ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Mercedes E200 W124 มีเงินเท่าหนวดกุ้ง ตื่นสะดุ้งเบนซ์มาจากไหนวะ  (อ่าน 89281 ครั้ง)

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านและแสดงความเห็นกันนะครับ :)

อ่านแล้วอยากจะเป้นเจ้าของบ้างจังครับ รถพออายุเยอะขึ้น คันนี้อัตราบริโภคน้ำมันเป็นไงบ้างครับ

ในเมือง 6 กิโลลิตรครับ แน่นอนว่าขับให้ช้าลงก็ประหยัดขึ้น แต่ขับในเมืองยังไงก็ต้องรีบหน่อยครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
ขอบคุณสำหรับรีวิวที่สุดยอดครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
สุดยอดครับ ปัจจุบันเป็นรถเบนซ์ที่ผมมองว่าช่วงล่างมันคือเบนซ์แท้ๆ ปัจจุบันเบนซ์ช่วงล่างไม่ได้นั่งสบายแบบนี้อีกแล้ว :'(
ส่วนM104 ถ้าคิดจะรีบวางก็ต้องรีบตัดสินใจนะครับ ปัจจุบันราคาเริ่มขึ้นเรื่อยๆแล้ว ต่างกับราคารถที่นับวันยิ่งลดลงเรื่อยๆ

ออฟไลน์ kenichi

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณสำหรับรีวิวดี ๆ คับ ผมก็กำลังหา w124 มาเติมเต็มความฝันของผมอยู่เหมือนกัน และหวังว่าจะได้พบคันที่ถูกใจในเร็ววันนี้

ปล.ผมชอบประโยตนี้มาก ๆ  "รถคันนี้มันคือสะพาน สะพานที่เชื่อมโยงคนสองเจเนอเรชั่นเอาไว้" โดนใจสุด ๆ เพราะ w124 มันไม่ใช่แค่ความฝันของผมคนเดียว แต่มันยังเป็นความฝันของบุพการีผมด้วย การได้ขับ w124 ให้บุพการีนั่งไปเที่ยวด้วยกัน จึงเป็นความฝันที่อยากจะทำให้ได้ ก่อนที่จะไม่มีโอกาสได้ทำ.

ออฟไลน์ sukhontha

....ขอบคุณครับ 

....อ่านแล้วคิดถึงคันของพี่แฟน....  คันนั้นจอดนิ่งสนิท มาร่วมหกเดือน ไม่ได้เสีย  แต่คันขับเบื่อ...  จอดจนแบตฯหมด 

....ถามเขา ไม่ขายไป  เขาบอก  เห็นราคาแล้วขายไม่ลง.ทิ้งไว้อย่างนี้แหละ..

....สำหรับผม  ลองขับแล้ว  ไม่ไหว  คันเร่งหนักจริงๆ  ....

TheRealMeaw

ขออภัยนะครับที่หายไปนาน ไม่ได้ตอบ ช่วงนี้ผมค่อนข้างยุ่งเล็กน้อย เพิ่งมีเวลาอัพเดทนะครับ นับตั้งแต่ผมทำรีวิว รายการซ่อมมีเพิ่มอีกเล็กน้อยครับ

เซนเซอร์อุณหภูมิน้ำ 460
เซนเซอร์แรงดันน้ำมันเครื่อง 980
เทอร์โมสแตด 850
ท่อน้ำตัวบน 450
ท่อน้ำไหลกลับ 300
กรองน้ำมันพาวเวอร์ 150
โอริงฝากระปุกน้ำมันพาวเวอร์ 100
(ค่าแรงทำหมดนี่ 400 ที่อู่เบนซ์ประชาอุทิศ)
สวิชต์ไฟฉุกเฉิน 400
ใบปัดน้ำฝน Bosch 500

และนับตั้งแต่ทำรีวิว เลขไมล์ก็ขึ้นมาอีก 1200 กิโลเมตรครับ ตัวรถยังไม่มีปัญหาอะไรเพิ่มขึ้นมาครับ ผมก็ยังคงใช้อยู่ทุกวันครับ วันละประมาณ 40-50 กิโลเมตร และตราบใดที่น้ำมันยังราคาถูก ผมก็ยังจะคงใช้แบบนี้ต่อไปเรื่อยๆแหละครับ

ออฟไลน์ vellcap

สภาพเดิมๆแบบนี้  ล้อลายนี้หายากมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ supawit

• Jr. Member
  • **
  • KIA picanto K1
ยินดีกับ จขกท กับรถใหม่ของเรา นะครับบ

ผมใช้ e280 code C อยู่เหมือนกัน เพิ่มเติมเป็นขุมพลัง LPG  พยายามเก็บสภาพตามกำลังทรัพย์ที่มีเพราะคุณพ่อห่วงมาก

"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

TheRealMeaw

สภาพเดิมๆแบบนี้  ล้อลายนี้หายากมากเลยนะครับ

ล้อลายนี้หายากสิครับ เพราะมันไม่สวย ;D ตอนนี้ผมได้ล้อใหม่มาแล้วครับ เร็วๆนี้คงได้ถ่ายภาพมาอัพเดท แต่ล้อเดิมก็จะยังคงเก็บเอาไว้นะครับ

ยินดีกับ จขกท กับรถใหม่ของเรา นะครับบ

ผมใช้ e280 code C อยู่เหมือนกัน เพิ่มเติมเป็นขุมพลัง LPG  พยายามเก็บสภาพตามกำลังทรัพย์ที่มีเพราะคุณพ่อห่วงมาก

รุ่นนี้เก็บไม่ยากและไม่แพงเลย ผมก็กำลังค่อยๆทำเช่นกันครับ

TheRealMeaw

ตามที่ได้สัญญาไว้ครับ นี่คือล้อที่ผมนำมาใส่แทน 6.5x15 et48 W124 แท้ตรงรุ่น เป็นล้อลาย 15 ช่องครับ

รวมค่าล้อกับค่าน็อตและค่าเปลี่ยน จบลงที่ 5,600 บาทครับ

ส่วนล้อกระทะของเดิมนั้น ก็ยังคงเก็บเอาไว้เหมือนเดิมครับ ไม่ได้ทิ้งหรือขายแต่อย่างใด

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ก่อนอื่นต้องยินดีกับคุณเจ้าของกระทู้ก่อน ว่าคุณกำลังขับตำนานติดล้ออยู่ สมัยนั้นเป็นเบนซ์ในฝันของหลายๆคน บัดนี้ก็ยังมีคนมองหาตลอดw124 E200ถือว่าของหายากพอสมควรนะ ถ้าเทียบเป็นเปอร์เซนต์แล้วพวก E220 E280จะเยอะกว่ามาก

แล้วE200เดิมๆ เครื่องเดิมๆแบบนี้ผมไม่คิดว่าจะหลงเหลือแล้วนะ โชคดีจริงๆที่ได้เห็น
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

TheRealMeaw

ก่อนอื่นต้องยินดีกับคุณเจ้าของกระทู้ก่อน ว่าคุณกำลังขับตำนานติดล้ออยู่ สมัยนั้นเป็นเบนซ์ในฝันของหลายๆคน บัดนี้ก็ยังมีคนมองหาตลอดw124 E200ถือว่าของหายากพอสมควรนะ ถ้าเทียบเป็นเปอร์เซนต์แล้วพวก E220 E280จะเยอะกว่ามาก

แล้วE200เดิมๆ เครื่องเดิมๆแบบนี้ผมไม่คิดว่าจะหลงเหลือแล้วนะ โชคดีจริงๆที่ได้เห็น

ขอบคุณมากครับ :)

E200 เดิมๆเนียนๆ ใน Benz Classic Thailand ยังมีอยู่ประมาณ 4-5 คันครับ ถ้าเกิดจะให้เป็นตำนานและหายากกว่านี้ ก็คงต้องเป็น E200 Diesel แท๊กซี่สนามบินในตำนานครับ คันนี้ผมเคยเห็นบนถนนแค่ไม่กี่คันเท่านั้นเอง ส่วนมากจะพังไปหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
อัตราบริโภคน้ำมันไม่แย่นะครับ 190e 2.0 ผมวิ่งในเมืองได้ 6km/l ส่วน Camry 2.0 2014 ได้ 8km/l ซึ่งเทียบกับเครื่องที่สดใหม่กว่ากัน 20 ปี
ผมเชื่อว่า Benz รุ่นเก่า ทรงเหลี่ยมๆจะสวย และทรงคุณค่าขึ้นเรื่อยๆครับ ถ้าได้รับการดูแลที่ดีจากเจ้าของ ต่อให้คุณมีเงินที่จะออกรถป้ายแดงมาขับ
ความประทับใจหลังพวงมาลัย ก็ไม่เหมือนกับรถเก่าที่เรา Build ขึ้นมาด้วยความตั้งใจแน่ๆครับ
W201 W211 W204 UCF10 C126

TheRealMeaw

อัตราบริโภคน้ำมันไม่แย่นะครับ 190e 2.0 ผมวิ่งในเมืองได้ 6km/l ส่วน Camry 2.0 2014 ได้ 8km/l ซึ่งเทียบกับเครื่องที่สดใหม่กว่ากัน 20 ปี
ผมเชื่อว่า Benz รุ่นเก่า ทรงเหลี่ยมๆจะสวย และทรงคุณค่าขึ้นเรื่อยๆครับ ถ้าได้รับการดูแลที่ดีจากเจ้าของ ต่อให้คุณมีเงินที่จะออกรถป้ายแดงมาขับ
ความประทับใจหลังพวงมาลัย ก็ไม่เหมือนกับรถเก่าที่เรา Build ขึ้นมาด้วยความตั้งใจแน่ๆครับ

ผมเพิ่งเอาไปซ่อมมาครับ วัดได้แย่สุด 5.1km/l ตอนที่คอมแอร์ตัดไม่ได้ ตอนนี้คอมแอร์ตัดได้แล้ว คาดว่าน่าจะได้ดีกว่าเดิมพอสมควรครับ

ออฟไลน์ Natta1842

• Newbie
  • *
ล้อใหม่สวยมากครับ รีวิวละเอียดดีครับชอบๆ
เป็นเบนซ์ที่ผมชอบมากที่สุดเลย W124 ได้คลุกคลีกับรถเพื่อนพ่อมาตั้งแต่สมัยเด็กๆสองคัน 230E สีครีม กับ E220 (230Eแปลง) สีทอง เกียร์ 4spd M/T ทั้งคู่ ตอนเด็กๆชอบมาก โดยเฉพาะ 230E สีครีมเป็นอะไรที่สวยมากกกก อยากได้มาตั้งแต่เด็ก จนตอนนี้ก็ยังอยากได้อยู่ เป็นเบนซ์ที่ไม่จุกจิกเลย ค่าซ่อมพอๆกับรถยุ่น แต่ฟิลลิ่งการขับดีกว่ามากๆครับ
1990 Mitsubishi Galant Royal 2000 (E15A)

TheRealMeaw

ล้อใหม่สวยมากครับ รีวิวละเอียดดีครับชอบๆ
เป็นเบนซ์ที่ผมชอบมากที่สุดเลย W124 ได้คลุกคลีกับรถเพื่อนพ่อมาตั้งแต่สมัยเด็กๆสองคัน 230E สีครีม กับ E220 (230Eแปลง) สีทอง เกียร์ 4spd M/T ทั้งคู่ ตอนเด็กๆชอบมาก โดยเฉพาะ 230E สีครีมเป็นอะไรที่สวยมากกกก อยากได้มาตั้งแต่เด็ก จนตอนนี้ก็ยังอยากได้อยู่ เป็นเบนซ์ที่ไม่จุกจิกเลย ค่าซ่อมพอๆกับรถยุ่น แต่ฟิลลิ่งการขับดีกว่ามากๆครับ

ขอบคุณครับ ถ้าเกิดอยากได้จริง รออีกซักพักครับ ผมคิดว่าตัวรถยังเสื่อมมูลค่าได้อีกนิดหน่อย แต่อะไหล่คาดว่าจะยังหาได้ง่าย ซ่อมถูกไปอีกนานครับ

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
ชอบรีวิวนี้มากครับ เหมือน จขกท.เขียนความรู้สึกที่กลั่นออกมาจากใจ เป็นรีวิวในรูปแบบของตัวเอง ลึกซึ้งครับ

ผมตอนนี้ก็ใช้รถตกทอดต่อมาจากรุ่นคุณพ่อครับ ขายตอนนี้ก็ได้ไม่กี่หมื่น แต่เวลาแต่งแต่ล่ะครั้งจัดเต็มเอาของดีใส่ตลอด ถึงคนอื่นจะมองว่า มันเก่าไม่มีคุณค่าอะไร แต่สำหรับผมมีคุณค่าทางจิตใจ

และตอนนี้อยากได้ BMW มือสองสักคัน เพราะตอนผมเด็กๆ แม่เคยพูดไว้ว่าอยากนั่งบีเอ็ม อยากซื้อมาพาคุณแม่ไปเที่ยวครับ

TheRealMeaw

ชอบรีวิวนี้มากครับ เหมือน จขกท.เขียนความรู้สึกที่กลั่นออกมาจากใจ เป็นรีวิวในรูปแบบของตัวเอง ลึกซึ้งครับ

ผมตอนนี้ก็ใช้รถตกทอดต่อมาจากรุ่นคุณพ่อครับ ขายตอนนี้ก็ได้ไม่กี่หมื่น แต่เวลาแต่งแต่ล่ะครั้งจัดเต็มเอาของดีใส่ตลอด ถึงคนอื่นจะมองว่า มันเก่าไม่มีคุณค่าอะไร แต่สำหรับผมมีคุณค่าทางจิตใจ

และตอนนี้อยากได้ BMW มือสองสักคัน เพราะตอนผมเด็กๆ แม่เคยพูดไว้ว่าอยากนั่งบีเอ็ม อยากซื้อมาพาคุณแม่ไปเที่ยวครับ

คุณค่าทางจิตใจ ต่อให้อธิบายยังไง คนที่ไม่ได้เคยมีประสบการณ์ก็อาจจะไม่เข้าใจครับ แต่ลึกๆแล้วผมเชื่อว่าความรู้สึกแบบนี้ต้องมีอยู่กับทุกคนครับ

ขอให้โชคดี มีโอกาสได้ทำตามความฝันที่จะมี BMW นะครับ :)

ผมถือโอกาสอัพเดทสถานการณ์นะครับ เพราะเห็นว่าเมื่อเร็วๆนี้มีคนตั้งกระทู้ถามถึงรถรุ่นนี้พอดี นับตั้งแต่อัพเดทซ่อมไปครั้งสุดท้าย 30 สิงหาคม ผมใช้รถไป 4,300 กิโลเมตร

ผมได้จัดการไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาครั้งหนึ่ง เป็น Shell Helix HX8 5W-40 ใช้ 6 ลิตร ผมซื้อแกลลอน+2ขวด ราคา 2,040บาท กรองน้ำมันเครื่องเทียบขาประจำ W124 ยี่ห้อ Mahle 150บาท แล้วก็ค่าแรงที่อู่เบนซ์แถวๆพระประแดง 250บาท ผมตัดสินใจเปลี่ยนจากของเดิม Valvoline 10W-40 กึ่งสังเคราะห์ เร็วนิดนึง จากปกติ 7,000 กิโล ผมเปลี่ยนที่ 6,000 เลขไมล์ตอนเปลี่ยนประมาณ 225,200 กิโลเมตร

ไม่มีรายการซ่อมอื่นๆครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

สอบถาม จขกท ครับ

นอกจากรีวิวนี้ มีรีวิว W124 อันไหนแนะนำอีกบ้างครับ

กับ ที่ จขกท ต้องใช้น้ำมันเครื่องเบอร์หนาถ่ายบ่อย เพราะรถเริ่มกินน้ำมันเครื่องหรือเปล่าครับ

TheRealMeaw

สอบถาม จขกท ครับ

นอกจากรีวิวนี้ มีรีวิว W124 อันไหนแนะนำอีกบ้างครับ

กับ ที่ จขกท ต้องใช้น้ำมันเครื่องเบอร์หนาถ่ายบ่อย เพราะรถเริ่มกินน้ำมันเครื่องหรือเปล่าครับ

ก่อนซื้อผมไม่ได้อ่านรีวิวอันไหนเจาะจงนะครับ ผมอาศัยถามพี่ๆเพื่อนๆเอา แล้วก็อาศัยเว็บไซต์อย่าง BenzOwner.net กับ PelicanParts ครับ

ส่วนที่ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์หนา เป็นความชอบส่วนตัวล้วนๆครับ ถ้ามี 50 ให้เลือก ผมก็คงเลือกไปแล้วครับ ผมเป็นคนขับรถลากรอบบ่อย (เพราะเครื่องเล็กด้วย) ถ้าเบอร์บางไปเครื่องจะสึกหรอมากกว่าที่อยากให้เป็น รถผมใช้มา 6,000 กิโล ไม่หายซักหยดครับ จริงๆใช้ 30 ก็ได้ ยังไม่หายครับ

ปล.ในเล่มคู่มือก็แนะนำว่าเมืองร้อนอย่างประเทศไทยควรจะใช้น้ำมันเบอร์ 50 ครับ เป็น 20W-50 ในตอนที่รถออกใหม่ ปัจจุบันมี 15W-50 แต่ผมไม่มีโอกาสไปซื้อครับ อาศัยสะดวกที่สุดเอา ไม่ค่อยมีเวลาไปเดินเลือกเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2016, 23:22:34 โดย TheRealMeaw »

TheRealMeaw

อัพเดทสั้นๆครับ

วันนี้ผมไปเข้าร่วม Meeting กับกลุ่ม BENZ CLASSIC W124 THAILAND ครับ ได้พบเจอเพื่อนๆที่ใช้ W124 เยอะมาก ได้คุยเกี่ยวกับรถรุ่นนี้หลายๆอย่าง แฟนคลับของรถรุ่นนี้เยอะมากครับ ปัญหาอะไรที่มี ก็มีผู้ที่มีความรู้ให้คำตอบได้เสมอ เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ W124 น่าใช้ครับ

TheRealMeaw

อัพเดทอีกครั้งครับ

เมื่อวันที่ 21-23 ผมตัดสินใจที่จะไปเที่ยวเชียงใหม่ และผมตัดสินใจว่าทางที่ดีที่สุด ก็คงจะเป็นการขับรถไป การนั่งเครื่องบินไปอาจจะเร็วกว่า การนั่งรถไฟไปอาจจะถูกกว่า แต่สรุปสุดท้าย ผมเลือกที่จะขับรถไป ด้วยเหตุผลหลายๆอย่างด้วยกัน อย่างแรกเลยคือจำนวนผู้เที่ยวมี 5 คน ค่าเครื่องบินนั้นจะสูงมาก และยังต้องเสียค่าเช่ารถอีก การมีรถขับทำให้การเดินทางไปยังที่เที่ยวต่างๆทำได้สะดวกมาก ในเวลา 72 ชั่วโมง ผมสามารถไปเที่ยวได้เกือบทุกที่ที่ควรจะไปในเชียงใหม่ แน่นอนว่า 16 ชั่วโมงต้องเสียไปกับการขับรถ แต่เมื่อแลกกับการที่ได้ไปเที่ยวครบทุกที่แล้ว ผมว่าคุ้มค่าครับ

อีกเรื่องที่สำคัญคือประสบการณ์ครับ

พูดตรงๆนะ...ตอนแรกเห็นไม่เคยกดเข้ามาอ่านเลย    แต่  หลังจากอ่าน reviewคุณแล้ว ...ขนลุก
น้ำตาซึมๆนะ  ไม่ใช่แค่ review รถแล้วนะ ลำดับเรื่อง คำพูด มุมมองชีวิต สำหรับผมที่กำลังพบเจอ
ปัญหาชีวิตบางอย่าง ได้อ่านแล้วถึงเป็นแบบนี้.....W124 คันนี้ในช่วงการใช้งาน ไปเที่ยว มาทำ
review เพิ่มนะครับ   ขอติดตามผลงาน......

เนื่องด้วยความเห็นนี้เอง ทำให้ผมตัดสินใจที่จะเดินทางด้วยรถคันนี้ ผมอยากจะเก็บประสบการณ์เอาไว้ว่า ดอยสุเทพ ดอยอินทนนท์ แม่แจ่ม กิ่วแม่ปาน แม่กำปอง นิมมาน อะไรก็ตามรถคันนี้พาไปถึงที่หมายมาหมดแล้ว และผมขอรายงานได้เลยว่า 1,600 กิโลเมตร รถคันนี้ไม่มีปัญหาอะไรเลยแม้แต่นิดเดียว ไม่ว่าดอยจะสูงขนาดไหน ทางจะชันอย่างไร รถคันนี้ก็ขึ้นได้หมด แม้ว่าจะต้องแบกน้ำหนักถึง 300 กิโลกรัมก็ตาม ความร้อนคาอยู่ที่ 87 องศาตลอด และอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย 9-10 กิโลเมตรต่อลิตร ทั้งๆที่ไม่ได้ขับช้า อีกอย่าง ผมอยากที่จะพิสูจน์ว่าแม้จะเป็นรถเก่า 21 ปี ก็ยังสามารถที่จะไปไหนก็ได้ที่เราอยากไป กลับให้ได้ ไปให้ถึง

แต่สิ่งที่ผมคิดว่าสำคัญกว่าเยอะ รถคันนี้จะทำให้ผมจดจำเอาไว้ รถคันนี้ก็จะยังเป็นเครื่องบันทึกว่า ครึ่งหนึ่ง มิตรภาพเคยเกิดขึ้นบนท้องถนน ในรถคันนี้ ที่ที่แห่งนี้ รถคันนี้จะทำให้นึกถึงความสุขและความทุกข์ที่มีเคยมี แม้ว่าอาจจะไม่ได้พบกันอีกก็ตาม ผมคงจะต้องเสียใจมากในวันที่ต้องจากรถคันนี้ไป เพราะการที่ต้องจากรถคันนี้ ก็เหมือนกับการที่ต้องจากความทรงจำดีๆที่เคยมีไว้ ความทรงจำที่ผมไม่อยากลืม

ถึงกระนั้น สักวันรถคันนี้ก็จะไม่ใช่ของผมอีกต่อไปอยู่ดี

แต่นั่นก็ไม่ใช่เหตุผลที่ผมจะไม่สามารถมีความสุขกับรถคันนี้ในตอนนี้ ใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ jumpon77

ยังอยู่หรีอเปล่าอะ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ยังอยู่หรีอเปล่าอะ

คันนี้คือ รถที่ไปร่วมงานด้วยนิครับ น่าจะยังอยู่นะ

TheRealMeaw

ผมคิดว่าผมติดอัพเดทกับทุกคนอยู่นะครับ ไม่มีใครตอบมา 2 ปีละ

จากการอัพเดทครั้งสุดท้ายนะครับ ตัวรถแทบไม่มีอะไรเสียเลยครับ ผมใช้ต่อมาเรื่อย ๆ มีเก็บซ่อมสีบ้าง แล้วก็รายการเปลี่ยนก็มีอาทิเช่น ท่อน้ำ ท่อแวคคั่ม ท่อน้ำมันที่เป็นยางต่าง ๆ ผมจับเปลี่ยนแทบทุกเส้น สายพานหน้าเครื่อง ปะเก็นท่อไอเสียที่รั่ว เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ตามระยะ ต้องยอมเลยว่า W124 พอทำจบแล้วเป็นรถที่เสถียรมาก ขอแค่คอยขับอยู่เรื่อย ๆ ปัญหาแทบไม่มีเลยครับ

แต่ช่วงหลัง ผมรู้สึกว่า ผมทำทุกอย่างที่อยากทำกันรถคันนี้เสร็จสิ้นเรียบร้อยแล้ว ไปในที่ที่อยากไป ทำสิ่งที่อยากทำ หลายเรื่องอยากเล่านะครับ แต่เล่าไม่ได้ เอาเป็นว่าถ้าเป็นคนใกล้ตัวก็คงรู้ว่าทำอะไรไป นี่เป็นปัญหาครับ เพราะผมเป็นประเภทที่หยุดทำรถไม่ได้ มันมีจุดอยู่จุดหนึ่งที่ผมต้องตัดสินใจว่า จะทำรถคันนี้ให้เป็นรถที่ผมอยากให้เป็น ซึ่งต้องใช้เงินจำนวนมหาศาลมาก (เครื่อง 320 หรือ 36 ช่วงล่าง ล้อ ยาง เบรค เก็บสีทั้งคัน ฯลฯ ตีงบไว้สัก 5 แสน)

ผมจึงตัดสินใจปล่อยรถคันนี้ไปในคลับ ตอนที่ผมใช้ครบ 2 ปี เป็นระยะทาง 20,000 กิโลเมตร เมื่อกลางปีที่แล้วครับ รวมแล้วก็ ปีกว่าแล้ว เพราะสุดท้ายแล้ว ถ้ามันถึงเวลา มันก็ต้องไปครับ ถ้าคิดคำนวณราคาขายกับเงินที่ทำไป ขาดทุนย่อยยับครับ รถขับดี วิ่งดี เสถียรเชื่อถือได้ แต่สภาพข้างนอกไม่กริ๊บ ก็ขายตามมูลค่าไป

ถามว่าทำไมมาอัพเดทวันนี้ เพราะกว่า 1 ปีที่ผมขายไป วันนี้ ผมเจอรถคันนี้อีกครั้งหนึ่งด้วยความกึ่งบังเอิญกึ่งตั้งใจ ดูดีกว่าตอนอยู่กับผมเยอะครับ แต่มันยังเป็นรถคันเดิมอยู่ สภาพไม่ได้เปลี่ยนแปลงไปเท่าไหร่เลย ตอนที่ผมเจอ ผมรู้สึกเหมือนกับได้เจอแฟนเก่าระหว่างที่กำลังเดินไปตามท้องถนนเลยทีเดียว แต่อย่างน้อยก็เป็นแฟนเก่าที่เลิกกันด้วยดีและยังเป็นมิตรกันอยู่ นี่ขนาดผมเอารถที่ผมซื้อมาแทนไปด้วยเลยนะ

ก็ขอจบการรีวิวเกี่ยวกับรถคันนี้อย่างเป็นทางการนะครับ รถไม่อยู่กับผมมานานพอสมควรแล้วครับ ขอบคุณครับ