ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกให้ น้องสาวหน่อยครับ M2 Diesel, CX3, M3 ไปกลับระยองทุกอาทิตย์  (อ่าน 8289 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
น้องผมขับรถไม่เร็ว ไม่เกิน 110 อายุ 35 ไม่คิดแต่งงานมีลูกแล้ว ไม่สนใจเรื่องความกว้างเท่าไหร่ อยากได้ รถ 5 ประตูเท่านั้น

งบมีน้อยครับ พอผ่อนได้ 8.5 แสน ซึ่ง CX-3 กับ M3 คงเลือกได้แต่รุ่นล่างสุดเท่านั้น  แต่เขาอยากได้ เบาะหนัง หุ้มหนังทั้งหมด เซลล์ คิด 1.5 หมื่น

ผมพอจะ list ข้อดีข้อเสีย   ผิดอย่างไง รบกวนช่วยแนะนำ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมก็กรุณาด้วยครับ

M2 XD Sports High Plus HB   769,000  บาท

+ ได้เบาะหนังจากโรงงานเลย
+ ราคาถูกสุด ผ่อนสบาย
+ ประหยัดค่าน้ำมันกว่ารุ่นอื่น

- ลองนั่งหลัง  รู้สึกแคบกว่า cx3 ด้านหน้า พอๆ กัน
- ยางแคบกว่า รุ่นอื่น น่าจะเข้าโค้งไม่ดีเท่า

*เครื่องน่าจะเบาที่ความเร็วเกิน 120 แต่น่าจะออกตัวแรงกว่ารุ่นอื่นเช่นกัน

CX-3 2.0 E   835,000 บาท

+ สูงกว่าที่สุด   ลุยน้ำท่วมได้ดีกว่านิดนึง ตาม spec ครึ่งเซ็นต์ แต่ดูของจริงแล้วมากกว่าแน่นอน
+ ดูสวยที่สุด
+ ยางกว้างสุด (215/60 R16)

- แคบกว่า M3
- ต้องซื้อเบาะหนังเพิ่ม

Mazda 3 2.0E Sports   838,000 บาท
+ ฐานล้อกว้างสุด น่าจะเข้าโค้งดีกว่ารุ่นอื่น
+ ภายในกว้างสุด

- แพงที่สุด (ก็แค่ 3 พัน)
- ต้องซื้อเบาะหนังเพิ่ม

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• Full Member
  • การเดินทาง...
ตามโจทย์ไป M3 ครับ

ถึงจะได้ตัวล่างสุด แต่จากในตัวเลือกวิ่งยาวๆสบายสุด
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
ถ้าขับคนเดียว ไม่ค่อยมีคนนั่งหลัง 2 ตัวท็อปเลยครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ CJ.

ถึงจะได้ตัวล่างสุด แต่จากในตัวเลือกวิ่งยาวๆสบายสุด

ตามนี้ครับ วิ่งยาวๆ segment ที่ใหญ่และดีกว่ามีผลนะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ bravo

จ้องขับไป/กลับระยอง ทุกอาทิตย์ มาสด้า 2 ดีเซล ดีกว่าครับ

ช่วยประหยัดค่าน้ำมัน เอาไว้เป็นค่าบำรุงรักษารถ

ขนาดของยางต่างกันนิดหน่อย ไม่มีผลชัดเจน แต่ถ้าอยากอุ่นใจ ก็เปลี่ยนขนาดยาง เลือกยี่ห้อที่เราชอบได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
2 ดีเซลครับ
ประหยัดกว่าอีก 2 ตัวเลือกเเพราะขับ ไปกลับทุกวีค (เคลมว่า 20km/l)
แต่ออกมาแล้วหายางดีๆเปลี่ยนครับ ยางดันลอปติดรถแก้มมันย้วยไปนิด

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."

ตามนี้ครับ วิ่งยาวๆ segment ที่ใหญ่และดีกว่ามีผลนะครับ

+อันนี้เรื่องจิงครับ หากเป็นคนขับทางไกลประจำจะรู้สึกได้ทันที

สำหรับผมจากประสบการณ์ จากกรุงเทพไปชลบุรีทุกอาทิตย์เช่นกัน

ต่าง Segment มีผลมากครับ City ความรู้สึกนึง Civic ความรู้สึกนึง Accord ก็อีกความรู้สึก

Segment ยิ่งใหญ่ยิ่งสัมผัสได้ถึงความสุนทรีในการขับขี่ ไม่ต้องคอยเกรงมือ เกรงขา
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ biozebastian

สำหรับผมไปm3ครับ สบายสุดในกลุ่มแต่น่าจะหางบเพิ่มเอาตัวsน่าจะจบกว่านะครับ แล้วรอตัวmcเอา

ออฟไลน์ AkE

เป็นผมๆเอา mazda3แล้วไปแต่งให้สวยๆ ขับสนุกด้วยครับตัวล่างสุดก้ขับเหมือนกับตัวทอปเลย แต่ถ้าจะเน้นประหยัด 2 diesel เวิคสุดครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ขับทางไกล Mazda 3 ตัวล่างครับ ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลักผมจะเชียร์ 2 แทน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
2 ขับไม่เกิน 110 เข้าโค้งคงไม่มีปัญหามั๊งครับ ไม่ก็เปลี่ยนล้อ+ยางใหม่เอาดีๆ จบเลย แถมยังถูกกว่า cx3 3 อีกบานเบอะเลยครับ
คำว่าน่าจะเบา ผมแนะนำให้ไปลองเองครับ 120 จิ๊บๆครับ มีแต่เสียงยางเข้ามาบ้าง ผมติดลมประจำออกตจว 140 ยังขับมือเดียวสบายๆ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ tnp_super

3 ครับ เผื่อเหลือดีกว่าขาด

ออฟไลน์ dht_tubes

เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงว่า segment ใหญ่กว่าขับทางไกลสบาย และมั่นใจกว่าครับ

ดูจากโจทย์ ถ้าเป็นตัวผมๆจะเลือกที่ไม่ต้องกังวลค่าผ่อน และค่าเชื้อเพลิงที่ไม่แน่ไม่นอน (อาจจะต่ำช่วงหลังๆ แต่อนาคตก็ไม่แน่)

อีกเรื่องควรจะพิจารณาระบบความปลอดภัยที่ให้มาเป็นหลักด้วยจะยิ่งดีนะครับ ผมไม่แน่ใจว่า M2 กับ M3 ที่เลือกมาตัวไหนระบบความปลอดภัยมากน้อยกว่ากันครับ

สรุปถ้านั่งสองคนเป็นหลัก ของไม่เยอะมากผมเลือก M2 diesel ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เส้นนั้น. 18ล้อ. +. ใหญ่ไว้ก่อนได้เปรียบครับ

ถ้าไป SUV ได้ผมว่าน่าสนกว่า. CRV 2.0, CX-5, Xtrail ครับ

มือสอง. teana 2.5 J32, Cammry 2.4. ครับ.

ออฟไลน์ Auto

ผมอ่านแล้วงง  อายุ35 ไม่คิดแต่งงานแต่มีลูกแล้ว 55555   เป็นไปได้

ตามที่ตอบข้างบนอยู่ที่ว่าเลือกอะไรถ้าเอาประหยัดก็ m2 ดีเซล   แต่ถ้าอยากได้รถใหญ่ขับสบายไม่เน้นประหยัดมากนัก วิ่งทางไกล 14 km/l  ไหวมั๊ยก็ขยับมา M3   
แต่ถ้าเน้นปลอดภัยสบายในการขับหารถใหญ่ ๆ มาขับดีกว่า  เพราะวิ่งทางไกลฟิลลิ่งต่างกันมาก หาพวก คัมรี่ แอคคอร์ด หรือ CRV  Xtrail  มาขับไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ Bond007

เห็นบอกไม่สนความกว้าง และอยากประหยัด

แนะนำ Mazda 2 Diesel ตัว Top เลยครับ เหลือเงินไปบำรุงรักษาและเติมน้ำมันได้เป็นปี (เทียบกับอีก 2 ตัวเลือก)

ออฟไลน์ bobsan

2 ดีเซลน่าจะพอแล้วครับ

เอาจริงๆแล้วน่าจะลองขับให้มันครบทุกรุ่น ชอบคันไหนก็เลือกคันนั้น จบสุดครับ
ข้อดีข้อเสียอย่าไปคิดมันมากครับ ขับรถที่คนอื่นคิดว่าดียังไงๆก็ไม่ดีเท่ารถที่เราขับแล้วว่าดี

ออฟไลน์ ps000000

M2D พริ้วๆ M3 หนักแน่นกว่านะ เดินทางไกล

ออฟไลน์ akewizard

ผมแนะนำว่าดูเงินในกระเป๋าเป็นหลักครับ....
ใจจริงผมก็อยากแนะนำ Mazda3 เหมือนท่านอื่นๆครับ รถใหญ่ขับสบายกว่า......แต่จะสบายกระเป๋าตังค์ด้วยรึเปล่านั่นก็อีกเรื่อง

ในขณะที่ Mazda 2 5ประตูรถเล็กกว่าแต่ช่วงล่างก็ไม่ได้แย่ ประหยัดน้ำมันกว่า ค่าซ่อมบำรุงรักษาถูกกว่า (อย่างน้อยพวกน้ำมันเครื่องเวลาถ่ายแต่ละครั้งก็ใช้น้อยกว่า)
และหากมองไปในระยะยาว..... ค่าเปลี่ยนยางก็ถูกกว่าเพราะล้อเล็กกว่าหายางดีๆใส่ได้ในราคาไม่แรงมาก  ค่าประกันภัยก็ถูกกว่า  ต่อภาษีประจำปีก็ถูกกว่า....รวมๆแล้วประหยัดกว่ารถเครื่อง 2000 มากโขอยู่นะ

แนะนำให้เลือก Mazda 2 ครับ....... 8)

ออฟไลน์ tsubasa

m3 ครับ เพราะอีก 2 รุ่นมันเล็กกกกก เกินไป

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เป็นผมกัดฟัน cx5
ผมเคยขับรถเล็ก ไป ใหญ่
ใหญ่กว่าสบายกว่าเยอะ จากsoluna >soluna vios >vios>yaris1.5>jazz>altis>fortuner
ขับรถใหญ่ สูงๆ มองไกลๆ ไม่เครียด
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ rega

หากให้ช่วยเลือก ขอเลือก CX 3 ครับ

ขนาดพอเหมาะ กระทัดรัด อัตราเร่งพอเพียงกับการใช้งานแบบปกติ

มีเงาไม่มีตน

ออนไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

จากประสบการณ์ 2 พอครับ เซ็กเมนท์ใหญ่กว่าดีกว่าก็ต่อเมื่อต้องทำความเร็วและต้องการช่วงล่างที่ดี

แต่มองในแง่การใช้สอย ถ้าขับเอง Mazda2 ขับมั่นใจกว่า altis sylphyและ civic fb ซึ่งเป็นรถใหญ่กว่า สำหรับ 3 ไม่ได้มีอะไรดีกว่า 2 เท่าไรนอกจากเสียงดังกว่า ไฟเครื่องโชว์บ่อยกว่า กินน้ำมันกว่า ช่วงล่างดีกว่า อัตราเร่งรอบสูงดีกว่า เมนเทนแน้นแพงกว่า

มองแล้วขับไม่เกิน 110 เอา 3 ไปคือสิ้นเปลืองและอ็อปชั่นน้อยครับ ถ้าขับ 160+ ตลอด ผมคงบอกให้เอา 3 นะ แต่เคสนี้ 2 ได้เปรียบจริงๆ

ออฟไลน์ Ty ESC

ราคา แปดกว่า

Subaru XV เลยครับ ตอบทุกโจทย์

เจอเส้นมอเตอเวย มีแต่สิบล้อ ขับ XV สบายใจกว่าเยอะ ยิ่งทำถนนกันทั้งีทั้งชาติ มีทำกันตลอดแน่ๆ
วันดีคืนดี ตกหนักก็ท่วมหนัก ถ้าขับบ่อยได้เจอน้ำขังหนักๆแน่ๆ ปีที่แล้วยังอ่วมเลย ยกสูงดีกว่าครับ จริงๆ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมอ่านแล้วงง  อายุ35 ไม่คิดแต่งงานแต่มีลูกแล้ว 55555   เป็นไปได้

ตามที่ตอบข้างบนอยู่ที่ว่าเลือกอะไรถ้าเอาประหยัดก็ m2 ดีเซล   แต่ถ้าอยากได้รถใหญ่ขับสบายไม่เน้นประหยัดมากนัก วิ่งทางไกล 14 km/l  ไหวมั๊ยก็ขยับมา M3   
แต่ถ้าเน้นปลอดภัยสบายในการขับหารถใหญ่ ๆ มาขับดีกว่า  เพราะวิ่งทางไกลฟิลลิ่งต่างกันมาก หาพวก คัมรี่ แอคคอร์ด หรือ CRV  Xtrail  มาขับไปเลยดีกว่า

เขาหมายถึงไม่คิดแต่งงานและไม่คิดมีลูกครับ

โจทย์นี้ตัด M2 เล็กสุด ก่อนเพื่อน โหวต ครอสโอเวอร์

ออฟไลน์ lacked

M3 ครับถ้าติดแค่เรื่องเบาะหนัง ผ่อนรถหมดค่อยใส่ครับใช้เบาะเก่าคุ้มพอดี
ได้เบาะหนังใหม่ซิงๆ ด้วยแม้ใช้รถมานาน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าในลิส. ไม่อยากแนะนำ. MZ2 เท่าไหร่

ยกเว้นจะวัยรุ่นนิดๆ. ชอบหนี้รถใหญ่

สิ่งที่ห้ามเส้นนั้นคือ. สีแดงน่ะครับ. เดี่ยวพี่ๆ. 18+ เขาจะหมันไส้เอา

แต่ถ้าจะสีแดง แนะนำ. mZ2 ดีเซล. เอาไว้หนี้พี่ๆ. 18+ และพี่วินรถตู้ด้วย

สุดท้าย. มันขึ้นอยู่กับคนขับ. ชอบครับ ญ เขาชอบก็ให้เขาตัดสินใจ

เราทำได้แค่น่ะนำครับ. ถ้าชอบ. งบเกินเขาก็เอาครับ. อย่าคิดมากซื้อรถให้ผู้หญิงขับ. น่ะ

ออฟไลน์ Jacob

เป็นผมเลือก M2 ตัวท็อปซีดานครับ
1. ออพชั่นคุ้มกว่า (ตัวล่าง 3, cx-3 นี่คือไม่มีอะไรเลยนะ) ประหยัดน้ำมันสุดๆ (ถึงเบนซินประหยัดกว่าแต่ผมเลือกดีเซลนะ ขออัตราเร่งไวหน่อยเวลาแซง) ลองไปดูออพชั่นเทียบกะตัวล่างได้เลย หลายอย่างมันสะดวกจริงๆนะ สมควรจะมี ยิ่งขับทางไกลด้วย ค่าอะไหล่สองก็น่าจะถูกสุด
2. M2 ซีดาน เก็บของได้เยอะกว่า CX-3 แต่น้อยกว่าสาม ขึ้นกับของเยอะมั้ย
3. เก็บเสียงลมดีกว่าสามแต่ cx-3 เงียบสุด
4. มีที่ใส่ขวดน้ำ+เก็บของจุกจิกตรงประตู สามมีแค่ใส่ขวดน้ำขวดเดียว แต่ได้ที่เก็บของตรงกลาง ก็ต้องดูว่าปกติเวลาขับมีของจุกจิกอะไรมากมั้ย อย่างผมขับทางไกลต้องมีขวดน้ำ กาแฟกระป๋อง ลูกอม แต่ผู้หญิงคงมีเยอะกว่านี้
5.  แต่ถ้าซื้อสองแนะนำให้เปลี่ยนยาง เพราะตัวติดรถเน้นประหยัดน้ำมัน ไม่ทน แตกง่าย ยิ่งขับทางไกลเจอหลุมบ่อเยอะ (ไม่รู้รุ่นท็อปมีกล้องหลังยัง ไปติดเพิ่มก็ดี แต่ถ้าสาม, cx-3 ต้องติดเพิ่มทั้งกล้องทั้งจอ)
ทั้งนี้ก็ขึ้นกับเส้นทางที่ขับด้วย ถ้าหลุมบ่อมาก ซ่อมทางบ่อยๆ เน้นรถท้องสูงดีกว่า

ปล. หลายคนบ่นเรื่องห้องโดยสารแล้วส่ายหัวกันทันที แต่ครอบครัวผมตัวเล็กกันหมด นั่งสองรุ่นก่อนยังไม่มีปัญหาเลย สบายกว่าแจ๊สด้วย คือ leg room เยอะ แต่เบาะบาง องศาไม่สบายก็ไม่ไหวนะ ไปลองนั่งดูก่อน ความกว้างอาจไม่ใช่คำตอบเสมอไป อย่าดูแค่ตัวเลข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2016, 15:44:20 โดย Jacob »

ออฟไลน์ kingler01

• Newbie
  • *
ถ้าค่าน้ำมันไม่ใช่ปัญหา แนะนำ 3 ครับ

แต่ถ้าค่าใช้จ่ายต่อเดือนสูงแล้ว รับค่าน้ำมันได้ไม่มาก แนะนำ 2 ครับ

cx 3 ไม่แนะนำครับ เหตุผล แคบ เงินที่เสียไปไม่คุ้มค่าเมื่อเทียบกับ 3