ผู้เขียน หัวข้อ: ++++++ FIESTA กับ FOCUS เกียร์พัง ตอนนี้ออกทีวีแล้วนะครับ +++++  (อ่าน 10741 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
https://www.youtube.com/watch?v=1jR6PtHVpTM&feature=youtu.be

ออกรายการเดียวกับ CRUZE เลย ลองดูวินาทีที่ 3.40 ขึ้นเนินแล้วไม่มีแรงน่ากลัวมากครับ คือ ทำไมผมรู้สึกว่า ฟอร์ดรู้ปัญหาอยู่เต็มอก แต่แก้ไม่ได้เพราะผิดพลาดตั้งแต่งานออกแบบวิศวกรรมดันไปใช้คลัตซ์แห้ง แทนที่จะใช้เปียก มันเลยกระตุกอย่างที่เห็น การยืดระยะเวลาประกันออกไปก็เหมือนการแก้ผ้าเอาหน้ารอดไปวันๆ ใครมีปัญญาเคลม ก็เคลมให้จนลูกค้าเบื่อไปเอง สุดท้าย FOCUS 1.5T ก็ไม่ใช้ power shift แล้ว ยิ่งตอกย้ำว่าเกียร์ลูกนี้ออกแบบผิดพลาด น่าเห็นใจผู้ใช้ทุกรายครับ มีน้องที่รู้จักใช้ Focus ก็มีปัญหาบ่อยเหมือนกัน วันดีคืนดี โทรมาหาผม รถมันขึ้น Engine Malfunction บ้างล่ะ ไฟโน่นนี่ติดบ้างล่ะ จนเหนื่อยแทน ไปศูนย์แกก็บอกว่าแค่เคลียร์โค้ดให้ เดี๋ยวมันก็เป็นอีก รอคอยติดตามตอนต่อไปครับ ว่าเคสนี้จะได้ซื้อคืนแบบ Cruze รึป่าว

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ถ้ามันมีปัญหาขนาดนี้ ใช้เกียร์ CVT เถอะครับ  :D :D :D

promt

• บุคคลทั่วไป
cruze ซื้อคืนไม่กี่คันครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้ามันมีปัญหาขนาดนี้ ใช้เกียร์ CVT เถอะครับ  :D :D :D

m/t สิครับ ไม่มีปัญหาของจริง ไม่รู้ว่า เฟียสต้าตัว 1.4 เกียร a/t กับ m/t เคยมีปัญหาไหม แต่เท่าที่จำได้ยังไม่เคยเจอปัญหาเกียร์

ออฟไลน์ M@<>Ne

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมใช้ Fiesta 1.6 รุ่นปี 2012 อยู่นะครับ ผมอาจจะเป็นคนที่โชคดีนะที่รถไม่มีปัญหาอะไรเลย ::)

รถผมตอนขึ้นทางชันก็เป็นแบบนี้นะ ทั้งกระตุก ทั้งไม่มีแรง แต่สำหรับผมไม่มีปัญหา

เพราะตัวรถมีเกียร์ L มาให้อยู่แล้ว เข้าเกียร์ L ก็วิ่งขึ้นสบายละ :-X

ตัวผมเองนั้นคิดว่าปัญหาของ Ford ตัวนี้ไม่ใช่ตัวรถ แต่เป็นเรื่องของความง่ายในการใช้งานมากกว่า :(

เกียร์ลูกนี้มันคือเกียร์ธรรมดา แต่มีคอมพิวเตอร์เปลี่ยนเกียร์ให้เอง  8)

ซึ่งแน่นอนว่าปัญหาที่เจอนั้น ถ้าท่านลองขับเกียร์ธรรมดาในสถานการณ์เดียวกันนั้นก็เจอ (แต่ช่วงเกียร์กระตุก รถเกียร์ธรรมดาจะดับอ่านะ ::) )

แต่คนไทยหลายๆคนนั้นขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น คิดว่ารถนั้นมีแค่เกียร์ว่าง เดินหน้า ถอยหลังแค่นั้น

คิดว่าจะไปก็เหยียบคันเร่ง จะหยุดก็เหยียบเบรก ไม่มีการรอจังหวะเปลี่ยนเกียร์ การเร่งรอบ ฯลฯ

ถามว่าคนซื้อผิดไหม ก็ไม่ผิดนะ เพราะเค้าก็คิดว่ารถมันก็เหมือนๆกัน ทาง Ford มากกว่าที่ทำรถมาให้ค่อนข้างใช้ยากสำหรับคนไม่ค่อยรู้เรื่องรถ ;D

ตัวผมเองนั้นก็แอบเสียดายนะที่ Focus 1.5T เปลี่ยนมาใช้ Planetary gear + Torque Converter แทน Dual Clutch Transmission

เพราะผมคิดว่า DCT นี่ขับมันส์มากถ้าเราเข้าใจมัน  ;D

ปล.ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
ปัจจุบันใช้ Focus MK3 1.6 หลังจาก Up Firmware ใหม่แล้วก็ดีขึ้นนะครับ กระตุกน้อยลง + เสียงแคร๊กๆในรอบต่ำแทบจะไม่เหลือแล้วครับ

ออฟไลน์ Newhang

ส่วนตัวผมใช้ Fiesta 1.6 รุ่นปี 2012 อยู่นะครับ ผมอาจจะเป็นคนที่โชคดีนะที่รถไม่มีปัญหาอะไรเลย ::)

รถผมตอนขึ้นทางชันก็เป็นแบบนี้นะ ทั้งกระตุก ทั้งไม่มีแรง แต่สำหรับผมไม่มีปัญหา

เพราะตัวรถมีเกียร์ L มาให้อยู่แล้ว เข้าเกียร์ L ก็วิ่งขึ้นสบายละ :-X

ตัวผมเองนั้นคิดว่าปัญหาของ Ford ตัวนี้ไม่ใช่ตัวรถ แต่เป็นเรื่องของความง่ายในการใช้งานมากกว่า :(

เกียร์ลูกนี้มันคือเกียร์ธรรมดา แต่มีคอมพิวเตอร์เปลี่ยนเกียร์ให้เอง  8)

ซึ่งแน่นอนว่าปัญหาที่เจอนั้น ถ้าท่านลองขับเกียร์ธรรมดาในสถานการณ์เดียวกันนั้นก็เจอ (แต่ช่วงเกียร์กระตุก รถเกียร์ธรรมดาจะดับอ่านะ ::) )

แต่คนไทยหลายๆคนนั้นขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น คิดว่ารถนั้นมีแค่เกียร์ว่าง เดินหน้า ถอยหลังแค่นั้น

คิดว่าจะไปก็เหยียบคันเร่ง จะหยุดก็เหยียบเบรก ไม่มีการรอจังหวะเปลี่ยนเกียร์ การเร่งรอบ ฯลฯ

ถามว่าคนซื้อผิดไหม ก็ไม่ผิดนะ เพราะเค้าก็คิดว่ารถมันก็เหมือนๆกัน ทาง Ford มากกว่าที่ทำรถมาให้ค่อนข้างใช้ยากสำหรับคนไม่ค่อยรู้เรื่องรถ ;D

ตัวผมเองนั้นก็แอบเสียดายนะที่ Focus 1.5T เปลี่ยนมาใช้ Planetary gear + Torque Converter แทน Dual Clutch Transmission

เพราะผมคิดว่า DCT นี่ขับมันส์มากถ้าเราเข้าใจมัน  ;D

ปล.ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

มันไม่ใช่แบบที่คุณคิด ปัญหาของฟอร์ดมีมากกว่านั้นที่ไม่ถูกหยิบยกมา ผมก็บอกได้แค่นี้เพราะมันเยอะจริงๆ - -"

ออฟไลน์ adsajan

• Jr. Member
  • **
อย่าคิดว่า M/Tแล้วจะรอดครับสำหรับford ของผมfocus tdci m/t วิ่งแสนห้า ฟลายวีลกลับบ้านเก่าละ
ซ่อมยกฟลายวีล หวีกด ผ้าครัช ห้าหมื่นกว่าบาท แต่ดีที่เปลียนแล้วจบ วิ่งได้สบายใน
1.5 เทอร์โบตัวใหม่หนีมาเกียร์ทอร์คคอนเวอเตอร์ก็ใช่ว่าจะไว้ใจได้
เกียร์ลูกเดียวกะครูซเลยครับ

ออฟไลน์ ps000000

ครับผมอ่านเกี่ยวกับเรื่องนี้มาหลายปีมาก
แต่แปลกที่ บางท่านยังไม่เป็น  :-\
บางท่านเป็นซ้ำแล้วซ้ำอีก :o

ออฟไลน์ Hakosuka

ผมคิดว่าที่เพราะที่เขาไม่ใช้คลัตซ์เปียกก็เพราะต้นทุนสูงหนะครับ :'(

ออฟไลน์ Pegasus7700

Re: ++++++ FIESTA กับ FOCUS เกียร์พัง ตอนนี้ออกทีวีแล้วนะครับ +++++
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 21:15:12 »
ซ้ำๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: ++++++ FIESTA กับ FOCUS เกียร์พัง ตอนนี้ออกทีวีแล้วนะครับ +++++
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 21:40:18 »
สำหรับผมปัญหาใหญ่ของฟอร์ดคือไม่ค่อยจริงจังกับตลาดเมืองไทย เน้นใช้เป็นแค่ที่ผลิตเฉยๆ ลองทำตลาดแบบจริงจังเหมือนหรือใกล้เคียงอีซูสุสิครับ ผมว่าเผลอๆขายดีกว่าฮอนด้า-โตโยต้า-อิซูสุด้วยซ้ำ เรื่องรถมีปัญหามันก็พอเข้าใจกันได้ ไม่มีใครที่อยากให้เกิดปัญหา แต่มีแล้วบริษัทต้องหาทางออกให้ลูกค้าได้ไม่ว่าจะด้วยวิธีใดก็ตาม การปล่อยปัญหาทิ้งไว้จนบานปลายแบบนี้ มันทำให้เห็นว่าคุณไม่ได้แคร์ลูกค้าประเทศนี้มากมาย ไม่นับเรื่องลูกค้า EV ที่รอรถข้ามปี ถ้ายังเป็นแบบนี้ ลูกค้าคนไทยของฟอร์ดส่วนมากก็คงเป็นกลุ่มผู้มีรายได้ที่มากหน่อย หรือที่บ้านมีรถเกิน 1 คัน คนที่เขาใช้รถคันเดียวในบ้านก็คงยังไม่กล้าไว้ใจต่อไป....แต่ผมคิดว่าฟอร์ดไทยก็คงพอใจกับยอดขายในตอนนี้อยู่แล้ว
รถมันขึ้น Engine Malfunction บ้างล่ะ ไฟโน่นนี่ติดบ้างล่ะ จนเหนื่อยแทน ไปศูนย์แกก็บอกว่าแค่เคลียร์โค้ดให้ เดี๋ยวมันก็เป็นอีก
Ranger ของพี่เขยก็เจอเรื่องทำนองนี้ประจำครับ ถึงมันจะไม่เป็นอะไร(อย่างที่เค้าว่า)ก็เถอะ ใครมันจะสบายใจ แต่การเอารถไปศูนย์มันเสียเวลาทำงาน เสียเวลาพักผ่อน ศูนย์ใกล้บ้านก็ 50-60 โล ps.พวกผมเป็นกลุ่มที่ไม่ค่อยเอารถเข้าศูนย์

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 21:41:53 »
ขึ้นหัวกระทู้ ford ทีไร เรื่องยาวเลย  :D :D :D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 22:41:39 »

m/t สิครับ ไม่มีปัญหาของจริง ไม่รู้ว่า เฟียสต้าตัว 1.4 เกียร a/t กับ m/t เคยมีปัญหาไหม แต่เท่าที่จำได้ยังไม่เคยเจอปัญหาเกียร์
1.4 AT ก็มีปัญหาครับ แต่ไม่เยอะเท่า PS เพราะขายได้น้อย
แต่พอมีปัญหาแล้วแก้ปัญหาได้ช้า เพราะอะไหล่มีน้อย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 02:42:59 »
กระทู้พูดถึงฟอร์ดแนวนี้
มี3ประเภท อาจจะมีมากว่านี้ นึกไม่ออก

1. ห่วงใยฟอรด
2. เสียดายที่ไม่ได้ซื้อ
3. ปมด้อย กับรุ่นที่ตัวเองใช้อยุ่

ลองสำรวจตัวเองตอนตั้งหัวข้อดู

ลองสำรวจผมเอง ข้อ2
เสียดายที่ไม่ได้ชื้อFiesta Ecoboot
กับข้อ3  ปมด้อย  ที่รถบางคันผมขับไม่ดีเท่าโฟกัส

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2016, 02:51:23 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 07:56:07 »
กระทู้พูดถึงฟอร์ดแนวนี้
มี3ประเภท อาจจะมีมากว่านี้ นึกไม่ออก

1. ห่วงใยฟอรด
2. เสียดายที่ไม่ได้ซื้อ
3. ปมด้อย กับรุ่นที่ตัวเองใช้อยุ่

ลองสำรวจตัวเองตอนตั้งหัวข้อดู

ลองสำรวจผมเอง ข้อ2
เสียดายที่ไม่ได้ชื้อFiesta Ecoboot
กับข้อ3  ปมด้อย  ที่รถบางคันผมขับไม่ดีเท่าโฟกัส
อาจจะเป็น
- เผยแพร่ข่าว
- แลกเปลี่ยนข้อมูล
ฯลฯ ก็ได้น้า คนเราไม่ได้มีจิตใจแค่นั้นหรอกมั้งครับ

ส่วนตัวมองเป็นรถแบรนด์นึง ไม่ได้ชอบ ไม่ได้เกลียด สนใจ อยากลองใช้ แต่ก็ไม่ได้ปลื้มขนาดนั้น เหมือนทุกๆ แบรนด์ล่ะครับ ส่วนใหญ่ผมชอบเป็นรุ่นๆ ไปมากกว่าปลาบปลื้มทั้งแบรนด์เสมือนเราเป็นผู้ถือหุ้นหรือปู่ทวดเราเป็นผู้ก่อตั้งกันเลยทีเดียว 555

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 07:59:56 »
ปัญหาใหญ่ๆของ ford คือ ชิ้นส่วนไม่ทนครับ ทำให้มีปัญหาอื่นๆตามมา รู้สึกเหมือนเคยอ่านเจอในนี้ว่า ford th จะใช้ชิ้นส่วนจาก จีนด้วยส่วนหนึ่ง ซึ่งผมเดาว่า ชิ้นส่วนจากจีนนั้นล่ะที่ทำให้ตัวรถมีปัญหา

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 08:29:04 »
ไม่ต้องล้ำมากก็ได้พังแล้วมันซ่อมยากคนใช้ก็ปวดหัวไม่รู้อะไรจะพังอีก ไม่ชอบเข้า0บ่อยๆเสียเวลา!

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 10:16:18 »
สมมุติ นะครับ ถ้ารวมตัวกันทำโฆษณาให้ฟอร์ด แต่เป็นโฆษณาข้อเสีย+ปัญหา และต้องเป็นความจริงทุกประการ+หลักฐาน แล้วเอาไปทำเป็น โฆษณาสัก 20-30 วิหลายๆแบบตามที่มีปัญหา เอาไปลงโฆษณาในช่อง 3-5-7-9 เลย แต่ก่อนลงเอาไป buff กับพวก Ford TH ว่ามันจะแก้ปัญหายังไงถ้ายื้นเกินเวลาเท่าไหร่ยังไม่ยอมแก้ปัญหาก็ปล่อยโฆษณาเลย ให้ทุกคนได้รับรู้ว่า ศูนย์ฟอร์ดมันห่วยแตก แค่คิดเล่นๆนะครับ

ปล.ปัญหามันคงอยู่ที่เงิน โฆษณาละงานนี้ 5555
ปล.2 คงจะจ่อโดนฟ้องแน่ๆ 55555 ไปสู้กันที่ศาลแทนละกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 10:46:36 »
จริงๆออกมานานแล้วนี่ครับเรื่องนี้ ไม่ได้พึ่งมี
อันนี้แค่อัพเดต
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 11:08:32 »
Ford ยังมีงานแก้ไขอีกเยอะเลย งานนี้แก้กันยาววววว

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 11:12:10 »
อย่าคิดว่า M/Tแล้วจะรอดครับสำหรับford ของผมfocus tdci m/t วิ่งแสนห้า ฟลายวีลกลับบ้านเก่าละ
ซ่อมยกฟลายวีล หวีกด ผ้าครัช ห้าหมื่นกว่าบาท แต่ดีที่เปลียนแล้วจบ วิ่งได้สบายใน
1.5 เทอร์โบตัวใหม่หนีมาเกียร์ทอร์คคอนเวอเตอร์ก็ใช่ว่าจะไว้ใจได้
เกียร์ลูกเดียวกะครูซเลยครับ

ไม่รู้รถยังอยู่ไหมนะครับ แต่...

ฟลายวีล มีซ่อมได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยน ลดค่าใช้จ่ายลงไปหน่อย

ฟลายวีลพวกเบนซิน น่าจะเป็นชิ้นเดียว ไม่น่าจะเป็นหลายชิ้นเหมือนดีเซลฮับ  ;)

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 13:58:01 »
รถพี่สาวผมตอนนี้ห้าหมื่นโลมีกระตุกนิดๆเวลาชลอแล้วเร่งต่อ แต่เป็นน้อยครั้งมาก มีจดหมายเรียกเคลมมาแล้ว แต่ผมบอกไม่ต้องเคลมหรอก ใว้พังผมจะซื้อต่อวาง sr20mt

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 16:01:41 »
ความจริงจากผู้ใช้งาน อยู่ที่นี่กันครับ Fiestaหลักพันคัน
กลุ่มนี้เป็นกลุ่มคลื่นรอบหลัง ที่สุดจะทน กับ ฟอร์ด ไทย

(หมายเหต : ขออภัย ถ้าความจริง ไม่อวยแบบติ่งฟอร์ด)

facebook : มั่นใจคนใช้ฟอร์ด ต้องการให้ดูแลเรื่องเกียร์ อย่างเป็นธรรม
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 16:16:55 »
มาได้เรื่อยๆ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ++++++ FIESTA
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 17:00:22 »
จากประสบการณ์ตรงตอนนี้ใช้ เพาวเวอร์ฉิบ(Lost) อยู่2คันรวดนะครับ ในFocus 2.0 Gdi และ Fiesta 1.5

การดูแลเรื่องเกียร์นั้นขยายรับประกันโมดูลเป็น10ปี หรือ 200,000 กิโลเมตร

แต่ชุดครัชรับประกันแค่ 5ปี มันก็ถือว่ายังดี

เปรียบเทียบแล้วก็เหมือนคนป่วย แต่มีประกันสุขภาพ แต่คงไม่มีใครอยากป่วยนะครับ ฝากฟอร์ดดูแลคนป่วยๆ อย่าให้ตายจากกันไป

หลายๆอย่างฟอร์ดทำได้ดีแล้ว รถก็ขับสนุกเป็นที่สุดของที่สุดเหมาะกับผมเป็นที่สุด

เรื่องการออกแบบเกียร์มันก็เป็นส่วนหนึ่งของหายนะของฟอร์ดนะครับ แต่เรื่องอื่นๆที่แพ้คู่แข่งก็มีอีกมากมาย

ถ้าถามความเห็นส่วนตัวผมมองว่าเรื่องที่ต้องแก้ไขหลักๆมี3เรื่องครับ
1.ความทนทานและDefectอุปกรณ์หลักๆสำคัญบางชิ้น อะไหล่ที่แพง
2.ภาพลักษณ์ที่ทรงคุณค่าและความเชื่อมั่น
3.อื่นๆ หน้าตา การปรับตัวอย่างสูงและรวดเร็ว(ดูรถค่ายอื่นๆตอนนี้น่าใช้มาก เช่น Mazda2 3 Cx-3 5 / Honda Civic / Toyota Yaris Altis Fortuner / Mitsu PJS และอื่นๆ แม้แต่BMW หรือBenz ก็ต้องเกือบจะนับเป็นคู่แข่งนะครับ ราคาเรื่มใกล้กันเข้ามาเรื่อยๆ )

ต่อจากนี้ไปผมขอพัก กลับไปหาค่ายเบอร์ต้นๆก่อน ไว้วันไหนฟอร์ดทำรถให้คนไทยยอมรับได้มากกว่านี้และผมหารถที่ขับสนุกแบบฟอร์ดไม่ได้ ค่อยกลับมาคบกันอีกที

ไม่มีรถคันไหนสมบูรณ์แบบ แต่คนซื้อรถต้องการรถที่ดีที่สุดในทุกด้าน

อย่าโกรธกันนะครับ ไม่แน่รุ่นต่อไปของFord อาจเป็นเนื้อคู่ของผมอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2016, 17:13:01 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 17:36:13 »
เอาใจช่วยให้การร้อง สคบ.ครั้งนี้เกิดผลอย่างเป็นรูปธรรม มีการฟ้องแบบหมู่ และชนะจนฟอร์ดออกมารับผิดชอบอย่างเป็นรูปธรรมกว่าที่เป็นอยู่

กว่าจะถึงตอนนั้น ผมคงขายรถผมทิ้งไปแล้ว

ออฟไลน์ okassusu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 17:58:11 »
ทุกทีผมเป็นแค่คนดูคนอ่าน วันนี้ผมมาสมัครเพื่อตอบให้เลยครับ ปัญหาหลักๆคืออุปกรณ์แต่ละอย่างห่วยไม่ทนทานครับ อย่างซีลเกียร์รั่วนี่ก็เป็นกันเยอะมาก
ผมคือคนนึงที่ไปออกรายการมาและเป็นคนพูดคนสุดท้ายเรื่องซ่อม 4 เดือนไม่หาย !!!!

ผมสรุปให้หลักๆนะครับ รถผมซีลเกียร์รั่ว เอาไปเข้าศูนย์อาการที่ได้กลับมาคือรอบเครื่องตก สั่นอย่างแรง เบรคแข็ง ศูนย์ไม่มีปัญญาซ่อม จนผมต้องไปบี้ให้
Ford Thailand ให้ส่งเจ้าหน้าที่เทคนิคมา สุดท้ายซ่อมไม่ได้ไม่หาย ศูนย์ปัดความรับผิดชอบบอกเคสผมไป Test ด้วยกันยังไงก็ไม่เจอ(แต่ก่อนหน้านี้ยอมรับว่าผิดปกติครับ) แต่เค้าไม่ยอม Test แบบที่ผมบอกคือไม่ต้องเหยียบคันเร่งปล่อยไหลธรรมดายังไงก็เป็น สุดท้ายมาบบอกผมว่ารอบตกเครื่องสั่นเป็นปกติของรถทุกคันทุกค่าย(ผมมีคลิปยืนยันว่าเค้าพูดชัดเจนและการทดสอบเห็นกันจะๆว่ารถผมผิดปกติ แต่เอาคันอื่นในศูนย์มาทดสอบกลับไม่เจอหน้าแหกไปครับ) แจ้งให้ Ford Thailand ทราบแล้วและได้เข้าไปคุยกับ Supervisor ท่านนึงกลับดึงเรื่องยื้อเรื่องไม่ดำเนินการอะไรให้ทั้งสิ้น มีแค่เช่ารถมาให้ขับเดือนนึง ที่เหลือ 3 เดือนผมต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเองทั้งหมดนะครับ อันนี้แค่คร่าวๆนะครับ เรื่องผมกับศูนย์และ Ford Thailand มันเยอะ

เห็นกันหรือยังครับว่าปัญหามันอยู่ที่อะไร Ford Thailand ไร้ซึ่งความรับผิดชอบ ศูนย์บริการก็ห่วยมากครับ ทุกวันนี้รถผมก็นอนศูนย์แถมแกล้งผมด้วย เอารถผมไปจอดตากแดดตากฝน นี่หรือครับการกระทำของพวกเค้า ผมก็ไม่เคยคิดหรอกครับว่าเรื่องแบบนี้จะมาเกิดกับผม แต่ผมคงต้องสู้ให้ถึงที่สุดดูครับดีกว่าไม่ทำอะไรเลยกับผู้ประกอบการแบบนี้ !!!!

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 07:11:17 »
ดูจากการที่ถอนตัวจากอินโด  แล้วทิ้งดีลเลอร์ก็น่าคิดระครับ  ขนาดคู่ค่ากันยังทำกันลง  แล้วแค่ลูกค้าตาดำๆ
ก็คงไม่สนใจอะไร  ต่อไปขายไม่ได้ก็คงเลิกขาย 
ความจริงใจในการแก้ปัญหาคือไม่มี

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 07:44:26 »
สงสารคนที่ซื้อนะครับ คล้ายป้าผม เตือนก็แล้วว่าอย่าๆ สุดท้ายซื้อมาเจอปัญหาแก้ไม่หมดขายทิ้งไปถูกๆ

และรู้สึกขัดใจนิดนึงกับคนที่ไม่มีปัญหา โพสท์อธิบายอวยซะเยอะแยะ รถขับดีอย่างนั้น ใช้ดีอย่างนี้ แต่ไปช่วยเขาซ่อมไหม? หรือแนวทางการซ่อมน่ะมีไหมครับ? แถมเหมือนกับไปเหน็บเขาว่าใช้รถไม่เป็นอีกอะครับ โพสท์ตอบแบบนี้ ....