ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างกับการผ่อน 84 เดือนครับ  (อ่าน 14507 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
อยากสอบถามกับทุกท่านว่า มีความคิดเห็นอย่างไรกับการผ่อนรถ 84 เดือนบ้างครับ เหตุผลที่ผมพอจะนึกออกก็มีประมาณนี้ครับ

1. แล้วแต่ความจำเป็นของแต่ละคน มีเงินดาวว์ไม่เยอะ เงินผ่อนต่อเดือนจำกัด ไม่มองที่ค่าดอกเบี้ยที่เสียไป
2. มีงานที่มั่งคงอยู่แล้ว รายได้ต่อเดือนพอที่จะส่ง 84 เดือน ได้แบบสบายๆ ไม่บีบตัวเองด้วยค่าผ่อนที่มากเกินไป
3. เก็บเงินต่ออีกนิด เลือกที่ 48 - 60 เดือน ดีกว่า เพราะถ้าเกิน 5 ปี รถจะเริ่มมีค่าใช้จ่ายซ่อมแซมอีก
4. เห็นว่าไม่สมควรอย่างยิ่ง เพราะเสียดายค่าดอกเบี้ยที่อาจจะเพิ่มขึ้นเกิน 1 แสนบาท
5.  อื่นๆ ครับ

ปล. ผมก็กำลังมีความคิดที่จะผ่อน 84 เดือน เพราะ เงินดาวว์ไม่เยอะ เงินผ่อนไม่เกิน 8 พันบาท ครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

• Hero Member
ผมผ่อน 72 เดือนก็ว่านานแล้วนะ

ออฟไลน์ O_o"

เต็มที่ 48 เดือนครับ 84 ยาวไปครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ SLuang

ถ้ามีรถใช้อยู่แล้วอย่ารีบ

โดยให้ใช้หลัก ดังนี้
เปิดปัญชีเก็บเงินดาวน์ที่เรามีไว้ก่อน

เก็บเงินผ่อน เข้าบัญชี(ต้องมีระเบียบวินัยมากๆ) ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้  โดยทนใช้คันเก่าไปเรื่อยๆ
ถ้าผ่านไป 1 ปี ก็เท่ากับเราลดการผ่อนได้ 1 ปี  เป็นเช่นนี้ไปเรื่อยๆ 
ทนได้ 3 ปี  เป็นเงินดาวน์ก้อนโตเชียวนะ ซึ่งช่วยลดดอกเบี้ยได้อีกโข
จากนั้น ก็ดาวน์เยอะ ส่งงวดน้อย ได้เลย 

ถ้าไม่มีรถใช้  และจำเป็นเพราะมีครอบครัวและสมาชิกเพิ่มขึ้น ก็ไม่ว่ากัน
ดาวน์น้อย ผ่อนนาน ก็คงเป็นหนทางเดียว

ออฟไลน์ Matlab

อยู่ที่กำลังทรัพย์ของคุณครับ คุณวางแผนไว้ 84 แล้วมันสบาย แล้วมีเหตุต้องใช้รถตอนนี้ ก็ทำได้ แต่ถ้าทำแบบ 5 ปีได้ ไม่ติดขัดอะไรก็แนะนำแบบ 5 ปีดีกว่าจะได้ตรงตามเวลาที่อยากจะเปลี่ยนพอดี ถ้าคิดจะเปลี่ยนคันใหม่เราก็สามารถเปลี่ยนได้ในปี ที่  6  7  8 อะไรประมาณนี้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ปัญหาคือดอกเบี้ยที่บานตะไทนะสิครับ ลองคำนวณดูสิครับระหว่าง 72 เดือนกับ 84 เดือน ส่วนต่างของดอกเบี้ยมันเยอะมากๆเลย ถ้าเป็นไปได้เก็บเงินเพิ่มเงินดาวน์เพื่อลดค่างวดแต่ละเดือนลงในที่ส่งไหวหรือลดรุ่นลงมาเคยเห็นบางคนเอารุ่นท็อปแต่ผ่อนยาวๆอย่างนี้เอารุ่นรองๆลงมาดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nikle_pk

48 เดือนเต็มที่ครับ
ผ่อน 84 เดือนนี่นานมาก
เบื่อที่จะจ่าย กว่าจะหมดกว่าจะสบายใจนานไป

ดอก 84 เดือน  เยอะมากนะครับ  เติมน้ำมันได้เป็นปีๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
84 เดือนนานไปครับ.....นานมาก
- เอาค่าผ่อน 84 เดือน+เงินดาวน์ ลบด้วยราคารถส่วนต่างเท่าไรครับ ตัวเลขน่าจะสูงมากๆ
- เผื่ออนาคตอยากเปลี่ยนคันหรือมีปัญหาที่ผ่อนไม่ได้แล้วเวลาขายรถเพื่อปิดยอด ไฟแนนซ์ท่วมท้นเลยนะครับ
- สำหรับผมผ่อนเต็มที่ 60 ก็พอครับ ถ้าเกินกว่านี้ถือว่าเราต้องไปปรับลดสเป็ครถหรือเก็บดาวน์เพิ่มดีกว่า

ออฟไลน์ Activehybrid

ผ่อนที่นานที่สุดที่ดอกเบี้ยไม่เกิน3%

84เดือนถ้าดอกไม่เกิน 3% ถ้วน ก็คุ้ม แต่ถ้า 3.1ขึ้นไปบ๊ายบาย

เพราะฉนั้น อย่าผ่อน84 ถ้าดอกไม่น้อยจริงๆ

ออฟไลน์ tnp_super

แล้วแต่ความสามารถแต่ละคนครับ บางคนเขามีความจำเป็นต้องมีรถไว้ทำมาหากินแต่เงินมีน้อยจึงดาวน์น้อยและผ่อนนาน บางคนมีเงินเยอะอาจจะผ่อนสั้น ผมว่าเป็นกลยุทธการตลาดของบริษัทรถและไฟแนนซ์ เพราะส่วนมากความยืดหยุ่นของไฟแนนซ์ก็ทำให้คนซื้อรถได้ง่ายยอดขายก็มากตาม ยกตัวอย่างเช่นของโตโยต้าที่มีไฟแนนซ์หลากหลายเงื่อนไขเข้าถึวคนหลายกลุ่ม จะเลือกผ่อนน้อย ดอกน้อยผ่อนสั้น แบบธรรมดา ผ่อนรายปี รายเดือน รายหกเดือน สามเดือนเขาจึงขายได้เยอะ

ออฟไลน์ Focuszaa

ถ้ามีรถใช้อยู่แล้วอย่ารีบ

โดยให้ใช้หลัก ดังนี้
เปิดปัญชีเก็บเงินดาวน์ที่เรามีไว้ก่อน

เก็บเงินผ่อน เข้าบัญชี(ต้องมีระเบียบวินัยมากๆ) ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้  โดยทนใช้คันเก่าไปเรื่อยๆ
ถ้าผ่านไป 1 ปี ก็เท่ากับเราลดการผ่อนได้ 1 ปี  เป็นเช่นนี้ไปเรื่อยๆ 
ทนได้ 3 ปี  เป็นเงินดาวน์ก้อนโตเชียวนะ ซึ่งช่วยลดดอกเบี้ยได้อีกโข
จากนั้น ก็ดาวน์เยอะ ส่งงวดน้อย ได้เลย 

ถ้าไม่มีรถใช้  และจำเป็นเพราะมีครอบครัวและสมาชิกเพิ่มขึ้น ก็ไม่ว่ากัน
ดาวน์น้อย ผ่อนนาน ก็คงเป็นหนทางเดียว

+1 เห็นด้วยครับ ของผมขอแค่ 48 เดือนพอครับ นานกว่านี้ไม่ค่อยไหว มันนานไปเป็นหนี้ทีไรอึดอัดทุกที หุหุ

ปล.อนาคตกับงานประจำบางทีมันก็ไม่แน่นนอครับ(นอกจากงานราชการหรือป่าว.. ::) ::)) เราอาจจะไปก่อนหรืองานอาจจะไปจากเราก่อนมันมีทั้งสอง อย่างน้อยๆ ก็ต้่องวางแผนหลีกหนีความเสี่ยงการผ่อนระยะยาวให้มากที่สุด 

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ช่วงที่รายได้ไม่มาก ก็จะผ่อนนานครับ (ส่วนตัวนานสุด 72 งวด ส่วนใหญ่จะ 60 งวด)

ล่าสุดรายได้พอจะมากขึ้น บวกกับโปรโมชั่นดอกเบี้ยของการผ่อน 48 งวดนั้นดีมาก (บางทีได้เกือบจะ 0%) ก็เลยผ่อนแค่ 48 งวดครับ

เพราะ 4 ปีไปแล้วจะเป็นช่วงที่เราเริ่มความคิดที่จะเปลี่ยนรถครับ ผ่อนหมดแล้วก็จะไม่ยุ่งยากเวลาขายครับ

สรุปถ้าต้องใช้แต่ต้องผ่อนยาว 84 งวดบางครั้งก็จำเป็นครับ เอารถมาทำงานหาเงินก่อน

ส่วนตัวตอบข้อ 4 ครับ แต่หากรถทำให้หาเงินได้มากขึ้นและจำเป็นต้องผ่อน 84 งวดก็เลือกตอบข้อ 1 ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมก็ไม่ชอบ นานไป

แต่ผมก็คิดอีกว่า ก็เรื่องของเค้า เราจะไปเดือดร้อนแทนทำไม เค้ายังไม่เดืออดร้อนเลย

ออฟไลน์ AT

บางครั้งก็ขึ้นอยู่ที่ความจำเป็นของแต่ละคนครับ คนที่ผ่อนนาน ใจจริงแล้วเค้าก็คงไม่อยากจะผ่อนขนาดนั้น แต่เพราะจำเป็น
ส่วนตัวผมผ่อน 5 ปี ไม่รุ้เมื่อไหร่มันจะหมดสักที ;D

ออฟไลน์ HHHsung

เลือกข้อ 5 ครับ เหตุผลความจำเป้น คนเราต่างกัน บางคนยังไปกู้นอกระบบเลย รู้ทั้งรู้ว่าดอกมันโหดก้ยังต้องกู้

ทั่วๆ ไป ผ่อนรถระยะผ่อนที่เหมาะที่สุดคือ 48 เดือน แต่คงทำกันได้ยาก เพราะยอดจ่ายแต่ละเดือนสูง

ขยับมาที่ 60 เดือน ดอกขึ้นมาไม่เยอะพอไหว คนส่วนใหญ่น่าจะผ่อนตรงนี้เยอะพอควร เกินนี้ไม่แนะนำ

72 หรือ 84 เดือน ดอกมันขยับแบบก้าวกระโดดเลยครับ ไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวง

ปล. ผมเคยแนะนำน้องที่รู้จักว่า ดาวน์เยอะ ผ่อนนาน ใช่ว่าจะดีกว่าดาวน์น้อย ผ่อนสั้น

ลองคำนวนดูก็ได้จะพบว่า ถ้าดาวน์ต่ำ ผ่อนไม่เกิน 60 เดือน เอาส่วนต่างเงินดาวน์ที่เหลือ

บวกค่างวดที่จะจ่ายแต่ละเดือน คุ้มกว่า ดาวน์สูงแล้วผ่อน 72 หรือ 84 เดือน

เหตุผลไม่มีอะไรมาก H Loyalty 48 เดือน/ดอก 2.09% 60 เดือน/2.19% 

72 เดือน/2.59% ส่วน 84 เดือน/2.89% เห้นมั้ยว่าดอกมันกระโดดเลยเวลางวดเยอะๆ

ออฟไลน์ Joii

ถ้ายืนยันจะเอาดีแม็กซ์ 1.9 a/t ก็คงต้องยอมล่ะครับ แต่เป็นผมจะเอาอะไรก็ได้ที่ราคาถูกกว่า ดอกเบี้ยต่ำกว่า ส่วนลดเยอะกว่า ค่ายอื่นหรือรถเก๋งขนาดเล็ก ที่ใช้งานได้สบายใจเหมือนกัน ไม่มีปัญหาจุกจิก เรื่องผ่อนนานผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่ เพราะบ้านผมใช้รถนาน ยังไงผ่อนหมดก็ใช้ต่อแบบไม่มีกำหนดขาย แต่ผมซีเรียสเรื่องดอกเบี้ยครับ อย่างคันล่าสุดแม่ผมดาวน์เกือบห้าสิบเปอร์เซนต์ผ่อนหกปีดอกเบี้ย 2.09% (เจ็ดปี 2.59% ห้าปี 1.79% สี่ปี 1.39%) เงินเดือนไม่เยอะมาก แต่ไม่ต้องบีบรัดตัวเอง ไม่เดือดร้อนใคร ได้รถที่ตัวเองชอบ(แม้จะไม่ใช่ที่สุด) แบบนี้ผมโอเคครับ
รถคันนี้อาจจะเป็นคันแรกแต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะเป็นคันสุดท้ายในชีวิตนะครับ บางทีการเลือกสิ่งที่ไม่ได้ชอบที่สุดอาจเป็นคำตอบที่ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2016, 15:32:00 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ถ้ามีงบจำกัด แล้วดอกไม่สูง ไม่เกิน 3 84 งวด ผมก็ผ่อนน่ะ แต่ถ้าเกินกว่านี้ก็ไม่ไหว คำนวนแล้ว โดนไปหลายหมื่น ไม่คุ้ม
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Tan Int

4 ปีก่อนแม่ผมซื้อรถผ่อน 84 เดือนครับ ดาวน์ 0% แต่ดอก 3.2 ก็ยอมๆไป เหตุผลเพราะต้องการค่างวดที่น้อยที่สุด
ผ่อนไปได้ 36 งวดเริ่มผ่อนไม่ไหวเลยรีไฟแนนซ์อีกรอบ ผ่อน 84 เดือนอีกครั้ง สรุปถ้าผมผ่อนคันนั้นจนหมดคือผมต้องจ่าย 120 งวด = =
มันไม่ใช่ทางที่คุ้มค่าเท่าไหร่แต่ก็แล้วแต่ความจำเป็นครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ AkE

ที่บ้านผมไม่เคยเกิน 60เดือนแต่ก้ไม่เคยซื้อเงินสดกับน้อยกว่า 48 ครับ ถ้าจะผ่อน 84 ถ้าจำเป็นหรือรับได้ผมว่ามันก้โอเคนะครับ แต่ล่ะคนแนวคิดและสถานะไม่เหมือนกัน ผมว่าถ้าผ่อน 72-84 แล้วหาดอกถูกๆได้นี่ยิ่งน่าสนใจนะ เรื่องอะไรต้องเอาเงินเราไปให้ก่อนเพียงแต่ว่าคงหายากล่ะดอกถูกๆระยะเวลาแบบนั้น ต้องเป็นรถตกรุ่นแล้วโปรโหดๆถึงจะมีโอกาสเป็นไปได้

ออฟไลน์ akewizard

ผมเฉยๆนะ ไม่ว่าจะผ่อน 48 60 72 หรือ 84 เดือนมันก็คือผ่อนนั่นแหล่ะ
เพียงแต่ก่อนจะทำสัญญาก็คำนวณค่างวดต่อเดือน คำนวณค่าดอกเบี้ยทั้งหมดให้ดีก่อนตัดสินใจ...... เอาเท่าที่ไหวครับ

ดูดอกเบี้ยให้ดี บางกรณีผ่อนน้อยดอก 0% มันก็รู้สึกคุ้มค่าเพราะไม่ต้องจ่ายดอก  บางกรณีผ่อนนานดอกเยอะ แต่คำนวณต่อเดือนแล้วพอไหวก็เอา
วันหนึ่งมีเงินก้อนแล้วก็เอาไปโปะก่อนเวลาเพื่อลดความอึดอัดทางการเงินได้ (ได้ลดดอกนิดๆหน่อยๆ)

ออฟไลน์ a14

ผมออกรีโว่มาใช้อีกคันเมื่อปีที่แล้ว ดาวน์ไป 50% ผ่อน 84 เดือน ดอกเบี้ย 2.59 ส่วนลด+ของแถม ประมาณ 1 แสน ส่งเดือนละ 5 พันกว่าบาท รู้สึกดีครับ เหมือนไม่มีภาระอะไรเพิ่มเติม สบายๆ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ยอดจัดรถ 1000000 (ดอกโดยปกติ ยิ่งนานยิ่งแพง)
ดอก = .03 84 m = 210000 ต่อเดือนจ่ายดอก 2500 + ค่ารถต่อเดือน 11904.76 = 14404.76
ดอก = .028 72 m = 168000 ต่อเดือนจ่ายดอก 2333.33 + ค่ารถต่อเดือน 13888.88 = 16222.21
ดอก = .026 60 m = 130000 ต่อเดือนจ่ายดอก 2166.66 + ค่ารถต่อเดือน 16666.66 = 18833.32

จ่ายแพงขึ้น 80000 กับระยะเวลาที่ต้องผ่อน นานขึ้นและส่วนต่างกันประมาณ 4400 /เดือน เทียบกับ 60เดือน
ถ้าตัวเลือกไม่มาก คงต้องเอา
แต่ถ้าเลือกมือสองได้ แล้วดาวเท่ากัน กับ มือ 1 หาสภาพดีๆ ผ่อนเบาๆ แล้วอีก 2 ปีขาย ราคาตกไม่มากเท่ามือ1 ถึงตอนนั้นเก็บส่วนต่างที่จะผ่อนมือ1ไปดาวมือ 1 ได้ 60 เดือน น่าจะเป็นหนทางเลือกที่น่าสนแต่จะเจ็บนิดหน่อยตอนขาย แต่ไม่ถึงกับหืดขึ้นคอตอนผ่อน แล้วยังมีโอกาศที่ได้รถ minor หรือ model change อีก

ลองดูครับ ถนนมีหลายเลน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ pongsakorn11

ส่วนตัวผมไม่ชอบผ่อนอะไรนานๆ ดูเหมือนไม่จบสักกะที เต็มที่60งวดคับ นี่ขนาดผ่อนมือถือ0%10งวด ส่งไปได้หกงวดสุดท้ายก็โป๊ะหมดเลย ขก.มานั่งผ่อน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ก็ดีครับ..เหมาะสำหรับคนจนๆ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Visual

ผ่อนยาวๆ ดาวน์น้อยๆแบบนี้อย่าให้มีปัญหาระหว่างทางนะครับ
ผมเห็นมาหลายคนแล้วที่ไปมีปัญหาหลังจากผ่อนไปซักพักต้องการจะขายรถ แต่ขายไม่ออก ให้ฟรีไปผ่อนต่อยังไม่มีใครเอาเลย
เพราะยอดคงเหลือมันมากกว่าราคารถมือสองในตลาด

ออฟไลน์ ps000000

มีคนบอกว่า 48 ดีสุด
60 ก็พอไหว
72 84 ไม่แนะนำ

ผมกัดฟัน รากเลือด 48 งวด

ออนไลน์ CookiE

คนมีเงินอาจจะเกิดคำถามที่ว่าทำไมผ่อนกันนานจัง

แต่ถ้าคนที่มีเงินไม่มากก็จะเลือกผ่อนนานครับ เพราะมันสบายกระเป๋ามากกว่า ตัวดอกเบี้ยบางคนไม่เคยคิดถึงเลยด้วยซ้ำ

อย่างคุณแม่ผมท่านชอบผ่อน 60 กับ 72 งวด เพราะท่านบอกรายเดือนต่ำหน่อย แต่สุดท้ายไม่เกิน 2 - 3 ปี ก็ไปปิดยอดทุกคัน เสียดอดเบี้ยไปเยอะเหมือนกันครับ

แต่บางครั้ง เราผ่อน 72 งวด ตกเดือนละ 30,000 พอผ่อน 36 งวด ยอดมันเด้งขึ้นอีกเกือบๆ 1 เท่า

แบบนี้สู้ผ่อนน้อย แต่พอมีก็ไปโปะจะดีกว่า เพราะธุรกิจมันต้องมีเงินหมุนครับ

เงินสดในมือ ในบัญชีเนี้ยนับยากมาก เพราะเราสำรองเงินให้ลูกค้าไปก่อนเยอะ บางรายกว่าจะจ่ายก็นู่นนนน ครึ่งปี 1 ปี 2 ปี มาทีเป็นก้อนๆ (บางรายก็หายไปเลย)

เพราะฉะนั้นเราก็ต้องเลือกทางที่ปลอดภัยไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ SM.

แค่ gimmick เล็กๆครับ ดึงลูกค้า เอาเข้าจริงก็ผ่านยากครับ ดอกเบี้ยแพงมาก ไฟแนนซ์ไม่ค่อยให้ด้วย สุดท้ายอาจจะขอปรับเงินดาวน์ ปรับเทอม สุดท้ายผู้กู้ก็จะเปลี่ยนไปลงเทอมการชำระแบบอื่นครับ

ออฟไลน์ Turin

ปัญหาอีกอย่างของการผ่อนยาวๆ คือถ้าเกิดอยากขาย (จะด้วยเหคุผลอะไรก็แล้วแต่) ดีไม่ดี ราคาตลาดรถน้อยกว่าหนี้ที่เหลืออยู่นะครับ ... แบบนี้ให้ใครไปผ่อนต่อฟรีๆยังยาก อาจต้องแถมเงิน

แต่คนเราความจำเป็นต่างกัน+ความอยากครับ ... ถ้าจะให้พอดีๆก็คงต้องหาเป้าที่ค่าตัวตำ่มาซักนิดเพื่อลดยอดผ่อน ไม่ใช่ยืดระยะผ่อนครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมมองว่า คนที่พร้อมจะมีรถ และ ผ่อนรถสักคัน ถ้าไม่ได้ซื้อสด จำเป็นต้องผ่อน อย่างน้อย
1)ต้องดาวน์ 25% ได้ เป็นความสามารถขั้นต้น
2)มีศักยภาพในการผ่อน 48 เดือน โดยยอดผ่อนประมาณสัก 20% ของรายได้ (ในกรณีที่คนนั้นบริหารรายจ่ายอื่นๆ ได้เหมาะสมกับรายได้)

ถ้าความสามารถคุณไม่ได้ตามข้างต้น
ผมแนะนำ เป็นรถมือสองราคาไม่สูงมาก ใช้งานได้ ถ้ามันจำเป็นต้องใช้จริงๆ เอาแบบเก็บเงินซื้อสดนะครับ ไม่ผ่อน
ราคามีหลายราคาตั้งแต่ไม่กี่หมื่น ถึง แสน 2 ผมว่าเป็นราคาที่เหมาะสมสำหรับคนที่รายได้ไม่มาก และ จำเป็นต้องใช้รถ

อย่าตามกระแสที่ต้องซื้อรถป้ายแดง ถ้าเรายังไม่พร้อม