ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับ Mercedes Benz c350e plug-in hybrid ครับว่ามันดีจริงมั้ย  (อ่าน 28718 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boo Bee

• Newbie
  • *
Re: ขอถามเกี่ยวกับ Mercedes Benz c350e plug-in hybrid ครับว่ามันดีจริงมั้ย
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 00:26:44 »
เอาแบบไม่กวนเลยครับ ผมเชีย C350e กว่า CLA ครับ ด้วยความที่ W205 ยังสด และได้เทดโนโลยี้ใหม่รวมทั้งการออกแบบที่สวยงามทั้งเส้นสายภายนอกและภายใน ยอมรับว่าสวยกว่ารถผมอีก Benz รุ่นใหม่ๆออกแบบมาได้สวยจริง

ส่วนระยะยาว hybrid ย่อมกินจุกว่าเรื่องการบำรุงรักษา แต่ high tech ก็ตามมาด้วยราคาที่สูงกว่า ส่วน CLA ตัว Minor Change ก็ออกมาแล้วครับ มีรูปให้ดูได้ตาม www

จะ Benz หรือ BMW มันก็รถดีทั้งคู่ครับสองยี่ห้อ สองบุคลิก สองกลุ่มตลาด ถามว่าใครเป็นรองใคร อันี้คงแล้วแต่มวยคู่ไหนมาเจอกันมากกว่าครับ

ถ้าเจ้าของกระทู้สนใจ ใบพัดสีฟ้า ผมว่าพี่ๆท่านอื่นๆในนี้พร้อมให้คำแนะนำครับ

ใครจะรู้หากได้ลองใบพัดสีฟ้า คุณอาจตกหลุมรักในบุคลิกของมันจนไม่อาจเปลี่ยนใจแบบผม

รักนะจุ๊บๆ

ยสตน มันย่อมาจาก ยิ้มสดใสตั้งแต่ภายในยันภายนอกครับ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
Re: ขอถามเกี่ยวกับ Mercedes Benz c350e plug-in hybrid ครับว่ามันดีจริงมั้ย
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 00:34:12 »
ใจเย็นๆนะครับทุกคน ไม่อยากให้ทะเลาะกัน ผมรุ้สึกผิด  :'( :'( :'(

ส่วนตัวผมไม่ซีเรียสเรื่องความแรงนะครับ เพราะคันเก่าผมคือcla250(ตัวประกอบนอก)สำหรับผมแค่นี้ก็แรงพอแล้ว คือผมเอาไปคว่ำมาเลยจะซื้อใหม่ ซึ่งงบไม่อยากให้เกิน2.7 ทีนี้คือเพราะผมชอบcla250มาก รุ้สึกเสียดายจริงๆเลยยังอยากได้อยู่ แต่ทีนี้ดันมีตัวc350e ราคาลดลงมาเลยลังเลย ผมเลือกไม่ถูกเลยจริง ภายนอกผมขอยกให้claสำหรับผมมันสวยที่สุด แต่ภายในยอมให้c350eเลย ทีนี้ก็มาเทียบเรื่องของสมรรถนะ ซึ่งผมไม่รู้ว่ามันดีต่างกันมากแค่ไหน

ส่วนอีกเรื่องที่สำคัญคือระบบhybridครับ เพราะผมใช้รถระยะยาว อยากใช้นะแต่ก็กังวลเรื่องของค่าดูแลรักษา ผมเลือกไม่ถูกเลยจริงๆ คือMBเล่นเปลี่ยนรุ่นCเป็นhybridหมด ยกเว้นตัวคูป

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยเหลือนะครับ

โลกหมุนไป เทคโนโลยีก็พัฒนาไปเรื่อยๆครับ สาเหตุที่คนกลัวระบบ hybrid มี 2 ประเภทครับ

1.) เจอคัน defect มากับตัวเอง
2.) ฟังคนอื่นเค้าพูดกัน (ความเชื่อ)

รถใหม่ๆเป็น hybrid กันเยอะล่ะครับ ถ้าคิดว่าใช้รถไม่เกิน 10 ปี หรือบวกนิดหน่อย ก็จัดได้เลยครับ

ยิ่ง Benz มีตัวเลือกตีกรอบมาให้แบบนี้ กับ ราคาที่ทำมาสมเหตุสมผล

โชคดีกับรถคันใหม่ครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ zhalvia

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 00:48:30 »
แล้วสงสัยว่า

330e วิ่ง 0 - 160 km/h ได้ที่ 15.6 วิ
อ้างอิง http://www.drive.gr/test-drives/dokimi/test-drive-bmw-330e-hybrid
เทียบกับ
Ferrari F458 วิ่ง 0-160 ได้ที่ 6.2 วิ
อ้างอิง http://accelerationtimes.com/models/ferrari-458-italia

ซึ่ง F458 คือ Supercar แสดงว่าตามความคิดเห็นของคนที่ไม่ขอเอ่ยนามที่บอกว่า C350e แรงเฉียด Supercar ก็ต้องวิง 0-160 ได้ 7 - 8 วิเองสิครับ ขอข้อมูลมายันตรงนี้หน่อยได้ไหมครับ

ถ้าได้อ่านตั้งเเต่ต้นเรื่องจะเห็นว่าเขียนไว้ชัดเจนว่าเปรียบเปรยตัวเลข 0-100 ของรถสมัยนี้เฉยๆ ผมไม่ได้เอา 330 ไปเทียบ ferrari ทั้งคัน เพราะราคาก็คนละเรื่องเเล้ว ใจเย็นๆ อ่านให้ครบก่อน อย่าทำแบบกระทู้ก่อนสิครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2016, 01:23:50 โดย zhalvia »

ออฟไลน์ godzodiac

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 01:11:01 »
ยังจะตอบโต้เนอะ

เอาเป็นท่อนๆมาตอบโต้

อารมณ์ประมาณว่า มีผู้หญิง2คน มาเทียบกัน คนนึงสวย อีกคนนึงไม่สวย

ฝ่ายหนึ่งบอกว่าต่างกันราฟ้ากับเหว อีกฝ่ายบอก ดูสิคนที่ไม่สวยอะ เปรียบเทียบขานางทั้งสองคนสวยเฉียดๆกันนะ คนไม่สวย สวยสู้ได้เฉียดๆแน่นอน

ใครจะว่ายังไง ก็จะยกมาว่า ก็ดูสิขาสวย (ยกเป็นส่วนๆ) นางก็ต้องสวยเฉียดๆกันสิ

สรุปคือ ถ้าเทียบกันแค่ที่ขา จะเอาคนสวยมาเทียบทำไม เอาคนไม่สวยแต่สวยเฉพาะขามาเทียบกันก็ได้

มันจึง เท่ากับ อวยคนไม่สวยเว่อร์วัง ครับผม

ไม่มีใครชนะคุณหรอก ผมยอมครับ ปล.แก้ไขให้เข้าใจง่ายขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2016, 02:04:06 โดย godzodiac »

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 01:24:01 »
ปล่อยเค้าไปเถอะครับ เอาที่เค้าสบายใจ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Siamtech

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 01:38:18 »
ไม่อิง สาวกยี่ห้อใดๆ

ผมยังไม่เคยสัมผัส 330e

แต่เคยสัมผัสคันเร่ง C300 ที่อเมริกา 248PS  / C300 Hybrid AMG  / C350e Plug-in ที่ไทย

และ ไปนั่ง (ไม่กล้าขับ) ใน C63s

BMW F30 ผมกดแต่ 320d ยังไม่เคยแตะ 328i 330e

====================================

เรื่องภายนอก แน่นอนผมหลงใน W205 และ เมื่อเข้าไปนั่งใน C63s ผมรู้สึกปลื่มกับมันมาก (แหง่หละ จัดเต็มซะขนาดนั้น)

เรื่องเครื่องยนต์ สมรรถนะ

เอาตรงๆ ว่าชอบ เครื่อง C350e ของไทยมากกว่า C300 Diesel HB ... อาจจะเพราะไม่ชอบเครื่องดีเชลของเบนช์  (เครื่องยนต์ดีเชล ต้องยกให้ BMW)

แต่ถ้าเลือกได้ผม ขอ C300 เบนชินเพียว ที่ผมเคยจับที่เมกาดีกว่า อาจเพราะขยะแขยงการขายต่อของเครื่องยนต์ไฮบริดในบ้านเรา (ทำผมเจ็บตั้งแต่ Camry Prius)

ในไทยเครื่องยนต์ไม่มีคัวเลือกครับ ทั้งๆที่ MBTH สามารถเอา เครื่อง 2ลิตร ใน CLA250 มาทำตลาด C250 ก็ได้ แต่เค้าไม่ทำ .....

ออฟไลน์ Nui

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 01:46:12 »
ไปลองขับเลยครับ แน่นอนที่สุด เลือกรถที่เราพอใจใช้แล้วมีความสุขครับ
เงินของเรา คนอื่นไม่ได้ช่วยออกเงินอย่าไปฟังความเห็นมาก บางคนไม่เคยขับด้วยซ้ำ ออกความเห็นซะเหมือนเคยขับงั้นแหละ

ส่วนตัวไม่ชอบ Benz อยู่แล้ว ไม่ถูกจริต ประกอบกับตั้งแต่จำความได้ที่บ้านใช้ BMW มาตลอด
ปัจจุบันก็ใช้ F30 อยู่

ปล. ดราม่าอะไรกันเนี่ย
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 01:59:13 »
จากคนใช้งานจริงเลยนะครับ ตอนนี้วิ่งไปเฉียด 8000โลเเล้ว สรุป คหสตให้ฟัง

อัตราเร่งทั้ง 0-100 (6วิกว่า) เเละ 80-120 (7วิ) เร็วกว่า ซีรี่3 ทั้งในกระดาษเเละใช้งานจริง โดยเฉพาะ 80-100 หารถราคาเท่ากันเทียบยากมาก เร็วกว่า CLA ขาดลอย เร็วเฉียดๆซุปเปอคาร์เลย เเต่การขับขี่จะเเละการออกตัวต่างซีรี่สามชัดเจน

ปัญหาที่เกิดคือเสียงประตูดัง ของคนอื่นไม่รู้ ของผมมันดังมาก เเต่ไปตั้งศูนย์ประตูใหม่ก็หายสนิท ผมเเก้ที่สตาเเฟลก

เบาะหลังนั่งสบายสู้ซีรี่ 3 ไม่ได้จริงๆ เเข็งกว่ารองรับหัวกับตัวไม่ดี เเต่เบาะหน้าผมชอบ c350e มากกว่าซีรี่ 3 กระชับโอบมิดดี

ส่วนตัว ลำโพงดีกว่าคู่เเข่งรายอื่นชัดเจนมาก ไม่ต้องเทียบกับ bmw hifi เลย ดีกว่า harman kardon ของซีรี่ 7 ด้วยซ้ำ เเต่สู้ volvo XC ตัวใหม่ได้รึปล่าวไม่รู้ ยังไม่ได้ลองฟังครับ รายนั้นมีลำโพงเยอะมาก (เเต่คงต้องเอา s class ไปเทียบละมั้ง ราคานั้น)

เเบตไฮบริด ระยะยาวผมไม่รู้เลยครับ ว่าเสียง่ายมั้ย ตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไร ใช้งานดี ราคาเเพงจริง คอนเฟิม (ก็เเพงทุกค่ายเเหละที่เป็นไฮบริด) เเต่อีกหน่อยมีอู่นอก จะถูกลงเท่าไหร่ไม่รู้

เกีย 7 จังหวะยังมีกระตุกอยู่บ้าง แต่ดีกว่า e class เก่าชัดเจนมาก เเต่ยังไม่ดีที่สุดเหมือนที่เคยลองขับ s class

เวลาฝนตกจะมีฝ้าหน้ารถได้ง่ายเวลาขับเเล้วรถติด ต้องปัดน้ำฝนเอา เเก้ไม่ได้ เพราะเป็นโครงสร้างรถ ที่เมืองนอกสภาพอากาศเค้าไม่เป็นมั้ง

เพิ่มเติม จะขอบอกว่า เบาะจะนั่งไม่สบายยังไงก็ดีกว่า CLA แน่นอนครับ -*-

อารมณ์ประมาณว่า มีผู้หญิง2คน มาเทียบกัน คนนึงสวย อีกคนนึงไม่สวย

ฝ่ายหนึ่งบอกว่าต่างกันราฟ้ากับเหว อีกฝ่ายบอก ดูสิคนที่ไม่สวยอะ เปรียบเทียบขานางทั้งสองคนสวยเฉียดๆกันนะ คนไม่สวย สวยสู้ได้เฉียดๆแน่นอน

ใครจะว่ายังไง ก็จะยกมาว่า ก็ดูสิขาสวย (ยกเป็นส่วนๆ) นางก็ต้องสวยเฉียดๆกันสิ

ใครจะไปชนะฟระ ตรรกะโคตรเพี้ยน=อวยเว่อร์วัง นะครับ

ลองดูโบว์ชัวร์รถใช้งานสิครับ  ทุกยี่ห้อระบุแต่อัตราเร่ง 0-100 แทบทั้งนั้น  มียี่ห้อไหนระบุอัตราเร่ง 0-160 บ้างครับ

ออฟไลน์ godzodiac

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 02:10:17 »
จากคนใช้งานจริงเลยนะครับ ตอนนี้วิ่งไปเฉียด 8000โลเเล้ว สรุป คหสตให้ฟัง

อัตราเร่งทั้ง 0-100 (6วิกว่า) เเละ 80-120 (7วิ) เร็วกว่า ซีรี่3 ทั้งในกระดาษเเละใช้งานจริง โดยเฉพาะ 80-100 หารถราคาเท่ากันเทียบยากมาก เร็วกว่า CLA ขาดลอย เร็วเฉียดๆซุปเปอคาร์เลย เเต่การขับขี่จะเเละการออกตัวต่างซีรี่สามชัดเจน

เพิ่มเติม จะขอบอกว่า เบาะจะนั่งไม่สบายยังไงก็ดีกว่า CLA แน่นอนครับ -*-

ใครจะไปชนะฟระ ตรรกะโคตรเพี้ยน=อวยเว่อร์วัง นะครับ

ลองดูโบว์ชัวร์รถใช้งานสิครับ  ทุกยี่ห้อระบุแต่อัตราเร่ง 0-100 แทบทั้งนั้น  มียี่ห้อไหนระบุอัตราเร่ง 0-160 บ้างครับ

หมายถึงที่เขาเอาไปเทียบกับsupercarครับผม ไม่ใช่benz bmw

คำว่าเฉียดๆควรใช้กับ benz. Vs. bmw และไม่ควรเอาsupercar มาใช้คำว่าเฉียดครับครับผม

ถ้าผมให้ความเห็น ผมคงบอกว่า benz bm. เฉียดๆกันครับ แต่จากใช้งานผมว่าbenzเร็วกว่านิดหน่อย

พอเอาsuper carมาบอกว่าเฉียด มันอวยจนเว่อ +พกความมั่นใจมาเต็มร้อยพร้อมกับไม่รับฟังข้อติของยูสอื่น. (จริงๆคือจขกท.ไม่ได้ถามถึงbmwกับsupercarเลย พอยกมาเปรียบเลยกลายเป็นโชว์power)ครับผม ดีนะไม่ใช่บทความ บก.คงขยำทิ้งอะ

แล้วก็ไม่แปลกที่ฝ่าย bmw ขึ้น เพราะใช้คำว่า ซีรี่3 +เร็วเฉียดsupercar. เข้าไปอีก ความรู้สึกฝ่ายbmwคือ รถเราเป็นเต่าไปเลย (เม้นต่อไปบอกว่าเทียบแค่320dก็ต้องขอโทษด้วย ควรมีมารยาท เพราะต้องเข้าใจว่าซีรี่3ก็มีตัวแรง พอไม่ขอโทษ เขาก็ไม่มีมารยาทกลับก็ไม่แปลกครับ)

เอาใจเขาใส่ใจเราครับ พร้อมที่จะเม้น ก็ต้องพร้อมที่จะฟังข้อติด้วยครับ ไม่ใช่เม้นแล้วนี่แหละสุดยอดความคิด ห้ามติ พอมีคนติโทษคนอื่น โทษเว็ป ผมว่ามันไม่ถูกครับ

จบครับ พอแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2016, 03:04:01 โดย godzodiac »

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 03:21:58 »
c350e รถดีน่าใช้ครับลองขับมาแล้ว ยิ่งตัว 2.6 ล้านดูออปชั่นไม่ขี้เหล่เลยแม้แต่นิดเดียว ถ้าให้ผมเลือก c350e กับ 320d ตัว 2.2 ล้าน เลือก c แบบไม่ต้องคิดมากเลย แต่ควรรู้ว่าตัวเองใช้รถประมาณ 5 ปีเปลี่ยน เพราะหลังจากนั้นปัญหาไฮบริดเริ่มมีมาแน่ๆ ถ้ารับได้เป็นรถที่ดีมาก

เรื่องสมรรถนะ แน่นอนว่าโบรชัวดูดีแน่นอน ขับจริงก็ดีแบบที่เห็นในโบรชัว แล้วปัญหามันคืออะไร แบตหมดไงครับ การขับขี่จริงต้องมีแบตหมดเป็นเรื่องธรรมดา ทีนี้พอแบตหมดนอกจากมอเตอร์จะให้กำลังไม่เต็มที่แล้ว เครื่องยังต้องแบ่งภาระไปชาจน์ไฟอีก ทำให้แรงไม่คงที่ ถ้าเป็นคนขับธรรมดาทั่วไป ก็ไม่รู้สึกอะไร

แต่มันมีประเด็นไง มาบอกว่าแรงกว่า bmw ผมจะคิดว่าเป็น 328i ปลดม้าละกัน รถและราคาใกล้เคียงกัน (3ล้าน+-) ลองเอามาวิ่งซัดกันสมมุติบูรภาวิถี ทางตรงยาวๆ ซัก 50 กิโลได้ ระยะขนาดนั้นแบตยังไงก็ต้องหมด เทียบกับอีกคันเทอร์โบปกติใช้อัดอากาศที่ไม่มีวันหมด ยังไง 328i ก็ชนะ ไม่ต้องไปมองถึง 330i เอาเรื่องจริงอีกเรื่อง ถ้าออกตัวพร้อมกันระหว่าง cla250 กับ c350e ซัดกันผมยังว่า cla250 ชนะ

แต่นั่นต้องแข่งกันแบบจริงๆจังๆ กดมิดตลอดทาง ถ้าให้รวมการใช้งานปกติ c350e ใช้งานได้ดีกว่าครับ ต้องรู้จุดดีจุดด้อยรถตัวเองไม่ใช่ปิดหูปิดตาไม่รับรู้อะไรเลย

ออฟไลน์ rutxthe

• 1992 MX-5
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 05:48:20 »
เพิ่งได้ CLA250 มา พอมาเห็นราคา 350e ตัวล่าง ก็แอบเสียดายเล็ก ๆ
แต่พอนึกถึงระยะยาวแล้ว CLA250 แหล่ะ  ยิ่งพูดถึงความแรง CLA ก็เพียงพอละ
ถ้าอยากแรงก็ไปทำเพิ่มได้ สำคัญสุดคือเมียผมมันชอบ CLA มากกว่า C-CLASS

Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ TonM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 07:24:41 »
ถ้าเน้นภาพลักษณ์ ส่วนตัวเชียร์ Benz มุมมองถัดมาคือ ประเภทของรถ CLA VS C-Class ออกแบบกันมาคนละสไตล์ เลือกแบบที่เป็นตัวตนของเราครับ ขอให้ขับแล้วมีความสุข เพราะคนเรามีความสุขไม่เหมือนกัน บางคนสุขที่อยู่ในห้องโดยสาร บางคนสุขที่เห็นรูปรถตัวเองจากภาพสะท้อน บางคนก้อสุขที่ได้นั่งมองจากภายนอก ขอให้เลือกในแบบที่ใช่ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 08:41:36 »
ใจเย็นๆนะครับทุกคน ไม่อยากให้ทะเลาะกัน ผมรุ้สึกผิด  :'( :'( :'(

ส่วนตัวผมไม่ซีเรียสเรื่องความแรงนะครับ เพราะคันเก่าผมคือcla250(ตัวประกอบนอก)สำหรับผมแค่นี้ก็แรงพอแล้ว คือผมเอาไปคว่ำมาเลยจะซื้อใหม่ ซึ่งงบไม่อยากให้เกิน2.7 ทีนี้คือเพราะผมชอบcla250มาก รุ้สึกเสียดายจริงๆเลยยังอยากได้อยู่ แต่ทีนี้ดันมีตัวc350e ราคาลดลงมาเลยลังเลย ผมเลือกไม่ถูกเลยจริง ภายนอกผมขอยกให้claสำหรับผมมันสวยที่สุด แต่ภายในยอมให้c350eเลย ทีนี้ก็มาเทียบเรื่องของสมรรถนะ ซึ่งผมไม่รู้ว่ามันดีต่างกันมากแค่ไหน

ส่วนอีกเรื่องที่สำคัญคือระบบhybridครับ เพราะผมใช้รถระยะยาว อยากใช้นะแต่ก็กังวลเรื่องของค่าดูแลรักษา ผมเลือกไม่ถูกเลยจริงๆ คือMBเล่นเปลี่ยนรุ่นCเป็นhybridหมด ยกเว้นตัวคูป

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยเหลือนะครับ
งั้นคงต้องลองละแหละครับ c แต่เรื่องแบตหลัง 6 ปีนี่เสียวใช้ได้จริงๆครับ

ออฟไลน์ zhalvia

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 10:29:49 »

หมายถึงที่เขาเอาไปเทียบกับsupercarครับผม ไม่ใช่benz bmw

คำว่าเฉียดๆควรใช้กับ benz. Vs. bmw และไม่ควรเอาsupercar มาใช้คำว่าเฉียดครับครับผม

ถ้าผมให้ความเห็น ผมคงบอกว่า benz bm. เฉียดๆกันครับ แต่จากใช้งานผมว่าbenzเร็วกว่านิดหน่อย

พอเอาsuper carมาบอกว่าเฉียด มันอวยจนเว่อ +พกความมั่นใจมาเต็มร้อยพร้อมกับไม่รับฟังข้อติของยูสอื่น. (จริงๆคือจขกท.ไม่ได้ถามถึงbmwกับsupercarเลย พอยกมาเปรียบเลยกลายเป็นโชว์power)ครับผม ดีนะไม่ใช่บทความ บก.คงขยำทิ้งอะ

แล้วก็ไม่แปลกที่ฝ่าย bmw ขึ้น เพราะใช้คำว่า ซีรี่3 +เร็วเฉียดsupercar. เข้าไปอีก ความรู้สึกฝ่ายbmwคือ รถเราเป็นเต่าไปเลย (เม้นต่อไปบอกว่าเทียบแค่320dก็ต้องขอโทษด้วย ควรมีมารยาท เพราะต้องเข้าใจว่าซีรี่3ก็มีตัวแรง พอไม่ขอโทษ เขาก็ไม่มีมารยาทกลับก็ไม่แปลกครับ)

เอาใจเขาใส่ใจเราครับ พร้อมที่จะเม้น ก็ต้องพร้อมที่จะฟังข้อติด้วยครับ ไม่ใช่เม้นแล้วนี่แหละสุดยอดความคิด ห้ามติ พอมีคนติโทษคนอื่น โทษเว็ป ผมว่ามันไม่ถูกครับ

จบครับ พอแล้ว

ถ้าจะใช้ภาษาติกันก็ต้องติกันอย่างมีมารยาท ปัญญาชน ไม่ใช่เสียดสีกัน สมมตผมบอกให้คุณไปกินปลา เเสดงว่าผมหวังดี อยากให้คุณฉลาดขึ้นงั้นสิ? การที่บางคนพิมแบบนี้ก็สะท้อนให้เห็นสังคมไทยเลยว่ามีเเต่เสียดสีกันไปมา

เรื่องซุปเปอคาร์ มีเเต่พวกมโนว่าผมอวย คือ บ้าหรือเปล่า ได้อ่านมั้ย หรือพิมตามกระเเส

ผมก็อธิบายไปตั้งเเต่เม้นเเรกๆ ว่าเฉียดหมายถึงทั้ง BMW MB สมัยก่อนมันทำความเร็ว 0-100 ปาไป 9-10 วิ ตอนนี้มันพัฒนามาเป็นเเตะ 6 วิ ถือว่าเร็วขึ้นมาก โดยใช้ซุปเปอคาร์เป็นบันทัดฐานที่4-5วิ *** ช่องว่างมันลดลงมาก *** ซึ่งไม่ได้หมายความว่า เทียบได้ หรือเอาชนะได้ (พิมซ้ำอันเดิม)

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 11:33:44 »
ซื้อไปขับไม่แต่ง(เรื่องความแรง) เชียร์ไป C350e
ถ้าเอาไปแต่งต่อ(เรื่องความแรง) เชียร์ไป F30
ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ

แนะนำเหมือนท่านอื่นๆ ลอง test ทั้ง2ค่ายเลยครับ น่าจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 11:40:10 »
ถ้าไม่ห่วงเรื่องราคาตก 350e น่าสนครับ ไม่แคบ อึดอัด แบบ CLA แต่ผมไม่ชอบเบาะหลังของ C เลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 11:45:11 »
เคยดูคลิป BMW M5 E60 แข่งกับ Ferrari F430 นะครับ ในกระดาษ แรงม้าพอกัน แต่การขับขี่คนละอย่างเลย ไม่ว่าจะ drag หรือ circuit ก็ห่างชั้นกันเยอะครับ

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 13:33:52 »
แรงม้าพอพอกันคับ M5 หนักกว่า แต่ออกตัวกดเต็มคันเร่งไม่ได้ทั้งคู่ ตูดออกเหมือนกัน 555 วิ่งถนนสูสีครับ ไม่ได้ห่างชั้น
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 13:46:49 »
ถ้าห่วง เรื่องราคาตก ไม่น่าเยอะนะ gla 250  5 ปีบอลลูน เค้าตีให้ 9แสน 5
 c350e แพงกว่า 2 แสน ไม่น่าต่ำกว่าล้านหงะ   ถ้าเปลี่ยนทุก 5 ปี รับได้อยู่แล้วหละผมว่า

ออฟไลน์ JDM

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 07:57:22 »
ในเวปนี้มีแฟนคลับทั้ง Benz Bmw อยู่ซึ่งไม่แปลก ที่คนที่ใช้ Benz หรือ Bmw จะชื่นชมรถตัวเองมากผิดปกติ เวลาตอบ Comment เช่น ถาม Benz รุ่นนี้ดีมั๊ย มาตอบ Bmw อีกรุ่นน่าสน หรือ ถาม Bmw มาตอบ Benz ซึ่งไม่แปลกครับ คนกลุ่มนึงอาจจะเคยใช้อยู่ยี่ห้อเดียว จึงเชื่อมั่นในแบรนด์ที่ตัวเองชอบ แต่ความจริง แต่ละรุ่นมันมีข้อดีข้อเสียของมัน อยู่ที่ความชอบของคนซื้อใช้ ว่าจะให้ความสำคัญกับส่วนไหน ความสบาย ความสปอร์ต etc. คนที่ตอบเป็นกลาง ก็มักจะเป็นคนที่เคยใช้มาทั้ง 2 ยี่ห้อแล้ว...
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 12:09:50 »
ในฐานะที่ใช้มาทั้งสองยี่ห้อ ผมเชียร์ VOLVO ครับ  ;D ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ SuperY

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 13:46:30 »
ผมอยากให้คนที่อยากซื้อ MB ไปสอบถามเจ้าของรถที่ซื่อมาใช้หลายๆ คนก่อนนะครับว่ามีปัญหาอะไร
บ้าง  รถราคาหลายล้าน แต่แอบใส่ปัญหามามากมาย  บางคันเจ้าของยอมตัดใจขายทิ้ง  บางคันเจ้าของ
แค้นมาก ฟ้องร้องเรื่องอยู่ในศาลอีกหลายเคส  พอดีเพื่อนผมเป็นทนาย  รับฟ้องบริษัทรถยนต์อยู่

ก่อนซื้ออะไรลองอ่านกระดานข่าวต่างๆ เยอะๆ ก่อน  พอช่วยได้ ยิ่งมีพรรคพวกที่ใช้อยู่ ลองถามๆ ดูก่อน

ไม่ใช่ว่า BM ไม่มีปัญหา  แต่มันมี BSI ช่วยอยู่  รถผลิต 100 คันสมบูรณ์ 100 คันยังไม่เคยมีในโลก
แต่ยี่ห้อไหน มันทำออกมาห่วยกว่า ลองสืบๆ ดูเอาเอง

ส่วนเรื่องความสวยงาม  ผมยอมรับว่าสองสามครั้งแรกที่ผมเห็นเส้นสายของ MB ใน DNA นี้ ผมว่ามันสวยดี
แต่พอดูไปดูมา มันน่าเบื่อมากๆ  อีกอย่างใครจะว่ายังไง  ผมว่าข้างในลิเกมากๆ  แต่ของ BM มันเป็นแบบนี้
แหละ แรกๆ น่าเบื่อ ใช้ๆ ไปเออมันก็ดูโอเค ฟังก์ชั่นมาก่อนฟอร์มมั้ง

ส่วนเรื่อง ไฮบริด  มันเป็นเหตุผลเรื่องภาษีล้วนๆ ครับ

ออฟไลน์ Nor.Kitidet.K

• Newbie
  • *
ในฐานะที่ใช้มาทั้งสองยี่ห้อ ผมเชียร์ VOLVO ครับ  ;D ;D ;D ;D
คุณ Boykung ครับ พอดีผมสนใจรถ BM320d , Volvo XC60 แต่แม่ยายอยากให้ซื้อ C350e เห็นคุณ Boykung ใช้มาทุกยี่ห้อข้างต้น แล้ว comment ว่าเลือก Volvo อยากขอความรู้หน่อยครับ ว่ามีเหตุผล อะไร เผื่อจะเปิดโลกผม แล้วก็เป็นข้ออ้างในการไม่ตามใจแม่ยายน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ