ผู้เขียน หัวข้อ: เอาล่ะ Toyota สกัดดาวรุ่ง Nissan March Ecocar กันแบบไม่ไว้หน้าล่ะ  (อ่าน 14713 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ถ้าใครดู นสพ จะพบว่า โฆษณา Toyota Sure

Toyota ใช้คำโฆษณาที่จงใจมาสกัด อีโคคาร์ อย่างจัง ๆ (แม้ว่าจะไม่มีคำว่า อีโคคาร์ ตรง ๆ แต่ถ้าดูจังหวะการปล่อย ads ช่วงนี้ ,การใช้ถ้อยคำ และการเน้นคำ ใคร ๆ ก็ดูออกนะผมว่า)

ดังนี้

ถ้าคุณรถคุณที่กำลังจะซื้อ ราคาเริ่มต้นที่ 400,000 บาท

-อัตราเร่งดีแค่ไหน เวลารีบ
-ขับรถทางไกลกับครอบครัว..ปลอดภัยมั๊ย
-มีศูนย์บริการมากเพียงพอแค่ไหน
-จุก๊วนเพื่อนซี้ได้กี่คน ออพชั่น ดีหรือเปล่า
-ราคาขายต่อ คุ้มมั๊ย?

ผ่อนสบายเพียงเดือนละ 4,070 บาท (มีดอกจันทร์ไว้ด้วย)

ผมมองว่า Action โดยรวมของ Toyota สกัด Nissan ครั้งนี้ถือว่าออกตัวค่อนข้างแรงใช้ได้เลยล่ะครับ

ออฟไลน์ The Coup Channel

ก็คนมันร้อนตัว จะให้ทำไงได้ เมืองนอกเมืองนาก็มีข่าว recall ครั้งใหญ่
แถมรถระดับเล็กก็โดนเป้อารักษ์ถีบตกอันดับเข้าไปใหญ่ จะขายดีก็แต่ vios เท่านั้น
แต่ล่าสุดก็เงียบฉี่ อุตส่าห์จ้างพี่ว่านพี่โจเป็นคู่ ยังสู้พี่เป้ไม่ได้เลยอ่ะ
แถมอีโคคาร์ก็แย่งความสนใจไปอีก

ก็ต้องออกมาสะกัดแบบนี้แหละ เดี๋ยวจะยิ่งแย่ แซ่บๆๆ

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
ผมก็เห็นเหมือนกันใน หนังสือพิมพ์

ออฟไลน์ Racing Revolution

อิอิ สกัดอยู่มั๊ยนี่

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
สกัดโดยใช้รถมือสองของตัวเองเนี่ยนะ? แน่ใจแล้วหรือโตโยต้า
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
มือสอง กับป้ายแดงประกันศูนย์ ?

กังวลเรื่องราคาตก กับกลุ่มเป้าหมายที่มีงบซื้อรถ ราคา 400,000 บาท บวกลบ  ?

เค้าคงจะขายเปลี่ยนรถใหม่เร็วๆนี้หรอกนะ ถ้า 10 ปี ราคาก็ร่วงหมดล่ะ จะรถอะไรก็ช่างเถอะ แล้วtoyota sure ขายรถ เริ่มที่กี่ปี 3,5 ปี กว่าจะได้ขายอีกที จะเหลือราคาเท่าไหร่
วิ่งรวมแล้วกี่กม. อะไหล่ใหญ่ก็ต้องเริ่มเปลี่ยนบ้างแล้ว......... อืม ดูแล้วไม่น่าจะสกัดอะไรได้นะ แต่ก็พอจะเรียกลูกค้า ที่จะซื้อรถมือสองอยู่แล้วได้ล่ะ

ถ้าจะสกัดดาวรุ่ง น่าจะเทือกๆ อีโคคาร์ของโตโยตา อีกไม่นานก็จะมา ภายในไม่เกิน 2 ปี ดูดีคุ้มกว่า มาร์ชเยอะ  อันนั้นล่ะพอสกัดดาวรุ่ง ให้คนรอดูก่อนได้บ้าง
เพราะฉะนั้นกับโฆษณานี้ ผมว่าไม่สะเทือน มาร์ชเท่าไหร่ กระแสมันแรงนะผมว่า ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ผมว่าไม่น่าอยู่คนซื้อคงคนละกลุ่มกัน

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

สำหรับผม

ราคาเท่ากัน

ผมก็เลือกมือ 1 นะ

ผมว่า มันสร้างความมั่นใจให้เราได้ในระดับหนึ่งอ่ะครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมว่า เป็นการโฆษณาที่ค่อนข้างน่าเกลียดนะ(ความคิดส่วนตัวนะ)

ผมดูว่ามันไม่ได้เป็นการโฆษณาในสิ่งที่เหนือกว่าด้าน Technical แต่เหมือนจะทำให้คู่แข่งดูด้อยกว่าด้วยสิ่งที่เขาโฆษณา

ถ้าจะทำให้คู่แข่งด้อยกว่าด้วยกว่าแข่งขันเทคโนโลยี ผมจะไม่ว่าเลยนะ

แต่ผมว่าแบบนี้มันน่าเกลียดอะ

ออฟไลน์ 2k

รู้สึกว่าเป็นการโฆษณาแบบแอบจิกๆกัดๆไม่กล้าชนต่อหน้าอ่ะครับ ดูแล้วขี้ขลาดลอบกัดยังไงชอบกล ถ้าจะชนก็เอาอย่างแบบต่างประเทศไปเลยดีกว่า มาทำแอบๆลับหลังไม่ระบุตัวแบบนี้ตลกอ่ะครับ   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลยครับ แต่สำหรับผม ส่วนตัวคงไม่ช่วยอะไร ^^
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
คิดเหมือนกันกับผมเลยครับ จิกกัดได้เจ็บดี
ลงหน้าหลังเต็มหน้า ตอนแรกคิดว่าเป็นรถรุ่นใหม่
ดูอีกที Toyota SURE นี่หว่า!

ออฟไลน์ CRO

น่าเกลียดจริงๆ หมดมุกแล้วรึไงนี่ -_-'

ออฟไลน์ Preceda2

ดีครับ อยากให้เมืองไทยอัดโฆษณาแรงๆแบบนี้นานแล้ว มันส์ดีครับ  ;D
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ NineGap

• ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
ผมว่า เป็นการโฆษณาที่ค่อนข้างน่าเกลียดนะ(ความคิดส่วนตัวนะ)

ผมดูว่ามันไม่ได้เป็นการโฆษณาในสิ่งที่เหนือกว่าด้าน Technical แต่เหมือนจะทำให้คู่แข่งดูด้อยกว่าด้วยสิ่งที่เขาโฆษณา

ถ้าจะทำให้คู่แข่งด้อยกว่าด้วยกว่าแข่งขันเทคโนโลยี ผมจะไม่ว่าเลยนะ

แต่ผมว่าแบบนี้มันน่าเกลียดอะ

สำหรับเมืองไทย !!! ถึงโฆษณาจะน่าเกลียดยังไงก็มีคนซื้ออยู่ดีนั่นแหละ เพราะมันคือ Toyota

ไม่เหมือน Ford ของเราหรอกเนอะ ต่อให้โฆษณาดีหรือรถเทพยังไงคนก็ไม่ค่อยซื้อขับอยู่ดี 555+  ;D
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ Satanic za'

โอ้ย โฆษณา จะดี รถจะเทพยังไง

ขอให้เริ่มก่อนเหอะครับ แค่เริ่มคิดจะทำผมก็ปลื้มละ

ไม่รุ้วันๆทำอะไรกันมั่ง

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ตอนนี้เหมือนTOYOTAคงโดนรอบด้าน ทั้งน้องมีนาราคาถูกกว่า ทั้งMAZDA2 ที่สดกว่าคงปวดใจน่าดู  :o

ออฟไลน์ Limited Edition

• Newbie
  • *
  • 1 of 100 makes for JDM only
ใจเย็นๆ กันดีมั้ยครับ

นี่คือการแข่งขันทางการตลาด
ต่างคนต่างเอาตัวรอดครับ ถึงจะกัดกันแรงแต่อยากให้มองในด้านดี

ผลประโยชน์ตกกับผู้บริโภค
ที่บริษัทรถแต่ละค่ายแย่งกันนำเสนอสิ่งที่ดีกว่าออกมานะครับ
Limited Edition...Limited Lifestyle

ออฟไลน์ srattha

บุญเก่าเริ่มหมดไป บุญใหม่ก็ยังไม่มี TOYOTA ;D

ออฟไลน์ joufo

ผมว่ากรณีแบบนี้ ธรรมดา มากๆๆๆๆๆๆ ครับ

โตโยต้า ก็ต้องการเล่นแง่ว่า
เงิน 4 แสนเนี่ย ซื้อมือหนึ่งได้รถเครื่อง 1.2

แต่ถ้าหาซื้อมือ 2 นี่ ได้เครื่อง 1.5 เลยนะ เผลอๆ ได้รถใหญ่กว่าอีก (ถ้าซื้อปีเก่าหน่อย)

แต่
ลองคลิ๊กไปดูเว็บของ โตโยต้า ชัวร์ รึยังครับ
รถแต่ละคันที่ขายแพงๆ ทั้งนั้น

ถ้าซื้อผ่อนนี่ต้องบวก ภาษีเข้าไปอีก 7% ด้วย

ผมว่ามันต่างกันนะครับ ระหว่างรถเก่า กับรถใหม่
ตลาดก็คนละกลุ่ม
แต่โตโยต้าก็ใช้โอกาสนี้ ทำให้คนมาฉุกคิดครับว่า
เฮ้ย เงินเท่ากัน ถ้าซื้อมือ 2 ได้รถใหญ่กว่านะ
แต่คนซื้อก็มีคำถามตามมาอีกว่า มือ 2 ต้องซ่อมเยอะไหม

โตโยต้าก็เลยตอบโจทย์นี้ว่า มาซื้อที่เราสิครับ
มีประกันให้ด้วย

แต่...ลองไปดูรายละเอียดการรับประกันสิครับ มันก็ไม่ครอบคลุมทั้งหมดเหมือนรถใหม่
คิดง่ายๆ เลยนะครับ ถ้าซื้อมาแล้วแอร์ไม่เย็น
ต้องเปลี่ยนคอมแอร์ฯ ก็ต้องเตรียมเงินเปลี่ยนคอมแอร์ หลักหมื่นแล้ว

(พูดถึงคนที่ซื้อรถคันแรก ไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับรถเลย ศูนย์ว่าอะไร ก็ว่าตามกันนะครับ)

ฉะนั้นผมว่า
จะซื้อ มือ 1 มือ 2 นั้น อยู่ที่คนซื้อว่าจะหาข้อมูลมาเยอะแค่ไหน
แล้วจะชอบแบบไหน เพราะคนที่ตั้งใจจะซื้อมือ 1 ก็จะไม่มองรถมือ 2
หรือคนที่จะซื้อมือ 2 ก็จะไม่มองรถมือ 1

สำหรับโฆษณาของโตโยต้า ผมว่าไม่น่าเกลียด และธรรมดามากๆ ครับ
เป็นสีสันในวงการรถยนต์อีกแบบหนึ่ง

อีกอย่าง ผมว่าที่โตโยต้าออกมาโฆษณาแบบนี้
อาจจะเพราะหวังจะเกาะกระแสอีโค่คาร์
เพราะตัวเองก็ยังไม่มีข่าวใหม่ๆ กับรถกลุ่มนี้เลย
(พูดง่ายๆ ว่าตัวเองยังไม่มีของขาย แต่จะให้คนอื่นขายลอยหน้าลอยตา มันก็ดูไม่ดี
เลยขอแอบบเนียนเข้ากระแสกับเค้าหน่อยเุถอะ)

เอาเป็นว่าถ้ามองอย่างเชียร์นิสสันแล้ว ผมว่า
โตโยต้าแอบบเนียนเกาะกระแส ขายรถมือ 2

แต่ถ้ามองเป็นกลาง
ผมว่า ก็เป็นสีสันทางการตลาดรถยนต์บ้านเรา
เพราะดูดีๆ สิครับ เค้าขายรถมือ 2 ไม่ได้มาขายมือ 1 เหมือนนิสสันซะหน่อย

แต่ถ้าเชียร์โตโยต้า
ก็นับว่าเป็นการกลบกระแสคันเร่งค้างได้ดีทีเดียว  :D :D

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

เรื่องปกติครับ

สมัยนี้คนเราเห่อตามกระแสกันมา จะลืมมองสิ่งรอบข้างไป
หน้าที่ของโฆษณาแบบนี้คือ ทำให้คนหยุดคิดอีกสักนิดเท่านั้น
จะได้ผลรึเปล่ามันอีกเรื่อง

เมื่อก่อนโฆษณายี่ห้อนี้ทำน่าเกลียดกว่านี้เยอะ  :P

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ปีนี้พี่โตช่างตกอับอย่างแรงทั้ง Recall กับ รถที่ขายในตลาด

แต่โฆษณาจิกกัดคู่แข่งของพี่โตเคยทำมาแล้วครั้งหนึ่งครับ
Altis ตัวปัจจุบันไงครับ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=dLwAXXMs97Q[/youtube]
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
ผู้บริโภคมันคนละกลุ่มกัน

จุดมุ่งหมายแค่ต้องการให้คนซื้อรถเล็กสะดุ้งคิด

แต่ไป ๆ แล้วก็ไม่มีประโยชน์เท่าใดนัก

เหมือนไอเดียการตลาดมันหมดมุขยังไงไม่รู้ครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
55 สกัดแบบนี้เลย   ต้องไปดูซะแล้วครับ

ออฟไลน์ TABO9

ทีใคร มีมันครับ อยากช้าเองทำไมละครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมรถดูว่านิสสันเค้าจะทำยังงัยดีกว่า จะกัดแรงๆ หรือเปล่า

ต้องเขียน scenario ประมาณว่า
มีบ้านสองหลัง บ้างหลังแรก ซื้อ รถ มือ1 บ้านหลังที่สองซื้อรถมือ2 และบ้านทั้งสองหลังไม่ถูกกัน
แต่ขับรถไปทางเดียวกัน ขับไปได้ครึ่งทางรถมือ2 เสีย กลางทางแล้ว รถมือ1 ก็ขับไปแล้วก็มองแบบเหยียดหยาม และก็ขับผ่านไป

หุหุ ถ้ามีอย่างนี้ท่าจะมันส์
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ดอกนี้ของโตโยต้าไม่เท่าไหร่

ผมรอดูดอกที่นิสสันจะกัดกลับมากกว่าว่าจะมีมั้ย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YenChar

ส่วนตัวผมใช้โตโยต้า

แต่อยากให้โตโยต้าโดนหนักๆไปเลย

จะได้พัฒนาทันคู่แข่ง(ด้านสมรรถนะ) บ้าง
ไม่ใช่นั่งกินบุญเก่าอย่างเดียว

โฆษณานี้ น่าเกลียดเกินไปครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

-ขับรถทางไกลกับครอบครัว..ปลอดภัยมั๊ย

อย่างงี้ วีออส ยาริส จะปลอดภัยต่างกันหรือครับ

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
นิสัย!
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net