ผู้เขียน หัวข้อ: ณ เวลานี้ CX-3 หรือ XV ...  (อ่าน 12956 ครั้ง)

ออฟไลน์ NWK

• Newbie
  • *
ณ เวลานี้ CX-3 หรือ XV ...
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 20:05:54 »
ณ เวลานี้ ถ้าท่านสมาชิกจะเลือก เลือกตัวไหน เพราะอะไร

CX-3 SP ราคา 1,045,000
XV i-P ราคา 1,098,000

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
Re: ณ เวลานี้ CX-3 หรือ XV ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 20:17:51 »
CX3 ได้ดูดี สวย สปอร์ต โฉมเฉี่ยว

XV ได้แนวขับแน่น ช่วงล่างดี ดูภูมิฐานมั่นคง

ส่วนตัวผมอยากได้ Mazda3 มากกว่านะ อาจจะตอบไม่ตรงคำถามครับ

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
Re: ณ เวลานี้ CX-3 หรือ XV ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 20:19:56 »
xv

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 20:27:39 »
CX-3 ครับ ผมไม่ชอบcvt และส่วนมากใช้แค่คนเดียว

ออฟไลน์ Tiger3539

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 20:28:46 »
มา xv เถอะครับ เป็นเพื่อนกัน อบอุ่น

ของแต่งเพียบ
555
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 20:30:43 »
XV ถ้ามีศูนย์ดีๆใกล้บ้านก็โอเค
CX-3 ไม่ได้ขี้เหร่

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 20:31:18 »
CX-3 ครับ ผมขับต่างจังหวัดบ่อย ถ้าเกิดอะไรฉุกเฉินขึ้นมา ศูนย์บริการคงหาง่ายกว่าเนี้ย

แล้วผมก็ใช้คนเดียวบ่อยด้วย เต็มที่ก็สอง และก็ไม่ชอบ CVT
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 20:43:09 »
CX3   สวยสดหมดจดกว่า เหมือนสาวรุ่น     อีกทั้งศูนย์เยอะกว่า  ราคาก็ถูกกว่า  การขับขี่สไตล์ Mazda  ไม่ขี้เหร่  นะ ถึงแม้ไม่ได้ขับ 4 แต่มั่นใจช่วงล่างมาสด้า   ที่สำคัญไปนั่งแล้วอารมณ์มันฟิน         
    ยกเว้น จขกท เอาไปเปรียบ HRV BRV   กับ Subaru XV  ถ้าแบบนั้นผมหนีไป XV  ดีกว่าถึงแม้ราคาแพงกว่า ศูนย์ไกลกว่ามีน้อยยรายกว่าก็ยอมเลือก   XV  น่าสนใจกว่าในการขับขี่จริง ๆ              ไปนั่ง HRV  เหมือนสาวฉาบฉวยผ่านมาแล้วก็ผ่านไปไม่ติดใจที่จะเลี้ยงดูระยะยาว

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 20:53:14 »
ผมเองไม่มีทางไป VX เพราะรถมันไม่สวยครับ บางทีขับรถไปแล้วคนชมว่าสวยมันชื่นใจนะ ออฟชั่นอะไรก็ด้อยๆ

ช่วงล่าง CX-3 ไม่ดีเท่า แต่เด่นกว่าคันอื่น ก็เหลือแค่ขับ 4 กับความกว้างที่แพ้แค่นั้น แต่ขับ 4 ผมไม่จำเป็น

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 20:53:42 »
ถ้าไม่ได้needขับ4 ขนาดนั้น   เป็นผมไปcx3 เพราะ
1. เครื่องแรงกว่า
2. ช่วงล่างcx3 ก็เกาะถนนไม่เลว
3. ถุงลม6ใบ และระบบความปลอดภัยอื่นๆมากกว่า

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 21:09:51 »
จัด Subaru Forester 2.0i ไปเลย ราคา 1,198,000 บาท (ราคาเดิม 1,398,000 บาท)

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 21:11:20 »
xv ครับ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 21:20:23 »
ผมเองไม่มีทางไป VX เพราะรถมันไม่สวยครับ บางทีขับรถไปแล้วคนชมว่าสวยมันชื่นใจนะ ออฟชั่นอะไรก็ด้อยๆ

ช่วงล่าง CX-3 ไม่ดีเท่า แต่เด่นกว่าคันอื่น ก็เหลือแค่ขับ 4 กับความกว้างที่แพ้แค่นั้น แต่ขับ 4 ผมไม่จำเป็น

+1 ครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 21:29:38 »
มองในแง่การขับขี่ล้วนๆ
- ถ้าขับคนเดียวหรือมีคนนั่งแล้วไม่เกิน 2 คน cx 3 ครับ ถึงแม้ช่วงล่างสู้ไม่ได้ แต่การขับขี่โดยรวมผมชอบมากกว่า
- ถ้าใช้เป็นรถครอบครัว 3 คนขึ้นไป xv ครับ cx 3 ที่เก็บสัมภาระแย่มากครับ

ถ้ามองไปถึงเรื่องปัญหาตัวรถ ศูนย์ และอะไหล่ ไม่เอาทั้งคู่ครับไป hrv ดีกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 21:35:00 »
ผมชอบขับรถ ผมใช้รถเพื่อเดินทางไกล ในเส้นทางเหนือ เป็นหลัก ดังนั้น เลือกไม่ยากครับ ยังไงก็ XV แหละ

ความสวย มันก็แค่อวดให้คนอื่นเห็น
สมรรถนะ มันเป็นความปลอดภัยของเราเอง

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 21:40:09 »
ขนาดรถต่างกัน ผมว่าตัดสินใจไม่ยากครับ
Cx3 ได้แรง คล่องตัว ประหยัดน้ำมันกว่า
XV ได้ใหญ่กว่า ช่วงล่าง ระบบขับเคลื่อน ดีกว่า
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 21:50:17 »
ผมลองขับมาแล้วทั้งสองรุ่นครับ ผมชอบ XV มากกว่าครับมันให้ความรู้สึกติดมือดีมาก ติดใจเลยแหละ ชอบพวงมาลัย Hydrolic ปกติแล้วผมไม่ค่อยชอบ CVT เท่าไหร่ แต่ผมยอมให้ XV คันนึง เครื่องก็ไม่ได้แรง
เสียงยางหลังดังมาก(ก่อน mc) หลัง mc. แล้วภายในดูดีขึ้นแต่ผมไม่ชอบไฟ DRL มันดู After market มากๆ

CX-3 ผมชอบที่ไม่ใช่ CVT น่าจะประหยัดกว่า คล่องตัวมาก นิ่งพอสมควรแต่ไม่ให้ความรู้สึกแน่นแบบXV ผมรู้สึกว่ารถมันโคลงนิดๆเวลาเปลี่ยนเลนแบบต่อเนื่อง (ลองตัวเบนซินครับ)

หากอยากประหยัดผมคง CX-3 Diesel ถ้าเอาความชอบก็ XV เลยครับติดใจมากๆ
ลองขับครับ เลือกที่ชอบ

ออฟไลน์ MMGLower

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 22:09:14 »
ผมใช้ XV อยู่ครับ

อยากบอกกับคนที่ว่า ขับ 4 ไม่จำเป็น ผมยอมรับว่า ถ้าเป็นของแบรนด์อื่นหน่ะใช่ครับ

แต่ถ้าเป็นขับ 4 XV ตลอดเวลานั้นมันทั้ง แน่น หนึบ ไม่โคลง ไม่แข็ง แถมเวลาจั๊มคอสะพานดูเหมือนมันดูดถนนด้วย
ขับ 4 แบบนี้มันไว้สำหรับเดินทางทุกสภาพถนนจริงๆครับ ถ้าวันนึงคุณ ต้องขับรถผ่านพายุฝนที่ตกหนักมากๆ หรือฝนแรกที่ถนนเปียกลื่น มีน้ำขัง หรือแม้กระทั่งต้องหักหลบ รถมอไซค์ ที่มันขึ้นมาจากข้างทางโดยไม่ดู หรือหักหลบรถที่แซงไม่พ้น(2เลน)

คุณใช้รถขับ 2 ถึงแม้จะมีระบบช่วยเหลือ มันก็แตกต่างจากขับ 4 แท้+ระบบช่วยเหลือมากเลยนะครับ (อาจถึงขั้นประสบอุบัติเหตุหนัก กลายเป็นเรื่องเล่าเมื่อถึงจุดหมายปลายทาง)

อีกอย่างรถถ้าหากไม่มี DEFECT จากโรงงาน XV เป็นรถที่ทนมาก รวนยาก ฉะนั้น การเข้าศูนย์ส่วนมากก็เป็นเช็คระยะครับ
2013 MIRAGE LTD
2015 XV

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 22:21:01 »
อยากได้เครื่องของ CX-3 ไปอยู่ใน Body ของ XV ครับ

ดูใน clip check check out แล้ว อัตราเร่งของ XV ในการใช้งานจริงมันดูเนือยๆ เอื่อยๆ ทั้งๆที่ตัวเลขจากการทดสอบไม่ขี้เหร่เท่าไหร่

ส่วน CX-3 เหยียบเป็นมา เครื่อง เกียร์ คันเร่ง ทำงานไวมากแบบถวายชีวิต ต่างกับ XV ที่เนิบๆ เหมือนจะหลับให้ได้ 5555+
แต่ก็อยากได้ระบบขับเคลื่อน AWD ของ XV เพราะระบบนี้ช่วยเรื่องการทรงตัวบนทางลื่น ทางลูกรัง ช่วยรักษาสมดุลรถ ช่วยแก้อาการ understeer ให้เข้าที่เข้าทาง ช่วยเพิ่มความมั่นใจในการขับ ช่วยหลายอย่าง ไม่ได้เอาไว้ช่วยตอนรถติดหล่มอย่างเดียว

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 22:31:03 »

อยากบอกกับคนที่ว่า ขับ 4 ไม่จำเป็น ผมยอมรับว่า ถ้าเป็นของแบรนด์อื่นหน่ะใช่ครับ

แต่ถ้าเป็นขับ 4 XV ตลอดเวลานั้นมันทั้ง แน่น หนึบ ไม่โคลง ไม่แข็ง แถมเวลาจั๊มคอสะพานดูเหมือนมันดูดถนนด้วย
ขับ 4 แบบนี้มันไว้สำหรับเดินทางทุกสภาพถนนจริงๆครับ ถ้าวันนึงคุณ ต้องขับรถผ่านพายุฝนที่ตกหนักมากๆ หรือฝนแรกที่ถนนเปียกลื่น มีน้ำขัง หรือแม้กระทั่งต้องหักหลบ รถมอไซค์ ที่มันขึ้นมาจากข้างทางโดยไม่ดู หรือหักหลบรถที่แซงไม่พ้น(2เลน)

คุณใช้รถขับ 2 ถึงแม้จะมีระบบช่วยเหลือ มันก็แตกต่างจากขับ 4 แท้+ระบบช่วยเหลือมากเลยนะครับ (อาจถึงขั้นประสบอุบัติเหตุหนัก กลายเป็นเรื่องเล่าเมื่อถึงจุดหมายปลายทาง)

อีกอย่างรถถ้าหากไม่มี DEFECT จากโรงงาน XV เป็นรถที่ทนมาก รวนยาก ฉะนั้น การเข้าศูนย์ส่วนมากก็เป็นเช็คระยะครับ
อธิบายซะอยากจะถอยมาขับเล่นจังครับ
 ขับ4แบรนอื่นเคยไปลองบ้างมั้ยครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ min217

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 22:34:18 »
ตัดสินใจยาก ถ้าเป็นคู่มวยก็ดีคนละแบบแต่ไม่เบ็ดเสร็จทั้งคู่

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 22:35:47 »

ผมว่ามันก็เวอร์ไปนิดนะ ผมขับรถมา 18 ปี ไม่เคยใช้รถขับ 4 แต่เคยลองรถขับ 4 ทั้ง XV ,VITARA, WRX
เจอฝนตกแรกถนนลื่น ฝนตกหนักแต่ขับถึง 180 ก็เคย
ผมก็ยังไม่เป็นไร และไม่เคยมีอุบัติเหตุเพราะรถผมเป็นแค่ระบบขับ 2 นะ
คืออยากจะบอกว่า XV มันขับ 4 ก็จริง แต่ก็เป็นติ่งนึงของ Subaru นะ ไม่ได้เหมือนกับ WRX ขนาดนั้น ยังเทียบกันไม่ได้

ผมได้ลองขับทั้ง XV และ CX3 ในถาพรวมผมชอบ CX3 มากกว่านะ แรงกว่า  ภายในก็แคบต่างกันไม่เยอะหรอก ที่เก็บของก็ไม่ค่อยต่างกัน

ถ้าเป็น Forester หรือ Outback ค่อยน่าซื้อหน่อยสำหรับ Subaru

ออฟไลน์ ottomjd

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 22:36:04 »
สำหรับผม ถ้ายังโสดหรือไปกับแฟน ผมไป CX-3 แน่นอนครับ เท่ + ขับมันส์ดีครับ
แต่ถ้าขนของกับมีคนโดยสารด้านหลังบ่อยไป XV ครับ

ปล. ถ้า CX-3 ออกแบบให้มันใหญ่แล้วกว้างพอๆกับ HRV ป่านี้คงผลิตกันยกใหญ่ ยอมรับทั้งดีไซด์ และการขับขี่ ให้ 5 ดาวเต็ม แต่มันออกจะแคบไปนิดนึงสำหรับผม เลยขยับไป CX-5 2.2D ซะงั้น!!

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 22:48:33 »
ถ้าเป็นคู่นี้

ผมเลือก XV ครับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 22:50:48 »
ถ้าชอบความเร็ว ใช้ในเมือง แคร์จำนวนถุงลม ชอบระบบช่วยเหลือต่างๆ CX3 ครับ
XV ใช้อยู่ มันเนือยจริงครับ เสียง CVT ก็มีหอนเล็กๆแบบที่เค้าว่ากันจริงครับ
ขับในเมืองรถติดๆจังหวะออกตัวสู้พวกขับสองตัวเบาไม่ได้
ขับสี่เกาะก็จริงประมาณนึงครับ แต่มันก็กินน้ำมันกว่าขับสองครับ แต่ซัดเร็วๆ อาการหวิวๆลอยๆก็มีให้เห็น
เพราะมันยกสูงกว่าชาวบ้านเค้า ถุงลมก็มีแค่ 3 ใบ
ส่วน CX3 ปรู๊ดปร๊าดกว่าและความปลอดภัยจัดเต็มรอบคัน

ถ้านานๆทีมีวิ่งทางลื่น มีกิจกรรมเปื้อนโคลนเปื้อนฝุ่น ขึ้นเขาทางหินลอย ชอบออกไปกางเต๊นท์ คือไปบ้างแต่ไม่ได้บ่อยขนาดทุกเดือน XV ก็น่าสนใจกว่าครับ

ถ้า XV ลงเครื่อง 2.5 n/a หรือ turbo และถุงลมรอบคัน นี่จบเลย

ตอนนี้ชายตามอง Forester มากกว่าครับ มี X Mode ให้เล่น ภายในโปร่งกว่า ถุงลมรอบคัน
แค่มันไม่หล่อเท่านั้น 555
: )

ออฟไลน์ MMGLower

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 22:51:58 »
ก่อนซื้อผมเคยทดลองขับแค่ X-Trail กับ CX-5 ครับ สำหรับรถขับ 4 ที่ผมได้มีโอกาสสัมผัสนะครับ

ส่วนถนนที่ผมใช้อยู่นั้น อยู่ จ.เลยครับ

แน่นอนที่ผมได้กล่าวมานั้น ผมได้สัมผัสมากับตัวเหมือนกันครับ

http://www.thairath.co.th/content/473972
http://news.sanook.com/1972390/

ผมไม่รู้นะครับว่าถ้าหากรถขับ 2 ผ่านถนนแบบนี้จะเป็นอย่างไร แต่ผมต้องผ่านถนนแบบนี้ตลอด
การที่ผมพูดไป คงอาจจะเกินความจริงสำหรับท่านก็เป็นได้ครับ

ขอบคุณครับ
2013 MIRAGE LTD
2015 XV

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 22:57:41 »
CX3 ครับ หล่อกว่า แรงกว่า ประหยัดกว่า ความปลอดภัยมากกว่า เบาะหลัง XV ก็ไม่ได้นั่งสบายกว่ากันซักเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 23:00:04 »
คนโสด CX-3 (เป็นการบอกเพื่อนกลายๆว่ากูจะนั่งกะแฟนแค่สองคน)
เพื่อนเยอะ มีครอบครัว ไป XV

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 23:00:09 »

ผมว่ามันก็เวอร์ไปนิดนะ ผมขับรถมา 18 ปี ไม่เคยใช้รถขับ 4 แต่เคยลองรถขับ 4 ทั้ง XV ,VITARA, WRX
เจอฝนตกแรกถนนลื่น ฝนตกหนักแต่ขับถึง 180 ก็เคย
ผมก็ยังไม่เป็นไร และไม่เคยมีอุบัติเหตุเพราะรถผมเป็นแค่ระบบขับ 2 นะ
คืออยากจะบอกว่า XV มันขับ 4 ก็จริง แต่ก็เป็นติ่งนึงของ Subaru นะ ไม่ได้เหมือนกับ WRX ขนาดนั้น ยังเทียบกันไม่ได้

ผมได้ลองขับทั้ง XV และ CX3 ในถาพรวมผมชอบ CX3 มากกว่านะ แรงกว่า  ภายในก็แคบต่างกันไม่เยอะหรอก ที่เก็บของก็ไม่ค่อยต่างกัน

ถ้าเป็น Forester หรือ Outback ค่อยน่าซื้อหน่อยสำหรับ Subaru

ไม่เคยเป็นเจ้าของแล้วบอกว่าความเห็นคนที่มีประสงค์การตรงแถมเป็นเจ้าของรถว่าเวอร์ มันไม่ตลกไปหน่อยหรอ แค่ลองขับนิดๆหน่อยๆกับบอกอย่างกับผู้เชี่ยวชาญขนาดนั้น

มีครูฝึกชาวญี่ปุ่มชื่อ Masaki Nishihara มาสอนที่เมืองไทยพูดไว้ประมาณว่า "ไม่ว่าขับรถมากี่ปีไม่ไดัการันตีฝีมืออะไร มันอยู่ที่การฝึกฝน" จะขับรถมา 18 ปี ก็ไม่ได้แปลว่าจะฝีมือเทพมากจากไหน 

ออฟไลน์ Farid1412

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 23:02:31 »

เรื่องภายในแคบพอกันนี่ ขอค้านครับ ภายใน CX-3 มันคือ M2 ดีๆนี่เอง ด้านหลังแคบสุดๆ ผมสูง 175 นั่งหลังเข่าชนเก้าอี้หน้า แต่ xv นั่งหลัง เข่าเหลือๆ มีพื้นที่กระดิกแข้งกระดิกขาสบายๆ อยากให้ไปลองเทียบกันใหม่อีกทีครับ