆที่รถไม่มีปัญหา

แต่ก็อยากให้เตรียมใจไว้นิดนึง โอกาสพังมันมีสูงมาก 10 คัน มีปัญหา 5 คัน อัตราส่วนมันสูงกว่าเจ้าตลาดเยอะครับ รุ่นนี้ลดต้นทุนจนน่ากลัว ชิ้นส่วนหลายตัวไม่ได้ทนทานเหมาะกับสภาพอากาศเมืองไทยเลย

ตอนนี้ปัญหาใหม่ของ fiesta คือเรื่องระบบระบายความร้อน หลายคันเริ่มมีปัญหาหม้อพักน้ำหล่อเย็นแตก, ท่อยางรั่ว ,พัดลมหน้าเครื่องพังเร็วและไม่เพียงพอต่อการระบายความร้อน

อ้อ..แล้วก็มีบางท่านเจอสายพานไทม์มิ่งแตกลายงาก่อนถึงระยะเปลี่ยนกันแล้ว

และถ้าเกิดโชคร้ายรถมีปัญหา คุณก็จะเจอโชคร้ายต่อที่สองกับการแก้ไขปัญหาของฟอร์ด ที่แก้ปัญหาต่างๆได้แย่ และไม่จบ กลับมาเป็นอีก

ส่วนคำถามที่ว่าทำใมฟอร์ดยังไม่เลิกขาย  มันยังมีกลุ่มลูกค้าหน้าใหม่ ที่ไม่รู้ไม่ทราบชื่อเสียงเก่าๆของรถรถ่นนี้ พร้อมที่จะจ่ายเงินซื้อมันอยู่ครับ  ลูกค้าเก่าจะมีสักกี่คนที่จะซื้อรถรุ่นนี้ซ้ำ ผมถามกี่คนก็ตอบว่าเข็ดแล้วทั้งนั้นครับ

ผมเองก็เคยใช้ Fiesta มาก่อน เจอจริง พังจริง เจ็บจริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2016, 20:55:01 โดย Volta »
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 22:22:37 »
ผมดันได้ Fiesta ปลอมแหะ แถมรอบตัวอีกทั้งหมดรวม 7 คนดันไม่มีใครเป็นอะไรหนักๆ ทุกคนอายุรถเกินสามปีขึ้น นี่ได้จดหมายอัพเฟิร์มแวร์เกียร์กันบอกให้ไปก็กลัวกัน เพราะที่ผ่านมามันดีอยู่ บอกให้ถ่ายน้ำมันเกียร์ก็ไม่มีใครถ่ายอีกต่างหาก =_= ผมว่าใช้ฟอร์ดต้องมีเวลาหาข้อมูลในคลับนิดนึง แล้วปัญหาหลักก็ซอร์ฟแวร์เกียร์ที่ไม่เหมาะกับสภาพการจราจรบ้านเรา ตัวใหม่อัพมาแล้วดีขึ้นมาก แต่อนาคตยังไม่รุ้นะครับ เพิ่งอัพมาได้สองอาทิตย์ แต่ตอนนี้ Happy ดีครับ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 00:42:56 »
เกียร์อยู่ที่คนขับเป็นส่วนมากครับ สังเกตุพฤติกรรมขับหลายคนละพอเดาได้เลยใครใช้ไปมันจะมีปัญหา

สาเหตุมาจากรถติดนี่ละ พอรถเริ่มวิ่งใครติดนิสัยเหยียบคันเร่งพุ่งไปชิดคันหน้าแล้วกดเบรคแล้วกดคันเร่งต่อสลับเบรคไปเรื่อย(ประหนึ่งว่าห้ามมีช่องว่างให้รถมาแทรกด้านหน้า) แบบนี้เกียร์เอ๋อไม่รู้แน่คุณจะเอาเกียร์ไหนออกอาการสะดุด ใช้นานเข้าเรียกหายานแม่กันเลยทีเดียว

ส่วนคนหวานเย็นรถไหลก็ปล่อยไหล ถ้าเริ่มวิ่งกดกดคันเร่งเบา ๆ ไหลไปเรื่อย หรือวิ่งรถไม่ติดเห็นผ่านแสนโลกันได้สบายเลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 10:30:38 »
เกียร์อยู่ที่คนขับเป็นส่วนมากครับ สังเกตุพฤติกรรมขับหลายคนละพอเดาได้เลยใครใช้ไปมันจะมีปัญหา

สาเหตุมาจากรถติดนี่ละ พอรถเริ่มวิ่งใครติดนิสัยเหยียบคันเร่งพุ่งไปชิดคันหน้าแล้วกดเบรคแล้วกดคันเร่งต่อสลับเบรคไปเรื่อย(ประหนึ่งว่าห้ามมีช่องว่างให้รถมาแทรกด้านหน้า) แบบนี้เกียร์เอ๋อไม่รู้แน่คุณจะเอาเกียร์ไหนออกอาการสะดุด ใช้นานเข้าเรียกหายานแม่กันเลยทีเดียว

ส่วนคนหวานเย็นรถไหลก็ปล่อยไหล ถ้าเริ่มวิ่งกดกดคันเร่งเบา ๆ ไหลไปเรื่อย หรือวิ่งรถไม่ติดเห็นผ่านแสนโลกันได้สบายเลยครับ

ตกลงคนใช้ผิด ใช่ปะครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 13:02:31 »
คนไม่เจอปัญหาบางคนก็ออกมาปกป้อง แต่อย่าลืมคิดด้วยว่ามันแทบไม่มีทางที่จะพักมุกคัน แค่พังมากน้อย แก้ได้ไม่ได้ต่างหาก

น้องที่ทำงานผมก็ใช้เฟียสต้า มันสาบส่งให้ฟังทุกวัน

ถ้าใครอวยมากรักมากก็ใช้ไป ยังไงหลักการตลาดมันทำงานเองอยู่แล้ว

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 20:20:20 »
ผมดันได้ Fiesta ปลอมแหะ แถมรอบตัวอีกทั้งหมดรวม 7 คนดันไม่มีใครเป็นอะไรหนักๆ ทุกคนอายุรถเกินสามปีขึ้น นี่ได้จดหมายอัพเฟิร์มแวร์เกียร์กันบอกให้ไปก็กลัวกัน เพราะที่ผ่านมามันดีอยู่ บอกให้ถ่ายน้ำมันเกียร์ก็ไม่มีใครถ่ายอีกต่างหาก =_= ผมว่าใช้ฟอร์ดต้องมีเวลาหาข้อมูลในคลับนิดนึง แล้วปัญหาหลักก็ซอร์ฟแวร์เกียร์ที่ไม่เหมาะกับสภาพการจราจรบ้านเรา ตัวใหม่อัพมาแล้วดีขึ้นมาก แต่อนาคตยังไม่รุ้นะครับ เพิ่งอัพมาได้สองอาทิตย์ แต่ตอนนี้ Happy ดีครับ

ผมว่าพี่ชวนเพื่อนๆไปถ่ายน้ำมันเกียร์ก่อนดีกว่าครับ อย่าเชื่อคู่มือทั้งหมดครับ เลขไมล์สัก60000โลก็ควรเปลี่ยนถ่ายสักครั้งครับ เดี่ยวพี่ได้ใช้ฟอร์ดของจริงนะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 20:46:30 »
หัวข้อนี้ คุยไปคุยมาMislead ไปกันใหญ่

แต่เท่าที่observe ทำให้เห็น ทัศนคติของคนที่ไม่อยากให้เฟียสต้า model ใหม่ๆดีๆออกมาขาย

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ bigrocket

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 08:40:19 »
5 ปี กับ 170000 ไม่มีปัญหาอันใด มีแต่เริ่มปวดขาเวลาเปลี่ยนเกียร์ 

ผมมีโอกาส ซื้อตัว 1.6 S ในราคา ไม่ถึง 4 แสน รถใหม่ แต่จิตใต้สำนึก ่บอก น่่าจะอันตรา สำหรับเกียร์ลูกนี้มีความกังวลตั้งแต่ยังไม่มีปัญหาซักคันด้วยซ้ำ

ก่อนจะตัดสินใจ เอาเกียร์พื้น ๆ ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2016, 09:02:18 โดย bigrocket »

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 10:47:30 »
ที่บ้านมีใช้ Focus TDCi 2012 & Fiesta 1.5 2013
ปกติดีครับ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
แล้วแต่คันแล้วแต่ดวง

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 20:54:37 »
รถดีมากครับ แม้ภายในจะดูอึดอัดไปหน่อย
อยากให้FordทำB-Segต่อไปครับ ปัญหามันอาจจะไม่ได้อยู่ที่รถอย่างเดียวนะครับ อาจจะอยู่ที่0บริการและการแก้ปัญหาของFordนั่นแหละครับ
ยี่ห้ออื่นมีปัญหาแต่แก้จบ จบด้วยดี 2ฝ่ายก็Happy
แต่ถ้าแก้ไม่จบ ไม่อยากแก้ แก้แบบส่งเดช วิเคราะห์มั่วๆ คือน้ำผึ้งหยดเดียวทำยอดขายChipหายได้ขนาดนี้

ทำB-seg.ในตลาดไทยต่อไปเถอะครับ เด๋วเจ้าตลาดมันได้ใจ ทำB-seg.ห่วยๆ ออฟชั่นพิกลพิการออกมาอีก  ;D

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 03:49:20 »
ญาติผู้ใหญ่และเพื่อนฝูงรอบข้าง ผมแนะนำให้หนีให้ห่าง Ford และ Chevrolet ครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 12:54:39 »
เลิกแล้วจะขายอะไร
ต้องรอจนกว่าจะมีตัวตาย ตัวแทน มาต่างหาก
One Day.