ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างกับการผ่อน 84 เดือนครับ  (อ่าน 14443 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
84นี่นานมากๆเลยครับ 7ปี สำหรับผม60งวดตลอดที่ผ่านมา กำลังดี 48มันบีบเราไปหน่อย
ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับรถด้วยว่าราคาเท่าไร เงินดาวน์มีเท่าไร แต่เรื่องเงินดาวน์นี่ตอนหลังๆมา
ผมจะซื้อรถสักคัน ผมดาวน์30%-40%เวลาผ่านมันสบายดีครับ ไม่ลำบากเราในแต่ละเดือน
เพราะรายจ่ายมีทั้งบ้าน รถ บัตรเครดิต บัตรเงินสด บัตรผ่อนสินค้า และ เมีย 5555+

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ถ้ารวยก็คงซื้อสดไปแล้วล่ะค้าบ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออนไลน์ sk-non

• Sr. Member
ถ้าไม่รีบใช้รถ แนะนำข้อ 3
48 เดือน

ส่วนตัวผมลองมาหมด 36, 48, 60, 72งวด
นานๆน่าเบื่อมากคับ
ปัจจุบันก็ใช้แต่ ดาวน์25%ผ่อน 36งวด

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ผมคิดคร่าวๆ นะครับ ที่ได้ข้อเสนอมา
84 เดือน ผ่อนน้อยกว่า 72 เดือน ประมาณ 1,000 บาท
ดอกเบี้ยรวม 84 เดือนจะมากกว่า 72 เดือน ประมาณ 40,000 บาท ครับ

ออฟไลน์ oak63

• Newbie
  • *
ถ้าไม่คิดจะขายก่อนผ่อนหมดก็ผ่อนไปเถอะครับ ตามกำลัง

ออฟไลน์ bravo

ดอกเบี้ยรถยนต์ ดูจากตัวเลข เหมือนจะต่ำ 2.XX %- 3.xx % ( ความจริง ไม่ต่ำ )
เขาคิดดอกเบี้ยแบบ FLAT RATE (ดอกงวดแรก กับดอกงวดสุดท้าย จ่ายเท่ากัน)
เช่น ราคารถ 800,000 ดาวน์ 100,000 ยอดจัด 700,000 ดอกเบี้ย 3% ผ่อน 84 งวด
700,000 x 3% = 21,000 บาท x 7 ปี = 147,000 บาท

ถ้าในกรณี ที่ต้องออกรถมาวิ่งบรรทุกของ เพื่อค้าขาย รับจ้างส่งสินค้า ก็ต้องยอมจ่าย

แต่ถ้าออกรถมาเพื่อขับไปทำงาน ขับไปธุระ ซึ่งสามารถที่จะนั่งรถโดยสารสาธารณะแทนได้ แบบนี้ก็ยังไม่ควรจะออกรถ

ผมเข้าใจว่ารถส่วนตัว ใครๆ ก็อยากมี(ผมก็เคยจน ตอนนี้ไม่จน แต่ไม่รวย) แต่ถ้ามีแล้ว มันสร้างภาระให้เราเกินสมควร ก็ใจเย็นอีกนิด เก็บเงินดาวน์เพิ่มอีกหน่อย ผ่อนไม่ควรเกิน 48 งวดครับ

ออฟไลน์ bobsan

ดอกเบี้ยแพงดีครับ

แต่ถ้าจำเป็นจริงๆก็จัดไปครับ งวดนึงผ่อนน้อยกว่า 48 งวดเยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ mozart

เก็บเงินอีกนิดดีกว่าครับเสียดายค่าดอกครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

คิดว่า อย่างไรซะก็เป็นสิทธิ์ของท่านครับ รับทราบข้อมูล พิจารณาให้ดี ค่อยเซ็นเป็นหนี้

ออฟไลน์ chinjung

คิดว่าไม่ควรซื้อจ้า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ส่วนตัวผมคิดว่าไม่สมควร ไม่สมควรไป....เรื่องของคนอื่น 555+
แต่...ผมเห็นหลายคนตอนจะผ่อนเลือกปีเยอะผ่อนสบาย พอผ่อนไปสักพักชอบบ่นว่าเมื่อไหร่จะหมด เหลืออีกโคตรนาน
ถ้าผ่อนไหวเอาแบบน้อยปี หมดไวๆดีกว่าครับ ไม่ก็ลองลดเซ็กเม้นลงไปหน่อยก็ได้ ยอดผ่อนจะได้พอๆกับคันที่จะซื้อแต่หมดไวกว่า

ออฟไลน์ boogie2020

รถยนต์ยังดีคับ ดอกถูก

เจอมอไซค์บ้านๆ  เข้าไปเนี่ย สยองเลย  ...อย่างรถเวฟ สกูปปี้เนี่ย ดอกร้านทั่วๆ ไปก็ 2%  ...ต่อเดือน !!   จากคันละ 4 หมื่นกว่า ผ่อน 2 ปี รวมแล้วจ่ายไปร่วม 6 หมื่น

ซื้อสดไปเลยซิ

ใช่คับ แต่ความจนมันน่ากลัว  ถ้าลองทำงานได้เดือนละ 9000 พัน ค่ากินค่าที่พักอีก   การที่จะหาเงินสด 4 หมื่น มันไม่ง่ายหรอกคับ  เห็นแม่บ้านที่ทำงานผ่อนกันแล้ว ก็สงสารอยู่ไม่น้อย
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ huiimanoid

ถ้าดอกเบี้ย 0% ก็ OK เลยครับ ผ่อนยาว ๆ ไป
ถ้ามีดอกอยู่ 48 งวดดีที่สุด อย่างมากไม่ควรเกิน 60 งวด
ที่สำคัญต้องเผื่อและคิดให้มาก ๆ ว่า ถ้าเดือนหรือช่วงไหนมันช๊อคขึ้นมา จะทำยังไง
อย่าคิดแค่พอตัวไปเป็นเดือน แล้วไปตายเอาดาบหน้า คิดแบบนี้ตายมาเยอะแล้วครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ขึ้นกับดอกเบี้ยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมผ่อนฟรีด ดาวน์ 60% ดอก 0.89% 72 เดือน
ผ่อนเดือนละ 5พันนิดๆ คิดซะว่าเช่าขับครับ

ออฟไลน์ muying

ผมทำ 60 เดือนไว้ ผ่อนไปผ่อนมา  ถึงเดือนที่ 50 เอาเงินเก็บไปปิดบัญชี  ได้ส่วนลดมา ห้าพันกว่าบาท หักค่าดำเนินการเหลือสามพันกว่าบาท
พนักงานแบงค์ยิ้มๆใส่เรา  ว่าไม่เกิดประโยชน์เอาเงินก้อนไปทิ้ง

แต่สำหรับผม การไม่เป็นหนี้ "ดี"ที่สุด

ผ่อนบ้านผมก็ส่งโปะต้นมาตลอด สัญญา 30 ปี นี่คาดว่าครบเก้าปีก็คงหมดหนี้ไปอีกหนึ่ง

ออฟไลน์ No Trespassing

แล้วแต่ความจำเป็นของคนครับ

มันก็จริงครับ ผ่อน 84 งวด มันยาวนานเกินไป ดอกแพง ถ้ามีเงินดาวน์สูง ก็ผ่อนน้อยๆจะดีกว่า

แต่ .....บางคนไม่มีเงิน และจำเป็นต้องใช้รถเพื่อสัมมาอาชีพ เช่น รถขายกับข้าว ส่งของตลาดไท

ครั้นจะผ่อนแพงก็ไม่ไหว เพราะมีภาระเยอะ ก็จำเป็นต้องเลือก 84 งวด เพื่อให้ยอดค่าใช้จ่ายต่อเดือนน้อยที่สุด ไม่มีใครอยากเสียดอกเบี้ยหรอกครับ แม่ค้าในตลาดก็ไม่อยากเสียดอกรายวันให้พวกแขก

แต่ทำยังไงได้ ถ้าไม่มีเงินหมุน ธุรกิจก็ไม่วิ่ง

ถึงแม้จะต้องจ่ายดอกแพง ผ่อนยาวนาน แต่ทำให้คุณภาพชีวิตดีขึ้น ก็ต้องยอมครับ

-----------

รถยนต์ยังดีคับ ดอกถูก

เจอมอไซค์บ้านๆ  เข้าไปเนี่ย สยองเลย  ...อย่างรถเวฟ สกูปปี้เนี่ย ดอกร้านทั่วๆ ไปก็ 2%  ...ต่อเดือน !!   จากคันละ 4 หมื่นกว่า ผ่อน 2 ปี รวมแล้วจ่ายไปร่วม 6 หมื่น

อันนี้เจอกับตัวครับ ผมเคยดาวน์มอเตอร์ไซค์ 0 บาท จากศูนย์ฮอนด้าแถวบ้าน ตอนนั้นอยากได้มอเตอร์ไซค์ไปทำงาน เพราะที่จอดหายาก

ผ่อน 2870/36 งวด = 103,220 บาท ... แต่ราคารถจริงๆ 53,000 บาท เท่ากับดอกเบี้ยท่วมราคารถไปเลย 

พอผ่อนหมด เข็ดจนตายครับ ไม่ซี้ออีกแล้ว

ออฟไลน์ mamaman

ถ้ามีรถใช้อยู่แล้วอย่ารีบ

โดยให้ใช้หลัก ดังนี้
เปิดปัญชีเก็บเงินดาวน์ที่เรามีไว้ก่อน

เก็บเงินผ่อน เข้าบัญชี(ต้องมีระเบียบวินัยมากๆ) ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้  โดยทนใช้คันเก่าไปเรื่อยๆ
ถ้าผ่านไป 1 ปี ก็เท่ากับเราลดการผ่อนได้ 1 ปี  เป็นเช่นนี้ไปเรื่อยๆ 
ทนได้ 3 ปี  เป็นเงินดาวน์ก้อนโตเชียวนะ ซึ่งช่วยลดดอกเบี้ยได้อีกโข
จากนั้น ก็ดาวน์เยอะ ส่งงวดน้อย ได้เลย 

ถ้าไม่มีรถใช้  และจำเป็นเพราะมีครอบครัวและสมาชิกเพิ่มขึ้น ก็ไม่ว่ากัน
ดาวน์น้อย ผ่อนนาน ก็คงเป็นหนทางเดียว

เงิน 100,000 สามาร สร้างกำไรต่อปีให้ผมมากกว่า 50000 บาท ผมจะไปดาวน์เอาไม พ่อค้าแม่ค้า คิดแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

ถ้ามีรถใช้อยู่แล้วอย่ารีบ

โดยให้ใช้หลัก ดังนี้
เปิดปัญชีเก็บเงินดาวน์ที่เรามีไว้ก่อน

เก็บเงินผ่อน เข้าบัญชี(ต้องมีระเบียบวินัยมากๆ) ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้  โดยทนใช้คันเก่าไปเรื่อยๆ
ถ้าผ่านไป 1 ปี ก็เท่ากับเราลดการผ่อนได้ 1 ปี  เป็นเช่นนี้ไปเรื่อยๆ 
ทนได้ 3 ปี  เป็นเงินดาวน์ก้อนโตเชียวนะ ซึ่งช่วยลดดอกเบี้ยได้อีกโข
จากนั้น ก็ดาวน์เยอะ ส่งงวดน้อย ได้เลย 

ถ้าไม่มีรถใช้  และจำเป็นเพราะมีครอบครัวและสมาชิกเพิ่มขึ้น ก็ไม่ว่ากัน
ดาวน์น้อย ผ่อนนาน ก็คงเป็นหนทางเดียว

เมื่อถึงตอนนั้ เชื่อสิว่า พอมีเงินก้อนก็จะเอาไปทำอย่างอื่นมากกว่าเอาเงินก้อนมาดาวน์รถ สุดท้ายก็กลับมาดาวน์ที่เท่าเดิมแหละ
และผ่อนระยะเวลาเดิม

สิ่งที่ต้องเปลี่ยน คือ "ความคิด" ครับ ถ้าคิดซื้อรถมาแค่ใช้ ก็แล้วแต่เหตุผล เพราะรถไม่ใช่ สินทรัพย์ แต่กลายเป็น หนี้สิน แทน
ราคารถหดหายไปทุกวัน มีแต่ค่าใช้จ่าย แลกความสะดวกเท่านั้น แต่ถ้าคิดซื้อรถเพื่อไปสร้างรายได้ เช่น การรับจ้าง หรือเป็น
เครื่องมือให้การทำมาหากิน อันนี้ก็เห็นด้วยเลยครับ

จขกท เองนะครับ คิดว่าทุกๆ ความคิดเห็นก็คงจะประมาณว่า หากไม่ได้ออกมาเพื่อใช้รถไปหาเงิน ก็ไม่สมควรผ่อน 84 เดือน
ถ้างั้นผมก็คงต้องม้วนเสื่อกลับไปเก็บเงินอีกสักพักใหญ่ๆ เลย ครับ เพราะผมซื้อรถออกมาเพื่อความสะดวกสบายครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ทำให้ผมมองไปไกลๆ ได้อีกมากครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จขกท เองนะครับ คิดว่าทุกๆ ความคิดเห็นก็คงจะประมาณว่า หากไม่ได้ออกมาเพื่อใช้รถไปหาเงิน ก็ไม่สมควรผ่อน 84 เดือน
ถ้างั้นผมก็คงต้องม้วนเสื่อกลับไปเก็บเงินอีกสักพักใหญ่ๆ เลย ครับ เพราะผมซื้อรถออกมาเพื่อความสะดวกสบายครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ทำให้ผมมองไปไกลๆ ได้อีกมากครับ

คิดเยอะดีแล้วครับเป็นหนี้ทีนานเลย อีกอย่างออกรถเพื่อความสะดวกสบายถ้าออกมาแล้วมันทำให้เราลำบากก็แย่เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Tien.W

ปกติ 72 งวด ก็ถือว่า นานมากแล้ว รถหลายรุ่น เกิน 5 ปี ก็มีรายการซ่อมแล้ว ยิ่งรถที่ใช้งานหนักๆ นอกจากนี้ ในรถบางรุ่นที่ราคาตกหนักๆ ต่อให้คุณดาวน์ 25% เนี่ย ใช้ไปสักปี สองปี เกิดช้อตขึ้นมา ต้องขายรถ มันขายไม่ได้นะครับ ยอดหนี้ + ดอกเบี้ย ที่ค้างไฟแนนซ์ มันสูงกว่าราคารถที่ขายได้ ณ ตอนนั้นน่ะครับ

กลายเป็นรถโดนยึด โดนฟ้องอีก

ส่วนตัว เห็นด้วยกับท่านอื่นๆว่า ถ้าไม่ได้เอามาทำมาหากิน ที่จำเป็นจริงๆ ไม่ควรออกเลย ผ่อนยาวขนาดนี้

ออฟไลน์ toffyearn

ถ้าใช้รถเยอะ โอกาสที่รถไม่ไหวแล้ว แต่ยังต้องผ่อนสูง

ออฟไลน์ pee1818

84 เดือน คือบางคนเลือกเพราะเหตุผล แต่บางคนเพราะอารมณ์(อยากได้ ทั้งที่ยังไม่พร้อม)ล้วนๆ

ออฟไลน์ johnlee

ผมผ่อน 84 เดือนครับ ดอก 3.29

เหตุผลเพราะ 1. เงินค่ารถคันแรกเท่าดอกเบี้ยพอดี  ดังนั้นเหมือนผมซื้อรถ ไม่มีดอก
2.เหลือเงินไว้ใช้อย่างอื่น ท่องเที่ยว เปลียนยางบ่อยๆ

ถ้าไม่มีโครงกาารรถคันแรก ผมก็ไม่เอา 84 เดือนเหมือนกัน เงินต้น 4 แสน ดอก 8 หมื่นอ่ะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ tvm

ทั้งหลายทั้งปวงก็แล้วแต่สภาวะด้านต่างๆ ของคนๆนั้น แต่สำคัญคือมีสติ และสามารถรับภาระได้
ดอกเบี้ยก็เหมือนค่าใช้จ่ายสำหรับการยืมเงินมาใช้ล่วงหน้า ถ้าเรายินดีรับภาระผมว่าก็ไม่ได้แย่อะไรนัก
แต่
ไม่ใช่เงินเดือน หมื่นสาม จะผ่อนรถแปดพัน อันนี้ก็ดูจะเสี่ยงไปครับ

ออฟไลน์ rvsmart

จขกท กะใช้รถกี่ปีครับ ผมว่าถ้าใช้ยาวเกิน10ปีแล้วดูแลดีๆ ผมว่าผ่อน84เดือนก็ไม่เสียหายครับ

ออฟไลน์ ento

ผมงบน้อย อยากได้รถดีๆไว้ใช้ ขอผ่อนสบายๆต่อเดือน ถ้ามี 108 งวดผมเลือก 108 งวด หมดตอนไหนก็ช่างมัน

ผมงบน้อย อยากได้รถดีๆไว้ใช้ ขอผ่อนสบายๆต่อเดือน ถ้ามี 108 งวดผมเลือก 108 งวด หมดตอนไหนก็ช่างมัน

คุณ ento ความคิดเห็น ได้ใจผมจริงๆ สุดยอดเลยครับ 55555

promt

• บุคคลทั่วไป
เคยคิดเหมือนกัน
ตัดสินใจเลือก 72 เดือน

แต่ก่อนจะซื้อทำตาราง 48 60 72 84 ครับ ว่าดอกอะไรต่างกันเยอะไหม
หากดอกต่างกัน 0.8 บาท ให้ผ่อนระยะเดือนต่ำลง จะไม่เสียเปรียบดอกมากนัก

ผ่อนยาวครับ มีเงินเติมน้ำมัน ไม่ตึงเกินไป เที่ยว ดูสาว อาบน้ำ สบาย
มีเงินปิดเลย