ผู้เขียน หัวข้อ: ณ เวลานี้ CX-3 หรือ XV ...  (อ่าน 12926 ครั้ง)

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
Re: ณ เวลานี้ CX-3 หรือ XV ...
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 21:03:47 »
จัด Subaru Forester 2.0i ไปเลย ราคา 1,198,000 บาท (ราคาเดิม 1,398,000 บาท)
+ 1 ครับ
ไม่รู้ทันป่าวแพงกว่า xv แสนเดียว

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
Re: ณ เวลานี้ CX-3 หรือ XV ...
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 21:07:27 »
ผมใช้ XV อยู่ครับ

อยากบอกกับคนที่ว่า ขับ 4 ไม่จำเป็น ผมยอมรับว่า ถ้าเป็นของแบรนด์อื่นหน่ะใช่ครับ

แต่ถ้าเป็นขับ 4 XV ตลอดเวลานั้นมันทั้ง แน่น หนึบ ไม่โคลง ไม่แข็ง แถมเวลาจั๊มคอสะพานดูเหมือนมันดูดถนนด้วย
ขับ 4 แบบนี้มันไว้สำหรับเดินทางทุกสภาพถนนจริงๆครับ ถ้าวันนึงคุณ ต้องขับรถผ่านพายุฝนที่ตกหนักมากๆ หรือฝนแรกที่ถนนเปียกลื่น มีน้ำขัง หรือแม้กระทั่งต้องหักหลบ รถมอไซค์ ที่มันขึ้นมาจากข้างทางโดยไม่ดู หรือหักหลบรถที่แซงไม่พ้น(2เลน)

คุณใช้รถขับ 2 ถึงแม้จะมีระบบช่วยเหลือ มันก็แตกต่างจากขับ 4 แท้+ระบบช่วยเหลือมากเลยนะครับ (อาจถึงขั้นประสบอุบัติเหตุหนัก กลายเป็นเรื่องเล่าเมื่อถึงจุดหมายปลายทาง)

อีกอย่างรถถ้าหากไม่มี DEFECT จากโรงงาน XV เป็นรถที่ทนมาก รวนยาก ฉะนั้น การเข้าศูนย์ส่วนมากก็เป็นเช็คระยะครับ
ผมว่ามันก็เวอร์ไปนิดนะ ผมขับรถมา 18 ปี ไม่เคยใช้รถขับ 4 แต่เคยลองรถขับ 4 ทั้ง XV ,VITARA, WRX
เจอฝนตกแรกถนนลื่น ฝนตกหนักแต่ขับถึง 180 ก็เคย
ผมก็ยังไม่เป็นไร และไม่เคยมีอุบัติเหตุเพราะรถผมเป็นแค่ระบบขับ 2 นะ
คืออยากจะบอกว่า XV มันขับ 4 ก็จริง แต่ก็เป็นติ่งนึงของ Subaru นะ ไม่ได้เหมือนกับ WRX ขนาดนั้น ยังเทียบกันไม่ได้

ผมได้ลองขับทั้ง XV และ CX3 ในถาพรวมผมชอบ CX3 มากกว่านะ แรงกว่า  ภายในก็แคบต่างกันไม่เยอะหรอก ที่เก็บของก็ไม่ค่อยต่างกัน

ถ้าเป็น Forester หรือ Outback ค่อยน่าซื้อหน่อยสำหรับ Subaru

ไม่เคยเป็นเจ้าของแล้วบอกว่าความเห็นคนที่มีประสงค์การตรงแถมเป็นเจ้าของรถว่าเวอร์ มันไม่ตลกไปหน่อยหรอ แค่ลองขับนิดๆหน่อยๆกับบอกอย่างกับผู้เชี่ยวชาญขนาดนั้น

มีครูฝึกชาวญี่ปุ่มชื่อ Masaki Nishihara มาสอนที่เมืองไทยพูดไว้ประมาณว่า "ไม่ว่าขับรถมากี่ปีไม่ไดัการันตีฝีมืออะไร มันอยู่ที่การฝึกฝน" จะขับรถมา 18 ปี ก็ไม่ได้แปลว่าจะฝีมือเทพมากจากไหน
ผมก็ไม่ได้บอกนิครับ ว่าผมขับเทพ ผมก็คนธรรมดาทั่วไป แต่คนธรรมดาทั่วไปแบบผมก็ขับรถ จากเหตุการณ์ที่เค้ายอกมา ผมก็ขับแค่รถขับ 2 ได้ ไม่มีปัญหาอะไรนิครับ  ถูกไหมครับ (อย่าดึงไปผิดประเด็นสิครับ)
โอเครผมอาจจะบอกเรื่องความแคบผิด(เบาะแถว 2 ของ XV กว้างกว่า CX 3) ที่ผมว่าแคบพอกัน ผมหมายถึงที่ใส่ของด้านท้ายนะครับ ของ XV ก็ยกพื้นซะสูง ใส่อะไร ก็ไม่ได้ พอๆ กับ CX3 ทั้ง 2 คันนี้ ที่ใส่ของด้านท้ายของ HRV กว้างกว่าเยอะ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 21:30:28 »

อยากบอกกับคนที่ว่า ขับ 4 ไม่จำเป็น ผมยอมรับว่า ถ้าเป็นของแบรนด์อื่นหน่ะใช่ครับ

แต่ถ้าเป็นขับ 4 XV ตลอดเวลานั้นมันทั้ง แน่น หนึบ ไม่โคลง ไม่แข็ง แถมเวลาจั๊มคอสะพานดูเหมือนมันดูดถนนด้วย
ขับ 4 แบบนี้มันไว้สำหรับเดินทางทุกสภาพถนนจริงๆครับ ถ้าวันนึงคุณ ต้องขับรถผ่านพายุฝนที่ตกหนักมากๆ หรือฝนแรกที่ถนนเปียกลื่น มีน้ำขัง หรือแม้กระทั่งต้องหักหลบ รถมอไซค์ ที่มันขึ้นมาจากข้างทางโดยไม่ดู หรือหักหลบรถที่แซงไม่พ้น(2เลน)

คุณใช้รถขับ 2 ถึงแม้จะมีระบบช่วยเหลือ มันก็แตกต่างจากขับ 4 แท้+ระบบช่วยเหลือมากเลยนะครับ (อาจถึงขั้นประสบอุบัติเหตุหนัก กลายเป็นเรื่องเล่าเมื่อถึงจุดหมายปลายทาง)

อีกอย่างรถถ้าหากไม่มี DEFECT จากโรงงาน XV เป็นรถที่ทนมาก รวนยาก ฉะนั้น การเข้าศูนย์ส่วนมากก็เป็นเช็คระยะครับ
ผมว่ามันก็เวอร์ไปนิดนะ ผมขับรถมา 18 ปี ไม่เคยใช้รถขับ 4 แต่เคยลองรถขับ 4 ทั้ง XV ,VITARA, WRX
เจอฝนตกแรกถนนลื่น ฝนตกหนักแต่ขับถึง 180 ก็เคย
ผมก็ยังไม่เป็นไร และไม่เคยมีอุบัติเหตุเพราะรถผมเป็นแค่ระบบขับ 2 นะ
คืออยากจะบอกว่า XV มันขับ 4 ก็จริง แต่ก็เป็นติ่งนึงของ Subaru นะ ไม่ได้เหมือนกับ WRX ขนาดนั้น ยังเทียบกันไม่ได้

ผมได้ลองขับทั้ง XV และ CX3 ในถาพรวมผมชอบ CX3 มากกว่านะ แรงกว่า  ภายในก็แคบต่างกันไม่เยอะหรอก ที่เก็บของก็ไม่ค่อยต่างกัน

ถ้าเป็น Forester หรือ Outback ค่อยน่าซื้อหน่อยสำหรับ Subaru

ไม่เคยเป็นเจ้าของแล้วบอกว่าความเห็นคนที่มีประสงค์การตรงแถมเป็นเจ้าของรถว่าเวอร์ มันไม่ตลกไปหน่อยหรอ แค่ลองขับนิดๆหน่อยๆกับบอกอย่างกับผู้เชี่ยวชาญขนาดนั้น

มีครูฝึกชาวญี่ปุ่มชื่อ Masaki Nishihara มาสอนที่เมืองไทยพูดไว้ประมาณว่า "ไม่ว่าขับรถมากี่ปีไม่ไดัการันตีฝีมืออะไร มันอยู่ที่การฝึกฝน" จะขับรถมา 18 ปี ก็ไม่ได้แปลว่าจะฝีมือเทพมากจากไหน
ผมก็ไม่ได้บอกนิครับ ว่าผมขับเทพ ผมก็คนธรรมดาทั่วไป แต่คนธรรมดาทั่วไปแบบผมก็ขับรถ จากเหตุการณ์ที่เค้ายอกมา ผมก็ขับแค่รถขับ 2 ได้ ไม่มีปัญหาอะไรนิครับ  ถูกไหมครับ (อย่าดึงไปผิดประเด็นสิครับ)
โอเครผมอาจจะบอกเรื่องความแคบผิด(เบาะแถว 2 ของ XV กว้างกว่า CX 3) ที่ผมว่าแคบพอกัน ผมหมายถึงที่ใส่ของด้านท้ายนะครับ ของ XV ก็ยกพื้นซะสูง ใส่อะไร ก็ไม่ได้ พอๆ กับ CX3 ทั้ง 2 คันนี้ ที่ใส่ของด้านท้ายของ HRV กว้างกว่าเยอะ

ขอแย้งเลยครับ ตอนก่อนผมจะซือ XV ผมอยากได้ Cx3มากๆ ภรรยาผมก็อยากได้ แต่มันแคบมากครับเบาะหลังผมสูง 180 นั่งไม่ได้เลยครับ พื้นที่วางขาก็แคบเหมือนนั่ง Mazda2 เลยครับ เผลอๆ Honda jazz ยังจะนิ่งสบายกว่าอีกครับ

ส่วนฝาท้ายนี่แย้งสุดๆเลยครับ พื้นที่เก็บของ XV กว้างกว่า Cx3 เยอะมากครับ ผมทดลองเอารถเข็นลูกไปวาง วางยังไงๆก็ไม่ได้ แต่ XV นี่นอกจากจะวางรถเข็นได้แล้ว ยังใส่กระเป๋าเดินทาง ใส่กาละมังอาบน้ำลูกได้อีก ไปเที่ยว 2 คืนสบายๆเลยครับ

ติดคาร์ซีทหันหลังออกไว้หลังคนขับผมบอกเลย ด้วยตำแหน่งผมนั่งขับเอง ผมติดได้แค่ 2 คันคือ XV กับ Pajero ขนาด E60 ผมยังต้องไปติดหลังคนฝั่งคนนั่งเลยครับ CX3 นี่ผมก็ลองติดหลังคนนั่ง แต่คนนั่งหน้าก็นั่งไม่ได้เหมือน Honda Jazz เลยครับ

ยังไงๆ XV ก็กว้างกว่า CX3 ทุกพื้นที่ครับ ผมคอนเฟริ์ม เพราะผมพยายามจุดที่ผมจะซื้อ CX3 แต่หาไม่ได้เลย ยิ่งมาได้ลองขับ ขับสี่แล้ว บอกได้เลยครับจากที่คิดว่าขับสองก็พอ มันไม่ใช่ครับ มันไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ northu

• Full Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 22:04:20 »

ถึงว่าทำไม เมืองไทยรถขับ 2 ถึงขายดิบขายดี  prerunner หรือ hi-lander เพราะขับ 2 ก็ดี ไม่มีปัญหาอะไร!!

พวกขับ 4 เลยไม่นิยมกันนี่เอง

ตัดจบขอเลือก XV เพราะ ห้องโดยสารที่ CX-3 ไม่สามารถตกแต่งให้ดีขึ้นได้ แต่ถ้าจุดอ่อนด้านอื่น สามารถตกแต่งให้ดีขึ้นได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2016, 22:49:40 โดย northu »

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 22:38:07 »
เจ้าของกระทู้แนะนำให้เลือกเสพสื่อจากผู้ใช้จริงทั้งสองค่ายดีกว่าครับ น่าจะได้อะไรที่เป็นประโยชน์กว่า

ส่วนท่านที่เข้ามาตอบไม่เลือกทั้งคู่  รกกระทู้ครับ เจ้าของกระทู้ไม่ได้ถาม ด้วยความเคารพครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 23:53:37 »
CX-3 แน่นวล

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 15:23:18 »
ถ้าไม่นั่งทีละหลายๆคนหรือไว้ขนของใหญ่ๆ Cx3 ดีกว่านะ (คหสต)
ลเคยขับ xv รับไม่ได้กับการตอบสนองของคันเร่ง&เกียร์
จากทีแรกผมก็สนใจอยากได้ xv กลายเป็นไปจบ cx 3 หลังจากได้ลองขับทั้งคู่

แต่ถ้าต้องนั่งหลายคนเป็นประจำก็ไป XV โลด cx3 นั่งได้แค่เบาะหน้าจริงๆ